• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Siêu âm nhiều có hại cho em bé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.9K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 285 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thời gian đầu có thai mình cũng nghe nhiều người căn dặn là không nên siêu âm nhiều vì không tốt. Nhưng 3 tháng đầu mình có bị động thai nhẹ nên mỗi lần bs hẹn tái khám sau 1-2 tuần đều cho đi siêu âm đầu dò vì bs bảo nếu thai không động thì chỉ cầm khám thôi nhưng vì thai bị động dù nhẹ vẫn phải chỉ định siêu âm đầu dò để theo dõi tình hình của thai. Tính đến hiện tại 3 tháng đầu thì đã siêu âm 4 lần. Bs bảo không sao hết, cẩn thận vẫn tốt hơn các mẹ ạ. Nhưng chỉ nên siêu âm khi bs chỉ định thôi, đừng tự động đi siêu âm khi không có chỉ định của bs. Bây giờ sang tháng thứ 4 thai mình đã ổn nên bs chỉ hẹn tái khám và nghe tim thai ngay tại chỗ và mỗi lần khám đều cho làm các xét nghiệm máu và nước tiểu cần thiết để theo dõi tình trạng của thai nhi và mẹ :Battin ey: .
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog

• 386 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em được 13tuần, bác sĩ chỉ định siêu âm 3D. Nhưng e thấy mọi ng lại s.a 4D. Vậy thì cái nào hơn ạ? Với lại e thấy mọi ng cũng bảo đi kiểm tra xem có bị dị tật thai, down... thì kiểm tra ở đâu mọi ng chỉ e với. Tks mọi ng nhiều

• 285 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mushroom2008 Xem bài viết
    Em được 13tuần, bác sĩ chỉ định siêu âm 3D. Nhưng e thấy mọi ng lại s.a 4D. Vậy thì cái nào hơn ạ? Với lại e thấy mọi ng cũng bảo đi kiểm tra xem có bị dị tật thai, down... thì kiểm tra ở đâu mọi ng chỉ e với. Tks mọi ng nhiều
    Thông thường bắt đầu từ tuần 11-14 là bs sẽ chỉ định cho thai phụ đi siêu âm độ mờ da gáy của thai nhi để phát hiện triệu chứng bệnh down và ngày dự sinh đó mẹ mushroom2008. Nếu mẹ mushroom khám bs tư ở ngoài mà bs chưa chỉ định thì nên hỏi bs nhé, còn nếu khám trong bệnh viện thì mình nghĩ chắc chắn bs có chỉ định siêu âm da gáy ngay trong bv đấy. Điều này rất quan trọng để phát hiện bệnh lý kịp thời để xử lý.
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog

• LF
    • 6 năm
    • 1,203 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mousekin Xem bài viết
    Thời gian đầu có thai mình cũng nghe nhiều người căn dặn là không nên siêu âm nhiều vì không tốt. Nhưng 3 tháng đầu mình có bị động thai nhẹ nên mỗi lần bs hẹn tái khám sau 1-2 tuần đều cho đi siêu âm đầu dò vì bs bảo nếu thai không động thì chỉ cầm khám thôi nhưng vì thai bị động dù nhẹ vẫn phải chỉ định siêu âm đầu dò để theo dõi tình hình của thai. Tính đến hiện tại 3 tháng đầu thì đã siêu âm 4 lần. Bs bảo không sao hết, cẩn thận vẫn tốt hơn các mẹ ạ. Nhưng chỉ nên siêu âm khi bs chỉ định thôi, đừng tự động đi siêu âm khi không có chỉ định của bs. Bây giờ sang tháng thứ 4 thai mình đã ổn nên bs chỉ hẹn tái khám và nghe tim thai ngay tại chỗ và mỗi lần khám đều cho làm các xét nghiệm máu và nước tiểu cần thiết để theo dõi tình trạng của thai nhi và mẹ :Battin ey: .
    Bạn Mousekin ơi, mình cũng giống như bạn đây, cho mình hỏi bạn khám ở đâu vậy?
    La Vie est Belle

• 386 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mousekin Xem bài viết
    Thông thường bắt đầu từ tuần 11-14 là bs sẽ chỉ định cho thai phụ đi siêu âm độ mờ da gáy của thai nhi để phát hiện triệu chứng bệnh down và ngày dự sinh đó mẹ mushroom2008. Nếu mẹ mushroom khám bs tư ở ngoài mà bs chưa chỉ định thì nên hỏi bs nhé, còn nếu khám trong bệnh viện thì mình nghĩ chắc chắn bs có chỉ định siêu âm da gáy ngay trong bv đấy. Điều này rất quan trọng để phát hiện bệnh lý kịp thời để xử lý.
    Tks Mousekin nhé . Tớ khám bsĩ tư nhưng bsĩ làm trong bv Phụ sản HN. Hnay tớ cũng phải đi siêu âm 3D cái cho nó đỡ lo

