Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh thường sau khi sinh mổ có được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 26.5K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...
  • 9
    • 218 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Có mình đây: lần đầu sanh mổ do thai ngược, lần hai sanh thường ( không dùng phương pháp hỗ trợ: kẹp, hay chích giảm đau gì cả). Mình nói rõ tình trạng của mình cho các mẹ tham khảo nhé:

_ Mình cao 1m63, nặng 40kg trước khi có thai, mỗi lần có thai mình đều tăng 12kg.
    _Lần đầu : thai ngôi mông, chiều dài xương chân dài, không xoay đầu nên chuẩn bị tâm lý mổ từ tháng thứ 7 rùi. Sanh bé được 3kg650
    _ Lần 2: thai bình thường, hơi nhỏ hơn so với lần đầu, vết mổ cũ ổn không đau khi mang thai lần 2. Bé lớn được 34 tháng mình mới có thai tập 2 (2 bé cách nhau 43 tháng tính đến ngày sanh đợt 2). Bé sau nặng 3kg200

Khi mang thai lần 2 mình cũng lăn tăn không biết là sanh thường được không. Bác sĩ nào cũng trả lời là chưa xác định được, chỉ biết khi chuyển dạ thôi. Sức khoẻ và vết thương cũ tương đối ổn, mình nhập viện chờ sanh khi đến ngày và có dấu báo. Cũng chờ hết 18 tiếng hơn mới sanh bé.

Khi trên bàn mổ, bác sĩ không cho chích thuốc giảm đau ( sanh không đau), họ dặn là phải để ý đến vết thương cũ, nếu thấy đau là phải báo liền. Vì nếu vết thương bị nứt thì phải mổ tiếp dù là có thể sanh thường. Cuối cùng là ổn cả, mình sanh thường, không dùng kẹp gì cả. Lúc đầu hơi khó khăn tí vì em bé mình có 1 vòng dây rốn quấn cổ. Nhưng sau đó thì thật khỏe!!

Mình thấy sanh thường và mổ đều có cái tiện và bất tiện riêng. Sanh mổ thì lúc đầu không mất sức và không bị đau đẻ nhưng sau khi sanh xong thì hơi bất tiện và đau vết thương. Sanh thường thì lúc đầu sẽ mệt mỏi vì chờ đợi và đau đẻ, nhưng rùi xong thì khoẻ. Mình sanh xong khoảng 2 tiếng đã có thể tự đứng lên khi chuyển giường về phòng. Sanh thường thì đỡ cực cho gia đình mấy ngày đầu vì mình có thể tự làm vệ sinh cá nhân.

Chút kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ đã sanh mổ lần đầu và chuẩn bị sanh lần 2. Mong các mẹ có nhiều sức khoẻ và mọi chuyện đều thuận lợi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecucbon; 23/05/2011 vào lúc 04:55 PM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Ôi, bạn lên dây cót cho mình rồi đó, nghe bạn kể thấy vui quá, hi vọng mình cũng sanh thường được tập 2. Cho mình hỏi khi bạn sanh thường thì lưỡng đỉnh của bé là bao nhiêu vậy? Bạn tốn nhiều hơi để rặn ra bé không? Bạn sanh khi thai bao nhiêu tuần? :Rose:

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucbon Xem bài viết
    Có mình đây: lần đầu sanh mổ do thai ngược, lần hai sanh thường ( không dùng phương pháp hỗ trợ: kẹp, hay chích giảm đau gì cả). Mình nói rõ tình trạng của mình cho các mẹ tham khảo nhé:

_ Mình cao 1m63, nặng 40kg trước khi có thai, mỗi lần có thai mình đều tăng 12kg.
    _Lần đầu : thai ngôi mông, chiều dài xương chân dài, không xoay đầu nên chuẩn bị tâm lý mổ từ tháng thứ 7 rùi. Sanh bé được 3kg650
    _ Lần 2: thai bình thường, hơi nhỏ hơn so với lần đầu, vết mổ cũ ổn không đau khi mang thai lần 2. Bé lớn được 34 tháng mình mới có thai tập 2 (2 bé cách nhau 43 tháng tính đến ngày sanh đợt 2). Bé sau nặng 3kg200

Khi mang thai lần 2 mình cũng lăn tăn không biết là sanh thường được không. Bác sĩ nào cũng trả lời là chưa xác định được, chỉ biết khi chuyển dạ thôi. Sức khoẻ và vết thương cũ tương đối ổn, mình nhập viện chờ sanh khi đến ngày và có dấu báo. Cũng chờ hết 18 tiếng hơn mới sanh bé.

Khi trên bàn mổ, bác sĩ không cho chích thuốc giảm đau ( sanh không đau), họ dặn là phải để ý đến vết thương cũ, nếu thấy đau là phải báo liền. Vì nếu vết thương bị nứt thì phải mổ tiếp dù là có thể sanh thường. Cuối cùng là ổn cả, mình sanh thường, không dùng kẹp gì cả. Lúc đầu hơi khó khăn tí vì em bé mình có 1 vòng dây rốn quấn cổ. Nhưng sau đó thì thật khỏe!!

Mình thấy sanh thường và mổ đều có cái tiện và bất tiện riêng. Sanh mổ thì lúc đầu không mất sức và không bị đau đẻ nhưng sau khi sanh xong thì hơi bất tiện và đau vết thương. Sanh thường thì lúc đầu sẽ mệt mỏi vì chờ đợi và đau đẻ, nhưng rùi xong thì khoẻ. Mình sanh xong khoảng 2 tiếng đã có thể tự đứng lên khi chuyển giường về phòng. Sanh thường thì đỡ cực cho gia đình mấy ngày đầu vì mình có thể tự làm vệ sinh cá nhân.

Chút kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ đã sanh mổ lần đầu và chuẩn bị sanh lần 2. Mong các mẹ có nhiều sức khoẻ và mọi chuyện đều thuận lợi.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,720 Bài viết

• 12,700 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucbon Xem bài viết

Ôi vậy là lần này là lần sinh thứ 3 rồi à, thật là hạnh phúc thật là ngưỡng mộ quá đi, có người mong mãi 1 đứa chẳng có :Crying:
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumflo Xem bài viết
    Cho mình hỏi mẹ cháu đẻ ở viện nào, bác sĩ nào đỡ vậy?

Mình đang chuẩn bị đẻ lần 2 đây, cũng đã tìm được bác sĩ tư vấn và theo dõi cho đẻ thường rồi, phiền nỗi bé lần này có vẻ to quá, hic, 36w siêu âm đã được 3kg rồi, chả biết có đẻ ra nổi không :Sad:
    Mình đẻ lần 2 ở VP. Bác sĩ Hợp đỡ đẻ. Nhưng người quyết định cho mình đẻ thường là bác Gerrard (trưởng khoa sản đợt đó) vì thấy thai nhỏ (2.85kg)

• 218 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mình nhập viện đúng ngày dự sanh, hôm sau sanh. Dk lưỡng đỉnh=85 (1 tháng trước khi sanh, mình chưa tìm thấy kq siêu âm cuối).

Khi lên bàn sanh thì đã nở 4 phân, thời gian từ đó đến khi em bé ra là 45 phút. Mình không tốn nhiều sức rặn. Khi nào bs nói rặn thì rặn, khi nào thở lấy hơi thì thở.

