Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai ngôi ngược - sinh thường hay sinh mổ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 267 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trường hợp thai ngôi ngược chắc ít mẹ gặp, mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp này chia sẻ với mình nhé. Khi mình đi khám 32w thì là thai ngôi ngang, dây rốn cuốn cổ, bs nói là nếu thai ngôi ngược thì nên đẻ mổ. Sau đó từ 36w trở đi mình đi khám thì bé cũng đã xoay, ko ngôi ngang nữa, mà thành ngôi ngược. Bây giờ mình được 39w rồi bé vẫn ở ngôi ngược. Từ 36w trở đi mình khám bs khác ở PSHN, thì bs rất động viên mình đẻ thường vì con bé (giờ chưa đầy 3kg). Vừa rồi đi khám 39w bs bảo mình khám trong, và nói có khả năng đẻ thường.
    Có mẹ nào thai ngôi ngược mà đẻ thường thành công không ah? Trước thì mình vẫn mong đẻ thường (vì trót hứa với chồng sẽ làm 3 đứa ). Nhưng giờ hơi có sự bất thường lại thấy lo lo, lại mong đẻ mổ cho an toàn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 90 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo vụ này nè, bé nhà mình 38 tuần vần ngôi mông, trước cứ hi vọng sinh thường, giờ không biết có cho sinh mổ luôn không, chứ để vừa đau đẻ mà không đẻ được rồi bắt đi mổ thì khổ.
    • 1,378 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Mình hồi gần 38w ngôi thai vẫn chưa thuận, suốt ngày quỳ cúi bò lổm ngổm (giống như lau nhà bằng dẻ ấy, 2 chân quỳ chổng mông lên. Lúc 39w đi siêu âm thì ngôi thai thuận mẹ nó à! Mình sinh thường 39w3d.
    • 73 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Phụ thuộc vào con hết mẹ nó ạ. Nếu đến lúc sinh mà con vẫn chưa chịu quay đầu thì bác sĩ vẫn có thể cho sinh mổ luôn. Đối diện nhà mình có chị cũng mới sinh, đủ ngày đủ tháng rồi mà bé không chịu quay đầu, đến khi siêu âm dây nhau bị canxi hoá thế là bác sĩ chỉ định mổ luôn, em bé ra đời khoẻ mạnh không sao cả, nhưng lúc mổ xong bác sĩ ra bảo với bà nội: "Cháu bà cứ ngồi chồm chỗm ý!" Nhưng trộm vía mẹ tròn con vuông hết :P
    • 277 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

minh thi nghe noi ngôi nguoc vân sinh thuong đuoc miên la khung xuong châu cua me rông no thi không vân đê gi ca,nhu minh 38 tuân đây xuong châu hep thi du be 2kg5 vân đe không ra huông chi hiên gio be hon 3kg4 rôi trôm via be quay đâu tu luc 28 tuân ngôi thuân cho đên gio va minh đang chuân bi tâm li sinh mô chu đông tuân 39 đây,sanh thuong đuoc thi cac me cô gang nha tôt cho e be biêt duong nao....chuc ca nha vuot can thanh công me tron con vuông
    Chỉnh sửa lần cuối bởi zhouli3062007; 30/11/2012 vào lúc 11:01 AM.
    Không Gì Hanh Phúc Bāng Có Con Iu Nè !!!câu mong ca gia đinh minh manh khoe an lanh hanh phuc...hanh phuc luôn o bên minh hay trân trong lây no
    • 71 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình 35w ngôi ngang đây, mình cũng chuẩn bị tâm lý đẻ mổ lun rùi.
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Tập 1 của mình cũng ngôi ngược, bác sỹ chỉ định mổ cho an toàn.
    • 810 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

mình 38w rùi mà vẫn ngôi mông, nên bác sĩ chỉ định mổ tuần 39 luôn. Mình nghĩ giờ mổ cũng bình thường, tốt cho những trường hợp thai hơi bất thường như thai chưa quay đầu.

