• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tại sao túi ối không có phôi thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 120K Lượt đọc
  • 342 Trả lời

• 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các chi oi, Thang 11/2004 em bi chay mau am dao roi say thai khi thai 7 tuan (Sieu am kich thuoc tui oi 7mm chua co phoi thai). Thang 4/2005 khi cham kinh 3 ngay (VK 33-37 ngay) em di kham Bac si cho tiem Pregnyl 1500dv va uong progesteron, khi thai 7 tuan ke tu ngay kinh cuoi cung (sieu am kich thuoc tui oi 7mm chua co phoi thai, Bsi KL: thai 4 tuan tuoi) va Bac si van tiep tuc cho dung thuoc tren, nhung khi thai duoc 12 tuan ke tu ngay kinh cuoi cung em di sieu am lai theo hen cua bac si thi kich thuoc tui oi van la 7mm va chua co phoi thai, Bac si ket luan thai luu 4 tuan va chi dinh cho hut thai.
    Hien tai em rat hoang mang va lo lang, các chi co ai biết tai sao không a? Rát mong nhan dươc hoi am cua các chi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Huonghieu oi, mình cũng đã bị như bạn đấy, mình bị chảy máy và sảy thai 1 lần(thai 7 tuần), và sau đó lại bị không có phôi thai và thai lưu 1 lần nữa (thai 8 tuần) 2VC mình đã lo buồn lắm. BS họ cũng không biết nguyên nhân tại sao? (BS bảo hằng hà xa số các nguyên nhân tìm được nguyên nhân thì lâu lắm)
    Nhưng bây giờ ổn rồi, hiện tại mình đang mang bầu ở tuần 31 rồi. Hồi mới có bầu khoảng 4 tuần bs cho uống thuốc nội tiết và mình phải uống đến hết 14tuần. Nói chung là 3 tháng đầu có bầu em bé này mình lo lắng lắm, đếm từng ngày và rất mong đến ngày đi khám để xem em bé thế nào, có làm sao không? May mà bây giờ mình ổn.
    mÌnh nghĩ bạn để ổn định một thời gian ăn uống tẩm bổ. Khi nào có thai lại thì đến gặp bs ngay.
    Hồi mình khám 3 tháng đầu là nhờ bs Thanh (trưởng khoa BVPSHN đã về hưu) bạn mình giới thiệu cho.
    • 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơ­n Amy2005 nhiêu lăm, nhan dươc thu Amy2005 minh da thay giam han hoang mang. minh biết ban dang rát hanh phúc dung không (ban that hanh phúc!), hi vong minh cung nhanh co dước hanh phúc nhu ban. Minh muôn
    hỏi them Amy2005 la ban co em be sau bao lau ke tu khi ban gap chuyên buôn do, minh dang rát mong co em be Amy2005 ạ nhung không biết can phai bao lau sau co bau thi moi an toan.
    • 168 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

