Mang thai - Chuẩn bị sinh

siêu âm phát hiện sứt môi chẻ vòm hầu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 26.7K Lượt đọc
  • 128 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Trước tiên em cầu mong rằng không có bà mẹ nào sẽ nhận được tin buồn như em khi thấy được mặt con lần đầu tiên trên màn hình siêu âm và nghe được câu phán trời giáng của bác sỹ "em bé bị sứt môi, chẻ vòm hầu".

Mặc dù em đã được bác sỹ an ủi rất nhiều rằng hiện giờ y học đã tiến bộ rất nhiều, phẫu thuật cho em bé trước khi biết nói có thể giúp em bé nói gần như bình thường và môi lành lặn nhưng nghĩ thật tội cho con mình. Hiện giờ em rất đau khổ và có hàng loạt câu hỏi nhờ các mẹ có ai biết thì chỉ cho em với: không biết do mình làm sao mà lại đẻ con như vậy (có yếu tố di truyền không, lần sau sinh có khả năng con bị như vậy nữa không), phẫu thuật có phục hồi hoàn toàn khả năng nói cho em bé không, chăm sóc em bé như thế nào khi mới sinh? Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 346 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thật sự chia buồn với bạn. Nhưng bạn cũng đừng buồn nhiều nhé, vì như thế sẽ làm ảnh hưởng đến tâm lý và tính cách em bé khi ra đời đấy. Mình hiểu tâm trạng của bạn lúc này nhưng hãy cố gắng để vượt qua, bình tĩnh là điều bạn nên làm lúc này.
    Bây giờ bạn mang thai tuần thứ bao nhiêu rồi? mình ko hiểu biết nhiều trong lĩnh vực y học nhung mình có biết 2 em bé cũng bị như em bé của bạn, phẫu thuật sớm và bây giờ phát triển hoàn toàn bình thường. Thế nên bạn yên tâm nhé! bây giờ khoa học phát triển nên chắc chắn em bé của bạn sẽ được phẫu thuật sớm thôi.
    Hãy nghỉ ngơi và bồi dưỡng sức khoẻ, chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thế lúc đi siêu âm bác sĩ không nói gì thêm cho chị à. Em chỉ thấy nói là mẹ mà bị cúm trong 3 tháng đầu thì con bị sứt môi. Còn sứt môi chẻ vòm hầu là thế nào nhỉ, sao chưa thấy ai nói bao giờ. Nhưng chị cứ yên tâm đi, em họ em hồi trước cũng bị sứt môi, phẫu thuật năm 3 tuổi, đến giờ nhìn vết sẹo mờ lắm, hầu như không có gì. Giọng nói chỉ hơi bẹt hơn một tý thôi, nếu như không biết là nó bị sứt môi hồi nhỏ, thì người ngoài đều tưởng giọng như thế. Chị cứ yên tâm bồi dưỡng đi, đừng lo lắng nghĩ ngợi nhiều mà ảnh hưởng đến bé.

Blog đây ạ :Angel:

www.my.opera.com/myphuonglinh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuongbecun
    Chào các mẹ,

Trước tiên em cầu mong rằng không có bà mẹ nào sẽ nhận được tin buồn như em khi thấy được mặt con lần đầu tiên trên màn hình siêu âm và nghe được câu phán trời giáng của bác sỹ "em bé bị sứt môi, chẻ vòm hầu".

