Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tác dụng của Sữa ong chúa đối với thai nhi

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 31K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

TRong sữa ong chúa có hàm lượng cao protein và axit amin. Phụ nữ có thai sữa ong chú thì sẽ góp phần nâng cao trí lực cho thai nhi. Thời kỳ thai nhi được 3 dến 4 tháng , tế bào thần kinh não bắt đàu hình thành và sinh sôi. Từ tháng thứ 6 trở đi , tế bào thần kinh tăng mạnh. Nếu lúc này thai phụ hấp thu lưuognj sữa ong chú vừa phải thì chất dinhuwowngxdg đó sẽ thông qua nhau thai vào cơ thể thai nhi, xúc tiến sự sinh trưởng và phát triển cảu tổ chức tế bào não .

Người ta đã nghiên cứu và phát hiện ra : tế bào chất xám thần kinh có quan hệ chặt chẽ với tư duy,trí nhớ, năng lực phán đoán và phân tích, tính toán của con người. Tế bào chất xám thần kinh do protein và nhiều loại axit amin cấu thành . Trong sữ ong chúa lại có protein và axit amin dặc thù này. Vì thế sữa ong chú rất tốt cho việc phát triển trí nhớ thông minh . Phụ nữ có thai ăn sữa ong chú sẽ giúp cho thai nhi thông minh, khỏe mạnh.

Tuy nhiên , thai phụ không nên ăn quá nhiều sữa ong chú vì có thể gây ngộ độc cho thai nhi. Trên thị trường hiện nay có bán sữa ong chúa tươi, bột sữ ong chúa, nước sữa ong chúa,....Thai phụ có thể chọn lựa viên bọc khô đông lạnh, loại 250mg/viên, uống mỗi lần 1 đến 2 viên , ngày uống 2 lần.

Mình đọc được tài liệu này và đưa lên để các mẹ cùng tham khảo và chia sẻ cùng nhau. Mình cùng đang tìm mua sữa ong chúa và hỏi 1 chỗ quen thấy nói rằng 95000đ/hôp mình cũng hứa được nhìn khộng biết thế nào. Nếu mẹ nào đã và đang có kinh nghiệm về việc uống sữa ong chúa lúc mang thai thì cùng chia sẻ với mọi người nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tác dụng của sữa ong chúa

Gửi các mẹ bài này để các mẹ tham khảo, vì nhà mình sống ở vùng núi Tây Bắc nên có rất nhiều sữa ong chúa và mật ong để dùng. Mình đã dùng nhiều và thấy rất tốt cho sức khỏe và cả làn da nữa, mẹ nào muốn trao đổi kinh nghiệm thì liên lạc với mình nhé.

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Thịt gà có gây ho không?

Bé nhà mình đang bị ho do nhiễm lạnh. Bé bị mắc mưa trên đường đi học về. Mấy hôm nay mình cho con...

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Tác dụng của vỏ cam, quýt đối với chữa trị rôm sảy.

Cô bạn mách em nên dùng vỏ cam, quýt và muối trắng tắm để chữa trị rôm sảy cho bé. BTC chương trình giúp mình tìm hiểu rõ tác dụng của vỏ cam, quýt đối với việc chữa trị rôm sảy cho bé nhé.

• 795 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bi jờ tớ mới nghe nói đến vụ này. Không biết mẹ nó mua SOC ở đâu??? Mẹ nó có ở HN không? chỉ cho mình với.
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jerry yeu Xem bài viết
    Bi jờ tớ mới nghe nói đến vụ này. Không biết mẹ nó mua SOC ở đâu??? Mẹ nó có ở HN không? chỉ cho mình với.

Mình ở Hà Nội, việc hỏi mua sữa ong chúa mình cũng đang tham khảo xem thê nào , vì mình cũng đã đọc nhiều thông tin về tác dụng của sữa ong chú đối với thai nhi từ nhiều các loại sách khác nhau. Mẹ mình chỉ cho chỗ tham khảo để mua chiều nay có lẽ sẽ đến đó xem thử thế nào, Nếu có thông tin gì về giá cả và sản phẩm thì mai mình sẽ đưa lên để mẹ nó tham khảo nhé
    • 795 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

:LoveStruc:OK. Mẹ nó tham khảo đi nha rùi mách cho chị em với.hihi. cảm ơn mẹ nó nhiều...:Rose::Rose::Rose:
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi, lại còn sữa ong chúa cơ ạ? híc...mới mang thai lần đầu nên chẳng biết gì cả..
    Các mẹ mua ở đâu chỉ giúp em với...^^
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ơ nhưng mà uống sữa ong chúa từ mấy tháng thì tốt nhất hả các chị?
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

ý có cái vụ này nữa hả?
    mymouse ui bạn tìm hiểu xong mách cho các mẹ trên DD biết với nhé
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ở phần mình viết ở trên đấy, ở giai đoạn tháng thứ 3 và thứ 4 là giai đoạn bắt đầu phát triển về não và đến tháng 6 là giai đoạn phat triển tăng mạnh. Mình nghĩ nếu biết sớm thì nên uống giai đoạn bắt đầu phát triển . còn mình giờ thì 5,5 tháng rồi ( tính theo tháng 4 tuần) nên bắt đàu uống đây.