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Smiling: Minh cho rang, sieu am hoan toan khong anh huong gi den thai nhi, vi chinh minh da sieu am nhieu trong 3 thang dau, cu 2 tuan lai sieu am mot lan, cai nay la di bac si chi dinh nen minh khong so, can ban la minh cung da tung bi thai luu 2 lan , nen lan thu 3 minh rat can than trong viec kiem tra thuong xuyen ve su phat trien cua thai de dam bao khong co van de gi. Sau 3 thang, cu 1 thang lai di sieu am mot lan de biet thai co di tat gi khong và phat trien can nang bao nhieu? Hien tai minh da mang thai duoc 23 tuan roi, thai hoan toan khoe manh và binh thuong. Noi tom lai, sieu am hoan toan khong anh huong gi het.:Smiling:

• 431 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhavsc77 Xem bài viết
    :Smiling: Minh cho rang, sieu am hoan toan khong anh huong gi den thai nhi, vi chinh minh da sieu am nhieu trong 3 thang dau, cu 2 tuan lai sieu am mot lan, cai nay la di bac si chi dinh nen minh khong so, can ban la minh cung da tung bi thai luu 2 lan , nen lan thu 3 minh rat can than trong viec kiem tra thuong xuyen ve su phat trien cua thai de dam bao khong co van de gi. Sau 3 thang, cu 1 thang lai di sieu am mot lan de biet thai co di tat gi khong và phat trien can nang bao nhieu? Hien tai minh da mang thai duoc 23 tuan roi, thai hoan toan khoe manh và binh thuong. Noi tom lai, sieu am hoan toan khong anh huong gi het.:Smiling:
    Mình cũng thấy thế, lần trước mình có bé đầu mình chỉ sa khoảng 4 lần, nhưng lần này sau 2 lần thai lưu mình cũng đi kiểm tra thường xuyên trong những tuần đầu. Mình cũng có hỏi bs, bs chỉ bảo sợ tốn tiền thôi, nhưng tốn ít tiền mà biết chắc con mình khỏe mạnh, phát triển bình thường thì vẫn sướng hơn chứ nhể. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé:Rose: :Rose: :Rose:

Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 243 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng SA hơi bị nhiều, bây giờ thai gần 15w nhưng SA chắc cũng 7-8 lần rồi. Nghe BS nói và đọc tài liệu thì không có hại gì cả chỉ tổ mất công đi lại và tốn tiền thôi.

Không biết khi nào mới có thể nghe tim bé qua máy được nhỉ? Có lần mình bị nghén ói quá nhiều phải vào DHYD, mình lo lắng hỏi BS khôgn biết ói quá có ảnh hưởng đến em bé không, thì nghe BS nói nếu thai to rồi thì cho nghe máy là được còn bây giờ chưa nghe máy được thì cho đi SA xem tim thai. Mai mốt chắc phải mua cái máy quá. :Smiling:

• 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của em thì chỉ nên siêu âm 4 D, 2 lần / thời kỳ mang thai đó là vào tháng thứ 4 ( để kiểm tra toàn bộ và biết giới tính ) và tháng thứ 7 xem tình trạng đã xoay chưa và ..... Bà em làm BS BVPS nói siêu âm thường thì kô có hại, khi hỏi đến siêu âm 4 D thì bà chỉ nói kô siêu âm thôi. Hồi tập 1 em cũng chỉ siêu âm 4 D có 1 lần duy nhất vào tháng thứ 4, còn siêu âm thường thì khi có dấu hiệu bất thường thì mới siêu âm thôi, chứ bt ra hoặc khi thai to rồi các em bé đã máy hoặc đạp các chị có thể theo dõi nhờ mắt mình. Tuyệt đối khi thai còn nhỏ kô SA đầu dò ( dễ xảy thai ) - đối với ng có tiền sử xảy thai, lần đầu có thai thì các chị đợi 7 tuần đi siêu âm trên thành bụng ( uống nhiều nước và nhịn tiểu 2 tiếng ) khi siêu âm hình ảnh sẽ rõ nét . Em đang có tập 2 được 4 tháng rồi, hồi 8.10 tuần bị ra máu đi siêu âm kiểm tra cũng nhiều, may trộm vía con bây giờ thai được 4 tháng đã ổn định. Hôm 31/3 đi siêu âm 4 D kiểm tra toàn diện và biết được tập 2 là cô công chúa, hi hi cả nhà đang mong công chúa đấy. Em định để tháng thứ 7 mới đi siêu âm tiếp nếu kô có gì bất thường xảy ra, ngày nào em cũng theo dõi và thấy bé máy và đạp và ko có dấu hiệu gì bất thường nên em cũng yên tâm,, Chúc các mẹ yên tâm và ăn nhiều để bé sinh ra khoẻ mạnh nhé.

• 19,101 Bài viết

• 4,597 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mushroom2008 Xem bài viết
    SA 4D e đợi đến khi thai được 20 tuần hãy đi nhé, giờ cứ chơi 2D-3D thôi.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