• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Say xe hoặc đi xe máy đường xóc có ảnh hưởng nhiều đến thai nhi không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 5,036 Bài viết

• 2,196 Được cảm ơn

Giúp em với các mẹ, các chị ơi. Tết sắp đến rồi, bao nhiêu thứ phải lo. Ngoài các khoản cơm áo gạo tiền giống mọi người em còn vấn đề này gay cấn quá, mọi người giúp em với.
    Tình hình là tết này em phải về quê chồng ăn tết mà em lại đang bầu bí. Tính đến lúc về quê ăn tết thì em bé được khoảng gần 10 tuần tuổi. Quê chồng em ở Hải Hậu - Nam Định. Bọn em có mấy phương án: Hoặc là đi ôtô, hoặc là đi xe máy, hoặc là 1/2 đường đi = ôtô, còn lại lại đi bằng xe máy.
    Nhưng em lo quá:
    + Đi ô tô thì em say xe lắm, nôn oẹ cả chặng đường là chắc chắn.
    + Đi xe máy thì đường rất xóc, đặc biệt là quãng đường từ thành phố ND về huyện Hải Hậu. Lần trước đi mà đau ê ẩm hết cả người, nhiều lúc tưởng không chịu nổi, chưa nói là giờ em lại đang bầu bí thế này....:Sad:
    Có đứa bạn em bảo, bạn của bạn ấy đi xe máy về quê (hơn 100km) xóc quá, nên đã không giữ được em bé trong bụng, em sợ lắm...huhu...
    Các mẹ, các chị chỉ giúp em với, đi như thế có ổn cho em bé không? Say xe có ảnh hưởng gì đến baby không ạ? Em lo lắng quá các chị ơi.....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 527 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chị nghĩ say xe ko ảnh hưởng bằng đường xóc đâu. chỉ mêt thôi. Em thử hỏi xem có loại thuốc chống say cho bầu không, nếu có thì em chỉ cần uống 1 V chống say+ 1V hotamin là oki.
    Hơn 100 km mà đi xe máy thì nguy hiểm thật.
    Tết này VC chị tính sẽ đón ông bà nội xuống HN ăn tết nhưng Ôn nội bảo: NGười ta từ Mỹ còn về quê ăn tết:Laughing: thế nên lại về nhưng đi chỉ 50 km thôi nên cũng đỡ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hic, thông cảm với mẹ nó.
    Thật khó để khuyên cụ thể là mẹ nó nên đi ôtô hay xe máy vì mình ko biết cụ thể chất lượng ôtô về quê chồng bạn ntnào?
    Nhưng tốt nhất, bạn hãy lựa chọn phương tiện đi an toàn cho 2 mẹ con.
    Theo mình, nếu xe ôtô chất lượng cao, thì đi ôtô tốt hơn đi xe máy. Vì những lý do sau:
    1. Lợi của đi xe máy: bạn ko say xe, ko nôn oẹ. Nhưng Hại của đi xe máy: bụi bặm, mệt mỏi, ổ gà ; đặc biệt trong thời gian 3 tháng đầu, bạn không nên ngồi xe máy quá lâu, đi lại phải nhẹ nhàng, ko bước bước dài.
    2. Hại của ôtô: bạn sẽ nôn oẹ vì say xe. Lợi của ôtô: an toàn hơn, đỡ bụi bặm, bớt căng thẳng, chỗ ngồi thuận lợi, an toàn cho phôi thai. => Trong trường hợp bạn say xe ôtô, bạn có thể luyện tập dần bằng cách hàng ngày thỉnh thoảng tập đi xe bus nội thành, rồi sau 3-4 lần, bạn sẽ quen.

