Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai bao nhiêu tháng thì quay đầu xuống??

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 208 Trả lời

• 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hi mọi người, 2 tuần trước Tigon đi siêu âm thì bác sĩ nói em bé bây giờ đang là ngôi mông, nghĩa là đầu quay lên trên, mà bây giờ em bé đã được 34 tuần rồi. Mọi người có cao kiến gì thì giúp Tigon với, Tigon vẫn chịu khó đi bộ đều đều, mà không hiểu sao đến lúc gần chào đời thì cô nương nhà Tigon lại xoay lên trên, hic hic. Mà nếu thai vẫn bị ngược đến tận lúc sinh thì phải mổ hả mọi người,

Tigon
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Tigon mến !

Rất thông cảm với nỗi lo lắng của bạn. Khi mình mang thai cũng vậy, trước đó thì ngôi đầu nhưng từ tuần thứ 34, bỗng nhiên bé quay ngược lên :rolleyes: Lúc đó mình hỏi BS, BS bảo mình chịu khó đi bộ, thường xuyên vận động nhẹ nhàng. Mình thực hiện như vậy thì đến tuần thứ 37 (trước khi sinh 2 tuần) tự dưng em bé xoay đầu xuống dưới. Bạn yên tâm đi, đừng lo nhiều mà ảnh hưởng đến thai nhi đó.

PS. Có người bày mình bò 4 chân trên sàn nhà cũng có tác dụng nhưng mình chưa thực hiện nên không biết có hiệu quả không. Bạn có dám thử không ?
    Thân.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ti gon ơi,
    Hồi mình sinh ATửu cũng bị thai ngược đấy, mà lại còn sinh sớm mất 3 tuần nữa (37 tuần đã sinh rồi) nên dù chịu khó đi bộ thai vẫn không xoay, kết quả là phải mổ đẻ. Nếu bạn sinh đủ tuần thì may ra là thai sẽ xoay kịp đấy, bằng cách là hàng ngày phải đi bộ nhiều và chổng mông nữa. Mình thấy đẻ mổ cũng không có vấn đề gì lắm, không thấy đau nhiều và vẫn có đủ sữa cho con bú, song tuy nhiên là đẻ theo cách tự nhiên thì vẫn tốt nhất.
    Chúc em bé của bạn chóng xoay để mẹ yên tâm ăn ngủ nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ A Tuu và mẹ Cu Tun nhiều, Tít nhà Tigon hôm nay đã quay ngược lại rồi, ngôi đầu rồi, Tigon mới đi siêu âm hôm CN, bác sĩ nói vậy, mừng quá. Mình cũng đang trong tình trạng chuẩn bị, vì bây giờ đã ở tuần thứ 37 rồi.

Hy vọng lại chóng khỏe và có thời gian sinh hoạt với mọi người.

Tigon
    • 1,585 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Tớ có nghe giới thiệu về diễn đàn cũng lâu lâu roài , nhưng mãi đến hôm nay mới đăng ký làm thành viên được. Tớ thấy diễn đàn rất bổ ích , từ hôm nghe giới thiệu đến giờ ngày nào tớ cũng phải vào vài lần...tìm kiếm vài kinh nghiệm in ra về phổ biến kiến thức cho cả hai vợ chồng

Hiện tại em bé của tớ được 29 tuần rồi. Không biết thời gian này bé chưa xoay đầu xuống thì có đáng lo không? Hôm qua tớ đi khám, bác sỹ sờ nắn thế nào tưởng mông là đầu nên nói thai thuận rồi. May mà tớ siêu âm lại, hoá ra bác sỹ nhầm...báo hại bụng tớ bị nắn mấy lần đau ơi là đau. Tớ có hỏi thì bà bác sỹ nói lẽ ra phải xoay rồi đấy làm tớ cứ lo suốt từ hôm qua đến giờ. Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn thêm cho tớ nhé. Tối hôm qua về tớ đi bộ hùng hục...lúc đi ngủ cứ nằm chổng mông lên làm ông xã tớ cười sằng sặc :P

