Mang thai - Chuẩn bị sinh

Siêu âm nhiều có hại cho em bé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46.8K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Gần sinh thì đương nhiên phải SA nhiều rồi,vì lúc đó theo dõi nc ối,theo dõi tim,theo dõi...v....v....
    Nhưng như mình đã nói,cái chính là tay nghể của BS,chứ ko phải chuyện nhiều hay ít!
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

siêu âm thì ai cũng bảo ko nên nhiều - 3 lần thui - nhưng hôm mình đi hội thảo của phụ sản bác sĩ trưởng khoa bảo là 2D cũng như 4D - mình để ý thấy đúng là lúc đầu các bác sĩ toàn siêm âm 2D trước xong khi mình muốn xem mặt con - giới tính - thì chuyển sang 4D - rùi chụp lại thành màu 1-2 tấm scan ra cho mình >.< - em siêu âm 4 lần 4D và 1 lần 2D rùi >< hichic - các bác sĩ vẫn bảo con khỏe lắm - cũng lo nhưng gần đẻ rùi chưa có hiện tượng gì - mong ko sao >.<
    • 1,183 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

các mẹ àh, những tuần đầu tiên thì SA đến lúc co tim thai là okie rồi, sau đó thường thì chỉ SA 1 lần tróng tháng nếu không có các hiện tượng khác. Mình được biết ngày trước kỹ thuật chưa cao SA nhiều sẽ bị ảnh hưởng,ngày nay công nghệ khoa học đã tiên tiến hơn nên không có vấn đề gì, yên tâm mà SA mẹ nó nhé.

2 Con là cuộc sống là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu 2 con rất nhiều. Mong 2 con luôn bình yên trong vòng tay mẹ. Hôn các con nhiều:Rose:
    • 778 Bài viết

• 1,351 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoioi Xem bài viết
    Mình thì nghĩ bất đắc dĩ mới phải đi SÂ nhiều thôi, tốt nhất là theo chỉ định của BS, nhưng những lần quan trọng thì không nên bỏ qua: đó là 12 tuần, 22 và 32 tuần. Đó là những giai đoạn kiểm tra hình thái thai nhi có dị tật gì không, cần phải làm 4 chiều mới rõ được. Mình đã từng đi SA ở phòng khám ngoài và cả BV nữa, mình thấy trong BV họ ktra rất lâu, phải 20 phút 1 người và ktra rất kỹ, còn PK ngoài chỉ lướt nhẹ và Kết luận một câu xanh rờn: tốt hoặc gì gì đó nếu có vấn đề.
    Ban "Mecoioi" oi, ban SA o BV nao ma ho Ktra ky the? (Xin loi, vi minh ko biet tuoi nen cu xung ho nhu the cho tien nhe). Minh SA o BV PSHN ho SA nhanh lam, ma cac chi so thi cung it, bay gio minh da duoc 32w rui nhung di SA o do BS cung chi cho cac chi so ve DKLD va chieu dai xuong dui thui, minh chang biet be nang bao nhieu kg ca, hic. Tuan sau minh dinh di SA mau nhung dang phan van ko biet la nen vao BVPS hay nen SA mau o ngoai nua.Mecoioi co kinh nghiem SA o dau tot ko? Chi cho minh voi?
    • 778 Bài viết