Chúc bạn chọn được phương án phù hợp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit-mit-oi Xem bài viết
    Giúp em với các mẹ, các chị ơi. Tết sắp đến rồi, bao nhiêu thứ phải lo. Ngoài các khoản cơm áo gạo tiền giống mọi người em còn vấn đề này gay cấn quá, mọi người giúp em với.
    Tình hình là tết này em phải về quê chồng ăn tết mà em lại đang bầu bí. Tính đến lúc về quê ăn tết thì em bé được khoảng gần 10 tuần tuổi. Quê chồng em ở Hải Hậu - Nam Định. Bọn em có mấy phương án: Hoặc là đi ôtô, hoặc là đi xe máy, hoặc là 1/2 đường đi = ôtô, còn lại lại đi bằng xe máy.
    Nhưng em lo quá:
    + Đi xe máy thì đường rất xóc, đặc biệt là quãng đường từ thành phố ND về huyện Hải Hậu. Lần trước đi mà đau ê ẩm hết cả người, nhiều lúc tưởng không chịu nổi, chưa nói là giờ em lại đang bầu bí thế này....:Sad:
    Có đứa bạn em bảo, bạn của bạn ấy đi xe máy về quê (hơn 100km) xóc quá, nên đã không giữ được em bé trong bụng, em sợ lắm...huhu...
    Các mẹ, các chị chỉ giúp em với, đi như thế có ổn cho em bé không? Say xe có ảnh hưởng gì đến baby không ạ? Em lo lắng quá các chị ơi.....
    Tuần thai còn nhỏ mà bạn đi xa như vậy thật là bất an đó! Vì 3 tháng đầu phải giữ cân bằng hoàn toàn, hạn chế đi bộ, không cưỡi xe đạp, không xách nặng, khi ngồi xe oto thi 30 phút sẽ phải nghỉ ngơi 1 lần, hạn chế chỗ đông người - vì bầu dễ bị nhiễm bệnh... bác sĩ mình dặn dò mình phải kỹ lưỡng lắm đó. Mình đã phải ở nhà suốt 3 tháng luôn. Sau đó mới đến thời kỳ phải vận động nhiều!
    Với lại đang mùa lạnh nên cần phải giữ ấm tối đa, ra ngoài bằng xe máy thì dễ bị cảm lạnh nữa. (3 tháng đầu thì đừng để bị cảm bạn à).
    Bạn nên cân nhắc kỹ, nếu có thể được thì không di vào dịp tết mà đợi vài tháng nữa thì về! Vì phải bảo vệ tối đa cho bé yêu của mình mà!
    Chúc cả nhà khoẻ và đón tết thật vui vẻ!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::Lov eStruc::LoveStruc:
    • 890 Bài viết

• 3,126 Được cảm ơn

Nhưng em lo quá:
    Tháng thứ 3 & tháng thứ 7 là tháng nhạy cảm nhất của thai kỳ nên bạn hết sức cẩn thận trong giai đoạn này. Nếu ko thể ko về quê được, theo mình bạn nên đi tàu Hà Nội-Nam định - Tàu SE xuất phát hà nội 13h hàng ngày (Mua vé tàu nằm), & từ Nam Định - Hả̀i Hậu có thể đi taxi (hết khoảng 100K). Mình cũng hay phải đi công tác nên phương tiện yêu thích của mình là tàu hỏa, êm ái & sạch sẽ mà.
    • 1,022 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mình thấy thai bạn còn nhỏ thế không nên di chuyển xa như vậy đâu, Tết này mình đc 6 tháng mà BMC và gia đình chồng cũng miễn cho khỏan về quê đấy (nhà chồng mình ở HP) Đẻ xong em bé cứng cáp sẽ về sau. Có lẽ BMC mình cũng thoải mái nhỉ?
    • 92 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng khuyên bạn là trong 3 tháng đầu ko nên đi xa bằng oto hay xem máy, đều rất nguy hiểm. Ko thể đừng đc thì tốt nhất là đi tầu Hà Nội-Nam Định rùi đi taxi về nhà chồng. Chúc bạn và em bé khoẻ :Smiling:
    • 14,839 Bài viết

• 8,177 Được cảm ơn

Nhưng em lo quá:
    Theo mình thì mẹ nó nên đi xe máy, vì dù sao đi xe máy mình cũng chủ động hơn, chứ đi ô tô họ phóng nhanh ghê lắm. Bạn bảo ông xã đi chậm chậm khoảng 30-40km/h là ổn thôi
    • 14,839 Bài viết

• 8,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    Tháng thứ 3 & tháng thứ 7 là tháng nhạy cảm nhất của thai kỳ nên bạn hết sức cẩn thận trong giai đoạn này. Nếu ko thể ko về quê được, theo mình bạn nên đi tàu Hà Nội-Nam định - Tàu SE xuất phát hà nội 13h hàng ngày (Mua vé tàu nằm), & từ Nam Định - Hả̀i Hậu có thể đi taxi (hết khoảng 100K). Mình cũng hay phải đi công tác nên phương tiện yêu thích của mình là tàu hỏa, êm ái & sạch sẽ mà.
    Mẹ này tính thế nào mà đi từ tp Nam Định về Hải Hậu taxi mà hết có 100k thế?:Laughing:
    Từ Nam Định xuống Hải Hậu cũng phải 30km chứ ít???
    • 4,363 Bài viết