À nhân tiện hỏi luôn là ở đây có mẹ nào có kinh nghiệm đi sinh ở Việt Nhật không?
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao Goby, ban dung lo lang ve chuyen thai thuan hay nguoc. Em be cua minh ngay truoc cung vay day, khi duoc 27 tuan di kham sieu am thi bac sy noi la thai nguoc lam 2 vo chong so qua , toi ve di bo suot. Den 31 tuan kham lai thi thai lai thuan roi, em be cua ban chac la cung giong em be cua minh day, nghich qua nen lam bo me lo lang. Minh sinh o Viet Nhat day , em be cua minh bay gio duoc 36 tuan roi
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Ui...tội nghiệp tớ quá..viết cả một bài dài vậy mà không lên được...
    Nhưng mà bù lại tớ cười đau cả bụng vì cái vụ chổng mông của Goby í....
    Đúng rồi đừng lo lắng Goby ơi , việc xoay đầu sớm hay muộn cũng tùy vào mỗi em bé và cái này mình k điều khiển được. Cũng còn 6-7 tuần nữa Goby mới sinh mà...cứ thoải mái vui vẻ thôi...rồi em bé sẽ biết làm gì mà hen...
    Tội nghiệp Goby quá bị BS sờ nắn đến đau cả bụng mà lại còn phán sai nữa chứ...
    Chúc 2 mẹ con Goby vui khoẻ và mẹ tròn con vuông nhé....
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Co minh sinh o VietNhat day, lan truoc cung the, gio cung sap sinh be thu 2, van la Viet Nhat. Dung ra bay gio thong thuong cac be xoay xuong roi day. Co be xoay muon hon mot chut. Ban nen hoi ky BS de xin loi khuyen ve viec tap the duc giup be xoay xuóng nhanh.
    • 1,585 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cám ơn Vân Hà nhiều nhé , bạn nói vậy thì tớ đỡ lo hơn rồi. Tớ cũng đang định 2 tuần nữa đi siêu âm lại xem sao. Anh xã tớ bảo chắc con nhóc của tụi tớ nghịch quá tìm hiểu cái gì trong bụng mẹ mà không chịu quay đầu xuống làm bố mẹ lo lắng.

Em bé của bạn được 36 tuần vậy là sắp sinh rồi ha? Bạn đăng ký khám ở Việt Nhật chưa vậy , khi nào thì vào trong đó làm thủ tục đăng ký và làm các xét nghiệm là hợp lý nhỉ? Tớ chỉ băn khoăn mỗi cái là ở Việt Nhật khi sinh xong người nhà không được vào thăm mà phải đợi đến 4 giờ chiều mới được vào. Thông tin này có chính xác không hả các bạn? Sinh xong mà không có anh xã ở bên cạnh ngay thì chắc là tủi thân ghê lắm
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bà bầu Goby nhé. Băn khoăn của Goby cũng là băn khoăn của mình khi chưa đăng ký sinh ở Việt Nhật đấy vì bé trước mình sinh ở Phụ sản thì chỉ cấm người nhà vào từ 7h - 10h30 thôi, còn ở Việt Nhật khi sinh xong người nhà chỉ được vào thăm từ 4h chiều đến 9h tối. Hôm vừa rồi cô em họ mình sinh ở đấy BV vẫn cho 1 người ở lại chăm sóc mà nên Goby yên tâm đi chỉ sợ lúc đấy thương AX vất vả lại để bà hoặc người nhà vào trông giúp thôi
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Goby oi, dung lo lang qua. Minh dang ky o Viet Nhat tu tuan 28, luc dau minh cung phan van ghe lam ko biet nen dang ky o dau , doc tren dien dan thay me Ech com va me Tigon ca ngoi benh vien nay lam nen cung yen tam nhieu hon. Con kinh nghiem sinh o Viet Nhat thi ban nen hoi kinh nghiem me Echcom va me Tigon y , cac me do chi bao nhiet tinh cho ban thoi , ban xem lai cac topic co noi den van de nay day , minh khong nho nam o dau nua, ban xem lai thu coi nhe. Chuc 2 me con vui , khoe nhe, em be hay an chong lon
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi có 1 người bạn đang mang thai 8 tháng nhưng ngôi mông nên rất lo lăng. Tôi có nghe nói có phương pháp tập thể dục để em bé quay đầu xuống. Rất mong các bạn tư vấn và chia sẻ kinh nghiêm.
    • 13,172 Bài viết

• 9,431 Được cảm ơn

Trước đây bà chị dâu của chồng mình cũng bị ngược như vậy nhưng BS bảo là trong tuần thứ 32 - 36 thì BS có thể can thiệp để làm cho em bé tự động xoay xuống nhưng mà phải chuẩn bị tinh thần là hễ em bé mệt là đem đi mổ liền .

Theo mình nghĩ, trường hợp của bạn Dong Mo là phải vô bệnh viện hoặc đến BS hỏi cho chắc ăn vì thai đã đến tháng thứ 8 rồi mà .

