Mang thai - Chuẩn bị sinh

Siêu âm nhiều có hại cho em bé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46.3K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào tất cả các chị trên diễn đàn. Em lần trước đã bị thai lưu cách đây được 5 tháng. Hiện nay, em đang có thai ở tuần thứ 7, từ lúc biết mình có thai em đã đi siêu âm đầu dò được 3 lần. Lý do em đi siêu âm nhiều lần là em muốn biết tình trạng của bào thai trong bụng của em. Lần thứ ba đi siêu âm thì bác sĩ bảo là bào thai phát triển tốt, có phôi và tim thai có hoạt động, chỉ định em 1 tháng sau quay trở lại tái khám, nhưng em cũng lo lắm. Em muốn khoảng 2 tuần sau lại đi khám trở lại xem em bé phát triến như thế nào rồi. Nhưng liệu em siêu âm bằng đầu dò nhiều như thế thì có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của em bé trong bụng của em không?
    Mong các chị nào biết thông tin phản hồi lại giúp em với. Chân thành cám ơn các chị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghe nói siêu âm đầu dò nhiều không tốt lắm đâu. Mẹ nó bây giờ đã biết bào thai phát triển tốt, có tim thai rồi thì 1 tháng nên đi siêu âm định kỳ 1 lần thôi nhé. Mẹ nó cứ yên tâm dưỡng thai thì con mới khỏe được chứ.
    • 451 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lacquanyeudoi Xem bài viết
    Chào tất cả các chị trên diễn đàn. Em lần trước đã bị thai lưu cách đây được 5 tháng. Hiện nay, em đang có thai ở tuần thứ 7, từ lúc biết mình có thai em đã đi siêu âm đầu dò được 3 lần. Lý do em đi siêu âm nhiều lần là em muốn biết tình trạng của bào thai trong bụng của em. Lần thứ ba đi siêu âm thì bác sĩ bảo là bào thai phát triển tốt, có phôi và tim thai có hoạt động, chỉ định em 1 tháng sau quay trở lại tái khám, nhưng em cũng lo lắm. Em muốn khoảng 2 tuần sau lại đi khám trở lại xem em bé phát triến như thế nào rồi. Nhưng liệu em siêu âm bằng đầu dò nhiều như thế thì có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của em bé trong bụng của em không?
    Mong các chị nào biết thông tin phản hồi lại giúp em với. Chân thành cám ơn các chị.
    Chào bạn lacquanyeudoi, mình cũng từng bị thai lưu và hiện giờ cũng đang mang thai như bạn nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn, rất lo lắng,và cảm giác bất an, vì lần trước bị lưu mình cũng không có biểu hiện gì, nên lần này hễ nghe ai nói đến thai lưu là mình lại muốn đi siêu âm để biết tình trạng của bé như thế nào mới yên tâm được,
    Bạn cứ cố gắng siêu âm hoặc theo dõi thật kỹ trong ba tháng đầu, nếu thấy bất an mình cũng nên đến Bsĩ, sau ba tháng thì có lẽ yên tâm hơn, mình lúc ba tháng đầu cũng siêu âm liên tục, nhưng nay được hơn 5 tháng rồi thì khoảng 1 tháng mới đi khám và siêu âm một lần, vì lúc này em bé đã có biểu hiện máy, đạp bụng mẹ nên cũng yên tâm lắm,
    Chúc bạn khỏe cho qua giai đoạn đầu, sau đó thì sẽ ổn thôi, cố gắng đừng lo lắng và suy nghĩ nhiều bạn nhé,
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ cho lah hỏi với, cũng là chuyện siêu âm. Chuyện là các anh các chị trong cty của lah thì bảo là siêu âm nhiều không tốt, siêu âm 1 tháng 1 lần làm cho thai già vì ảnh hưởng của sóng siêu âm. Chỉ nên siêu âm khoảng 3 đến 4 lần trong suốt thời kỳ mang bầu. Còn các chị các mẹ trong cty mẹ cháu thì lại bảo chả ảnh hưởng gì cả, cứ đi siêu âm 1 tháng 1 lần.

