Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sinh con vào mùa đông cần sắm những đồ gì vậy các mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.1K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đang mang thai tuần thứ 25 rùi. Đang chuẩn bị sắm đồ sơ sinh cho con đây, nhưng mình mang thai lần này là lần đầu, lại sinh con vào mùa đông nên không biết phải mua sắm những gì. Mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình với nhé! Thanks!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ptungvvvdhuyen; 16/09/2010 vào lúc 12:25 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 135 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hic, tớ 30w rồi vẫn chưa mua được gì đây. Theo kinh nghiệm được truyền đạt lại thì:
    1. Máy sưởi cho ấm phòng.
    2. Quần áo ấm (áo bông, băng lông), áo yếm, áo len... Nghĩ ra được mỗi thế.
    • 912 Bài viết

• 688 Được cảm ơn

Tớ thì bà chị gái cho hết đồ của con bà chị, h chỉ thiếu j mua thêm thôi
    Nói chung đầy đủ đồ như bt, chú ý thêm chăn áo ấm cho mùa đông là đc, nhớ có cái đèn sưởi để khi tắm e bé k bị lạnh

• 1,264 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Tớ cũng rập rình sắm cái máy sưởi dầu nữa thôi, còn quần áo ss như bình thường, tất nhiên là loại dài tay thêm 1 số thứ khác như chăn, khăn ủ ấm... thôi
    Ngày em hai mươi tuổi
    Mới chớm biết yêu người
    Đã buồn vì duyên mới
    Rồi đây sẽ tàn phai.
    • 215 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Tập 1 mình sắm đủ hết rồi, chỉ ngắm thêm 5-6 bộ quần áo ấm cho bé, ít bít tất, găng tay, tã giấy, khăn ướt, bông y tế ( mua theo cân ở Giảng Võ), muối sinh lý hộp to để phòng bé bị hăm tã.

À, mình sinh bé đầu nên để ý thấy mấy đôi tất mua về hay bị làm cổ chân bé đỏ bầm phải vứt đi hết. Có mẹ nào biết bít tất nào vừa ấm vừa k hay bị tụt, lại k bị hằn vào chân bé k thì mách cho mình với.
    Bếp từ, Máy rửa bát, sấy bát, Máy hút mùi, Vòi chậu, Lò nướng các hãng tốt - rẻ: 0914 503 796
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

các mẹ nên sắm thêm cho con mấy bộ body dài tay có bít chân mở cúc chéo cho con nữa, con mặc ấm mà thay ra thay vào ko quá khó khăn, lâu la.
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heogay_8x Xem bài viết
    Hic, tớ 30w rồi vẫn chưa mua được gì đây. Theo kinh nghiệm được truyền đạt lại thì:
    1. Máy sưởi cho ấm phòng.
    2. Quần áo ấm (áo bông, băng lông), áo yếm, áo len... Nghĩ ra được mỗi thế.
    Mình cũng dự tính mua máy sưới, mẹ nào rành vụ máy sưởi này cho chút kinh nghiệm đi!
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhnhi84 Xem bài viết
    Tớ cũng rập rình sắm cái máy sưởi dầu nữa thôi, còn quần áo ss như bình thường, tất nhiên là loại dài tay thêm 1 số thứ khác như chăn, khăn ủ ấm... thôi
    Máy sưởi dầu là máy sưởi kiểu gì hả mẹ nó ơi?
    • 1,264 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Tớ thấy quảng cáo là máy sưởi dầu làm nóng bằng thanh dầu (nghe mà k hiểu j hết - tạm coi là yếu tố kĩ thuật đi :Laughing không cháy oxy trong phòng, không gây khô da hay bí, ngạt, hơn nữa nó có phụ kiện là dàn inox, có thể sấy quần áo cho bé vào những ngày mưa, ẩm, lạnh. Giá tầm 1tr2 đến 2tr7. Mọi ng bảo của Tiross hoặc Saiko tốt, tớ lên Topcare nhưng chưa thấy có nhiều hàng, và k có dàn treo kèm theo nên chưa mua.
    Ngày em hai mươi tuổi
    Mới chớm biết yêu người
    Đã buồn vì duyên mới
    Rồi đây sẽ tàn phai.
    • 1,662 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ước vọng mùa xuân Xem bài viết
    À, mình nghĩ mẹ nào sinh mùa đông thì nên có máy sưởi nhé, vừa giữ ấm trong những ngày đại hàn, vừa cần để tắm cho con. Mình đang định mua máy sưởi dầu vì có thể sấy quần áo luôn mà ko khí ko bị khô, nhỡ có chạm phải cũng ko bị bỏng đâu. Post cái hình để tham khảo nhé:
    Mình quote lại bài cũ của mình nhé, mình rất kết máy sưởi dầu, chắc sẽ phải mua thôi. Máy này khác với máy sưởi bằng đèn halogen. Dùng máy đèn halogen và 1 số máy kiểu sợi đốt không khí bị khô lắm, vì nguyên lý là đốt nóng rồi thổi hơi nóng ra mà, lại quá sáng ko thể dùng vào ban đêm được.