Mặc dù em đã được bác sỹ an ủi rất nhiều rằng hiện giờ y học đã tiến bộ rất nhiều, phẫu thuật cho em bé trước khi biết nói có thể giúp em bé nói gần như bình thường và môi lành lặn nhưng nghĩ thật tội cho con mình. Hiện giờ em rất đau khổ và có hàng loạt câu hỏi nhờ các mẹ có ai biết thì chỉ cho em với: không biết do mình làm sao mà lại đẻ con như vậy (có yếu tố di truyền không, lần sau sinh có khả năng con bị như vậy nữa không), phẫu thuật có phục hồi hoàn toàn khả năng nói cho em bé không, chăm sóc em bé như thế nào khi mới sinh? Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Thuongbecun oi, bạn đừng buồn quá mà lại ảnh hưởng đến sức khoẻ của 2 mẹ con. Theo mình biết thì đây chỉ là một tỷ lệ rất nhỏ đối với thai nhi thôi, không phải do di truyền đâu (có thể trong tháng đầu mang thai, người mẹ bị ảnh hưởng bởi một số độc tố (như khói thuốc lá, các loai thuốc , các độc tố bị lẫn trong thực phẩm, đồ uống..,) Mình có một người bạn khi sinh con gái cũng bị hở hàm ếch, Đúng là thời gian đầu việc cho bé bú hơi khó khăn hơn các bé khác. KHi bé được 4-5 tháng thì cho bé vào viện Nhi làm phẫu thuật khâu lại hàm ếch. Đến bây giờ bé ấy đã được 6 tuổi rồi, nhanh nhẹn hoạt bát, nói năng rất lưu loát, vết khâu trên miệng đã mờ sẹo, nếu không phải người quen thì không thể biết là bé đã làm phẫu thuật đâu.
    Hãy lạc quan lên. Chúc 2 mẹ con mau chóng lấy lại được tinh thần và mạnh khoẻ nhé.
    • 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Me thuongbecun oi, bây giờ y học rất tiến bộ mà, đừng quá buồn hay suy nghĩ mà ảnh hưởng đến em bé nhé. Mẹ cứ lạc quan đi, mình cũng biết một trường hợp em bé bị sứt môi, sau đó vào Viện Nhi phẫu thuật, bây giờ nhìn xinh xắn đáng yêu lắm.
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Chào bạn. Mình cũng đang ở trong tình trạng giống như bạn nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn bây giờ. Nhất là con của mình lại là bé gái nữa.Bạn được bao nhiêu tuần rồi? Mình cũng đang phải cố vượt qua tâm trạng buồn bã để k ảnh hưởng đến em bé. Mọi người cũng động viên là y học bây gìơ rất tiên bộ nên mình cũng chỉ biết hy vọng mà thôi. Bạn đang ở SG hay HN? Mình tìm hiểu thấy BV Nhi đồng 1 ở Sg cũng phẫu thuật khi bé được 7 ngày tuổi đấy. Hy vọng bé được phẫu thuật sớm sẽ k để lại sẹo nhiều và khả năng phát âm sẽ k bị ảnh hưởng.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sachvang
    Chào bạn. Mình cũng đang ở trong tình trạng giống như bạn nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn bây giờ. Nhất là con của mình lại là bé gái nữa.Bạn được bao nhiêu tuần rồi? Mình cũng đang phải cố vượt qua tâm trạng buồn bã để k ảnh hưởng đến em bé. Mọi người cũng động viên là y học bây gìơ rất tiên bộ nên mình cũng chỉ biết hy vọng mà thôi. Bạn đang ở SG hay HN? Mình tìm hiểu thấy BV Nhi đồng 1 ở Sg cũng phẫu thuật khi bé được 7 ngày tuổi đấy. Hy vọng bé được phẫu thuật sớm sẽ k để lại sẹo nhiều và khả năng phát âm sẽ k bị ảnh hưởng.
    Chị ơi cho em hỏi với, chị đi siêu âm mầu hay đen trắng mà biết được em bé bị sứt môi ah chị. Lần trước em đi siêu âm màu nhưng tay em bé che mặt nên không chụp được mặt của bé, nghe các chị nói em lo quá. Còn siêu âm đen trắng em vẫn siêu âm tháng một lần nhưng không biết siêu âm đen trắng có thấy khuyết tật này không. Các chị trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn các chị nhiều.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

