Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai 9 tuần, thường xuyên đau bụng, ra dịch hồng, nâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,818 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Có mẹ nào giống em không tư vấn giúp em với. Em có thai 9 tuần. Từ tuần thứ 7 thường xuyên lâm râm đau bụng, thỉnh thoảng ra dịch lúc màu hồng, lúc màu nâu. Cái kiểu đau bụng của em cũng lạ. Khi thì đau quặn bên trái, bác sĩ bảo là đau đại tràng. Lúc thì đau quặn vùng giữa bụng dưới (hình như khu vực tử cung thì phải), rồi lại kèm theo cảm giác tức cửa mình, như thể có cái gì muốn tuột ra. Hay em khỏe tưởng tượng nhỉ? Mẹ nào trải qua kinh nghiệm này mách em với để em bớt lo. Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 43 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đến BV khám ngay đi bạn, lúc trước mình cũng bị vậy đó nhưng rất tiếc là........đã không giữ được :Sad: , hi vọng bạn sẽ tốt hơn mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Có mẹ nào giống em không tư vấn giúp em với. Em có thai 9 tuần. Từ tuần thứ 7 thường xuyên lâm râm đau bụng, thỉnh thoảng ra dịch lúc màu hồng, lúc màu nâu. Cái kiểu đau bụng của em cũng lạ. Khi thì đau quặn bên trái, bác sĩ bảo là đau đại tràng. Lúc thì đau quặn vùng giữa bụng dưới (hình như khu vực tử cung thì phải), rồi lại kèm theo cảm giác tức cửa mình, như thể có cái gì muốn tuột ra. Hay em khỏe tưởng tượng nhỉ? Mẹ nào trải qua kinh nghiệm này mách em với để em bớt lo. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 1,500 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của tớ nhé: Lúc 12 tuần tớ chỉ 1 lần ra 1 chút màu nâu vào buổi sáng, màu hồng vào buổi chiều, lập tức nghỉ làm gọi ông xã đưa đi khám, sau đó về nhà nằm yên trong gần 3 ngày, thấy bụng bớt lâm râm đau và không có máu chảy ra nữa mới yên tâm đi làm trở lại.

Tốt nhất là bạn phải đi khám và về nhà nghỉ ngơi luôn đi.

• 2,818 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Vâng. Em cảm ơn các chị. Nhưng nếu em đi khám bây giờ thì lại phải siêu âm. Mà từ hồi biết có bầu đến giờ em đã siêu âm tới 4 lần rồi. Liệu siêu âm nhiều quá như vậy có sao ko? Hay em chỉ cần nằm nghỉ ngơi, nếu không thấy ra máu nhiều thì không vội đi khám?
    • 1,500 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Vâng. Em cảm ơn các chị. Nhưng nếu em đi khám bây giờ thì lại phải siêu âm. Mà từ hồi biết có bầu đến giờ em đã siêu âm tới 4 lần rồi. Liệu siêu âm nhiều quá như vậy có sao ko? Hay em chỉ cần nằm nghỉ ngơi, nếu không thấy ra máu nhiều thì không vội đi khám?
    Lúc 12 tuần tớ đi khám thì không phải siêu âm, nhưng bị bác sỹ khám trong để xem có máu chảy bên trong không và máu chảy từ đâu. Nhưng may mắn là không vấn đề gì.

Giờ bạn về nhà nằm yên 1 chỗ đi, vắt 2 chân lên nhau, nếu tình hình vẫn còn tiếp tục ra máu thì đi khám ngay lập tức, nhớ là bắt taxi hoặc xe ôm mà về, đừng tự đi xe máy nữa, tránh cả leo cầu thang. Hết sức cẩn thận bạn nhé!