TIeuthube cũng bị trường hợp thai lưu ở tuần thứ 9 1 lần rồi , và tieuthube phải 3 năm sau và bây giờ mới có thai lại. Run lắm mấy chị ơi , bây giờ thai đang ở tuần thứ 7 rồi mà bác sĩ không cho khám , nói phải đợi đến tuần thứ 8 ( là tuần sau ) mới cho vô viện khám ( tieuhthube o Mỹ , mà lần trước mang thai chẵng nghe tới vụ gì mà chích thuốc nội tiết cả , phải có chích thuốc đó thì giữ được thai không ). Tieuthube mấy tuần nay bị stress quá , lo lắng đủ chuyện , chẳng biết em bé lần này có được an toàn không vì 2 vợ chồng mình khó có thai lắm , đám cưới hơn 5 năm rồi mà có thai được 2 lần thôi , lần đầu bị thai lưu rồi nên lần này sợ lắm. Với lại tại sao tieuthube không có cảm giác nghén như người ta vậy....tieuthube không thấy ngán cơm tanh cá , không buồn nôn gì hết mà còn thấy ăn khoẻ hơn , không thấy buồn ngủ nhiều lắm. Chỉ thấy hiện tượng giống có thai là ngực rất căng và đau , đi tiểu rất nhiều , hơi chằng chằng bụng dưới nhưng không có đau gì hết , ợ hơi nhiều nếu ăn đồ có gia vị. Tieuthube lo đến nỗi mua 5 cái cây que thử thai , mấy ngày thử 1 lần đều ra 2 vạch hết. Vậy phải có thai không nhỉ? Và nếu có thai sau mà tieuthube không có nghén?
    Nếu ở Vn có chích cái thuốc nội tiết gì đó thì tieuthube có nên về VN liền bây giờ để bác sĩ chích không nhỉ..vi` tieuthube cũng định về VN sinh em bé đó. TIeuthube lo quá...
    • 2,520 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuthube
    TIeuthube cũng bị trường hợp thai lưu ở tuần thứ 9 1 lần rồi , và tieuthube phải 3 năm sau và bây giờ mới có thai lại. Run lắm mấy chị ơi , bây giờ thai đang ở tuần thứ 7 rồi mà bác sĩ không cho khám , nói phải đợi đến tuần thứ 8 ( là tuần sau ) mới cho vô viện khám ( tieuhthube o Mỹ , mà lần trước mang thai chẵng nghe tới vụ gì mà chích thuốc nội tiết cả , phải có chích thuốc đó thì giữ được thai không ). Tieuthube mấy tuần nay bị stress quá , lo lắng đủ chuyện , chẳng biết em bé lần này có được an toàn không vì 2 vợ chồng mình khó có thai lắm , đám cưới hơn 5 năm rồi mà có thai được 2 lần thôi , lần đầu bị thai lưu rồi nên lần này sợ lắm. Với lại tại sao tieuthube không có cảm giác nghén như người ta vậy....tieuthube không thấy ngán cơm tanh cá , không buồn nôn gì hết mà còn thấy ăn khoẻ hơn , không thấy buồn ngủ nhiều lắm. Chỉ thấy hiện tượng giống có thai là ngực rất căng và đau , đi tiểu rất nhiều , hơi chằng chằng bụng dưới nhưng không có đau gì hết , ợ hơi nhiều nếu ăn đồ có gia vị. Tieuthube lo đến nỗi mua 5 cái cây que thử thai , mấy ngày thử 1 lần đều ra 2 vạch hết. Vậy phải có thai không nhỉ? Và nếu có thai sau mà tieuthube không có nghén?
    Nếu ở Vn có chích cái thuốc nội tiết gì đó thì tieuthube có nên về VN liền bây giờ để bác sĩ chích không nhỉ..vi` tieuthube cũng định về VN sinh em bé đó. TIeuthube lo quá...
    Giời ạ thử 5 lần rồi còn hỏi không biết có thai không? :3: , bảo anh xã dẫn đi nhà hàng ăn mừng đi. Chúc mừng bạn nhé, mình cũng hiểu ai qua thời kỳ đó cũng lo lắm nhưng bạn cứ ăn uống thoải mái, vui vẻ không lo nghĩ gì là ổn thôi. Chịu khó đi khám thai đúng định kỳ, mình ở đâu thì theo bác sĩ ở đó, chứ bác sĩ ở Mĩ thì cũng không điều trị như bác sĩ ở Vn nên không so sánh với các mẹ ở nhà được. Như chỗ tớ phải sảy thai đến lần thư 3 liên tiếp thì bác sĩ mới cho xét nghiệm rồi mới chỉ định tiêm nội tiết hay gì gì đó. Mới lại theo tớ thì lắm thày nhiều ma, nếu đã quyết định sinh ở đâu thì theo luôn bác sĩ ở đó là tốt nhất vì bác sĩ khám thai cho mình thường xuyên sẽ biết tình trạng của mình tốt hơn. Còn dấu hiệu ốm nghén thì có người bị rất nặng có người thì chả làm sao cả nên cứ vô tư đi nhé. Như tớ đây này từ lúc có bầu tớ chả có hiện tượng ốm nghén hay mệt mỏi gì hết mà tớ lại khoẻ hơn trước ý, tóc dày và đen da trắng hơn ai cũng bảo có bầu xinh thế hehehe.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 3,543 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