đọc bài viết của bạn, mình rất hiểu tâm trạng của vc chồng bạn lúc này, vì mình đã từng trải qua những giây phút khinh khủng đó, sau đó mình tham gia vào diễn đàn này, nhưng chẳng tìm thấy topic nào nói về vấn đề này nên mình cũng chẳng đề cập đến nữa, chỉ có lần đọc bài của sachvang post ở topic "Hạnh phúc mong manh" mình có viết lại để chia sẻ với bạn ấy, giờ lại có bạn cùng hoàn cảnh với bọn mình, mình kô biết bây giờ bạn đang ở tuần thứ bao nhiêu, còn mình khi phát hiện đc bé bị vậy là 20w rùi, và bé mình kô những bị sứt môi chẻ vòm họng mà bé bị sứt cả hai bên môi luôn, bé bị nặng lắm, mình nghe bs bảo vc mình thế, còn về phần nguyên nhân làm sao bị thì nhiều lắm bạn ạ, và rất khó xác định nữa, nhiều khi cũng chẳng biết là bị gì nữa, mình tìm hiểu rất nhiều, có khi là do di truyền, nhiễm độc khi mang thai, nhiễm cúm, virus... nhiều khi thiếu chất acid folic cũng bị thế nữa, còn với bản thân mình cho đến bây giờ mình cũng chẳng biết la do đâu nữa, nhưng cách đây 2 tháng mình có đi khám bs để chuẩn bị có thai lại thì bác ấy có cho mình đi xét nghiệm máu một số thứ, thì kết quả mình bị nhiễm Rubella và Cytomegalovirus, bs cũng kô chắc đây có phải là nguyên nhân làm cho bé mình bị như thế kô, vì bác nói vì mình kô đc thử máu trong lúc còn thai nên cũng kô thể kết luận 100% đc, nhưng bác khuyên mình cứ về thả cho có thai lại đi, vì 2 con virus này giờ thành kháng thể rùi nên kô phải tiêm chích gì hết, và hiện tại mình đang liều thả đây, bây giờ mình cũng kô biết khuyên bạn như thế nào nữa, tốt nhất bạn cứ đi xét nghiệm tiếp tục coi ngoài bị sứt môi thì bé có bị bất thường gì nữa hay kô, sau đó hãy tính tiếp những bước tiếp theo bạn nhé, y học giờ tiến bộ lắm, thẩm mỹ sẽ giải quyết đc vấn đề này mà, bạn đừng lo

To sachvang: bạn cũng ở SG phải kô, bạn đi khám thai bs nào đấy????