Chúc bạn của Mong Do mẹ tròn con vuông nha .
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Dong mo ơi , vào đây xem nữa nè..
    www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=4648

Chúc hai mẹ con luôn khoẻ và mẹ tròn con vuông nhá...
    Mạn phép chị Liên tí nhá...ở đâu có chị ở đó có em...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Bà Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm. Em hiện nay đang có bầu, thai được 31 tuần rồi cách đây 2 hôm em đi khám BS bảo là hiện nay em bé chưa xoay đầu BS bảo trong hai tuần nữa nếu không xoay đầu thì nguy cơ phải đẻ mổ. Em rất lo chuyện này mong các Mẹ ai có kinh nghiệm gì xin chỉ dùm mẹ. :evil: :evil:
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Lo gì em ơi, nếu bé không xoay thì mổ đẻ cũng được chứ sao. Đừng lo lắng nhiều. Bây giờ kỹ thuậ mổ đẻ hiện đại lắm, không lo đâu. Mẹ Gấu cũng mổ đẻ đây này.Gấu quay đầu từ hồi 5 tháng cơ.
    Bạn vào đây mà xem các mẹ bàn về vấn đề sinh mổ và sinh thường này
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=4087&highlight=m%E1%BB%95+%C4%91%E 1%BA%BB
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thảo ơi,

Không lo đâu, mình cũng đang có bầu được 37 tuần rồi, hồi 30, 31 tuần gì đó mình cũng đi khám, BS bảo ngôi chưa thuận, đầu em bé vẫn ở phía trên, hai vợ chồng về lo quá, hè nhau đi bộ nhiều để cho em bé quay đầu xuống (thấy mọi người bảo vậy). Nhưng mà chưa kịp đi bộ được hôm nào, thì mấy hôm sau đi khám lại em bé đã quay đầu xuống rồi. Mừng quá. Thế nào rồi em bé của bạn cũng quay xuống thôi, nếu lo lắng quá thì đi bộ xem sao nhé, mình thấy mọi người nói là đi bộ nhiều cũng có tác động làm em bé quay đầu xuống đấy.

Ở gần nhà mình có một chị, em bé của chị ấy đã quay đầu xuống từ tuần 30, sau 2 tuần lại quay ngang, BS doạ: thế này là phải mổ rồi, chị ấy lo lắng lắm, bé quay ngang đến tuần thứ 37 lại quay xuống, thế có buồn cười không? Chị ấy vừa đẻ xong, cuối cùng vẫn phải mổ, không phải vì ngôi không thuận, mà vì em bé của chị ấy to quá, những 4.2kg.
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Thảo ơi , vào đây tham khảo thêm nhé...

www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=4648

Chúc Thảo mẹ tròn con vuông và luôn vui khoẻ nha....

• 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Chào các bà bầu đáng yêu nhé!
    Tuli lại đang lo lắng ngược lại đây, có ai giúp với!
    Chip nhà Tuli bây giờ 24 tuần rồi, Tuli thấy em bé đạp khác mọi ngày nên lo lắng đi siêu âm thì mới biết em bé đã xoay rồi. Vừa mừng lại vừa lo. không biết em bé của mình có bị xoay lại nữa không và làm thế nào để em bé không xoay nữa? Mình đang rất lo !
    Chúc sức khoẻ mọi người nhé!
    rooling:tulisfamilyrooling:
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Tuli ơi, trước tiên bạn phải quên đi mọi lo lắng nghĩ ngợi trong thời kỳ này, không tốt cho sức khoẻ của bạn và em bé đâu.

Chuyện em bé xoay ngược xoay xuôi là chuyện bình thường thôi, không phải cứ em bé nào ngôi ngược thì ngược mãi hoặc ngôi thuận thì thuận mãi đâu. Có em bé >8 tháng đi siêu âm vẫn ngôi ngược, vậy mà đến tuần cuối cùng lại xoay trở lại. Em bé nhà mình thì 7 tháng ngôi thuận rồi, sau đó lại quay ngược trở lại và cứ lì ra như thế cho tới tận lúc sinh. Trường hợp của mình có thể do 2 nguyên nhân: một là khi còn trong bụng mẹ em bé của mình có chu vi vòng đầu hơi to so với thân (lúc đó em bé cũng khá lớn rồi nên khi đã ngược rồi khó quay đầu trở lại được), hai là do mình lười vận động, ít đi bộ, không chịu tập thể dục... (cái này thì không đổ lỗi tại ai được ).

Bạn cứ yên tâm, đừng suy nghĩ gì cả. Nhớ thực hiện chế độ ăn uống hợp lý, đầy đủ dinh dưỡng để đảm bảo cho sức khoẻ của cả hai mẹ con, và đặc biệt là cần vận động, tập thể dục, đi bộ..., vừa phải thôi, đừng quá sức (chớ có lười như mình nha).

Còn nếu thai ngược thì làm như Goby ấy. Mình thấy cũng nhiều người làm cách này, chỉ có điều phải kiên trì. Nhưng cách này chỉ dễ làm khi thai chưa quá lớn, chứ đến tháng cuối mà làm như thế chắc chịu không nổi mất .