• 1,351 Được cảm ơn

Mẹ Ngoisaonho2011 à, đọc những dòng ở "chữ ký" của mẹ mà mình thấy mẹ có...nhiều "tâm sự" thế? (Mình xin lỗi nếu chạm vào nỗi buồn- nếu có, của mẹ nó nhé.) Mình cũng sinh năm 82 như mẹ nó nhưng mình ở VN. Mẹ nó mới có bầu được 9 tuần thôi à? Mình thì có bầu được 32w rùi. Mẹ nó ở bên đó BS có chỉ định đi SÂ nhiều như ở VN ko? Mình hồi có bầu những tuần đầu tiên phải đi SÂ nhiều lắm (theo chỉ định của BS mà, vì mãi đến 6w mình chưa có túi ối, 7w mà mình vẫn chưa có tim thai, hình như phải đến 8 hay 9w gì đó thì mới có tim thai thì phải..., đến bây giờ 32w rùi, nhìn lại những chặng đường vừa đi mới càng thấy con có ý nghĩa với mình như thế nào...
    Cho dù có hay ko có chuyện buồn gì đi nữa thì mình cũng mong mẹ nó đừng buồn và suy nghĩ nhiều kẻo ảnh hưởng đến con và hãy vui sống thật nhiều vì con, mẹ nó nhé.
    (Xin lỗi các mẹ, em hơi lạc đề một chút. Cùng tuổi nên em thấy đồng cảm với mẹ Ngoisaonho và muốn tâm sự với mẹ nó 1 chút - mặc dù hoàn cảnh ko giống nhau...)
    • 1,183 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi White Dove Xem bài viết
    Mẹ Ngoisaonho2011 à, đọc những dòng ở "chữ ký" của mẹ mà mình thấy mẹ có...nhiều "tâm sự" thế? (Mình xin lỗi nếu chạm vào nỗi buồn- nếu có, của mẹ nó nhé.) Mình cũng sinh năm 82 như mẹ nó nhưng mình ở VN. Mẹ nó mới có bầu được 9 tuần thôi à? Mình thì có bầu được 32w rùi. Mẹ nó ở bên đó BS có chỉ định đi SÂ nhiều như ở VN ko? Mình hồi có bầu những tuần đầu tiên phải đi SÂ nhiều lắm (theo chỉ định của BS mà, vì mãi đến 6w mình chưa có túi ối, 7w mà mình vẫn chưa có tim thai, hình như phải đến 8 hay 9w gì đó thì mới có tim thai thì phải..., đến bây giờ 32w rùi, nhìn lại những chặng đường vừa đi mới càng thấy con có ý nghĩa với mình như thế nào...
    Cho dù có hay ko có chuyện buồn gì đi nữa thì mình cũng mong mẹ nó đừng buồn và suy nghĩ nhiều kẻo ảnh hưởng đến con và hãy vui sống thật nhiều vì con, mẹ nó nhé.
    (Xin lỗi các mẹ, em hơi lạc đề một chút. Cùng tuổi nên em thấy đồng cảm với mẹ Ngoisaonho và muốn tâm sự với mẹ nó 1 chút - mặc dù hoàn cảnh ko giống nhau...)
    mình cảm ơn mẹ White Dove, nghe được những dòng tâm sự an ủi của mẹ White Dove mình cảm thấy rất là vui. Ở đây bs cũng chỉ định cho ngoisao 1 tháng SA 1 lần mẹ White Dove àh, nhưng tháng đầu tiên cũng phải SA hơi nhiều 1 chút vì nghe tim thai và túi ối mà (mình 6,5w là có tim rồi mẹ White Dove àh). Có con nên những nỗi buồn khác mình đều dấu lại trong lòng, mình không ân hận những gì đã làm, chỉ cần con khỏe mạnh, bao vất vả mình cũng chịu được mẹ White Dove àh, mẹ White Dove được 32w rồi thích thật, mình cũng đang mong đến ngày đó lắm, mẹ nó đã dự định sinh ở đâu chưa? đã chuẩn bị được nhiều cho bé chưa vậy? ngoisao chúc mẹ White Dove cùng gia đình thật nhiều sức khỏe và niềm hạnh phúc luôn ngự trị trong gia đình nhé:Kiss:

2 Con là cuộc sống là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu 2 con rất nhiều. Mong 2 con luôn bình yên trong vòng tay mẹ. Hôn các con nhiều:Rose:
    • 778 Bài viết

