Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh tập 2 có nhanh hơn tập 1 ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi em dang có bầu tập 2 dc 7 tuần em muốn biết la có phải tập 2 thì khi sanh mình sẽ sanh nhanh hơn lần dầu ko? Tại vì khi em sanh tập 1 thì em dau bụng cả ngày thì mới sanh dc nên em vẫn còn cảm giác sợ lắm, nhưng em có nghe mọi người bảo là sanh con rạ thi sẽ sanh nhanh hơn con so. Chị nào có kinh nghiệm thì chỉ em với em cám ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 494 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntmc
    Các chị ơi cho em hỏi em dang có bầu tập 2 dc 7 tuần em muốn biết la có phải tập 2 thì khi sanh mình sẽ sanh nhanh hơn lần dầu ko? Tại vì khi em sanh tập 1 thì em dau bụng cả ngày thì mới sanh dc nên em vẫn còn cảm giác sợ lắm, nhưng em có nghe mọi người bảo là sanh con rạ thi sẽ sanh nhanh hơn con so. Chị nào có kinh nghiệm thì chỉ em với em cám ơn nhiều.
    Chắc có khi cũng còn tuỳ người. Mình thì sinh rất nhanh, cả thời gian đi đến bệnh viện cho đến lúc sinh xong hết có 1h đồng hồ và đúng là ít đau hơn, hy vọng mẹ nó cũng thế.
    • 3,549 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Mình cũng nhanh hơn, cả đau cả đẻ khoảng 2 tiếng, lần 1 là 4 tiếng, nhưng vẫn đau dã man luôn.
    • 329 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

minh cung nhanh hon day.Tu lúc dau nhiêu den lúc de chua den nua tiêng dau,táp 1thi dau lau hon hon 4tieng co
    phương
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

Chuyện là thế này ạ, em còn lâu mới sinh :4: , tận cuối tháng 6 cơ, nhưng có vấn đề này em cứ thắc mắc mãi, nên muốn hỏi các mẹ đã có kinh nghiệm để còn lên dây cót tinh thần trước, mong các mẹ giải đáp giúp em (và các mẹ nào có thắc mắc cũng post vào đây để nhờ giải quyết luôn thể, chúng ta cùng tích lũy kinh nghiệm )
    1. Em nghe nói là sinh lần 2 thường mau hơn là sinh lần 1. Hồi sinh con bé nhà em, em gan lì lắm, ra máu cá từ sáng chủ nhật, 1h sáng ngày thứ 2 thì em bắt đầu đau bụng, cứ 5 phút một cơn, đau vật vã đấy ạ, nhưng lúc đó em ngại đêm nên ko nỡ gọi bác sỹ đỡ đẻ (đã nhờ ở Viện C) . Đợi đến 6h sáng mới gọi cho bác sỹ (vẫn đau 5 phút/cơn), bác sỹ bảo chưa việc gì phải vào viện vội, 9h đau quá gọi lại thì mới được cho vào viện để khám --> đã mở 3 phân --> nhập viện luôn (ko vỡ ối), đến 11h thì lên bàn đẻ (phải bấm ối) và vẫn đau 5 phút/cơn (phải truyền dịch để hộ trợ co bóp dạ con)
    Thắc mắc của em đây ạ: Lần sinh thứ 2 thì lúc nào em mới cần vào viện, em sợ vào viện sớm lắm, vì có một thân một mình trong lúc phải chịu đau vật vã, hơn nữa lại không muốn xa con (đứa đầu) lâu quá, nhỡ phải ở trong viện mấy hôm thì chết.
    2. Em nghe nói cơn đau dạ con khi sinh lần 2 khủng khiếp lắm, em đã đọc phóng sự của mẹ cusam, chắc em sẽ phải thủ sẵn thuốc giảm đau (phòng trường hợp giống của bác ý), nhưng em có phải chuẩn bị những gì khác nữa không?
    3. Khi sinh lần 2 có gì phải lưu ý nữa không các bác, em vẫn còn lo lắng nhiều quá, lo nhất chuyện phải xa đứa đầu trong những ngày đi sinh, mong các bác chỉ giáo cho em ạ
    • 735 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chíp Xem bài viết
    3. Khi sinh lần 2 có gì phải lưu ý nữa không các bác, em vẫn còn lo lắng nhiều quá, lo nhất chuyện phải xa đứa đầu trong những ngày đi sinh, mong các bác chỉ giáo cho em ạ
    Ôi giùi ui, tưởng lo cái gì chứ, để thanh niên xa mẹ dần dần đi chứ. đúng là con hư tại mẹ.:4:
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

hic, em thắc mắc thì rõ nhiều, rõ lắm, thế mà chả có bác nào đoái hoài, chỉ bảo cho em một chút. Có mỗi nhà meongmat thì lại xì pam huhuhuhuhuuuu
    • 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Theo quan sát của tớ thì nhanh hơn đấy :3: mẹ Chíp cứ yên tâm bồi bổ đê
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

Đấy đấy, đề nghị nhà cunbibong trả nhời thắc mắc thì rõ ràng 1 tí đề mẹ cháu tích lũy kinh nghiệm nhớ, bác cứ xì pam là mẹ cháu khóc cho lụt luôn topic giờ :4:
    • 550 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Với tôi là KHÔNG.
    Nói thế nhưng bà chớ lo. Mỗi người mỗi khác. Do tôi chủ quan đứa đầu sinh dễ nên lứa sau ko chịu đi bộ. Thành thử có đau lâu hơn độ 20p :4:

Theo tôi có dấu hiệu chuyển dạ thì nên vào viện, chứ ở nhà cũng có yên tâm được đâu. Ko cần vội vàng hấp tấp nhưng nên vào.
    Và xu hướng bây giờ tôi thấy cũng hay và nên là đến ngày dự sinh mà chưa chuyển dạ thì tiến hành đẻ chỉ huy luôn. Tránh các nguy cơ nhiễm này nhiễm nọ. Hay, vì kể cả khi có dấu hiệu chuyển dạ thì vào viện vẫn phải truyền nước hay tiêm thuốc kích sinh cơ mà. Giống nhau cả.

Chuẩn bị tinh thần có em cho Chip ngay từ bây giờ là hơn.

Nhà tôi đã rất thành công trong việc chuẩn bị tư tưởng cho Tum. Mỗi lần đi siêu âm về tôi đều cho Tum xem ảnh siêu âm (dù chẳng thấy quái gì). Nhưng là chia sẻ với Tum là em đang lớn dần. Rồi thì lấy quần áo sơ sinh cho Tum xem, gập.

Luôn nhắc "con sắp làm anh rồi, con phải làm gương ..." và khen ngợi: "Đúng là con sắp làm anh rồi có khác, tiến bộ hẳn ..." Đại loại thế. Vẽ ra viễn cảnh 2 anh em cùng chơi này nọ ...

Rồi cho xem ảnh màu hình em bé nằm trong bụng mẹ như thế nào ... Tum thích và hứng thú thật sự.

Đến khi đi đẻ thì dặn Tum là tối mẹ đẻ em, mai con nhớ vào thăm em nhé. Thế là Tum yên tâm lắm.

Gì nữa ko nhỉ??? :4:
    Cảm giác là người đi trước chỉ trỏ này nọ cho người đi sau cũng hay ra phết :4:
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

hề hề...
    Hay mà giờ có mỗi mình bà trả lời cho tôi chi tiết đấy, cơ mà dù sao bà cũng có cái thuận lợi hơn tôi là khi bà sinh Tis thì Tum cũng lớn rồi, chứ con tôi mới có 3 tuổi. Giờ cũng chuẩn bị tinh thần lắm, nhưng chị ấy vẫn ghen :4:
    Tôi cứ AQ còn nhiều thời gian, tôi sẽ huấn luyện con tôi dần dần
    Đẻ con Chip thế nào thì bà thấy tôi kể bên trên rồi đấy, tôi đau nguyên 1 đêm, nguyên 1 buổi sáng nữa, trưa mới đẻ, mà lúc đó đẻ là vì chị bác sỹ đỡ cho tôi chị ý bận phải đi đón con gái từ Huế ra, tàu sẽ về ga HN vào 12h, thế là 11h cho tôi lên bàn đẻ, 11h20 thì con Chip chào đời, vừa kịp cho chị ý từ C phi ra ga HN đón con gái
    Cơ mà thế cũng may, chứ nếu ko đau thêm buổi chiều nữa thì tôi chết ngất
    • 550 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Tôi bảo mà, như thể bác sĩ cho mình đẻ lúc nào thì đẻ lúc đó vậy.
    Hồi đẻ Tum, lúc ấy là gần hết ca, chuẩn bị sang ca khác. Khi tôi đang nằm trên bàn đẻ thì thấy bác sĩ hỏi nhau: Cho ca này đẻ luôn nhé? Ừ.
    Thế là tôi được đẻ đấy :4: .