@ tieuthube,

Khi nào bạn bị hư thai liên tục (2 lần trở lên) như trong trường hợp của Coco thì bác sỹ sẽ khám nghiệm thử máu tìm hiểu lý do tai sao bạn bị như vậy. Nếu tìm được lý do là do chất hormone của bạn bị thiếu chẳng hạn, qua kết quả xét nghiệm bạn sẽ được bác sỹ ghi toa cho thuốc uống đúng liều để điều chỉnh nội tiết trong cơ thể. Bình thường không có ai tự nhiên cho bạn uống thuốc này đâu bởi vì khi cơ thể không cần mà nạp những loại thuốc kích thích hormone đâu phải là tốt nếu không muốn nói là nguy hiểm nữa.
    Trong trường hợp của tieuthube thì đúng là 8 tuần bác sỹ mới cho hẹn vào phòng mạch và tuỳ phòng mạch 8 hoặc 12 tuần mới có lần siêu âm đầu tiên. Bạn đi khám 8 tuần bác sỹ sẽ đưa cho bạn 1 túi đầy sách báo information về nhà đọc để biết thêm sự phát triễn của thai nhi và cách chăm sóc bản thân mình. Còn thử tới 5 cái pregnancy tests thì tốn tiền quá Chỉ cần 1 cái kết quả positive thì là positive rồi, bởi vì lượng HCG trong người bạn chỉ cần con số 100 thì cây thử thai vần tiếp tục hiện lên posotive. Cho nên đó là lý do nếu nghi ngờ điều gì người ta lấy máu kiểm tra xem lượng HCG tăng hay giảm là vậy. Thế nên nếu có gì thấy bất an thì gọi điện thoại cho bác sỹ chứ đừng có tốn tiền mua cây thử thai. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

To Huonghieu,
    Có bầu lần này mình lo lắng lắm nhưng cũng rất vui. Phải nói là mình mong chờ từng ngày để em bé lớn lên trong bụng, để được đi khám xem em bé thế nào? Rồi em bé máy hihi bé nhà mình máy từ 16tuần, từ khi cảm nhận được sự chuyển động của nó mình không còn máu đi siêu âm nữa (ngày trước toàn đi trước yêu cầu của bs thôi). Nhưng mà một ngày không thấy nó đạp gì thì cũng sợ lắm hihi. nhưng bây giờ 31tuần rồi, đạp làm mẹ mất ngủ luôn hihi.
    Mình bị hỏng lần thứ 2 vào khoảng tháng 8/2004 (lần 1 vào tháng 4/2004) bạn thấy mình điên không? Tại vì càng không được càng sốt ruột và làm liều mà.
    Em bé này thì bắt đầu vào tháng 12/2004 đấy nói chung là 4 tháng 1 lần.Lần thứ 3 rút kinh nghiệm có bầu là đi khám bs Thanh luôn.
    Ôi bây giờ mình tổng kết lại cũgn thấy choáng.
    • 2,520 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    @ tieuthube,