• 1,351 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Ngoisao nhiều nhé. Mình đang sống ở Hà Nội, quê mình ở Nam Định còn quê chồng thì ở Hà Tây, nhưng mình ở lại Hà Nội sinh con, tuy vất vả vì bà nội bà ngoại ko ra ở cùng được lâu nhưng vì con thì mình cố gắng mẹ Ngoisao nhỉ? Mình định sinh ở BVPSHN nhưng mấy cái vụ siêu âm thì mình "chạy" đi SÂ ở khắp nơi, lúc thì ở PK ngoài, lúc thì vào BV (mình thỉnh thoảng bị đau bụng nên lúc nào không yên tâm là vào viên khám - nhưng ở trong viện các BS cũng khám và SÂ sơ sài lắm - có lẽ mình không chuyên ngành nên thấy BS SÂ nhanh mà kết quả ko có gì mấy (VD như cân nặng ko có) thì mình thấy hơi...thất vọng (còn BS thì cứ thấy...ổn là nhoằng 1 cái đã xong rùi...), các phòng khám ở ngoài thì...cứ đến là SÂ, chỉ có SÂ chứ ko có khám như trong BV. (mặc dù nghe các mẹ nói SÂ thường ko có hại gì cho con nhưng đi SÂ nhiều quá mình cũng lo, ma tâm lý mình cứ lo lắng thì lại...ko tốt cho con rùi..., híc, có bầu nên mọi thứ cứ phức tạp hẳn lên...mình lại sinh con đầu lòng nữa chứ...động một tí là lo lắng rùi, chán thật đấy (...). Mẹ Ngoisao có bị nghén ngẩm gì không? Mình thì đến tận tháng thứ 5 mới ăn được bình thường, mấy tháng đầu cứ ngửi thấy cơm hoặc mùi đồ ăn là đã muốn nôn rùi. Mẹ nó còn 1 chặng đường dài để tẩm bổ cho con nữa, mẹ nó cố gắng lên nhé. Chúc mẹ nó luôn vui vẻ, hạnh phúc với cục cưng của mình.
    • 14,834 Bài viết

• 8,163 Được cảm ơn

Ui giời, ko sao đâu mà mẹ nó, nhiều khi báo chí cứ nói chung chung như thế làm các bà mẹ cứ lo lắng loạn cả lên thôi. Bình thường siêu âm 4D ở khoảng 20-24 tuần để tầm soát dị tật cho bé nên phải siêu âm lâu và kỹ là đúng rồi, còn chuyện ghi đĩa thì người ta nối cái đầu ghi đĩa vào máy siêu âm rồi ghi lại hình ảnh của em bé thôi. Vấn đề là siêu âm 3-4D chỉ được thực hiện khoảng 2-3 lần trong suốt thời gian thai kỳ thôi. Thế mẹ nó muốn siêu âm để biết tình trạng của em bé hay là ko cần siêu âm gì hết nào:Silly::Silly::Silly:
    • 421 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

hic hic!Hôm qua BMC em cũng mới nghe được thông tin ở trên đài nên dặn em ít đi SA thôi.Mà em sắp sinh đến nơi rồi,từ hồi có bầu đến giờ em hay bị đau bụng nên cũng SA bao nhiêu lần.Thôi,sang tập 2 thì rút kinh nghiệm vậy.
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Cũng phải đặt câu hỏi đó chị dsx ạ? Vì ở nước ngoài có được siêu âm nhiều như mình đâu nhỉ/. Mình thì cứ động tý là siêu âm:Thinking::Thinking::Thinking:
    • 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Tại vì bsĩ của chúng ta thích nhìn kết quả siêu âm phán cho nhanh, thế nên mỗi lần đi khám mất có vài phút đo linh tinh, chẳng cần đau đầu nghĩ ngợi gì cả!!! Tớ vào viện toàn thấy y tá với nữ hộ sinh khám cho mình, chẳng thấy bs làm gì!!
    • 14,834 Bài viết

• 8,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viettel098 Xem bài viết
    Cũng phải đặt câu hỏi đó chị dsx ạ? Vì ở nước ngoài có được siêu âm nhiều như mình đâu nhỉ/. Mình thì cứ động tý là siêu âm:Thinking::Thinking::Thinking:
    Cái này thì chị chịu, nhưng như chị, từ hồi 13w thì mỗi lần khám thai bác sĩ đo chiều cao tử cung và đặt máy nghe nhịp tim thai chứ ko siêu âm định kỳ nữa (siêu âm 2D ý), đến 17w thì chị siêu âm màu 1 lần, rồi 22w siêu âm tầm soát dị tật cho bé thôi. Nhưng thú thật là ko siêu âm ko biết bé thế nào chị còn thấy lo hơn em ah:Sad::Sad::Sad:
    • 14,834 Bài viết