Làm công tác tư tưởng cho trẻ con phải từ từ dần dần, ko nhanh được. Và giờ bắt đầu được rồi :1: . Hồi tôi có bầu Tis, Tum cũng mới tròn 3 tuổi chứ lớn đâu.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 1,952 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

Nhanh hơn hay không thì mình không biết vì cả 2 lần đều mổ đẻ, nhưng đau do co dạ con thì tuỳ cơ địa từng người. Nếu bạn lần đầu đã bị đau do co dạ con rồi thì lần 2 đảm bảo đau dã man luôn. Còn mình lần đầu chả đau gì cả, lần 2 chỉ đau 1 lúc (khoảng 1-2h gì đó), mà cũng đau vừa vừa, xoa xoa cái bụng cũng thấy đỡ. Mẹ mình ngày xưa đẻ 3 lần mà bảo "tao chả đau bụng co dạ con gì cả". Thấy bảo có thuốc giảm đau nhét hậu môn gì đó cho đỡ đau, mình chưa kịp dùng nên không biết tên, bạn thử hỏi y tá hay BS mà bạn nhờ xem, chắc cũng k0 khó tìm đâu.

Con trai nhà này á (3.5T), mẹ đẻ nằm viện 4 hôm mà 0 thèm vào thăm mẹ với em đâu, còn mải chơi ở nhà. Nhưng hôm mẹ về, nó đi học về chạy ngay vào xem mặt em, nở 1 nụ cười ngộ lắm, y như thấy có thứ đồ chơi gì rất lạ, rất hay ấy (giống lần được mẹ cho cái di động hỏng làm đồ chơi).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

@ Bác Vũ Khúc: Lần sinh con nhóc nhà em thì em cũng ko bị đau dạ con gì, còn cái viên giảm đau nhét đít ý mà (em có dùng lần sinh con Chíp) để giảm đau vết khâu tầng sinh môn thôi, em ko biết nó có tác dụng gì với cơn đau dạ con không
    Em thấy mẹ nào cũng kêu đau dạ con còn hơn đau đẻ, nên em cũng hãi, chịu 1 trận đau lúc đẻ đã thấy ông bà ông vải rồi, đau thêm lúc đau dạ con (mà còn hơn đau đẻ) thì còn thấy ông bà gì nữa đây :4:
    Con trai của bác như thế là tâm lý ổn định khi có em rồi, con gái em quấn mẹ lắm, ở nhà thì chỉ có mẹ thôi, đi ngủ mà mẹ có quay mặt sang hướng khác là phải kéo cho mặt mẹ quay lại với mình bằng được, ko thì trèo luôn qua người mẹ để nằm sang phía bên kia... hic... Mà cơ khổ, con em nghiện mẹ thì mẹ nó cũng nghiện con không kém, cai nghiện cho con đã khó, cai cho mẹ còn khó hơn
    Cảm ơn bác đã cho em kinh nghiệm quý báu
    • 943 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Lần 2 nhanh hay không cũng tuỳ vào thời gian mình ngưng lâu hay mau nữa đó bạn, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì lần 2 sẽ nhanh hơn và không run bằng lần 1 vì đã có kinh nghiệm rồi. Còn việc chờ BS cho đẻ hay không thì chắc không đúng với truờng hợp của mình rồi, lơ mơ là rớt ngay, tới bệnh vịên đã nở 7 phân rồi mà BS hỏi có đau chưa? mình trả lời mới hơi gò chút chút, BS hỏi vô chi sớm thế (5h sáng mà, BS, Y tá đều đang lơ mơ ngáy ngủ) tới khi khám, la hốt hoảng nở 7 phân rồi mọi người ơi! thế là cả phòng cấp cứu loạn xạ luôn, người lấy xe, người lo thử máu lăng xăng hết vui lắm, lên bàn sinh bấm ối, 5 phút sau oa oa luôn. Mà đây là kinh nghiệm nhé! nếu BS bảo 7-8 phân rồi, nếu muốn rặn thì cố nín nhé, đợi tới khi không còn nín đuợc nữa tức là đã mở hết, đầu con sẽ tròn mà mẹ cũng đỡ đau hơn đó, đứa đầu mình cũng sinh nhanh nhưng sau đó đau lắm, cả tuần vẫn còn ê ẩm, đứa sau không đau nữa, 3 tiếng sau khi sinh đã ngồi bình thuờng rồi, đứa đầu không thể nào ngồi được.
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