Lah thì vẫn lo vì dù gì thì gì cũng là sóng siêu âm chứ có phải không đâu. Các mẹ khi có bầu thì thế nào?
    • 858 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình cũng siêu âm khá nhiều, hồi mới mang bầu, bị ra máu nên cũng theo dõi liên tục, tính ra đến giờ trung bình 2 tuần s.a 1 lần. Về ảnh hưởng thì chẳng biết, nhưng có điều là mỗi lần lo lắng đi s.a về xong thì lại thấy yên tâm, vui vẻ hơn. Nhưng có điều mỗi lần đi s.a là đều do mình cảm thấy có những biểu hiện khác so với bình thường, còn nếu bình thường thì ko đi, và thời gian đầu cũng k s.a nhiều vì có s.a nhiều thì cũng đến vậy thôi. mà mới 7 tuần, làm gì mà 3 lần s.a đầu dò thế? S.a đầu dò nguy hiểm hơn s.a qua đường bụng. Giờ tốt nhất là ko s.a nữa, chú ý giữ gìn cẩn thận, đi nhẹ nhàng, hoạt động ít, tạm thời cách ly chồng rồi đợi đến 12 tuần đi s.a 4D để kiểm tra tình hình phát triển của bé. Việc s.a chỉ có ý nghĩa khi bs dùng để hỗ trợ chẩn đoán chứ tự dưng đi s.a thì cũng ko đc khuyến khích mà. Chúc 2 mẹ con luôn lạc quan, yêu đời.

• 1,378 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Mình có baby được 8 tuần, mình đã siêu âm 2 lần, lần đầu là lúc 5 tuần để coi phôi thai đã vào tử cung chưa, lần thứ 2 cách đó 10 ngày là thấy có tim thai rồi. Giờ mình cũng muốn đi kiểm tra coi thế nào vì đây là lần đầu có baby nên mình còn bỡ ngỡ và lo lắng lắm. Bây giờ mình đi khám đã nghe được tim thai chưa các mẹ nhỉ? Mình cũng muốn siêu âm hàng tháng để xem baby của mình phát triển thế nào nhưng Mẹ Chồng cứ dặn là không được siêu âm nhiều, đợi đến tháng thứ 4 đi siêu âm để biết giới tính của baby luôn. Mà mình nóng ruột lắm! Vì có đứa bạn mình cũng bị thai lưu lúc 9 tuần mà không biết. Mình nghĩ là siêu âm không có hại nhưng không nên siêu âm nhiều, chỉ nên siêu âm vào những thời điểm quan trọng để kiểm tra baby có gì bất thường, chứ thấy cơ thể bình thường thì chỉ nên đi khám thôi. Đúng là lần đầu làm mẹ nên nôn nóng, lo lắng cứ muốn biết tình hình baby của mình thế nào và sợ điều gì không tốt xảy ra....
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn tất cả mọi người đã hồi âm lại cho em, chắc là khoảng 2 tuần sau em sẽ đi siêu âm nhưng siêu âm qua bụng, không siêu âm qua đầu dò. Vì nếu đợi đến 4 tuần sau thì lâu qua. Trong giai đoạn 12 tuần đầu là quan trọng với em bé nhất. Vì trong giai đoạn đó là các cơ quan của em bé đang hình thành, sau 3 tháng thì giai đoạn tăng trưởng cân nặng của bé sẽ bắt đầu. Vì vậy, 3 tháng sáu thì em sẽ đi siêu âm ít lại, 1 hoặc 2 tháng mới đi siêu âm 1 lần. Còn bây giờ em mà không đi siêu âm thì em cũng lo lắng không biết em bé trong bụng phát triển như thế nào.
    Cám ơn mọi người trong diễn đàn đã góp ý cho em.
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