• 858 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Dấu hiệu như bạn cũng đáng lo đấy chứ. Thay vì cứ lo lắng đi hỏi thì nên đi khám cho chắc ăn. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì các bs Tây y khá chủ quan với các hiện tượng này, còn bs Đông y họ khá cẩn thận, có bất cứ dấu hiệu gì như ra máu, ra dịch đều nằm nghỉ tĩnh dưỡng và uống thuốc giữ thai. Với lại giờ thai của bạn 9 tuần là biết có tim thai rồi hay chưa, chứ như hồi 6 tuần mình bị ra dịch nâu, nhưng mình nằm tĩnh dưỡng ngay đến cả chục ngày, rồi sau đó vận động nhẹ nhàng thôi. mà có cái topic nói nhiều về vấn đề này rồi mà, bạn tham khảo thêm trong đó đi. Chúc 2 mẹ con khỏe.

• 1,803 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Bạn nên đi khám đi, siêu âm nhiều k hại gì cho bé đâu. Lần trước mình cũng như bạn, có thai lần đầu nên nghĩ k vấn đề gì, đến khi thấy bụng căng tức ra 1 ít máu màu nâu liền đi khám bs bảo thai bị lưu rồi, lúc đó thai mình được 3 tháng. Tối đó thai tự sảy luôn. Bạn cũng đừng lo lắng, có khi chỉ là động thai nhẹ thôi. Tốt nhất gặp bs là hay nhất
    • 238 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn ko thể chủ quan được việc này đâu. Như mình có ít dịch nâu ở tuần thứ 7 nhưng mình nghĩ chắc chỉ là khí hư thôi. AI dè bị động thai, mình không ra máu như bạn mà vẫn phải nằm ở nhà từ tuần thứ 7 đến giờ là gần được tuần 12 rồi nè. Mình đi khám ở viện C, bác sĩ s.a đầu dò khi mình thấy bụng bị đau, thế là ra máu luôn. Bi giờ cứ nghĩ đến Viện C là sợ và ghét nữa ( vì ko ai đau bụng lúc có chửa mà lại s.a đầu dò cả) Nằm viện 1 tuần. Mình uống đủ thứ thuốc từ thuốc Bắc đến thuốc Tây. Ox bắt hết tuần thứ 12 mới đi làm. Chắc bạn cũng không phải ở nhà lâu như mình nhưng chịu khó đi khám cho yên tâm.
    • 2,818 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

:Rose: bamedungcam: Khổ thân chị. Đang lúc đau bụng thì lại bị chọc đầu dò cho chảy máu. Hic, bác sĩ gì mà vô trách nhiệm quá. Qua vụ này, nhiều chị em mình phải rút kinh nghiệm, tránh ko để cho họ muốn làm gì thì làm. Còn em từ hôm qua đến giờ cũng êm êm bụng, ko còn ra dịch hồng nữa. Em uống spasfon, là viên giảm co thắt tử cung. Em vẫn chưa đi khám vì thấy ngực mình vẫn căng đau và thỉnh thoảng sợ mùi thơm (nước hoa). Như vậy là em có thể tạm yên tâm nhỉ? Em định cuối tháng này đi khám, lúc đó bé sẽ tròn 12 tuần, rùi em chụp 4D luôn. Vì tuần vừa rồi em bị cúm, ko bít có sao ko nữa. Hy vọng ông Trời thương bé con của em vì em yêu bé nhiều lắm.
    :Rose: meincon2007: Hôm 7 tuần em siêu âm thì em bé đã có tim thai rùi. Nhìn tim em bé cứ phập phồng trông đáng yêu lắm :LoveStruc: .
    :Rose: Gà mập và các mẹ Cảm ơn các mẹ đã quan tâm, nhắc nhở em. Từ ngày có bầu đến giờ anh xã vẫn chở em đi làm. Tuy nhiên, từ nhà em đến cơ quan xa lắm, tận 13km cơ, nên nhiều khi ngồi đằng sau xe cũng oải, nhất là qua những chỗ xóc (mặc dù anh xã đã đi rất chậm, phanh cẩn thận). Nhiều khi nghĩ chị em mình sinh con vất vả nhỉ? Ước gì có chính sách được nghỉ từ lúc có bầu đến sau sinh 6 tháng có phải thích ko? (hihi...... )
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

