Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai bị quá nhỏ so với tuổi thai, giúp em với :(

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hôm nay em vừa đi siêu âm chỗ bác sĩ Cường 73 Tràng Thi, tuổi thai lẽ ra phải là 21 tuần 3 ngày thì trên thực tế chỉ được có 20 tuần. Các chỉ số như sau

ĐKLĐ: 45 mm (19 tuần 2 ngày)
    Chu vi đầu: 171 mm
    ĐKNB: 47 mm
    Chu vi bụng: 151 mm
    Khoảng cách giữa 2 hố mắt: 20 mm
    Xương sống mũi: 7mm
    Chieu dài xương đùi: 33mm (20 tuần 2 ngày)
    Chiều dài bàn chân: 33mm
    Trọng lượng thai: 326 gr (nhỏ xíu còi dí dị híc híc)
    Các chỉ số khác như tiêu não... thì bt
    Nhịp tim thai: 145
    Tình trạng ối: bt
    Doppler rốn: 0,65

Thai tương ứng: 20 tuần. Dự kiến ngày sinh: 14/11/2006 mà lẽ ra phải là 4/11/06

Em bị nghén, kém ăn, bây giờ bắt đầu ăn được hơn một chút, e không uống được sữa, chỉ thi thoảng thôi. Em phải làm sao bây giờ. Mặc dù bác sĩ nói là trong giới hạn cho phép nhưng em vẫn lo lắng quá, có cảm giác như em bé không phát triển mấy
    Mẹ: 68,6kg:Sad:- 67,5- 64
    Bông: 17,8kg- 18,5 kg- 19,5kg
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,995 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Đừng buồn, đừng lo...Chắc là con gái nên nó nhỏ xương thôi. Thực ra tớ nghĩ to nhỏ cũng còn phụ thuộc vào những tuần sau này nữa..càng về sau càng quan trọng. Thế bác sỹ bảo sao? bảo vẫn phát triển bình thường thì chẳng lo đâu...
    Cố gắng ăn uống đi nhé, không thích cũng phải ăn. Mà nên ăn những thức ăn có chất vào...Con mình bé hạt tiêu, lo gì..miễn xinh đẹp thông minh là được rồi.
    Cười lên cái nào!
    Mà vào đây than thở, không chia sẻ với hội mùa đông nhé! Buồn 1 giây đấy!
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248.../#post24153826
    Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ :Sigh: :Silly: :LoveStruc: :559:

Một thiên thần nhỏ nữa đã tới!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 539 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị ơi, đừng lo lắng quá như thế sẽ ảnh hưởng đến em bé đấy. Bác sĩ nói bình thường thì là bình thường mà, vì bs hiểu hơn mình mà. Từ bây giừo trở đi em bé bắt đầu phát triển nhanh nên từ giờ chị bắt đầu ăn uống vào nhé. Em nghĩ thời gian nghén của chị bắt đầu hết nên chị sẽ ăn được thôi. Hai mẹ con cố gắng lên nhé. Chị cười lên cho em bé xinh xắn nhé.
    • 734 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Em cũng được chú Thực Viện Lão khoa siêu âm mấy lần đều dự đoán tuổi thai nhỏ hơn thực tế chừng 10 ngày. Nhưng con gái em mới ra đời hôm 17. 6 vừa rồi lại rất xinh xắn hồng hào da dẻ phẳng phiu không hề nhăn nheo gì cả. Em thậm chí còn muốn con nhỏ nhỏ một chút chứ đừng 3,7 kg trở lên. Con em sinh ra chỉ 2,6kg nhưng trộm vía cháu cứng cáp yêu lắm. Có lẽ do mẹ ăn nhiều thức ăn có chất béo không no và nhiều thức ăn giàu can xi.
    • 7,731 Bài viết

• 1,765 Được cảm ơn

Đừng lo chị ạ, hai tháng cuối thai mới phát triển nhiều và nhanh, hai tháng cuối cối gắng tẩm bổ nhiều hơn để em bé khỏe mạnh.
    • 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn ơi, cố gắng uống sữa vào, nếu thấy khó uống thì pha sữa cho vào tủ lạnh hoặc bỏ vài cục đá vào cho mát dễ uống hơn, nếu không thì ăn sữa chua hay các sản phẩm sữa. Chú ý ăn thức ăn bổ dưỡng, tươi, đầy đủ chất, đừng ham ăn nhiều chất béo. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh.
    • 901 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