@ Bác Minh Huy: phù phù, em mong em đẻ đứa này cũng nhanh như bác, dễ như bác, nghe mà nhẹ cả người
    • 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì thấy sinh lần 2 cực nhanh hơn so với lần 1. Lần đầu rặn hơn chục hơi mới ra bé do ko biết cách mà xui xẻo gặp bà bs ko chỉ cho mình cách rặn bé. Lần 2 vào phòng sinh 8g thì 9g20 TC nở 10cm rặn 2-3 hơi là bé ra cái vèo. BS đỡ sinh lần 2 dặn mình: đau bụng thì ép lưng xuống giường sinh, chổng mông lên rặn em bé sẽ theo đường thẳng mà mau ra (thông thường bản năng mình đau là hay ưỡn lưng lên là bé khó ra lắm). Chúc các mẹ sinh lần 2 có thêm kinh nghiệm vào phòng sinh nhé. :1:
    • 3,385 Bài viết

• 2,044 Được cảm ơn

Hôm nay mới mò được cái topic này. Cũng có nghe thấy các cụ bảo sinh lần 2 nhanh hơn lần 1. Hy vọng thế các mẹ nhỉ.

Không hiểu tập 2 của mình có bị đẻ rơi không (trộm vía là không). Hồi tập 1, 9 giờ sáng vào việc vì có máu báo. Tung tăng ra cổng viện làm gói xôi để lấy sức để đẻ nhưng không nuốt được vì hồi hộp. Gọi điện báo cho mọi người là chuẩn bị đi đẻ :4: . Mười giờ vào phòng đẻ vì bsỹ bảo đã mở 3 phân. Truyền được nửa chai nước gì đó (kích thích co bóp tử cung thì phải) mà mẹ cháu chẳng đau đớn gì hết. Mãi khi hết khoảng nửa chai nước (hơn 12 giờ trưa) thì bắt đầu có cơn đau. Khoảng nửa tiếng sau thì mẹ cháu có cơ đau dữ dội, chỉ nói mỗi một câu chị ơi em đau quá. Thế là bsỹ chạy ra xem đã bảo ôi sắp đẻ rồi. 1 giờ chiều mẹ cháu đã đẻ xong. Cho nên không biết tập 2 này thế nào!!!

Mà mình chẳng có cơn đau co dạ con gì hết? Không biết tập 2 có bị đau co dạ con hay không?

Đã có Vanilla, các mẹ tới lấy nhé (0127-225-2222)

LH lấy khuôn: Hà 0904 780707
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

Các bác ơi, thực tình là em muốn hỏi lâu hay mau bắt đầu từ lúc đau đẻ ấy ạ. Ví dụ như em, từ lúc đau đẻ đến lúc đẻ Chip ra là gần 12 tiếng (vì em quan tâm đến việc nên nhập viện lúc nào ý mà)
    Mong các bác giúp em nhé
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi! Tập 2 em cách tập 1 là 2 năm. Theo dự kiến sau Tết 3 tuần em sẽ sinh nhưng sao lần này em thấy đau hông, bụng dưới và bụng xuống thấp quá hic. Lần 1 rất bình thường và sinh đúng ngày luôn. Ko biết nếu sinh sớm thì thường sớm bao nhiêu lâu các chị nhỉ? Tết này cả nhà dự định về quê ăn Tết mà em chỉ sợ sinh sớm thôi. Gay go quá.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3