Mang thai - Chuẩn bị sinh

Say xe hoặc đi xe máy đường xóc có ảnh hưởng nhiều đến thai nhi không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Say xe thì em chưa tìm hiểu nhưng đi xe máy nếu xóc mạnh quá cũng ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi đó, thấy mẹ chồng em bảo thế. Tốt nhất nên cẩn thận:Sad:
    • 381 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chị ui, theo kinh nghiệm bản thân em, chị ráng năn nỉ ax hay thuyết phục ba mẹ tết này ko về quê đi chị, đi xe máy hay xe hơi gì cũng ko tốt đâu, hơn nữa em bé nhà chị còn nhỏ quá, nếu mọi người không cho, thì chị cũng ráng cắn căn, cắn bụng, kệ mọi người giận, chửi, chị cũng ko về, chị cứ suy nghĩ tất cả vì con yêu đi. Nếu, e nói nếu thui nghen, sui sẻo mà có gì thì có phải buồn ko? Hối hận ko kịp đó chị ui. E tết này là cũng gần 5 tháng mà ko dám đi đâu chơi á, coi như năm nay ko ăn tết, 2 vợ chồng ở nhà nhìn nhau. Huhu... tính e là ham chơi cực kỳ nghen chị, ko có ngày cuối tuần hay lễ tết nào mà thấy mặt 2 vợ chồng e ở nhà đâu. Tat ca vi Con thui chi ah
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ringo2009 Xem bài viết
    Tuần thai còn nhỏ mà bạn đi xa như vậy thật là bất an đó! Vì 3 tháng đầu phải giữ cân bằng hoàn toàn, hạn chế đi bộ, không cưỡi xe đạp, không xách nặng, khi ngồi xe oto thi 30 phút sẽ phải nghỉ ngơi 1 lần, hạn chế chỗ đông người - vì bầu dễ bị nhiễm bệnh... bác sĩ mình dặn dò mình phải kỹ lưỡng lắm đó. Mình đã phải ở nhà suốt 3 tháng luôn. Sau đó mới đến thời kỳ phải vận động nhiều!
    Với lại đang mùa lạnh nên cần phải giữ ấm tối đa, ra ngoài bằng xe máy thì dễ bị cảm lạnh nữa. (3 tháng đầu thì đừng để bị cảm bạn à).
    Bạn nên cân nhắc kỹ, nếu có thể được thì không di vào dịp tết mà đợi vài tháng nữa thì về! Vì phải bảo vệ tối đa cho bé yêu của mình mà!
    Chúc cả nhà khoẻ và đón tết thật vui vẻ!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::Lov eStruc::LoveStruc:
    Mẹ nó ơi, đi oto 30p phải nghỉ 1 lần á?
    Hàng ngày mình đi làm kcn đi hết 1tiếng, về hết 1 tiếng đây. Mình ko say xe, được ưu tiên nằm duỗi dài nếu thích. Nếu mà như mẹ nó nói thì mình phải nghỉ làm à?
    Mà mình cũng quê ND, nhưng ở tp. Cuối tuần anh nhà vẫn cho về thăm bố mẹ đẻ bình thường, mà đi về trong ngày đấy, xe anh nhà lái nên cũng không ngại. Vậy như các mẹ nói là hạn chế đi lại à?
    Híc, mình cứ tưởng ko say xe như mình thì đi bao nhiêu cũng ko sao cả? Lo lắng quá:Crying:
    • 760 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trời đất, mình tết này còn phải đi từ Nam ra Bắc cơ, mình thuộc dạng say xe kinh khủng, vì lúc về mình sang tuần thứ 36 rồi nên không đi bằng máy bay được, mình đã mua vé tàu nhanh giường nằm rùi mà nghĩ đền hành trình 32tiếng lênh đênh trên tàu mình đã thấy say rồi, và vì nhà có việc hệ trọng không thể không về đựơc. Mệt quá .
    • 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ BiBiCiCi Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, đi oto 30p phải nghỉ 1 lần á?
    Hàng ngày mình đi làm kcn đi hết 1tiếng, về hết 1 tiếng đây. Mình ko say xe, được ưu tiên nằm duỗi dài nếu thích. Nếu mà như mẹ nó nói thì mình phải nghỉ làm à?
    Mà mình cũng quê ND, nhưng ở tp. Cuối tuần anh nhà vẫn cho về thăm bố mẹ đẻ bình thường, mà đi về trong ngày đấy, xe anh nhà lái nên cũng không ngại. Vậy như các mẹ nói là hạn chế đi lại à?
    Híc, mình cứ tưởng ko say xe như mình thì đi bao nhiêu cũng ko sao cả? Lo lắng quá:Crying:
    oờ không sao đâu, hồi mình mới bầu mình đi ô tô về suốt mà, yên tâm đi, mình về quê đến tận tháng thứ 8 mới thôi đấy, chứ không tháng nào cũng về ít nhất 1 lần keke, nhưng mình đi xe Hoàng Long nên êm, thoáng, rộng rãi, dừng ở Cầu Đá rồi đi taxi về nhà, chứ đi xe NĐ nó chèn cho thì chít:mad::mad::mad:, xe ND mình chán nhờ:Nottalkin:

Còn mẹ nào định đi tàu về ND thì bây j mua vé đi, không thì không có vé mà về đâu, sợ bj cũng ko còn ý chứ

• 395 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các mẹ bầu bí mà muốn về quê ăn tết cũng tốt mà. Nếu thấy đường về quê tương đối bằng phẳng, ít xóc và khoảng cách ko quá dài thì đi xe máy cũng okie. Còn nếu đường xa và xóc thì đi ô tô, nếu sợ tết đi ô tô đông, chen chúc thì các mẹ chủ động thuê ô tô riêng đi cho tiện, xe mình thuê nên mình dặn lái xe họ đi chậm được mà.
    Cuộc đời là củ hành
    Càng bóc càng ...nhỏ lệ
    • 5,035 Bài viết

• 2,195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip-Puppy Xem bài viết
    oờ không sao đâu, hồi mình mới bầu mình đi ô tô về suốt mà, yên tâm đi, mình về quê đến tận tháng thứ 8 mới thôi đấy, chứ không tháng nào cũng về ít nhất 1 lần keke, nhưng mình đi xe Hoàng Long nên êm, thoáng, rộng rãi, dừng ở Cầu Đá rồi đi taxi về nhà, chứ đi xe NĐ nó chèn cho thì chít:mad::mad::mad:, xe ND mình chán nhờ:Nottalkin:

Còn mẹ nào định đi tàu về ND thì bây j mua vé đi, không thì không có vé mà về đâu, sợ bj cũng ko còn ý chứ
    Ái chà, vé tàu phải mua từ bây giờ cơ à, híc, nan giải nhỉ??? Mẹ nó cho em hỏi, Cầu Đá là chỗ nào? Có phải chỗ đầu cầu vượt vào tp ND không? Hoàng Long là xe về Thái Bình phải không ạ?
    Ngày ông công, ông táo tới em về trên nhà ngoại đây. 2 nhà xa nhau quá nên phải đi tách ra. Nhà ngoại lại ở tận Yên Bái. Em đi tàu SP về cho tiện.
    Vụ về quê chồng vẫn thấy nan giải quá. Chả lẽ lại bắt ông ngoại từ YB xuống HN rùi đưa em về Hải Hậu. Tết nhất cụ bận trăm công nghìn việc. Hic hic, lấy chồng xa khổ thế đấy!
    • 894 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit-mit-oi Xem bài viết
    Huhu, cảm ơn các mẹ, các chị nhiều lắm. Nhưng ở HN chỉ có 2vchồng, bố mẹ đều dưới quê cả. Nhà riêng thì chưa mua được, còn đang ở nhà thuê. Tết này là tết đầu tiên về quê chồng, cả nhà mong đợi nên em không thể không về. Có lẽ em sẽ cân nhắc phương án đi tàu + taxi. Dưng mà taxi em cũng say không kém. Thôi, hãy nghĩ đến sóng biển đang vẫy chào, nghĩ đến mẹ chồng đang ngày đêm mong ngóng con trai, con dâu về mà tiếp thêm sức mạnh về quê.
    Hicc chị giống em thế, quê chồng em cũng ở Nam ĐỊnh nhưng ở tận Giao Thủy cơ :Sad::Sad: xa ơi là xa mà tình hình thì chắc ko đi ô tô dc, từ giờ tới tết chắc em bé của em cũng dc tầm gần 10 tuần. Em cũng lo lắm nhưng em nghĩ đi xe máy có vẻ hợp lý hơn, mặc ấm, đi từ từ, vừa đi vừa nghỉ vì đi ô tô mà đông đúc, chen lấn và say thì còn mệt gấp vài lần đi xe máy, mà khi nôn thì dạ dày và tử cung đều co bóp, ko tốt cho em bé.
    • 1,022 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Ôi mọi người đi xe máy xa thế đc cơ à, mình thì có không bầu bì mình cũng chịu kô đi đc, chỉ có hồi sinh viên thì ham chơi đi xe máy đi chơi xa đc chứ bây giờ thỉnh thoảng có việc đi 3-40km mình đã oải lắm rồi, bầu bì thì miễn luôn. Mà mình trộm vía thuộc loại khỏe đấy.