Mình lên mạng tìm hiểu thì thấy họ bán với giá là 120n/lạng nhưng mua 1kg. hic.họ còn nói là giá cạnh tranh nữa chứ. Sao đắt quá vậy trời, Vậy mà mình mua có 95ngan/1 lạng ( mua của người quen - thường xuyên cung cấp hàng cho gia đinh).

Còn cách uống có 2 cách : một là nhỏ 1 đến 2 giọt vào đầu lưỡi để cho tan dần trong miệng ( ngày l;àm 2 lần như vậy - sáng và chiều sau bữa ăn), 2 là xúc nửa thìa cà fe pha với nước uống ( ít nước thôi để vừa đủ độ ngọt). Ngày uống 1 lần --> đây là loại nó được cô đọng như sữa đặc ấy,còn 1 loại thì họ cô đọng thành thuốc viên 1 lọ có 70 viên với giá gần 500 ngàn. Và 1 lần uống khỏang 20 ngày thôi. Không nên uống nhiều.

Sữa ong chúa có vị ngọt hơi chua, mình nghe được tả như vậy. Còn hộp của mình thì chưa bóc tem. Mà cách bảo quản của sữa ong chúa là phải thường xuyên để trong ngăn mát của tủ lạnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,891 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Ở TP.HCM thì ngay đường Phạm Văn Hai ( chỗ gần chợ í ) có bán.Bán nhiều mặt hàng về mật ong luôn.Nhưng không biết có phải Sữa Ong Chúa thật không nữa.Tớ lại chả rành vụ thử mật ong.Và cũng chả biết Mật Ong Chúa và Mật ong thường có khác gì không? Khác nhau như thế nào?:Thinking::Thinking:
    Người ta có lấy mật ong thường bán cho tớ và nói đó là sữa ong chúa thì tớ cũng chả biết!
    Có mẹ nào biết cách phân biệt không chỉ bà con biết với coi!:Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

BMC mình cũng có sữa ong chúa bán đấy. Giá cả thế nào thì mình ko biết, phải về hỏi đã. Nếu bạn nào ở HN có nhu cầu mình sẽ lấy hộ cho.
    Mình cũng đang uống sữa ong chúa vì nghe mọi người nói là tốt cho nang noãn và nội tiết. Nhưng vì uống cùng nhiều loại thuốc nên ko biết thực sự công dụng của nó đến đâu. Mình cũng chỉ biết sữa ong chúa tốt nhưng tốt cho bà bầu thì đây là lần đầu tiên.
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Ở TP.HCM thì ngay đường Phạm Văn Hai ( chỗ gần chợ í ) có bán.Bán nhiều mặt hàng về mật ong luôn.Nhưng không biết có phải Sữa Ong Chúa thật không nữa.Tớ lại chả rành vụ thử mật ong.Và cũng chả biết Mật Ong Chúa và Mật ong thường có khác gì không? Khác nhau như thế nào?:Thinking::Thinking:
    Người ta có lấy mật ong thường bán cho tớ và nói đó là sữa ong chúa thì tớ cũng chả biết!
    Có mẹ nào biết cách phân biệt không chỉ bà con biết với coi!:Rose::Rose::Rose::Rose:

Mình mới mua 1 hộp sữa ong chú của người quen bán là 95ngan/ 1lang. Màu của sữa ong chúa giống như mấu của sữa ông thọ ấy nhưng lai đặc hơn. Mình cóp link cho các mẹ vào tham khao nhé, mình thấy ở đó họ nói về tác dụng của sữa ong chú đối với thai nhi- tuy noi không nhiều và các mẹ có thể vào Google mà tìm kiếm có rất nhiều thông tin về tác dụngc ủa sữa ong chú đối với thai nhi, mình cũng có hỏi thêm một số bác sĩ cả đông và tây y họ đều nói là có tác dụng tốt nên cũng đang uống rồi.

. Với người bình thường thì uống kiều khác nhưng với mẹ mang thai thì chỉ uống 1 giai đoạn khaong 20 ngày thôi, không nên uống nhiều, Uống tốt nhất vào giai đoạn đại não của thai nhi dang phat triển, chứ không phải uống trường kỳ đâu nhé

http://www.khuphodem.com/raovat//showthread.php?t=1472--> các mẹ vào đây tham khao thêm nhe
    • 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Sáng nay em vừa đi qua cty CP Ong TW chỗ Nguyên HỒng (đường mới mở ra Nguyễn Chí Thanh) để mua một lọ sữa ong chúa giá 120K về uống. Thấy tờ rơi kèm theo có rất nhiều tác dụng: Bồi bổ sức khoẻ, tác dụng tốt với tim mạch...sẩy thai truyền nhiễm, công hiệu với bệnh đái đường, loét dạ dầy. Còn có tác dụng dưỡng da, chữa trứng cá, tàn nhang...
    • 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Mình vừa đọc ở: http://www.duocthaotrexanh.com/index...13&language=vn không thấy có tác dụng nào cho bà bầu và thai nhi cả. Nên vẫn băn khoăn ko biết có nên uống hay ko, mẹ nào có thông tin nào thì gửi cho mình tham khảo với. tks.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào cả nhà ạ! em là 1 thành viên mới, thấy các chị bàn luận sôi nổi nên em cũng muốn tham gia.Về tác dụng cuả sữa ong chúa chắc các chị đọc thông tin cũng biết rồi. Mẹ em làm về dược hơn 30 năm nói là sữa ong chuá có thể ngăn ngừa bệnh ung thư đấy ạ, ai đang bị ung thư hoặc ốm yếu, uống sữa ong chúa co 1thể phục hồi sức khoẻ và ngăn lại bệnh nhưng không hết bệnh đâu nhé, chỉ là cầm chừng không cho những tế bào ung thư phát triển tiếp và khoẻ lên ( điều này em thấy thực tế rồi ạ), ngày xưa Võ Tắc Thiên cũng uống sữa ong chuá mà trẻ lâu, mọc cả răng khi đã hơn 60,...hi`hì. Mấy cái này em nghe mẹ em kể. Còn về tốt cho em bé thì em thấy bảo là tốt cho thần kinh. Thế nên buổi sáng em thường uống nửa muỗng sưã ong chúa pha với mật ong.Có chị đã noí là sữa ong chúa màu giống sữa ông thọ, ăn vào buì buì. Nhưng em lưu ý là hiện nay sữa ong chúa giả rất nhiều ạ. Bác em làm hướng dẫn viên du lịch, dẫn bọn nước ngoài đi tour, bọn nó thik mua sữa ong chuá lắm, 150k được 1 lọ bé tẹo nhưng bọn cửa hàng bảo bác em là dởm đấy đừng mua,chỉ bán cho bon5 tây thôi vì bác em dẫn khách đến cửa hàng họ mà nên không dám lừa. Ngay cả sưã ong chúa ở nhà em thì là do chị họ làm dự án cafe với 1 cong ty chăn nuôi ong ở Daklak, một năm người ta biếu có 2 hũ thôi, người ta bảo ong chuá rừng , hiếm lắm. Em kể chuyện vậy để các chị nếu mua thì phải xem xét kỹ nhé, tố nhất là mua chỗ quen biết, chứ mất tiền mà mua phải hàng giả cũng bực mình. Em xin mạn phép cả nhà ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, em có mấy lọ sữa ong chúa để được gần 1 năm rưỡi rồi (toàn để trong tủ lạnh), liệu bây giờ còn dùng được nữa không?
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở Hà Nội mua ở đâu thế các chị?
    • 1,274 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

vậy là sữa ong chúa tốt cho bà bầu quá hả? hôm mấy chị cứ gọi hỏi em, em có hỏi người bán thuốc họ nói ok, nhưng mấy chị củng còn e ngại, nay em vào đây thì thấy các chị chia sẻ rồi, nên em sẻ đưa hộp thuốc sữa ong chúa cho người bạn uống ,chi ay cung dang mang thai, Ok phai ko cac chi, có mấy chị củng hỏi, vậy là em đưa het cho cac ba bau dugn luon. hi..hi
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Sigh: Các mẹ thân mến! Có mẹ nào đã dùng SỮA ONG CHÚA để bồi bồi trong lúc mang thai chưa? Tư vấn cho em với nhé. Chả là, ông xã mua cho em 200g SOC tại trại nuôi ong. Nên em nghĩ sẽ chất lượng lăm. Nghe nói dinh dưỡng rất cao, nhưng em không biết khi mai thai có được uống SOC không nữa? Vả lại phải pha chế thế nào mới uống được? vì nó trông giống như phomai vậy, và uống liều lượng bao nhiêu?
    Các mẹ nào có thông tin gì thì cho em biết với nhé, em chân thành cảm ơn :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mamin; 20/10/2009 vào lúc 12:39 PM.
    • 122 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Theo mình biết thì sữa ong chúa nhiều dưỡng chất, đặc biệt là tốt cho phát triển đại não của thai nhi, bạn tìm cuốn 199 điều dạy và dưỡng thai - có nói về vấn đề này cũng như liều lượng và cách dùng.

Nhưng bên cạnh đó sữa ong chúa cũng ảnh hưởng mạnh về sinh lý, tác dụng kích thích sinh lý lên cả mẹ và con sẽ gây phát triển sinh lý sớm ở bé nên bạn cân nhắc dùng cho đúng liều, kẻo sau này bé phát triển sinh lý sớm quá cũng không tốt.

Sữa ong chúa luôn phải bảo quản trong tủ lạnh, tốt nhất là để ở ngăn đá, có thể ăn sống hoặc pha cùng mật ong theo tỷ lệ 50:50 (hỗn hợp này còn dùng để đắp mặt dưỡng da rất tốt). Ăn sống thì hơi khó ăn một chút vì vị tanh, cay xé nóng ở cuống họng.
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bethuyduong nhiều lắm. Mặc dù tốt thật nhưng có tác dụng nhiều đến vấn đề phát triển sinh lý thì đúng là cần phải xem lại....Một lần nữa cám ơn mẹ bethuyduong nhiều lăm!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3