Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai 28w,em bé gò nhiều quá,có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 265 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các chị ơi,2-3 ngày nay,em bé của em không phải đạp mà gò nhiều lắm.Bình thường thì cách mấy tiếng bé mới đạp 1 hồi rồi nghỉ.Sao mấy ngày nay bé gò,nhất là hôm nay,từ 12g trưa tới 11 giờ đêm bé gò suốt không nghỉ.Như vậy là bé bị gì vậy các mẹ.Em lo lắng và thấy thương bé quá.Các chị trả lời sớm giúp em với.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evon Xem bài viết
    Các chị ơi,2-3 ngày nay,em bé của em không phải đạp mà gò nhiều lắm.Bình thường thì cách mấy tiếng bé mới đạp 1 hồi rồi nghỉ.Sao mấy ngày nay bé gò,nhất là hôm nay,từ 12g trưa tới 11 giờ đêm bé gò suốt không nghỉ.Như vậy là bé bị gì vậy các mẹ.Em lo lắng và thấy thương bé quá.Các chị trả lời sớm giúp em với.
    Hồi 27, 28 tuần em bé mình cũng hay gò đấy. Lúc đấy vào đọc các topic thấy bảo em bé hay gò thế cũng ko tốt nên cũng có lo, nhưng rồi trộm vía vẫn bình thường. Bạn cứ theo dõi xem sao, cần thiết đi khám và hỏi bác sĩ.
    • 5,532 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Hic, thế nào là bé đạp, và thế nào là bé gò các mẹ nhỉ? Ngại tìm lại các bài ngày xưa quá nên hỏi luôn các mẹ vậy.

• 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Gò nhiều coi chừng ối ít hoặc sao sao í bạn nên đi khám BS ngay. Hồi 28t mình cũng bị liên tục cuối cùng BS y/c nhập viện nhưng mình xin về nhà dưỡng nên BS cho đặt thuốc Salbutamol và uống Spasfon 40mg ngày 2 lần để chống gò khỏi sinh non (BS bảo sinh non em bé yếu lắm), cổ TC hở. BS dặn phải nằm liên tục và tránh đi đứng nhiều. Đến hôm nay mình đúng 35t tức dưỡng ổn cũng đc 7 tuần. Nói chung bé khó chịu mới gò liên tục thế, vì bé yêu bạn nên đi khám BS là tốt nhất bạn nhé. :LoveStruc:

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 265 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em không biết phải không.Nhưng lúc bé đạp thì lâu lâu nhói 1 cái,còn gò thì thấy u lên 1 cục rồi di chuyển 1 chút.Có lúc như em bé oằn người lên,chỗ đó cứng lên,khó chịu hơn lúc bé đạp nhiều.Chắc bé nhà chị chưa gò nên chị chưa biết.Trước đó nghe các chị bảo bé gò em cũng không hiểu,nhưng dạo này bé hay gò nên em cảm nhận được rồi.Mà lo quá đi.

• 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Em không biết phải không.Nhưng lúc bé đạp thì lâu lâu nhói 1 cái,còn gò thì thấy u lên 1 cục rồi di chuyển 1 chút.Có lúc như em bé oằn người lên,chỗ đó cứng lên,khó chịu hơn lúc bé đạp nhiều.Chắc bé nhà chị chưa gò nên chị chưa biết.Trước đó nghe các chị bảo bé gò em cũng không hiểu,nhưng dạo này bé hay gò nên em cảm nhận được rồi.Mà lo quá đi.
    Gò là em bé trồi lên trồi xuống như sóng vậy làm cho mình khó chịu, khó ngủ nó cứ hoạt động liên hồi khác với đạp thông thường Evon ơi.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 5,532 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Em bé u lên một cục rồi di chuyển thì mình thấy cũng nhiều nhiều mà. Còn đạp cũng thấy luôn, có lúc thấy bình thường, có lúc thấy khó chịu.