Mà thời tiết Tết năm nay chưa biết thế nào, nghe nói còn lạnh hơn năm ngoái cơ, các mẹ tính trước nhé.
    Ô tô thì đi cũng đc nhưng thỉnh thoảng đứng lên vận động cho đỡ mỏi, khoảng 2 tiếng 1 lần chứ kô đến nỗi 30p/lần đâu.
    • 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit-mit-oi Xem bài viết
    Ái chà, vé tàu phải mua từ bây giờ cơ à, híc, nan giải nhỉ??? Mẹ nó cho em hỏi, Cầu Đá là chỗ nào? Có phải chỗ đầu cầu vượt vào tp ND không? Hoàng Long là xe về Thái Bình phải không ạ?
    Ngày ông công, ông táo tới em về trên nhà ngoại đây. 2 nhà xa nhau quá nên phải đi tách ra. Nhà ngoại lại ở tận Yên Bái. Em đi tàu SP về cho tiện.
    Vụ về quê chồng vẫn thấy nan giải quá. Chả lẽ lại bắt ông ngoại từ YB xuống HN rùi đưa em về Hải Hậu. Tết nhất cụ bận trăm công nghìn việc. Hic hic, lấy chồng xa khổ thế đấy!
    ờ, Hoàng Long là xe Thái Bình, mẹ nó có thể chọn, Hoàng Long, Hoàng Hà, Thái Bình vàng đều là đi về TB mà chất lượng xe thì okie hơn xe đi ND gấp nhiều nhiều lần đấy (tự dưng quẳng kéo ko công cho xe nhà chồng roài ) chỗ cầu vượt đấy ko phải Cầu Đá đâu, tên thật của cầu ý tớ ko biết, chỉ biết mọi người gọi là cầu Đá thôi (xây bằng đá mà) đi qua cầu vượt và đền Trần Hưng Đạo thì đến. Đi Hoàng Long thì nó sẽ dừng lâu hơn, đi xuống xe sẽ ko bị giục vì chỗ đó là trạm dừng của nó mà, còn thì họ dừng nhanh cho mình xuống thôi.

Mà tớ thấy tết nhất đừng có đi xe máy làm gì, lạnh (cái này bà bầu phải cực chú ý vì bị lạnh ko tốt cho thai)

ngồi không đc dựa (ko tốt thì rõ rồi nhá, chịu sao thấu khi bụng bị chèn suốt quãng đường vậy)

lại nguy hiểm do ngày tết xe cộ nhiều, nhất là ô tô đi rất ấu, nhanh để còn tăng chuyến, nên tớ khuyến nghị là đi ô tô, mở cửa cũng đc

á, quên thêm 1 vụ rất quan trọng nữa là các mẹ đi về thế nhớ đóng bỉm vào nhá, chứ không thì khốn khổ lắm đấy, đường càng xóc càng cần đóng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chip-Puppy; 06/01/2009 vào lúc 11:31 AM.

