Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai 29 tuần - thiếu nước ối. các mẹ vào cho lời khuyên nha!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.88K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vậy hả mẹ bé ahamadien, mình cứ thấy lo lo, vì đọc nhiều bài thấy hãi hãi nên lúc nào cũng thấy lo lắng. hichic. Cảm ơn mẹ nó nhé.
    • 50 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình mới siêu âm thai 29tuần, bị thiểu ối rồi các mẹ ạ. lo quá cơ, mà chỉ số của mình thì lại ghi là 11cm, k fải là ml như vậy thì tương đương bao nhiêu ml vậy các mẹ?
    • 812 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zero_to_hero Xem bài viết
    thế túm lại là nên uống ít một hay uống 1 lần số lượng nhiều nhỉ
    uống ít một chứ k uống 1 lần nguyên 1 lít đâu nhé mẹ nó uống thế chỉ tổ hại thận, làm tăng áp lực hoạt động của thận trong 1 lần mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi belamdep Xem bài viết
    mình mới siêu âm thai 29tuần, bị thiểu ối rồi các mẹ ạ. lo quá cơ, mà chỉ số của mình thì lại ghi là 11cm, k fải là ml như vậy thì tương đương bao nhiêu ml vậy các mẹ?
    chỉ số ối 11cm thì đâu phải là thiếu ối nhỉ
    Khi nói về chỉ số ối (AFI), ta nên hiểu là lượng nước ối trên thai đủ tháng, lúc này mới có ý nghĩa chẩn đoán thực sự về lượng nước ối đo được và tình trạng thai kỳ.

Cách đo AFI Lấy lỗ rốn làm mốc, chia bụng làm 4 phần bởi 2 đường dọc ngang, như vậy đồng thời cũng là chia tử cung ra làm 4 phần. Ở mỗi phần tư như vậy, chọn ra một túi ối sâu nhất, đo chiều dài của nó. Cộng 4 cái lại sẽ ra một con số, đó chính là chỉ số ối. Lưu ý là con số đó có đơn vị là cm hoặc mm, chỉ số ối cũng là con số đó nhưng không có đơn vị.
    Kết quả: (tính theo cm)
    _ < 5 cm: thiểu ối
    _ 5 cm - 8 cm: nước ối ít hơn bình thường
    _ 8 cm - 12 cm: nước ối lượng bình thường
    - > 12cm : dư ối

Cũng có 1 cách tính khác là không cần chia 4 phần như vậy mà chỉ cần xem trong tử cung, chọn lấy một túi ối sâu nhất rồi đo. Nếu kết quả: (tính theo mm)
    _ < 10 mm: thiểu ối
    _ 10 mm < và < 20 mm: nước ối ít hơn bình thường
    _ 20 mm <: nước ối lượng bình thường
    Nhưng lưu ý cách tính này không gọi là chỉ số ối.

về ý nghĩa AFI cần lưu ý thêm các trường hợp bất thường khác như sau:

Vô ối: AFI =<2
    Thiểu ối: AFI=<5
    Ối giảm: AFI 5 ->8
    Ối bình thường:AFI 8 ->12
    Ối dư: AFI 12 ->18
    Đa ối: AFI >=18

Ối dư các mẹ uống râu ngô, uống ít các mẹ uống dừa, chứ thường đa ối với vô ối thuộc dạng bệnh lý nghiêm trọng do bất thường nhiễm sắc thể rồi, còn dư ối với hơi thiếu ối là hiện tượng hơi bất thường 1 tí tẹo trong quá trình mang thai thôi, có thể điều chỉnh qua dinh dưỡng và truyền nước (nếu cần) các mẹ đừng lo lắng quá ảnh hưởng tới con nhé hihi

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 261 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamthanhthuy87 Xem bài viết
    uống ít một chứ k uống 1 lần nguyên 1 lít đâu nhé mẹ nó uống thế chỉ tổ hại thận, làm tăng áp lực hoạt động của thận trong 1 lần mà
    chỉ số ối 11cm thì đâu phải là thiếu ối nhỉ
    Khi nói về chỉ số ối (AFI), ta nên hiểu là lượng nước ối trên thai đủ tháng, lúc này mới có ý nghĩa chẩn đoán thực sự về lượng nước ối đo được và tình trạng thai kỳ.

Cách đo AFI Lấy lỗ rốn làm mốc, chia bụng làm 4 phần bởi 2 đường dọc ngang, như vậy đồng thời cũng là chia tử cung ra làm 4 phần. Ở mỗi phần tư như vậy, chọn ra một túi ối sâu nhất, đo chiều dài của nó. Cộng 4 cái lại sẽ ra một con số, đó chính là chỉ số ối. Lưu ý là con số đó có đơn vị là cm hoặc mm, chỉ số ối cũng là con số đó nhưng không có đơn vị.
    Kết quả: (tính theo cm)
    _ < 5 cm: thiểu ối
    _ 5 cm - 8 cm: nước ối ít hơn bình thường
    _ 8 cm - 12 cm: nước ối lượng bình thường
    - > 12cm : dư ối

Cũng có 1 cách tính khác là không cần chia 4 phần như vậy mà chỉ cần xem trong tử cung, chọn lấy một túi ối sâu nhất rồi đo. Nếu kết quả: (tính theo mm)
    _ < 10 mm: thiểu ối
    _ 10 mm < và < 20 mm: nước ối ít hơn bình thường
    _ 20 mm <: nước ối lượng bình thường
    Nhưng lưu ý cách tính này không gọi là chỉ số ối.

