• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tại sao lại ko nên ăn Cà và Hồng xiêm khi đang mang thai?!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 48.4K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 354 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

híc, thế mà từ đầu đến giờ em ăn bao nhiêu là cà, lại còn mua về muối nữa chứ. thôi từ nay em xin chừa.

• 267 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

chia sẻ với các mẹ 1 điều là ăn cà chỉ độc với bà đẻ thôi còn bt thì hem sao đâu.mới đầu ko biết thì mình cũng ko ăn.nhưng bây giờ thì bữa nào ko có cà thì ko nuốt nổi cơm
    :LoveStruc::Kiss::Kiss: Đức Trí :LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình tham khảo tài liệu và được biết là các món cà muối, dưa muối, cải muối chứa nhiều phèn chua nên sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển não bộ của thai nhi, chứ không phải là do nóng đâu các bà bầu ạ.
    • 659 Bài viết

• 2,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jinjin113 Xem bài viết
    Mẹ chồng mình muối cà cũng thôi rồi, ngon tuyệt luôn. Thế nên trong bữa cơm chẳng mấy khi thiếu cà muối. Mà đã nhìn thấy mà không ăn thì khó chịu lắm. Dạo trước mình còn ăn nguyên 1 bát cơm với cà muối cơ. chẳng cần có canh gì cả. Hic. thế mà cũng chẳng thấy ai nói gì. Thấy mình ăn được cà (mình nghén không ăn được gì) thì MC mình lại càng hay muối cà cho mình ăn. hic hic. Mà mình cũng gặp rất nhiều ng nghén cà muối mà. 3 tháng đầu chỉ ăn được cà muối với nước rau luộc ấy. Mình gặp nhiều người vậy rồi.
    Hihi tập 1 mình còn kiêng gần như tuyệt đối, ko ăn. MC mình còn bảo: cứ ăn đi, việc gì phải kiêng vì ngày xưa các cụ có gì ăn như bây giờ đâu ngoài cà muối và nước mắm
    Tập 2 thì mình mon men ăn tí tỉnh cho đỡ thèm
    • 267 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Ah mà mình quên,nếu các mẹ bỏ được hạt thì tốt hơn..độc là ở hạt cà thôi.
    :LoveStruc::Kiss::Kiss: Đức Trí :LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 78 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trong quả hồng xiêm chín rất nhiều thành phần dinh dưỡng đấy. Không ăn thì phí lắm. Còn ổi, trong ổi cũng rất nhiều Vitamin C (Mình nghĩ ăn ổi rất tốt, nếu là ổi chín)
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ chia sẻ thông tin này, đây toàn những món em thèm ăn. Hôm qua mẹ em nấu phở có sẵn lọ cà trên bàn em còn rón rén gắp 1 quả ăn với phở đưa đẩy mới hết bát phở đầy đấy ạ,hic,... Lại cả mận nữa các mẹ ạ, ăn mận có sao không, mấy qua chua chua đấy là em thèm lắm, toàn phải hạn chế thôi.
    • 753 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Ăn đồ chua tốt mà ?
    Chỉ phải kiêng kem những thứ muối chua thôi, vì muối chua có men chua không tốt cho mẹ và bé. Tuy nhiên ăn một chút cũng chẳng sao. Còn ăn đồ chua như trái cây chua, gỏi chua thì đâu có gì mà phải hạn chế, toàn là vitamin C mà. Bà bầu mà bắt nhịn thèm đồ chua thì tội nghiệp bà bầu lắm lắm đó. Hi

• 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình toàn mua ổi, xoài, dứa về tẩm bổ cho con dâu. Hic, mà tính rất buồn cười nhớ, cứ mua gì là ngày nào cũng mua. 1 đợt ngày nào cũng 2kg ổi, 1 đợt ngày nào cũng 5 quả xoài, dạo này thì ngày nào cũng 1 đống dứa. Chẳng thấy mua đồ gì mát mát như thanh long, táo tầu... cho con dâu bao giờ. Mình ăn quá nhiều ổi, xoài, dứa rồi, lo sau này con bị nóng, mụn nhọt lắm.
    Mình thấy ăn hồng xiêm có sao đâu nhỉ, nếu ko được ăn thì ở viện phụ sản họ đã ko bán đầy ở cổng rồi.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thích ăn cà nên cũng chẳng kiêng được, mình chỉ ăn ít đi thôi. Trước đây thì tầm 4-5 quả một bát cơm, giờ giảm xuống 2-3 quả gì đấy . Cẩn thận hơn thì các mẹ nên bỏ hột cà đi.
    Theo mình được biết thì dứa mát chứ nhỉ; ổi thì là loại quả nhiều vitamin nhất nên mình vẫn chén tì tì
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Toàn các mẹ chung tâm sự với mình, mình thèm cà muối phát điên mà chả được quả nào vào bụng. Kiêng hết. Ăn canh mùng tơi mà không có quả cà thì mất cả ngon. Hic. Nhưng vì con thôi các mẹ ạ.
    Mà mẹ MrsTrinh nói đúng đấy, dứa không nóng đâu các mẹ ạ. Ăn dứa được đấy.
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Dứa ko nóng nhưng ko được ăn nhiều đâu mẹ nó ah. Ổi nhiều vitamin nhưng rất nóng. Nói chung mùa hè toàn hoa quả nóng.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi soc_123 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ chia sẻ thông tin này, đây toàn những món em thèm ăn. Hôm qua mẹ em nấu phở có sẵn lọ cà trên bàn em còn rón rén gắp 1 quả ăn với phở đưa đẩy mới hết bát phở đầy đấy ạ,hic,... Lại cả mận nữa các mẹ ạ, ăn mận có sao không, mấy qua chua chua đấy là em thèm lắm, toàn phải hạn chế thôi.
    mình chẳng nghén gì , nghén mỗi mận và cà ... mận thì thèm ăn hơn cả ... ngay từ lúc mới có 100k /1kg bé tí xanh lè mình ăn âm ầm . ko có còn lên cơn bứt rứt ... bùn cười lém
    • 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hi, hình như mẹ bầu nào cũng thèm cà với canh cua ý nhỉ. Mình cũng thế này. Thèm lắm nhưng không dám ăn vì cà độc và nóng. Các mẹ ăn canh cua thì làm lọ sung muối (mùa này cũng nhìu sung đấy, lại không lo phun thuốc, mua về rửa sạch và tự muối bằng nước đun sôi cho đảm bảo) ăn cũng ngon chả kém gì cà đâu. Nhưng những mẹ nào bị táo bón thì cũng không nên ăn. Mình không bị nên vẫn chiến đều. Mà nghe nói sung còn có nhìu sắt nữa đấy các mẹ ạ.
    Chúc các mẹ và các con iu luôn khỏe mạnh nha^^
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MrsTrinh Xem bài viết
    Mình thích ăn cà nên cũng chẳng kiêng được, mình chỉ ăn ít đi thôi. Trước đây thì tầm 4-5 quả một bát cơm, giờ giảm xuống 2-3 quả gì đấy . Cẩn thận hơn thì các mẹ nên bỏ hột cà đi.
    Theo mình được biết thì dứa mát chứ nhỉ; ổi thì là loại quả nhiều vitamin nhất nên mình vẫn chén tì tì
    mình ăn cà thì ko có chuyện ăn 4-5 quả đâu ah hĩ !!
    nhưng mưh tối qua nấu canh ăn quá đà lưng bát con mình bỏ hết hột đi rồi tính ra cũng chục quả ^___^! ăn xong nóng hết cả người .... từ h chừa ..ăn ít đi zậy
    • 659 Bài viết

• 2,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunkin_qp Xem bài viết
    Mẹ chồng mình toàn mua ổi, xoài, dứa về tẩm bổ cho con dâu. Hic, mà tính rất buồn cười nhớ, cứ mua gì là ngày nào cũng mua. 1 đợt ngày nào cũng 2kg ổi, 1 đợt ngày nào cũng 5 quả xoài, dạo này thì ngày nào cũng 1 đống dứa. Chẳng thấy mua đồ gì mát mát như thanh long, táo tầu... cho con dâu bao giờ. Mình ăn quá nhiều ổi, xoài, dứa rồi, lo sau này con bị nóng, mụn nhọt lắm.
    Mình thấy ăn hồng xiêm có sao đâu nhỉ, nếu ko được ăn thì ở viện phụ sản họ đã ko bán đầy ở cổng rồi.
    mẹ Kunkin ơi, ổi hơi nóng nhưng rất giàu vitamin nên mẹ ăn thì tốt mà, nếu sợ nóng (bị táo) thì mẹ bỏ hạt là được nhé. Mình trước đây cứ sợ ăn ổi nóng nên ko dám ăn, thỉng thoảng thèm quá nên ăn thì lại bị táo --> nhưng sau đó biết ổi rất giàu vitamin nên mình liều thương xuyên thì lại ko bị táo, ko bị lên mụn gì cả.

Xoài thì nóng thật nhưng dứa thì lại có tính mát đó. Nhưng mình nghe có nhiều t/h ăn dứa bị ngộ độc (do dứa có mùi thơm nên những con vật như rắn ... hay mò vào) nên mình hầu như ko dám ăn dứa.

Mùa này nếu chọn hoa quả mát và lành thì có: bưởi, thanh long, cam, quýt Thái, táo, lê (loại hoa quả nhập í - đắt :Worried: nhưng mà ngon lắm hihi), củ đậu, chuối tiêu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thaoxumi; 10/05/2011 vào lúc 10:33 AM.
    • 1,059 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Cà thì đúng là nóng thật nên chắc cũng ko tốt cho cả mẹ và bé đâu. Nhưng hồng xiêm thì mình thấy ko có vấn đề gì mà. Mình thích hồng xiêm nhất trong các loại hoa quả nên tuần nào cũng phải ăn k 1kg ấy.
    Cà thì mình hiếm khi ăn lắm, có khi cả năm chả ăn lần nào. Vậy mà tự nhiên hôm qua nấu cơm xong lại thèm, thế là chồng mình đi mua cho 1 bịch về. Mỗi bữa mình chỉ ăn 1-2 quả thôi.
    Chắc từ hnay cũng chả dám ăn nữa đâu.
    BỈM BOBBY, BVS DIANA HÀNG TRẦN GIÁ RẤT RẺ
    http://zaodich.com/forum/f2758/bim-b...ung-a-1344826/
    Xả hàng sơ sinh và Trẻ em giá gốc
    http://zaodich.com/forum/f2758/xa-to.../#post28585374
    • 289 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

ÔI. Em thèm cà lắm. đợt ngén ko ăn đc j, nhưng cứ chan canh + vài quả cà thì lại ăn được cơm. Thế nên ăn thoải mái. Cũng nghe nói là độc, hạn chế ăn thôi. Nhưng ngày nào cũng 4-5 quả. Không bít như vậy có nhiều quá ko ?
    • 1,547 Bài viết

• 2,359 Được cảm ơn

Các mẹ bảo kiêng hồng xiêm chắc là mún nói hồng xiêm xanh, còn nhựa chát. Không hiểu sao hồi mới có bầu mình ăn những quả có vị chát hoặc hơi xanh còn nhựa là đau bụng rất khó chịu nên không dám ăn. Nhưng giờ (gần đẻ rùi :P) thì cứ chén tẹt, với lại quả chín thì ăn không sao cả.

Cà mình cũng nghe nói là độc, nhưng chả hiểu là độc như nào. Cùng phòng mình có 1 chị hồi vừa rồi bầu nghén ăn cà, cơm ăn mà k có cà là không ăn nổi. Nhưng con chị ấy trộm vía mạnh khỏe, bụ bẫm lắm. Nên mình suy ra là kiêng theo kiểu "các cụ bảo thế" mà k có cơ sở khoa học gì thì k nên lắm, có kiêng thì kiêng cho tâm lý thoải mái thôi, ăn mà cứ nơm nớp "chẳng may làm sao thì hối hận" thì thôi chẳng thà đừng ăn còn hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 47 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cà thì rõ là độc rồi, chị gái mình bảo ăn cà nhiều sau này con dễ bị cam, tội lắm. Mình cũng thèm kinh khủng nên vẫn xơi đấy, nhưng hạn chế nhiều. Còn hồng xiêm thì hôm trước đi dự hội thảo dinh dưỡng cho bà bầu, bs Hồng Minh có nói là mía, chuối, hồng xiêm là những quả nhiều đường, ăn hạn chế thôi, vì dễ tiểu đường thai ngén, rất nguy hiểm.