Mang thai - Chuẩn bị sinh

thai 35 tuần bị co thắt tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình mang thai vừa được 35 tuần 1 ngày, trong 2 tuần này xuất hiện những cơn co thắt vùng tử cung(dưới bụng dưới 1 chút), những cơn co thắt này xuất hiện ngày càng nhiều, nhiều khi đang đứng thắt đau phải cúi gập người cho đỡ,nhiều khi bị lúc nằm hoặc đi, cho mình hỏi dấu hiệu đó là thế nào, có phải mình sắp sinh rùi ko ? có mẹ nào giống mình ko ? ngày dự sinh của mình là 2/7, nhưng mình sẽ phải mỗ vào 17/6 này vì bị tiểu đường
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thai 29 tuần co thắt tử cung 30 lần/ ngày

Các mẹ ơi cho em hỏi như thế có nhiều k ạ, mỗi lần co thắt khoảng 1-2 phút hơi ê 1 tý thôi, không ra máu gì cả, em bé cũng quay đầu xuống rồi. Em đi khám bsĩ bảo dọa sinh non cho chuyền thuốc giảm co thắt tử cung và đặt âm đạo Ustrogestan 200mg 3viên/ngày mà em thấy cũng không đỡ lắm. Em lo lắng wa...

• Có phải khi mang thai ho nhiều gây co thắt tử cung

Chào các mẹ. Mấy hôm nay e bị ho nhiều quá lại cả hắt xì hơi nữa. Hôm qua đi siêu âm 18 tuần bác sỹ bảo có hình ảnh co thắt tử cung. Liệu ho có phải là nguyên nhân gây co thắt tử cung không các mẹ? Các mẹ có cách nào chữa ho nhanh thì chỉ cho e với, chứ e ngậm chanh mật ong, chanh muối mà vẫn không...

• Chuyện ly hôn của người đàn ông mang thai thay cho vợ

Ở nước ngoài có nhiều chuyện thật lạ lùng các mẹ ạ. Mình không dám phán xét, chỉ nêu lại đây một...

• Lựa chọn sữa chua "ngon- bổ -rẻ"

Mình và cả nhà đều rất thích ăn sữa chua. Bây giờ ngoài thị trường có nhiều nhãn hiệu sữa chua quá,...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn nham bạn sắp sinh rồi đó, mổ thì sướng hơn phải ko bạn? KO phải đau nè. Bạn khám như thế nào mà biết mình bị tiểu đường? tại sao tiểu đường ko thể đẻ bình thường được hả bạn? Vợ mình thì ko có xét nghiêm máu và nước tiểu ko biết có sao ko nữa. Vợ mình cũng 32 tuần rồi. Khóc hoài à con đạp đó mà. Không có gì phải lo lắng nhiều quá bạn nha vì điều đó sẽ ko tốt với con trong bụng bạn đâu. Chúc 2 mẹ con có thật nhiều sức khỏe để đón cu nhà bạn chào đời
    Thân chào
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicong8382 Xem bài viết
    Chúc mừng bạn nham bạn sắp sinh rồi đó, mổ thì sướng hơn phải ko bạn? KO phải đau nè. Bạn khám như thế nào mà biết mình bị tiểu đường? tại sao tiểu đường ko thể đẻ bình thường được hả bạn? Vợ mình thì ko có xét nghiêm máu và nước tiểu ko biết có sao ko nữa. Vợ mình cũng 32 tuần rồi. Khóc hoài à con đạp đó mà. Không có gì phải lo lắng nhiều quá bạn nha vì điều đó sẽ ko tốt với con trong bụng bạn đâu. Chúc 2 mẹ con có thật nhiều sức khỏe để đón cu nhà bạn chào đời
    Thân chào
    Mình bị bệnh cường giáp nữa nên tim hay làm mệt, hôm 30 tuần mình vào TD để khám để có hồ sơ, bs ở đó cho mình xét nghiệm nước tiểu nên mới biết có đường, sau đó bs cho test đường 75g, kết quả là bị tiểu đường, mình bị 2 thứ bệnh này nên ko sinh thường được vì tiểu đường và cường giáp khi sinh thường sẽ ảnh hường đến tim nguy hiểm cho thai phụ,còn việc mình bị đau bụng dưới mình thấy ko phải bé đạp vì bé đạp mình biết mà, mình bị đau kiểu thắt ở phần tử cung, ko biết có sao ko nữa
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Mình bị các cơn co từ hồi 28 tuần, lúc đó mình phải uống thuốc chống co và nằm tĩnh dưỡng không được hoạt động gì hết. Trộm vía giờ em bé của mình được hơn 33 tuần rồi.
    Bạn sắp phải mổ rồi à, bạn cố gắng nghỉ ngơi nhé. Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông :Rose:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 92 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehangyeuconnhat Xem bài viết
    Mình bị bệnh cường giáp nữa nên tim hay làm mệt, hôm 30 tuần mình vào TD để khám để có hồ sơ, bs ở đó cho mình xét nghiệm nước tiểu nên mới biết có đường, sau đó bs cho test đường 75g, kết quả là bị tiểu đường, mình bị 2 thứ bệnh này nên ko sinh thường được vì tiểu đường và cường giáp khi sinh thường sẽ ảnh hường đến tim nguy hiểm cho thai phụ,còn việc mình bị đau bụng dưới mình thấy ko phải bé đạp vì bé đạp mình biết mà, mình bị đau kiểu thắt ở phần tử cung, ko biết có sao ko nữa
    Chao ban, minh cung moi xet nghiem nuoc tieu va kq la co 100mg/dl gluco, chi so truoc day cua ban la bao nhieu vay, minh cung thay hoi lo, k biet the nao.
    • 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoctram1015 Xem bài viết
    Mình bị các cơn co từ hồi 28 tuần, lúc đó mình phải uống thuốc chống co và nằm tĩnh dưỡng không được hoạt động gì hết. Trộm vía giờ em bé của mình được hơn 33 tuần rồi.
    Bạn sắp phải mổ rồi à, bạn cố gắng nghỉ ngơi nhé. Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông :Rose:
    Cơn co cảm giác thế nào hả mẹ nó ơi. Tớ thì suốt ngày bị gò mà tớ không phân biệt được co với gò khác nhau thế nào, đọc cả topic Phân biệt cơn co và gò TC mà cũng chưa rõ lắm: nguyên nhân và kết quả của 2 việc này.
    Tớ bị gò nhiều lắm cơ, từ tuần 30.