08/12/12: Newborn, 3kg, 50cm; 1y: 9.1kg, 75cm, 14m: 9.8kg, 77cm.
    • 267 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Ngôi ngang thì chắc chắn là mổ rồi. Giờ mình đc 39w1d rồi. Hôm trước đi khám bs vẫn bảo mình 1 tuần nữa khám lại, chắc vì con nhỏ quá nên chả chỉ định mổ gì cả.
    • 229 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cyclamen Xem bài viết
    Trường hợp thai ngôi ngược chắc ít mẹ gặp, mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp này chia sẻ với mình nhé. Khi mình đi khám 32w thì là thai ngôi ngang, dây rốn cuốn cổ, bs nói là nếu thai ngôi ngược thì nên đẻ mổ. Sau đó từ 36w trở đi mình đi khám thì bé cũng đã xoay, ko ngôi ngang nữa, mà thành ngôi ngược. Bây giờ mình được 39w rồi bé vẫn ở ngôi ngược. Từ 36w trở đi mình khám bs khác ở PSHN, thì bs rất động viên mình đẻ thường vì con bé (giờ chưa đầy 3kg). Vừa rồi đi khám 39w bs bảo mình khám trong, và nói có khả năng đẻ thường.
    Có mẹ nào thai ngôi ngược mà đẻ thường thành công không ah? Trước thì mình vẫn mong đẻ thường (vì trót hứa với chồng sẽ làm 3 đứa ). Nhưng giờ hơi có sự bất thường lại thấy lo lo, lại mong đẻ mổ cho an toàn.
    Ngôi ngang mà dây rốn cuốn cổ nữa thì bác sĩ thường chỉ định mổ đó mẹ
    • 67 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mình 32 tuần, ngôi đầu, từ giờ đến lúc sinh em bé có quay kiểu gì nữa ko, vì mình ngĩ ở trong đó bé vẫn cử động chứ nhỉ, chả nhẽ cứ nằm 1 kiểu thôi sao, hihi, hơi lạc chủ đề nhưng mình cũng thắc mắc, cũng lo em bé về sau lại ko được ngôi thuận nữa,
    • 154 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cách đây 2 tuần lúc đi làm hồ sơ sinh ở sản C siêu âm lúc 30 tuần là ngôi đầu, hôm qua đi khám lại tuần 32 ở Ng Du thì lại là ngôi mông roài. Hic, bs thì bảo cũng chả biết thế nào có thể từ giờ đến lúc sinh thì bé lại quay. Nhà mình thì đã xác định là tập 1 đẻ mổ thì tập 2 cũng đẻ mổ nhưng mình vẫn mong bé quay đầu như các bé khác. Ah, mà khuyến cáo mẹ nào đã đẻ mổ tập 1 rồi thì tập 2 có bị ngôi ngược cũng kệ nhé, đừng có tập luyện gì để bé thuận ngôi đâu vì bs bảo mình có vết mổ rồi nên ko tập được làm thế sẽ ảnh hưởng đến vết mổ.
    • 459 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Chào mẹ nó, mình tập 1 cũng ngôi ngược nên đẻ mổ ( con 3,6kg ), tập 2 cũng ngôi ngược luôn ( con 3,4 kg ) cả 2 lần mình đều đẻ mổ , thông thường khi mang thai ngôi ngược các bs sẽ chỉ định mổ đẻ bắt con vì như thế sẽ an toàn cho con vì nếu đẻ thường chân ra trước đầu ra sau sẽ rất hay làm con bị ngạt. Mình khuyên mẹ nó nên mổ chủ động an toàn cho cả mẹ cả con. Thật ra đẻ mổ vẫn có thể sinh lần 3 được cứ cách nhau 4 năm là được. Hôm mổ tập 2 bs còn bảo vết khâu tử cung cực đẹp nhìn như bình thường nếu muốn sinh thêm cô con gái thì sau 2 năm vẫn ok ( 2 tập đều là boy mà )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thế thì 100% sinh mổ rùi, bác sĩ nào nói có khả năng sinh thường là ác lắm đó chị. bằng mọi giá nếu tuần cuối vẫn k thay đổi thì hãy sinh mổ chị nhé vì em bé đi chị
    • 178 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Mình có một chút chia sẻ với các mẹ về những kinh nghiệm mà mình đã trải qua. Con mình cũng bị ngôi ngang theo dõi tư tuần 36 -39 mà em bé không có chiều hướng xoay theo chiều thuận nên khi vừa đủ 39 tuần bac sĩ khuyên mình nên mổ vì theo dõi đa lâu mà bé không chịu xoay nên khi đủ tuần tuổi thì nên mổ bắt con ra vì nếu cứ để theo dõi thì không biết có bất trắc gì hay không.
    Cũng rất may mắn là ca mổ của mình diễn ra an toàn và nhanh chóng, khi mổ bắt bé ra mình mới biết con gái mình bị dây rốn quấn cổ mà tới 3 vòng lận. Từ đó mình khuyên các mẹ nếu em bé trong bụng chưa quay đầu thì nên nghe theo sự hướng dẫn của bác sĩ hạn chế làm những động tác xoay bụng hoặc bò vì mình không biết được nguyên nhân làm cho con mình không quay đầu nếu như trường hợp con của mình dây rốn ngắn (do đã quấn cổ của bé) mà cứ cố gắng làm cho bé quay đầu thì sẽ rất nguy hiểm. Từ kinh nghiệm bản thân em khuyên các mẹ nên tin tưởng vào bác sĩ mà mình thăm khám vì họ sẽ tiên lượng những cách tốt nhất cho mình và em bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé đầu nhà mình cũng ngôi ngược. Bác sỹ vẫn khuyên sinh mổ cho an toàn, mặc dù bé sinh chỉ được 2.7kg
    • 96 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

