• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thắc mắc về cân nặng của thai nhi - Bảng theo dõi cân nặng theo tuần

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 189K Lượt đọc
  • 222 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 542 Bài viết

• 727 Được cảm ơn

Mình đã gần 38w, tăng 15kg, hôm qua đi SA con là 3kg, bs bảo lúc sinh tầm 3.3kg, như thế là bình thường.
    Mình thấy mọi người hay bảo là uống nước mía, uống sữa thì con sẽ mau to hơn, cụ tỷ là ăn nhiều chất đạm, ăn ít tinh bột (như cơm, khoai tây, bánh kẹo).
    Thực ra việc tăng cân nhiều của sản phụ cũng do chế độ ăn uống một phần, mình từ tuần 28 đã tăng gần 11kg, nhưng từ tuần 28 trở đi đến bây giờ mình tăng thêm 4kg, có thể là ba tháng cuối thể trạng mình tăng ít, nhưng mình cũng có điều chỉnh chế độ ăn, nên uống sữa tươi ko đường, ban đầu sẽ hơi nhạt miệng tý nhưng sau đó quen dần, ăn ít cơm và tinh bột, ăn nhiều rau xanh, và đặc biệt là mình ăn rất nhiều bưởi (mỗi một ngày một quả bưởi) và cũng ít ăn các loại hoa quả khác vì thực ra cũng ko an tâm về thuốc trừ sâu, nên mình cứ trung thành với bưởi vì nghĩ nó an toàn nhất.
    Vụ canxi hóa cuống rau là đúng đấy, vì nếu nhau hóa canxi thì bao nhiêu thức ăn mẹ ăn vào ko hấp thụ đc vào con đâu, mà vào mẹ là chủ yếu, nên nếu đã nhau hóa canxi thì nên ko uống thêm canxi, hạn chế ăn các thực phẩm nhiều canxi mà chuyển sang ăn nhiều rau xanh hơn cơ. Tớ cũng chỉ nghe bs tư vấn thế.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 76 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình vừa sinh được hai tuần ở PSHN, con nhà mình cũng giống như chủ top, 36 tuần đi làm hồ sơ sinh ở PSHN mới được 2,2 kg, đi làm siêu âm doopler hoàn toàn bình thường, đến lúc lên bàn đẻ mình tăng 14kg, sinh con được 2,85kg. Lúc khám bác sỹ cho lời khuyên: ăn 3 bát cơm 1 bữa, ăn nhiều tinh bột, uống sữa 3 cốc 1 ngày( sáng lúc 10h, chiều lúc 3h, tối trước khi đi ngủ, trước đó mình chỉ uóng 1 cốc trước khi đi ngủ thôi), ăn thêm nhiều thịt bò, xôi vào buổi sáng, ngày 3 cốc nước cam). Mình thực hiện 1 tuần
    tăng lên được 400gr, nhưng sau đó do gia đình mình có việc buồn nên mình ăn uống thất thường k theo được như lời của bác sỹ nên lúc sinh con được có 2,85kg thôi. Các mẹ cố gắng ăn uống vào nhé!

• 203 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình mới đi khám hôm qua, thai 33 tuần mà em bé nặng 2,4kg. Bác sĩ bảo tốt. Mà so với cân nặng như thế thì tương đương với thai 35 tuần. Không lẽ con mình vựơt chuẩn 2 tuần sao? Chu kì của mình rất đều nên không thể tính sai được. Mà mình ăn cũng bình thường, ngày 3 bữa, chả ăn thêm hay chả tẩm bổ, uống sữa gì cả. 33 tuần mình tăng được 11kg, cũng vừa vừa nhỉ? chắc mẹ ăn bao nhiêu vào con hết, hì hì. Mình cũng không cần con to quá, chỉ khoảng 3,5kg là vừa rồi. Mà cứ đà này chắc gần 4kg quá (trộm vía con) :Smiling:

