Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai bao nhiêu tháng thì quay đầu xuống??

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 208 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me miumiu2006
    Các mẹ ơi có mẹ nào gióng tớ không, tớ siêu âm thai 35 tuần mà vẫn chua quay đầu. Bác sỹ nói đến 80% là phải mỏ ròi. Hu hu, tớ sợ lắm vì sinh cháu đầu chỉ sinh thường thôi đến đ­ua này lại trục trặc mới chết chứ. Tớ muốn tìm hiểu mọt ít kinh nghiệm của các bà mẹ đã sinh mo roi để tớ đỡ lo Không biết sau mỏ có đau lắm không các mẹ nhỉ, liệu có cho bé ăn được không... làm thế nào để cho đỡ đau sau mỏ các mẹ ơi
    Sao lại ngôi ngược là chắc chắn phải mổ nhỉ? Chị tớ sinh con đầu lòng cũng ngược đấy ,thế mà vẫn sinh thường ngon lành và rất mau nữa là đằng khác.

• 135 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em được 37w rồi, nhưng hôm qua siêu âm, Chipkon nhà em lại quay ngược lại. Buồn quá, thế là lại phải mổ sao các mẹ? Bé nhà em ngôi thuận suốt từ w26 đến giờ, tự nhiên đến các tuần cuối lại quay ngược lại. Mẹ nào có kinh nghiệm, chỉ giúp em xem làm thế nào can thiệp được trong vài tuần cuối để bé lại ngôi thuận được ko ạ. Em cám ơn các mẹ rất nhiều.
    Trời mưa lâm râm, Chíp Mun tè dầm ...
    Fb: Linh Nguyen Mai
    Ym: pholib17601
    • 260 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

tớ đến tuần 29 thì con quay ngược lại, buồn và lo lắng mất mấy hôm. nhưng thôi bạn ạ, đừng nghĩ ngợi cũng đừng cố can thiệp để con quay thuận lại. BS của tớ nói ngoài việc đi bộ thì k nên làm gì nữa, vì nếu bạn cố gắng cho bé quay bằng các cách như chồng cây chuối hay bốn vó mà bé có rau quấn cổ thì sẽ nguy hiểm lắm đấy. lúc đó rau sẽ thít chặt làm bé k lấy đc dinh dưỡng từ mẹ đâu. cứ đi bộ thôi nhé. cầu mong con của bạn và con của mình sẽ ngôi thuận trở lại còn nếu cứ ngược thì mổ đẻ vậy

• 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Còn em bé nhà mình đang ở tuần 35 rồi mà vẫn chưa thuận. Khổ ở chỗ mình cứ đi bộ là em bé lại gồng cứng cả bụng, bác sỹ khuyên mình nên nằm nghỉ nhiều để tránh bị đẻ sớm. Chẳng biết em bé có chịu quay lại cho thuận không, mình sợ mổ đẻ lắm
    • 135 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé Kem và luongnhung nhé. Cám ơn các mẹ đã ở bên mình. Thực ra thì mình ko muốn mổ vì khi mổ, đúng là con sẽ có nhiều điều ko lợi bằng đẻ thường. Mẹ thì lại đau nhiều sau khi sinh. Nhưng nếu như mọi việc đã diễn ra theo những gì nó muốn diễn ra thì mình cũng ko nên cố. Cái quan trọng là hy vọng tất cả bọn mình sẽ mẹ tròn con vuông. Đúng ko các mẹ?
    Trời mưa lâm râm, Chíp Mun tè dầm ...
    Fb: Linh Nguyen Mai
    Ym: pholib17601
    • 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pholib
    Em được 37w rồi, nhưng hôm qua siêu âm, Chipkon nhà em lại quay ngược lại. Buồn quá, thế là lại phải mổ sao các mẹ? Bé nhà em ngôi thuận suốt từ w26 đến giờ, tự nhiên đến các tuần cuối lại quay ngược lại. Mẹ nào có kinh nghiệm, chỉ giúp em xem làm thế nào can thiệp được trong vài tuần cuối để bé lại ngôi thuận được ko ạ. Em cám ơn các mẹ rất nhiều.
    Đừng lo lắng quá bạn ạ, khi Choé được 25 tuần mình siêu âm BS cũng nói thai thuận, nhưng lúc 32 tuần thì lại ngược mình còn tưởng BS nhầm nhưng siêu âm chỗ khác cũng vẫn kết quả đó, mọi người mách mình nên nằm sấp chổng mông và lau nhà bằng khăn không lau bằng chổi, mình cũng thử nhưng đến tận lúc vỡ ối cu cậu vẫn kiên quyết không quay xuống, đến khi mổ BS phát hiện ra dây rốn quá ngắn và đó là nguyên nhân tại sao bé đã thuận lại ngược.
    BS nói trường hợp của mình nếu đẻ thường sẽ rất nguy hiểm đến em bé, vì vậy bạn cứ yên tâm ăn ngủ tốt cho em bé khoẻ, biết đâu trong cái rủi lại có cái may
    Choé đẹp trai của mẹ
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pholib
    Mình hồi 29w3d đi khám em bé vẫn chưa xoay đầu, mình đã xác định mấy tình huống, bạn thử xác định tinh thần như mình xem nhé:
    - có thể bé đến những tuần cuối lại xoay thành ngôi thuận (tuy cơ hội này ít vì lúc đấy bé đã to và tử cung đã chật nhưng cứ hi vọng thế :1: )
    - Nếu đi khám bsỹ bảo mẹ xương chậu lớn, em bé ko quá to thì vẫn có thể sinh thường nhưng với điều kiện là bác sỹ phải có kinh nghiệm và em bé là ngôi mông (tức là mông ra trước),tuy nhiên nếu ko an tâm thì tốt nhất là mổ cho con an toàn, còn bé ngôi ngang hay ngôi chân thì chắc chắn phải mổ rồi.
    - Sau đây là 1 số cách để em bé xoay thành ngôi thuận (mình tham khảo trong Phương pháp chăm sóc sức khoẻ người mẹ - NXB Phụ nữ, nhưng cũng chưa dám thử đâu vì vẫn hi vọng mấy tuần nữa đi khám lại bé sẽ quay đầu):
    + Mẹ quỳ trên sàn nhà hay giường cứng, đùi vuông góc với sàn, đầu gối và cánh tay đỡ cơ thể, ngực chạm sàn nhà. hàng ngày sau khi thức dậy và trước khi đi ngủ tập 1 lần , mỗi lần 10', liên tục trong 7 ngày, trước khi tập phải đi tiểu và nới rộng thắt lưng quần. điều kiện là mẹ ko có bệnh tim và cao huyết áp
    + đốt mồi ngải cứu làm nóng huyệt Chí âm (huyệt này nằm cạnh ngoài móng chân út), mỗi ngày đốt 1 lần, mỗi lần 10-20', liên tục trong 7 ngày
    + Nếu sau tuần 32 mới phát hiện ngược ngôi bsỹ có thể làm thủ thuật xoay bên ngoài. thủ thuật này có thể làm cho 2/3 trường hợp ngược ngôi trở thành xuôi nhưng cũng có trường hợp làm cuống rốn quấn cổ thai nhi, bong nhau thai rất nguy hiểm nên phải rất cẩn thận.

