• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.59K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Các mẹ ơi hôm nay em vừa đi siêu âm bác sĩ Cường, thai được 22 tuần, kết quả là "Hình ảnh ruột non: Hơi giãn", còn lại bình thường. Bác sĩ hẹn 2 tuần sau siêu âm lại.

Em check trong diễn đàn mà chưa thấy trường hợp nào giống con em cả, có mẹ nào biết về vấn đề này thì cho em biết với, liệu có nguy hiểm không ạ?

Em cảm ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thai bị giãn bể thận

Sáng nay em vừa đi siêu âm anh Chương Việt Nhật ở 152 Thái Thịnh, và kết quả thu được là bé nhà em hai bể thận giãn lớn quá. :2:. Thông thường ở tuổi thai này, kích thước thận cho phép là 5mm, thì bé nhà em là 7mm và 8.3mm. Bác sĩ bảo có thể tiên lượng bé bị thận bẩm sinh - kiểu như nước tiểu...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Dạ Hương chung sức cùng nữ sinh ĐH Y Dược Huế

Ngày 27/9, lễ Khai giảng năm học mới 2014-2015 của Trường ĐH Y-Dược Huế đã diễn ra trang trọng tại...

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• em bé bị giãn quai ruột non

chào các Mẹ, em đi siêu âm thấy bác sỹ nói có em bé bị giãn quai ruột non ở tuần 27-28, có mẹ nào biết về hiện tượng này cho em biết một số thông tin nhé,

• 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi starrynight Xem bài viết
    Các mẹ ơi hôm nay em vừa đi siêu âm bác sĩ Cường, thai được 22 tuần, kết quả là "Hình ảnh ruột non: Hơi giãn", còn lại bình thường. Bác sĩ hẹn 2 tuần sau siêu âm lại.

Em check trong diễn đàn mà chưa thấy trường hợp nào giống con em cả, có mẹ nào biết về vấn đề này thì cho em biết với, liệu có nguy hiểm không ạ?

Em cảm ơn các mẹ.
    Mẹ nó hỏi chị Hoale trong Tư vấn thai nhi xem,chị ý sẽ trả lời mẹ nó đấy!
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Aurola, theo lời khuyên của mẹ nó em đã vào hỏi chị Hoale và được chị trả lời như sau:

Nguyên văn bởi hoale10278
    Chào bạn,

Hình ảnh ruột non hơi giãn có nghĩa là có tắc nghẽn ở vị trí nào đấy trong ruột non.

Nếu chỉ là tắc nghẽn tạm thời thì có thể sẽ mất ở lần siêu âm sau.

Nếu là tắc nghẽn bệnh lý thì sẽ tồn tại cho đến khi bé được sinh ra. Ngay sau sinh bé cần được chuyển đến khoa Ngoại BV Nhi để các BS khám, chẩn đoán và có hướng can thiệp thích hợp cho bé.

Chúc bạn mọi điều tốt lành.

:Rose:

Em đang hỏi thêm chị ấy một số vấn đề, có kết quả sẽ post vào đây để mẹ nào cùng trường hợp tiện theo dõi nhé.
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Tiếp phần trả lời của chị Hoale các mẹ ạ:

Nguyên văn bởi starrynight
    Em cảm ơn chị nhiều về các thông tin và lời chúc của chị. Hy vọng mọi điều tốt lành sẽ tới. Cho em hỏi thêm một chút là trong 2 tuần đợi tới kỳ siêu âm tới, có chế độ ăn uống nào thích hợp để có thể giảm tắc nghẽn cho bé không ạ, ví dụ như uống nhiều nước hơn...Chị giúp em với, em tra cứu trên mạng mà chẳng có tí thông tin gì về vấn đề này cả. Nếu mà em bé bị tắc ruột thì cũng khá nguy hiểm và ảnh hưởng nhiều đến tiêu hóa phải không ạ. Liệu điều đó có ảnh hưởng đến trao đổi chất/sự phát triển của bé khi ở trong bụng mẹ không chị.

Em chúc chị một cuối tuần vui vẻ!

Chào bạn,

Hôm nay Hoale xin nói thêm 1 số vấn đề trong dãn quai ruột non.

Như lần trước Hoale đã nêu thì hình ảnh dãn ruột non có thể là bình thường (một dấu hiệu bình thường ở tam cá nguyệt 2) nhưng cũng có thể là bệnh lý (bệnh lý tắc nghẽn ở đường tiêu hóa).

Trong tình huống liên quan đến bệnh lý thì cụ thể là có thể liên quan:
    -Bệnh lý tắc nghẽn ở đường tiêu hóa: mức độ tắc ruột có ảnh hưởng như thế nào đến thai nhi sẽ được BS sản khoa và BS siêu âm xác định, tùy mức độ nặng hay nhẹ sẽ có biện pháp can thiệp tương ứng.

-Xoắn ruột: BS siêu âm có thể xác định vấn đề này, khi đó sẽ cần can thiệp ngay.

-Bệnh lý nhiễm sắc thể (ví dụ tắc tá tràng - đoạn đầu của ruột non - có thể liên quan hội chứng Down) --> nếu bạn đã có kết quả triple test nguy cơ thấp sinh bé mắc hội chứng Down thì có thể tạm yên tâm, còn nếu bạn chưa có kết quả triple test thì sẽ cần thực hiện chọc ối khảo sát bộ nhiễm sắc thể thai nhi để loại trừ nguyên nhân này.

-Nhiễm trùng bẩm sinh: tùy theo những vấn đề mà BS khám trực tiếp cho bạn ghi nhận mà sẽ cho bạn làm thêm những XN phù hợp để tìm nguyên nhân do nhiễm trùng.

Dãn ruột non do tắc nghẽn thì không có chế độ ăn uống nào sẽ giúp cải thiện được tình trạng này.

Trong giai đoạn ở trong bụng mẹ thì sự hấp thu dinh dưỡng chủ yếu là qua đường máu (cuống rốn) nên sự tắc nghẽn ruột non không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của bé. Sự tắc nghẽn ruột non sẽ có ảnh hưởng ngay sau sinh, vì vậy cần được xác định cụ thể mức độ tắc nghẽn và biện pháp can thiệp thích hợp.

• 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

baby nhà mình 28 tuần rồi mà vẫn bị giãn quai ruột non. Xin hỏi là nếu mình sinh ở viện phụ sản Hà Nội có được ko? Sau khi sinh nếu vẫn còn triệu chứng bị như vậy thì ở Bện viện phụ sản HN có xử lý được ngay ko?
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Chào mẹ TAGz, về câu hỏi hôm trước, mình đã nhờ chị Hoale trả lời giúp bạn và câu trả lời của chị ấy dưới đây. Có gì thắc mắc bạn có thể hỏi chị ấy trong topic Tư vấn chỉ số thai nhi nhé.

http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=95284

Có gì mới thì update mình với nhé!

Chúc các bé con khỏe!

Trích:
    Nguyên văn bởi starrynight
    Chị Hoale ơi, hôm trước nhận được câu trả lời của chị về triệu chứng thai bị giãn ruột non, em có paste ra một chủ đề mới ở ngoài để các mẹ có trường hợp giống em tiện theo dõi:

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=104677

Hôm nay có một bạn vào topic đó hỏi, có lẽ vì ko biết topic tư vấn này của chị, nên em paste câu hỏi đó vào đây mong chị trả lời giúp bạn ấy ạ:

TAGz: baby nhà mình 28 tuần rồi mà vẫn bị giãn quai ruột non. Xin hỏi là nếu mình sinh ở viện phụ sản Hà Nội có được ko? Sau khi sinh nếu vẫn còn triệu chứng bị như vậy thì ở Bện viện phụ sản HN có xử lý được ngay ko?

Em cám ơn chị :Rose:

Chào bạn,

Bạn có thể nói với bạn TAGz rằng bạn ấy có thể yên tâm sinh ở BV Phụ sản Hà nội hoặc bất cứ BV sản nào. Sau sinh nếu kiểm tra bé vẫn còn giãn ruột non thì bé sẽ được chuyển viện đến BV Nhi để được khám và can thiệp thích hợp.

Nếu bạn ấy muốn chuẩn bị ngay từ bây giờ thì có thể trao đổi với BS sản đang khám và theo dõi cho bạn ấy về cách xử trí như thế nào đối với trường hợp bé có giãn quai ruột non. Nếu có thể thì BS ấy giới thiệu bạn ấy đến gặp BS nhi khoa để bác ấy tư vấn thêm cho bạn ấy về những khả năng có thể điều trị cho bé sau sinh.

• 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi starrynight Xem bài viết
    Cám ơn mẹ Aurola, theo lời khuyên của mẹ nó em đã vào hỏi chị Hoale và được chị trả lời như sau:

Nguyên văn bởi hoale10278
    Chào bạn,

Hình ảnh ruột non hơi giãn có nghĩa là có tắc nghẽn ở vị trí nào đấy trong ruột non.

Nếu chỉ là tắc nghẽn tạm thời thì có thể sẽ mất ở lần siêu âm sau.

Nếu là tắc nghẽn bệnh lý thì sẽ tồn tại cho đến khi bé được sinh ra. Ngay sau sinh bé cần được chuyển đến khoa Ngoại BV Nhi để các BS khám, chẩn đoán và có hướng can thiệp thích hợp cho bé.

Chúc bạn mọi điều tốt lành.

Em đang hỏi thêm chị ấy một số vấn đề, có kết quả sẽ post vào đây để mẹ nào cùng trường hợp tiện theo dõi nhé.
    Mình có xem chị hoale trả lời mẹ nó rồi!Và cảm thấy vui mừng cho mẹ con nhà nó nhé!