Thời trang bầu Proud: http://www.facebook.com/BaubiProud
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motcaidongho Xem bài viết
    Chao ban, minh cung moi xet nghiem nuoc tieu va kq la co 100mg/dl gluco, chi so truoc day cua ban la bao nhieu vay, minh cung thay hoi lo, k biet the nao.
    100mg/dl gluco là bình thường bạn ạh, lúc nào bạn cũng phải duy trì ở mức 80-120, của mình thì cao, lúc làm xét nghiệm khi đói (sáng sớm) mà đường huyết đến 147 lận, nên mới nói là tiều đường, tốt nhất bạn nên đi tầm soát tiểu đường ở Medic sẽ rõ
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HanKun Xem bài viết
    Cơn co cảm giác thế nào hả mẹ nó ơi. Tớ thì suốt ngày bị gò mà tớ không phân biệt được co với gò khác nhau thế nào, đọc cả topic Phân biệt cơn co và gò TC mà cũng chưa rõ lắm: nguyên nhân và kết quả của 2 việc này.
    Tớ bị gò nhiều lắm cơ, từ tuần 30.
    Mình tồ lắm có biết co tử cung là thế nào đâu. Hồi đó tự dưng thấy bụng cứ căng tức rất khó chịu, ấn vào cứng lắm mà không phải do ăn no quá đâu nhé. Mình gọi điện thắc mắc với bs và đi khám thì mới biết là bị co tử cung.
    Bây giờ thỉnh thoảng mình vẫn bị nhưng không phải uống thuốc nữa rồi, vì thấy bs nói ngoài 32 tuần sẽ có những cơn co nhẹ do sắp vỡ đê rồi mà :Smiling:

• 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình thì bị đau thắt bụng dưới lúc khoảng 36,5 tuần , càng lúc càng đau và đều nữa chứ, cứ tưởng sắp sinh nhưng khi nằm nghỉ thì bớt đau, đến 39 tuần bé mới chịu ra, mà phải lách ối tới 2 lần đấy. Hiện giờ bé mình dc 3 tháng rồi.
    Nhưng các mẹ nhớ chú ý cơn gò nha, gò nhiều và đều là dấu hiệu sắp sinh đó, mình nghe BS nói khi gò tử cung thì bé bên trong cũng sẽ mệt đó.
    :Rose:
    • 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Ôi đêm hôm kia mình bị gò (Cứng bụng lên như mẹ Trâm nói ý chứ k đau thắt) liên tục khoảng 15'/ lần, thấy mọi ng bảo dấu hiệu chuyển dạ là có cơn co theo qui luật thời gian thế nào ý, nhưng gò thì k hiểu ra sao. Mình nghe ngóng theo dõi thì trộm vía trưa hôm qua cũng bị gò nhiều (nhưng k theo qui luật) còn hôm nay gần như hết hẳn rùi (trộm vía tiếp). Lo lắm cơ, mong sao con đủ ngày đủ tháng vì con còi lắm, hôm 33w3d sâ con mới non 1.9kg.
    Mong sao được như mẹ nó, con sẽ ra đời vào ngày bố mẹ muốn (mình mổ vì có u xơ TC).

• 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HanKun Xem bài viết
    Ôi đêm hôm kia mình bị gò (Cứng bụng lên như mẹ Trâm nói ý chứ k đau thắt) liên tục khoảng 15'/ lần, thấy mọi ng bảo dấu hiệu chuyển dạ là có cơn co theo qui luật thời gian thế nào ý, nhưng gò thì k hiểu ra sao. Mình nghe ngóng theo dõi thì trộm vía trưa hôm qua cũng bị gò nhiều (nhưng k theo qui luật) còn hôm nay gần như hết hẳn rùi (trộm vía tiếp). Lo lắm cơ, mong sao con đủ ngày đủ tháng vì con còi lắm, hôm 33w3d sâ con mới non 1.9kg.
    Mong sao được như mẹ nó, con sẽ ra đời vào ngày bố mẹ muốn (mình mổ vì có u xơ TC).
    Bé con nhà mình lức 32 tuần cũng chỉ được gần 1,7kg thôi bạn ạ. Mình thấy mọi người bảo mẹ bị co tử cung thì con cũng sẽ hấp thụ dinh dưỡng kém hơn. Đợt này các cơn co của mình giảm hơn, lại cố gắng nhồi thêm nhiều nên 34 tuần thấy con lên được 2,4kg rồi.
    Mẹ Hankun chắc cũng sinh tháng 7 rồi, hy vọng hai bé con của bọn mình đủ ngày đủ tháng mới đòi ra mẹ nó nhỉ

• 105 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Choáng quá đi mất, mình cũng thể, có những cơn gò bụng và đau ở bụng dưới, mình cũng đang lo sợ quá.Hôm đi khám 34 tuần, em bé nặng có 2kg1, bây h mình đang ở tuần thứ 35. Mong cho em bé cứ đủ 40 tuần la ra đời cho nó cứng cáp và đảm bảo sức khỏe cho em bé.

Các mẹ toàn sinh em bé vào tháng 7 ah, thế các mẹ sinh ở viện nào thế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 114 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lylyan_2008 Xem bài viết
    Các mẹ ơi,

Choáng quá đi mất, mình cũng thể, có những cơn gò bụng và đau ở bụng dưới, mình cũng đang lo sợ quá.Hôm đi khám 34 tuần, em bé nặng có 2kg1, bây h mình đang ở tuần thứ 35. Mong cho em bé cứ đủ 40 tuần la ra đời cho nó cứng cáp và đảm bảo sức khỏe cho em bé.

Lúc có bầu tập 1 e cũng bị gò tử cung như các mẹ nè , cũng ngay 35 tuần ấy . E bị gò 2 ngày , lo lắng quá kô biết thế nào nên e quyết định vào viện . Bs bảo nằm viện truyền thuốc để giảm cơn gò và dưỡng đến 37 tuần . Nếu thời điểm đó bé ra thì cũng cứng cáp hơn . Nhưng trong 2 ngày truyền thuốc thì kết quả kô đở , mà cơn gò ngày càng nhiều hơn . Mỗi lần bé gò là e đau và 2 chân đuối như kô còn chút sức lực nào cả . Thế là vỡ ối các mẹ ơi , vỡ ối lúc 3g trưa mà đau đến 5g sáng mới sanh . Tử cung chỉ nở có 1 phân đến 4 giờ sáng e kiệt sức quá rồi , tim bé cũng suy dần hộ lý kêu em phải thở oxi cho con khỏe , e thấy mình kô ổn nên năn nỉ hộ lý nói bs cứ cho lên bàn sanh muốn mổ muốn sẻ gì thì tùy . Thế là chuyển qua phòng sanh thì lúc đó nở được 6 phân rồi . GTMC xong la e kô còn biết đau gì nữa cả . Ráng sức rặn cuối cùng cũng sanh được , bé được 2k230g . Hic , bé íu lắm và nằm ở dưỡng nhi đến 2 tuần mới được về . Mẹ nào cò trường hợp gò giống vậy em nghĩ cách tốt nhất là nên vào viện , chứ ở nhà mình kô biết gì thì sẽ kô tốt cho bé lắm . Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lylyan_2008 Xem bài viết
    Các mẹ ơi,