Mình sanh 2 lần đều ở BV Hùng Vương, TpHCM. Mình đi khám thai ở đây luôn. Mình không theo bác sĩ nào. Mình chỉ chọn sanh DV khi nhập viện, bác sĩ thì chọn theo ca trực, chứ không chọn đích danh ai (vì có biết rõ ai mà chọn, hihi). Người đỡ sanh tập 2 cho mình là Nữ hộ sinh trưởng của ca trực. Nói chung là tận tâm với sản phụ.
    Các mẹ đang dự định tiếp tập 2 cố lên nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenbamboo Xem bài viết
    Ôi, bạn lên dây cót cho mình rồi đó, nghe bạn kể thấy vui quá, hi vọng mình cũng sanh thường được tập 2. Cho mình hỏi khi bạn sanh thường thì lưỡng đỉnh của bé là bao nhiêu vậy? Bạn tốn nhiều hơi để rặn ra bé không? Bạn sanh khi thai bao nhiêu tuần? :Rose:
    • 44 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hôm qua mình vừa đi khám thai về
    mình được 36w, mình lên được 10kg, baby khoảng 3kg, quay đầu rồi
    BS nói so với bé trước thì cơ hội sinh thường của mình rất cao
    mình hy vọng lắm lắm, mình dự sinh là 25th6
    BS nói nếu tới 39w mà chưa thấy dấu hiệu gì thì mới mổ
    còn từ giờ cho tới lúc đó nếu chuyển dạ thì sẽ theo dõi cho mình sinh thường
    tuần sau tái khám có gì mới mình up nhé
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Tớ vừa đi khám về, qua mốc 39w rồi, vẫn chưa có dấu hiệu gì.
    Bác sĩ hẹn 3 hôm khám lại, vẫn bảo là cứ để chờ chuyển dạ xem thế nào.
    Nhưng hôm nay bs cũng bảo là khả năng sinh khó đây, vì một là thai to (phải được 3.5kg rồi), hai là giờ này đầu vẫn hơi cao, chẳng biết có tụt xuống không. Hic, buồn 5 phút ....
    • 44 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nhưng hôm nay bs cũng bảo là khả năng sinh khó đây, vì một là thai to (phải được 3.5kg rồi), hai là giờ này đầu vẫn hơi cao, chẳng biết có tụt xuống không. Hic, buồn 5 phút ....
    thôi rồi
    coi bộ k ổn rồi
    mình nghĩ chắc bạn k hy vọng dc sinh thường quá
    nhưng vẫn tin vào phút cuối hĩ
    chúc bạn vượt cạn dc như ý
    nhớ quay lai nhà này nhé
    càng sớm càng tốt
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ui, tớ cũng đang muốn thử 1 lần sinh thường đây mà chẳng biết có được không. Tập 1 cứ nhất nhất đòi mổ cho bằng được, bây giờ nghĩ lại thấy mình hơi bị...ngu. Nhìn các mẹ sinh thường xong ngồi dậy cho con bú luôn mà thèm phát khóc, thấy mình sao dã man thế, chỉ muốn đỡ đau cho mình rồi con phải bú sữa ngoài mất 3 ngày liền, may mà về sau cũng có nhiều sữa chứ không thì ân hận chết mất.
    Giờ tập 2 mình rất muốn sinh thường để có thể chăm sóc con ngay từ đầu các mẹ ạ, thèm lắm mà chẳng biết có được không? Giờ mình được 31 tuần rồi, cũng hoang mang lắm, cơ bản là vẫn sợ...đau đẻ, mình thấy ai đẻ thường về kể lại mình cũng sợ phát khiếp luôn.
    • 109 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VCRongRan Xem bài viết
    hôm qua mình vừa đi khám thai về
    mình được 36w, mình lên được 10kg, baby khoảng 3kg, quay đầu rồi
    BS nói so với bé trước thì cơ hội sinh thường của mình rất cao
    mình hy vọng lắm lắm, mình dự sinh là 25th6
    BS nói nếu tới 39w mà chưa thấy dấu hiệu gì thì mới mổ
    còn từ giờ cho tới lúc đó nếu chuyển dạ thì sẽ theo dõi cho mình sinh thường
    tuần sau tái khám có gì mới mình up nhé
    chị ơi chị ở hà nội hay ở đâu, nếu ở hà nội thì cho em địa chỉ bác sỹ mà chị khám với nhé. em tập này mới 15 tuần thôi nhưng mà cũng rất muốn đẻ thường, tập 1 của em đc 5 tuổi rưỡi rồi. Em tập 1 phải mổ vì bé to quá 3.75kg cơ dù mọi thứ của em đều thuận lợi: em bé quay đầu, cổ tử cung mở đủ 10 phân nhưng mà em yếu quá eb lại to quá đầu không lọt nên phải mổ cấp cứu vì đẻ thường không thành công. Tập này em rất mog muốn đẻ thường nếu mọi thứ đều thuận lợi và em bé khoảng 3kg thôi, nên em muốn tìm 1 bs theo dõi và chịu nhận đỡ đẻ thường
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Bạn ơi, tập 1 bạn đã có đk thuận lợi đẻ thường mà ko đẻ được thì có hỏi bs lý do vì sao không? Mình biết nhiều người có đk thuận lợi đẻ thường nhưng phải đẻ mổ vì khung chậu của mẹ hẹp, em bé ko lọt được đầu ra. Nếu nằm trong trường hợp này, bạn sẽ phải đẻ mổ tiếp, nên bạn nên đi tư vấn ở bs, nói họ biết bé tập 1 nhà bạn lưỡng đỉnh khi sanh ra là bao nhiêu, để họ kiểm tra tư vấn độ an toàn bạn có thể đẻ thường lần này. Chúc bạn may mắn nhé. :Rose:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gà con đáng yêu Xem bài viết
    chị ơi chị ở hà nội hay ở đâu, nếu ở hà nội thì cho em địa chỉ bác sỹ mà chị khám với nhé. em tập này mới 15 tuần thôi nhưng mà cũng rất muốn đẻ thường, tập 1 của em đc 5 tuổi rưỡi rồi. Em tập 1 phải mổ vì bé to quá 3.75kg cơ dù mọi thứ của em đều thuận lợi: em bé quay đầu, cổ tử cung mở đủ 10 phân nhưng mà em yếu quá eb lại to quá đầu không lọt nên phải mổ cấp cứu vì đẻ thường không thành công. Tập này em rất mog muốn đẻ thường nếu mọi thứ đều thuận lợi và em bé khoảng 3kg thôi, nên em muốn tìm 1 bs theo dõi và chịu nhận đỡ đẻ thường

