Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh thường sau khi sinh mổ có được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.3K Lượt đọc
  • 169 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9
    • 65,801 Bài viết

• 318,746 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metuankhoi Xem bài viết
    ối sinh mổ chỉ tối đa 3 lần thôi hả. Tớ muốn đẻ 4 đứa mà.
    rooling: rooling: rooling: Tớ cũng muốn 4 đứa... vậy cậu có muốn liều hay ko? rooling: :cool: :Clown:

Đùa thế thôi, chứ theo mình nghĩ 3 đứa là đã chạm ngưỡng của sự liều rồi metuankhoi à. Nếu mình ham 4 bé, chẳng may có chuyện gì thì có phải khổ cho mấy cục cưng ở nhà hay ko nào?

Sinh mổ 4 bé mình đã từng thấy rồi, tuy nhiên bs theo dõi rất sít sao, ngay từ ngày cấn thai cho tới khi thai nhi vừa đủ độ trưởng thành là mổ chỉ định ngay, ko dám chờ tới khi chuyển dạ đâu bạn à.

Bên cạnh đó, sau 3 lần sinh mổ là mọi thứ lộn tùng phèo trong bụng mình rồi, thêm 1 lần nữa thì quá nguy hiểm cho cả mẹ và bé.... không bs nào dám khuyên bạn nên sinh lần 4 cả... bạn có muốn liều hay ko? :Battin ey: Ko nghĩ tới mình thì cũng nghĩ tới 3 cục cưng còn lại chứ, metuankhoi nhỉ?:Rose: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tập 1 mình cũng mổ bây giờ mong đẻ thường để có thể làm tập 3 nhưng hỏi bác sĩ thì bs bảo có thể đẻ thường với điều kiện thai bình thường và phải sinh trợ giúp, nghĩa là phải dùng đến các dụng cụ như fooc-xep và cái gì đấy nữa để giúp gắp đầu em bé ra và như vậy thì cũng không tốt cho em bé lắm. Nghe xong thi mình hết muốn đẻ thường vì thế thì cũng kg an toàn cho bé, chưa nói đến chuyện tử cung mẹ có trục trặc gì do vết mổ cũ. Thôi, các mẹ cứ chọn phương án nào an toàn nhất cho cả mẹ và con, theo lời bs khuyên là tốt nhất

chị cũng đã sinh mổ đứa con đầu lòng,đến đứa thứ 2 cách cả 9 năm,ở tuổi 37 ,chị muốn sinh thường và đã được bs giúp sinh an toàn,(bé được 3,3kg).Chị thấy sinh thường rất tốt cho mình,vì sinh xong là thấy khỏe re,có thể tự tay chăm soc con ngay được liền,chứ sinh mổ thì cứ bị nằm ì ra đó,sốt ruột lắm & cảm xúc khi thấy mình tự sinh được con nó tràn đầy hạnh phúc xen lẫn vui mừng,lạ lắm, chị nghĩ là mình thật may mắn vì đã được gặp bs giỏi,và đã được trãi nghiệm những lần vượt cạn khác nhau
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,164 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HL2005 Xem bài viết
    Các mẹ thông thái có biết tỉ lệ sinh thường sau khi đã sinh mổ là bao nhiêu không? Chẳng lẽ không có hi vọng sinh thường sau khi sinh mổ à? Các mẹ chỉ giáo cho mình với nhé! Cám ơn nhiều nhiều!
    Theo bác sỹ khuyên thì nếu đã mổ đẻ lần đầu thì lần sau 95% sẽ lại mổ đẻ nữa. Về lý thuyết thì có thể sinh thường nhưng người Việt nam ta thường thấp, bé và ít dai sức nên nếu đẻ thường thì khả năng bục vết mổ ( rách vết mổ lần 1) là rất cao. Thời gian để vết mổ hồi phục và chuẩn bị sức khỏe cho lần sinh đẻ thứ 2 của phụ nữ là 36 tháng ( 03 năm).
    Thực tế thì tớ chơi với 1 chị bạn sinh 2 lần đều đẻ mổ 2 đứa đứa đầu cách đứa thứ 2 đúng 364 ngày. Đến lúc đi làm BHXH họ cứ hỏi lại là có nhầm ko đấy. Lý do là đẻ đứa thứ 1 sau đó 2 tháng thấy bụng to tưởng là có u để thêm thời gian nữa đi siêu âm thì con đã 5 tháng rùi. Thế là liều đẻ . Cũng ok lắm
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

