• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

sử dụng thuốc giữ thai như thế nào

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 45.1K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 139 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến,
    Đối với trường hợp các mẹ nội tiết kém thường được chỉ định dùng thuốc nội tiết để tránh xảy thai hoặc xảy thai liên tiếp.

Mình cũng là một trừong hợp, khi để giao hợp tự nhiên BS cho thuốc Duphaston nhưng mình vẫn không giữ được bé,

Sau cùng mình làm IUI, Bác sỹ ở Bệnh viện C cho mình uống hoặc đặt UTROGESTAN 30 viên,

Trong thành phần của các loại thuốc này, mình đọc thấy chủ yếu là Progesterone.

Gần đây mìnhcó nghe một vài người nói; và mình tìm thấy trong một quyển sách mua ở Tràng Tiền mang tên: SINH CON THEO Ý MUỐN của tác giả Đỗ Kính Tùng - Nhà xuất bản y học có dẫn chiếu các loại thuốc có tác hại cho thai nhi trong thời kỳ mang thai thì có ghi:
    Progesterone dùng ngừa sảy thai nếu dùng trong tháng thứ 1, 2, 3 thì có thể gây Nam tính hóa thai gái hoặc Quái thai!!! ( Trang 184)

HUhuhu các mẹ ơi, sợ quá, các mẹ nào có kinh nghiệm không???
    Help ... help.... he..l..p....

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mùa xuân nho nhỏ Xem bài viết
    Các mẹ thân mến,
    Đối với trường hợp các mẹ nội tiết kém thường được chỉ định dùng thuốc nội tiết để tránh xảy thai hoặc xảy thai liên tiếp.

Mình cũng là một trừong hợp, khi để giao hợp tự nhiên BS cho thuốc Duphaston nhưng mình vẫn không giữ được bé,

Sau cùng mình làm IUI, Bác sỹ ở Bệnh viện C cho mình uống hoặc đặt UTROGESTAN 30 viên,

Gần đây mìnhcó nghe một vài người nói; và mình tìm thấy trong một quyển sách mua ở Tràng Tiền mang tên: SINH CON THEO Ý MUỐN của tác giả Đỗ Kính Tùng - Nhà xuất bản y học có dẫn chiếu các loại thuốc có tác hại cho thai nhi trong thời kỳ mang thai thì có ghi:
    Progesterone dùng ngừa sảy thai nếu dùng trong tháng thứ 1, 2, 3 thì có thể gây Nam tính hóa thai gái hoặc Quái thai!!! ( Trang 184)

Chào bạn, bạn đừng lo lắng quá, mọi chuyện cứ từ từ làm theo sự chỉ dẫn của bác sĩ. Mình không biết cụ thể câu trả lời cho câu hỏi của bạn nhưng do mình ở nước ngoài nên cũng biết thêm được cách sử lí của bác sĩ bên này. Trong trường hợp ở VN nếu thai phụ bị dọa xảy thai thì thường bác sĩ cho nằm một chỗ và tiêm thuốc để giữ thai nhưng ở nước ngoài (cụ thể là Pháp) thì các bác sĩ không can thiệp gỉ cả. Để tụ nhiên, nếu thai không giữ được thi đành chịu, ho giải thích rằng là tất cả những thuốc trợ giúp để giữ thai nhi hậu quả về lâu dài không lường hết được, có thể là đến khi bé trưởng thành thì mới biết (đôi khi biết cũng không ngờ được nguyên do là do thuốc giúp giữ thai để có thể có thống kê chính xác). Chỉ biết là đối với các em bé gái thì thường có vấn đề về tử cung sau này vd như tử cung nhỏ. Vi vậy, bây giờ đối với trường hơp mang thai lần đầu mà chẳng may bị xẩy họ cấm không can thiệp gì hết còn đối với trường hợp có chỉ định của bác sĩ như bạn thì có lẽ bác sĩ biết không có ảnh hưởng đến thế nên mới chỉ định bạn dùng. Bạn yên tâm, tham khao ý kiến của bác sĩ

• 1,491 Bài viết

• 537 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến,

Ủa, đọc bài của bạn mà mình cũng toát mồ hôi, mình cũng uống Utrogestan đây mà uống nhiều tận những 3 tháng cơ, toàn là theo chỉ định của BS thôi nhưng nói thực mình đến giờ này thì thấy lo lắng qúa, thôi lạy trời lạy phật cho con bình thường.

