Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tâm trạng của người mẹ có ảnh hưởng đến thai nhi?

Đến trả lời mới nhất
  • 46 Lượt chia sẻ
  • 26.2K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 140 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có rất nhiều người khuyên rằng : không nên buồn không nên khóc vì như thế sẽ ảnh hưởng đến thai nhi ..
    Vậy đó có là sự thật không hay chỉ là người ta muốn mình thôi buồn nửa ? Mình thấy chuyện khóc và không vui đâu có liên quan gì đến sự phát triển của trẻ ?
    Mà nếu thật là có thì sự ảnh hưởng của điều đó có to tát không ? trẻ sinh ra có bị trầm cảm hay tự kỉ không ? vấn đề thần kinh của trẻ chắc không sao chứ ?
    Bây giờ mình rất buồn , cứ không ít ngày là lại có chuyện để khóc , những cái đó mình ko kiềm được dù phân vân là sẽ bị ảnh hưởng . :Worried: Có mẹ nào có cách giải stress hiệu quả không ? mình mệt mỏi quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,772 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Phải nghĩ đến con thôi em ạ. Khi mang bầu, nội tiết tố thay đổi, tâm lý cũng hay thay đổi, dễ cáu gắt hơn, dễ tủi thân hơn. Chị mà cãi nhau với chồng cũng khóc suốt, nhưng nghĩ đến con lại thôi. Tất cả vì em bé nhé. Khóc nhiều mai sau em bé mặt buồn thiu đó.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,964 Bài viết

• 1,386 Được cảm ơn

Tớ cũng thấy bảo khi mang thai mà người mẹ buồn rầu nhiều em bé sinh ra sẽ buồn thiu, tâm lý cũng k tốt. Thường thì có bầu người hay mệt mỏi nên cũng k thoải mái lắm, nhất là vào mùa này, người bình thường đã khó chịu nữa là các mẹ. Nhiều khi gặp chuyện stress tớ cũng bực bội, mệt mỏi, suy nghĩ và hay cáu gắt nữa. Nhưng cứ nghĩ đến con gái, tưởng tượng là nếu mình tâm lý thoải mái, con gái sinh ra sau này toàn cười với mẹ thôi thì cũng thấy đỡ stress nhiều lắm. Tự nhiên những lúc đấy thấy nhẹ lòng hẳn mẹ nó ạ. Mẹ nó cũng cố gắng thoải mái vào nhé.
    Con là Chi Bống

:Rose::Rose::Rose:"Trở thành người như thế nào là tự do của con. Trở thành người tốt hay người xấu là tự do tuyệt đối của con. Con có toàn quyền lựa chọn cuộc đời cho mình. Ba mẹ yêu thương con không phải vì con ngoan mà vì con là con của ba mẹ, bởi vậy, ngay cả khi con trở thành một người xấu, một kẻ dối trá hay thậm chí trộm cướp thì tình yêu ba mẹ dành cho con vẫn không thay đổi. Nhưng ba muốn con biết rằng ba mẹ sẽ rất hạnh phúc và tự hào nếu con trở thành một người chính trực và biết yêu thương.":Rose::Rose::Rose:
    • 3,993 Bài viết

• 2,175 Được cảm ơn

nhớ có lần mình đọc một bài báo nào đó nói rằng nghiên cứu cho thấy nếu người mẹ khi mang thai stress, buồn fiền, trầm cảm thì đứa con sinh ra sẽ có nguy cơ mắc bệnh trầm cảm cao hơn những người khác. Vì trầm cảm buồn fiền lâu dài sẽ tạo thành 1 thói wen hằn lên trong não, và rất dễ xuất hiện trở lại. Cho nên khi mang thai nếu bà mẹ buồn fiền sẽ tạo ra một cái hoạt chất nào đó gây trầm cảm và ảnh hưởng trực tiếp đến thai nhi.

mà nói gì thì nói. Mình thấy ở đời có những chuyện buồn kô fải nằm trong tầm kiểm soát của mình. Buồn thì khóc thôi. Nếu đã khóc mà còn bị căng thẳng vì mình khóc thì lại càng khổ tâm và có hại cho bé hơn.

Dạo này mình cũng buồn lắm. Ax mình đi công tác cho nên mình sống có 1 mình ở bên này. Sáng sáng đi làm tối tối về lủi thủi nấu cơm. Cô đơn và cũng hơi tủi tại vì mình cả ngày kô nói tiếng Việt lun.

