• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Siêu âm thai 12 tuần nên siêu âm mấy chiều?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 61.6K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình đang bước sang tuần thứ 12, muốn hỏi các mẹ là khi siêu âm thai tuần thứ 12 thì nên siêu âm 2 chiều hay 3 chiều? Các mẹ đi khám thai ở tuần thứ 12 có phải làm những xét nghiệm gì không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 298 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

hồi mình được 12 tuần, mình siêu âm 3 chiều. Nhưng mình khuyên thật nhé, bạn chỉ cần sa 2 chiều thôi. Vì như thế vẫn biết được các thông tin cần thiết như: dộ dầy da gáy, cân nặng...Mình thấy mọi người nói nhỏ quá sa màu k tốt lắm đâu.
    Nếu khám thì chắc chỉ làm xn nươcs tiểu thôi.
    HẠNH NHÂN*ÓC CHÓ*HỒNG DẺO THƠM NGON TUYỆT CÚ MÈO
    http://zaodich.com/forum/f2933/cac-m...-180k-1492558/
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình đang bước sang tuần thứ 12, muốn hỏi các mẹ là khi siêu âm thai tuần thứ 12 thì nên siêu âm 2 chiều hay 3 chiều? Các mẹ đi khám thai ở tuần thứ 12 có phải làm những xét nghiệm gì không?
    Chào bạn! Mình đang có tập 2 được hơn 15 tuần rồi. Theo kinh nghiệm của mình và lời khuyên của bác sĩ thì 12 tuần bạn siêu âm 3-4D được rồi. Trên thực tế siêu âm đen trắng có thể có chỉ số của thai nhi rất cụ thể, nhưng khi mình siêu âm 4D ở bác sĩ Cường (12 điện biên phủ - nằm trong phố Tôn Thất Thiệp) thì nhận được chỉ số cực kỳ chi tiết mà những nơi khác k có đc.
    Việc siêu âm nhiều k gây hại gì cả, khoa học chưa có bằng chứng gì về việc siêu âm gây hại tới thai nhi. Đến giờ mình vẫn giữ 1 tập giấy dày các lần siêu âm bé đầu lòng khi mang thai, hồi đó siêu âm cả đen trắng cả 4D phải đến 20 lần.Vậy nhưng bé sinh ra hoàn toàn khỏe mạnh, 10 thang biết đi, 16 tháng biết nói, nhanh nhẹn lắm. bạn đừng lo nhé. Siêu âm 4D nhìn rõ bé cũng thích mà.
    :Laughing: :Laughing:
    Còn bé thứ 2 này, mới 15 tuần đã trải qua 3 lần 4D và 4 lần 2D rồi.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 857 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Linh Xem bài viết
    Chào bạn! Mình đang có tập 2 được hơn 15 tuần rồi. Theo kinh nghiệm của mình và lời khuyên của bác sĩ thì 12 tuần bạn siêu âm 3-4D được rồi. Trên thực tế siêu âm đen trắng có thể có chỉ số của thai nhi rất cụ thể, nhưng khi mình siêu âm 4D ở bác sĩ Cường (12 điện biên phủ - nằm trong phố Tôn Thất Thiệp) thì nhận được chỉ số cực kỳ chi tiết mà những nơi khác k có đc.
    Việc siêu âm nhiều k gây hại gì cả, khoa học chưa có bằng chứng gì về việc siêu âm gây hại tới thai nhi. Đến giờ mình vẫn giữ 1 tập giấy dày các lần siêu âm bé đầu lòng khi mang thai, hồi đó siêu âm cả đen trắng cả 4D phải đến 20 lần.Vậy nhưng bé sinh ra hoàn toàn khỏe mạnh, 10 thang biết đi, 16 tháng biết nói, nhanh nhẹn lắm. bạn đừng lo nhé. Siêu âm 4D nhìn rõ bé cũng thích mà.
    :Laughing: :Laughing:
    Còn bé thứ 2 này, mới 15 tuần đã trải qua 3 lần 4D và 4 lần 2D rồi.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe nhé.

