• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Siêu âm 4D khi 18 tuần và 22 tuần

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ trong diễn đàn WTT! Mình là thành viên rất chăm chỉ đọc bài của mọi người nhưng hôm nay lần đầu tiên lên diễn đàn để hỏi ý kiến các mẹ. Mình chậm có con, sau đó khám ở chỗ bác sỹ Xuân Lan (Văn Cao) thì có ngay. Hiện nay con mình đã được 16 tuần. Hôm qua mình đi khám bác sỹ có chỉ định siêu âm 4D vào lúc 18 tuần và 22 tuần ở chỗ bác sỹ Trần Danh Cường. Ngoài ra mình sẽ có 1 lần siêu âm khám định kỳ vào 20 tuần ở chỗ bác sỹ Lan. Như thế có nghĩa trong vòng 6 tuần lễ (từ 16 đến 22 tuần) mình sẽ phải siêu âm tổng cộng 4 lần (kể cả lần siêu âm lúc 16 tuần vào hôm qua). Mình thấy như thế là quá nhiều. Các mẹ có ai được bác sỹ chỉ định siêu âm 4D tại 18 tuần và 22 tuần không? Theo mình nghĩ thì chỉ cần siêu âm 4D tại 22 tuần là OK. Mình băn khoăn quá, không biết nên làm thế nào nữa. Hiện nay em bé nhà mình phát triển bình thường, các chỉ số đều tốt. Mình rất mong có sự tư vấn của các mẹ. Cám ơn các mẹ trước.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Có thể trường hợp của bạn khác. Hãy làm theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé. Những người chỉ định bạn đi khám và khám cho bạn toàn người giỏi đấy.
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn BomeKuty. Mình tin tưởng bác sỹ này nhưng thực sự hôm qua trong phòng khám cũng có mấy bà bầu, ai cũng được bác sỹ chỉ định siêu âm 4D khi 18 tuần. Mình tự nhiên thấy lo lắng thôi. Mình sẽ suy nghĩ kỹ càng. Không đi thì lo mà đi siêu âm nhiều quá thì cũng lo. Mình cũng chúc mẹ con bạn khỏe mạnh nhé.
    • 55 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

trường hợp chậm có con của bạn là được bs "cưng" thai lắm đấy! lúc trước mình cũng thế, siêu âm 3d lúc 18w và 4d lúc 22w. bạn cứ yên tâm đi siêu âm lúc 18w đi, các lần tái khám sau đó bạn hãy đưa kq siêu âm lần cuối cho bs xem, bs sẽ quyết định có cần thiết siêu âm nữa hay không. hai mẹ con bình an nhé!
    • 229 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meconcocnhai Xem bài viết
    Xin chào các mẹ trong diễn đàn WTT! Mình là thành viên rất chăm chỉ đọc bài của mọi người nhưng hôm nay lần đầu tiên lên diễn đàn để hỏi ý kiến các mẹ. Mình chậm có con, sau đó khám ở chỗ bác sỹ Xuân Lan (Văn Cao) thì có ngay. Hiện nay con mình đã được 16 tuần. Hôm qua mình đi khám bác sỹ có chỉ định siêu âm 4D vào lúc 18 tuần và 22 tuần ở chỗ bác sỹ Trần Danh Cường. Ngoài ra mình sẽ có 1 lần siêu âm khám định kỳ vào 20 tuần ở chỗ bác sỹ Lan. Như thế có nghĩa trong vòng 6 tuần lễ (từ 16 đến 22 tuần) mình sẽ phải siêu âm tổng cộng 4 lần (kể cả lần siêu âm lúc 16 tuần vào hôm qua). Mình thấy như thế là quá nhiều. Các mẹ có ai được bác sỹ chỉ định siêu âm 4D tại 18 tuần và 22 tuần không? Theo mình nghĩ thì chỉ cần siêu âm 4D tại 22 tuần là OK. Mình băn khoăn quá, không biết nên làm thế nào nữa. Hiện nay em bé nhà mình phát triển bình thường, các chỉ số đều tốt. Mình rất mong có sự tư vấn của các mẹ. Cám ơn các mẹ trước.

Bạn đúng là khéo lo! Mình cũng đi khám định kỳ bác sỹ Xuân Lan y như bạn mà! Hàng ngày cô ý phải khám cho 30 bà bầu ở nhà riêng và thêm vài chục bà bầu ở viện C nữa, kinh nghiệm đầy mình, việc gì bạn phải lo nữa.

Cô ý cũng bảo mình đi Siêu âm 4D lúc 18 và 22 tuần vì đó là thời điểm quan trọng để phát hiện các dị tật của em bé. Thế mà mình đã "trốn" đi siêu âm 4D từ hồi 14 tuần vì không thể đợi để biết con trai hay gái. Lần đi khám thai hay siêu âm nào, mình cũng đều hỏi các bác sỹ là "Siêu âm có hại gì cho em bé không ạ?" và câu trả lời đều là "Chả hại gì cả", siêu âm 4D nhiều thì chỉ không cần thiết và hại túi tiền thôi.

