• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 246 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em đi khám bác sĩ, BS thông báo có thai được 4-5 tuần tuổi. Chưa kịp mừng vì tin vui thì BS báo thêm một hung tin: em bị động thai, phải nghỉ ngơi. Thế nhưng sang hôm sau em bị sẩy thai. Em buồn quá. Mọi việc xảy ra nhanh chóng đến không ngờ. Các chị có thể cho em biết một số thông tin về động thai, tại sao lại bị, chế độ nghỉ ngơi, sức khoẻ hậu sẩy thai, và khi nào nên có thai lại không...? Em cảm ơn (Em xin lỗi vì hỏi hơi nhiều vì chẳng có kinh nghiệm gì cả, mà chẳng biết hỏi ai)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 118 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui
    Em đi khám bác sĩ, BS thông báo có thai được 4-5 tuần tuổi. Chưa kịp mừng vì tin vui thì BS báo thêm một hung tin: em bị động thai, phải nghỉ ngơi. Thế nhưng sang hôm sau em bị sẩy thai. Em buồn quá. Mọi việc xảy ra nhanh chóng đến không ngờ. Các chị có thể cho em biết một số thông tin về động thai, tại sao lại bị, chế độ nghỉ ngơi, sức khoẻ hậu sẩy thai, và khi nào nên có thai lại không...? Em cảm ơn (Em xin lỗi vì hỏi hơi nhiều vì chẳng có kinh nghiệm gì cả, mà chẳng biết hỏi ai)
    Mình rất thông cảm với nỗi buoonf của bạn. Bạn nên đi mua sách về việc mang thai và sinh đẻ (có rất nhiều tại các nhà sách). Động thai hay xảy thai có rất nhiều nguyên nhân, nhiều khi do mình vận động, hay do niêm mạc tử cung quá mỏng thai dễ bị bong, hay là khi thai nhi có những khiếm khuyết, nó sẽ tự bị đào thải trước 12 tuần. v.v..., trong sách người ta nói rất chi tiết đấy. Mình lúc mang thanh 12 tuần cũng bị động, phải nằm tại chỗ 1 tuần liền, trộm vía sau đấy rất khoẻ, giờ cháu cũng gần 2 tuổi rồi. Nhưng cũng một phen hú vía. Nếu xảy thai thì nghỉ ngơi kiêng khem cũng như là đẻ ấy, nếu không sẽ ảnh hưởng sức khoẻ đấy. Các cụ bảo một lần xảy bằng bảy lần đẻ mà. Sau 2- 3 tháng khoẻ lại, bạn nên đi khám rồi có thể có thai lại ngay. chúc bạn mau khoẻ, cố bồi dưỡng, nghỉ ngơi cho tốt, sớm có tin vui lại.

• 1,154 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Em vào Mục lục BMMT, phần Sức khỏe thai kỳ có mục Động thai. ra máu, dọa sẩy thai để tham khảo nha:

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=5493

Ngoài ra em có thể tham khảo ở đây:
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...6/02/3B9E71C5/
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...2/06/3B9BCA17/
    http://www.bacsigiadinh.com/major_de...or_id=3&id=578
    http://www.bacsigiadinh.com/major_de...or_id=3&id=577

Thường sau sẩy thai BS thường khuyên nên nghỉ ngơi khoảng 6 tháng mới nên có thai lại.
    • 246 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị. Mấy hôm nay em xuống tinh thần quá,
    • 1,221 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui

Động thai có thể trong thời kỳ đầu do hoạt động mạnh, mang vác nặng....cũng có thể là do nội tiết của từng người em ạ. Chị hiện tại đã có hai cháu, cháu lớn cũng đã 6 tuổi rồi nhưng khi mang thai cả hai lần, chi đều bị động thai ( doạ sảy ) vào lúc thai được 6 - 8 tuần. Bác sỹ nói do nội tiết cơ thể của chị như vậy. Khi thấy dấu hiệu ra máu, chị liền đến ngay BV PS, bác sỹ cho thuốc tiêm và thuốc uống, sau đó cũng phải nằm bất động hơn 1 tuần, rồi sau đó đi lại và hoạt động nhẹ nhàng. Chị có một bài thuốc động thai trong dân gian mà chị đã từng ăn khi bị động thai lần đầu, kết quả hiệu nghiệm cực kỳ : em xin ở đâu có CỦ GAI tươi ( chắc là phải vùng ngoại thành hoặc nông thôn mới có ), sau đó luộc lên như luộc khoai, rồi ăn. Đây là bài thuốc hiệu nghiệm chữa động thai mà chị đã mách cho nhiều người. Còn em, sau khi sảy thai cũng nên tĩnh dưỡng và bồi bổ sức khoẻ để chuẩn bị cho những lần có thai sau này. Đừng lo nghĩ nhiều quá nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamgiatrang66 Xem bài viết
    Chị có một bài thuốc động thai trong dân gian mà chị đã từng ăn khi bị động thai lần đầu, kết quả hiệu nghiệm cực kỳ : em xin ở đâu có CỦ GAI tươi ( chắc là phải vùng ngoại thành hoặc nông thôn mới có ), sau đó luộc lên như luộc khoai, rồi ăn. Đây là bài thuốc hiệu nghiệm chữa động thai mà chị đã mách cho nhiều người.
    Mẹ nó ơi, CỦ GAI tươi này trông như thế nào? Có tên gọi khác không nhé. BX nhà mình có thai được 24 tuần rồi, đang bị động thai, nên phải truyền thuốc và nằm viện.
    • 64 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi digifellow Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, CỦ GAI tươi này trông như thế nào? Có tên gọi khác không nhé. BX nhà mình có thai được 24 tuần rồi, đang bị động thai, nên phải truyền thuốc và nằm viện.
    Củ gai có thể nhờ mua ở các cửa hàng bán lá thuốc lớn ở chợ hoặc ra phố Thuốc Bắc hỏi xem. Nhưng tác dụng của Củ gai hình như là thanh nhiệt, giảm nóng trong và an thai, nhưng hình như được dùng nhiều cho các trường hợp bị ra máu trong khi có bầu ạ,chứ ko phải trường hợp động thai nào cũng dùng được củ gai đâu.
    • 5,277 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi digifellow Xem bài viết
    Mẹ nó còn cần củ gái thì pm cho em nha, em cho mẹ nó 1 ít vì đợt vừa rồi em cũng phải uống:Smiling:
    • 12,399 Bài viết