em đi khám tháng nào cũng được chỉ định siêu âm 2D để nhận biết thai nhi ntn. Nhưng em nghe nói siêu âm 4D nhiều thì ko tốt đúng không ạ? Mà em thì cihr thích làm 4D để được nhìn thấy con yêu trong bụng như thế nào thôi. Em đã siêu âm 2 lần 4D rồi, bs nói 32 tuần siêu âm lần thứ 3 nhưng em muốn nhìn thấy em bé lắm không biết có được siêu âm quá 3 lần không vậy các mẹ?
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh nghi la sieu am trong 3 thang dau qtrong de biet be co gi bat thuong khong va ptrien ra sao. Neu co bat thuong thi nen sieu am, con neu khong de be phat trien binh thuong.
    Chi di sieu am dinh ki thoi.
    Chuc ban khoe
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlejaneblue Xem bài viết
    chao ban lacquanyeudoi, ten cua ban rat hay va vi the ko nen lo lang qua nhieu. Minh cung tung binh thai luu cach day hon mot nam, hien gio minh dang o tuan thu 12, minh moi sieu am co hai lan, va deu qua duong o bung. Lan dau minh di sieu am vao tuan thu 6 de xem thai vao tu cung chua. Nhung luc do chua co mam thai ma chi co tui oi, minh cung lo lam. Bac si hen minh mot tuan sau sieu am lai. Sau do minh di kham, tiem thuoc va dat thuoc. Mot tuan sau minh da co tim thai. Tu luc do den gio minh chi toan di kham ma khong sieu am. Minh lam theo chi dan cua bac si kham. Theo minh, ban khong nen sieu am qua nhieu mac du cung co nhieu ban khoan. Neu da co tim thai thi mot tuan hoac hai tuan mot lan ban di kham thai va nho bac si nghe tim thai ho. Neu tim thai deu, khong bi dau bung ra mau hoac co bieu hien gi bat thuong thi ban cu yen tam cho doi. Mot so ban be cua minh da co bau nhieu thi deu it nhat 1 thang moi di sieu am mot lan. Chung ta cung hoi hop cho doi thoi ban a, sot ruot qua nhieu khi cung hong viec. Co bac si noi la sieu am luc thai chua du do lon thi thuong gay them lo lang. Va minh doc sach cua nuoc ngoai cung thay ho noi rat it den chuyen sieu am. The nhe, chuc ban luon lac quan va me khoe con khoe!
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em nghĩ chị nên làm theo yêu cầu của BS,BS cho SA thì mình SA,ko nên tự ý đi SA . Lúc em có thai ,mỗi tháng BS đều SA để biết tình hình,em cũng có nghe nói SA nhiều có hại cho em bé nhưng hại thế nào thì ko ai biết . Chị chọn 1 BS tin tưởng để BS theo dõi tình hình sức khỏe của cả 2 mẹ con .

Tony dễ thương:Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cún Vịt 1903 Xem bài viết
    em đi khám tháng nào cũng được chỉ định siêu âm 2D để nhận biết thai nhi ntn. Nhưng em nghe nói siêu âm 4D nhiều thì ko tốt đúng không ạ? Mà em thì cihr thích làm 4D để được nhìn thấy con yêu trong bụng như thế nào thôi. Em đã siêu âm 2 lần 4D rồi, bs nói 32 tuần siêu âm lần thứ 3 nhưng em muốn nhìn thấy em bé lắm không biết có được siêu âm quá 3 lần không vậy các mẹ?
    SA 4D thì đúng là hại em bé vì tia nó mạnh . Mà sao BS cho chị 32tuần SA 4D ha ? Lúc trước BS chỉ cho em SA 4D 1 lần lúc bé gần 5 tháng để biết giới tính . Đến lúc bé được 7,5 tháng,em muốn xem bé thế nào ,đi đâu cũng ko ai chịu SA ,họ bảo thai đến tuổi này thì ko SA 4D nữa . Chị nên xem lại điều này , vì rất nhiều BS ko cho SA 4D khi em bé được 32 tuần .

Tony dễ thương:Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Mình thấy trên đây có vài bạn nói là thai lưu mà không biết làm mình cũng lo quá!Có cách nào để mình biết được bé con của mình khoẻ mạnh không các mẹ?
    Mình thấy bình thường và cũng chẳng có dấu hiệu gì bất thường cả nhưng sao bụng không to như những bà mẹ mang thai được 13 tuần...
    Ngày mai mình đi siêu âm đầu dò da gáy của em bé. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn.
    Đúng là tâm lý của các bà mẹ, nhất là lúc thai nhỏ....lúc nào cũng muốn siêu âm để biết con cưng của mình thế nào....

