• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 147 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 1,251 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình có vấn đề này rất mong các Mẹ chỉ giúp:
    Chị dâu mình có thai ngoài dạ con phải mổ cấp cứu. Hai anh chị rất buồn vì anh mình cũng lớn tuổi rồi (32 tuổi). Ông bà thì rất trông cháu nội mặc dù vừa có cháu ngoại được 5 tháng.
    Mình ko hiểu vấn đề này là như thế nào, nguyên nhân của nó là gì và không biết có ảnh hưởng gì đến sau này, cách phòng tránh thế nào?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• thai ngoài dạ con

e 20t, có qhtd với bạn trai. chậm kinh 1 tuần e liền mua que thử về thử thấy lên 2 vạch. hôm sau vào Phụ sản khám, siêu âm chưa thấy túi thai. niêm mạc tử cung dày 33mm. e thử beta HCG = 173. BS bảo là thai sớm, về theo dõi thêm. 1 tuần sau, e thấy ra máu, khá nhiều và đau âm ỉ vùng bụng dưới, e...

• Hài hước truyện tranh mẹ bầu với nỗi lo chồng ngoại tình

Mang thai là cả 1 quá trình vừa hồi hộp, vừa mong chờ, vừa lo lắng, vừa hụt hẫng... đủ thứ hết....

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• Sự kiện (HOT... HOT) tháng 7

Từ 12/7/2014, một sự kiện đặc biệt sẽ được “kick-off” tại các TTTM Vincom: ⚡ Màn “Zumba” tập thể...

• lo ngại vi có thai ngoài dạ con

mình chậm kinh 7 ngày ,đi xét nghiệm beta HCG=9,06 ,thử QT có 2v ,vạch dưới rất mờ ,SA không có thai trong tử cung. hôm nay là ngày thứ 8 mình lại thấy có máu ra như kinh nguyệt. vậy mình có thai hay không? Và nếu có thai liệu co phải có thai ngoai tử cung không? hjx.cho minh biết voi.....:Crying:

• 419 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

http://www2.dantri.com.vn/suckhoe/2005/7/66540.vip
    bạn vào đây tham khảo, nếu cần gì nhiều hơn thì PM cho mình
    • 1,251 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình lại có thêm một địa chỉ hay để đọc rồi.
    Cảm ơn meyeunhiu rất nhiều
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thân gửi các bác trong diễn đàn,
    Em có bà xã vừa phải đi viện, với một kết quả rất buồn. Tụi em có em bé, nhưng em bé nằm không đúng chỗ. Và các bác sỹ đã phải cắt một ống dẫn trứng của bà xã em. Em vô cùng lo lắng và không biết mình phải làm gì nữa. Các bác có thể tư vấn cho em được không? Liệu chúng em còn có khả năng có em bé nữa không? híc, tụi em chưa có em bé nào cả.
    Và thêm một câu hỏi nữa, cũng phải nhờ các bác chỉ dẫn giùm, là nhà em bây giờ nên ăn uống như thế nào ạ? Có phải kiêng khem như bà đẻ không, hay có thể ăn uống và sinh hoạt bình thường ạ? Em không có kinh nghiệm về vụ này nên tắc tị.
    Em đã tải nguyên cả cái trang ykhoa.net về ngồi ngâm cứu, nhưng sao chẳng thấy có đả động gì đến trường hợp như nhà em cả. Ngồi buôn chuyện với mấy bà cùng phòng thì thấy họ bảo là nếu muốn có em bé tiếp thì phải nhờ đến bác sỹ, đưa tinh trùng vào trong ấy, chứ không tự nhiên được. Còn sau đứa đầu tiên rồi thì có thể tự nhiên như mọi người khác được, chẳng biết có đúng không nữa? Em và nhà em đang ở bên Nga, nhưng ở đây thì lạ nước lạ cái, chẳng biết hỏi ở đâu bác sỹ có thể giúp được việc này. Chắc là nhờ các bác, nếu cần đến bác sỹ thì các bác chỉ giúp em ở Việt nam có nơi nào có thể nhờ cậy được không? Híc, mong muốn cả đời của em là có em bé, vậy mà giờ đây sao thấy khó quá.
    Trăm sự nhờ các bác chỉ giúp. Em xin chân thành cảm ơn. Nhà em ở trong viện cũng gửi lời hỏi thăm và cảm ơn các bác luôn.
    Em mong sớm nhận được trả lời của các bác.
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào, điều trước tiên là cả nhà bé Kevin xin được sẽ chia nổi buồn cùng vợ chồng anh. Điều bây giờ e nghĩ anh nên làm là ở bên cạnh an ủi động viên bã xã anh không có đứa này sẽ có đứa khác. Mặc dù vợ chồng a mong con lắm nhưng lúc này hãy lo sức khỏe là trên hết. Vì có muốn thì thời gian này chưa thể được. Anh yên tâm, phụ nữ có tới 2 buồng trứng nên vợ của anh vẫn còn 1 bên và vẫn có thể thụ thai theo cách bình thường. Có điều sẽ khó khăn hơn. Anh hãy để vợ anh được nghĩ ngơi để sức khoẻ cô ấy hồi phục hẵn, chất lượng trứng được tốt hơn (lúc vợ anh thật sự "get ready") sau đó vợ chồng anh hãy sinh hoạt bình thường. Và theo em hãy try trong vòng 1 năm, nếu không có baby thì khi đó vợ chồng anh hay nghĩ đến việc khám và chữa vô sinh. Việc này cần có thời gian, không gấp gáp được anh ạ. Tinh thần cũng rất quan trọng trong vấn đề thụ thai, e thiết nghĩ vợ chồng anh hãy tạo không khí gia đình vui vẻ, hạnh phúc rồi từ từ "make baby" đừng push qúa làm vợ anh căng thẳng ảnh hưởng việc rụng trứng và thụ thai.