Nhưng cứ buồn mà nói chuyện với con thì thấy vui hơn hẳn. Mình mới mang thai có 23 tuần mấy ngày thôi cho nên nói chiện với con kô biết bé đã hiểu chưa. Nhưng cứ lấy con ra làm động lực để kô fải khóc. Tại vì có cả tuần mình chả nói chiện được với chồng mình tiếng nào haiz. Cũng may là chỉ còn 10 ngày nữa thôi thì 2 mẹ con kô fải lủi thủi 1 mình nữa

Bạn babyislife nếu bùn wá thì kiếm ai tâm sự đi. Mình buồn nên cuối tuần mình hay wa nhà mấy đứa bạn chơi. Ngồi tám cũng đỡ cô đơn nữa

Chúc bạn mau vượt wa khó khăn này nha
    • 119 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mẹ em cũng bảo thế..phải vui ko đc buồn ko sau mặt con buồn thiu..Hồi mẹ em chửa thằng em em.39t có đc thg` cu nên cười suốt..bây h em em có 5t mà lên cậu rồi:Laughing: Nhìn mặt nó chưa cười thì mắt nó đã cười vì hồi chửa nó mẹ em mừng quá..cười suốt ngày:Smiling: Vui lên chị ơi:Angel:
    Hổ con đang lớn lên trong mẹ

• 1,885 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Đúng đấy bạn à! ảnh hưởng nhiều lắm chứ! Hồi có bầu, OX toàn cho xem Tom&Jerry, MR Bean nên giờ mặt con mình hài lắm, ở nhà gọi là Mickey - Bean. Nhưng mình có tật mau xúc động, dễ rơi nước mắt lắm nên con mình mỗi lần hư, người lớn la lớn tiếng 1 chút là mếu xuệch mếu xoạc, òa lên nức nở, tủi thân. Hồi có bầu mình vẫn đe OX : "anh mà làm gì để em buồn , mặt em quạu đeo, mai mốt ra, con mặt mũi nhăn nhó thì ráng chịu!"
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby is life Xem bài viết
    Có rất nhiều người khuyên rằng : không nên buồn không nên khóc vì như thế sẽ ảnh hưởng đến thai nhi ..
    Vậy đó có là sự thật không hay chỉ là người ta muốn mình thôi buồn nửa ? Mình thấy chuyện khóc và không vui đâu có liên quan gì đến sự phát triển của trẻ ?
    Mà nếu thật là có thì sự ảnh hưởng của điều đó có to tát không ? trẻ sinh ra có bị trầm cảm hay tự kỉ không ? vấn đề thần kinh của trẻ chắc không sao chứ ?
    Bây giờ mình rất buồn , cứ không ít ngày là lại có chuyện để khóc , những cái đó mình ko kiềm được dù phân vân là sẽ bị ảnh hưởng . :Worried: Có mẹ nào có cách giải stress hiệu quả không ? mình mệt mỏi quá
    Đúng như mẹ nó nói khóc và không vui chẳng ảnh hưởng gì tới phát triển của bé cả với điều kiện có buồn có khóc thì cũng phải ăn uống đầy đủ nhé. Mình lúc mang thai có nhiều chuyện không vui cũng khóc nhưng ăn uống vẫn tốt kết quả nhóc nhà mình phát triển bình thường còn mặt thì tươi rói cười giỡn suốt ngày thôi! Mẹ nó đừng lo nhé! Mình không vui thì cứ tụ tập bạn bè đi ăn uống, lướt web, mua sắm, xem phim, ngủ nghỉ... Nói chung hạn chế để thời gian trống mắc công lại nghĩ tới chuyện không vui. Chúc mẹ nó mau mau hết stress nhé!

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 331 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bằng chứng cụ thể đây,
    Lúc em bầu nhóc đầu, 2 VC mới cưới , chồng lại lớn tuổi quá, vợ trẻ con nên cãi nhau suốt, lại chỉ có 2 VC ở với nhau, chồng lại ít nói. Em khóc nhìu hơn cười, có lần chán , nói chồng mổ con ra anh nuôi lúc 8 tháng, em đi đây…..
    Thế là bé sinh ra mặt nhìn già chát, buồn ơi là buồn, nhưng bi giờ thì khôi ngô lắm ạ, mà cười rất duyên, có điều hơi khó tính chút.

Cười nhiều lên nhé, xem nhẹ mọi chuyện, CON LÀ SỐ 1!!!:rolleyes::Kiss:
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

cứ cười vui vẻ vào, tránh buồn phiền khóc lóc bé xinh hay đẹp chưa biết nhưng mẹ buồn, khóc ảnh hưởng sức khỏe mẹ thì cũng ảnh hưởng bé
    Con cái là duyên trời định <3
    • 9,121 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

MÌnh thì ko bít về lâu dài có ảnh hưởng tới con hay ko nếu tâm trạng mẹ ko tốt trong thời kỳ mang thai. Nhưng mình nhớ đã đọc được ở đâu đó trên web, ngta làm 1 nghiên cứu trên bà mẹ mang thai. Khi bà mẹ vui vẻ thì qua siêu âm họ thấy được thai nhi rất thoải mái, tay chân vẫy đạp lung tung, các ghi nhận cho thấy bé trong trạng thái hưng phấn. Sau đó họ kể cho bà mẹ nghe 1 câu chuyện buồn, hay nhắc đến sự mất mát của người thân của bà mẹ, bà mẹ chuyển biến tâm trạng sang buồn bã, ủ dột và khóc lớn. Tiếp tục quan sát trên máy siêu âm, ngta thấy em bé cũng bị ảnh hưởng theo. Bé trở nên im lặng, ko còn cử động nhiều, và cuối cùng là toàn thân bé co rút lại.

Có lần mình cũng xem 1 tiết mục trò chuyện trên tivi. Các bác sĩ ở Vn mình nghiên cứu chọn ra khoảng 60 bà mẹ, chia ra 2 nhóm. Nhóm 1 ko làm gì cả. Nhóm 2 các bà mẹ tới dúng 1 giờ nhất định, họ sẽ vuốt ve bụng, trò chuyện với con khá lâu, cứ thế ngày nào cũng lặp đi lặp lại động tác đó. Sau 1 thời gian mẹ ngừng ko chơi đùa với con nữa, thì bsĩ nhận thấy thai nhi tới đúng giờ đó lại thức và chờ đợi, sau khi chờ đợi mãi mà ko thấy mẹ thương iu, vỗ về như mọi ngày thì nó lại đạp m mẹẹ rất lâu như nhắc nhở mẹ. Chính vì vậy mà đã có nhiều phương pháp kích thích các giác quan của con ngay khi con còn trong bụng mẹ, chẳng hạn cho con nghe nhạc, đọc truyện cho con nghe, trò chuyện với con hàng ngày, dùng ánh sáng kích thích thị giác cho con...

tự bản thân mình nhận thấy những ngày mình vui vẻ, hưng phấn, con cũng đạp khỏe hơn những lúc mình cáu gắt, giận dữ hay lo lắng. Mình luôn tin là có sợi dây tình cảm thieng liêng giữa mẹ và con, kể từ tuần thứ 20 trở đi con đã có thể lắng nghe, cảm nhận được rõ rệt tình iu thương của ba mẹ. Có những hôm mình xoa bụng nhẹ nhàng nói chuyện với con mà bỗng dưng tình cảm trào dâng làm mình xúc động là con cũng phản ứng khác mọi ngày liền, có thể là cũng là cử động đấy nhưng mình cảm nhận cảm giác nó rất khác, 1 cảm giác ko thể nói ra mô tả bằng lời cho các mẹ hiểu được. Vì thế mình luôn cố gắng giữ tâm trạng vui vẻ vì cục cưng trong bụng trước đã, mọi việc khác tính sau
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 926 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Mình có quen một bác sĩ khoa Nhi đã về hưu giờ đang làm giám đốc một trung tâm luôn chăm sóc trẻ bị các bệnh như tự kỉ, trầm cảm, down, não úng thủy, tăng động. Bác ý khuyên là trong khi mang thai, tinh thần của mẹ phải luôn vui vẻ, những cú sốc về tâm lý là cực kì có hại cho các bé sau này ( thường dẫn đến các bệnh tự kỉ). Quá vui hay quá buồn cũng không tốt nhé. Ví dụ, đang mang thai, mẹ trúng số độc đắc 500tr chẳng hạn, vui sướng quá thì thành một xung chấn tâm lý lên hệ thần kinh của mẹ, ảnh hưởng đến thần kinh của con. Còn buồn quá thì khỏi phải nói tới rồi.

Nên các mẹ giữ tinh thần thoải mái, nghe nhạc nhiều vào, tốt lắm đấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 140 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toom*mi Xem bài viết
    Mình có quen một bác sĩ khoa Nhi đã về hưu giờ đang làm giám đốc một trung tâm luôn chăm sóc trẻ bị các bệnh như tự kỉ, trầm cảm, down, não úng thủy, tăng động. Bác ý khuyên là trong khi mang thai, tinh thần của mẹ phải luôn vui vẻ, những cú sốc về tâm lý là cực kì có hại cho các bé sau này ( thường dẫn đến các bệnh tự kỉ). Quá vui hay quá buồn cũng không tốt nhé. Ví dụ, đang mang thai, mẹ trúng số độc đắc 500tr chẳng hạn, vui sướng quá thì thành một xung chấn tâm lý lên hệ thần kinh của mẹ, ảnh hưởng đến thần kinh của con. Còn buồn quá thì khỏi phải nói tới rồi.