• 286 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo mình thấy ko cần phải ăn nhiều mà phải ăn có chất lượng. Như mình có bầu tăng 7kg nhưng đẻ em bé được 3kg6. Uống nhiều sữa bầu bé sẽ lên cân nhanh. Nhưng bạn còn nhiều thời gian mà, còn đến 3 tuần nữa mới sanh mà em bé mấy tuần cuối lên kg nhanh lắm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 466 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi touufuong Xem bài viết
    Các chị, các mẹ thông thái giúp em với, em đk thành viên từ lâu rùi nhưng chỉ vào update thông tin thui chứ chưa có bài viết nào. Hôm nay em đi làm hồ sơ sinh ở phụ sản hà nội, lúc siêu âm 2D thì bác sĩ bảo em bé nhà em có 2,2kg. Cô y tá thì kêu nhỏ quá cần ăn nhiều thêm, nhưng bác sĩ bảo có khi không phải do ăn mà còn do bụng nhỏ nữa nên em bé nhỏ. Em từ lúc có bầu tới giờ tăng 20kg rùi mà sao em bé lại bé thế. Có khi nào em bé nhà em tháng cuối mới tăng nhanh không các chị? Nên ăn gì để giúp em bé tăng trọng lượng mà ko vào mẹ hả các chị? chị y tá thì bảo uống ensure nước, nhưng chị dâu em bảo nó chỉ định cho ai thiếu chất hay thai nhi thiếu chất thôi. Các xét nghiệm của em thì hoàn toàn bình thường. Em nghe mà chẳng biết nên nghe theo ai. Em nhờ các chị tư vấn giúp em với ạ.
    Còn 4 tuần cuối, mỗi tuần bé sẽ tăng trung bình 200gr, thậm chí còn hơn í. Mình 36 tuần s.a con cũng được có 2,5 kg. Thế là về thiết lập chế độ ăn uống cấp tốc. Kinh nghiệm của mình là uống thật nhiều sữa tươi và sữa bầu, con lên kg nhanh lắm. Khổ nỗi 2 tuần cuối trước khi đẻ mình có ăn được cái j đâu, ăn cái j cũng nôn, thế là chỉ uống sữa, mỗi ngày 1 hộp sữa 900ml Ba Vì và 2 cốc sữa bầu enfa mama. Và quan trọng là tâm trạng bạn phải thực sự thoải mái để chờ đón con, đừng vì cân nặng của con mà stress. 38w tròn mình sinh, con được 3kg (Trước khi đẻ s.a ở 56 HBT là 3,2 kg).
    Nhưng nói chung thực sự là ra ngoài nuôi con như thế nào mới là quan trọng. Con bạn mình sinh con được 3.6 kg, giờ 8 tháng mới được 7.3 kg, bú sữa mẹ hoàn toàn, ốm suốt. Trộm vía nghìn lần, con mình sinh được 3kg, nhỏ nhắn, dễ đẻ, giờ gần 8 tháng con chắc được 10 kg rồi. Bé nhanh nhẹn, nghịch ngợm và rất thông minh!
    Chúc bạn ăn nhiều để con nhanh to và khỏe mạnh nhé!

• 585 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2472007 Xem bài viết
    Bạn nên đi sa thêm 2 nơi khác nữa nhé, mình sa ở 56 HBT, tuần 36 mà con chỉ 1,9kg, bác sĩ sa bảo
    "em bé bé quá, ối ít 54mm, nhập viện nhé, có tính nhầm tuần thai không? kỳ kinh có đều kho? nhưng mà xương đùi thế này thì vẫn trong chuẩn 36 tuần, không nhầm đâu, em bé bị suy dinh dưỡng nặng,..."

nguyên văn bs siêu âm nói thế, mình hỏi thêm thế chuẩn là bn kg ạ, bs bảo 2,6kg. Mình bủn rủn hết cả người, chiều đi sa lại thì ối hơi ít, bé 2700gr... hết hồn.
    Ở PK lần nào mình siêu âm con cũng bị còi, trong khi siêu âm chỗ khác con rất to. Chẳng hiểu sao nữa. Lúc 26w siêu âm bên BS Thực - Viện lão khoa bé con được 2,9kg, 27w siêu âm bên BS Tuấn - Hàng buồm con khoảng 3kg. Hum nay ra PK 56 HBT siêu âm con có 2,6kg. Trong khi đã 27w4d.
    Bó tay luôn ý. Ko biết cân nặng của con thế nào mà xác đinh đẻ mổ hay đẻ thường. Chỉ sợ con to PK siêu âm nhầm, đếm lúc ko đẻ được thì mệt.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ nó cố gắng ăn nhiều lên, thích cái gì thì ăn cái đó, uống thêm nước mia vào. Mình nghĩ bé từ giờ tới lúc đẻ sẽ tăng cân,ra ngoài mẹ nó chăm nữa là ok. Mẹ nó có thể đi siêu am lại xem, mình hay siêu âm bs Thực viện lão khoa, mọi người siêu âm ở đó đều bảo bs siêu âm đúng 99%.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 453 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi january_love Xem bài viết
    Chào bạn, mình cũng đã từng cùng cảnh ngộ nên muốn share vs bạn một số điều.
    Đến lúc sinh bé, mình tăng 18kg, con đc có 2,6kg. Lý do: uống calci BS kê đơn. Calci làm cuống rốn (đường dẫn thức ăn từ mẹ tới bé vôi hóa sớm). Lý do đó BS phát hiện ra khi mình đi SA định kỳ thôii. Nhưng lý do ấy cùng với đa ối làm mình phải vào viện sớm 10 ngày so với ngày sinh bé. BS vẫn theo dõi hàng ngày vì bé nhà mình quá bé so với tuổi thai.
    Mùng 4 Tết, mình đc về nhà mấy ngày, quay lại bv tiếp tục hành trình với con gái thì BS bảo lên bàn đẻ. Sợ lắm bạn ạ nhưng cũng vượt qua. Lúc vua sinh bé xong, BS dơ cái dây rốn lên cho mình. Ôi, nó xoắn lại như cái dây điện thoại bàn ý. Hixxx. Mình thì chả hiểu j đâu, sau đấy BS mới nói: "dây rốn xoắn như lò xo thế này bảo sao con bé". Nhưng cám ơn trời Phật bé nhà mình hoàn toàn bình thường, khỏe mạnh (trộm vía con).
    Mình kể chuyện ra đây để khuyên bạn không nên chủ quan. MÌnh mong 2 mẹ con bạn sẽ sớm mẹ tròn con vuông, nhưng hãy nên chú ý nhé. Vì như bạn biết đấy, ngày xưa các cụ ko có máy SA, ko có tiêu chuẩn gì nó khác. Còn bg mình có những công cụ để đánh giá thì nó lại khác bạn ạ. Bg là những tuần cuối rồi, bạn nên đến gặp BS thường xuyên hơn.
    Chúc mẹ tròn con vuông.
    Mẹ nó ơi cũng ko hẳn do uống canxi dẫn đến canxi hoá dây rôn sớm đâu, mẹ nó nói thế làm các mẹ khác hoang mang đấy vì mình cũng uống canxi suốt từ đầu đến tận ngày sinh, mình sinh tuần thứ 39 bé đc 3,9kg, mình tăng tổng cộng 10kg. Theo kinh nghiệm của mình thì bé to hay bé là do khả năng hấp thu của từng bé, ko phải mẹ tăng cân nhiều là con to, nhưng mình thấy ăn nhiều thịt bò rất tốt cho việc tăng cân của con. Lần này mình mang bầu, ăn rất nhiều thịt bò, ko uống sữa, ko trứng vịt lộn. Mẹ chủ top cũng ko cần áy náy quá chuyện cân nặng đâu, bg 36w rồi, nếu bé tăng cân tốt như bé nhà mình (mấy tuần cuối mỗi tuần lên 200-300g) thì cũng hi vọng bé đc 3kg, nếu ko ra ngoài mình chăm con sau vậy. Chúc mẹ con bạn mẹ tròn con vuông
    [/URL]

Ku Bo: NB: 3,85kg-53cm. 1M: 5kg-57cm. 2M: 5.9kg-63cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• nla
    • 3 năm
    • 409 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mizthao Xem bài viết
    7w là bạn tính từ ngày thụ thai ah? bảng trên hình như tính theo KKC đấy, nếu tính từ ngày thụ thai bạn phải cộng thêm 2w là bạn đc 9w cơ
    Không, đấy là bs tính theo KKC mà bạn. Vì chu kỳ cuối cùng của tớ vào 17/4 thì tính đến ngày mai tớ mới được 8w4d:Smiling:

• 2,512 Bài viết

• 2,432 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuhanoi76 Xem bài viết
    Đầu tiên là mẹ nên đi 1 chỗ khác kiểm tra chéo nhé, cá nhân tớ thấy bs Chương ở Liên Trì s/a mọi thứ kể cả cân nặng đều rất chuẩn. Nếu con đúng là bé thật, thì chắc giống trường hợp chị tớ, bác sĩ chỉ định ăn 1 ngày 1 hộp phô mai con bò cười, 1 tuần thôi mà con tăng 0,5kg đấy. Còn những thứ khác như thịt bò hay trứng vịt lộn thì có vẻ phải ăn lâu dài hơn, ko tác dụng 'tức thời' như phô mai được.
    Còn nếu trường hợp nữa là do cấu tạo cơ thể mẹ thì từ những tuần trước bác sĩ đã phát hiện ra và kê thuốc rồi.
    Tớ khám anh Chương, bị anh chê con còi rồi Mẹ tăng được có 6.5kg, hôm trước làm đường huyết trong Việt Nhật lớ ngớ thế nào bị phán là tiểu đường thai kỳ nữa chứ, thế là phải ăn kiêng, khám lại thì ok rồi, nhưng vẫn phải hạn chế ăn, hic. Con 34w đi khám mà thành có 33w3d, được 2.1kg thôi. Chắc chiều về tớ mua phomai ăn vậy (tập 1 chăm ăn cái này lắm mà sao tập 2 toàn lười với quên)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)