• 2,002 Bài viết

• 1,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ringo2009 Xem bài viết
    Tuần thai còn nhỏ mà bạn đi xa như vậy thật là bất an đó! Vì 3 tháng đầu phải giữ cân bằng hoàn toàn, hạn chế đi bộ, không cưỡi xe đạp, không xách nặng, khi ngồi xe oto thi 30 phút sẽ phải nghỉ ngơi 1 lần, hạn chế chỗ đông người - vì bầu dễ bị nhiễm bệnh... bác sĩ mình dặn dò mình phải kỹ lưỡng lắm đó. Mình đã phải ở nhà suốt 3 tháng luôn. Sau đó mới đến thời kỳ phải vận động nhiều!
    Với lại đang mùa lạnh nên cần phải giữ ấm tối đa, ra ngoài bằng xe máy thì dễ bị cảm lạnh nữa. (3 tháng đầu thì đừng để bị cảm bạn à).
    Bạn nên cân nhắc kỹ, nếu có thể được thì không di vào dịp tết mà đợi vài tháng nữa thì về! Vì phải bảo vệ tối đa cho bé yêu của mình mà!
    Chúc cả nhà khoẻ và đón tết thật vui vẻ!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::Lov eStruc::LoveStruc:
    Tớ ủng hộ ý kiến của mẹ này. Đang 3 tháng đầu là thời gian thai còn chưa ổn định nên hạn chế đi lại. Sách báo cũng khuyên thế. Hồi tớ trong giai đoạn 3 tháng trúng đợt 2/9 bác sỹ của tớ dặn là cấm không được đi lại đâu xa. Bây giờ chuẩn bị Tết thì bước vào tháng thứ 7. Bác sỹ cũng lại cấm không cho đi đâu. Tớ cũng say xe kinh khủng. Cứ nghĩ đến oto là tớ khiếp rồi. Năm nay không về sang năm cho con về cũng không sao. Phải bảo vệ sức khoẻ bà mẹ và trẻ em trước tiên đã các mẹ ạ.
    [
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ hay bị say xe, đi lại vào dịp Tết còn bị chèn khách nữa thì theo mình là nên đi tàu, đừng đi xe máy, bị lạnh là nguy hiểm lắm, chưa kể là mỏi người. Dù có nghỉ ngơi giữa chừng nhưng ngồi quán nước nghỉ thì vẫn mệt như thường.
    Mẹ gì nói xe Hoàng Long tốt là đúng rồi, xe NĐ chèn người ghê lắm.
    Mình đi xe cơ quan đi làm cũng thoải mái, đi đâu có anh xã lái xe nhà nên cũng đỡ.
    Hình như từ ngày thông báo, lạy trời là lái xe cơ quan lẫn anh xã đều đi cẩn thận hơn rất nhiều.
    • 1,030 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Đứa em dâu mình thai 12w mà đi xe máy về quê (cách nhà có 30km), đường sóc thế là bị sảy thai đấy.

Theo mình thì trong 3 tháng đầu bạn nên kiêng. Nói khéo với nhà chồng để làm sao không phải về quê, vì tương lai con em chúng ta. Nếu về quê mà chẳng may gặp sự cố gì thì ăn Tết cũng mất vui.
    • 868 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Tết năm 2006 mình có bầu 8 tuần, về quê, tuy đi đường ko sao nhưng về ngày Tết nên cũng nhiều việc mà gia đình lại ko có người giúp, môi trường thay đổi. Đến 2 Tết ra máu & 7 Tết thì ko giữ được em bé, mặc dù khi đi khám BS dặn đi dăn lại ở tháng thứ 3 nguy cơ sảy thai rất cao & tháng thứ 7 thì nguy cơ đẻ non. Nên mình chia sẻ kinh nghiệm xương máu với các mẹ nhé, khi về quê cũng đừng cố quá sức, nhất là ở giai đoạn nhạy cảm ở thai kỳ.
    • 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

chung quy là nên thuê béng 1 cái xe riêng để đi về là hơn, mình đang mong sinh trước tết để về quê chơi tết đây, cũng lên kế hoạch thuê luôn 1 cái 7 chỗ đi cho thoải mái. bây giờ chỉ còn xem cu cậu ra ngày nào để còn biết mà đặt xe thôi, lạy trời con đừng ra muộn quá,

• 223 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kienninh2001 Xem bài viết
    Chào các mẹ, tớ cũng đang có băn khoăn y như thế đây. Tớ thì ở HN, tết này tớ bầu bí được 30 tuần, chửa bụng dưới, lại rau bám thấp. BMC ở tận Thanh Hóa cơ, chồng mình thì làm tận tp.HCM, cả năm mới về thăm các cụ 1 lần nên các cụ mong lắm, với lại từ lúc mang bầu đến giờ các cụ cũng chưa tận mục sở thị cái dáng dấp khủng long của mình nên thích con dâu về để khoe cháu với họ hàng. Khổ cái là từ đây về quê đi tàu cũng mất hơn 4h, sau đó bắt taxi 30km nữa mới về đến nhà, đoạn đường này toàn ổ voi thôi, người khỏe còn sợ xanh mắt nữa là bà bầu, năm ngoái tớ về ăn tết mà ốm ngất ngây mấy ngày đấy. Thế nên năm nay quyết định để OX về, còn mình đành ở lại ăn tết 1 mình vậy. Nhưng BMC có vẻ khó chịu lắm, bảo muốn làm thế nào về được thì về khiến mình áy náy quá, OX mình lúc đầu kiên quyết không cho về nhưng giờ thấy BMC căng quá nên cũng lung lay. Nghĩ lại, xa chồng cả năm, để chồng về ăn tết với các cụ là mình nghĩ cũng dễ tính lắm rồi, giờ các cụ ra tối hậu thư như thế khiến mình bứt dứt quá, các mẹ cho mình lời khuyên đi! Thank các mẹ nhiều! :Angel:
    Mình thấy bạn nên để chồng về 1 mình vậy. Cứ gọi về BMC nói là con cũng muốn về lắm nhưng con đi khám, hỏi ý bs rồi, bs bảo tình trang con thai lớn rồi, chửa bụng dưới, lại rau bám thấp, dễ sinh non (trộm vía), không nên đi xa, đi lại cũng phải thận trọng, không là nguy hiểm lắm, nên con xin phép ko về được, thôi để chồng con về, hẹn sang năm cháu lớn, chúng con dẫn cháu về ra mắt họ hàng vậy...