Mình đăng ký đẻ ở viện C, bạn đăng ký ở đâu thế???

• 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi besolo3009 Xem bài viết
    Lúc có bầu tập 1 e cũng bị gò tử cung như các mẹ nè , cũng ngay 35 tuần ấy . E bị gò 2 ngày , lo lắng quá kô biết thế nào nên e quyết định vào viện . Bs bảo nằm viện truyền thuốc để giảm cơn gò và dưỡng đến 37 tuần . Nếu thời điểm đó bé ra thì cũng cứng cáp hơn . Nhưng trong 2 ngày truyền thuốc thì kết quả kô đở , mà cơn gò ngày càng nhiều hơn . Mỗi lần bé gò là e đau và 2 chân đuối như kô còn chút sức lực nào cả . Thế là vỡ ối các mẹ ơi , vỡ ối lúc 3g trưa mà đau đến 5g sáng mới sanh . Tử cung chỉ nở có 1 phân đến 4 giờ sáng e kiệt sức quá rồi , tim bé cũng suy dần hộ lý kêu em phải thở oxi cho con khỏe , e thấy mình kô ổn nên năn nỉ hộ lý nói bs cứ cho lên bàn sanh muốn mổ muốn sẻ gì thì tùy . Thế là chuyển qua phòng sanh thì lúc đó nở được 6 phân rồi . GTMC xong la e kô còn biết đau gì nữa cả . Ráng sức rặn cuối cùng cũng sanh được , bé được 2k230g . Hic , bé íu lắm và nằm ở dưỡng nhi đến 2 tuần mới được về . Mẹ nào cò trường hợp gò giống vậy em nghĩ cách tốt nhất là nên vào viện , chứ ở nhà mình kô biết gì thì sẽ kô tốt cho bé lắm . Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông
    Nghe mẹ nó nói thấy lo quá, mình chỉ mong con ở trong bụng mẹ đủ 38 tuần thôi, ra sớm quá sợ con nhỏ và yếu lắm :Crying:

• 229 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Đọc topic này mà tớ thấy bủn rủn cả người.

Tớ mới được 32 tuần thôi, bé mới chỉ tầm 2 kg ... Hồi trước thỉnh thoảng tớ cũng thấy bụng gò cứng nhưng 1 lúc là hết ngay, ko thấy lặp lại.

Thế nhưng đêm qua tự nhiên thấy có những cơn gò đều đặn, không đau nhưng cứ 10 phút /lần lại thấy bụng cứng lên và hơi mỏi lưng. Sáng nay lại thấy có chất nhày gì đó màu xanh (không có mùi gì) chảy ra.

Tớ đọc sách thấy người ta bảo đó là cơn gò Braxton Hick, thường xảy ra ở những tuần cuối để chuẩn bị cho cuộc chuyển dạ... Nhưng không hiểu sao tớ lo quá ... Tớ có nên nghỉ làm ở nhà tĩnh dưỡng không?
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_puppy Xem bài viết

Tớ mới được 32 tuần thôi, bé mới chỉ tầm 2 kg ... Hồi trước thỉnh thoảng tớ cũng thấy bụng gò cứng nhưng 1 lúc là hết ngay, ko thấy lặp lại.

Thế nhưng đêm qua tự nhiên thấy có những cơn gò đều đặn, không đau nhưng cứ 10 phút /lần lại thấy bụng cứng lên và hơi mỏi lưng. Sáng nay lại thấy có chất nhày gì đó màu xanh (không có mùi gì) chảy ra.