• 1,930 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Mình cũng phải uống UTROGESTAN bắt đầu từ tuần thứ 8 đến hết tuần thứ 12 theo chỉ định của bác sỹ Viện C để dưỡng và giữ thai. Nhưng theo sách mình đọc được cả 2 cuốn "Phụ nữ có thai mỗi ngày một trang" của Nhà xuất bản Phụ nữ và cuốn "Mang thai và sinh con" hình như của NXB Trẻ đều nói rằng Progesterone còn gọi là thể vàng là thần dược để giữ thai trong 03 tháng đầu đấy. Sau ba tháng thì phôi thai đã làm tổ chắc chắn trong tử cung và đã có nhau thai nên Progesterone không còn cần thiết nữa.

Mình nghĩ bạn không nên quá lo lắng, bây giờ có nhiều kênh thông tin quá nên nhiều ý kiến cũng trái chiều đôi khi làm mình bị nhiễu, nhưng mình nghĩ do bs kê đơn thì hãy cứ yên tâm mà dùng. Trường hợp của bạn bây giờ mình nghĩ quan trọng là có và giữ được thai nhi đủ ngày tháng chứ không cần phải lo lắng về vấn đề kia đâu. Nếu vẫn không yên tâm hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ nhé.

• 139 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là khi uống thuốc về nội tiết thì đa phần chị em giũ được thai. Mình đã tham khảo ý kiến của các Chị em đã từng dùng, các chị đều giữ được em bé, và có thể em bé khỏe mạnh trong những năm đầu mới sinh.

MÌnh đã cũng gọi đt đến bệnh viện C để hỏi như thế nào, họ nói là họ toàn dùng vậy để hỗ trợ cho các bà mẹ có nguy cơ xảy thai liên tiếp. Hình như là MỐT, hay là cũng không có sự lựa chọn đâu.

Etoile ah, trong cuốn sách " sinh con theo ý muốn" họ cũng đề cập đến một hiện tượng là:Sử dụng thuốc Progesterone trong 3thangs đầu sẽ có nguy cơ ung thư cho em bé nếu là bé gái đấy/

Sợ lắm, nhưng mình ko biết sao đây,

• 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng là khi uống thuốc về nội tiết thì đa phần chị em giũ được thai. Mình đã tham khảo ý kiến của các Chị em đã từng dùng, các chị đều giữ được em bé, và có thể em bé khỏe mạnh trong những năm đầu mới sinh.

MÌnh đã cũng gọi đt đến bệnh viện C để hỏi như thế nào, họ nói là họ toàn dùng vậy để hỗ trợ cho các bà mẹ có nguy cơ xảy thai liên tiếp. Hình như là MỐT, hay là cũng không có sự lựa chọn đâu.

Etoile ah, trong cuốn sách " sinh con theo ý muốn" họ cũng đề cập đến một hiện tượng là:Sử dụng thuốc Progesterone trong 3thangs đầu sẽ có nguy cơ ung thư cho em bé nếu là bé gái đấy/

