• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

SOS. Đồ cần mang khi sinh mổ ở Viện C???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.78K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 535 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình đang ở tuần 40, đc bs chỉ định sinh mổ vì thai to (hơn 3,7kg ạ). Trước đây mình đã chuẩn bị đồ để đi sinh thường :Laughing:. Bây giờ sinh mổ, lại ở trong Viện C 1 tuần, mình ko biết phải mang thêm những gì cho 7 ngày trong viện. Nghe nói, viện sẽ cho mình mượn quần áo, tã của em bé, mình chỉ việc mang 1 bộ q/a cho mẹ, và bé khi về thôi.
    Ngoài ra, ko biết có cần mang chậu rửa, băng rốn, và những thứ gì gì nữa ko??? Chắc cuối tuần này mình chuyển dạ rồi vào viện mổ.Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với. Xin cảm ơn rất nhiều :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_TomTom; 11/06/2008 vào lúc 09:23 AM. Lý do: bổ sung thông tin
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,385 Bài viết

• 4,985 Được cảm ơn

Bạn cần mang những đồ sau:
    - Mang 3-5 áo cho bé vì trong viện họ có cho mượn mỗi ngày 10 tá quấn, 02 áo nhưng tã thì còn dùng được nhưng áo thì hơi cứng, bạn mang thêm khoảng 3-5 khăn bông để quấn bé vì bv họ chỉ cho mượn 01 chăn quấn nên nếu bé tè sẽ ko có để thay. Bạn cũng nên mang tã giấy để đóng cho bé, băng thóp, mũ, bạn ko cần mang băng rốn và chậu vì trong viện họ sẽ tắm cho bé và thay băng rốn.
    - 01 hộp sữa dành cho trẻ sơ sinh và bình sữa.
    - Băng vệ sinh cho mẹ và quần lót giấy. Lúc nào gần về thì bảo người nhà mang 01 bộ quần áo cho mẹ.
    - Các vật dụng khác như phích nước, bình nước, khăn xô, khăn mặt cho mẹ, tất (nghe nói mổ xong sẽ bị lạnh).
    Chỉ vậy thôi, ko nên mang quá nhiều vào rất lích kích mà lại ko dùng hết
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 101 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tớ cũng sinh mổ viện C đây. Theo tớ thì mẹ nó cũng chỉ cần mang các thứ như bomecukin nói là đủ, nếu thiếu thì nhà gần có thể nhờ người nhà mang đến mà. Còn 1 thứ nữa mà người sinh mổ rất cần là máy hút sữa. Tớ it sữa nên ko bị chứ chị ở cạnh giường tớ bị sốt do sữa về nhiều quá, chồng chị ấy đi mua cho cái hút xilanh mà ko hút được, cứ khóc mãi. các bs, y tá phải vào cuộc đấy. Sau đấy chị của chị đấy có mang cho một cái máy hút sữa màu vàng vàng, hút bằng điện, thấy mấy ngày sau đấy chị ấy tươi tỉnh lắm, ko còn bị căng tức nữa.
    Sau đó tớ ít sữa quá nên con ko chịu bú, vào WTT tìm hiểu và được các mẹ tư vấn là mua máy medela nên đã mua cái Swing về dùng. Lúc đó tớ mới biết là hôm ở viện chị ấy cũng dùng máy này. Mẹ nó thử tham khảo xem sao. Nhiều sữa mà ko có máy hút ra thì đau lắm. Còn ít sữa như tớ con ko chịu ti mà ko có máy kích thích để sữa về nhiều hơn thì coi như cai sữa cho con luôn!!!!!! Nếu mà đừng rơi vào 2 trường hợp này thì hay quá!
    À, tớ mua máy của mẹ tin_mum ở Linh Đàm, mẹ nó ở TX cũng gần đó mà.Mẹ ấy nhiệt tình và chu đáo lắm, đúng là nhân viên hãng Medela có khác!!!!!!!Nếu mẹ nó cần thì alo cho bạn ấy theo số 0903717968 nhé!
    • 1,338 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nghe các mẹ chuẩn bị đồ làm em cũng rộn ràng cả lên... Có khi cũng phải chuẩn bị dần. Em thấy băng vệ sinh sau đẻ các mẹ nên đóng sẵn vào cái quần lót giấy, sau cứ thế dùng ko phải lích kích chuẩn bị nữa.
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng đăng ký sinh ở C nhưng em nghe mọi người nói không được mang bình sữa vào bệnh viện mà phải cho con ăn sữa bằng thìa, không biết có phải không ạ. Em định mang bình Nano loại 260ml theo có được không ạ. Chị nào biết chỉ em nhé. Em đang băn khoăn quá mà không biết hỏi ai.
    • 535 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm nhé, nghe các mẹ nói mình đã bỏ lại vài thứ và mang thêm vài thứ .
    Nhà mình cũng chuẩn bị lá mít để cho sữa chóng về, mình chưa mua máy hút sữa, định tiết kiệm khoản này. Hy vọng sẽ ko phải dùng đến.
    Trước đây, viện C ko cho bình sữa vào,nhưng mình mới hỏi đc 1 chị vừa sinh ở đó, chị ý vẫn dùng bình sữa để cho bé bú khi sữa chưa kịp về mà ko ai nói gì đâu.
    Nghe nói nếu sinh mổ thì hôm đầu tiên chỉ nên ăn cháo loãng thôi, ko được uống sữa đâu (bs. ko cho uống).
    • 5,354 Bài viết

• 3,153 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomuop82 Xem bài viết
    Em cũng đăng ký sinh ở C nhưng em nghe mọi người nói không được mang bình sữa vào bệnh viện mà phải cho con ăn sữa bằng thìa, không biết có phải không ạ. Em định mang bình Nano loại 260ml theo có được không ạ. Chị nào biết chỉ em nhé. Em đang băn khoăn quá mà không biết hỏi ai.
    Em ơi, được mang thoải mái em nhé. Nhưng em chỉ nên mang bình nhỏ thôi, vì bé mới sinh chỉ bú được ít khoảng 40 đến 60ml thôi. Em mang bình to thế thì pha dính bình mà bất tiện lắm. Chỉ tạm trong khoảng thời gian sữa chưa về thôi mà, nếu mẹ có sữa thì cho bú ngay chứ tội gì bú bình nữa:LoveStruc:
    • 5,354 Bài viết

• 3,153 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_TomTom Xem bài viết
    Nghe nói nếu sinh mổ thì hôm đầu tiên chỉ nên ăn cháo loãng thôi, ko được uống sữa đâu (bs. ko cho uống).
    Em ơi, sau khi sinh mổ thì phải chờ "đánh hơi" mới được ăn các thứ em ạ. Đúng là ko đc uống sữa đâu đấy, nước lọc thì vô tư, hi hi. Đợt chị sinh xong mãi mới "đánh hơi", nhìn mọi người trong phòng ăn cơm thèm không chịu được. Đói từ sáng hôm trước đến tận trưa hôm sau mới được ăn mà. Lúc được ăn chỉ cơm không với thịt nạc mà làm 3 bát luôn, trước chắc không ăn nổi.:Smiling:
    • 937 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

May quá đọc được topic này, mình cứ nghĩ đẻ trong viện C có đầy đủ hết, bé chỉ cần 1 bộ quần áo mặc lúc về nhà thôi.
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm nhé :Rose:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Bạn cần mang những đồ sau:
    - Mang 3-5 áo cho bé vì trong viện họ có cho mượn mỗi ngày 10 tá quấn, 02 áo nhưng tã thì còn dùng được nhưng áo thì hơi cứng, bạn mang thêm khoảng 3-5 khăn bông để quấn bé vì bv họ chỉ cho mượn 01 chăn quấn nên nếu bé tè sẽ ko có để thay. Bạn cũng nên mang tã giấy để đóng cho bé, băng thóp, mũ, bạn ko cần mang băng rốn và chậu vì trong viện họ sẽ tắm cho bé và thay băng rốn.
    - 01 hộp sữa dành cho trẻ sơ sinh và bình sữa.
    - Băng vệ sinh cho mẹ và quần lót giấy. Lúc nào gần về thì bảo người nhà mang 01 bộ quần áo cho mẹ.
    - Các vật dụng khác như phích nước, bình nước, khăn xô, khăn mặt cho mẹ, tất (nghe nói mổ xong sẽ bị lạnh).
    Chỉ vậy thôi, ko nên mang quá nhiều vào rất lích kích mà lại ko dùng hết
    Em mới sinh mổ ở viện C tháng 2 vừa rồi đây ạ, em xin chia sẻ 1 chút nhé.
    Chị Bomecukin nói đúng đấy ạ, cần mang áo đi cho bé, vì áo của viện rất rộng cổ (tuy trời mùa hè nhưng theo em vẫn cần giữ kín cổ cho bé), nhưng chị cũng cần mang thêm 5 tã chéo, trong trường hợp chị chưa thuê được phòng tự nguyện ngay sau sinh thì phòng đẻ thường họ chỉ cho mượn có 02 tã thôi ạ.
    Các vật dụng khác thì chỉ cần ít thôi chị ạ, ví dụ như tã giấy cho bé 1 bịch là đủ, bỉm cho mẹ 5 cái (em xài 3, sau đó là dùng bvs Diana Mama).
    Nhưng có một thứ mà chắc các mẹ ý nhị không nói đến ở đây, nhưng với em thì quan trọng cực kỳ, đặc biệt là vì giờ sinh ở C đông lắm ạ, sau khi mổ mình được truyền lủng củng các chai, tuỳ vào mỗi mẹ và bs mà lượng truyền TB là 1-3 chai (em là 3 ạ), nhưng vì đông nên nằm ở phòng hậu phẫu truyền được có 1/2 đã bị chuyển về phòng thường (đồng nghĩa với việc rút ống thông tiểu). Vì thế, hichic, toàn bộ phần truyền còn lại là vào người mình hết ạ. Em không hiểu các chị khác thế nào, em không đau vết mổ nhiều, nhưng bức xúc đoạn bí tiểu thì vô cùng (Sorry các chị vì chẳng biết dùng từ gì hơn).
    Em mổ xong từ 11h trưa, bác sĩ dặn trong vòng 24h sau phải đứng dậy đi lại, thế mà 3h sáng hôm sau không chịu nổi em phải dậy đi rồi.
    Kinh nghiệm của em là chị nên chuẩn bị 01 bô nhựa, loại ngồi chứ không phải nằm đâu ạ, chị sẽ phải dùng đến trong trường hợp ở phòng sinh thường giống em, nó quá xa so với toilet và cái toilet cho bệnh nhân trên tầng 6 thì quá bẩn.
    À thêm nữa, nếu chị đăng ký phòng tự nguyện thì tránh cái phòng 8 giường ra ạ (các phòng khác em không biết có khả quan hơn không, vì em không thuê được), ai lại toilet cho bà bầu mới mổ đẻ nhưng lại...xí bệt, vết mổ thì mới toanh, ai mà "hưởng thụ" cho nổi. Em thấy mọi người có một sáng kiến rất hay mua một cái ghế nhựa cao, vừa tầm mình ngồi ý ạ, khoét một lỗ xong cho cái bô nhựa vào, thế là thản nhiên ngồi thôi:Smiling: Đây là idea của chồng 1 chị cùng phòng em, cực kỳ thích đấy chị ạ:Smiling:
    Thôi, em ba hoa thế thôi, vì thực ra vào C em cũng chẳng phàn nàn gì lắm, chịu được tất, trừ khoản giải quyết output thì đến giờ mẹ cháu vẫn còn bức xúc vô cùng, hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi may quá. Cảm ơn ý kiến của mọi người nhiều. em cứ lo vụ bình sữa mãi.:Smiling: