• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai khoảng bao nhiêu tuần thì biết chính xác giới tính?

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 240K Lượt đọc
  • 200 Trả lời

• 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mẹ nào có kinh nghiệm sinh nở nhiều lần cho em hỏi,thai khoảng bao nhiêu tuần thì rõ là trai hay gái?em mới tập một nên còn bỡ ngỡ,thai em được 14 tuần rồi!lúc 13 tuần em có đi SA trắng đen một lần nhưng bs bảo thai nhỏ quá không thấy rõ.em nghe nói nếu là bs có kinh nghiệm thì chỉ cần khoảng 12 tuần là biết rồi phải không ạ?mà nghe mấy bà,mấy chị nhà em nói nếu là con trai thì khoảng 3,5 tháng là biết rồi,còn con gái thì phải đợi đến 4 tháng lận.vậy có khi nào em sinh con gái không mấy chị,tuy là con đầu nhưng vì ông xã là trai một (có người anh nữa nhưng đi tu mất rồi)cha mẹ chồng em lại có thành kiến trọng nam khinh nữ ghê quá nên nếu như được thằng cu thì may ra mẹ con em mới được sống yên ổn!em bị áp lực nặng quá,chỉ sợ sau sinh lại bị trầm cảm nữa thì khổ.mà tụi em cưới nhau phải hơn 1 năm khó khăn lắm mới có con được đấy.

Các chủ đề có thể bạn quan tâm:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 83 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thường thì bây giờ bác sỹ giỏi thì 12 tuần biết rồi. Nhưng nếu chắc chắn thì để 16 tuần mới chắc được. Tại mình thấy bạn mình rất nhiều người lúc 12 tuần bác sỹ nói con gái đến 16 tuần thì lại là con trai hoặc ngược lại. bạn nên nghỉ ngơi đừng nghĩ ngợi nhiều. Vì bạn cũng khó khăn mới có mụn con. Con nào mà chẳng yêu nhất lại đứa đầu tiên nữa. Bố mẹ chồng cũng chỉ bên ngoài thôi, con mình mà mình quyết chứ. Với lại nếu không được như ý thì đứa thứ 2 mình có kế hoạch tác dụng đông tây y cũng không muộn bạn ạ. Chúc bạn và con khoẻ mạnh.
    • 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nha!mình cũng mong là vậy!giờ cũng được 14 tuần rồi cố đợi thêm 2 tuần nữa cho chắc chắn ăn vậy?ông xã mình thì không quan trọng lắm!anh thì trai,gái gì cũng được miễn có được đứa con cho vui cửa vui nhà,khỏi bị người ngoài nói ra nói vào là vợ chồng này không đẻ được là tốt rồi,chỉ lo ông ba chồng thôi!gần tới đám giỗ bên nhà anh xã rồi,không về không được.về thì đằng nào cũng bị hết người này người kia hỏi là trai hay gái,sao trên đời này chẳng ai chịu chấp nhận với những gì mình đang có thế nhỉ?mong có cháu bồng giờ lại mong là cháu trai
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 424 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

bạn biết nói là vc bạn khó khăn lắm mới có con, vậy mà bạn còn mún là con trai. ai trọng nam khinh nữ thì kệ ng ta, con mình mình nuôi, bạn để ý ng khác làm gì? chồng mình cũng là trai một (cũng có ông anh gần 40t nhưng ko chịu lấy vợ), mình cũng đang mang thai 8 tháng rùi. gia đình chồng cũng mê trai lắm, mình siêu âm là trai nhưng về toàn nói là gái. Mẹ chồng mình mà nói con con gái năm nay khổ lắm là mình trả lời ngay, sướng khổ cũng con nuôi chứ có ai nuôi giùm đâu, thế là im ngay. mình là mẹ thì ko đc có tư tưởng nam nữ chứ bạn, con nào cũng yêu, ai nói gì kệ ng ta (kể cả chồng bạn có thích con trai đi nữa cũng kệ)!!!! ko có gì áp lực cả.
    • 58 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình đồng ý với mẹ thuy_2212, mình cũng đang có bé trai, hồi 16 tuần đi siêu âm bác sĩ nói trai thì thái độ bên nhà chồng khác hẳn vì chồng mình cũng là trai một. Mình và chồng thì con nào cũng dc vì tụi mình nuôi con chứ có ai nuôi dùm đâu, quan trọng là chồng thương, sau này nuôi con tốt thì trai hay gái cũng đều dc cả. Nhà mình nè, có 2 chị em gái mà giờ bố mẹ mình rất tự hào. Đừng để bị áp lực chuyện trai hay gái vì dù thế nào cũng là con mình mà.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy_2212 Xem bài viết
    bạn biết nói là vc bạn khó khăn lắm mới có con, vậy mà bạn còn mún là con trai. ai trọng nam khinh nữ thì kệ ng ta, con mình mình nuôi, bạn để ý ng khác làm gì? chồng mình cũng là trai một (cũng có ông anh gần 40t nhưng ko chịu lấy vợ), mình cũng đang mang thai 8 tháng rùi. gia đình chồng cũng mê trai lắm, mình siêu âm là trai nhưng về toàn nói là gái. Mẹ chồng mình mà nói con con gái năm nay khổ lắm là mình trả lời ngay, sướng khổ cũng con nuôi chứ có ai nuôi giùm đâu, thế là im ngay. mình là mẹ thì ko đc có tư tưởng nam nữ chứ bạn, con nào cũng yêu, ai nói gì kệ ng ta (kể cả chồng bạn có thích con trai đi nữa cũng kệ)!!!! ko có gì áp lực cả.
    • 984 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Mình 12w bsĩ đoán ctrai, 15w đi chỗ khác kiểm tra cũng nói ctrai, 18w đi chỗ khác nữa, bsĩ này kỹ tính lắm, chỉ nói là jống ctrai nhưng phải khj nào nhìn thấy đc 2quả tinh hoàn bác mới khẳng định, bác í nói nhìu bé ban đầu tưởng ctrai nhưng sau k thấy 2quả đó té ra là cgái nhé. nhưng con nào t cũng yêu lắm, có mang thai mới bít có đc đứa con vất vả tnào nên đừng phân biệt mẹ nó ah. ngta nói j mặc kệ đi.
    • 353 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

sinh xong là chắc ăn nhất đó bạn. bạn sắp làm mẹ mà sợ nhà chồng 1 phép, sao sau này bảo vệ đc con? bạn ko lo chăm sóc sức khỏe cho con khỏe mạnh lại lo sinh con ra ko phải trai thì chồng buồn, nhà chồng thất vọng. potay.com với những ng mẹ như vậy.
    yêu Chúa - yêu người
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ đã ủng hộ mình nha!cũng vì mấy lý do đó mà ghét quá mình về nhà mẹ đẻ ở luôn rồi,chồng mình cũng thương,thành thử anh xã cũng về ở với mẹ con mình nè,giờ cả hai có làm để nuôi con rồi có cái nhà để chui ra chui vào,chứ ở với ông cha chồng tối ngày cứ trai gái ấy chắc mình phát khùng quá!vì chồng chứ không mình nói ỏng một trận cho bõ tức rồi.chẳng biết thế nào chứ nay hình như vì sợ mất thằng con trai nên cũng hay gọi điện hỏi thăm mình lắm,tối qua còn gọi hỏi đã đi SA chua,mình ghét quá bảo là con gái,có nhận cháu hay không là việc của ba,miễn sao chồng con với con dạy dỗ nó thành người là được rồi,liệu ba có sống mãi để nuôi con của con đến khi nó có gia đình không?
    mình cũng chẳng biết mình nói vậy liệu có quá đáng lắm không?nhưng anh xã thì chỉ bảo con mình mình nuôi,chẳng ai nuôi giúp mình được đâu,vì vậy ai nói gì mặc kệ,tuy chưa biết trai gái vậy mà giờ đi đâu anh xã cũng vui vẻ,tự hào bảo là công chúa baby,làm mình cũng được an ủi phần nào.
    lần đầu mang bầu nên hơi mệt mỏi,giờ lại còn bị đau lưng nữa,chẳng làm gì giúp anh xã và ba mẹ mình được cả.
    • 171 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

chả bù cho nhà chồng mình, từ khi mình mang thai tới giờ ko quan tâm gì cả, mình toàn tự lo.cũng ko thèm quan tâm trai hay gái
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng mới đi siêu âm 12w chưa biết trai gái nữa định 1 tuần nữa tìm bác sĩ giỏi để khám. Gia đình bên ox mình thích cháu trai nhưng mình thích con gái. Cứ bảo với ox là vợ thích con gái vợ muốn có con gái k thích bé bi này là trai đâu. Ox thương nên cũng k nói gì chỉ nói con nào chồng cũng yêu cả. Nên tâm lí cũng rất thoải mái.
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bạn cũng giống mình quá haizzzz giờ mình kiếm cớ để về nhà mẹ đẻ dưỡng thai rồi, mình hơi khó khăn mới có được đứa, nhà chồng thì không quan tâm còn nhà mẹ ruột thì lo lắng từng li từng tý........
    TẤT BẬT HƠN THUA RỒI CŨNG BỎ,THONG DONG TỰ TẠI THẾ MÀ VUI
    • 81 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Khi mang thai các mẹ nên hạn chế siêu âm hay chụp X-quang, vì những tia này thật sự không tốt cho bé. Chỉ nên đi chụp nếu rất cần thiết dưới sự chỉ đạo của bác sĩ.
    Vợ mình đang có thai cũng 14 tuần. Tuần thứ 12 đi siêu âm mờ da gáy theo chỉ định của bác sĩ. Khi siêu âm bác sĩ thấy có 1 cục gì u lên thế là bác nói "coi bộ con giống ba". Hihi...cũng mừng ghê !!! Mong rằng con của bạn cũng là 1 đứa con trai.
    Video Clip đêm chung kết Người Đàn Ông Hoàn Hảo 2013
    http://www.vyuhatv.vn/tv_show_special/detail/343335336E61/nguoi-dan-ong-hoan-hao---chung-ket.html
    • 297 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Ox mình cũng con 1, nhưng bên chồng mình lại khoái cháu gái, nhà mẹ đẻ lại khoái cháu trai hehe, nhưng được cái ko ai tạo áp lực j cả, 2 vc mình thì con nào cũng thương, giờ mới 15t, tuần sau đi khám hỏi bs xem sao