Hà Linh ơi, những thông tin bạn đưa làm mình cảm thấy yên tâm hơn. Bởi bé nhà bạn siêu âm nhiều thế mà biết đi, biết nói nhanh, thích quá nhỉ. Mình đi siêu âm 4D lúc bé được 13 tuần. Trước đó mình cũng phân vân nhiều lắm, đọc mãi thấy sách, báo nói chưa ai chứng minh được siêu âm có ảnh hưởng gì hay không nên mới đi s.a đấy. Nhưng s.a về rồi thì thấy cũng chẳng ảnh hưởng mấy vì thực tế bs vẫn chủ yếu s.a bằng 2 D. Các thông số cơ bản 2D đã biết được rồi, 4D chỉ trong thời gian ngắn, nên mình đoán ko ảnh hưởng, hoặc ảnh hưởng ít Công nhận là nhìn bé thích thật. Mình chỉ sợ siêu âm nhiều có lỗi với bé thôi, vì đến giờ mình đã siêu âm 4 lần 2D và 1 lần 4D rồi (bé mới đươc 14 tuần). Nghe bạn nói thế mình thấy yên tâm hơn rồi. Bé nhà bạn dự kiến sinh bao giờ vậy? Mà boy hay girl thế? Chúc hai mẹ con khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meincon2007 Xem bài viết
    Hà Linh ơi, những thông tin bạn đưa làm mình cảm thấy yên tâm hơn. Bởi bé nhà bạn siêu âm nhiều thế mà biết đi, biết nói nhanh, thích quá nhỉ. Mình đi siêu âm 4D lúc bé được 13 tuần. Trước đó mình cũng phân vân nhiều lắm, đọc mãi thấy sách, báo nói chưa ai chứng minh được siêu âm có ảnh hưởng gì hay không nên mới đi s.a đấy. Nhưng s.a về rồi thì thấy cũng chẳng ảnh hưởng mấy vì thực tế bs vẫn chủ yếu s.a bằng 2 D. Các thông số cơ bản 2D đã biết được rồi, 4D chỉ trong thời gian ngắn, nên mình đoán ko ảnh hưởng, hoặc ảnh hưởng ít Công nhận là nhìn bé thích thật. Mình chỉ sợ siêu âm nhiều có lỗi với bé thôi, vì đến giờ mình đã siêu âm 4 lần 2D và 1 lần 4D rồi (bé mới đươc 14 tuần). Nghe bạn nói thế mình thấy yên tâm hơn rồi. Bé nhà bạn dự kiến sinh bao giờ vậy? Mà boy hay girl thế? Chúc hai mẹ con khỏe.
    Chào bạn, bé lớn nhà mình là con gái, cháu vừa tròn 27 tháng. Còn tập hai siêu âm là con trai, bác sĩ dự kiến sinh vào ngày 16/10/2007. Cũng vui vì có nếp có tẻ, thỏa ước nguyện của ông bà nội bé, nhưng còn đợi sinh ra đã, nhỡ vẫn là thì mẹt thì buồn cười lắm. Con gái rất thích, lúc nào cũng tình cảm, nũng nịu với mẹ, mình quên cả mệt mỏi.Nói đến đây lại thấy nhớ bé quá đi mất. Bạn siêu âm chưa, trai hay gái, là bé đầu lòng của hai bạn ah?
    • 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em mới có tập đầu, được 13 tuần rồi...Hôm qua đi khám ở viện Phụ Sản HN, bác sỹ khám sơ sài quá, mà SA 2D, bé còn nhỏ xíu xiu, chỉ dài có 48mm thôi à...Như vậy có bé quá không các mẹ có kinh nghiệm? Em muốn đi khám tư mà không biết phòng khám nào là an tâm tin tưởng được, mà các mẹ cho em biết, khi đi khám thì bác sỹ khám những gì cho bà bầu vậy? Em cũng không thấy bác sỹ ấy nói độ mờ da gáy hay gì gì đó...chỉ kê đơn về uống thuốc sắt và canxi, hẹn 1 tháng nữa quay lại khám...Em từ khi mang thai đến giờ mới chỉ đi SÂ 2D thôi, và SÂ 4 lần rồi...hihi...Các mẹ có lời khuyên quý báu xin chỉ giáo cho em với...Xin cảm ơn các mẹ nhiều..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

mình thì đi sa 3d từ hồi 12w,minh sa tất cả 4 lần 4d rồi mà con vẫn bình thương chẳng sao cả,nhìn con trên hình ảnh 4d thích lắm mẹ nó ạ
    mình thấy lên đến bác sĩ cường mà siêu âm ,công nhận nhiều thông số thật
    • 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyduonghn Xem bài viết
    mình thì đi sa 3d từ hồi 12w,minh sa tất cả 4 lần 4d rồi mà con vẫn bình thương chẳng sao cả,nhìn con trên hình ảnh 4d thích lắm mẹ nó ạ
    mình thấy lên đến bác sĩ cường mà siêu âm ,công nhận nhiều thông số thật
    Các bạn đọc thử cái này coi!
    http://vietnamnet.vn/xahoi/2009/03/836077/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em cũng sắp đc 12w rồi, định cuối tuần này đến chỗ bác sỹ Cường, nhưng mà em nghe nói muốn siêu âm ở đó fải đến tận nơi đặt lịch trước mấy ngày có fải không ạ. Các mẹ biết thì bảo em nhanh nhé, vì em thấy bảo muốn biết tình hình chính xác thì fải đúng 12w không quá không kém. Khi mới có bầu em không biết bị, lỡ uống mấy viên delcogen, nên h em lo lắm, nghe nói tuần 12 fát hiện đc dị tật.
    • 5,647 Bài viết