trường hợp bạn mình đây này. đẻ mổ đứa đầu vì quá ngày và quá to (4,7kg), lại bị sặc ối. đứa thứ 2 đẻ sau đó 20 tháng, cũng quá 10 ngày, to (4,5kg). nhưng vẫn đẻ thường được, bác sỹ vẫn cố cho đẻ thường, bất đắc dĩ lắm mới mổ.
    nhưng bạn mình ở Đức, đến lúc về thấy ở nhà hội bạn gần như 100% đẻ mổ, và đã mổ đứa đầu là chắc chắn mổ đứa sau. nó bảo ở mình quá lạm dụng chuyện mổ, có lẽ thế thật.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Uyên My cho mình hỏi, bạn mẹ Uyên My sanh thường sau khi sanh mổ ở bệnh viện nào, bác sĩ nào đỡ sanh vậy.Mình cũng muốn sanh thường sau khi sanh mổ.
    • 830 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cô mình sinh đứa đầu là mổ, đứa sau cách 3 năm là sinh thường đó. Trộm vía hai anh em đều khỏe mạnh, thông minh lắm.
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ

Blog nhà cháu - http://my.opera.com/booHK/blog
    • 135 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chắc lần sinh thường đó phải dùng focxep chứ, bởi vì mình thấy bsỹ bảo không để cho sản phụ rặn đẻ đâu, họ sẽ hỗ trợ bằng focxep mà
    • 248 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi chút: Mình sinh mổ lần 1 11/2005, sắp tới mình sẽ sinh bé thứ 2 vào khoảng cuối tháng 9. Mình rất muốn lần này được sinh thường nhưng đang khám bên PSQT thì họ trả lời sẽ mổ, mà lần 2 này mình định chuyển qua Từ Dũ cho chắc ăn. Bây giờ có phải chuyển ngay qua TD khám, làm quen BS để nhờ tư vấn đồng thời trình bày nguyện vọng sinh thường của mình được không các mẹ. Vì nghe nói sinh mổ thì lần 2 nguy cơ mổ cao, phải nhâập viện trước. Mình sinh mổ lần trước vì hết ối chứ không vì xương chậu hẹp. Mẹ nào biết BS giỏi giới thiệu cho mình với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 953 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em nghe nói là sinh mổ hại sức khoẻ lắm ạ, có người còn bảo mỗi lần sinh bị giảm 5 năm tuổi thọ? đúng ko nhỉ (hì).
    EM thì sinh đứa đầu mổ rồi, thực sự thì em thích sinh mổ hơn vì em sợ đau lắm.
    Nhưng nếu sinh thường bằng gây tê ngaòi màng cứng thì ko biết thế nào nhỉ?
    Em lôi topic này lên mong các chị chia sẻ tiếp.
    • 890 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_angel Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em nghe nói là sinh mổ hại sức khoẻ lắm ạ, có người còn bảo mỗi lần sinh bị giảm 5 năm tuổi thọ? đúng ko nhỉ (hì).
    EM thì sinh đứa đầu mổ rồi, thực sự thì em thích sinh mổ hơn vì em sợ đau lắm.
    Nhưng nếu sinh thường bằng gây tê ngaòi màng cứng thì ko biết thế nào nhỉ?
    Em lôi topic này lên mong các chị chia sẻ tiếp.
    Mình có thắc mắc giống y bạn này.
    Lần 2 này mình muốn sinh thường k biết có được không?
    • 152 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Lần đầu mình sinh mỗ (vì ngôi ngang), tập 2 này mình được 37 tuần rồi, ngôi thuận. Bác sỹ khám thai cho mình (BS ở Từ Dũ) /nói có thể sinh thường được nhưng những người quen đều khuyên mình kg nên & mình hỏi cả một Bs quen bên ĐHYD thì nói kg được, vì sợ lúc mình rặn sẽ làm bung vết thương cũ ở tử cung và nguy hiểm cho mẹ.