Hãy lạc quan mà vui lên,cho con nó cũng đc hấp thụ dưỡng chất và tinh thần vui vẻ của mẹ nó!:Rose::LoveStruc:
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Mình có xem chị hoale trả lời mẹ nó rồi!Và cảm thấy vui mừng cho mẹ con nhà nó nhé!

Hãy lạc quan mà vui lên,cho con nó cũng đc hấp thụ dưỡng chất và tinh thần vui vẻ của mẹ nó!:Rose::LoveStruc:
    Cảm ơn mẹ Aurola nhé, mẹ nó nhiệt tình quá :Rose:. Báo để mẹ nó mừng với mình, hôm qua mình đã đi siêu âm lại rồi và bác sĩ không còn "doạ" nữa, hì hì. BS nói ruột non không giãn thêm nữa, và nói là vẫn cần theo dõi tiếp, tuy nhiên đến khi in kết quả thì thấy ghi là bình thường rồi. May quá mẹ nó ạ.

Mẹ Aurola đã 39 tuần 5 ngày rồi à, không biết có kịp lên đây đọc tin này không nhỉ, hihi. Chúc mẹ nó "mẹ tròn con vuông nhé"! :Rose:
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hi hi, xin chân thành cảm ơn các mẹ đã quan tâm chỉ giúp. Hôm nay mình cũng mới đi viện C về, khám bác sĩ Cường. Bs bảo theo dõi tiếp, các triệu chứng có xung hướng giảm dần. Theo dõi tiếp từ giờ đến lúc sinh.

phù, may quá
    • 489 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

chúc mừng 2 mẹ có kq tốt lành. Chúc các bà mẹ và các con luôn khỏe mạnh.
    những người đàn bà ngơ ngác thường gặp may hơn kẻ thông minh:LoveStruc:
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ con nhà TAGz nhé!Vui quá!!!
    Cảm ơn mẹ ngaunhien. Chúc các bé mạnh khỏe và phát triển tốt!
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có được baby quả là gian nan vất vả
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhóc nhà mình đã sinh đc hơn 1 tháng, sức khỏe ổn định, trộm vía là rất ngoan.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi mình là thành viên mới mong các mẹ chiếu cố giúp cho mình đang lo lắng quá. Hôm 11.12 vừa rồi mình có đi siêu âm, bác sĩ siêu âm phán "Quai ruột non thai nhi tăng cản âm" có nghĩa là cho thấy hình ảnh ruột non bị giãn, mình không biết như vậy có ảnh hưởng nhiều đến em bé nhà mình không? các mẹ ai có kinh nghiệm có thể trả lời giúp mình với.
    • 2,291 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanh2005 Xem bài viết
    Các mẹ oi mình là thành viên mới mong các mẹ chiếu cố giúp cho mình đang lo lắng quá. Hôm 11.12 vừa rồi mình có đi siêu âm, bác sĩ siêu âm phán "Quai ruột non thai nhi tăng cản âm" có nghĩa là cho thấy hình ảnh ruột non bị giãn, mình không biết như vậy có ảnh hưởng nhiều đến em bé nhà mình không? các mẹ ai có kinh nghiệm có thể trả lời giúp mình với.
    Chắc chắn là có ảnh hưởng rồi, nhất là sau này liên quan đến tiêu hóa và hấp thụ của con.
    Công ty mình đây này, một em sinh 81, có bầu nhưng lười đi khám kiểm tra lắm, hồi nó mới được hơn 8 tháng, hôm đó đi siêu âm phát hiện thai bị tắc ruột, thế là cô nàng bị sốc quá, tối về đi đẻ luôn. Con 2,6kg (trộm vía, hok bé đâu) nhưng sinh xong thì phải mổ đoạn ruột đó và mọi việc cũng qua, nhưng giờ hơn 4 tháng rồi mà trông còn bé như đứa mới sinh thôi á, vì chắc chắn ăn uống vào không hấp thụ được rồi. Thấy mà tội.
    Bạn nên kiểm tra cho kỹ nhé.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các anh các chị.Chị gái em ở quê,mang bầu được 6 tháng.Khi ra bệnh viện phụ sản Hà Nội thì các bác sĩ nói là thai nhi bị giãn ruột non,để biết chính xác kết quả thì hội chuẩn.Sau đó chị em đã đi hội chuẩn,chồng chị cũng đi xét nghiệm máu xem có liên quan gì đến nhiễm sắc thể không.Kết quả là mẹ bình thường,bố bình thường,thai nhi phát triển bình thường nhưng giãn ruột non.Sau khi sinh thì bác sĩ sẽ can thiệp.Các anh các chị cho em hỏi,sau khi sinh,làm phẫu thuật cho em bé thì kinh phí hết khoảng bao nhiêu?Nhà em ở quê,điều kiện kinh tế còn khó khăn nên cần phải chuẩn bị trước về mặt tài chính.em rất mong được sự giúp đỡ của các anh các chị.Em cám ơn các anh các chị nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguyenvuong20091992; 29/08/2013 vào lúc 10:05 PM.