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 231 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    các mẹ nên sắm thêm cho con mấy bộ body dài tay có bít chân mở cúc chéo cho con nữa, con mặc ấm mà thay ra thay vào ko quá khó khăn, lâu la.
    Mẹ nó có thể cho em địa chỉ cụ thể mua body loại này ko ah?
    Hic em cg muốn mua mà tìm mãi ko đc toàn loại chui đầu thui mà bé mới sinh chui đầu sợ tay bé còn non quá.

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ua`! Thế bít chân đi liền quần hả mẹ nó? :confused::confused:
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

tớ up ảnh lên cho các mẹ xem nhé:

Còn chỗ mua, tớ thấy ở bên làm cha mẹ, có mấy mẹ bán đấy, tớ cũng đang định đợi kết quả siêu âm là trai hay gái rồi sẽ đi sắm cho con, mod ko cho post link ở đây, ko biết tớ đưa ra địa chỉ có bị khoá nick ko, nhưng mà ko phải quảng cáo nhé, tớ dự định mua cho con ở chỗ mẹ pijama bên làm cha mẹ, nhà ở chỗ đường tàu ở Ngã tư Vọng, ngoài ra các mẹ có thể mua ở phố Hoa Lư, cửa hàng Hồng Minh hay Hà Diện tớ đều thấy có, tuy nhiên giá có thể cao hơn 1 chút.
    • 752 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Mình copy của mẹ nào đó trên diễn đàn mà quên tên mẹ nó rồi. Mình cũng dựa vào danh sách này để mua, có chọc lọc lại chút ít.
    DANH SÁCH VẬT DỤNG CẦN CHUẨN BỊ KHI SINH EM BÉ

