• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ trong diễn đàn. Mình đang mang thai ở tuần thứ 28 rồi, mình theo dõi diễn từ rất lâu rồi, nhưng hôm nay mình mới đăng nhập cũng vì mình đang lo qua.
    Tuần trước mình đi khám thai được 28 tuần nặng 1.6kg rồi nhưng cổ tử cung đã mở 1cm rồi, bác sĩ cho mình thuốc ở hậu môn 1 tuần sau đó tái khám lại.
    Minh đang rất lo. có mẹ nào giống mình không, minh mang thai lần đầu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 116 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bé nhà mẹ nó cũng bụ nhỉ, Bé nhà em 30w mà mới có hơnn 1,5kg. Mẹ benle đừng suy nghĩ nhiều, cứ làm theo lời bs, nhất là tư tưởng nên thoải mái, nghỉ ngơi nhiều, đi lại ít thui. Chúc 2 mẹ con khoẻ
    • 6,434 Bài viết

• 5,456 Được cảm ơn

hồi mang thai 36w5d đi khám TC cũng nở 1 cm hôm sau là sanh luôn, bé sanh non nặng 2.6kg, trường hợp của mẹ nó ko biết giống mình ko nhưng mong là mẹ nó giữ bé dc càng lâu càng tốt trong bụng, cần dc bs theo dõi thường xuyên

[
    • 561 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

chị ơi cho e hỏi chút ah. thế ngoài siêu âm mình còn khám thì mới biết là tử cung mở đúng ko ah? Vì mốc 28w e đi siêu âm bác sỹ Thực, ko khám nên cũng lo qá. Liệu chỉ qua siêu âm bác sỹ có biết được là tử cung mở chưa hay phải khám mới biết hả chị
    Tưởng vậy mà không phải vậy
    • 6,434 Bài viết

• 5,456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahamadien Xem bài viết
    chị ơi cho e hỏi chút ah. thế ngoài siêu âm mình còn khám thì mới biết là tử cung mở đúng ko ah? Vì mốc 28w e đi siêu âm bác sỹ Thực, ko khám nên cũng lo qá. Liệu chỉ qua siêu âm bác sỹ có biết được là tử cung mở chưa hay phải khám mới biết hả chị
    biết TC mở hay ko thì phải khám trong mới biết, như mình hồi đó qua tầm 36w là khi tái khám bs khám trong rùi, trước đó ko khám trong đâu, trừ khi mình bị viêm nhiễm hay có dấu hiệu sinh sớm thui

[
    • 229 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói mà cũng lo quá
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahamadien Xem bài viết
    Khi siêu âm, bác sỹ có thể nhìn cổ tử cung của mình trên hình siêu âm. Mình ở nước ngoài, lần nào bác sỹ cũng chỉ cho mình hình ảnh cổ tử cung khép hay mở, trên tờ kết quả siêu âm cũng ghi rõ ràng về trang thái của tử cung. Mình nghĩ nếu bác sỹ của bạn không nói gì thì có nghĩa là bình thường, bạn không cần lo lắng đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình có bị giống benle, tử cung mở 2cm lúc 26 tuần, kèm theo là ra máu xối xả thế nên sau 1 đêm cấp cứu ở BV thì mình sinh non. Mình nghe nói trường hợp không ra máu thì khả năng giữ được trong bụng là cao hơn nhiều. Nằm 1 chỗ và hạn chế tối đa đi lại nhé. Mà sao không thấy benle hồi âm các comment lại, chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé
    • 463 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kaycee Xem bài viết
    Mình có bị giống benle, tử cung mở 2cm lúc 26 tuần, kèm theo là ra máu xối xả thế nên sau 1 đêm cấp cứu ở BV thì mình sinh non. Mình nghe nói trường hợp không ra máu thì khả năng giữ được trong bụng là cao hơn nhiều. Nằm 1 chỗ và hạn chế tối đa đi lại nhé. Mà sao không thấy benle hồi âm các comment lại, chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé
    Mình cũng 26w, lúc 25w đi khám bs nói "CTC hở ngoài"mà ko thấy nói hở bn hay dặn dò gì thêm cả. huhuhuhu. Bé sinh non 26w thì bạn phải nuôi bé trong lồng kính mất bao lâu ah?
    • 30 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanrobo Xem bài viết
    Mình cũng 26w, lúc 25w đi khám bs nói "CTC hở ngoài"mà ko thấy nói hở bn hay dặn dò gì thêm cả. huhuhuhu. Bé sinh non 26w thì bạn phải nuôi bé trong lồng kính mất bao lâu ah?
    Mình đi khám, bsy bảo Ctc hở ngoài từ tuần 32, thế là nằm nhà luôn, bây giờ được 36w, hy vọng con yêu ở ngoan trong bụng đến ngày dự sinh. Mình chỉ nằm là chính, hạn chế tối đa đi lại, trừ đi wc thôi nhé. Bạn cố gắng ăn thật nhiều để em bé hấp thụ được, nhỡ con yêu phải ra sớm thì còn dễ nuôi. À, bác sỹ cho mình tiêm thuốc trưởng thành phổi cho em bé ( 1 liều 2 lần tiêm, cách nhau 24h) để nhỡ bé sinh non thì phổi đã trưởng thành.
    • 69 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mẹ nó nên hạn chế đi lại cố gắng nằm 1 chỗ ko làm gì cả, đi tiểu thì nói người nhà mang bô vào cho mà tiểu nhé. Đợt mình thai 35 tuần có dấu hiệu sinh non, thai 3kg mà BS còn ko cho sinh, kếu mình nhập viện rồi chích thuốc, đặt thuốc hậu môn & truyền nước nữa. Lúc đó ở BV ko có người nhà nên mỗi lần đi tiểu mình tự đi vào tolet nên bị y tá la quá trời, y tá nói nên nằm 1 chỗ ko nên đi lại. Thế là đến chiều tối mình bị vỡ ối nên sinh luôn. Mà con mình lớn được 2k9 nên không phải nằm lồng ấp, 3 ngày là 2 mẹ con về rồi. nếu thai quá nhỏ dưới 2kg phải nằm lồng ấp lâu lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhngocthu; 12/12/2012 vào lúc 01:01 PM.
    • 1,765 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Hix, mình cũng phải nhập viện để giữ thai dọa sinh non lúc 34w đây, ra 1 tí dịch hồng nên đi khám luôn, bs khám trong nói CTC đóng nhưng mềm, dễ sinh non, thế là nhập viện luôn. Ngày nào cũng chạy monitor và truyền salbutamol, sau 1 tuần mình xin về, bs check thấy ổn mới cho về đấy. Về cũng chỉ ăn nằm ngủ nghỉ thôi, ráng giữ em bé trong bụng càng lâu càng tốt.

Cầu Trời Phật ông bà tổ tiên phù hộ độ trì cho con trai luôn khỏe mạnh, phát triển tốt, ngoan ngoãn!

Kinh nghiệm cho con tập ăn dặm