về ý nghĩa AFI cần lưu ý thêm các trường hợp bất thường khác như sau:

Vô ối: AFI =<2
    Thiểu ối: AFI=<5
    Ối giảm: AFI 5 ->8
    Ối bình thường:AFI 8 ->12
    Ối dư: AFI 12 ->18
    Đa ối: AFI >=18

Ối dư các mẹ uống râu ngô, uống ít các mẹ uống dừa, chứ thường đa ối với vô ối thuộc dạng bệnh lý nghiêm trọng do bất thường nhiễm sắc thể rồi, còn dư ối với hơi thiếu ối là hiện tượng hơi bất thường 1 tí tẹo trong quá trình mang thai thôi, có thể điều chỉnh qua dinh dưỡng và truyền nước (nếu cần) các mẹ đừng lo lắng quá ảnh hưởng tới con nhé hihi
    Mình vừa đi siêu âm về, tuần 22 mà nước ối chỉ có 29mm, hồi 19w là 39mm. Bsi bảo ít nước ối phải uống nhiều nước. mình hỏi bác là như thế có nguy hiểm không, bác trả lời là thiếu ối là có thể do em bé có dị tật về đường tiết niệu, và dặn tuần sau tái khám. mình cũng lên mạng đọc nhiều thông tin nói là thiếu ối trong nữa đầu thai kì thì chứng tỏ bé có khả năng dị tật ở thận hoặc tim. Giờ mình lo lắng lắm, hy vong uống nhiều nước sẽ đủ lượng ối và con không bị sao hết. Mẹ nó có kinh nghiệm nào về chuyện bị thiếu ối sớm như mình thì chia sẽ với mình nha. thanks mẹ nó nhiều
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hic, mình vừa đi siêu âm hqua, thai 26W, AFI=7-8. Bsy nói là thiếu ối so với tuổi thai, con nhỏ hơn tuổi thai khoảng hơn 100gr (thường ở tuổi thai này con phải nặng gần 900gr mà con mình mới có 770 gr), nghi ngờ con bị bệnh tim. Bsy khuyên là nên lên Viện Tim or BV Tâm Đức khám ngay. Mình lo qua nên qua phòng siêu âm của 1 bsy khác kiểm tra lại. Bsy này cũng đưa ra các thông số siêu âm tương tự, cũng bảo thiếu ối nhưng nói là về bổ sung thêm sữa, 1 tháng sau kiểm tra lại còn cân nặng của con là bt. Hic, mình lo quá chả biết làm sao giờ. Mình ở VT, lên SG đi khám cũng nhiều cái bất tiện. Có mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình với.
    • 450 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKimMinh Xem bài viết
    Mình vừa đi siêu âm về, tuần 22 mà nước ối chỉ có 29mm, hồi 19w là 39mm. Bsi bảo ít nước ối phải uống nhiều nước. mình hỏi bác là như thế có nguy hiểm không, bác trả lời là thiếu ối là có thể do em bé có dị tật về đường tiết niệu, và dặn tuần sau tái khám. mình cũng lên mạng đọc nhiều thông tin nói là thiếu ối trong nữa đầu thai kì thì chứng tỏ bé có khả năng dị tật ở thận hoặc tim. Giờ mình lo lắng lắm, hy vong uống nhiều nước sẽ đủ lượng ối và con không bị sao hết. Mẹ nó có kinh nghiệm nào về chuyện bị thiếu ối sớm như mình thì chia sẽ với mình nha. thanks mẹ nó nhiều
    Mình đi khám thấy BS dặn người thiếu ối là uống nhiều nước, nhớ là phải uống mỗi lần nửa lít nước một chứ uống ít một thì không có tác dụng gì (đi tiểu hết), và uống nhiều nước dừa (có thể ngày 1 -2 quả)
    [/URL]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nhiều nước ối khi thai 30 tuần, phải làm sao hả các mẹ?

Em mới đi siêu âm mốc 30- 32 tuần, bác sĩ bảo hơi nhiều nước ối, mà siêu âm các đợt trước đó đều không sao, đọc trên mạng thấy thừa ối rất không tốt , em đi siêu âm lại chỗ khác cũng bảo như vậy, bác sĩ kê kháng sinh zinat, bảo uống không ảnh hưởng ji đến mẹ và con,nhưng em vẫn thấy lo, chưa giám...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• thai 34 tuần ra nước ói

em muốn được hỏi em đang mang thai được 34 tuần, hôm qua em đi siêu âm thì bác sĩ bảo thai em chưa quay đầu.dây chằn bị yếu, có khả năng em sinh non.và không cho em đi lại nhiều.và tái khám sau 2 tuần,nếu thai không quay đầu thì em sẽ mổ phải không?tối lại em bị ra nước ói,nhưng rất ít và không đau...

• Mie gợi ý phối đồ với gam màu thiên thanh

Trong bộ ảnh thời trang mới nhất, hot girl khoe vẻ đẹp trong sáng, đáng yêu với trang phục đơn...

• Ông bố tuyệt vời nhất trong năm!

Gia đình mình sắp có 1 nàng công chúa nhỏ...Hnay coi hình này...chợt có suy nghĩ sau này sẽ làm 1...

• 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình hqua đi SA mốc 32w, bs cũng bảo là lượng nước ối hơi ít so với tuổi thai và bs kê thuốc Magne B6 uống hỗ trợ. Bé đầu nhà mình cũng phải đẻ mổ khi mới 36w vì bị cạn ối sớm, chỉ số ối khi đó bs bảo là 40 và phải mổ cấp cứu đó ạ.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2