• 628 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Cháu gái con bà chị chồng mình cũng bị sứt môi hở hàm ếch. Nhìn thương lắm. Nhưng bù lại bé rất cứng cáp so với các bé cùng lứa. Hôm gia đình đưa bé lên khám ở Viện RHM thì BS bảo 6 tháng mới phẫu thuật được , qua BV Nhi đồng 1 thì họ nói có thể phẫu thuật ngay ( bé lúc đó mới 2 tháng), nhưng sau khi cân nhắc mình đã khuyên chị ấy đợi đủ 6 tháng rồi cho bé phẫu thuật ở RHM vì đây là BV chuyên khoa, tay nghề của BS sẽ ảnh hưởng đến kết quả thẩm mỹ sau này, nhất là bé gái nên càng phải cẩn trọng. Thêm nữa bé nhỏ quá sẽ không đảm bảo sức khỏe cho ca phẫu thuật gây mê như thế.
    Lúc này bé cũng gần được 6 tháng rồi và gđ chị chồng mình đang chuẩn bị tinh thần cho lần phẫu thuật đầu tiên.
    Mình đã gặp một số bé phẫu thuật hở hàm ếch và thấy không có khác biệt gì nhiều. Nhiều bé rất xinh và lanh lợi. Mẹ thuongbecun đừng buồn nhiều nhé. Vì mẹ nào đã nói đấy, y học ngày nay làm được nhiều điều tưởng như không thể. Mẹ cháu hãy vững tâm chuẩn bị tinh thần cho mình để chăm sóc con nhé . Thương bạn .
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tan Le
    Chị ơi cho em hỏi với, chị đi siêu âm mầu hay đen trắng mà biết được em bé bị sứt môi ah chị. Lần trước em đi siêu âm màu nhưng tay em bé che mặt nên không chụp được mặt của bé, nghe các chị nói em lo quá. Còn siêu âm đen trắng em vẫn siêu âm tháng một lần nhưng không biết siêu âm đen trắng có thấy khuyết tật này không. Các chị trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn các chị nhiều.
    Lúc mình siêu âm thì bs chỉ cần dùng đen trắng là đã phát hiện ra được rồi bạn ạ. Sau đó bs dùng thêm 4D để chụp hình rõ hơn thì em bé lại lấy tay che mặt lại nên k chụp được. Lúc 17 tuần đi siêu âm 4D vẫn k có gì, phải 22 tuần mới thấy được rõ nhất. Tuy nhiên bạn đừng lo lắng quá vì điều này k thường xảy ra đâu.
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess Fiona
    Cháu gái con bà chị chồng mình cũng bị sứt môi hở hàm ếch. Nhìn thương lắm. Nhưng bù lại bé rất cứng cáp so với các bé cùng lứa. Hôm gia đình đưa bé lên khám ở Viện RHM thì BS bảo 6 tháng mới phẫu thuật được , qua BV Nhi đồng 1 thì họ nói có thể phẫu thuật ngay ( bé lúc đó mới 2 tháng), nhưng sau khi cân nhắc mình đã khuyên chị ấy đợi đủ 6 tháng rồi cho bé phẫu thuật ở RHM vì đây là BV chuyên khoa, tay nghề của BS sẽ ảnh hưởng đến kết quả thẩm mỹ sau này, nhất là bé gái nên càng phải cẩn trọng. Thêm nữa bé nhỏ quá sẽ không đảm bảo sức khỏe cho ca phẫu thuật gây mê như thế.
    Lúc này bé cũng gần được 6 tháng rồi và gđ chị chồng mình đang chuẩn bị tinh thần cho lần phẫu thuật đầu tiên.
    Mình đã gặp một số bé phẫu thuật hở hàm ếch và thấy không có khác biệt gì nhiều. Nhiều bé rất xinh và lanh lợi. Mẹ thuongbecun đừng buồn nhiều nhé. Vì mẹ nào đã nói đấy, y học ngày nay làm được nhiều điều tưởng như không thể. Mẹ cháu hãy vững tâm chuẩn bị tinh thần cho mình để chăm sóc con nhé . Thương bạn .
    Bạn có thể hỏi giùm mình kinh nghiệm của chị chồng bạn khi nuôi em bé được k vì trộm vía em bé của chị ấy cứng cáp như vậy thì tốt quá? Mình nghe nói những em bé bị tật này thường sẽ k khoẻ mạnh bằng các bé khác cùng tuổi vì ăn uống khó hơn do môi của em bé không khép kín. Mình chưa biết sẽ cho em bé ăn uống bằng cách nào, bé có bú mẹ được k? Có phải mua bình sữa có núm vú đặc biệt dành cho bé k hay là phải xúc bằng thìa? Sau khi em bé phẫu thuật xong, bạn update cho bọn mình tình hình và thẩm mỹ của khuôn mặt bé với nhé vì mình cũng phải chuẩn bị tinh thần trước mà.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thực sự cảm động khi được các mẹ động viên và chia sẻ. Tâm trạng của em giờ đang rối bời. Sau khi siêu âm và nghe lời động viên của bác sỹ siêu âm về, em cũng có nhiều hy vọng lắm. Nhưng ngày hôm qua em đã đi hỏi các giáo sư bên ngành Tai mũi họng, họ nói nếu chỉ có vết sứt môi (hiện giờ em bé 21 tuần, vết sứt môi là 5,4mm) thì phẫu thuật thẩm mỹ đơn giản, nhưng vết nứt vòm hầu (hở hàm ếch) 3,4mm rộng quá sau này có phẫu thuật nhiều lần cũng không phục hồi hoàn toàn được khả năng nói của cháu, rồi cháu còn phải đi học nữa...
    Ngày hôm nay em phải đi gặp bác sỹ sản khoa nữa, để xem ý kiến của bs thế nào. liệu có phải đi siêu âm lại hay làm xét nghiệm về dị tật khác nữa không. Các mẹ chúc cho em may mắn đi.