• 2,168 Được cảm ơn

Động thai thường do 2 lý do. 1 là do tác động bên ngoài, mẹ nó đi lại, vận động nhìu hoặc là xxx.
    2 là do nội tiết tố bên trong của mẹ nó.
    Sau khi bị sẩy, mẹ nó nên đi khám để BS Ktra xem là do nguyên nhân nào.
    Nếu do nguyên nhân 1 thì mẹ nó có thể có thai lại ngay sau 1-2 tháng, như cô bạn mình ý, sau 6w đã có em bé lại, trộm vía giờ 2 mẹ con bạn ý đều mạnh khoẻ.
    Nhg nếu do nguyên nhân 2 thì bạn fảii rất cẩn thận tránh sẩy thai lần 2. Cái này thì phải theo tư vấn của BS rùi
    • 277 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
    Chào bạn, mình cũng đã từng bị động thai và ra máu lúc 8 tuần, mình được cô bạn quen hướng dẫn là lấy lá nhọ nồi, rửa sạch, giã lấy nước cốt uống (ngày 2 lần) + tuyệt đối nằm nghỉ ngơi + uống thuốc chống co thắt spamavairin theo hướng dẫn của bác sỹ. Mình uống được khoảng 2 ngày thì không ra máu nữa và mình nằm nghỉ thêm 4 ngày trên giường. Sau đấy thì mọi việc cũng ổn (trộm vía), hiện mình đã được 21 tuần rồi thời gian còn dài và còn nhiều lo lắng trước mắt lắm, bạn cố gắng lên nhé
    • 11 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi ! Cho mình hỏi tí. Hwa vc mình đi khám, BS bảo bị động thai ( thai được 2 tháng, kích thước 1.3 cm, tình trạng tốt ) nhưng bị BONG Bóc khoảng 30% - tình hình được tư vấn là NGHỉ NGơi. Ko biết dưỡng như thế nào. đọc từ trên xuống thấy các Mẹ chia sẽ càng lo lắng hơn. Mong các Mẹ chia sẽ.

Chân thành cảm ơn nhiều lắm

Thân
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Mình cũng vừa đi khám tuần trước. Mình đc BS nói là bị động thai và cạnh túi ối xuất hiện vùng máu (chảy máu trong) nữa. Mình lo lắm. Mình bị đau bụng nữa. BS cho uống thuốc và truyền . Đươc 1 Tuần rồi mà mình vẫn đau bụng. Thi thoảng ra ít máu mầu nâu vàng. Sau 1 tuần đi siêu âm lại thì BS nói mình hết máu trong rồi thai pt bình thường. Nhưng từ hôm đấy đến nay mình vẫn đau bụng. Mình lo quá. Các mẹ giúp mình với.Thai bây giờ mới đc hơn 4 tuần.
    • 158 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Em cũng mới có thai tầm 5w ạ. Nhưng cứ mấy hôm nằm ko sao. Đi cầu thang hay đi lại mạnh là ra máu, 1 tý thôi em nằm treo chân và đặt thuốc thì lại hết. Cứ nằm suốt ngày. Em muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm gì cho việc an thai ko ạ? Em cảm ơn ạ!
    • 239 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi litter_angel Xem bài viết
    Em cũng mới có thai tầm 5w ạ. Nhưng cứ mấy hôm nằm ko sao. Đi cầu thang hay đi lại mạnh là ra máu, 1 tý thôi em nằm treo chân và đặt thuốc thì lại hết. Cứ nằm suốt ngày. Em muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm gì cho việc an thai ko ạ? Em cảm ơn ạ!
    Chị ơi, bà bầu ko lên đi cầu thang đâu chị ạ
    • 1,068 Bài viết

• 1,498 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi litter_angel Xem bài viết

Mình bị động thai từ đầu đến giờ (12w), mình được bác sỹ tiêm thuốc, ngày 2 mũi vào khu vực xương chậu, đau và nhức hu hu. Họ bảo tiêm có tác dụng hơn đặt thuốc, tại bạn đó cơ quan mình đặt thuốc đến tháng thứ 4 luôn, mình thì tiêm 10 ngày, nghỉ ngơi khoảng 1 tháng thì đi làm được rồi. Tuy nhiên mình hạn chế đi lại, đi tiểu tại chỗ luôn. Bây giờ thì mình uống nước ngãi cứu cho khỏe chút. Cố gắng giữ qua tuần 12