• 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bs khuyên siêu âm 4D vào các tuần 12, 22, 32.
    Vì thế các mẹ cứ yên tâm SÂ 4D vào những tuần đó.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonydethuong Xem bài viết
    SA 4D thì đúng là hại em bé vì tia nó mạnh. Mà sao BS cho chị 32tuần SA 4D ha ? Lúc trước BS chỉ cho em SA 4D 1 lần lúc bé gần 5 tháng để biết giới tính . Đến lúc bé được 7,5 tháng,em muốn xem bé thế nào ,đi đâu cũng ko ai chịu SA ,họ bảo thai đến tuổi này thì ko SA 4D nữa . Chị nên xem lại điều này , vì rất nhiều BS ko cho SA 4D khi em bé được 32 tuần .
    Đâu phải đâu bạn, đi đâu mình cũng được các bác sĩ chỉ định cần thiết siêu âm 4D vào các tuần 12,22,32 vì đây thời gian quan trọng để phát hiện các vấn đề về phát triển của bé và nếu có gì thì sẽ dễ can thiệp hơn các giai đoạn khác. Các bác sĩ chỉ lắc đầu quầy quậy, từ chối s/a khi thai đã ở khoảng trên 34-36 tuần.
    • 433 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình vụ này với. Cuối tuần này là em bé của mình được 21 tuần nhưng mình muốn đi SA 4D luôn vì BS Chương chỉ làm việc ở Bình Minh hết tuần này mà mình lại ko muốn đến BS Cường. Theo đúng chỉ dẫn là SA lúc 22 tuần nhưng nếu mình SA trước 1 tuần có đảm bảo kết quả ko các mẹ nhỉ?
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngân Xem bài viết
    Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình vụ này với. Cuối tuần này là em bé của mình được 21 tuần nhưng mình muốn đi SA 4D luôn vì BS Chương chỉ làm việc ở Bình Minh hết tuần này mà mình lại ko muốn đến BS Cường. Theo đúng chỉ dẫn là SA lúc 22 tuần nhưng nếu mình SA trước 1 tuần có đảm bảo kết quả ko các mẹ nhỉ?
    Mình cũng không rõ nhưng theo mình nghĩ thì phải có độ chính xác như thế nào thì các bác sĩ mới chỉ định đến đúng tuần 22 chứ. Nếu là bs Cường thì đến không đúng hẹn (sớm hoặc muộn hơn 22 tuần) thì chắc là đuổi về rồi :Sad:
    Mà bs Chương làm hết tuần này thì đi đâu hả bạn? Mình cũng đang muốn đến s/a bác Chương. Cho mình địa chỉ chính xác với.
    • 433 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Mình cũng không rõ nhưng theo mình nghĩ thì phải có độ chính xác như thế nào thì các bác sĩ mới chỉ định đến đúng tuần 22 chứ. Nếu là bs Cường thì đến không đúng hẹn (sớm hoặc muộn hơn 22 tuần) thì chắc là đuổi về rồi :Sad:
    Mà bs Chương làm hết tuần này thì đi đâu hả bạn? Mình cũng đang muốn đến s/a bác Chương. Cho mình địa chỉ chính xác với.
    Mình thấy các bạn trên này nói là BS Chương mở PK riêng tại 15 Liên Trì nhưng đầu tháng 9 mới bắt đầu hay sao ấy. Hết tuần thì bác ấy tạm nghỉ thì phải.
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • 110 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình post bài này lên các mẹ tham khảo nhé!

Nhiều người cho rằng việc siêu âm thai từ tuần thứ 12 trở đi sẽ giúp phát hiện mọi bất thường. Điều này không đúng. Một số rối loạn chỉ có thể phát hiện qua xét nghiệm huyết thanh hoặc nước ối.

