Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tên con trai nên đặt 3 chữ hay 4 chữ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.28K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 95 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bilisy Xem bài viết
    Mình thì gái trai gì vẫn thích tên 3 chữ, còn tên Nguyễn Lê Thắng thì ko ổn thật mẹ nó ạ. Mẹ nó phải hi sinh họ Lê hoặc tên Thắng nếu vẫn để tên 3 chữ.
    Mình là gái đây, tên mình 4 chữ thấy dài dòng mệt mỏi lắm.
    Nguyễn Lê Thắng có gì không ổn vậy Mẹ nó
    • 141 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Mình cũng đang có bầu, 2vc thống nhất với nhau:
    1/ Nếu là bé trai, thì đặt tên 3 chữ, họ ba + đệm của ba và tên
    2/ Nếu là bé gái, thì đặt tên 4 chữ, họ ba + đệm của mẹ và tên (tên này thì 2 chữ)

đơn giản lắm ấy, tên con trai thì ba đặt (mẹ duyệt), tên con gái thì mẹ đặt (ba duyệt). Tất cả những nhân vật khác chỉ mang tính chất tham khảo, chỉ sợ trùng tên các cụ thôi chứ không trùng là tớ đặt hết.

Tên ở nhà cũng thế, giống nhau chữ cái đầu tiên. Con trai thì khỏe mạnh, nam tính, con gái thì nhẹ nhàng.
    • nar
    • 6 năm
    • 183 Bài viết

• 533 Được cảm ơn

Vụ đặt tên này thì tớ thấy mọi người bảo: con trai đặt 3 chữ cho mạnh mẽ; con gái thì 4 chữ cho có duyên
    Tớ thì thấy cứ đọc lên nghe hay là ổn với lại tra phong thủy trong đặt tên thấy cứ trên 5đ là tớ ok (tớ cũng hơi phong thủy 1 tí cho nó lành)

Tên Ng Lê Thắng thì thú thật đọc lên tớ thấy ko hay lắm, nghe âm tiết ko vang và sáng và cảm giác ko thuận miệng lắm (mặc dù âm là trắc bằng trắc). Đấy là ý kiến cá nhân của tớ thôi nhé.
    Còn cái tên đặt cho con bao giờ bố mẹ cũng đặt 1 ý nghĩa vào đó và sau này giải thích cho con mình biết trân trọng là được rồi. Chúc vc bạn sớm quyết được 1 cái tên thật ý nghĩa cho bé
    • 3,214 Bài viết

• 6,353 Được cảm ơn

thêm chữ Chiến vào cho nó oai chị
    4 chữ hay hơn là 3. yếu ớt gì cái 3 hoặc 4,miễn hay là được
    • 173 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Các mẹ oi, nhà e đặt tên con trai Trần Phương Nam nghe có được k ah ? VC e đều sinh năm 84 ah
    Sony yêu của mẹ
    • 95 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Tớ thì tớ vẫn thấy cái tên Nguyễn Lê Thắng không có cảm tình. Mẹ mà thấy tên con không hay thì đặt làm gì nữa. Hic. Chắc phải tìn cái tên khác thôi. Haizz mà cái tên hợp với mạng thủy thì chỉ thấy tên Thắng là đẹp
    • 2,582 Bài viết

• 3,650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Socyeucuabame Xem bài viết
    Các chị em đang mang thai đã có tên cho bé chưa ạ? Em thì em lăn tăn mãi vấn đề nhỏ mà rất rất quan trọng này. Cái tên mang suốt cả đời không đổi được. Nên cứ phải suy nghĩ ngày này qua ngày khác. Em họ Lê, chồng họ Nguyễn, nên trong tên con em phải có cả họ Cha, họ Mẹ là: Nguyễn Lê... Em định đặt tên con là Thắng. Ông xã thì chỉ thích tên 3 chữ, bảo rằng tên con trai không thích dài dòng, 3 chữ nghe nó mạnh mẽ, với lại đa số những người giỏi, lãnh đạo toàn 3 chữ thôi. Em thì thấy cái tên Nguyễn Lê Thắng nó cứ cụt ngủn, đọc lên mất cảm tình sao đó. Em định sẽ đặt tên con là Nguyễn Lê Minh Thắng. Nhưng xã bảo tên 4 chữ nghe yếu ớt lắm, không mạnh mẽ.
    Các Mẹ thấy tên nào nghe hay hơn, và có Mẹ nào thích đặt tên con trai 4 chữ không? Năm nay năm rồng, các tên Thắng cũng hợp phong thủy nên em cũng thích. Còn các Mẹ khác đặt tên con là gì vậy?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi viet.anh Xem bài viết
    Thì sao cứ phải nhất nhất là trong tên con phải có cả họ cha lẫn họ mẹ? Nhiều người chỉ lấy họ cha thôi cũng được cơ mà bạn. Cái tên nó quan trọng thật, nhưng vì cái tên của con mà bố mẹ bất đồng ý kiến thì cũng mệt. Quan trọng nhất: bé là con mình... Tên tớ cũng 4 chữ, đọc dài, đi học cũng khổ, sau này đi làm phải ký cọt cái gì cũng khổ. Nên tớ ngẫm ra là cứ tên 3 chữ cho lành, nhẹ nhàng, gọn gàng...
    Mình cũng thích đặt tên con 3 chữ lắm. Nhưng mà, chồng mình họ Hoàng, định đặt tên con là Quang Minh. Đọc cái tên: Hoàng Quang Minh thì mỏi miệng quá (mẹ nào thử phát âm xem). Nên cuối cùng phải chèn thêm họ của mình là: Hoàng Lê Quang Minh
    • 1,562 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Socyeucuabame Xem bài viết
    Các chị em đang mang thai đã có tên cho bé chưa ạ? Em thì em lăn tăn mãi vấn đề nhỏ mà rất rất quan trọng này. Cái tên mang suốt cả đời không đổi được. Nên cứ phải suy nghĩ ngày này qua ngày khác. Em họ Lê, chồng họ Nguyễn, nên trong tên con em phải có cả họ Cha, họ Mẹ là: Nguyễn Lê... Em định đặt tên con là Thắng. Ông xã thì chỉ thích tên 3 chữ, bảo rằng tên con trai không thích dài dòng, 3 chữ nghe nó mạnh mẽ, với lại đa số những người giỏi, lãnh đạo toàn 3 chữ thôi. Em thì thấy cái tên Nguyễn Lê Thắng nó cứ cụt ngủn, đọc lên mất cảm tình sao đó. Em định sẽ đặt tên con là Nguyễn Lê Minh Thắng. Nhưng xã bảo tên 4 chữ nghe yếu ớt lắm, không mạnh mẽ.
    Các Mẹ thấy tên nào nghe hay hơn, và có Mẹ nào thích đặt tên con trai 4 chữ không? Năm nay năm rồng, các tên Thắng cũng hợp phong thủy nên em cũng thích. Còn các Mẹ khác đặt tên con là gì vậy?
    Nguyễn Lê Minh thì có được ko hả mẹ nó? Mình thấy hay hơn Nguyễn Lê Thắng.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi Các mẹ. Em cũng dự định đặt tên con trai là Dương Trọng Nhật Anh (họ Dương Trọng là họ bắt buộc rùi) còn Nhật là tên bố. Hihi. Nếu con gái sau thì sẽ đặt là Dương Nhật Hương Vy. Em thích tên 4 chữ.
    Nhưng các mẹ ơi. Khi đặt tên cho con các mẹ nên đi xem tuổi,ngày sinh của con và nhờ thầy xem tên cho. Thực ra em không mê tín đâu. Nhưng hum trước vừa nghe chị bạn kể chuyện. Bạn của chị ấy có con được 18 tháng thì bị tai nạn mất. Chị ấy đi xem mấy nơi,. các thầy đều nói do tên của bé kỵ với ngày sinh tháng đẻ và kỵ với cả bố và mẹ nữa. Nên mới vậy. Nghe xong chuyện em cũng thấy lo lo/ Khi nào sinh con chắc phải nhờ thầy xem tên cho chắc
    Dương Trọng Nhật Anh ( Mon)
    NB: 3.4kg - 1m: 5.5kg - 2m: 6.8kg - 3m: 7.6 kg- 4m: 8.4 kg- 5m ->7m: 9.5 kg
    8m: 10.3 kg 9m: 10.7kg- 71.5cm 10m: 11kg- 74.5cm 11m: 12 kg
    1 year: 12.5kg
    Yêu Mon của mẹ thật nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 109 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Tớ thì đặt tên con là Nguyễn Việt Dũng (tên chả có gì liên quan đến mẹ cả), họ lấy họ bố, tên đệm lấy tên của bố, tên Dũng cũng là do bố đặt ^_^ Tớ không đi xem ngày giờ đặt tên con gì cả, vì hồi xưa nhà tớ có 1 vụ đi xem bói, về đổi tên cả nhà mà sau vẫn đâu hoàn đấy, chả thấy gì khá hơn. Tớ nghĩ sướng khổ hay như nào là do ngày sinh tháng đẻ của bé, giờ sinh của bé, chứ chẳng ảnh hưởng gì đến tên cả.
    Tớ nghe nó cũng hay hay, kêu kêu, lại 3 chữ đúng ý thích của mình, nên ok luôn, chứ có xem qua trên mạng thì năm nay chả thấy ai bảo đặt tên Dũng là hợp cả...Cũng kệ luôn