Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh ở bệnh viện VN, thai bao nhiêu tuần phải vào làm thủ tục.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.82K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 130 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thai 32w rồi, tháng trứoc lại không đi khám bs. Thấy có chị nói muốn sinh ở VN 30w phải vào làm thủ tục rồi. Không biết em muộn vậy có đựoc đăng ký không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 107 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Threecandle Xem bài viết
    Mình thai 32w rồi, tháng trứoc lại không đi khám bs. Thấy có chị nói muốn sinh ở VN 30w phải vào làm thủ tục rồi. Không biết em muộn vậy có đựoc đăng ký không?
    Bây giờ vào viện khám lần đầu rồi hỏi họ lúc nào xét nghiệm máu, sau đó đến ngày hẹn, vào xét nghiệm máu là đủ thủ tục sinh thôi Threecandle à, vẫn kịp đấy.
    • 130 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thanks Goal_Flower nhiều nhé.
    • 284 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Tớ cũng đăng kí sinh Việt Nhật đây. Đúng là bạn phải làm thủ tục trước 30 tuần. Bạn tớ 32 tuần vào đăng kí là phải có người quen là bác sĩ trong viện dẫn vào làm thủ tục đấy. 32 tuần là tớ phải đến làm xét nghiệm máu. Ui, viện này lấy máu nhiều lắm, tớ bị lấy 5 ống, tiếc ơi là tiếc... Bạn cứ thử vào đăng kí xem có được không.
    • 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Bạn có thể đến phòng khám bs Hiệp, ngõ số 4 Phương Mai để khám rồi nhờ anh ý làm thủ tục tại viện luôn. Thân mến!
    • 14,896 Bài viết

• 8,160 Được cảm ơn

Sao mình thấy nhiều người gần đến lúc sinh rồi vào viện mới làm thủ tục nhỉ? Có khi tùy bệnh viện phải không các mẹ?
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ủa, tớ hỏi bsy Nguyệt ở bv Phụ Sản, cô ý bảo 36 tuần vào đăng ký cũng đc, lúc ấy làm xét nghiệm máu các thứ cũng chuẩn nhất, vì gần ngày sinh mà
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

e đi khám bsy Nguyệt ở bv Phụ Sản HN bảo là 36 tuần mới đi đăng ký, xét nghiệm máu các thứ luôn, lúc ấy gần ngày sinh rồi xét nghiệm mới chính xác, chứ làm sớm, đến trước khi sinh lại phải xét nghiệm lại thôi ^^
    • 285 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Sáng thứ 2 này mình "lên thớt", thì bác sĩ chỉ định chiểu chủ nhật vào làm hồ sơ và các xét nghiệm, mình thấy đâu cần phải làm hồ sơ sớm từ tuần 30 đâu nhỉ? Hay là tùy bệnh viện? Xét nghiệm sớm quá đến khi sinh bệnh viện nó cũng bắt xét nghiệm lại khi nhập viện chờ sinh thôi.
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog
    • 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Sao mình thấy nhiều người gần đến lúc sinh rồi vào viện mới làm thủ tục nhỉ? Có khi tùy bệnh viện phải không các mẹ?
    Đúng rồi mẹ nó ạ, tuỳ bv, ở C thì có thể vào từ sớm, thường là tuần 32 bắt đầu làm hồ sơ, tiêm phòng mũi 1 luôn. Ở VN là tuần 28, còn ở phụ sản thì gần sinh mới thấy làm cũng chẳng sao hết.
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Thường thì 28w là thời điểm tốt nhất để làm HS sinh. Tuy nhiên muộn hơn vẫn được, nhất là nếu bạn có người quen. Còn nếu chưa làm HS sinh thì khi vào Viện họ cũng sẽ vẫn tiếp nhận, vẫn làm đủ thủ tục (nếu còn thời gian), tuy vậy, ở BV họ cũng bảo những trường hợp như vậy nếu có xảy ra chuyện gì họ sẽ k chịu trách nhiệm.
    Hồi 32w mình qua 56HBT làm HS sinh, thực ra 31w định làm nhưng BS bảo để qua tuần sau, thế mà vớ phải ông BS củ chuối, nhất định k chịu làm cho mình, bảo muộn quá rồi, 32w rồi, k làm, khám dịch vụ mà khó chịu, sau mình ra kêu với lễ tân thì họ cử người khác làm cho mình. Sau đó mình k khám ở 56 nữa mà chuyển qua khám ngoài giờ trong Viện C. Mình thấy mình thật ngu, tốn tiền cho dịch vụ mà chả ra làm sao cả, đi khám ngoài giờ họ vẫn làm HS sinh, giá thành lại rẻ hơn nhiều so với làm ở 56, thậm chí có người 38w họ cũng làm cho.
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

nếu khám sớm từ 28 tuần thì bạn đc xét nghiệm tiểu đường - 32 tuần xét nghiệm máu - 35 tuần xét nghiệm vi khuẩn - ko phải làm hồ sơ chỉ đến khám tuần 37 -38 -- cho đến lúc đẻ thì lên nhà P tầng 3- phong p300 đưa xét nghiệm máu cho họ làm hồ sơ là OKI
    --> vu làm hồ sơ trước thì tớ pó hand vì hỏi đi hỏi lại bác sĩ cứ bảo cầm xét nghiệm máu khi vào sinh thui - sau họ sẽ làm cho mình :Thinking:

còn muộn trên 32 tuần bạn mới vào thì sẽ bị ăn mắng nhưng họ vẫn sẽ làm cho bạn ! thế thì tốt nhất là đến phòng khám Tam Hương ngõ 4 phương mai - số 19 ngách 14 - bác sĩ Phúc khám chiều thứ 6 và sáng Cn - bác sĩ nữ bệnh viện ăn ít tiền đẻ hơn tầm 1tr -1tr5 - còn bác sĩ nam thì toàn 2tr-3tr thui :Silly: - khám định kỳ ở đấy từ tuần 28 hoặc 30 trở đi bạn nhiệt tình thì cô ý sẽ làm tất cả xét nghiệm cho bạn tại đó đỡ mất thời gian vào bệnh viện - chen lấn mệt mỏi - lại ô nhiễm :Sad: --> tớ là 1 ví dụ - đi xét nghiệm vi khuẩn về sốt 39 độ - hichic :Sad::Sick:
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

SAo bi giờ tớ mới biết cái vụ này.Tớ cứ nghĩ đến khi có dấu hiệu sinh thì đi sinh thui.Hóa ra phải đăng kí trước à? sAo tớ khám mà chẳng nghe thấy bs dặn dò vào đăng kí sinh nhỉ?
    Mai bắt đầu sang tuần 37 rùi.Chiều mai tái khám có gì tớ hỏi bs luôn vụ này vậy.:Sigh:
    • 130 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua đi khám nhà cô Phúc mình đã đăng ký được lịch lấy máu tại phòng khám. Có mẹ nào sinh ở VN, muốn vào đó làm xét nghiệm máu thì alo cho em Lan đăng ký nhé. Sáng T5 này đấy.