Khi nào bạn bị hư thai liên tục (2 lần trở lên) như trong trường hợp của Coco thì bác sỹ sẽ khám nghiệm thử máu tìm hiểu lý do tai sao bạn bị như vậy. Nếu tìm được lý do là do chất hormone của bạn bị thiếu chẳng hạn, qua kết quả xét nghiệm bạn sẽ được bác sỹ ghi toa cho thuốc uống đúng liều để điều chỉnh nội tiết trong cơ thể. Bình thường không có ai tự nhiên cho bạn uống thuốc này đâu bởi vì khi cơ thể không cần mà nạp những loại thuốc kích thích hormone đâu phải là tốt nếu không muốn nói là nguy hiểm nữa.
    Trong trường hợp của tieuthube thì đúng là 8 tuần bác sỹ mới cho hẹn vào phòng mạch và tuỳ phòng mạch 8 hoặc 12 tuần mới có lần siêu âm đầu tiên. Bạn đi khám 8 tuần bác sỹ sẽ đưa cho bạn 1 túi đầy sách báo information về nhà đọc để biết thêm sự phát triễn của thai nhi và cách chăm sóc bản thân mình. Còn thử tới 5 cái pregnancy tests thì tốn tiền quá Chỉ cần 1 cái kết quả positive thì là positive rồi, bởi vì lượng HCG trong người bạn chỉ cần con số 100 thì cây thử thai vần tiếp tục hiện lên posotive. Cho nên đó là lý do nếu nghi ngờ điều gì người ta lấy máu kiểm tra xem lượng HCG tăng hay giảm là vậy. Thế nên nếu có gì thấy bất an thì gọi điện thoại cho bác sỹ chứ đừng có tốn tiền mua cây thử thai. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    Ơ tớ chưa bị sảy lần nào đâu , tớ biết là do trường hợp của mấy đứa bạn tớ đấy, mà theo bác sĩ thì cứ 10 người có thai thì có 1 trường hợp sảy, cái này rất tự nhiên vì có thể có trục trặc do nhiễm sắc thể hay gì gì đó. Có nhiều trường hợp sảy mà mình không biết vì cứ tưởng là hành kinh muộn. Túm lại là có nhiều người bị sảy lắm nhưng vẫn dễ dàng có thai lại nên các bạn cứ yên tâm.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Khi bạn đã có thai được mấy tuần, đi khám không thấy có phôi thai, đó là do thai đã ngừng phát triển từ rất sớm nhưng vì không tự ra được, bọc nước amniotic vẫn còn, và hooc môn của người mang thai vẫn còn nên khi thử nước tiểu thì bạn vẫn đang ở trong tình trạng có thai. Nếu còn quá sớm thì bác sĩ cũng chưa thể nghe được tim thai để biết thai vẫn đang phát triển hay không, qua siêu âm cũng không nhìn thấy phôi thai, vì vậy mà bác sĩ hay bắt mình phải chờ 7, 8 tuần, tới khi xét nghiệm máu để biết chắc kết quả là thai hỏng mới chỉ định cho hút thai.

Sở dĩ bác sĩ cho xét nghiệm máu làm nhiều lần là để kiểm tra lượng hooc môn của người có bầu có tăng lên theo một chỉ số mà y học qui định là thai phát triển bình thường hay không, nếu sau mỗi lần xét nghiệm, lượng hooc môn giảm đi có nghĩa là thai đã hỏng. ( Trong những ngày chờ đợi quyết định này của bác sĩ, tinh thần chị em có thể bị khủng bố trầm trọng, nhớ nương vào anh xã cho bớt căng thẳng )

Nguyên nhân thì bác sĩ cũng không thể biết được, ngoại trừ việc này lặp lại quá thường xuyên thì họ sẽ có biện pháp khám và xét nghiệm, theo dõi sớm và chặt chẽ hơn để khắc phục.

Tuy nhiên không phải lần nào cũng giống lần nào, đừng bi quan nhé, chuẩn bị sức khoẻ tốt đã hay tiếp tục cho lần tới. Chúc các mẹ mạnh khoẻ, may mắn :1:
    • 3,543 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

CoCo ơi xin lỗi bạn nhiều nhiều lần nhé. Đọc bài của bạn mình hiểu lầm là bạn đã trải qua trường hợp này. Xin lỗi bạn lần nữa nhé. Đúng là hư thai lần đầu rất hay xảy ra cho nên phải 2-3 lần liên tiếp thì bác sỹ mới bắt đầu xét nghiệm. Mình cũng sẩy thai tới 4 lần và lần thứ 5 mới được. Có xét nghiệm và uống thuốc nội tiết đủ cả nên chuyện này hỏi tới là mình vẫn nhớ như in từng chi tiết, xét nghiệm gì lúc nào, uống thuốc gì từ lúc nào tới lúc nào, nhớ hết không sai một chút nào cả Lần thứ nhất mình không có xét nghiệm gì vì ai cũng cho hư thai lần đầu là "khá bình thường" Mình cũng bị thai nhiễm sắc thể trisomy#2 một lần. Nhưng vì đây là do bị lỗi trong quá trình hình thành gene (gene defect) chứ không phải do di truyền nên 2 lần sau nữa mới thực sự tìm ra nguyên nhân và sau đó là 1 đứa con gái nặng 4.10kg, dài 55cm ra đời mà mẹ nó lại xuýt đẻ rơi mới thật hy hữu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Mình thật khâm phục bạn đó conbe....4 lần hư thai bạn thật có lòng kiên nhẫn. Mình rất rất rất là mong có em bé...doi chờ mỏi mòn mơi' có thai được nên mình rất là sợ. Hồi đó bị thai lưu bác sĩ không cho kiểm tra là tại sao hết nên bây giờ chẳng biết đâu mà lần. Chỉ phải ráng chờ đến ngày đi nghe tim thai thôi..tham chí là mình không dám nghĩ đến điều gì khác..chi? biết cầu trời lạy phật thôi. Hy vọng là thư' 3 tuần sau khi ddi khám về sẽ co tin vui.
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cuối tháng 12/2004 mình cũng bị hút vì BS kết luận thai lưu 7tuan, ko có phôi thai, lúc đó mình buồn lắm vì nghĩ đây là trường hợp hiếm có nhưng sau này mới biết có rất nhiều người bị như vậy do rất nhiều nguyên nhân, BS thì thường giải thích do đột biến NST. Lúc có bầu bé Chíp mình rất nhạy vì ngưng thuốc ngua thai 2 tháng là dính bầu vậy mà lần này lại trục trặc vậy, mình cứ nghĩ hay là số mình hiếm con...
    Vả mình chờ mãi đến bây giờ thì có tin vui rồi, mình có em bé được 8tuan. Lúc mơi thử que thấy 2 vạch mình đến BVHVuong khám, siêu âm chưa thấy gì, thử máu Beta hơi cao, mấy ngày sau thử que lại vẫn 2 vạch rõ lắm, 1 tuần sau đến PSQT khám siêu âm thấy túi thai khoảng 5tuan, chưa có phôi, mình lo sợ giống lần truoa nên nói cho BS biết,BS cho mình thuốc Ultrogen 100mg đặt trong 2 tuần và cả enat400 nữa nói là để dương thai. 2 tuần sau mình quay lại khám ssieu âm thì thấy có 1 phôi thai khoảng 7,5tuan,tim thai +. Ôi,lúc đó mình mới thở phào nhẹ nhõm...ba6y giờ mới hết căng thảng. Đúng là con là của trời cho, không phải muốn la được.
    Chip - Tom --> Sức sống mới
    • 91 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chi cho em hỏi với: Đến nay tính tuổi thai đã được 7 tuần và 3 ngày, siêu âm 3 lần gần đây, mỗi lần cách nhau 4-5 ngày, kích thước túi ối có phát triển từ 7.5 mm - 14 mm - hiện nay là 19mm và chỉ có túi noãn hoàng, nhưng vẫn chưa có tim thai. Em đã bị thai lưu 1 lần (8 tuần, cũng ko có tim thai). HIện bác sĩ vẫn hẹn 5 ngày nữa đi siêu âm lại. Em buổn quá, có chị nào có kinh nghiệm gì về tình trạng của em bây giờ không ạ? Em lo quá, không biết có còn hi vọng gì nữa không...
    Cảm ơn các chị nhiều
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebee
    Các chi cho em hỏi với: Đến nay tính tuổi thai đã được 7 tuần và 3 ngày, siêu âm 3 lần gần đây, mỗi lần cách nhau 4-5 ngày, kích thước túi ối có phát triển từ 7.5 mm - 14 mm - hiện nay là 19mm và chỉ có túi noãn hoàng, nhưng vẫn chưa có tim thai. Em đã bị thai lưu 1 lần (8 tuần, cũng ko có tim thai). HIện bác sĩ vẫn hẹn 5 ngày nữa đi siêu âm lại. Em buổn quá, có chị nào có kinh nghiệm gì về tình trạng của em bây giờ không ạ? Em lo quá, không biết có còn hi vọng gì nữa không...
    Cảm ơn các chị nhiều
    Bác sỹ kết luận là "chưa có tim thai" hay chưa có phôi thai" hả bạn? Nếu chưa có tim thai thì không cần phải lo lắng sớm đâu. Mình đây cũng tận 9 tuần mới thấy tim thai, gắng đợi đến lần khám sau là sẽ đập rộn ràng đấy.
    • 91 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyennhu
    Bác sỹ kết luận là "chưa có tim thai" hay chưa có phôi thai" hả bạn? Nếu chưa có tim thai thì không cần phải lo lắng sớm đâu. Mình đây cũng tận 9 tuần mới thấy tim thai, gắng đợi đến lần khám sau là sẽ đập rộn ràng đấy.
    Cảm ơn chị, Huhu, chưa có "phôi thai" chị Huyennhu a. Hồi chị có em bé trong bụng, thời gian như em chị đã có phôi thai chưa ạ? Em chán quá, chắc lại một lần nữa bị hỏng rồi. Em đang ngồi ở văn phòng, xung quanh mà không có ai chắc em khóc ầm lên mất.
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bạn đừng lo lắng nhiều, có thể em bé trốn mọi người 1 chút thôi. Mình thấy như bạn có khi còn sớm, nên chưa phát hiện được nhiều. Cũng có thể bạn tính sai tuần thai. như mình đây cứ đinh ninh là 8 tuần thế mà lúc đi khám thì mới chỉ được 6 tuần, lúc đó cũng chỉ thấy 1 chấm nhỏ thôi, chẳng rõ gì nữa. Nghĩ lạc quan vào bạn nhé. Chúc bạn mạnh khoẻ :1: :1:
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebee
    Cảm ơn chị, Huhu, chưa có "phôi thai" chị Huyennhu a. Hồi chị có em bé trong bụng, thời gian như em chị đã có phôi thai chưa ạ? Em chán quá, chắc lại một lần nữa bị hỏng rồi. Em đang ngồi ở văn phòng, xung quanh mà không có ai chắc em khóc ầm lên mất.
    Đây này, nhỏ bạn mình cũng đi khám bsyx Ánh ở 35 Vạn Bảo, được 6 tuần mà chưa thấy phôi thai trong tử cung, bác sỹ bảo "thai chưa vào tử cung nên chưa thể kết luận gì được". Hơn nữa nó lại bị đau bụng co thắt, ra dịch màu nâu nâu, nó vừa sợ, vừa tủi thân khóc hoài. Thế mà sau đó 4 ngày đi siêu âm lại thì thai đã vào trong, nhưng vẫn chưa có tim thai. Yên tâm đi đừng lo lắng nhiều ảnh hưởng đến bé đấy.Đến 9 tuần bsy sẽ có kết luận rõ ràng, bsy là người hiểu rõ nhất mà. Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé. Nhớ là đừng lo lắng, buồn phiền nhiều đấy.
    • 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Chị Bluebee ơi, chị đừng lo lắng quá nhé, phải giữ gìn sức khoẻ và lạc quan mới được. Tinh thần mình ảnh hưởng đến thai nhi nhiều lắm đó!

Jackie mang bầu song thai, nhưng một bào thai đến tuần lễ thứ 9 thì không phát triễn nữa dù rằng 2 tuần trước thấy cả 2 tim thai đập bùm bùm, buồn lắm, và lo lắng không biết có ảnh hưởng gì đến bào thai kia không?? Nhưng may mắn bác sĩ nói là không sao, bào thai này sẽ tự động biến mất và quả thực từ lúc ngừng phát triển đến giờ bào thai đó không gây đau đớn hay chảy máu gì cho Jackie hết.

Chị WTTmember1 ơi, bác sĩ nói như thế nào mà phải hút thai của chị ra, chị có biết trường hợp nào là thai lưu cần phải hút thai không? Trường hợp Jackie, bào thai đã lớn đến 24mm, 9 tuần rồi, và đã từng có tim thai, nhưng sẽ tự biến mất, em nghe bác sĩ nói cũng ngạc nhiên quá, chị đã nghe qua trường hợp như em chưa?

Em tìm sách đọc thì được biết như sau:

"SẨY THAI VÌ PHÔI THAI CẤU TẠO KHÔNG HOÀN HẢO
    70% các vụ sảy thai thường xảy ra vào cuối tháng thứ 2 do phôi thai cấu tạo không được hoàn hảo. Nguyên nhân sâu xa có thể là do sự phối hợp giữa các gien không được tốt hoặc thiếu một số gien, đưa tới kết quả là phôi thai BỊ THOÁI HOÁ và TỰ HUỶ. Nên đón nhận việc xảy thai trong trường hợp này nà một việc MAY MẮN (HÊN) vì nếu có sự sinh nở thì đứa bé sinh ra sẽ là quái thai hoặc có nhiều dị tật".
    ====> Đây là trường hợp của Jackie đó, lúc đầu em khóc quá chừng và buồn vô cùng vì mất một đứa con, nhưng sau đó em phải vượt qua nỗi buồn để có sức khoẻ và niềm vui bảo vệ đứa con còn lại, hiện được 12 tuần tuổi.

Ngoài ra còn có:
    "SẨY THAI DO TỬ CUNG KHÔNG BÌNH THƯỜNG
    Nếu tử cung hẹp quá, trứng sẽ khó phát triển và khi phát triển dễ làm tử cung bị sây sát đến mức chảy máu. Hiện tượng xuất huyết thường xảy ra trước khi trứng bị tống ra ngoài. Người ta hay gặp hiện tượng sảy thai này ở những phụ nữ mới mang thai lần đầu và KHÔNG CÓ ẢNH HƯỞNG GÌ TỚI NHỮNG LẦN MANG THAI SAU".

Và:
    "SẨY THAI DO THIẾU HOOC-MON
    Chất hoàng thể (màu vàng) ở buồng trứng có nhiệm vụ tiết ra các chất hooc-mon duy trì sự mang thai đến tháng thứ 4 rồi chuyển nhiệm vụ này cho nhau thai, lúc đó đã phát triển đủ để làm nhiệm vụ nuôi dưỡng phôi. Nếu lượng hooc-mon không đủ sẽ dẫn đến sự xảy thai."

Đại khái là như vậy, chúng mình ai cũng mong chuyện mang thai và sinh con được may mắn, suôn sẻ, nhưng chuyện không may đã xảy ra thì cũng phải củng cố tinh thần cho những đứa con sau. Chúc các mẹ may mắn, hạnh phúc!
    Thương nhiều,
    Jackie
    Tôi muốn sống hạnh phúc, vui vẻ từng ngày....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao ban.
    Minh la thanh vien moi cua WTT. O co quan minh vao Internet qua may chu nen khong go Tieng Viet duoc, ban co doc nhe.
    Minh muon hoi ban mot so kinh nghiem vi minh cung dang lo la se bi luu thai do khong co phoi thai (lan 2).
    Ban co the cho minh dia chi email de minh viet thu hoi co duoc khong. Cam on ban nhieu.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    CoCo ơi xin lỗi bạn nhiều nhiều lần nhé. Đọc bài của bạn mình hiểu lầm là bạn đã trải qua trường hợp này. Xin lỗi bạn lần nữa nhé. Đúng là hư thai lần đầu rất hay xảy ra cho nên phải 2-3 lần liên tiếp thì bác sỹ mới bắt đầu xét nghiệm. Mình cũng sẩy thai tới 4 lần và lần thứ 5 mới được. Có xét nghiệm và uống thuốc nội tiết đủ cả nên chuyện này hỏi tới là mình vẫn nhớ như in từng chi tiết, xét nghiệm gì lúc nào, uống thuốc gì từ lúc nào tới lúc nào, nhớ hết không sai một chút nào cả Lần thứ nhất mình không có xét nghiệm gì vì ai cũng cho hư thai lần đầu là "khá bình thường" Mình cũng bị thai nhiễm sắc thể trisomy#2 một lần. Nhưng vì đây là do bị lỗi trong quá trình hình thành gene (gene defect) chứ không phải do di truyền nên 2 lần sau nữa mới thực sự tìm ra nguyên nhân và sau đó là 1 đứa con gái nặng 4.10kg, dài 55cm ra đời mà mẹ nó lại xuýt đẻ rơi mới thật hy hữu
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em lại có chuyện buồn nữa đây, em đã bị thai lưu nữa rồi (11 tuần). Hôm 12/10 vừa rồi em có đi lên Từ Dũ để xét nghiệm, nhưng mà BS ở đó chỉ khám cho em thôi, và bảo là khi nào có thai lại thì lên họ dưỡng, như thế là làm sao hả các mẹ, Chị Amy2005 ơi có kinh nghiệm gì về xét nghiệm cho em biết với, em rất mong có baby (em đã bị lưu 2 lần rồi). Mong sự chỉ dẫn của các mẹ.