Mà nếu BMC vẫn cố chấp (phải dùng từ này thôi vì tớ thấy hơi bức xúc đó, ai mà dâu con chửa đẻ to thế mà nhất định đòi phải vác bụng về quê, đường xá lại xa, gập ghềnh như thế)(giống bên nhà chồng mình:mad, thì thôi đành chịu vậy. Nói dại chứ có chuyện gì xảy ra, có ai đau khổ bằng mình không? có ai trả con lại cho mình không? Hay chỉ có mình thôi, còn người khác cũng chỉ là nói câu chia buồn là hết rồi...

Mình Tết này 35w đấy, định đi về nhà chồng ở Nha trang, đi về bằng tàu lửa, giường nằm nhẹ nhàng thế, lại là Tết đầu tiên từ ngày cưới, có giỗ Bố chồng, bên nhà chồng cũng kêu về đấy,mà không dám, chỉ cho chồng về thôi, ai không hiểu, trách mình thì chịu, con mình là trên hết mà.

Chúc bạn sớm thông suốt tư tuởng mà ăn Tết vui vẻ, chuẩn bị đón bé yêu nhé.
    Và con tim đã vui trở lại. Tình yêu đến cho tôi ngày mai.
    Tình yêu chiếu ánh sáng vào đời. Tôi hy vọng được ơn cứu rỗi...
    • 1,264 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Mình thì quê chồng ở Hà Tây, nhưng quê ngoại ở Cẩm Phả, Quảng Ninh. Đường đi thì ko xóc, nhưng mà từ Hà Tây về Cẩm Phả mất 200km, Mình vừa muốn về vừa khiếp. Vch mình mới cưới tháng 6 âm, năm nay là tết đầu tiên chẳng nhẽ không về chúc tết bố mẹ và họ hàng hai bên. Băn khoăn quá các mẹ àh. Mình đến tết cũng được 11w rồi. Các mẹ khuyên mình nên thế nào?

• 2,091 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Không nên di xe máy bạn ạ. người bình thường đi xe máy lâu còn mỏi huống chi bà bầu. Mình thấy phương án của mẹ nào đó đi tàu hoả sau đó đi taxi có ve ổn nhất.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thì từ hồi có bầu bí mới bị say xe thôi, nhưng em thấy ngậm ô mai mơ mặn thì đỡ hẳn, các mẹ thử xem. Chú ý là loại mặn í chứ chua ngọt thôi thì ko ăn thua đâu nhá. Chỉ nhấm một tí thôi ko sợ ăn quá mặn đâu, cứ thỉnh thoảng lại nhấm nháp một tí vừa ngon lại ko có cảm giác buồn nôn. Chứ đi xe máy lạnh thế này thì mệt lắm, lại đau lưng nữa.. nên em ủng hộ các mẹ đi ôtô
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 514 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Theo mình, con cái là trên hết, các mẹ nên để sức khoẻ và con cái lên hàng đầu, các cụ sẽ thông cảm cho thôi. Mình tết này cũng được 4 tháng, quê chồng ở Thái Bình, chồng mình lại đi công tác xa. Mình điện thoại nói rõ tình hình cho bố mẹ chồng, bố mẹ chồng ok hết. Ở đây mình chỉ việc chuẩn bị quà để về lễ tết cho đầy đủ và chu đáo là ok.
    Con cái xong xuôi thì các mẹ thích lượn lờ đi đâu cũng được.
    Chúc các mẹ và các bé khoẻ mạnh nhé.