mẹ amyluu ơi, hiện giờ em bé của mẹ đã phẫu thuật chưa? kết quả của cháu thế nào hả mẹ?
    mẹ sachvang ơi, em bé của mẹ đã được bao nhiêu tuần rồi?

Lúc mình siêu âm thì bs chỉ cần dùng đen trắng là đã phát hiện ra được rồi bạn ạ. Sau đó bs dùng thêm 4D để chụp hình rõ hơn thì em bé lại lấy tay che mặt lại nên k chụp được. Lúc 17 tuần đi siêu âm 4D vẫn k có gì, phải 22 tuần mới thấy được rõ nhất. Tuy nhiên bạn đừng lo lắng quá vì điều này k thường xảy ra đâu.
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thực sự cảm động khi được các mẹ động viên và chia sẻ. Tâm trạng của em giờ đang rối bời. Sau khi siêu âm và nghe lời động viên của bác sỹ siêu âm về, em cũng có nhiều hy vọng lắm. Nhưng ngày hôm qua em đã đi hỏi các giáo sư bên ngành Tai mũi họng, họ nói nếu chỉ có vết sứt môi (hiện giờ em bé 21 tuần, vết sứt môi là 5,4mm) thì phẫu thuật thẩm mỹ đơn giản, nhưng vết nứt vòm hầu (hở hàm ếch) 3,4mm rộng quá sau này có phẫu thuật nhiều lần cũng không phục hồi hoàn toàn được khả năng nói của cháu, rồi cháu còn phải đi học nữa...
    Ngày hôm nay em phải đi gặp bác sỹ sản khoa nữa, để xem ý kiến của bs thế nào. liệu có phải đi siêu âm lại hay làm xét nghiệm về dị tật khác nữa không. Các mẹ chúc cho em may mắn đi.

mẹ amyluu ơi, hiện giờ em bé của mẹ đã phẫu thuật chưa? kết quả của cháu thế nào hả mẹ?
    Bạn ơi mình cũng ở độ tuần như của bạn, thế nên cũng vừa mới nhận đuơc tin về em bé tuần vừa rồi thôi. Tâm trạng mình cũng chưa ổn định lắm và cả tuần vừa rồi mình cũng phải vào bv làm chọc dò ối nữa. BS sản khoa thì k khuyên mình bỏ em bé vì cho rằng đây chỉ là khuyết tật nhỏ. Mình hỏi các bv về phẫu thuật sứt môi như Nhi đồng 1, Nhi đồng 2, FV (Q.7) thì họ đều nói là phẫu thuật được cả 2 trường hợp sứt môi và hở hàm ếch, tất nhiên là sẽ phải làm nhiều lần . Mình định sẽ siêu âm lại để xác định xem bé có bị hở hàm ếch hay k, nhưng nghe nói thông thường 2 dị tật này thường đi kèm vơi nhau. Thật buồn phải k bạn khi biết con mình bị như vậy, 3 tháng đầu mình cũng đã giữ gìn rất kỹ nhưng k hiểu tại sao. Mình nghĩ lúc này đây là lúc bọn mình phải thật sáng suốt và bình tĩnh để quyết định mọi việc, và một khi đã quyết định thì phải thật cứng rắn để vượt qua mọi khó khăn trước mắt. Các mẹ trên WTT này vẫn luôn ở bên động viên bọn mình mà bạn.
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet_hn
    good luck!, Mình mong cho mẹ thuongbecun và các mẹ ở đây cũng được như đứa bạn thân mình, khi bạn mình có thai tuần thứ 22 bác sĩ siêu âm phát hiện ra hở hàm ếch, sứt môi, vv..., đi siêu âm 3D, 4D bác sĩ vẫn kết luận là như thế, hai đứa bọn mình cũng buồn lắm, mình suốt ngày phải đèo bạn mình đi chơi, shopping, đến các gia đình có con như vậy (mình còn phải nhờ người quen bên bệnh viện xin tên và địa chỉ những mẹ có con như thế để rút kinh nghiệm, vì lúc đó bọn mình chưa biết đến WTT), thế nhưng đến lúc sinh lại được một thằng cu 3,9 kg và chẳng có hở hàm ếch hay sứt môi gì hết... mình đã được chứng kiến khoảnh khắc hạnh phúc của bạn mình lúc đó nên cầu chúc cho mẹ thuongbecun cũng như bạn mình nhé, giờ đừng lo nghĩ nhiều mà nên tập trung tinh thần cho em bé bạn ạ.

Về phần mình, mình chả tin bác sĩ siêu âm, cho dù cũng lon ton siêu âm 3D, 4D. Bạn mình thì thế, mình thì bị bác sĩ phán nghe lạnh cả người "thai bé, không cố gắng ăn uống thì em bé khó lắm"... chả hiểu cái chữ "khó lắm" của bác sĩ thế nào mà cũng làm mình mất ăn mất ngủ thêm đến vài tháng, nhưng mình cũng cố gắng, cố đến mức phát nghén lên, suốt ngày nôn ra chẳng đưa được gì vào người cả. Thế mà cuối cùng mình sinh em bé 3.5 kg.

Nói mình không tin bác sĩ siêu âm vì mình có 1 đứa bạn thân thì bs SA phán như thế, bản thân cũng chẳng hơn, còn bà chị họ ruột mình mới kinh, em bé được 30 tuần, bác sĩ Hưng ở Vạn Bảo sau khi SA nói là "không thấy tim thất nhỉ trái"... các mẹ xem thế có rùng mình không.... sau bao lâu cả họ nhà mình cuống cuồng lên thì giờ con chị ý đã 4 tuổi rồi, chẳng sao cả, khoẻ mạnh- xinh xắn- thông minh....

Once again, chúc mẹ thuongbecun may mắn, thật may mắn nhé.

Bạn ơi, thế bạn của bạn sinh em bé lâu chưa? Sau tuần 22 cho đến lúc sinh, bạn của bạn có siêu âm ở đâu để kiểm tra lại nữa k? hoặc là siêu âm hàng tháng để xem thai phát triển thế nào í? K lẽ sai lầm như vậy mà cho đến lúc sinh siêu âm vẫn k phát hiện được à?
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

mẹ sachvang nói đúng đó, thường sứt môi nó hay đi kèm với hở hàm ếch lắm, mình còn nghe bs nói là thông thường tỉ lệ dị tật xảy ra ở bé gái nhiều hơn bé trai,
    Mình đâu còn em bé nữa, ngay sau đó mình và ax đã quyết định cho sanh non bé, vì bé nặng quá bị sứt cả hai bên, và kô có vòm hầu nữa, bạn cứ tưởng tượng là bé chỉ còn có mỗi cái nhân trung dính ngay giữa thôi, ko có vòm miệng, lưỡi gà thì làm sao bé ăn và nói sau này đây. Còn trường hợp của bạn thì cứ theo dõi bs thêm nữa đi, và tư vấn những người chuyên môn ấy.