:Rose: bamedungcam: Khổ thân chị. Đang lúc đau bụng thì lại bị chọc đầu dò cho chảy máu. Hic, bác sĩ gì mà vô trách nhiệm quá. Qua vụ này, nhiều chị em mình phải rút kinh nghiệm, tránh ko để cho họ muốn làm gì thì làm. Còn em từ hôm qua đến giờ cũng êm êm bụng, ko còn ra dịch hồng nữa. Em uống spasfon, là viên giảm co thắt tử cung. Em vẫn chưa đi khám vì thấy ngực mình vẫn căng đau và thỉnh thoảng sợ mùi thơm (nước hoa). Như vậy là em có thể tạm yên tâm nhỉ? Em định cuối tháng này đi khám, lúc đó bé sẽ tròn 12 tuần, rùi em chụp 4D luôn. Vì tuần vừa rồi em bị cúm, ko bít có sao ko nữa. Hy vọng ông Trời thương bé con của em vì em yêu bé nhiều lắm.
    :Rose: meincon2007: Hôm 7 tuần em siêu âm thì em bé đã có tim thai rùi. Nhìn tim em bé cứ phập phồng trông đáng yêu lắm :LoveStruc: .
    :Rose: Gà mập và các mẹ Cảm ơn các mẹ đã quan tâm, nhắc nhở em. Từ ngày có bầu đến giờ anh xã vẫn chở em đi làm. Tuy nhiên, từ nhà em đến cơ quan xa lắm, tận 13km cơ, nên nhiều khi ngồi đằng sau xe cũng oải, nhất là qua những chỗ xóc (mặc dù anh xã đã đi rất chậm, phanh cẩn thận). Nhiều khi nghĩ chị em mình sinh con vất vả nhỉ? Ước gì có chính sách được nghỉ từ lúc có bầu đến sau sinh 6 tháng có phải thích ko? (hihi...... )
    theo mình nghĩ bạn nên đi khám liền đi, như mình lúc trước tự nhiên bị động thai lúc 8 tuần, mà mình chỉ là tự nhiên thấy có 1 vệt nâu nâu đỏ đỏ dính ở quần chứ k có đau bụng gì hết (đến bây giờ mình cũng k biết vì sao mình bị như vậy vì mình giữ gìn rất cẩn thận), nhưng mình vẫn đi khám ngay lập tức và BS nói là bị động thai và cho thuốc uống +nghỉ ngơi đến 10 ngày đó, đừng nên chủ quan nha bạn.
    • 238 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình ở viện C 1 tuần mà bị s.a đầu dó đến 4 lần lận. Khủng khiếp lắm!
    Mình đồng ý với mẹ LoveBaby: Tốt nhất là đi khám ngay ở B.sĩ. Hôm đấy mình khám ở 1 phòng khám đa khoa, b. sĩ bảo không sao. Thế mà tối đó là đi viện luôn. Chẳng biết thế nào được, tốt nhất là đừng ở nhà mà lo ngay ngáy. Cứ khám cho yên tâm nhé!
    Thân!!!
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Theo như mình biết, thấy có dấu hiệu ra máu là đi khám ngay lập tức bạn ạ, đừng đợi đến cuối tháng còn lâu lắm. Nhiều người ra máu không xử lí kịp thời mà bị mất con thương lắm.
    • 2,818 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị. Em sẽ đi khám ngay chiều nay.
    • 144 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Đọc bài các chị em thấy phân vân quá. Em mới chậm kinh có 3 ngày thôi, nhưng thử được 2 vạch rồi. Cách đây 3 hôm em cũng thấy có 1 chút dịch màu nâu, rồi màu hông, cũng hơi tức bụng nữa. Em cứ tưởng đấy là bình thường. Cả nhà ơi, thế hiện tượng "máu báo" là như thế nào, làm sao phân biệt được? Chỉ giúp em với!
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duthi Xem bài viết