• 109 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenbamboo Xem bài viết
    Bạn ơi, tập 1 bạn đã có đk thuận lợi đẻ thường mà ko đẻ được thì có hỏi bs lý do vì sao không? Mình biết nhiều người có đk thuận lợi đẻ thường nhưng phải đẻ mổ vì khung chậu của mẹ hẹp, em bé ko lọt được đầu ra. Nếu nằm trong trường hợp này, bạn sẽ phải đẻ mổ tiếp, nên bạn nên đi tư vấn ở bs, nói họ biết bé tập 1 nhà bạn lưỡng đỉnh khi sanh ra là bao nhiêu, để họ kiểm tra tư vấn độ an toàn bạn có thể đẻ thường lần này. Chúc bạn may mắn nhé. :Rose:
    cảm ơn bạn. tập 1 theo mình nhớ thì bác sỹ kết luận là thai không lọt do bé to quá, bé ngôi thuận nhưng lại là ngôi mặt (đáng nhẽ là mặt phải úp vào trong thì dễ hơn đằng này eb nhà mình lại quay ra ngoài) mà lại ở vị trí hơi cao. mình nhớ là lúc mổ cấp cứu lúc bs lôi eb ra còn nói là mặt thế này thảm nào không đẻ được, chứ không nói gì đến khung chậu hẹp cả (mình cao 1m55). khi bs khám trong xem cổ tử cung đã mở hết chưa thì ngoài việc kết luận là eb nhà mình phải khoảng 3.6kg trở lên thì cũng nói mọi thứ đều tốt còn khuyến khích mình đẻ thường, nhưng mà vật vã nửa ngày không đc nên quyết định mổ cấp cứu (lúc mổ xong nhìn eb mình sợ quá vì thấy phần trán với cả mũi bé bị bầm tím tưởng bé làm sao hỏi bs bs bảo không sao đâu vì áp lực khi mình rặn đẻ mặt eb thụt ra thụt vào nên bị tím thế, dần dần sẽ hết. Nên mình nghĩ nếu eb tầm 3kg thì mình có thể đẻ thường đc (bé đầu mình nhớ lưỡng đỉnh cũng khá to, tuần 40 hình như đã 98-99 rồi, mà đẻ ra thì đầu bé cũng to thật, giống ông nội bé hihi) nên mới hy vọng tập này mọi thứ đều thuận lợi và có bác sỹ chịu nhận theo dõi cho mình để mình có thể đẻ thường, chứ mình sợ mổ lắm rồi, đau vết mổ thật là khủng khiếp,hic.
    • 44 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

ah cái này thì bạn pam cho sumflo nhé, bạn ý ở HN
    còn mình thì ở SG
    nói chung theo ý kiến của mình thì nên chọn BV của công vì BS thường khuyên sinh thường, khó lắm mới mổ.
    còn phần lớn BV khác thì thường chọn mổ cho an toàn 2 phía
    sorry nếu có gì hơi quá lời
    như mình đây, rõ ràng là đi rất nhiều BV, cuối cùng cũng chỉ có BV công mới nhận và thậm chí còn nói " đừng có nghĩ muốn mổ là mổ", làm mình cũng hơi bị lên tinh thần hihi
    hôm bữa sumflo có nêu tên BV mà bạn ý đang theo, mình ở SG nên k nhớ rõ lắm
    chúc bạn được sinh thường như ý
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Nếu vậy thì chắc lần này bạn sinh thường được đó, chúc bạn may mắn nhé, mình cao có 1m50 thôi hihi, hi vọng con cũng be bé cho dễ sinh, đứa đầu phải mổ cấp cứu vì mình bị tiền sản giật, mình bị mổ bắt con ra sớm 1 tháng so với ngày dự sinh, hi vọng đứa này trót lọt tới ngày dự sinh. :Rose:

cảm ơn bạn. tập 1 theo mình nhớ thì bác sỹ kết luận là thai không lọt do bé to quá, bé ngôi thuận nhưng lại là ngôi mặt (đáng nhẽ là mặt phải úp vào trong thì dễ hơn đằng này eb nhà mình lại quay ra ngoài) mà lại ở vị trí hơi cao. mình nhớ là lúc mổ cấp cứu lúc bs lôi eb ra còn nói là mặt thế này thảm nào không đẻ được, chứ không nói gì đến khung chậu hẹp cả (mình cao 1m55). khi bs khám trong xem cổ tử cung đã mở hết chưa thì ngoài việc kết luận là eb nhà mình phải khoảng 3.6kg trở lên thì cũng nói mọi thứ đều tốt còn khuyến khích mình đẻ thường, nhưng mà vật vã nửa ngày không đc nên quyết định mổ cấp cứu (lúc mổ xong nhìn eb mình sợ quá vì thấy phần trán với cả mũi bé bị bầm tím tưởng bé làm sao hỏi bs bs bảo không sao đâu vì áp lực khi mình rặn đẻ mặt eb thụt ra thụt vào nên bị tím thế, dần dần sẽ hết. Nên mình nghĩ nếu eb tầm 3kg thì mình có thể đẻ thường đc (bé đầu mình nhớ lưỡng đỉnh cũng khá to, tuần 40 hình như đã 98-99 rồi, mà đẻ ra thì đầu bé cũng to thật, giống ông nội bé hihi) nên mới hy vọng tập này mọi thứ đều thuận lợi và có bác sỹ chịu nhận theo dõi cho mình để mình có thể đẻ thường, chứ mình sợ mổ lắm rồi, đau vết mổ thật là khủng khiếp,hic.

• 109 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

@greenbamboo: thanks bạn, mình cũng có đứa bạn cao 1m50 nó sinh 2 lần đều sinh thường, lần 1 thì sinh khó nhưng trộm vía lần 2 sinh nhanh lắm, có 15ph à, bé trai nặng 3kg. chúc 2 mẹ con bạn mọi việc thuận lợi như ý để lần này sinh thường dễ dàng như bạn mình nhé.
    @vcrongran: cảm ơn chị, chúc chị 3-4w nữa mẹ tròn con vuông, rồi vào chia sẻ kinh nghiệm cho cả nhà nhé.
    @sumflo: mình đã pm cho bạn, hy vọng bạn chưa đi đẻ để còn chia sẻ cho mình thông tin về bác sỹ của bạn,hihi.
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhé, thông tin bạn cho biết giúp mình tự tin lên nhiều quá hihi, mình cũng bé trai đây, hi vọng đến lúc sinh khoảng 2,9kg-3kg thôi để mẹ sinh lẹ, nếu được đẻ dễ như người bạn của bạn thì quá tuyệt vời, hi vọng hi vọng. À, mà chừng nào bạn dự sinh vậy? Chúc bạn thật nhiều may mắn và thuận lợi nhé :Smiling:
    @greenbamboo: thanks bạn, mình cũng có đứa bạn cao 1m50 nó sinh 2 lần đều sinh thường, lần 1 thì sinh khó nhưng trộm vía lần 2 sinh nhanh lắm, có 15ph à, bé trai nặng 3kg. chúc 2 mẹ con bạn mọi việc thuận lợi như ý để lần này sinh thường dễ dàng như bạn mình nhé.
    @vcrongran: cảm ơn chị, chúc chị 3-4w nữa mẹ tròn con vuông, rồi vào chia sẻ kinh nghiệm cho cả nhà nhé.
    @sumflo: mình đã pm cho bạn, hy vọng bạn chưa đi đẻ để còn chia sẻ cho mình thông tin về bác sỹ của bạn,hihi.