• 172 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Em thực sự cảm động khi được các mẹ động viên và chia sẻ. Tâm trạng của em giờ đang rối bời.
    Thậ t nhiề u , thậ t nhiề u may mắ n sẽ đế n vớ i thuongbecun, sachvang. Mì nh tin chắ c là như vậ y

• 628 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Bạn có thể hỏi giùm mình kinh nghiệm của chị chồng bạn khi nuôi em bé được k vì trộm vía em bé của chị ấy cứng cáp như vậy thì tốt quá? Mình nghe nói những em bé bị tật này thường sẽ k khoẻ mạnh bằng các bé khác cùng tuổi vì ăn uống khó hơn do môi của em bé không khép kín. Mình chưa biết sẽ cho em bé ăn uống bằng cách nào, bé có bú mẹ được k? Có phải mua bình sữa có núm vú đặc biệt dành cho bé k hay là phải xúc bằng thìa? Sau khi em bé phẫu thuật xong, bạn update cho bọn mình tình hình và thẩm mỹ của khuôn mặt bé với nhé vì mình cũng phải chuẩn bị tinh thần trước mà.
    Bà chị mình khi có bầu siêu âm thường BS không thấy. Khi sinh bé ra cũng có thắc mắc, nhưng nghĩ lại nếu thấy như mẹ Thuongbecun hay Sachvang thì sao? rất khó phải không? vì bé không bị dị tật về tim não hay ảnh hưởng gì đến tính mạng, mà chỉ về mặt thẩm mỹ. Biết sớm thì lo lắng nhiều hơn thôi
    Khi chị ấy mới sinh bé ra, cả nhà cũng bị sốc, chồng chị ấy bỏ ăn uống nằm bẹp, cũng không ai dám báo cho chị ấy biết, mãi vài ngày sau không thấy bé chị mới đoan ra từ từ. Lúc đầu mình cũng nghĩ bé sẽ khó nuôi lắm, vì bú rất khó khăn.Nhưng không hẳn như vậy, bé không bú mẹ được, nhưng bú bình tốt, bạn nên mua cho bé loai bình chống sặc có núm siêu mềm ấy. Chị ấy cho bé uống Enfalac.
    trộm viá, bé rất háu ăn nên dạo này thấy cứng cáp lắm, da lại trắng trẻo nên nhìn thương lắm. Ba của bé sau thời gian đầu bị sốc và có vẻ trách vợ giờ
    đã thương bé nhiều nên chị ấy thấy cũng được an ủi phần nào. gần nhà chị ấy có 1 bé trai sinh ra đầy đủ bình thuờng nhưng lại bị khối u ở nách nên phải phẫu thuật nhiều lần, bé đó cứ yếu ớt và không lớn được. Thế nên mới bảo rủi ro chẳng chừa ai cả.

Chắc chắn khi nào bé được phẫu thuật mình sẽ vào update tin tức cho các mẹ có quan tâm. BS bảo sẽ vá môi cho bé trước, sau khi bé được khoang 1 tuổi mới phẫu thuật hàm ếch.
    Chúc mẹ thuongbecun và sachvang nhiều nghị lực.
    • 3,474 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Nếu như ông trời còn có mắt thì xin ông ấy ban may mắn, bình yên tới các mẹ . cầu mong sao tất cả các bà mẹ luôn được mỉm cười vào ngày con chào đời.

Chúc các mẹ lòng can đảm để đương đầu với mọi tình huống & với quyết định của mình nhé!

Mình cũng chờ đến 22 tuần để SA đây, lo quá đi mất!
    • 827 Bài viết

• 1,364 Được cảm ơn

To: Sach vang va Thuongbecun, Thương các bạn nhiều lắm, hãy cố gắng lên nhé,
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thuongbecun, sachvang thương các bạn quá! Nếu mình mà rơi vào trường hợp các bạn thì cũng không biết phải làm sao nhưng chắc chắn là sẽ phải khóc nhiều lắm Mong cho cac ba mẹ mang thai và các bé đều khỏe mạnh an toàn Mình chúc các bạn thật nhiều thật nhiều nghị lực để vượt qua khó khăn, thử thách này. Thương thật nhiều!Bac si hen mình tuan thứ 20 sieu am đây, được 17 tuần rồi.. lo qua di mất..hic hic..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7