• 292 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Bài này hay gửi các mẹ: Thời gian và cách xác định giới tính thai nhi

Siêu âm

Tại tuần thứ 18-20 của thai kỳ, bác sĩ có thể thực hiện siêu âm để kiểm tra sức khỏe của em bé. Khi ấy, qua siêu âm, bác sỹ có thể cho bạn biết thông tin đầy đủ về giới tính thai nhi là bé trai hay bé gái. Tuy nhiên, tùy thuộc vào vị trí của các em bé và ối của bạn mà bác sỹ có thể nhìn rõ hay không rõ giới tính thai nhi.

Chọc dò màng ối qua bụng hoặc phân tích nhung mao của bánh nhau (CVS)

2 thủ thuật này cũng có thể xác định được giới tính của em bé. Trong thủ thuật chọc dò màng ối, một mẫu nước ối của bạn được lấy và phân tích. Giống thủ thuật chọc màng ối, CVS là xét nghiệm dùng để phát hiện những khuyết tật của thai nhi. Xét nghiệm này cũng có thể cho kết quả trong giai đoạn thai sớm hơn so với chọc màng ối, giúp phụ nữ quyết định chấm dứt thai kỳ sớm nếu phát hiện bất thường ở thai nhi.

CVS cũng có thể hữu ích khi không thực hiện được thủ thuật chọc màng ối (ví dụ trường hợp ít dịch ối). Các xét nghiệm này được thực hiện trên một số phụ nữ mang thai, thường là những người đang mang thai khi trên 35 tuổi hoặc những người có nguy cơ cao hơn về những vấn đề di truyền. Cùng với các dữ liệu khác, các xét nghiệm này cung cấp thông tin di truyền cần thiết để xác định giới tính của em bé.

Tuy nhiên, vì những thử nghiệm này có thể có rủi ro nên chúng chỉ được thực hiện khi thực sự cần thiết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Không bít mọi người sao chứ mình 2 nhok đi sâ mốc 12w bs nói 99% là con trai, giờ mang thai tập 2 được 35w rồi con trai nữa đấy
    • 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

thường thì 12 tuần giờ BS đã nói rồi. nhưng cũng có chỗ ko nói. mình thấy nhiều mẹ chia sẻ nhịp tim thai nhi <140l/p thì dễ là con trai và ngược lại. nhưng cái này cũng ko hẳn cxac 100%.
    • 54 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

tớ thì 14 tuần lên thái thịnh siêu âm bs tấn phòng vip là chuẩn zin zai rồi ông ý soi kỹ lắm, nhưng c tớ cũng soi ở thái thịnh thì 14w con gái 16w con trai nên chắc cú bạn cứ 16w đi bạn ạ
    Chớ bước khi niềm tin không còn đủ. Nhưng bước rồi đừng bao giờ ngoảnh lại giá như...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

mình đi SA tuần 11-12 bs đã thông báo rất là tươi chính xác giới tính của bé 99% đấy các mẹ ạ
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamdepchochiem Xem bài viết
    thường thì 12 tuần giờ BS đã nói rồi. nhưng cũng có chỗ ko nói. mình thấy nhiều mẹ chia sẻ nhịp tim thai nhi <140l/p thì dễ là con trai và ngược lại. nhưng cái này cũng ko hẳn cxac 100%.
    Nhịp tim thai không chính xác đâu bạn. Như mình nè, hồi 12w là 169l/p nhưng hôm qua bác sĩ phán là boy rồi nhé (16w).
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không biết các bạn thế nào chứ 12 tuần mình siêu âm 4D bác sỹ bảo con trai, đến 16 tuần đi siêu âm lại bác sỹ lại bảo công chúa. Mình nghĩ 16 tuần chuẩn hơn rồi, nên đang tưởng tượng là bé gái rồi...chồng mình thì lại thik bé gái..hehe