Chị rongcon2000 ơi: thế lấy tiêu chuẩn là mình có thấy khó chịu không để đánh giá bé gò hay đạp hả chị? Em lúc thì thấy bình thường (con không đạp còn lo hơn ấy chứ), lúc hơi thấy khó chịu (vì đi đường mà con cứ u lên thì ngồi xe cứ phải ngửa người ra đằng sau ấy chứ) thì đã nên đi khám bác sỹ chưa chị nhỉ? Mà em đọc sách thấy bảo tuần 32 em bé hoạt động mạnh nhất, nhưng em giờ tuần 34 thấy bé hoạt động còn ác liệt hơn trước nhiều, cho nghe nhạc cứ quậy tưng bừng. Không thể đoán nổi con thích hay con khó chịu nữa. Giờ này tuần sau em mới có lịch khám bác sỹ cơ, không biết có nên đi trước không chị nhỉ?

• 746 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Bác sỹ nói nếu e bé gò thì mình phải đi nằm nghĩ, nằm nghiêng bên trái đó. Bị gò nhiều là ko tốt đâu bạn ơi.
    • 53 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em có thai được 35 tuần rồi, hôm trước lúc 33 tuần 4 ngày đi đo nhịp tim gì đó ở Hùng Vương, bác sĩ nói có các cơn gò xuất hiện, có dấu hiệu dọa sanh non, cần phải nghỉ ngơi. Nhưng em thì chỉ nghỉ có đúng 1 ngày và hôm sau đi làm tiếp. Đến bây giờ thì em không biết các cơn gò có xuất hiện nào không nữa, không biết có bị sanh non không nữa. Cũng lo lắm chẳng biết là khi nào thì sanh.
    Em hy vọng mình sẽ sanh đúng ngày đúng tháng. Như thế thì tốt cho con.
    • 1,364 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Bạn ơi theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên đi BS ngay nhé, lúc có bầu BS của mình bảo em bé đạp thì tốt nhưng gò thì không được rùi, gò là bụng mình nhô lên cứng ngắt hà rất khó chịu khác với đạp, đạp thì lúc có lúc không còn gò thì lúc nào bụng cũng cứng ngắt đó bạn ơi, bạn đi BS để BS chích thuốc hay cho đặt thuốc, chứ để gò nhiều dễ sanh non lắm. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé :Rose:

• 4,127 Bài viết

• 919 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi_Princess Xem bài viết
    Bạn ơi theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên đi BS ngay nhé, lúc có bầu BS của mình bảo em bé đạp thì tốt nhưng gò thì không được rùi, gò là bụng mình nhô lên cứng ngắt hà rất khó chịu khác với đạp, đạp thì lúc có lúc không còn gò thì lúc nào bụng cũng cứng ngắt đó bạn ơi, bạn đi BS để BS chích thuốc hay cho đặt thuốc, chứ để gò nhiều dễ sanh non lắm. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé :Rose:
    Các mẹ ơi, mình đọc sách thì thấy nói các tháng cuối sẽ xuất hiện các cơn gò mà. Ngoài ra tham khảo 1 ng bạn bị co bóp tử cung thì bs nói cơn gò nếu ngắn 1-2p và không liên tục thì là cơn gò tự nhiên. Còn nếu cơn gò kéo dài chục phút và gây đau mới là nguy cơ sinh non.
    Khoảng 2 tuần nay mình cũng có những cơn gò nhẹ khoảng vài chục giây đến 1phút rồi mềm bụng, tất nhiên là ko thích bằng bé đạp hay trườn rồi.
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này giúp chị em tớ khỏi lo lắng với !!!
    • 1,443 Bài viết

• 1,356 Được cảm ơn

Mình bị gò nhiều từ tuần 26 ,nói với bs thì bs bảo bình thường,chẳng sao cả . Ngày gò cứng bụng cả chục lần ,em bé cuộn cứng ngắc đau muốn vỡ bụng ra,chừng 30s đến 1 phút lại thôi . Vậy mà bs cũng ko cho thuốc gì luôn .Lạ nhỉ ???
    • 429 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Tớ có chút kinh nghiệm đây !