Bạn cứ yên tâm nhé!:rolleyes:
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 172 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Người ta nói 6 tháng mới nên đi siêu âm 4D, siêu âm sớm chỉ tổ phí tiền :cool:

2 tháng: 5 kg :Rose:
    3 tháng: 6kg :Kiss:
    4 tháng: 6,7kg :Straightf:
    6 tháng: 7,5 kg :Crying:
    8 tháng: 7,8kg :RollingEy:
    9 tháng: 8,7kg :Applause: 77 cm:cool:
    12 tháng: 10,5 kg
    13 tháng: 10kg:Worried:
    14 tháng: 10,2kg ặc ặc:Crying:
    • 3,768 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

18w và 22w thực ra chỉ là một mốc thôi. Bs của mình thì chỉ định đi siêu âm 4d khi 20w. Mình siêu âm ở Viet Sing. Bs ở đó nói là siêu âm từ 20-22w đều được.
    Mình thấy siêu âm ko ảnh hưởng gì đến con yêu đâu, mình từ khi có bầu cũng siêu âm rất nhiều lần. Chỉ tốn tiền tý thôi, nhưng biết được con mình pt ra sao.
    Làm theo lời khuyên bs bạn nhé.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 3,768 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongom Xem bài viết
    Người ta nói 6 tháng mới nên đi siêu âm 4D, siêu âm sớm chỉ tổ phí tiền :cool:
    Mẹ này nói thế này chứng tỏ chả hiểu gì.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 708 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

12w,22w và 32w thì là những tuần quan trọng nên SA 4D còn lại tùy các mẹ với lại bs bảo gì thì làm đấy.
    Tửu bất túy nhân, nhân tự túy
    Sắc bất mê nhân, nhân tự mê
    • 2,303 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Em cũng được chỉ định SA lúc 12 - 22 - 32w, em cũng thấy nhiều mẹ có cùng mốc siêu âm này. Mà theo em thì lắm thầy thì nhiêu ma, chị theo bác sĩ nào thì cứ phải theo đến cùng, nếu không sau này lỡ có chuyện gì thì họ lại đổ lung tung đây.
    Bống: 2.9kg → 3.9 kg → 5 kg → 6.0 kg → 6.7 kg → 7.6 kg → 8 → 8.6 kg → 9.3 kg → 9.7 kg → 10 kg → 10.5 kg → 11 kg → 15m: 11.8 kg → 17m: 12.5 kg http://inoxvinhvuong.com

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meconcocnhai Xem bài viết
    Chị nên làm theo chỉ định của bác sỹ. Em chẳng được bác sỹ chỉ định nhưng cũng đi sa 2 lần 4D là lúc 20 tuần và 23 tuần. Chẳng làm sao đâu, lo lắng nhiều làm gì?
    • 2,044 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Theo mình thì bác sỹ chỉ định thế là đúng rồi. Như mình, bác sỹ chẳng chỉ định nhưng mình cũng dự định sẽ siêu âm 4D vào các mốc 12, 18, 22 và 32 tuần.

Hôm tớ đi khám ở phòng khám có chị cũng khó có thai, giai đoạn đầu lại bị động. Thế là bác sỹ chỉ định siêu âm 3 ngày/lần trong 12 tuần đầu để kê và điều chỉnh thuốc nội tiết. Sau 12 tuần đầu thì cứ 1 tuần 1 lần siêu âm kiểm tra lại. Cách đây mấy hôm tớ đến khám gặp chị ý nói được 38 tuần, sắp đẻ rồi, bé trai. Trộm vía tất cả đều tốt!
    Các trường hợp khác nếu bình thường thì bác sỹ cũng chỉ định 3 tuần 1 lần chứ có ít đâu.

• 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Bạn ơi BS chỉ định cho bạn thế là đúng đấy.
    Thứ nhất: BS Trần Danh Cường được coi là bs giỏi nhất về hình ảnh toàn miền bắc nên mọi người rất tin tưởng bác ý mặc dù có 1 số mẹ cho là bác ý khó tính.
    Thứ 2: 2 mốc 18 w và 22 w là 2 trong 4 mốc cần sa 4d để phát hiện sớm các dị tật của thai nhi (ngày trước chỉ có 3 mốc là 12 - 22 - 32), giờ có thêm mốc 18w là mốc để phát hiện ra các dị tật về tim của em bé. Thế nên bạn cứ yên tâm theo chỉ dẫn của bs nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 342 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

