• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh thường sau khi sinh mổ có được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 209 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Mình lần đầu sanh mổ vì ngôi ngược ( ngôi mông), và bé cũng hơi lớn 3kg650g. Lần 2 mình muốn sanh thường. Cả 2 lần mang thai, mình đi khám bình thường, chẳng theo bác sĩ nào cả. Mình khám ở BV Hùng Vương, Tp HCM. Đến ngày sanh, mình đi khám và BS yêu cầu nhập viện chờ sanh vì tử cung đã mở 1cm. Mình cũng lo lắm, nhưng các Bác sĩ ở đó nói là cứ yên tâm, nếu sanh không được thì mới mổ. Và họ cũng theo dõi cẩn thận lắm. Do vết mổ của mình tốt, không đau nên lần 2 mình sanh thường, và bé được 3kg100g. Bé sau nhỏ hơn bé trước.

Thật ra sanh mổ thì mau, đỡ đau lúc chuyển dạ, nhưng sau sanh thì hơi vất vả. Các mẹ cứ yên tâm, nếu vết mổ cũ tốt thì cố gắng tẩm bổ vừa vừa để bé đừng to quá mới dễ sanh.

Mình thấy BV Hùng Vương, các Bác sĩ không chịu mổ theo yêu cầu của mình, họ cứ để tự nhiên. Còn BV Từ Dũ thì bạn đã có vết mổ cũ rồi thì lần tiếp theo chắc sẽ mổ thôi. Vì bên đó họ cho mổ chủ động. Chúc các Mẹ sanh thuận lợi, Mẹ tròn con vuông.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 209 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Mình sanh mổ vào tháng 3/2006, sanh thường vào tháng 10/2009. Các mẹ chú ý là nếu lần 2 sanh thường thì không được chích gây tê màng cứng ( sanh không đau). Vì các bác sĩ sẽ không cho chích, lý do là theo dõi vết mổ cũ nếu trong quá trình sanh. Vì nếu chích thì mình sẽ mất cảm giác đau, và họ sẽ không biết là vết mổ cũ có bung không. Mình sanh thường, chẳng cần hỗ trợ bằng kẹp. Mà em bé mình lúc sanh ra mới biết là có 1 vòng nhau quấn cổ. trước đó siêu âmbình thường, không có gì. Các mẹ cứ yên tâm, đừng lo lắng quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecucbon; 23/03/2010 vào lúc 11:27 AM.

• 1,458 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

các moms nào có kinh nghiệm cho em hỏi, tập 1 em sanh mổ, sức khỏe con không được tốt do các bệnh về hô hấp, máu...nói chung là yếu, con nay được gần 4t rồi, cho em hỏi e để bao lâu thì có thể sanh thường được ? nghe nói BV Việt Pháp có thể làm được phải không? nếu đúng th2 em trực chỉ BV VP
    Xin cho em chút ý kiến ạ:Kiss:

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hôm trước đi hội chợ có nghe đc 1 thông tin là tập 2 có thể sinh thường, nhưng các BS mình lạm dụng mổ và lười theo dõi nên vẫn vác đi mổ bình thường. Mình được biết ở VP chỉ đc cái dịch vụ chăm sóc tốt thôi, còn các BS vẫn từ các viện khác nhẩy sang, như mình biết là BS ở PSHN vẫn sang VP để mổ hi hi
    Chúc tập 2 bạn đẻ thường

• 213 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mình thì thấy cả 3 chị gái của mình, đứa đầu sinh mổ, thế là đứa thứ 2 các bác sĩ cứ nói là lên bàn mổ hết ( chắc các bác sĩ mình lười theo dõi thật !)

• 29 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Không biết nhà mình có ai có kinh nghiệm rồi nhỉ chia sẻ tí đêy..........

• 195 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

mình thì thấy đứa e chồng của bạn thân mình ấy,nó để đứa đầu đẻ mổ,đứa sau bác sĩ bảo phải đẻ mổ chứ không được đẻ thường. Khổ.
    Tốt nhất là bạn nên đến bệnh viện mà bạn định sinh ấy rồi bạn hỏi luôn bác sĩ xem sao,vì cho dù bạn có tham khảo đi mà bác sĩ không làm cho mình thì cũng dở.

• 169 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucbon Xem bài viết
    Mình sanh mổ vào tháng 3/2006, sanh thường vào tháng 10/2009. Các mẹ chú ý là nếu lần 2 sanh thường thì không được chích gây tê màng cứng ( sanh không đau). Vì các bác sĩ sẽ không cho chích, lý do là theo dõi vết mổ cũ nếu trong quá trình sanh. Vì nếu chích thì mình sẽ mất cảm giác đau, và họ sẽ không biết là vết mổ cũ có bung không. Mình sanh thường, chẳng cần hỗ trợ bằng kẹp. Mà em bé mình lúc sanh ra mới biết là có 1 vòng nhau quấn cổ. trước đó siêu âmbình thường, không có gì. Các mẹ cứ yên tâm, đừng lo lắng quá!
    Mecubon ơi, cho em hỏi là chị ở HCM hay HN vậy? Em ở HCM, em cũng vùa mới sinh mổ vì thai đủ ngày mà ko co dấu hiệu sinh. Em cũng không muốn. Nhưng em với ox em thì muốn có nhiều con, nên lần sau em cũng muốn sinh thường nếu có thể. Ko biết lúc chị đi khám chị có yêu cầu BS cho sinh thường ko? em cảm ơn chị.

• 3,405 Bài viết

• 1,050 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucbon Xem bài viết
    Vậy mà hồi mình sinh đứa đầu BS cứ bảo lần này mổ thì lần sau chắc chắn phải mổ làm mình cứ lo không biết đẻ, hihi

• 44 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mình xin phép lôi topic này lên
    mình đang ngóng tin tức của bạn có ID là CUNQUAN
    bạn này mổ tập 1, tập 2 cũng tràn trề hy vọng sinh thường...
    CUNQUAN ơi, chia sẻ với mọi người đi nhé
    bạn tập 2 sinh mổ hay sinh thường