Về việc kiêng cữ ăn uống e nghĩ không cần thiết, lúc này vợ anh cần ăn nhiều và đầy đủ để nhanh hồi phục sức khoẻ. (Có hay chăng chỉ kiêng chút đồ biển để vết thương mổ chóng lành). Còn nếu vợ anh được phẩu thuật bằng tia laser thì không cần quan tâm.

Cầu mong vợ anh chóng bình phục và nhà anh sớm có tiếng trẻ thơ!
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyKevin
    Xin chào, điều trước tiên là cả nhà bé Kevin xin được sẽ chia nổi buồn cùng vợ chồng anh. Điều bây giờ e nghĩ anh nên làm là ở bên cạnh an ủi động viên bã xã anh không có đứa này sẽ có đứa khác. Mặc dù vợ chồng a mong con lắm nhưng lúc này hãy lo sức khỏe là trên hết. Vì có muốn thì thời gian này chưa thể được. Anh yên tâm, phụ nữ có tới 2 buồng trứng nên vợ của anh vẫn còn 1 bên và vẫn có thể thụ thai theo cách bình thường. Có điều sẽ khó khăn hơn. Anh hãy để vợ anh được nghĩ ngơi để sức khoẻ cô ấy hồi phục hẵn, chất lượng trứng được tốt hơn (lúc vợ anh thật sự "get ready") sau đó vợ chồng anh hãy sinh hoạt bình thường. Và theo em hãy try trong vòng 1 năm, nếu không có baby thì khi đó vợ chồng anh hay nghĩ đến việc khám và chữa vô sinh. Việc này cần có thời gian, không gấp gáp được anh ạ. Tinh thần cũng rất quan trọng trong vấn đề thụ thai, e thiết nghĩ vợ chồng anh hãy tạo không khí gia đình vui vẻ, hạnh phúc rồi từ từ "make baby" đừng push qúa làm vợ anh căng thẳng ảnh hưởng việc rụng trứng và thụ thai.

Về việc kiêng cữ ăn uống e nghĩ không cần thiết, lúc này vợ anh cần ăn nhiều và đầy đủ để nhanh hồi phục sức khoẻ. (Có hay chăng chỉ kiêng chút đồ biển để vết thương mổ chóng lành). Còn nếu vợ anh được phẩu thuật bằng tia laser thì không cần quan tâm.