Tớ đọc sách thấy người ta bảo đó là cơn gò Braxton Hick, thường xảy ra ở những tuần cuối để chuẩn bị cho cuộc chuyển dạ... Nhưng không hiểu sao tớ lo quá ... Tớ có nên nghỉ làm ở nhà tĩnh dưỡng không?
    Mình cũng 32tuần như bạn đây. Từ tuần 31 mình cũng hay đau lâm râm bụng dưới như sắp có kinh nguyệt vậy, đau lan xuống hai háng luôn, có lúc bụng cứng và tức ở dưới nữa. Mình cũng thấy bảo đấy là tử cung tập co bóp nhưng cũng thấy lo. Hy vọng là không sao bạn nhỉ. vậy là bạn dự sanh giữa T8 giống mình phải ko? bây giờ mình chờ đến tuần 35 sẽ đi khám lại và theo dõi tiếp xem sao. Nếu bị co thắt nhiều quá sẽ đến BV luôn. Chúc bạn và bé mạnh khỏe.
    • 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thêm một mẹ nữa 32w nè hai mẹ nó ơi. Mình cũng bị gò thường xuyên, nhưng không bị đau gì cả. Còn mỏi thì có lẽ mình bị mỏi từ hồi mới có bầu nên giờ không còn nhận biết được là mỗi lần bị gò có bị mỏi hơn hay không nữa . Dù sao thì mình cũng vẫn đang đi làm giống các mẹ. Định đến hết tháng 7 mới nghỉ làm mà không biết có được không nữa. Mình dự sinh khoảng 20 tháng 8. Chúc các mẹ khỏe mạnh để chào đón các bé nha.
    • 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_puppy Xem bài viết

Cái này tớ post khắp nơi vì dạo này nhiều mẹ bị gò TC vào giai đoạn cuối thai kỳ quá!

Các sản phụ hay nhầm lẫn giữa cử động thai và gò dạ con. Thai cử động nhiều, đều đặn là thai khỏe mạnh, nhưng gò "đều đặn" là dấu hiệu của dọa sinh non. Làm sao phân biệt? Thường các sản phụ hay thấy thai đạp (chính xác), thai gò (sai) thực chất là thai cuộn mình trong buồng tử cung, hay thai nhô lên thành một "cục, một khối" hay "u lên" đó chính là một phần cơ thể thai như cùi chỏ, chân, đầu gối . . . Sự khác biệt chính là các phần "cứng" đó không xuất hiện trên toàn bộ khối tử cung mà chỉ thấy "cứng" ở phần tương ứng với thai cử động trong khi gò dạ con là cả khối dạ con cứng tròn đều "cả trên, dưới, trái, phải" của khối dạ con kèm theo cảm giác trằn nặng xuống "đì" gây khó đi lại, đau hay mắc tiểu. Không nên dùng từ "thai gò" vì rất dễ nhầm lẫn với gò dạ con. Nhưng gò dạ con phải đủ các tiêu chuẩn sau mới cần lưu ý: trong 10 phút có ít nhất 2 lần gò đều đặn, cơn gò kéo dài 30 giây và xảy ra trong 30 phút theo dõi kỹ. Nếu sau 30 phút nằm nghỉ mà không bớt thì cần đi khám ngay. Khi gò như vậy, có thể kèm theo các dấu hiệu như: ra nước âm đạo, ra huyết, tăng tiết dịch nhầy âm đạo. Khi đi khám, bác sĩ sẽ có thể thấy cổ tử cung mở ít nhất 2cm, mềm và có khuynh hướng mở thêm khi khám lại 30-60 phút sau. Sau khi khám và chẩn đoán, các bác sĩ sẽ đánh giá mức độ và chọn lựa cách điều trị tại nhà hay phải nhập bệnh viện.

Vì thế, mẹ nó nên đi khám cho yên tâm, nếu bs bảo nghỉ ngơi thì nên nghỉ ngơi luôn, tất cả vì con yêu.
    Tầm này e bé khoảng 2kg là ổn rùi mà có khi sinh bé ra cũng nuôi được rùi nhưng bé được đủ ngày đủ tháng đủ cân đủ lạng thì hơn, nuôi k vất vả cả mẹ cả con.

• 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Bụng mình thì lúc nào sờ vào cũng cứng và căng. Mọi người cứ bảo (trộm vía) chửa chắc. Mình cũng chả biết thế nào là cơn co/cơn gò tử cung nữa. Có thể là cũng bị mà không biết ấy chứ! Nguy hiểm thật. Làm thế nào bây giờ cả nhà nhỉ?

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2