    Đọc bài các chị em thấy phân vân quá. Em mới chậm kinh có 3 ngày thôi, nhưng thử được 2 vạch rồi. Cách đây 3 hôm em cũng thấy có 1 chút dịch màu nâu, rồi màu hông, cũng hơi tức bụng nữa. Em cứ tưởng đấy là bình thường. Cả nhà ơi, thế hiện tượng "máu báo" là như thế nào, làm sao phân biệt được? Chỉ giúp em với!
    "máu báo" gì cơ :RollingEy: chỉ có "máu báo" khi có bầu sắp sinh á Còn hiện tượng ra máu khi mới mang bầu, muốn biết là bình thường hay ko thì chỉ có đi khám thui chứ tự mình ko phân biệt được. Thường thì khi mới có bầu cũng có nhiều người có ra máu, dịch nâu, dịch hồng, nhưng ko sao cả. Tuy nhiên để chắc ăn thì tốt nhất bạn nên đi thử máu xem có đúng có thai ko, và nhân thể khám luôn bs về việc ra máu.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamedungcam Xem bài viết
    Mình ở viện C 1 tuần mà bị s.a đầu dó đến 4 lần lận. Khủng khiếp lắm!
    Mình đồng ý với mẹ LoveBaby: Tốt nhất là đi khám ngay ở B.sĩ. Hôm đấy mình khám ở 1 phòng khám đa khoa, b. sĩ bảo không sao. Thế mà tối đó là đi viện luôn. Chẳng biết thế nào được, tốt nhất là đừng ở nhà mà lo ngay ngáy. Cứ khám cho yên tâm nhé!
    Thân!!!
    :Sad: 1 tuần mà s/a đầu dò 4 lần :Worried: mình nhìn cũng đã thấy sợ rồi.
    mitthui đi khám xong về thông báo kết quả cho mọi người biết nha :Rose:
    • 238 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    "máu báo" gì cơ :RollingEy: chỉ có "máu báo" khi có bầu sắp sinh á Còn hiện tượng ra máu khi mới mang bầu, muốn biết là bình thường hay ko thì chỉ có đi khám thui chứ tự mình ko phân biệt được. Thường thì khi mới có bầu cũng có nhiều người có ra máu, dịch nâu, dịch hồng, nhưng ko sao cả. Tuy nhiên để chắc ăn thì tốt nhất bạn nên đi thử máu xem có đúng có thai ko, và nhân thể khám luôn bs về việc ra máu.
    " Máu báo" là hiện tượng ra 1 vài giọt màu đỏ có thể báo lúc có thai hoặc lúc thai đã được vài tuần. TÙy người! Có người bảo phụ nữ ra máu báo có thể là sinh con trai. EM cũng chẳng biết đúng ko:Thinking:
    Có gì Me Mitthui thông báo nhé. Đừng như mình lần trước háo hứng làm member của webtretho được mấy ngày thì hư thai. Chúc khỏe!:Kiss:
    • 207 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chào các mẹ em đang lo lắm, em có đến hôm nay là được 6 tuần 2 ngày rồi, tự dưng vừa đi vs xong thì thấy cửa mình ra một chút máu đỏ tươi em sợ quá, có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.
    • 2,605 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banvan Xem bài viết
    Chào các mẹ em đang lo lắm, em có đến hôm nay là được 6 tuần 2 ngày rồi, tự dưng vừa đi vs xong thì thấy cửa mình ra một chút máu đỏ tươi em sợ quá, có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.
    Mình nghĩ bạn nên đi khám BS ngay và hạn chế đi lại nhiều, BS sẽ cho bạn hướng điều trị thích hợp nhất vì ra máu như vậy là bạn bị động thai đấy.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Mẹ Vịt Xiêm nói đúng đấy. Ngồi lo mãi chẳng được gì, tốt nhất là đi bs ngay để nếu chẳng may có vấn đề gì thì bs còn cho biện pháp phòng tránh.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2