Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai nhi bị giãn não thất, giãn bể thận

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.79K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình đang mang một tâm trạng vô cùng lo lắng vì bé nhà mình bị giãn não thất bên,giãn bể thận 2 bên. Vào tuần 22 mới phát hiện ra. Tuần 22 mình siêu âm 4d chỗ bs Cường viện C, bs nói thai bị giãn não thất bên 10mm, giãn bể thận 2 bên 10-13mm, mình quá bất ngờ về kq này (vì trước đó mình khám thai và siêu âm định kỳ , mọi cái bt) nên đi kiểm tra ở chỗ bs Thực và bs Chương (Việt Nhật) đều có kết luận như vậy, tuy mức độ giãn nhỏ hơn. Mình đều được tư vấn là nên chọc ối vì bé của mình có nguy cơ cao về lỗi nhiễm sắc thể. Sau đó 1 tuần (tuần 23) mình vào chọc ối ở viện C . Tuần 24, mình siêu âm lại chỗ bs Cường, thai vẫn giãn não thất bên , tăng lên là 11mm, bể thận giảm xuống còn 7-9mm. BS bảo chờ kết quả chọc ối, nếu kq chọc ối bt thì siêu âm theo dõi tiếp, nếu là lỗi NST thì ko giữ thai nữa. Mình phải chờ đến tuần 26 mới có kq chọc ối, tức là 1 tuần nữa.Hiện mình đang ở tuần 25.Mình rất mong nhận được lời khuyên và sự chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ về tình trạng hiện nay của mình. Nếu kq chọc ối của mình bình thường thì độ giãn não thất bên (và giãn bể thận) như thế nào là trong mức an toàn để mình không phải lo lắng cho bé?đến tuần thai nào thì thực sự yên tâm?mẹ nào có thông tin xin cho mình biết nickname hoặc cả số điện thoại để mình có thể trao đổi trực tiếp, mình đang rất lo lắng vì năm nay đã 31 tuổi, đã sẩy thai 1 lần và chưa có bé nào.Xin cảm ơn các mẹ nhiều và mong hồi âm sớm của các mẹ.Nickname của mình trên yahoo là leoanh16503
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thai nhi 26 tuần bị giãn não thất và bất sản thể trai

Chào các mẹ, hiện nay em đang mang thai bé Nhợn 26 tuần, tuần 22 đi khám bác sỹ Đinh Hiền Lê viện C thấy có bất thường ở não, em được theo dõi hàng tuần và đến tuần này sau khi đi chụp cộng hưởng từ MRI các bác sỹ kết luận Nhợn con nhà em bị giãn não 13mm và bất sản phần sau thể trai... chờ hội...

• Chuyện ly hôn của người đàn ông mang thai thay cho vợ

Ở nước ngoài có nhiều chuyện thật lạ lùng các mẹ ạ. Mình không dám phán xét, chỉ nêu lại đây một...

• Thai nhi bị giãn não thất, giãn bể thận

Chào các mẹ! Mình đang mang một tâm trạng vô cùng lo lắng vì bé nhà mình bị giãn não thất bên,giãn bể thận 2 bên. Vào tuần 22 mới phát hiện ra. Tuần 22 mình siêu âm 4d chỗ bs Cường viện C, bs nói thai bị giãn não thất bên 10mm, giãn bể thận 2 bên 10-13mm, mình quá bất ngờ về kq này (vì trước đó...

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Con mình sẽ là cầu thủ tương lai

Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này...