Mình còn đọc trên wtt mọi người có 1 cách là để tai nghe nhạc ở tận bụng dưới để bé nghe tiếng nhạc sẽ quay đầu xuống.

Mình ko khuyên bạn thực hiện theo những cách này đâu nhé, mình chỉ nêu để bạn tham khảo thôi vì bản thân mình cũng ko biết nó có hiệu quả ko. mình cũng đã nghĩ có thể sẽ áp dụng nếu mấy tuần nữa đi khám mà bé chưa xoay đầu nhưng quả thực vẫn sợ nhỡ rau cuốn cổ bé hoặc bong nhau thai lắm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ rất nhiều. Các kinh nghiệm của các mẹ rất quý giá. Hiện thời, mình chỉ chăm chỉ đi bộ thôi, cũng ko cố sức. Quan trọng là con khỏe, chứ mổ hay ko thì mình ko buồn nữa
    • 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình đi SA thai đã được 27 tuần rồi vậy mà ngôi thai chưa thuận có muộn quá không các mẹ ơi, khoảng bao nhiêu tuần thì ngôi thai sẽ thuận các mẹ nhỉ?
    Beautyful life!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa hồng đỏ
    Mình đi SA thai đã được 27 tuần rồi vậy mà ngôi thai chưa thuận có muộn quá không các mẹ ơi, khoảng bao nhiêu tuần thì ngôi thai sẽ thuận các mẹ nhỉ?

Chả sao cả, mình 33 tuần E bé mới xoay thuận đay. Đừng lo!
    • 496 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bạn ơi đừng lo lắng nhé hồi mình thai trên 30 tuần mới thuận sau đó bé lại quay ngược lại đến trước khi sanh khoảng 2 tuần bé mới lại xoay thuận đó, nhưng mình vẫn bị mổ vì k đẻ được. Nói chung tuỳ bé đó, có bé quay thuận sớm đến khi sinh lại ngược đấy nên bạn yên tâm nhé, Chúc 2 mẹ con vui vẻ
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn, hồi mình mang thai cậu đầu đến 8 1/2 mà cậu ấy vẫn chưa chịu quay. Thế là mình mới chịu khó đi bộ, may sao đi khoảng 1 tuần thì cậu ấy quay. Hay là bạn thử đi bộ xem sao! Chúc mẹ tròn con vuông :1:
    • 647 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitcoiyeu
    Chào bạn, hồi mình mang thai cậu đầu đến 8 1/2 mà cậu ấy vẫn chưa chịu quay. Thế là mình mới chịu khó đi bộ, may sao đi khoảng 1 tuần thì cậu ấy quay. Hay là bạn thử đi bộ xem sao! Chúc mẹ tròn con vuông :1:
    Bạn yên tâm đi, có người đến tuần cuối cùng bé mới xoay đầu mà