Cầu mong vợ anh chóng bình phục và nhà anh sớm có tiếng trẻ thơ!
    Cảm ơn TyKevin nhiều nhiều. Vừa mới viết bài một lúc mà đã nhận được sự quan tâm của TyKevin ngay, Tears rất vui. Ủa, mà kinh nghiệm các cụ là kiêng ăn đồ biển để vết mổ chóng lành à? híc, thế mà mình không biết, lại còn định nấu cháo cá chép theo yêu cầu của bà xã cho bà xã ăn nữa chứ. :1:
    Hôm vừa rồi, Tears vạch bụng thằng bé ở gần nhà ra coi vết mổ ruột thừa của nó, thấy nó thành sẹo trông phát ghê, mặc dù cũng mổ nội soi như bà xã nhà mình. Mình hỏi thì nó bảo là tại nó cứ chén thịt bò mà chẳng kiêng khem gì cả nên mới bị thế. Cũng thêm một cái may, vì bà xã cứ đòi ăn thịt bò, vì bà xã nghĩ là ăn đồ đó sẽ có nhiều năng lượng và chóng khoẻ.
    Quay lại vấn đề mấu chốt là em bé. Mình cũng biết là phụ nữ có hai buồng trứng, nên có bị cắt một bên ống dẫn trứng thì cơ hội vẫn còn 50% cơ mà. Bà xã còn hài hước cười và bảo mình: "Thế là chúng mình sẽ phải "làm" tích cực gấp đôi à?" :4: . Nhưng mình chỉ lo là nếu làm theo cách tự nhiên thì run lắm. Lỡ có chuyện gì lần nữa thì toi mất. Chắc kiểu gì cũng phải nhờ đến sự giúp đỡ của bác sỹ thôi. Có điều mình không biết thông tin gì cả, nên lọ mọ lên đây nhờ bà con giúp đỡ.
    Đọc bài của TyKevin, mình thấy TyKevin chắc nghĩ bọn mình chuẩn bị "sản xuất" ngay em bé để bù vào sự việc đen đủi này hay sao ấy. :3: Mình cũng hiểu là sau khi mổ thế này, dao kéo động vào bên trong thì chắc chắn là phải "kiêng khem" một thời gian rồi. Mà ở đây không phải là kiêng thịt cá mới buồn chứ. :4: Đợi nó ổn định một thời gian thì mới tính tiếp vậy.

Cho Tears hỏi thêm ngoài lề một chút, vì mình cũng chẳng hiểu cụ thể vấn đề bác sỹ nói thao thao bất tuyệt với những từ ngữ chuyên môn mình chưa từng gặp bao giờ. Theo mình đọc thì sau khi trứng rụng, nó sẽ rơi vào ống dẫn trứng. Còn các chú tinh trùng sau khi vào tử cung sẽ lang thang đi tìm, và chú nào may mắn thì gặp trứng trong ống dẫn trứng, sau đó phát triển thành thai nhi. Nhưng khi bà xã Tears có thai (kết quả thử nghiệm bằng que thứ, được hai vạch) thì thấy có máu đen xuất hiện và đau bụng suốt. Tears đưa bà xã đi khám thì họ tiến hành phẫu thuật và cắt luôn. Sáng hôm sau vào viện thăm bà xã, Tears mới được thông báo và biết. Vậy Tears muốn hỏi, hiện tượng này có hay gặp ở phụ nữ không vậy? Và nếu có gặp thì khả năng có con sau khi phẫu thuật cắt một bên ống dẫn trứng có cao không?
    Tears sẽ thức suốt đêm nay để đợi sự giúp đỡ của mọi người, sáng mai sẽ vào báo cáo cho bà xã biết.
    Thân mến.
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Khi tinh trùng và trứng gặp nhau sẽ thành embryo và (travel) ngược lại để implant (bám (?)) vào uterus . Trong hành trình này, embryo bám "sai chỗ ", cụ thể là trong ống dẫn trứng ( trường hợp của vợ Tears) . Nếu mới bắt đầu, và embryo chưa lớn thì có thể uống thuốc trục xuất được, nhưng nếu embryo lớn quá mà không có sự can thiệp kịp thời thì có thể ăn qua ống dẫn trứng hoặc là bám chặt và to quá không thể trục bằng thuốc thì phải mổ . Bác sĩ có thể quyết định dùng thuốc hoặc cắt luôn ống dẫn trứng để bảo đảm tính mạng cho bệnh nhân qua kiểm tra siêu âm và thử máu BHcg.
    Mình quen với 1 chị cũng có thai ngoài tử cung (ectopic pregnancy), khi chị ấy bị đau bụng vật vã phải đưa vào nhà thương và phát hiện có thai, thai đã lớn bám chặt trong ống dẫn trứng . Sau khi siêu âm, thử máu, bác sĩ phải cắt ống dần trứng ngay tức thì để an toàn tính mạng cho chị này. Vài tháng sau chị lại có thai và bây giờ sanh được một bé gái xinh xắn lắm.