• 657 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickeypink2008 Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình đang mang một tâm trạng vô cùng lo lắng vì bé nhà mình bị giãn não thất bên,giãn bể thận 2 bên. Vào tuần 22 mới phát hiện ra. Tuần 22 mình siêu âm 4d chỗ bs Cường viện C, bs nói thai bị giãn não thất bên 10mm, giãn bể thận 2 bên 10-13mm, mình quá bất ngờ về kq này (vì trước đó mình khám thai và siêu âm định kỳ , mọi cái bt) nên đi kiểm tra ở chỗ bs Thực và bs Chương (Việt Nhật) đều có kết luận như vậy, tuy mức độ giãn nhỏ hơn. Mình đều được tư vấn là nên chọc ối vì bé của mình có nguy cơ cao về lỗi nhiễm sắc thể. Sau đó 1 tuần (tuần 23) mình vào chọc ối ở viện C . Tuần 24, mình siêu âm lại chỗ bs Cường, thai vẫn giãn não thất bên , tăng lên là 11mm, bể thận giảm xuống còn 7-9mm. BS bảo chờ kết quả chọc ối, nếu kq chọc ối bt thì siêu âm theo dõi tiếp, nếu là lỗi NST thì ko giữ thai nữa. Mình phải chờ đến tuần 26 mới có kq chọc ối, tức là 1 tuần nữa.Hiện mình đang ở tuần 25.Mình rất mong nhận được lời khuyên và sự chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ về tình trạng hiện nay của mình. Nếu kq chọc ối của mình bình thường thì độ giãn não thất bên (và giãn bể thận) như thế nào là trong mức an toàn để mình không phải lo lắng cho bé?đến tuần thai nào thì thực sự yên tâm?mẹ nào có thông tin xin cho mình biết nickname hoặc cả số điện thoại để mình có thể trao đổi trực tiếp, mình đang rất lo lắng vì năm nay đã 31 tuổi, đã sẩy thai 1 lần và chưa có bé nào.Xin cảm ơn các mẹ nhiều và mong hồi âm sớm của các mẹ.Nickname của mình trên yahoo là leoanh16503
    Bạn hãy bình tĩnh, cố chờ kết quả xét nghiệm ối rồi xem BS chỉ định như thế nào. Mong rằng kết quả tốt đẹp. Mình rất hiểu tâm trạng của bạn lúc này và cũng thông cảm với bạn nữa.
    Trường hợp giãn não thì mình không biết nhưng một bé hàng xóm nhà mình cũng bị giãn bể thận từ lúc mang bầu mà mẹ không biết đấy, đến khi bé được 9 tháng tuổi rồi, đi tiểu ra nước đục mới được vào viện khám và bé đã phải mổ. Hiện giờ sức khỏe của bé hoàn toàn bình thường. Đấy là trường hợp bé được phát hiện muộn, còn nếu được phát hiện sớm từ trong bụng mẹ, ở mức độ cho phép vẫn giữ được thai thì sau khi sinh bé được điều trị ngay, k phải mổ đâu.
    Chỉ ngại trường hợp xấu như BS nói là do lỗi NST thì không thể giữ thai được. BS Cường là BS chuẩn đoán hình ảnh rất giỏi. Hơn nữa bây giờ kỹ thuật hiện đại rồi, các BS chuẩn đoán là có cơ sở khoa học nên dù có thế nào thì mình cũng phải theo thôi. Chứ nếu sinh ra mà em bé không được bình thường thì vừa khổ cho cha mẹ lại khổ cả bé nữa, nhất là những vấn đề liên quan đến não.
    Cầu mong mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn. Thôi đừng lo lắng nhiều, cứ bình tâm chờ đợi kết quả và lời khuyên từ BS, chắc không có gì nghiêm trọng đâu.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cảm ơn bạn nhiều.Mình cũng bớt lo một phần về việc bé bị giãn bể thận.có ttin gì về vddef này bạn chia sẻ cùng mình nhé.
    • 384 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hình như cũng có một mẹ có em bé bị bệnh giống như thai nhi của bạn hiện giờ. Có điều chị ấy k biết mà sinh em bé ra luôn. Giờ mẹ con rất vất vả, em bé cũng tội nghiệp lắm vì mang nhiều bệnh tật khó mà qua khỏi. Mình sẽ thử tìm lại topic ấy cho bạn tham khảo.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều, tìm giúp mình với nhé.
    • 1,338 Bài viết

• 724 Được cảm ơn

Thương 2 mẹ con bạn quá. Bạn tham khảo các đường link bên dưới nhé:

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=95848
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=32139
    http://songkhoe.crctvn.org/forums/vi...dea59900b8e462
    http://www.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2008/5/3/237196.tno

Thai nhi bị giãn não thất
    1650, 03/05/2008
    Đặng Lê Dung Hạnh

Em nhờ Báo Thanh Niên tư vấn giúp em một việc: em có thai được 25 tuần, vừa qua em đi siêu âm thì được bác sĩ kết luận "thai bị giãn não hai bên". Em muốn biết là, sau khi sinh, em bé có bị ảnh hưởng gì không? Rất mong Báo Thanh Niên trả lời sớm giúp em. Xin trân trọng kính chào! Nguyễn Thị Minh Hiếu <minhhieu@...> -Trả lời:
    Kết quả đúng hơn là giãn não thất 2 bên. Ở đầu chúng ta, bên trong lớp xương sọ là não (bộ óc), thật ra bên trong não có những phần như hốc, xoang (gọi là não thất) chứa nước, các xoang này thông thương với nhau. Nước trong não gọi là dịch não tủy, do các màng não tiết ra, lưu thông qua các xoang và tái hấp thụ. Dịch não tủy có nhiều tác dụng khác nhau, trong đó có dinh dưỡng và mô đệm bảo vệ. Vì một lý do nào đó, lượng dịch gia tăng, không lưu thông tốt... sẽ tích tụ lại ở một hay nhiều xoang gây ra tình trạng ứ nước trong xoang và đưa đến giãn não thất.
    Với những trường hợp này, khi giải quyết được nguyên nhân, não thất sẽ trở lại bình thường. Còn nếu không giải quyết được, các xoang ngày càng bị giãn, chèn ép phần thể tích trong sọ (là không gian phát triển của bộ não); có nghĩa là bộ não bị chèn ép không phát triển được. Nếu giải quyết chậm, bộ não bị chèn ép quá lâu, cũng sẽ khó hồi phục lại bình thường.
    Ở trẻ em, xương sọ còn mềm, các khớp xương chưa liền, nếu bị giãn như vậy sẽ làm đầu ngày càng to, đưa đến tình trạng đầu nước (não úng thủy). Nếu đầu quá to, có thể không sinh thường được.
    Với thai nhi bị bệnh, tùy mức độ giãn não thất nhiều hay ít mà có cách xử trí khác nhau (bỏ thai, chờ sinh xong giải quyết bằng mổ dẫn lưu dịch não tủy); tùy theo mức độ, thời điểm bị bệnh, tiến triển của bệnh. Bạn cần đến bệnh viện để bác sĩ xem để có cách xử trí thích hợp.
    Bác sĩ Đặng Lê Dung Hạnh
    (Bệnh viện phụ sản Hùng Vương, TP.HCM)

• 343 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

bé nhà bạn bị như thế thì bạn không cần phải chờ thêm kết quả xn làm gì nữa vì đó chỉ là phần xác định đúng theo trình tự của y khoa thôi còn thật ra thì siên âm đã nói hết cho bạn biết rồi. tôi khuyên bạn nên nhanh chóng quyết định BỎ THAI.
    Biết rằng nói câu này ra thì bạn rất buồn và không phải với một sinh linh đang sống. nhưng nếu bạn không quyết định nhanh thì thai lớn càng nhiều tai biến cho bạn khi bỏ thai. Với lại một số thai đến thời gian gần sinh thì tự đào thải ra ngoài.
    Còn nếu bạn quyết định giữ thai thì khổ lắm cho cuộc sống của bạn sau này và của bé tật nguyền. Sinh ra rồi không bỏ đi được mà nuôi thì buồn và tội nghiệp, cha mẹ mệt mỏi, bé tật nguyền không như người ta thôi thì hãy chấp nhận đau thương một lần mà bỏ đi để giải thoát cho tất cả: cha mẹ, xã hội và bé. thế nhé chúc bạn quyết định đúng đắn.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình. Mình cũng rất buồn và sẽ suy nghĩ thêm về lời khuyên của bạn.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều. Bạn đã đwa ra rất nhiều ttin cho mình tham khảo. Mình biết mình vẫn đang trong giai đoạn tdoi và cần nhiều nguồn ttin thế này để có quyết định đúng đắn.Nếu có gì thêm hãy chia sẻ cùng mình nhé.
    • 657 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Chỉ chờ đợi một tuần thôi mà, nếu kết quả XN tốt thì thật đáng mừng, kết quả XN mới là kết luận đúng nhất. Bạn đừng quá lo lắng hay suy nghĩ nhiều quá, các BS sẽ giúp bạn trong trường hợp như thế này.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn . Đúng là trwowc mắt mình phai chò kq chọc ối. Nhung tâm trạng của mình lo lắng vô cùng .Nhận đuọc ttin của nhũng nguòi cùng cảnh ngộ mình duoc chia se ít nhiều.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickeypink2008 Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Em bé của chị thế nào rồi? Khi nàoc ó kết quả, thông báo cho mọi người nhé.
    Cầu mong cho các bé đều khỏi bệnh và khỏe mạnh.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình đã biết kq chọc ối, cũng may là bt, nhưng mình vẫn phải theo dõi độ giãn não thất vì vẫn lên xuống xoay quanh 10mm, bs bảo phải tiếp tục sa 2 tuần /1lần, nếu trên 12mm thì rất khó, nếu ở mức 10-12mm thì 70% bé sinh ra là bt, 30% tiến triển xấu (đa phần các bé ở thể này), có thể bé bị não úng thủy.Mình vẫn luôn trong tâm trạng thấp thỏm vì ko biết bé nhà mình pt theo chiều hướng nào. Trường hợp tốt nhất là mức giãn não giảm về bt, nhưng tỷ lệ này rất ít. Mình cũng rất lo lắng về căn bệnh não úng thủy của trẻ. Mình biết Viện nhi trung ương có khả năng mổ và điều trị căn bệnh này nhưng mức độ phục hồi ntn, rồi các nguy cơ bé phải mổ đi mổ lại nhiều lần… Hiện tại mình cũng chỉ biết theo dõi kq sa theo lịch hẹn của bs thôi. Nếu các mẹ biết thêm thông tin gì về khả năng chữa trị bệnh não úng thủy của trẻ thì mách cho mình với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc bài post, là một người mẹ, mình hiểu được nỗi lo của bạn lúc này. Xin chia sẻ cùng bạn, mình cũng không biết có giúp gì được không, hy vọng có thể giúp bạn được gì đó. Cô bạn đồng nghiệp của mình cách đây 4 năm có mang và cũng bị KL giống như của bạn, cô ấy đã tìm tới một người thầy thuốc Đông y và điều trị. Kết quả rất bất ngờ là sau đó 1 tháng, khi siêu âm mọi việc đã khả quan hơn. Đến giờ cháu bé hơn 3 tuổi rồi, phát triển rất bình thường, đi khám sk tổng thể mọi chỉ số đều tốt. Nếu bạn muốn thử cơ hội và tin tưởng vào Đông y, PM cho mình mình cho địa chỉ anh thầy thuốc đó, ở Hà nội bạn ạ.
    Hãy can đảm và chăm sóc bản thân vì bạn là chỗ dựa duy nhất của bé bây giờ. Mong hai mẹ con bình an, mạnh khỏe.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều. Có bệnh thì vái tứ phuong. Bạn có thể cho mình địa chỉ của anh thầy thuốc đó và giới thiệu cô bạn của bạn để mình hỏi thêm được không?Mong hồi âm của bạn.
    • 287 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng nên lo lắng quá mà có hại thêm cho sức khỏe và thai nhi. Bình tĩnh chờ kết quả xem thế nào đã nhé. Hy vọng và cầu mong 2 mẹ con sẽ an toàn! Mình cũng mang thai đến tháng thứ 6 rồi đây mà đi siêu âm không thấy được hình ảnh của bé, thử Q cũng không được. Đi bắt mạch Đông y nhiều chỗ họ đều bảo mình có thai và thai rất khỏe. Thực sự là mình vô cùng hoang mang, nhưng chỉ còn biết chờ đợi và cầu nguyện cho mọi sự tốt đẹp. Mình cũng không biết chia sẻ cùng ai và thực sự mình đã hết cách. Chỉ hy vọng những Thầy thuốc Đông y đã nói đúng thôi! Mình đang hoang mang lắm ! Cả mình và mẹ nó hãy can đảm lên nhé!
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhung lo lắng cùng mình. Mỗi ngwow mỗi cảnh. Mình mong rằng các con của chúng ta sẽ không sao cả.
    • 163 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyên Hà Xem bài viết
    Mẹ nó đừng nên lo lắng quá mà có hại thêm cho sức khỏe và thai nhi. Bình tĩnh chờ kết quả xem thế nào đã nhé. Hy vọng và cầu mong 2 mẹ con sẽ an toàn! Mình cũng mang thai đến tháng thứ 6 rồi đây mà đi siêu âm không thấy được hình ảnh của bé, thử Q cũng không được. Đi bắt mạch Đông y nhiều chỗ họ đều bảo mình có thai và thai rất khỏe. Thực sự là mình vô cùng hoang mang, nhưng chỉ còn biết chờ đợi và cầu nguyện cho mọi sự tốt đẹp. Mình cũng không biết chia sẻ cùng ai và thực sự mình đã hết cách. Chỉ hy vọng những Thầy thuốc Đông y đã nói đúng thôi! Mình đang hoang mang lắm ! Cả mình và mẹ nó hãy can đảm lên nhé!
    Mẹ Nguyên Hà ah, bạn đang gặp chuyện như vậy ? Bạn có học môn học của Thầy H không? Nếu đã học thì có thể tự giải thích được, còn chưa thì mình sẽ giải thích( theo mình tự hiểu thôi nhé). Nhưng không chắc chắn lắm, tuy nhiên nghe có vẻ có lý. Mình pms cho cậu nhé. Đừng lo lắng hay hoang mang gì cả, có lẽ là tốt đấy.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ 32 tuổi mang thai được 17 tuần bác sĩ bảo là giãn não thất 12mm tớ đang tuyệt vọng quá, có ai chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình xin gửi mẹ Cutyyeuqui bài đọc này nhé. Mẹ đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến con. Mẹ nên đi khám thêm một vài nơi có uy tín nữa như BS Danh Cường viện C, hay bác Thực Lão khoa để được tư vấn kỹ hơn nhé. Nhiều trường hợp bệnh tự hết mà.
    "em hiểu được cảm giác của chị, khi em đi siêu âm tuần thứ 22, bsi cũng nói con em có nước trong não, em o biết điều này là thế nào, cũng lùng sục khắp dd đễ tìm hiểu, hỏi chị Hoale... Em cũng lo sợ nhiều lắm, nhưng ax em nói, y học bây giờ rất tân tiến, nếu đã phát hiện ngay từ đầu, mình có thể điều trị dễ dàng. Em cũng thôi o lo lắng nữa, vì thực tế, có lo lắng, em cũng o thể làm gì để thay đổi tình hình cả. Em đã cầu nguyện rất nhiều, chỉ mong con em được mạnh khỏe, chị ah. Thứ 2 tuần trước em đi khám thai định kỳ, nhờ trời, lần này bé em đã bình an!
    Em o biết chuyện giãn bể thận là như thế nào, nhưng theo bs bên đây (em đg khám ở Sing) thì chuyện em bé bị giãn não thất ngày nay o p hiếm, và nhiều lúc bé tự khỏi khi thai khoảng 30w.Bên đây bs cũng o cho chọc ói gì hết, cứ để theo dõi thôi.
    Mà từ đầu, em và ax cũng đã quyết, có gì cũng sẽ sinh bé ra. Mình biết con mình bệnh từ đầu, thì sẽ định hướng được việc chưac trị cho bé. Chứ có nhiều bé sinh ra bth, nhưng cũng là mang căn bệnh hiểm nghèo (như máu trắng...) thì cũng p chịu thôi.
    Máy móc và bác sĩ đúng là tân tiến thật, nhưng o thể nào o có sai sót. Phải tin tưởng, rằng "ở hiền gặp lành", ông trời sẽ o phụ ng có lòng.
    Cầu chúc mọi điều tốt đẹp đến với mẹ con chị"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2