• 429 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chị ơi vào update tình hình thế nào đi chị!
    • 909 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haihb82 Xem bài viết
    :Crying::Crying::Crying::Crying: nhìn chữ ký của mẹ nó mà mình thèm quá đi thật là hạnh phúc quá chừng,mẹ nó cho mình hỏi có thể sinh mổ 3 lần được không ?hay chỉ mổ được 2 lần thôi
    mẹ nó ơi đẻ mổ 3 lần được mà, chị cùng phòng mình sinh bé nào cũng to gần 4kg, lần 1 mổ năm 2001, lần 2 năm 2004, lần 3 cố thằng cu 2010. mọi sự bình an. chúc mẹ nó như ý nhé!
    Con gái bú mẹ tới 19 tháng, dễ thương vô cùng!
    Điều tiếc nuối lớn nhất, day dứt nhất của mẹ là cai sữa con trai khi con chưa được 1 tuổi.
    • 1,098 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Tranh thủ vào chào các mẹ tí, nhà tớ đi đẻ vào 29/5 rồi.
    Nhà tớ chiều 28/5 còn lượn lờ dạo phố, đến chiều về thì thấy đau bụng. Cũng muốn đi bệnh viện ngay nhưng .... lười, đang đêm, chồng thì lại đang mê bóng đá (hic, chung kết C1....), thế là nằm ôm bụng vừa đau vừa cố gắng ngủ đến sáng mới vào viện.
    Vào viện bác sĩ khám, chạy monitor, siêu âm các kiểu. Kết luận: đau chuyển dạ đã hơn 12 tiếng nhưng cổ tử cung chỉ mở được 1 phân, cơn co không tốt (mạnh nhưng cách xa nhau, lại không đều), tiên lượng không tốt, lại thêm thai to, nên bác sĩ cho mổ luôn :-(
    Kết quả là ra thằng cu 3,8kg, hic, và mất mấy ngày nằm đau ở viện :-(

Tuy nhiên lý do mổ của tớ chủ yếu là vì tử cung co không tốt, chứ không phải vì mổ cũ nhé. Chắc tử cung của tớ giống mẹ tớ, hic, ngày xưa đẻ thằng em mẹ tớ đau bụng trong bệnh viện mất 1 tuần mới đẻ được :-(

Tớ theo bs Thường, bệnh viện Hồng Ngọc, có phòng khám ở 321 Bạch Mai ấy.

Chúc các mẹ sắp đẻ thì đẻ thành công hơn tớ nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 958 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Mình cũng từng mơ ước được đẻ thường một lần mà chưa được đây. Tập 1 đẻ mổ lý do ngôi ngược và thai to gần 4kg. Lúc lấy eb ra BS mới biết eb bị tràng hoa quấn cổ 3 vòng, hẳn nào lúc đi khám 7 tháng xuôi, 7 tháng rưỡi lại ngược, rồi cứ mỗi 2 tuần lại xoay.
    Tập 2, cách 4,5 năm BS bảo hoàn toàn có thể sinh thường vì không có vấn đề gì về xương chậu cả, nếu lần này eb không to quá < 3,2kg thôi và không bị quá 39 tuần, mình vô cùng hy vọng. Lúc 38 tuần siêu âm eb ngôi thuận bình thường, nhưng đã được 3,5 kg rồi nên tuần sau sẵn sàng vào viện mổ đẻ. Kiêng khem mãi, mẹ tăng có 6kg so với lúc chưa có bầu mà eb 3,7kg rồi.
    Đúng là tỉ lệ sinh thường sau mổ đẻ là rất thấp.
    10.4 57 95 77 94 soup rau
    17.4 55,5 93 76 93 lowcab
    24.4 54,5 92 74 92 lowcab
    mục tiêu luôn giữ được 50kg
  • Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...