Sợ lắm, nhưng mình ko biết sao đây,
    Bạn đừng lo lắng nhiều làm gì nữa, cái gì làm thì đã làm cả rồi mà. Bây giờ chỉ còn cái duy nhất có thể làm là bình tĩnh, chăm sóc mình và em bé thật tốt. Thực lòng hồi đầu mình thấy các bác sĩ và bệnh viện bên này không hề can thiệp gì trong trường hợp động thai mình cũng thấy bất bình lắm, và cứ nghĩ là nếu ở nhà thì những thai phụ đấy thể nào cũng giữ được em bé. Nhưng ỏ nhà mình thì lại khác, cứ có cầu là có cung, bà mẹ nào đang mang thai, có vấn đề mà chả muốn giữ lại em bé đâu cơ chứ? Mình thì nghĩ là % tác hại của thuốc là không quá nhiều nên bác sĩ vẫn cho phép làm nên bạn cứ yên tâm

• 3,590 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến,

Đọc bài của bạn bi giờ mình mới bếit đấy, hồi đấy cũng có nghĩ là do thuốc nhưng thấy bs nào cũng kê thuốc này nếu có vấn đề gì trong ba tháng đầu và trộm vía nhiều mẹ cũng sanh con đâu sao, nhưng mình thì ngược lại, bs cho mình uống E và đặt Ultro này ròng rã suốt 3 tháng đầu, mình còn phải nhắc bs mới nhớ cho mình ngưng đấy, kết quả 20w mình siêu âm bé gái bị tật sứt môi chẻ vòm, sau đó mình xin sanh non, lần này mang thai đi bs khác cũng đc cho thuốc Duphaston và một loại đặt nữa về nhà mình bỏ hết, trộm vía siêu âm hình thái học bé kô sao. Thế nên mình cũng chẳng biết chính xác nguyên nhân là gì nữa, nhưng mình thật dị ứng với những cái thuốc đặt này hichichichic...

• 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Theo mình, có nhiều lý do dẫn đến các trường hợp không may. Nhưng theo mình thấy ở VN, các bsi thường cho bệnh nhân đặt và uống thuốc khi có tiền sử bị lưu hay sẩy thai mà nhiều khi chưa nghiên cứu kỹ nguyên nhân. Nhưng tâm lý các bà mẹ là luôn muốn giữ con nên thường tìm mọi cách có thể. Mình hoàn toàn ủng hộ Etoille. Hãy vui vẻ lên, chừng nào chưa có bằng chứng khoa học chứng minh và khuyến cáo thì các mẹ đừng lo quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe.

• 139 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình đã đi hỏi lại BS của mình.

BS nói, trong trường hợp muốn có em bé thì buộc phải sd thôi! Đó là sự lựa chọn tối ưu cho bs = thuốc đầu tay hạn chế xảy thai liên tiếp.

Mình cũng biết rằng nhiều chị em đã sử dụng những thuốc nội tiết để giu em bé, em bé sinh ra khỏe mạnh... Nhưng mình nghĩ rằng đối với trường hợp các cháu bị ảnh hưởng về giới tính thì chỉ có biểu hiện khi các cháu tới tuổi dậy thì!

Mình đành vui thôi. Tuy nhiên, trộm vía nói thật. Mình mua thuốc mất mấy trăm ngàn nhưng sẽ chỉ để khi nào thấy bất thường mới uống thôi. Còn giờ, mình thấy khoẻ, hơi đau lưng một chút nên ko uống và đặt đâu.

• 1,590 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình cũng dùng thuốc Utrogestan và tiêm thuốc Pregnyn để giữ bé. Trộm vía, con mình sinh ra khỏe mạnh, ko có vấn đề gì bất thường cả. Mình nghĩ là bạn nên thư giãn đi, lo lắng dễ ảnh hưởng đến bé con. Nhiều khi dùng thuốc ko sao nhưng các mẹ cứ sợ, dùng ko đúng liều thì lại trở thành không tốt đấy. Mình chỉ nghĩ là đã nhờ cậy bác sỹ thì nên theo chỉ định của họ, và nên theo một người, chứ càng nhiều thông tin, người mẹ càng hoang mang.
    Xin lỗi bạn nếu bạn có bực mình vì lời nhận xét của mình.

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes: