Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thắc mắc về cân nặng của thai nhi - Bảng theo dõi cân nặng theo tuần

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 227K Lượt đọc
  • 222 Trả lời

• 110 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Gửi các mẹ,mình có 2 băn khoăn mình muốn đưa lên diễn đàn nhờ các mẹ tư vấn hộ mình với hjhj:Smiling:
    (1) Hiện tại mình đang mang thai được 26 tuần, đang bước sang tuần 27. Hôm qua mình đi siêu âm bé được 980gr, bác sĩ bảo ok. Nhưng mình đọc sách thấy bảo 26 tuần thì bé chỉ 660gr, nên cũng hơi lo lo, ko biết sao nữa. Mong các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với.:Smiling:.
    (2) Mình hiện tại đang học ở nước ngoài và mang thai ở tuần thứ 27 và mình sẽ về Việt Nam để sinh bé. Mình dự định sẽ đi máy bay về VN ở tuần thứ 36. Mình xin hỏi các mẹ nào có kinh nghiệm gì khi di máy bay khi mang thai thi shrare cho mình với.
    Thanks các mẹ và mong nhận được chia sẻ của các mẹ :Smiling:

Các chủ đề có thể bạn quan tâm:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• cách tính cân nặng của thai nhi

Mình được 28 tuần, đi siêu âm các chỉ số của thai nhi như sau: đường kình lưỡng đỉnh: 76mm, đường kính ngang bụng: 72mm, chiều dài xương đùi 44mm. Hỏi bác sỹ nếu thế thì cân nặng khoảng bao nhiêu? Bác sỹ ko nói (chắc ngại tính). Mình rất muốn xem cân nặng của con mình bao nhiêu. Có mẹ nào biết...

• Chia sẻ Chỉ số cân nặng của thai nhi qua các tuần tuổi

Chia sẻ Chỉ số cân nặng của thai nhi qua các tuần tuổi Dưới đây là bảng trọng lượng và chiều dài trung bình của thai nhi tính theo từng tuần tuổi: Thai 1 tuần - Trứng được thụ tinh, phôi thai được hình thành. - Dấu hiệu mang thai chưa rõ ràng Thai 2 tuần Thai 3 tuần Thai 4 tuần

• Học tiếng Anh ở đâu giá rẻ lại nhanh nói được?

Em đi làm mấy năm rồi nhưng tiếng Anh cứ gọi là tàn tàn hello - gút bai . Mà đi làm suốt cũng làm...

• Cùng Vân Trang nâng niu bản thân từ 5 giác quan

Luôn bận rộn với những dự án phim dài hơi, tham gia diễn kịch vào cuối tuần nhưng lúc nào trông Vân...

• 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi em mới đi siêu âm về được 28t rùi mà em bé nặng có 1,1kg àh như vậy là có bé lắm không các chị.Bác sỹ nói là con em hơi còi :Crying::Crying::Crying: nghe mà buồn quá,em ăn uống cũng được lắm mà.
    Các chị có cách nào giúp em bé nhanh lớn không ạh.Em mới mang bầu lần đầu mà
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 225 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mẹ cháu được bác sĩ cung cấp cho bảng theo dõi cân nặng thai nhi, up lên đây để các mẹ cùng tham khảo theo dõi các con xem còn mình đạt tiêu chuẩn chưa cho đỡ lo lắng nhé!
    Chúc các con nhanh lớn, các mẹ bầu bì xinh đẹp ạ!

1. Đo từ đầu đến mông:
    Tuổi thai nhi Chiều dài (cm) Cân nặng (g)
    8 tuần 1.6 cm 1 gram

9 tuần 2.3 cm 2 grams

10 tuần 3.1 cm 4 grams

11 tuần 4.1 cm 7 grams

12 tuần 5.4 cm 14 grams

13 tuần 7.4 cm 23 grams

14 tuần 8.7 cm 43 grams

15 tuần 10.1 cm 70 grams

16 tuần 11.6 cm 100 grams

17 tuần 13 cm 140 grams

18 tuần 14.2 cm 190 grams

19 tuần 15.3 cm 240 grams

2. Đo từ đầu đến gót chân:
    Tuổi thai nhi Chiều dài (cm) Cân nặng (g)
    20 tuần 25.6 cm 300 grams