sieu am nhieu thi ko tot,nhung luc can thiet van fai sieu am ban a,1 so bs chi can yeu cau sa moc 12_22_32 tuan,nhung voi bs C 18 tuan la luc nhin ro nhat de phat hien di tat tim,nen ban k fai lo lang dau.
    • 176 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi, e thấy nhìu mẹ kiu đi sa 4D vào tuần 12, 22, 32. Hum nay em gọi điện đặt chỗ ở phòng khám Bé Bi, bác sĩ Phúc. Nhân viên nói là 12 tuần thì đâu có sa 4D. Phải từ tuần 20 trở lên. Vậy là sao ạ??
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hung By Xem bài viết
    sieu am nhieu thi ko tot,nhung luc can thiet van fai sieu am ban a,1 so bs chi can yeu cau sa moc 12_22_32 tuan,nhung voi bs C 18 tuan la luc nhin ro nhat de phat hien di tat tim,nen ban k fai lo lang dau.
    Mình 18 tuần, siêu âm bs bảo em bé bị cpc não thất và chỉ định làm triple test, mặc dù trước đó mình đã làm double test và bs bảo bình thường. Vậy vì sao còn làm triple test nữa nhỉ và cpc não thất có bị làm sao ko ạ. Ai biết chỉ mình với.
    • 41 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Triple test khác double test ở chỗ khảo sát đc dị tật ống thần kinh đó bạn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 573 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Bạn này nói hợp lý nè; thật ra mình thấy siêu âm 4D cũng chắng khác 2D là mấy, có kỹ hơn thì có, đứa đầu mình chỉ có công nghệ 3D cũng siêu âm ở mốc 36w; còn các mốc 12w -22w-32w siêu âm 2D, các tháng còn lại cũng ko siêu âm trừ khi có bất thường như ra máu, em bé không máy, bác sĩ siêu âm để kiểm tra tình trạng thai nhi. Mình đang có đứa thứ 2, mình siêu âm lúc 5w để xác định có thai chưa, 7w xác định có tim thai; 12w siêu âm 2D đo độ mờ da gáy; 21w siêu âm 4D; lúc đóng tiền siêu âm 4D;người ta nói phải hơn 20w mới siêu âm 4D. Chị nghĩ nếu thai phát triển bình thường, mẹ khỏe thì khi khám chỉ cần đo tim thai bằng máy là đủ; đâu cần mỗi tháng mỗi siêu âm; vừa không tốt vừa tốn tiền.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi im_max89 Xem bài viết
    các mẹ ơi cho em hỏi, e thấy nhìu mẹ kiu đi sa 4D vào tuần 12, 22, 32. Hum nay em gọi điện đặt chỗ ở phòng khám Bé Bi, bác sĩ Phúc. Nhân viên nói là 12 tuần thì đâu có sa 4D. Phải từ tuần 20 trở lên. Vậy là sao ạ??
    • 33 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ nhi nhi Xem bài viết
    Bạn này nói hợp lý nè; thật ra mình thấy siêu âm 4D cũng chắng khác 2D là mấy, có kỹ hơn thì có, đứa đầu mình chỉ có công nghệ 3D cũng siêu âm ở mốc 36w; còn các mốc 12w -22w-32w siêu âm 2D, các tháng còn lại cũng ko siêu âm trừ khi có bất thường như ra máu, em bé không máy, bác sĩ siêu âm để kiểm tra tình trạng thai nhi. Mình đang có đứa thứ 2, mình siêu âm lúc 5w để xác định có thai chưa, 7w xác định có tim thai; 12w siêu âm 2D đo độ mờ da gáy; 21w siêu âm 4D; lúc đóng tiền siêu âm 4D;người ta nói phải hơn 20w mới siêu âm 4D. Chị nghĩ nếu thai phát triển bình thường, mẹ khỏe thì khi khám chỉ cần đo tim thai bằng máy là đủ; đâu cần mỗi tháng mỗi siêu âm; vừa không tốt vừa tốn tiền.
    4D phát hiện dị tật sớm và chính xác hơn 2D chứ mẹ nó, công nghệ mới phải hưởng chứ. Biết thế nào là mẹ khỏe con khỏe? Mẹ ăn nhiều ăn đủ bữa là khỏe à bạn? Bây giờ nhiều nguy cơ tiềm ẩn, 1 phần do di truyền dòng họ, 1 phần do môi trường, ăn uống, khí hậu, bệnh lý. Siêu âm các mốc 4D, hay làm test để phát hiện dị tật sớm và có phác đồ điều trị kịp thời tốt cho cả mẹ và bé.
    Nếu nhìn ngoài mà biết là mẹ khỏe bé khỏe thì lại ko cần phải đi siêu âm làm gì cho tốn kém rồi mẹ nó nhỉ

Mình mới đi siêu âm 4D mốc 12w cô Chi Mai phó khoa chẩn đoán hình ảnh sản C, cô chỉ định 18w mình đi siêu âm 4D tiếp. Nói chung mình thấy các mẹ theo bác sĩ nào thì nghe theo thôi, chỉ có bác sĩ mới hiểu rõ nhất là điều đó cần thiết hay ko? Nếu mình chủ quan không tin thì cũng không sao, bác sĩ cũng có trách mình đâu ạ
    Yêu mỹ phẩm - Spa Beauty Shop - Mỹ phẩm xách tay Hàn Quốc - 0983020386