Nên các mẹ giữ tinh thần thoải mái, nghe nhạc nhiều vào, tốt lắm đấy
    thì ra vui quá hay buồn quá cũng không nên . hjx công nhận làm mẹ thật khó .:Sad:
    • 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby is life Xem bài viết
    thì ra vui quá hay buồn quá cũng không nên . hjx công nhận làm mẹ thật khó .:Sad:
    Làm mẹ thật khó, nhưng thật là vui
    Ai yêu em bé, thì làm được thôi :Kiss:
    • 140 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hi câu này tuy củ nhưng vẫn rất hay đấy . :Laughing:
    • 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Mình cũng đang mang bầu nhưng dạo này có nhiều chuyện buồn xảy ra quá, không buồn ko được. Nhiều lúc nghĩ đến con lại thôi nhưng nước mắt cứ trào ra.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

thỉnh thoảng tủi thân, cãi nhau với ox mà khóc thì có tính k các mẹ nó?
    • 140 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BomeKuty Xem bài viết
    Mình cũng đang mang bầu nhưng dạo này có nhiều chuyện buồn xảy ra quá, không buồn ko được. Nhiều lúc nghĩ đến con lại thôi nhưng nước mắt cứ trào ra.
    đúng rồi , có đôi khi nước mắt cứ rơi mặc dù mình rất muốn kiềm lại . hjx :Worried:
    thôi mẹ nó cũng gắng cố gắng giống mình nhe , mình cũng đang phấn đấu ko buồn nửa ..sợ bé sau này sẽ có khuôn mặt ko vui
    • 3,392 Bài viết

• 30,810 Được cảm ơn

hồi mình có bầu, ráng cười nhiều vào (như khỉ), chuyện gì ko vui, nghĩ tới em bé, bỏ qua hết, ko thèm nghĩ đến nó nữa. Thế là sau khi sinh, em bé cười suốt (hihi, ngủ bé cũng cười, thức bé cũng cười). Đến nỗi hàng xóm nói nếu nhà này ko phơi quần áo em bé, ko biết là mẹ nó đẻ rồi (vì ko nghe bé khóc tí nào cả).

Vì vậy, các bà bầu cố gắng bỏ hết những gì ko vui nhé, chỉ nghĩ đến chuyện vui thôi (cố gắng vì tương lai con em chúng ta đi các bà mẹ ạ)
    • 506 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình chả bít ảnh hưởng thế nào, chỉ bít đứa em dâu mình, nó có bầu đã khó tính sẵn, lại được thèng chồng trẻ con, suốt ngày tụ tập ăn nhậu, rùi về muộn, rùi 2 đứa cãi nhau, dỗi nhau suốt. H đẻ ra thèng con, được hơn 2 tháng, mà từ khi sinh ra đến h, mặt nó nhìn lúc nào cũng cau có, trông khó tính cực, mà tính nó cũng khó thật cơ, động tí là ngoạc mồm lên gào Mỗi lần sang thăm cháu, mình lại cảnh cáo ông chồng mình "đấy, anh nhìn thấy chưa, hok mún có thèng con khó tính như thế thì liệu mà tử tế, chịu khó làm vợ vui con mới vui được" . Vụ này, chả bít có phải do tâm trạng thật hok, nhưng theo mình, phụ nữ chúng mình bầu bí vất vả rùi, chúng mình phải được quyền sống hạnh phúc, vui vẻ chứ, nhờ! Thế nên các ông chồng chịu khó chiều vợ nhá, có 9 tháng thôi chứ mấy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibabibo; 05/08/2009 vào lúc 04:49 PM.

• 1,172 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Luôn vui tươi lên các mẹ vì bé yêu của chúng ta:Rose:! Để Mẹ mỗi ngày tìm một niềm vui, để bé yêu cười tít mắt. Cứ nghĩ đến con mình thấy tất cả các bà mẹ đều có thể vượt qua tất cả, nên chuyện buồn hay khóc cũng sẽ dễ dàng vượt qua thôi, do tâm lý mang bầu bất ổn ý mà :Silly:

Mình thấy nghe nhạc, đọc sách hay làm nhật ký tuổi thơ cho con cũng là một cách để thấy vui và yêu con hơn :cool::cool:
    Con làm bố thấy tự hào, làm mẹ thêm đằm thắm

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4