21 tuần 26.7 cm 360 grams

22 tuần 27.8 cm 430 grams

23 tuần 28.9 cm 501 grams

24 tuần 30 cm 600 grams

25 tuần 34.6 cm 660 grams

26 tuần 35.6 cm 760 grams

27 tuần 36.6 cm 875 grams

28 tuần 37.6 cm 1005 grams

29 tuần 38.6 cm 1153 grams

30 tuần 39.9 cm 1319 grams

31 tuần 41.1 cm 1502 grams

32 tuần 42.4 cm 1702 grams

33 tuần 43.7 cm 1918 grams

34 tuần 45 cm 2146 grams

35 tuần 46.2 cm 2383 grams

36 tuần 47.4 cm 2622 grams

37 tuần 48.6 cm 2859 grams

38 tuần 49.8 cm 3083 grams

39 tuần 50.7 cm 3288 grams

40 tuần 51.2 cm 3462 grams

41 tuần 51.7 cm 3597 grams

42 tuần 51.5 cm 3685 grams
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhulamuathu; 15/06/2011 vào lúc 10:39 AM.
    • 4,869 Bài viết

• 3,737 Được cảm ơn

Sao 13w mà lại có 23g nhỉ, các mẹ ở đây tuần thai đó toàn trên 50g thôi. Bị nhầm chăng?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuoi_27; 15/06/2011 vào lúc 11:07 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

MÌnh 27 tuần, con được 1kg2 mà còn bảo là em bé nhỏ quá, thế mà trên này bảo có hơn 800g zị trời
    • 114 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bảng theo dõi này hình như những tuần thai còn nhỏ cân nặng ko thực tế mấy thì phải . Nhưng đến những tuần gần cuối đến lúc sinh là thai đạt chuẩn còn gì nhỉ .:Thinking:
    Mẹ iêu 2 anh em nhiều nhiều

• 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banme.iu Xem bài viết
    MÌnh 27 tuần, con được 1kg2 mà còn bảo là em bé nhỏ quá, thế mà trên này bảo có hơn 800g zị trời
    Mình 26w cân nặng con cũng hơn 800g mẹ nó ạ. Càng về sau thì chỉ số cân nặng mới chính xác. Mà vụ đo qua máy siêu âm chỉ là áng chừng thôi. + - 200g cơ mà. Mình cứ theo rõi cho yên tâm thôi. Nhỏ quá thì tẩm bổ thêm. Như bạn mình siêu âm 32w nhé. Đc có 1k6, còn nhỏ hơn cả chỉ số. Thế mà sinh bé cũng dc 3,1kg. Mà bạn mình ăn đc ít lắm. Mỗi bữa chưa đc 1 bát cơm, vẫn chăm đứa t1 2 tuổi.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 77 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì dưới 22w, bác sỹ không quá quan tâm về cân nặng của thai, mà quan trọng nhất là đường kính lưỡng đinh, chu vị bụng, chiều dài xương . Sau 22w bác sỹ mới bắt đầu để ý nhắc nhở thai phụ nếu thấy thai hơi bé so với tuổi . Thai còn bé, máy cũng chưa chính xác được , nên các mẹ đừng quá lo lắng nếu bé của mình nhẹ cân hơn so với bảng tiêu chuẩn .

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình thấy bảng cân nặng này ít hơn so với cân nặng bên ngoài nhiều quá. E bé nhà mình lúc 12w đã được 57gram rùi, mà ở đây chỉ có 14 gram?
    • 45 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bảng này nghe chừng ko chuẩn lắm thì pải lúc vì mình thấy nếu so sánh thì con mình hơn tận 500g cơ á.vô lý \quá hôm 32w sa bé được 2,2kg mà bs vẫn kêu tạm chấp nhận được.hix
    • 59 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Các chị, các mẹ thông thái giúp em với, em đk thành viên từ lâu rùi nhưng chỉ vào update thông tin thui chứ chưa có bài viết nào. Hôm nay em đi làm hồ sơ sinh ở phụ sản hà nội, lúc siêu âm 2D thì bác sĩ bảo em bé nhà em có 2,2kg. Cô y tá thì kêu nhỏ quá cần ăn nhiều thêm, nhưng bác sĩ bảo có khi không phải do ăn mà còn do bụng nhỏ nữa nên em bé nhỏ. Em từ lúc có bầu tới giờ tăng 20kg rùi mà sao em bé lại bé thế. Có khi nào em bé nhà em tháng cuối mới tăng nhanh không các chị? Nên ăn gì để giúp em bé tăng trọng lượng mà ko vào mẹ hả các chị? chị y tá thì bảo uống ensure nước, nhưng chị dâu em bảo nó chỉ định cho ai thiếu chất hay thai nhi thiếu chất thôi. Các xét nghiệm của em thì hoàn toàn bình thường. Em nghe mà chẳng biết nên nghe theo ai. Em nhờ các chị tư vấn giúp em với ạ.
    • 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mình cũng có bảng này ở nhà lâu rồi, mà download ở trên mạng xuống chứ chẳng BS nào cho cả. Nói chung là để tham khảo thôi chứ nặng nhẹ tùy người, mẹ khỏe con khỏe là được rồi, ăn thua là chế độ dinh dưởng và chăm sóc sau khi bé ra đời kìa!
    • 1,060 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Bạn đừng lo quá nhé! Bé to hay nhỏ là do khả năng hấp thụ của bé và nhiều khi do chế độ ăn uống của mẹ chưa hợp lý, chưa đủ chất thôi.
    Mình nghe nhiều mẹ khuyên ăn trứng vịt lộn, uống sữa bầu, uống nước mía thì bé cũng nhanh tăng kg đấy! Mẹ nó thử xem sao nhé.
    Mình cũng 34w rồi mà mẹ mới tăng có hơn 8kg thôi, bụng nhỏ xíu như người ta có bé 5-6 tháng thôi nhưng bé nhà mình thì ko nhỏ.
    Mẹ nó đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng tới con nhé! Chịu khó tẩm bổ k 1-2 tuần là tình hình cải thiện ngay ấy mà!
    BỈM BOBBY, BVS DIANA HÀNG TRẦN GIÁ RẤT RẺ
    http://zaodich.com/forum/f2758/bim-b...ung-a-1344826/
    Xả hàng sơ sinh và Trẻ em giá gốc
    http://zaodich.com/forum/f2758/xa-to.../#post28585374
    • 1,383 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Thực ra ai cũng biết những bảng chỉ số này chỉ mang tính tham khảo thôi, nhưng mà nếu thấy baby mình nhẹ hơn hay nặng hơn nhiều so với bảng chuẩn thì cũng đều thắc mắc hết cả, hihihi.
    30w mình sa em bé có 1.55kg, so với bé đầu ít hơn gần 2 lạng, thấy cũng hơi buồn buồn. NHưng so với bảng trên thì vẫn vượt tiêu chuẩn ah, hihihihi

• 243 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ toàn theo bảng chuẩn này thôi. Bác sỹ chỗ mình khám cũng theo cái bảng này thì phải. Vì vậy đi siêu âm 32w con được 1,6kg bác ý bảo đủ chuẩn, hehe
    • nla
    • 3 năm
    • 409 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Tớ đi khám thai hôm 12/6, được 7 tuần và đo được 2.8cm rồi mà. Nếu như xem ở bảng đo này thì mình thấy yên tâm rồi vì không sợ thai bị nhỏ:Smiling:
    • 172 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

e cũng toàn xem theo bảng này và thấy cún nhà em đạt đủ tiêu chuẩn như bảng này, e nghĩ như bảng này đến lúc sinh 3,4kg là hợp lí mà
    hôm nọ đi siêu âm 26 tuần 3 ngày được 875g hehhe
    • 638 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi touufuong Xem bài viết
    Các chị, các mẹ thông thái giúp em với, em đk thành viên từ lâu rùi nhưng chỉ vào update thông tin thui chứ chưa có bài viết nào. Hôm nay em đi làm hồ sơ sinh ở phụ sản hà nội, lúc siêu âm 2D thì bác sĩ bảo em bé nhà em có 2,2kg. Cô y tá thì kêu nhỏ quá cần ăn nhiều thêm, nhưng bác sĩ bảo có khi không phải do ăn mà còn do bụng nhỏ nữa nên em bé nhỏ. Em từ lúc có bầu tới giờ tăng 20kg rùi mà sao em bé lại bé thế. Có khi nào em bé nhà em tháng cuối mới tăng nhanh không các chị? Nên ăn gì để giúp em bé tăng trọng lượng mà ko vào mẹ hả các chị? chị y tá thì bảo uống ensure nước, nhưng chị dâu em bảo nó chỉ định cho ai thiếu chất hay thai nhi thiếu chất thôi. Các xét nghiệm của em thì hoàn toàn bình thường. Em nghe mà chẳng biết nên nghe theo ai. Em nhờ các chị tư vấn giúp em với ạ.

Mình cũng có chút xíu gửi tới mẹ nó ntn

Mình cũng tăng 21kg nhưng bé nhà mình đến tuần 36 hay 37 như bạn cũng chỉ có 3,4kg nhưng mình nghĩ sinh ra thì chắc là bé sẽ thêm đc 2g bạn à..mình sinh 1/6 thì bé đc 3,6kg

Vì vậy mẹ nó cứ nghĩ xem 2 tuần hay 3 tuần nữa con lên được bg nhiêu,trừ các mẹ đến tận tuần 41 mới sinh

Có lẽ mẹ nó ăn uống hay cơ thể tăng chỉ vào mẹ mà ko vào bé rồi,nhưng dù sao cũng mong là con mẹ nó tăng thêm đến lúc sinh,mẹ nó cứ vui vẻ nhé,sắp đc gặp con yêu rùi mà

Cũng như các mẹ ,mình ăn cá đc có 4 hay 5 bữa j đó,hay ăn vịt nướng có chất tanh rùi,sữa bầu thì ko uống 1 cốc nào nhưng trứng vịt lộn thì hầu như sáng nào mình cũng 2 quả,từ lúc có bầu đến gần đẻ thì ngán quá ăn ít đi,sinh bé nhà mình đc 3,6kg
    あいじょう Khánh Giang
    • 172 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

hay qá mẹ nó mới đi đăng kí sinh ở PS à? e cũng đang tính sinh đó mà chưa nge ra thế nào, nhân tiện mẹ nó chia sẻ đi xem thủ tục và chi phí sinh như nào đi ạ
    nay mẹ nó đi đăng kí là 36w đúng ko? còn 4 tuần nữa cứ cố gắng ăn nhiều trứng vịt lộn vs uống nước mía là ổn thôi mà, chỉ cần tầm 2,8kg là ổn cho dễ sinh, sau này ra ngoài mình chă, người ta bảo chăm ngoài hơn chăm trong mà, cơ quan e có chị sinh 4,5kg mà giờ con nhà chị ý còi rí à cũng ko bằng đứa sinh 3,5kg
    • 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng đã từng cùng cảnh ngộ nên muốn share vs bạn một số điều.
    Đến lúc sinh bé, mình tăng 18kg, con đc có 2,6kg. Lý do: uống calci BS kê đơn. Calci làm cuống rốn (đường dẫn thức ăn từ mẹ tới bé vôi hóa sớm). Lý do đó BS phát hiện ra khi mình đi SA định kỳ thôii. Nhưng lý do ấy cùng với đa ối làm mình phải vào viện sớm 10 ngày so với ngày sinh bé. BS vẫn theo dõi hàng ngày vì bé nhà mình quá bé so với tuổi thai.
    Mùng 4 Tết, mình đc về nhà mấy ngày, quay lại bv tiếp tục hành trình với con gái thì BS bảo lên bàn đẻ. Sợ lắm bạn ạ nhưng cũng vượt qua. Lúc vua sinh bé xong, BS dơ cái dây rốn lên cho mình. Ôi, nó xoắn lại như cái dây điện thoại bàn ý. Hixxx. Mình thì chả hiểu j đâu, sau đấy BS mới nói: "dây rốn xoắn như lò xo thế này bảo sao con bé". Nhưng cám ơn trời Phật bé nhà mình hoàn toàn bình thường, khỏe mạnh (trộm vía con).
    Mình kể chuyện ra đây để khuyên bạn không nên chủ quan. MÌnh mong 2 mẹ con bạn sẽ sớm mẹ tròn con vuông, nhưng hãy nên chú ý nhé. Vì như bạn biết đấy, ngày xưa các cụ ko có máy SA, ko có tiêu chuẩn gì nó khác. Còn bg mình có những công cụ để đánh giá thì nó lại khác bạn ạ. Bg là những tuần cuối rồi, bạn nên đến gặp BS thường xuyên hơn.
    Chúc mẹ tròn con vuông.
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)