• 8,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Tại vì bsĩ của chúng ta thích nhìn kết quả siêu âm phán cho nhanh, thế nên mỗi lần đi khám mất có vài phút đo linh tinh, chẳng cần đau đầu nghĩ ngợi gì cả!!! Tớ vào viện toàn thấy y tá với nữ hộ sinh khám cho mình, chẳng thấy bs làm gì!!
    Hic, lần đầu tiên mình cũng tin tưởng đi bệnh viện khám định kỳ, lần nào bác sĩ cũng kêu Tốt, rốt cục cuối cùng lại mất bé mà chẳng biết vì sao:Sad::Sad::Sad:. Nên lần này mình đi khám ngoài giờ để bác sĩ còn theo dõi cho mình, vì vậy bác sĩ yêu cầu siêu âm hay xét nghiệm gì thì mình đều làm theo. Mình rất tin tưởng bác sĩ của mình:Smiling::Smiling::Smiling:
    • 547 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

uh, mình thấy đi khám chỗ nào cũng siêu âm đen trắng không đo cân nặng hay thử nước tiểu gì là sao nhỉ. Đọc sách thấy khám thai đâu phải siêu âm nhiều vậy đâu
    • 718 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Cái này thì chị chịu, nhưng như chị, từ hồi 13w thì mỗi lần khám thai bác sĩ đo chiều cao tử cung và đặt máy nghe nhịp tim thai chứ ko siêu âm định kỳ nữa (siêu âm 2D ý), đến 17w thì chị siêu âm màu 1 lần, rồi 22w siêu âm tầm soát dị tật cho bé thôi. Nhưng thú thật là ko siêu âm ko biết bé thế nào chị còn thấy lo hơn em ah:Sad::Sad::Sad:
    Bs của mẹ này cũng giống bs của mình. Từ lúc mình được 12w đến giờ, mỗi khi đi khám bs ko sa nữa mà chỉ nghe tim thai thôi. Thật sự là ko thấy con mình cũng lo lo, ko biết dựa vào tim thai vậy có chính xác ko nhỉ? Đành phải tin tưởng bs thôi.

• 14,834 Bài viết

• 8,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco_Juice Xem bài viết
    Bs của mẹ này cũng giống bs của mình. Từ lúc mình được 12w đến giờ, mỗi khi đi khám bs ko sa nữa mà chỉ nghe tim thai thôi. Thật sự là ko thấy con mình cũng lo lo, ko biết dựa vào tim thai vậy có chính xác ko nhỉ? Đành phải tin tưởng bs thôi.
    Bé nhà mẹ nó biết máy chư? Nếu thấy bé máy thì chỉ cần theo dõi bé máy thôi chứ ko phải siêu âm nhiều đâu mẹ nó ah.
    • 920 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

ở nước ngoài (pháp - theo như mình biết ) người ta chỉ siêu âm 3 lần thoi , theo 3 mốc 12 22 32 còn lại là chỉ làm xét nghiệm hàng tháng , tất cả các xét nghiệm

thế mà vn mình thì động đến xn là chẳng ai hưởng ứng , chỉ sa , chán thật ! mình thấy có bv việt pháp là làm theo phương thức xét nghiệm nhiều lần thôi !

mình đi sa ngoài , hỏi bs là sa hiều ảnh hưởng đến bé không , còn bị bs mắng , thế mới sợ chứ !!!!!!

nói chung kiêng sa càng nhiều càng tốt các mẹ ạ
    • 935 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fiona_T Xem bài viết
    Sáng náy vừa đọc được thông tin này trên mạng thấy hoang mang quá,các Mẹ đọc xem có đúng không :Sick: http://www.vtc.vn/suckhoe/gioitinh/161151/index.htm
    Em cũng băn khoăn vụ này lắm. Vì nơi làm việc của em bây giờ toàn phụ nữ người Mỹ, Australia, Nga, Singapore, Hàn Quốc ... họ thấy rất ngạc nhiên khi thấy em bảo ở Việt Nam thuờng các bà bầu đi siêu âm 1 lần/ tháng. Họ bảo bên họ chỉ siêu âm tối đa 3 lần trong suốt thai kì, nếu như không có gì bất thường thôi.