Sau đây là lời giải đáp cho những câu hỏi thường gặp về siêu âm thai:
    Có thể sử dụng siêu âm ngay từ khi có thai để theo dõi thai nhi?

Sai: Siêu âm có thể được thực hiện sớm nhất từ tuần lễ thứ 5 của thai kỳ. Nó sử dụng một loại sóng phản hồi nhằm cung cấp hình ảnh của thai nhi và bánh nhau trong tử cung người mẹ. Siêu âm là phương tiện an toàn nhất có thể cung cấp thông tin về thai nhi trong bụng mẹ như: Thế nằm của thai, thai bình thường hay bất thường, sự phát triển của thai, kích thước của thai...

Các tình trạng thai nhi đều có thể biết được qua siêu âm?

Đúng: Siêu âm ở mỗi giai đoạn của thai kỳ giúp bác sĩ sản khoa và thai phụ nắm được quá trình phát triển của thai nhi. Siêu âm trong 3 tháng đầu thai kỳ sẽ giúp bác sĩ sản khoa tính toán tuổi thai và ngày dự sinh, sai biệt chỉ có 3 ngày. Nó cũng giúp chẩn đoán thai nằm trong hay ngoài tử cung, nằm cao hay thấp. Qua siêu âm, bác sĩ biết được có bao nhiêu thai, cùng trứng hay khác trứng, thai sống hay đã ngừng phát triển...

Từ tuần thai thứ 12 trở đi, siêu âm giúp biết được tất cả các bất thường của thai nhi?

Sai: Siêu âm trong 3 tháng giữa thai kỳ rất quan trọng, giúp các bác sĩ sản khoa khảo sát xem thai có bất thường hay không, cụ thể là các bất thường về hình dạng, cấu trúc của cơ thể hoặc các cơ quan nội tạng thai nhi, đánh giá vị trí và tình trạng nhau thai cũng như lượng nước ối. Tuy nhiên, các bất thường thuộc loại chức năng hoặc do rối loạn nhiễm sắc thể (nhưng không biểu hiện ra ngoài) thì không thể phát hiện được qua siêu âm, mà cần xét nghiệm định lượng nội tiết trong huyết thanh, hoặc lấy nước ối thai nhi để khảo sát.

Xác định tình trạng của thai nhi trước khi sinh rất quan trọng cho cuộc sinh của sản phụ?

Đúng: Việc siêu âm tiền sản giúp xác định tư thế nằm của thai nhi có thuận lợi cho cuộc sinh sắp đến hay không (ngôi thuận hay ngôi ngược). Nó đặc biệt cần thiết trong những trường hợp mẹ có bệnh nội khoa đặc biệt, hoặc thai chậm tăng trưởng nặng trong tử cung.

Siêu âm nhiều lần sẽ có tác hại cho thai nhi?

Sai: Siêu âm phải được thực hiện tối thiểu 3 lần đối với những thai kỳ bình thường; và không có khuyến cáo về số lần tối đa. Cho đến nay, vẫn chưa có nghiên cứu nào chứng minh được siêu âm có hại. Vì vậy, đây vẫn được coi là một xét nghiệm an toàn và dường như không đem lại nguy cơ nào cả.

Tuy tác hại lâu dài của siêu âm trong tiền sản đối với thai nhi chưa được xác định nhưng các nhà chuyên môn vẫn khuyên rằng, không nên sử dụng siêu âm tiền sản ngoài mục đích y khoa (để biết sinh trai hay gái, hoặc để xem hình dạng đứa bé ra sao).

Nguồn tin : Người Lao Động
    • 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi thăm. Khi nào thì siêu âm sẽ biết được trai gái? Nếu mình ở TPHCM thì nơi nào siêu âm nhìn rõ?Khi đi siêu âm thì mình nói với BS SA là siêu âm để xác định giới tính thì BS có cho không?
    Thanks các mẹ nhiều

• 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Ah còn nữa!SA vào khoảng tuần thứ 16-17 tuần thì có xác định rõ giới tính của thai nhi không các mẹ? Mình cũng muốn biết để chuẩn bị mọi thứ cho bé đầu này...

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8