Mình không biết dịch sang tiếng Việt. Đây là những thắc mắc của bạn bằng tiếng Anh về thai ngoài dạ con đây :

Ectopic pregnancy, also known as a tubal pregnancy, is a potentially life-threatening form of pregnancy in which implantation of the fertilized egg occurs outside the uterus. About 97% of ectopic pregnancies occur in the fallopian tube. The remainder implant in the abdominal cavity, on the ovary, or within the cervix. Heterotopic pregnancies occur in one of these areas, while there is also a pregnancy in the uterus. Approximately 100,000 ectopic pregnancies occur each year. Approximately 1 in 66 women will experience this type of pregnancy. Ectopic pregnancy is a very serious condition. When the pregnancy grows in these abnormal areas, it can easily cause massive, rapid bleeding, and even death.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Conbe; 10/12/2005 vào lúc 06:41 AM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Wow, quả thật là đáng sợ quá. Đúng là trước khi việc này xảy ra, Tears chưa bao giờ hình dung mình lại rơi vào hoàn cảnh như thế này. Tears biết các bác sỹ đã làm những gì có thể để giúp đỡ vợ mình được an toàn, nhưng nghe bị cắt một bên ống dẫn trứng cứ thấy đau đau (và tiếc nữa) thế nào ấy. hic, buồn hết cả người.

Cách thời điểm phải vào viện ba tuần, hai vợ chồng có "hoạt động cách mạng", nhưng sau bà xã để hơi lâu, chừng hơn tuần gì đó thì mới đi uống thuốc tránh thai khẩn cấp. Sau đó cách thời gian vào viện một tuần, hai vợ chồng lại tiếp tục, và giờ thì bà xã của Tears đã nằm viện được gần một tuần, thứ hai này các bác sỹ bảo sẽ cho ra viện. Liệu cái thai ba tuần có thể ảnh hưởng đến mức độ phải cắt bỏ một bên ống dẫn trứng đi như vậy không các bác ơi.
    Trong khi nằm viện, nhà em có kiếm được tờ báo. Trong đó cũng có một bài báo nói về một đôi vợ chồng trẻ ở Tomsk. Hai vợ chồng cũng không có con. Một thời gian dài, cuộc sống trong gia đình thật là khủng khiếp. Mỗi người chỉ chúi đầu vào công việc của mình, với bạn bè. Về nhà nhìn thấy nhau là cãi nhau, và nhiều rắc rối lắm, cũng chỉ vì trong nhà thiếu đi đứa trẻ. Hai vợ chồng đã mất một vài năm liền đeo đuổi việc thực hiện thụ tinh trong ống nghiệm nhưng đều thất bại. Và hai người đã nghĩ đến việc chia tay nhau. Trước khi đi đến quyết định đó, người vợ đã động viên chồng thử lại thêm một lần cuối. May mắn đã đến với họ, và họ đã có một cháu bé thật kháu khỉnh. Anh dường như trẻ lại đến 10 tuổi, còn chị đã có một gia đình hạnh phúc. Họ đã thật may khi không làm cái điều ngu ngốc là chia tay. Bài báo kết luận một câu rằng, nếu có niềm tin thì sẽ có hạnh phúc. Nhưng liệu có bao nhiêu người may mắn như cặp vợ chồng kia, và như bác conbe kể đây.
    Em cũng biết là cuộc sống còn dài ở phía trước, mọi điều đều có thể mà. Nhưng kinh nghiệm em không có, nên các bác biết điều gì hay, điều gì không hay thì chỉ giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

Thân mến.

Tears.
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có đứa em dâu cũng có thai ngoài tử cung và cũng bị cắt một bên ống dẫn trứng, sau đó vài tháng chị ta lại có thai bình thường. Bây giờ thì đủ nếp đủ tẻ cả rồi.
    Tears đừng quá lo lắng nhé, cố gắng động viên bà xã không nên căng thẳng nhiều sẽ ảnh hưởng đến tâm lý đấy. Điều quan trọng là giữ gìn sức khoẻ. Chúc bà xã mau bình phục nhá.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlechick
    Mình có đứa em dâu cũng có thai ngoài tử cung và cũng bị cắt một bên ống dẫn trứng, sau đó vài tháng chị ta lại có thai bình thường. Bây giờ thì đủ nếp đủ tẻ cả rồi.
    Tears đừng quá lo lắng nhé, cố gắng động viên bà xã không nên căng thẳng nhiều sẽ ảnh hưởng đến tâm lý đấy. Điều quan trọng là giữ gìn sức khoẻ. Chúc bà xã mau bình phục nhá.
    Bác littlechick cho em hỏi, thế em dâu bác có em bé sau đó một cách bình thường hả bác? Hay là cần có sự giúp đỡ của bác sỹ vậy? Em chỉ sợ lần sau mà nó lại như lần này nữa thì coi như xong, nên em không dám bất cẩn. Vì thế em phải hỏi các bác kỹ càng trước, rồi mới lên kế hoạch hanh động sao cho phù hợp nhất. Em hỏi có hơi nhiều thì các bác cũng thông cảm dùm em nha. :1:
    • 291 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tớ xin bàn đến một khía cạnh khác. Vì sao phụ nữ lại bị có thai ngoài dạ con?
    Có nhiều nguyên nhân mà một trong số đó là bị bệnh phụ khoa, các nguyên nhân khác tớ ko rõ lắm, mẹ nào biết bổ sung thêm.
    Lớp vi trùng vi khuẩn này ngăn không cho tinh trùng lọt vào tử cung vì thế chúng đã gặp nhau ở phía ngoài và gây ra chửa ngoài dạ con.
    Vì thế trước khi có ý định mang thai tốt nhất hãy nên khám phụ khoa.
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Mình có tài liệu nhưng bằng tiếng Anh . Nếu đồng ý mình sẽ post lên rồi ca'c mẹ nào thông thái dịch cho mọi người cùng đọc, được không ?
    • 209 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

[Mình không biết dịch sang tiếng Việt. Đây là những thắc mắc của bạn bằng tiếng Anh về thai ngoài dạ con đây :

Ectopic pregnancy, also known as a tubal pregnancy, is a potentially life-threatening form of pregnancy in which implantation of the fertilized egg occurs outside the uterus. About 97% of ectopic pregnancies occur in the fallopian tube. The remainder implant in the abdominal cavity, on the ovary, or within the cervix. Heterotopic pregnancies occur in one of these areas, while there is also a pregnancy in the uterus. Approximately 100,000 ectopic pregnancies occur each year. Approximately 1 in 66 women will experience this type of pregnancy. Ectopic pregnancy is a very serious condition. When the pregnancy grows in these abnormal areas, it can easily cause massive, rapid bleeding, and even death.[/QUOTE]
    Tôi xin mạo muội được tạm dịch ra như sau:
    Có thai ngoài tử cung, cũng có thể được biết đến là sự có thai tại vòi trứng, là một hiểm họa tiềm ẩn trong thai nghén khi mà trứng đã thụ tinh bám chặt và làm ổ tại vị trí bên ngoài tử cung. Khoảng 97% trường hợp có thai ngoài tử cung là tại vòi trứng. Số còn lại là nằm tại ổ bụng, buồng trứng hoặc cổ tử cung.Sự mang thai lạc chỗ sẽ nằm ở một trong các vị trí đó trong khi sự mang thai bình thường chỉ có nằm ở tử cung. Có sấp sỉ 100.000 trường hợp có thai ngoài tử cung mỗi năm. Khoảng 1 trong số 66 phụ nữ đã trải qua tình trạng thai nghén như vậy. Có thai ngoài tử cung là một tình trạng rất nghiêm trọng. Khi một bào thai phát triển tại những vùng khác thường, nó sẽ sớm gây ra sự chảy máu ồ ạt, nhanh chóng và thậm chí là tử vong
    • 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Chào Tears,

Mình có chị bạn trước làm cùng VP, cũng bị giống vợ bạn.
    Thai ngoài dạ con --> cắt 1 bên.
    Giờ 2 nhóc rồi. Yên tâm chưa.
    Nhưng sau khi hồi phục nên tìm BS sản tin cậy để đi thông ống dẫn trứng thường xuyên đảm bảo giao thông thông suốt.
    Vì anh chồng nhà đấy là BS nên anh chị ấy ko lo đâu. :3:
    Mỗi BMC lo sốt vó, anh chồng động viên vợ kiên trì đi thông sau 1 năm ra đứa đầu, sau 3 năm mới đứa thứ 2 rùi.
    Rất tiếc chị BS giúp chị ấy thông ống dẫn trứng hiện đi nước ngoài rồi thì phải.
    Bạn tự tìm cho vợ 1 BS sản giỏi nhé!
    Chúc hai bạn sớm có tin vui.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

• 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Dùng thuốc tránh thai khẩn cấp cũng là một trong những nguyên nhân gây chửa ngoài dạ con đấy, vì vậy nếu muốn có con tuyệt đối anh chị không được dùng bất cứ loại thuốc gây ức chế nào, kể cả thuốc tránh thai trong thời gian đầu chưa muốn có ngay. Cần nhờ 1 bác sỹ chuyên khoa theo dõi liên tục để phát hiện những bất thường trong buồng trứng, tử cung và trị hết mọi viêm nhiễm thì có thể yên tâm về những lần sau. Chúc anh chị may mắn
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ
    Em vừa biết mình mang thai cách đây mấy hôm. Đi siêu âm thì chưa thấy có túi ối trong tử cung mà bên ngoài lại có nhiều dịch (10mm). Em đi thử máu BetaHCG thì hoàn toàn bình thường. Ngày có kinh cuối cùng của em là 14/1/06. Bác sỹ có nói cho em biết là có thể chửa ngoài dạ con. Em cũng hoang mang ko biết thế nào. Có chị nào biết nói cho em với ạ. Nếu chửa ngoài dạ con thì hiện tượng ra sao, liệu em có cảm thấy bình thường như hiện nay ko? Em hay đau bụng phía bên trái. Hiện tượng này giống như trước khi lấy chồng mỗi khi em đói đều đau như vậy (em hơi có vấn đề về dạ dày). Khi ăn no thì thấy hết. Bụng em trong thời gian này hay tưng tức nữa. Các chị giúp em nhé. Em cảm ơn.
    • 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Nếu như thai ngoài tử cung thì bạn cũng có những triệu chứng nghén y chang mang thai bình thường. Có điều nếu như thai ngoài tử cung thì ở dưới âm đạo sẽ ra máu nâu, đen bất thường, có thể bị đau bụng phía dưới. Bạn nên đi BS để theo dõi cụ thể và chi tiết. Vì thường những triệu chứng đó khiến cho thai phụ cảm giác giống như kinh nguyệt đến chậm hay viêm nhiễm phụ khoa nên ko đi khám. Như vậy chỉ cần 1-2 tuần khi thai lớn wá làm vỡ vòi trứng là phải cấp cứu rất nguy hiểm đến tính mạng thai phụ, giống như bị dao đâm vào bụng ấy. Hi vọng bạn ko phải ở tình huống như thế.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cảm ơn rất nhiều vì thông tin bổ ích đó. Mình cũng có theo dõi nhưng chưa thấy những hiện tượng như bạn vừa nói. Nghĩa la ko đau bụng phía dưới và ko thấy có máu nâu hay đen gì cả. Tuy nhiên mình chưa đi siêu âm lại vì mình mới chậm kinh được 2 tuần mà vòng kinh của mình thường chậm so với tháng trước (có khi chậm đến 2 tuần). Mình nghe nói siêu âm nhiều không tốt, vậy bạn có thể cho mình biết khi nào đi siêu âm là phù hợp ko? Cảm ơn trước nhé. Nếu chửa ngoài dạ con thì bây giờ đã có những hiện tượng đó chưa hay phải vài tuần nữa mới có những triệu chứng như vậy?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Howm em đi khám lần đầu ở BVPS HN, bác sỹ siêu âm bảo không thấy túi ối trong tử cung, mà thử bằng QS thì báo có thai. Em thỉnh thoảng còn bị ra ít máu và hơi đau bụng nữa. BS bảo có thể em bị thai ngoài tử cung và còn dặn nếu thấy đau bụng và ra máu nhiều thì đi khám cấp cứu. Em vừa sợ vừa buồn vì nếu có nghi ngờ thì bác sỹ phải cho làm mọi thứ xét nghiệm để khẳng định chứ ai lại chờ cho đến khi thai vớ ra thì cấp cứu bao giờ phải không các mẹ? Em đang chán thì nhớ ra chồng đứa bạn cũng là bác sỹ, vội vàng chạy đến khám lại thì anh ấy siêu âm lại thấy túi ối rõ ràng trong tử cung. Thế mà mấy bác sỹ kia làm em lo muốn chết. Em vẫn hơi hơi đau bụng và ra máu, BS bảo có thể là bị bong nhau thai. Đấy, em lại đang lo về vụ bong nhau này đấy. Ai giúp em với.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8