Em cũng đọc nhiều, thì thấy bảo chưa có nghiên cứu nào cho thấy tác hại của siêu âm với thai nhi. Dưng mà vẫn thấy lo lo (cái này khiến em liên tưởng đến vấn đề bột ngọt ở Việt Nam. Các nước phương Tây thì nhất nhất nói KHÔNG với bột ngọt, nhưng vẫn chưa có nghiên cứu nào cho thấy tác hại của bột ngọt cả. Cho nên dân Việt mình vẫn sài bình thường)
    • 718 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Bé nhà mẹ nó biết máy chư? Nếu thấy bé máy thì chỉ cần theo dõi bé máy thôi chứ ko phải siêu âm nhiều đâu mẹ nó ah.
    Bé nhà mình chưa máy mẹ nó ạ nên mình cũng ko biết sao nữa. Đôi lúc sờ sờ bụng thấy cái gì đó chạy chạy nên mình ko biết có phải bé nhà mình đang trườn ko. Mang thai lần đầu ko có kinh nghiệm gì cả hic hic...

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Siêu âm nhiều có hại không?

Trế kinh được 1 tuần, em thấy đau lâm râm bụng dưới và khí hư có màu lạ đi siêu âm bác sĩ nói bị động thai cấn phải dưỡng (tiêm thuốc và nằm im). Đến nay thai em được 11 tuần rồi, từ đó đến giờ em còn siêu âm thêm 5 lần nữa (bác sĩ bảo phải siêu âm nhiều để theo dõi). Em siêu âm nhiều như vậy có...

• "Siêu âm nhiều có hại lắm không?"

Các bà mẹ ơi, em mới mang thai bé đầu tiên, dc 22 tuần mà đã s.a tổng cộng 8 lần rùi( 4 lần đen trắng, 4 lần s.a màu) hix chỉ vì tò mò muốn biết giới tính em bé nên e mới s.a mầu nhiều như thế mà cuối cùng cũng chẳng biết dc, mỗi người nói 1 kiểu, khổ thế cơ chứ, có bà mẹ nào s.a nhiều lần như em...

• Da dẻ trắng đẹp sau khi sinh nhờ nước dứa

Có Mẹ nào sanh xong mún da dẻ trắng đẹp thì nhào zo đây nhé..có bí kíp nè.. Được làm mẹ là thiên...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Chanh ngâm mật ong có thể trị ho được không?

Xin chào các mẹ thông thái! Mình nghe nhiều người nói cho con uống chanh ( chanh đào) ngâm mật...

• 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poohiu Xem bài viết
    ở nước ngoài (pháp - theo như mình biết ) người ta chỉ siêu âm 3 lần thoi , theo 3 mốc 12 22 32 còn lại là chỉ làm xét nghiệm hàng tháng , tất cả các xét nghiệm

thế mà vn mình thì động đến xn là chẳng ai hưởng ứng , chỉ sa , chán thật ! mình thấy có bv việt pháp là làm theo phương thức xét nghiệm nhiều lần thôi !

mình đi sa ngoài , hỏi bs là sa hiều ảnh hưởng đến bé không , còn bị bs mắng , thế mới sợ chứ !!!!!!

nói chung kiêng sa càng nhiều càng tốt các mẹ ạ
    Mình thấy một số bác sĩ ở Việt Nam có đạo đức nghề nghiệp ko cao, luôn tìm lý do để "làm tiền" bệnh nhân bằng cách đánh đúng vào điểm yếu của các mẹ đang mang thai, luôn lo lắng cho con nên cứ thế mà siêu âm cho thật nhiều để nhìn thấy con thì mới yên tâm. Ai cũng biết siêu âm có hại cho thai nhi. Ko fải tự nhiên mà ở nước ngoài nếu mang thai bình thường, nta chỉ cho siêu âm 3 lần, muốn siêu âm thêm cũng ko được vì đi siêu âm phải có giấy của bác sĩ mới đặt lịch hẹn được.

Mình đang ở Úc. Lúc biết có thai, bác sĩ cho làm xét nghiệm máu để kiểm tra hết các chất dinh dưỡng, kháng thể viêm gan B, HIV ... sau đó đi khám định kỳ thì lần nào cũng kiểm tra cân nặng, huyết áp, 1 tháng xét nghiệm nước tiểu 1 lần. Mình có lịch hẹn siêu âm lúc 12 tuần để chẩn đoán Down syndrome và lần siêu âm tiếp theo sẽ là lúc 20 tuần.

Các mẹ cứ tin tưởng vào bản thân và em bé nhé, nếu ko bị gì bất thường thì chỉ nên siêu âm 3 lần thôi, hạn chế tối đa siêu âm nhé.

Chúc các mẹ và bé luôn khỏe.
  • Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8