He he, cái bạn ăn chuối hôm qua là em đấy hả? Không hiểu hôm qua, trong bằng đấy người thở ngắn than dài đợi bs ở đấy có bao nhiêu thành viên WTT nhỉ?
    Em ơi, không phải lo lắng đâu. Bạn Bi nhà chị hồi trước đi siêu âm lúc nào cũng nhỏ hơn tuổi thai 7-10 ngày đấy. Nhưng sinh ra vẫn được 3 kg. Tất nhiên là qua giai đoạn nghén thì em phải cố ăn nhiều vào nhé, ăn lặt vặt, chia nhỏ bữa cũng tốt em ạ. Còn vấn để nhỏ hơn chút cũng không phải lo lắng nhiều đâu.
    Chúc 2 mẹ con ăn khoẻ, "chóng lớn" nhé. :1:
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã động viên em nhé, cũng yên tâm hơn nhiều khi có mẹ cũng trong trường hợp như mình mà bé vẫn khoẻ mạnh. Thực ra thì điều em quan tâm nhất là sợ bé chậm phát triển hơn so với bt (ví dụ như phần ĐKLĐ cách đây 10 ngày em siêu âm là tương đương với 19 tuần, vậy mà sau 10 ngày nó chỉ nhích lên có tí tẹo là 19 tuần 2 ngày)

Thôi thì có đầu có đuôi nuôi lâu cũng lớn vậy, hy vọng mấy tháng nữa cải thiện được tình hình

Mẹ yêu Bi ơi, chị là chị.......nào thế mà nhớ cả em..........ăn chuối. Híc híc, lúc đó em cú quá, bồi dưỡng ngay bằng quả chuối. Thế mà lúc tối ăn có nửa bát phở đã ngắc rồi đấy chị ạ. Tại thực ra em vẫn chưa hết nghén, toàn bị ăn yếu thôi, cả ngày chẳng biết đến chữ đói là gì
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trường hợp này sao giống mình quá, tuần trước mình cũng đi siêu âm ông Cường, em bé nhà minh cũng 21 tuần 3 ngày nhưng cũng bé chỉ tương đương 20 tuần 1 ngày (được 374g). Đã thế ông ấy lại còn doạ mình là đầu em bé bé qua như thế dễ ảnh hưởng đến trí não, mình sợ khóc lóc ầm ĩ. Về sau mọi người cũng khuyên là không nên lo lắng quá, đó không nghiêm trọng như thế đâu, chịu khó ăn và uống sữa, nếu sữa bà bầu không uống được thì nên uống sữa tươi. Mình ăn nhiều lắm đang định cuối tuần sau được 24 tuần đi siêu âm lại xem em bé được bao nhiêu lạng. Bạn chịu khó tẩm bổ nhé, chúc hai mẹ con khoẻ.
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Tớ cũng phải cố gắng tẩm bổ liên tục, 2 tuần nữa đi kiểm tra lại xem thế nào, chứ tình hình này dù lạc quan nhưng vẫn phải cẩn thận híc híc. Nancyle đi kiểm tra lại về nhớ thông báo tin vui nhé
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi em đi khám ở 21 PCT, bác sĩ bảo bé nhà em bé so với tuổi thai là 2 tuần, phải bồi dưỡng thêm. Em bây giờ 26 tuần rồi mà bé chỉ nặng 575g thui, em lo lắm. Mà em không uống được sắt hay canxi, cứ uống vào là lại bị nôn ra. Có chị nào chỉ cho em biết có loại thuốc nào khác không?
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Lấy hình ảnh ở đâu thế!
    các mẹ ơi cho em hỏi với, em muốn lấy hình ảnh để theo dõi xem em bé được bao nhiêu tuần nhu "menamyeugau" thì làm cách nào de load về???
    • 1,995 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancyle
    Lấy hình ảnh ở đâu thế!
    các mẹ ơi cho em hỏi với, em muốn lấy hình ảnh để theo dõi xem em bé được bao nhiêu tuần nhu "menamyeugau" thì làm cách nào de load về???
    hihi... bạn gọi tên mình thôi ko cần phải cho thêm "" vào đâu nhé!
    Cách làm thì thế này:
    Bạn đưa chuột vào cái hình bất kỳ của ai đó (của mình chẳng hạn) sau đó click chuột trái. Nó sẽ hiện lên một trang web, chọn phần expecting a baby, click chuột vào dòng đó. Sau đó làm theo chỉ dẫn của nó, chọn những thước, hình em bé và điền vào những dòng chữ mà bạn thích. Sau khi chọn đủ thứ bạn thích rồi thì ấn vào nút "create ticker". Chờ 1 lúc sau đó nó sẽ hiện ra 3 dòng lệnh, bạn chọn cái mà trên đó nó có dòng chữ "PseudoHTML, UBBCode™ or BBCode
    Used on many message boards that don't allow HTML". Copy đoạn lệnh này paste vào phần chữ ký của mình thế là xong.
    hihi làm thử xem nào...
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248.../#post24153826
    Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ :Sigh: :Silly: :LoveStruc: :559:

Một thiên thần nhỏ nữa đã tới!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancyle
    Trường hợp này sao giống mình quá, tuần trước mình cũng đi siêu âm ông Cường, em bé nhà minh cũng 21 tuần 3 ngày nhưng cũng bé chỉ tương đương 20 tuần 1 ngày (được 374g). Đã thế ông ấy lại còn doạ mình là đầu em bé bé qua như thế dễ ảnh hưởng đến trí não, mình sợ khóc lóc ầm ĩ. Về sau mọi người cũng khuyên là không nên lo lắng quá, đó không nghiêm trọng như thế đâu, chịu khó ăn và uống sữa, nếu sữa bà bầu không uống được thì nên uống sữa tươi. Mình ăn nhiều lắm đang định cuối tuần sau được 24 tuần đi siêu âm lại xem em bé được bao nhiêu lạng. Bạn chịu khó tẩm bổ nhé, chúc hai mẹ con khoẻ.
    Mình nghĩ bsy Cường siêu âm đúng đấy. Trước bsy Cường một bsy siêu âm cho mình, ngày dự sinh sớm hơn gần 2 tuần. Đến bsy Cường và sau này là bsy bên mình (mình đang ở Mỹ) thì kết quả giống nhau, bsy Cường siêu âm lúc khoảng 18 tuần, bên này mình siêu âm 2 lần, lúc 22 tuần và 34 tuần đều như vậy. Có thể bạn tính ngày dự sinh của em bé theo vòng kinh ko chính xác chăng?
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menamyeugau
    Cách làm thì thế này:
    Bạn đưa chuột vào cái hình bất kỳ của ai đó (của mình chẳng hạn) sau đó click chuột trái. Nó sẽ hiện lên một trang web, chọn phần expecting a baby, click chuột vào dòng đó. Sau đó làm theo chỉ dẫn của nó, chọn những thước, hình em bé và điền vào những dòng chữ mà bạn thích. Sau khi chọn đủ thứ bạn thích rồi thì ấn vào nút "create ticker". Chờ 1 lúc sau đó nó sẽ hiện ra 3 dòng lệnh, bạn chọn cái mà trên đó nó có dòng chữ "PseudoHTML, UBBCode™ or BBCode
    Used on many message boards that don't allow HTML". Copy đoạn lệnh này paste vào phần chữ ký của mình thế là xong.
    hihi làm thử xem nào...
    Menamyeugau oi! mình làm tất cả các công đoạn rồi nhưng đến phần copy xong không biếtd phần chữ ký của mình ở đâu để paste vào, chỉ cho minh với... Cam on Menamyeugau nhiều nhiều!!!
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Test thử xem đã thành công chưa
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menamyeugau
    Cách làm thì thế này:
    hihi làm thử xem nào...
    Mình làm được rồi, cảm ơn Menamyeugau nhé!
    • 246 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng thế, hồi 22w đi khám chỗ 35 Vạn Bảo (2 chiều) bs Thuý bảo em bé được 400gr, về đối chiếu với "gestational age length" trên wtt thì thấy bị bé mất 30gr, về nhà hai vợ chồng cũng động viên nhau ăn uống lắm nhưng đến 25w5d đi SA chỗ bsĩ Cường thì em bé chỉ được có 613gr thôi, bsĩ bảo chỉ tương đương với 24w1d. Lúc ở đó có hỏi bác sĩ là thế phải ăn uống thế nào để vào em bé được nhiều hơn thì bsĩ mắng cho là "các chị đọc nhiều sách thế mà không biết hay sao phải hỏi tôi?", sợ quá hai vợ chồng mình chẳng dám hỏi thêm nữa, nhưng cũng hoang mang quá vì mình vẫn ăn uống bình thường, giữa buổi sáng uống 2 quả cam vắt, chiều uống 1 cốc sữa bầu, tối về ăn hoa quả và trước khi đi ngủ cũng uống thêm 1 cốc sữa bầu nữa mà toàn thấy ngấm vào mẹ thôi chẳng thấy vào em bé tí nào cả. Mẹ thì tăng 12kg rồi mà mới 25w. Các mẹ có chế độ dinh dưỡng nào không bày giúp mình với chứ cứ càng ngày em bé càng cách xa cân nặng chuẩn thế thì lo quá.
    Yêu Bống - Bi của mẹ nhất, chụt chụt
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Ui, sao nhiều trường hợp giống em thế này.

Mẹ bé Bi ăn vậy mà vẫn nhỏ thì thôi xong em rồi. Sáng nay cố uống 1 cốc sữa mà bị phun luôn đấy, đến trưa phun tiếp trận nữa, ôi, sao khổ thân mẹ con em quá vậy. Cũng đang cố gắng ăn chất. Em dạo này ăn nhiều thịt bò lên 1 chút, 2 ngày làm 1 bữa thịt bò, sáng nào cũng ăn phở bò, không hiểu có tốt không nhỉ
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Bi
    Em bé nhà mình cũng thế, hồi 22w đi khám chỗ 35 Vạn Bảo (2 chiều) bs Thuý bảo em bé được 400gr, về đối chiếu với "gestational age length" trên wtt thì thấy bị bé mất 30gr, về nhà hai vợ chồng cũng động viên nhau ăn uống lắm nhưng đến 25w5d đi SA chỗ bsĩ Cường thì em bé chỉ được có 613gr thôi, bsĩ bảo chỉ tương đương với 24w1d. Lúc ở đó có hỏi bác sĩ là thế phải ăn uống thế nào để vào em bé được nhiều hơn thì bsĩ mắng cho là "các chị đọc nhiều sách thế mà không biết hay sao phải hỏi tôi?", sợ quá hai vợ chồng mình chẳng dám hỏi thêm nữa, nhưng cũng hoang mang quá vì mình vẫn ăn uống bình thường, giữa buổi sáng uống 2 quả cam vắt, chiều uống 1 cốc sữa bầu, tối về ăn hoa quả và trước khi đi ngủ cũng uống thêm 1 cốc sữa bầu nữa mà toàn thấy ngấm vào mẹ thôi chẳng thấy vào em bé tí nào cả. Mẹ thì tăng 12kg rồi mà mới 25w. Các mẹ có chế độ dinh dưỡng nào không bày giúp mình với chứ cứ càng ngày em bé càng cách xa cân nặng chuẩn thế thì lo quá.
    Mình vừa đi siêu âm 2D chỗ ông Thực về xong, từ hôm mình siêu âm ở ông Cường tới giờ là 10 ngày em bé của mình (374g -> 550g) có tiến bộ không? nhưng thai của mình vẫn chỉ tương đương với 22 tuần mà trên thực tế thì là 23 tuần. Theo mình bạn nên lưu ý ăn thêm như sau: mỗi ngày nên ăn một quả trứng vịt lộn, và chịu khó ăn nhiều tinh bột vào như cơm ý, không quan trọng là ăn cơm với gì mà chỉ cần thấy ăn ngon và nhiều là được còn những thứ có chất thì tuỳ bạn bổ sung. Mình nghe nói sữa bà bầu cũng tốt nhưng sẽ vào mẹ rất nhiều nên mỗi ngày mình chỉ uống một cốc sữa bà bầu và hai cốc sữa tươi. Chúc em bé hay ăn chóng nhớn nhé.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3