Tớ sinh non em bé mất 3 tuần vì bị gò bụng từ tuần 28. Biểu hiện của tớ là bụng tớ bị gò cứng căng giống như quả bóng sắp nổ ấy, khoảng 1 phút rồi nó lại mềm như cũ mà lúc gò thì bụng nó tròn xoe chứ không méo mó như em bé gò đâu. Lúc đầu chỉ khoảng 30p 1 cơn thôi, còn về sau thì gò liên tục cho đến lúc đẻ. Đi khám bác sĩ ko cho đi lại nhiều và mang vác vật nặng nhưng tớ chủ quan chỉ uống thuốc khi gò khó chịu quá và đi lại ầm ầm nên đến tuần 36 phải vào viện nằm dưỡng thai bị truyền 5 chai thuốc vào héo hon hết cả người hại lắm đấy. Mà khi tớ ngừng truyền thuốc giữ thai là lại bị gò lại nên bị đẻ non đấy. Các mẹ nên cẩn thận mấy cái vụ này đừng có chủ quan nhé, vì tớ nghe mọi người nói là dùng thuốc giữ thai có hại cho em bé đấy ! ( Trộm vía em bé nhà tớ tuy sinh có 2,6kg ko vấn đề gì nhưng lại bị 1 ngón chân bị tật nó hơi bị quẹo xuống dưới nên ko biết có phải là do dùng thuốc giữ thai ko nữa)
    • 144 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tớ cũng bị y hệt như bạn Avon lúc 28 tuần đấy. Bé gò tới mức làm tim tớ đập thình thịch và đỏ bừng mặt lên cơ. Lúc đấy tớ cũng lo lắm. Nhưng đi khám bác sĩ, bác sĩ nói do bé con quay đầu xuống đấy.
    Bé của bạn quay đầu xuống chưa? Nếu chưa thì có nhiều khả năng là bé đang quay đầu xuống thôi, không sao đâu bạn ạ. Khoảng một hai tuần nữa là hết.
    • 265 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị đã chia sẻ nhiều với em.Em biết là bụng bị gò,nhưng không biết diễn tả sao,hơi lủng củng nhỉ.2 hôm trước thì thỉnh thoảng bụng mới bị gò cứng,nhất là lúc đi bộ.Riêng hôm qua chồng em ở nhà,dắt đi siêu thị,vòng vòng.Mà đi 1 lúc em thấy khó chịu,bụng thì cứng,mà khó thở nữa,phải ngồi nghỉ.Suốt cả ngày cứ mệt hoài,bụng cứ gò cứng,em không ngồi bình thường được.Tới chiều tối về nhà mới thấy đỡ 1 tí.Mà lúc đó em cứ nghĩ là bé gò nên không để ý xem bao nhiêu phút 1 lần.Tối về bé vẫn vừa đạp vừa gò.Chưa khi nào thấy bé hoạt động mạnh và nhiều như vậy.Cũng may hôm nay em có hẹn bác sĩ,chứ bên này muốn đi khám không dễ tí nào.Lát em hỏi bác sĩ xem có sao không,chứ nghe các chị nói em lo quá.Hồi mới có bầu cũng suýt bị sẩy,nên chắc thể trạng em không khỏe,phải cẩn thận mới được.Mấy người bên này cứ bắt em đi bộ,làm biếng giải thích quá.Mẹ chồng em cũng vậy.Em bảo em không khỏe như nhiều người nên không dám đi bộ nhiều,mà cứ bắt em đi ra đi vô hoài,nói hoài....

• 265 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em mới đi khám về.Bác sĩ bên này không cho siêu âm,chỉ sờ nắn,nghe tim thai thôi.Nhưng em nghĩ bác sĩ không dám "phán" ẩu.Bà ấy bảo vào những tuần này em bé thỉnh thoảng như vậy,em bé của em rất khỏe,không có sao.Em nghe mà thở phào.Dù nghe các mẹ trên này bảo như vậy là không tốt,nhưng bác sĩ nói vậy thì đành chịu thôi.
    Bên đó có gì mình đi khám,siêu âm,biết được các chỉ số của bé,sướng quá.Em chẳng biết con em to hay nhỏ để ăn uống cho hợp lí.