CHUẨN BỊ CHO BÉ
    1. Quần áo sơ sinh (10 bộ - 5 bộ dài tay, 5 bộ ngắn tay)
    2. Tã chéo (30 cái)
    3. Bao tay, bao chân (8-10 bộ); vớ bằng len (1-2 đôi)
    4. Mũ vải đội trong nhà (3 cái)
    5. Yếm (3-5 cái) – Dùng khi bé ăn hoặc bú, hoặc để giữ ấm ngực cho bé
    6. Áo khoác (1 cái); áo ghi-lê (1 cái);
    7. Bộ đồ đẹp để mặc cho bé khi đi khám sức khoẻ, chích ngừa…
    8. Khăn choàng (1)
    9. Khăn voan chùm đầu (nên mua màu trắng)
    10. Gối ôm nhỏ để chèn lúc bé ngủ (2 cái)
    11. Khăn lông lớn để cho bé gối đầu, đắp cho bé hoặc chèn cho bé ngủ….(5 cái – phòng trời mưa); khăn lông nhỏ, mỏng để quấn cho bé (2 cái)
    12. Khăn vải mùng to để lau bé khi tắm xong (2 cái)
    13. Khăn vải mùng cỡ trung để lau đầu cho bé sau khi gội hoặc có thể lót đít (10)
    14. Khăn sữa vải mùng loại 3 lớp (30 cái)
    15. Bông gòn dùng để vệ sinh cho bé (1 gói). Nên cắt nhỏ sẵn đển tiện sử dụng.
    16. Khăn ướt
    17. Giấy vệ sinh mềm để lót thêm vào tã để thấm nước
    18. Tăm bông cho bé sơ sinh – để vệ sinh tai và mũi
    19. Băng rốn & Gạc tiệt trùng (30 cái – 3 cái/hộp => 10 hộp)
    20. Gạc rơ lưỡi cho bé
    21. Kim băng an toàn để cài tã (5 cái)
    22. Bấm móng
    23. Chai dầu khuynh diệp
    24. Nước muối sinh lý để nhỏ mắt, mũi cho bé (mấy chai nhỏ)
    25. Sữa tắm, dầu gội, phấn rôm, kem chống hăm….
    26. Hộp đựng phấn có bông thoa mềm
    27. Bình sữa (2 bình – 1 sữa, 1 nước) + cây súc rửa bình sữa
    28. Ly uống nước nhỏ
    29. Thìa nhỏ
    30. Tã giấy (1 gói). Dùng cho bé vào ban đêm (sau khi rốn đã rụng và lành hẳn)
    31. Cặp nhiệt độ
    32. Tấm lót cao su lạnh cho bé nằm (1)
    33. Cây mùng dù chụp cho bé ngủ
    34. Chậu tắm dài + chậu vừa để gội đầu + chậu nhỏ cỡ cái tô để lau mặt cho bé
    35. Chậu vừa để giặt tã, quần áo cho bé
    36. Giỏ hay xô nhựa để đựng quần áo, tã bẩn
    37. Rổ nhỏ để đựng các thứ linh tinh (kim băng, dầu, bông gòn, gạc, kem…)
    38. Rổ vuông lớn để đựng quần áo, tã, khăn sạch. Để trên giường để mẹ tiện thay cho bé
    39. Sọt rác để bỏ giấy lót tã….
    40. Móc phơi quần áo, khăn, tã cho bé
    41. Cân 20kg để kiểm tra mức tăng trưởng of bé hàng tuần
    42. Hộp sữa dành cho bé sơ sinh phòng khi sữa mẹ chưa có.

CHUẨN BỊ CHO MẸ
    1. Vớ (2 đôi) 2. Băng vệ sinh (5 gói)
    3. Quần giấy (5 gói) 4. Nước rửa vệ sinh
    5. Miếng lót thấm sữa 6. Quần áo dài tay, áo khoác, mũ, khăn quàng, kính râm, bông nút tai…..

CHUẨN BỊ MANG THEO KHI ĐI SINH
    1. Sổ khám thai
    2. Áo sơ sinh (6)
    3. Tã chéo (20) 4. Mũ vải (4)
    5. Yếm (3) 6. Bao tay chân (4 bộ)
    7. Khăn lông lớn (2) + khăn lông nhỏ (2)
    8. Khăn vải mùng lớn (2) 9. Khăn sữa (10)
    10. Khăn choàng cho bé 11. Giấy ướt (1 hộp)
    12. Bông gòn đã cắt sẵn (1 gói)
    13. Tăm bông em bé 14. Dầu khuynh diệp
    15. Bình sữa + sữa
    16. Chai nước suối loại tốt cho bé
    17. Giấy vệ sinh (2 cuộn)
    18. Giấy lót cho bé
    19. Thau nhỏ rửa ráy cho bé
    20. Ly, muỗng nhỏ cho bé
    21. Ly cho mẹ
    22. Bịch để đựng đồ bẩn
    23. Quần áo, mũ, kính, vớ, khăn cho mẹ khi ra viện

• 1,264 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Em thắc mắc hơi ngố 1 tí, cái áo này k ôm sát ng bé, k biết có ấm k nhỉ, có nên mặc đồ cho bé ở trong rồi mới khoác body này ở ngoài k. Em thấy dùng body dài tay cộc đùi thì ôm sát hơn ấm bụng cho con hơn, nhưng như thế lại phải mặc quần hoặc quấn tã kín chân
    Ngày em hai mươi tuổi
    Mới chớm biết yêu người
    Đã buồn vì duyên mới
    Rồi đây sẽ tàn phai.
    • 1,899 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhnhi84 Xem bài viết
    Em thắc mắc hơi ngố 1 tí, cái áo này k ôm sát ng bé, k biết có ấm k nhỉ, có nên mặc đồ cho bé ở trong rồi mới khoác body này ở ngoài k. Em thấy dùng body dài tay cộc đùi thì ôm sát hơn ấm bụng cho con hơn, nhưng như thế lại phải mặc quần hoặc quấn tã kín chân
    nhà tớ đứa đầu thì tớ cho mặc body rồi mặc gilê ra bên ngoài body, rất ấm, đêm chỉ cần như vậy đi ngủ là ok rồi, mà body này nhìn vậy thôi, chứ nó cũng ấm và ôm lắm mẹ nó ạ.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tớ up ảnh lên cho các mẹ xem nhé:

Còn chỗ mua, tớ thấy ở bên làm cha mẹ, có mấy mẹ bán đấy, tớ cũng đang định đợi kết quả siêu âm là trai hay gái rồi sẽ đi sắm cho con, mod ko cho post link ở đây, ko biết tớ đưa ra địa chỉ có bị khoá nick ko, nhưng mà ko phải quảng cáo nhé, tớ dự định mua cho con ở chỗ mẹ pijama bên làm cha mẹ, nhà ở chỗ đường tàu ở Ngã tư Vọng, ngoài ra các mẹ có thể mua ở phố Hoa Lư, cửa hàng Hồng Minh hay Hà Diện tớ đều thấy có, tuy nhiên giá có thể cao hơn 1 chút.
    Nhưng mà mẹ nó cho mình hỏi chút, bộ đồ này hay thiệt đấy nhưng mà trông có vẻ hơi to so với bé sơ sinh, chắc phải mấy tháng mới mặc được nhỉ?
    Ba thương con vì con giống mẹ
    ^^^^^^^^:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Mẹ thương con vì con giống ba
    <><><><><><><><>:Kiss::Kiss::Kiss:Cả nhà ta cùng yêu thương nhau
    *>*>*>*>*>*>*>*>*>*>*>*>*>:557:Xa là nhớ:Sad:
    .+**+..+**+..+**+..+**.+..+**+..+**+..+**+..Gần nhau là cười:LoveStruc:

:Rose::LoveStruc::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Ki ss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::LoveStruc::Rose:
    :Kiss:Bố mẹ yêu con lắm! Con yêu 26 tuần rùi đó!!!:Kiss:
    • 231 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em mới tìm đc chỗ bán body như mong muốn. Vì mới sinh nên mình ko thích mặc body chui đầu mà mùa đông thì mặc body cho ấm bụng. Em có hình đây mẹ nào muốn mua thì pm em giới thiệu chỗ bán cho nhé. Cả áo len nữa nhé đều là dành cho bé sơ sinh cả.
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi linedraw; 21/09/2010 vào lúc 05:09 PM.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 231 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

có cả của boy nữa các mẹ nhé. Vì em sinh girl nên ko lấy ảnh của boy. Mẹ nào thích thì em cho địa chỉ ko lại bảo là em buôn bán nha.

• 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ptungvvvdhuyen Xem bài viết
    Nhưng mà mẹ nó cho mình hỏi chút, bộ đồ này hay thiệt đấy nhưng mà trông có vẻ hơi to so với bé sơ sinh, chắc phải mấy tháng mới mặc được nhỉ?
    Bạn mua đúng size New born thì ko to đâu bạn ạ, vì bé còn đóng tã hoặc bỉm bên trong sẽ độn lên khá nhiều.

:Rose:Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2