• 4,253 Bài viết

• 2,460 Được cảm ơn

Hồi mình mang thai đứa đầu, đến 26 tuần vẫn ngôi nghịch (ngôi mông). Bác sĩ bảo cố gắng chờ, vận động thêm. Đến 30 tuần vẫn chưa xoay. Rồi đến sinh cũng.. không xoay luôn. Sinh mổ :1: Bởi vậy, cũng không biết thế nào là muộn hay không muộn, tuỳ bé thôi bạn ạ.
    • 537 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thai của mình đã 36 tuần rồi, vẫn không thấy xoay chuyển gì cả, bác sỹ bảo là ngôi ngược, như thế là phải mổ đúng không các mẹ, làm thế nào để thai xoay xuống bây giờ, các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này không, cho mình biết với.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 76 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo Xem bài viết
    Thai của mình đã 36 tuần rồi, vẫn không thấy xoay chuyển gì cả, bác sỹ bảo là ngôi ngược, như thế là phải mổ đúng không các mẹ, làm thế nào để thai xoay xuống bây giờ, các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này không, cho mình biết với.
    khi minh duoc 36 tuan cung bi ngoi nguoc, minh cung xac dinh la mo roi, nhung den tuan 38 thi thai lai xoay, nen ban cung dung lo voi, minh cung ko tap gi dau.Chuc 2 me con manh khoe

• 537 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiamohq Xem bài viết
    khi minh duoc 36 tuan cung bi ngoi nguoc, minh cung xac dinh la mo roi, nhung den tuan 38 thi thai lai xoay, nen ban cung dung lo voi, minh cung ko tap gi dau.Chuc 2 me con manh khoe
    Mình vừa mò mẫm xem các bài từ trước, lại đọc được tin này của bạn nên cung yên tâm rồi, cảm ơn bạn nhiều, chắc tại con gái bướng quá làm mẹ phải lo, nhưng thú thực cứ nghĩ đến mổ lại thấy ghê, lần trước đẻ chẳng thấy đau gì nên lần này mẹ cháu cũng mong lại được đẻ thường. :1: :1: :1:
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 305 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ trên diễn đàn ! Em có bầu được khoảng 35 tuần rồi ! 2 tuần trước em đi khám thai thì bác sỹ nói mọi việc bình thường nhưng đên' hôm nay em đi tái khám bac sỹ nói ràng đầu của em bé đã đảo ngược lên trên ngưc. ! huhuhu...lần trước em đến khám rõ ràng đầu em bé đã xuống đến gần cửa mình rồi không hiểu sao em bes xoay đầu nhanh vây. nữa !Em rat hoang mang vi bac sỹ bao neu tu giò dên' ngày sinh mà đầu baby ko quay lai dúng vi tri thì co' khả năng phải mổ !
    Em cũng ở nươc' ngoài nên rất sợ phải mổ đẻ vì ko co ai chăm soc' và em đã có một bé gái gần ba tuổi ! Có ai cùng hoan cảnh cho em lời khuyen voi' ! Liệu baby co' turn cái đầu lại đung' vị trì ko cac' chi nhi ? oi em lo wa'''.......
    • 245 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hôm 28 tuần mình đi SA 4D thấy bác sĩ bảo ngôi thuận, nhưng bác sĩ bảo vì bé còn bé nên vẫn có thể xoay nữa! Nhưng từ hôm đấy mình chỉ thấy bé lục bục ở quanh rốn thôi (ko thấy có hiện tượng gì ở vùng ngay phía trên mu nữa), mà hình như chỉ cựa mình thôi ý, không thấy đạp mấy, bụng mình cứ bềnh bên này rồi lại bên kia chứ không thấy bé đạp bình bịch mấy. Mình chỉ sợ hay là bé không khoẻ, có mẹ nào như mình không!?
    Mà mình thấy các mẹ còn thấy bé đạp in cả hình chân lên bụng cơ rồi lại còn túm được cả chân bé nữa mà mình chờ mãi chả thấy gì cả? Hay phải chờ bé lơn hơn hả các mẹ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,119 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình nhớ ngày xưa đi siêu âm ở Viện Lão khoa, trong lúc ngồi chờ xếp hàng đến lượt thì thấy có mẹ thắc mắc với bác sĩ là sao lần trước đến khám thì ngôi thuận hôm nay đến khám thì lại là ngôi ngược. Thế là bác sĩ mắng cho bảo là chẳng biết gì cả, thai còn lộn lên lộn xuống nhiều ấy chứ rồi lại trêu là chắc cu cậu nghịch quá nên mới thế, các mẹ đừng lo, nếu thai chưa thuận thì chịu khó bò cho con nó xoay lại nhé.
    @Boincon: mẹ nó nhìn thấy ở đâu có mẹ túm được cả chân bé nữa thế? hì...hì...