• 867 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechip19 Xem bài viết
    các mẹ ơi, em cũng sắp đc 12w rồi, định cuối tuần này đến chỗ bác sỹ Cường, nhưng mà em nghe nói muốn siêu âm ở đó fải đến tận nơi đặt lịch trước mấy ngày có fải không ạ. Các mẹ biết thì bảo em nhanh nhé, vì em thấy bảo muốn biết tình hình chính xác thì fải đúng 12w không quá không kém. Khi mới có bầu em không biết bị, lỡ uống mấy viên delcogen, nên h em lo lắm, nghe nói tuần 12 fát hiện đc dị tật.
    12w s.a 2d đo độ mờ da gáy
    16w s.a 4D tầm soát dị tật ở thai nhi
    Mẹ nó lỡ uống decolgen thì hỏi BS xem nên.a thế nào nhé?
    Chúc 2 mẹ con bình an:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 7,214 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Thấy có các mẹ khuyên 12w siêu âm 3-4D, nhưng theo mình đọc các tài liệu và do các bác sỹ quen nói, không có dị tật nào siêu âm 3-4D phát hiện ra mà siêu âm 2 D ko phát hiện ra!
    Siêu âm 3-4D chỉ có tác dụng vượt trội là ko cần các bác sỹ tay nghề cao để đọc, và tác dụng cho các bố mẹ nhìn thấy MẶT của con mình mà thôi!
    Chưa có kết luận cụ thể về tác hại của siêu âm, tuy nhiên, các bác sỹ hầu hết đều khuyên chỉ nên SA 3-4D sau tuần thứ 22!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các bà mẹ- Năm mới xin chúc cho các mẹ và bé mạnh khỏe
    các bà mẹ ơi, em mới có bầu được 13w, không biết địa chỉ nhà bác sĩ cường chỗ nào, các mẹ của bé cho em xin địa chỉ với
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các bà mẹ ơi cho em biết địa chỉ với.
    • 60 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi behai83 Xem bài viết
    các bà mẹ ơi, em mới có bầu được 13w, không biết địa chỉ nhà bác sĩ cường chỗ nào, các mẹ của bé cho em xin địa chỉ với
    Bác Sỹ Cường
    12 Tôn Thất Thiệp (Điện Biên Phủ)
    ĐT: 04 22403224
    • 1,448 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi 13 tuần đã biêt giới tính của thai nhi rồi hả các mẹ ?

Đậu Đậu :[NB= 3,9kg*53cm , 1M= 5kg*60cm , 2M = 6kg*62cm , 3M = 6kg6*64cm , 4M=7kg2*68cm,5M=8kg*72cm,6M=8kg5*73cm,7M=9kg2*75cm,9M=10kg*80cm,10M=10,5kg 13M=11,8kg*83cm 15M=12,2kg*85cm 17M=12,7kg*87cm
    Tin Tin : NB= 2,7kg . 1M = 3,8kg 2M = 4,9kg 3M = 5,6kg 4M=6,5kg
    • 483 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi behai83 Xem bài viết
    BS Cường cũng siêu âm ở 56 HBT và ĐH Y nữa, bạn có thể chọn các nơi đó đi cho thuận tiện. Nhưng ở đâu cũng phải gọi điện đặt trước cả.
    • 51 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoacomayl19 Xem bài viết
    BS Cường cũng siêu âm ở 56 HBT và ĐH Y nữa, bạn có thể chọn các nơi đó đi cho thuận tiện. Nhưng ở đâu cũng phải gọi điện đặt trước cả.
    Các mẹ ơi cho hỏi, siêu âm bác sỹ Cường thì nên siêu âm ở nhà riêng hay ở địa chỉ nào ạ? Với lại, nếu trong 1 tuần mà siêu âm 2 lần 4D thì có ảnh hưởng gì ko nhỉ? Vì em vừa mới siêu âm 1 nơi, em muốn siêu âm thêm bác sỹ Cường nữa xem thế nào. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sáng mai mình đưa vợ đi siêu âm tuần thứ 13, các mẹ chỉ dùm mình địa chỉ với
    Thanks all !
    Vu vơ buồn !