Vậy kg biết có mẹ nào mà lần đầu sinh mỗ và lần 2 đã sinh thường chưa thì lên tiếng với.

Mình đang băn khoăn quá vì sắp sinh rồi. Mình cũng muốn sinh thường vì sau sinh mỗ lần đầu thì vết thương đau quá, tới bây giờ lại vẫn còn ngứa ngáy. Với lại nhà mình lần này đơn chiết nên mình muốn sinh thường để mau khỏe mà còn chăm bé.

Mình đợi tin các mẹ.....
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mình cũng sinh mổ đứa đầu ,nhưng theo mình bít thì đứa thứ 2 cũng mổ thôi ,ko sinh thường được đâu ,vì rặn quá nó bung vết mổ cũ thì chết , thôi bạn lỡ mổ rồi thì mổ luôn đi ,,mình dự định 5 năm nữa đẻ thêm đứa con gái ,cũng sinh mổ ,nếu ai rặn đẻ được thì chia se kinh nghiệm với
    • 1,045 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Mẹ em sinh em lan 1 sinh mo( cung mo ngang vi hoi do y hoc chua co phuong phap mo doc), den dua thu 2 thi lai sinh thuong ma cach nhau co 2 nam thoi ah. Neu chi co du suc khoe thi sinh thuong cung dc cho me khoe, con khoe, chu mo thi lau hoi phuc lam.
    sorry vi tu nhien e ko go dc TV
    Các mẹ bình chọn cho em Chí chuột nhé. Cám ơn các mẹ.
    http://www.webtretho.com/forum/f2356.../#post20466238
    • 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chị em bạn dâu với mình lần đầu sinh mổ, lần 2 sinh thường , 2 lần cách nhau 2 năm, mà mình nghe nói lần 2 chị ấy phải dùng phương pháp hút em bé ra, tại vì hình như em bé to quá. Chỉ sanh ở Từ Dũ, nghe đâu bs nói sinh thường được nên bắt chỉ phải sinh thường.
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

co minh da sinh nhu ban noi day.Be dau minh sinh cuoi 2002, sinh mo vi ngoi mong(nguoc).Den dau 2007, sinh be thu 2,duoc 3,6kg,sanh thuong.truoc do minh cung lo lam, nhung 1 BS nhieu kinh nghiem da kham ky cho minh va khang dinh se sanh binh thuong (cac BS khac thi deu bao phai mo..ma k can kham gi het).Minh da nho BS do do de luon, ket qua tot dep...hihi..Ai cung bao..la chuyen la.Nhung minh nghi la BS gioi, kinh nghiem se chan doan duoc thoi.Chuc ban me tron con vuong
    • 243 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dndl Xem bài viết
    Lần đầu mình sinh mỗ (vì ngôi ngang), tập 2 này mình được 37 tuần rồi, ngôi thuận. Bác sỹ khám thai cho mình (BS ở Từ Dũ) /nói có thể sinh thường được nhưng những người quen đều khuyên mình kg nên & mình hỏi cả một Bs quen bên ĐHYD thì nói kg được, vì sợ lúc mình rặn sẽ làm bung vết thương cũ ở tử cung và nguy hiểm cho mẹ.

Vậy kg biết có mẹ nào mà lần đầu sinh mỗ và lần 2 đã sinh thường chưa thì lên tiếng với.

Mình đang băn khoăn quá vì sắp sinh rồi. Mình cũng muốn sinh thường vì sau sinh mỗ lần đầu thì vết thương đau quá, tới bây giờ lại vẫn còn ngứa ngáy. Với lại nhà mình lần này đơn chiết nên mình muốn sinh thường để mau khỏe mà còn chăm bé.

Mình đợi tin các mẹ.....
    Mình cũng sinh mổ lần 1 và sinh thường lần thứ 2 nè. Cứ yên tâm mình tính 0 bằng trời tính đâu.
    Lúc đó còn phải tuỳ vào sức khoẻ của mẹ nó và đứa con nữa.
    Chúc mọi sự tốt lành MẸ TRÒN CON VUÔNG:Rose:
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cho em hỏi là lần thứ hai này có cần tập tành để đẻ thường không ạ? em lần đầu cũng đau lâu wa không đủ sức rặn nên đòi mổ ...bây giờ muốn được đẻ tự nhiên wa.
    Có chú là chú Ngỗng xinh...
    • 858 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình sinh mổ tập 1 nè, giờ tập 2 lên tinh thần sinh mổ tiếp thôi. Cũng đầy vơi ý tưởng sinh thường, nhưng sau khi hỏi bs và lên mạng đọc, thấy lần 2 sinh thường thì cũng ko hoàn toàn thường, cũng ko đc phép rặn như bình thường mà kiểu gì cũng hỗ trợ bằng forcep. Hic, hic, nghe thấy thế thì lại sợ hơn cả sinh mổ. Vì kỹ thuật dùng forcep đòi hỏi bs trình độ rất cao, ko dễ có nguy hiểm hơn cả sinh mổ.

• 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em mang bầu lần hai này muốn sinh thường wa, liệu có thể sinh thường bằng phương pháp đẻ không đau (gây tê màng cứng) không nhỉ? em nghe thấy bảo đẻ mổ lần hai còn đau hơn lần đầu.
    Có chú là chú Ngỗng xinh...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Cơ hội sinh thường sau khi sinh mổ.

Cơ hội sinh thường sau khi sinh mổ http://www.floral.vn/images/news/1295253160_pregnant.jpg Sau khi sinh mổ có thể sinh thường được không? Bạn hãy cân nhắc những lợi ích và nguy cơ của việc sinh thường và sinh mổ để lựa chọn cách thức sinh em bé phù hợp nhất nhé. Cơ hội sinh thường sau...

• gamevui

www.Gunny2.us mở máy chủ mới vào 22/08/2014 , phiên bản mới nhất từ V.N.G : Kỵ Binh Gà Địa chỉ...

• kinh nguyệt thất thường sau khi sinh

Em sinh bé đã được 8 tháng, sau khi sinh 4 tháng em có đèn đỏ trở lại, rất bình thường. Đều đặn như hồi con gái. Tự nhiên đến tháng này em lại bị chậm mất 1 tuần rồi ( bọn em kế hoạch theo kiểu..... ấy ra ngoài :9: ). Em có thử quick stick nhưng chỉ có 1 vạch. Liệu có phải đây là rối loạn chu ký...

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyland Xem bài viết
    co minh da sinh nhu ban noi day.Be dau minh sinh cuoi 2002, sinh mo vi ngoi mong(nguoc).Den dau 2007, sinh be thu 2,duoc 3,6kg,sanh thuong.truoc do minh cung lo lam, nhung 1 BS nhieu kinh nghiem da kham ky cho minh va khang dinh se sanh binh thuong (cac BS khac thi deu bao phai mo..ma k can kham gi het).Minh da nho BS do do de luon, ket qua tot dep...hihi..Ai cung bao..la chuyen la.Nhung minh nghi la BS gioi, kinh nghiem se chan doan duoc thoi.Chuc ban me tron con vuong
    Happyland ơi bạn cho mình biết bác sĩ nào đã theo dõi và khám thai cho bạn tới lúc sinh .Vì mình cũng sinh mỗ và muốn được sinh thường vào lần thứ 2 , nhưng bác sĩ bây giờ khi biết đã mỗ 1 lần rồi thì lần thứ 2 cũng phải mỗ thôi. Cám ơn bạn trước nha vì đã cho mình biết có thể sinh thường vào lần sinh thứ 2
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9