haha, thai ngôi mông thì 99% là sinh mổ rùi. vì vậy thai trên 39w thì nên xin lịch bác sỹ cho mổ đi. vì kinh nghiệm như mình nè, biết thai ngôi mông mà vẫn đợi ngày sinh, thế là vỡ ối ở nhà, lên bác sỹ chọc cho ối ra hết.. mẹ ơi, đau gần chết. rồi còn đau đẻ nữa.đợi đến lúc mổ mà khốn khổ luôn, mổ xong thì đau mổ. eo ơi! đúng là dại. tốt nhất là thai ngôi mông thì cứ xin bác sỹ cho mổ sớm vài ngày.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em bé của mình trước kia cũng không quay đầu nên bác sĩ ở BV VPhap chỉ định mổ ngay trộm vía, bây giờ e bé của mình được 6 tháng rồi!
    Bác sĩ ở BV VPhap cũng ko ủng hộ chuyện vận động theo kinh nghiệm của nhiều mẹ chia sẻ đâu (e.g. bò) vì người ta sợ em bé bị dây rốn quấn cổ đó bạn!
    • 70 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình cũng thai ngược đây , hông mình nở rất to , con đc có 2kg6 mà vẫn phải mổ . đc cái mổ an toàn và k đau mẹ nó ah
    • 343 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cyclamen Xem bài viết
    Trường hợp thai ngôi ngược chắc ít mẹ gặp, mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp này chia sẻ với mình nhé. Khi mình đi khám 32w thì là thai ngôi ngang, dây rốn cuốn cổ, bs nói là nếu thai ngôi ngược thì nên đẻ mổ. Sau đó từ 36w trở đi mình đi khám thì bé cũng đã xoay, ko ngôi ngang nữa, mà thành ngôi ngược. Bây giờ mình được 39w rồi bé vẫn ở ngôi ngược. Từ 36w trở đi mình khám bs khác ở PSHN, thì bs rất động viên mình đẻ thường vì con bé (giờ chưa đầy 3kg). Vừa rồi đi khám 39w bs bảo mình khám trong, và nói có khả năng đẻ thường.Có mẹ nào thai ngôi ngược mà đẻ thường thành công không ah? Trước thì mình vẫn mong đẻ thường (vì trót hứa với chồng sẽ làm 3 đứa ). Nhưng giờ hơi có sự bất thường lại thấy lo lo, lại mong đẻ mổ cho an toàn.
    Hy vọng mẹ chủ top.kịp đọc bài này truocs khi quyết định. Mình vừa sinh trong tình trạng ngôi ngược đây. Trước đó mình cg đã chuẩn bị tinh thần sẽ mổ vì ngôi ngược mà lại còn to nữa 3,5 kg rùi.nhà mình cg xem ngày để mổ nhưng chưa đến ngày mổ thì lại có dấu hiệu sinh nhập viện đã mở 2 phân.mình nhờ người quen làm thủ tục đi mổ thì lại bị vỡ ối...cá ca trực đổ xô v8aò đỡ đẻ vì bảo mình sinh thường đc hic....tóm lại đau nhưng rất nhanh chỉ trong 20p ....thế là từ mổ thành đẻ thường...Dù thế nào mẹ nó cg nên cân nhắc kỹ vì đẻ ngôi ngược cg có nhiều rủi ro ko dự tính đc....ca của mình may mắn vừa nhanh và em bé ko bị ngạt dù 3.7 kg.nếu mẹ nó nhớ ngày Ckk thì nên đặt ngày mổ sớm hơn,còn nếu để sinh thường thì cứ kệ thôi. Vì vẫn sinh bth mà như mình này....khỏe re. Chúc mẹ nó ôm con như ý muốn.
    NB 3,4kg ;
    1M 4,5kg ; 2 M 5,6kg => 1,1kg
    3M 6,2kg ; 4M 6,9 kg => 0,8 kg
    5M 7,2kg ; 6M 7,5 kg( 72 cm )
    7M 8,4kg ....

Cách làm gia vị rắc cơm kiểu Nhật
    http://www.webtretho.com/forum/f120/...79/index3.html

Chuyên mục hàng tuần thực phẩm gì cho bé
    http://www.webtretho.com/forum/f120/...-cho-be-403951
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1