• 4,949 Được cảm ơn

Nếu khoẻ khoắn thì ko sao chứ không khoẻ lắm, lại say xe thì bạn nên hạn chế đi lại thì tốt hơn.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 1,455 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Đi xe máy thì xóc, mùa này đi xe máy càng lạnh và mệt
    Đi oto thì say xe, đường xấu vẫn xóc như thường bạn ah, nếu đi xe khách còn đông đúc chật chội xe phóng vèo vèo lạng lách nghiêng ngả còn hơn đi xe máy ý
    -> Đang trong thời gian mang bầu, lại là tháng thứ 3, bạn nói cho OB thông cảm thôi chứ ko nên đi như vậy, rất nguy hiểm, tết nhất thật đấy, nh ko năm nay tết thì còn năm khác tết, còn em bé thì có 9 tháng 10 ngày, h mình chỉ sinh có 1-2 đứa chứ có phải năm nào cũng sinh em bé đâu mà sợ ko có thời gian về, tốt nhất cứ giữ gìn cho khoẻ, cử ox về quê thăm BMC trước tết, còn tết năm nay thì 2vc ở trên này thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maimaubinhyen; 05/01/2009 vào lúc 03:12 PM.
    • 64 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trời đất, đọc thấy bức xúc quá. Ai bắt mà phải khổ thế. Quan trọng là sức khỏe, là con mình chứ. Ông bà, chú bác xá tội cho chứ bầu bì thế đi lại làm gì nhiều. Lúc nhỡ làm sao thì ông bà, chú bác có lo được cho không?

• 178 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Đi xe máy đường xa cũng không an toàn đâu, như mình đây 12 tuần rồi mà ngồi xe máy khoảng 1/2 tiếng là ê mông lắm phải ngồi 1 bên, bước xuống hồi lâu mới hết đấy.
    Mình thì năm nào cũng về quê chồng ăn Tết, đi xe đò 7 tiếng lận, năm nay đặt vé máy bay rồi mà ba chồng bảo khỏi về, chỉ buồn cái là ở lại thì ăn Tết không có ông xã. Mình nghĩ tốt nhất bạn nên nói với BMC khi nào sanh xong sẽ về thăm luôn thể.
    • 2,938 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Chà, đúng ngay théc méc của mình. Nhà chồng mình thì lại kg cho về vì biết mình vừa yếu, vừa say xe nặng nên miễn cho nhg chồng thì kg muốn ăn tết SG lại muốn ở đâu có C thì ở đó có V :Sad:. Mình đi Taxi hết 26k ( chắc 2 3km j thôi ) mà mình ói 2 lần đó. 1 lần đang ngồi trên xe, 1 lần vừa bước chân xuống.

Thế nên nếu về quê là 1 cực hình vì phải đi taxi từ nhà ra sân bay, rồi lúc xuống máy bay cũng phải đi taxi về nhà. Mặc dù bay có 45p nhg mình vẫn lo lắm. Từ trc đến h nói đi đâu = xe oto là mình ngại kinh khủng :Sad:

Kg biết bây h sao đây nữa :Thinking:

• 14,839 Bài viết

• 8,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thongoc-sgn Xem bài viết
    Chà, đúng ngay théc méc của mình. Nhà chồng mình thì lại kg cho về vì biết mình vừa yếu, vừa say xe nặng nên miễn cho nhg chồng thì kg muốn ăn tết SG lại muốn ở đâu có C thì ở đó có V :Sad:. Mình đi Taxi hết 26k ( chắc 2 3km j thôi ) mà mình ói 2 lần đó. 1 lần đang ngồi trên xe, 1 lần vừa bước chân xuống.

Thế nên nếu về quê là 1 cực hình vì phải đi taxi từ nhà ra sân bay, rồi lúc xuống máy bay cũng phải đi taxi về nhà. Mặc dù bay có 45p nhg mình vẫn lo lắm. Từ trc đến h nói đi đâu = xe oto là mình ngại kinh khủng :Sad:

Kg biết bây h sao đây nữa :Thinking:
    Mẹ thỏ em bé nhớn rồi mà, thời gian này đi chơi, nghỉ là lí tưởng rùi
    Nếu mẹ nó sợ say xe thì mua mấy viên primperan 10mg nhé, đây là thuốc chống nôn dành cho các bà bầu đấy, hồi mình 10w đi tận Đà Lạt 4 ngày bằng ô tô, 17w đi Mũi Né 4 ngày cũng bằng ô tô mà khỏe re, trước khi lên xe uống 1 viên nhé, thuốc này mình gọi điện hỏi bác Dung rồi mới mua đấy:Smiling::Smiling::Smiling:
    • 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo mình nếu phải chọn lưạ giữa ôto và xe máy thì tốt nhất là bạn nên đi xe máy, vì xe máy mình chủ động lái,đường xấu mình chạy từ từ nếu thấy mệt thì dọc đường ghé nghỉ ngơi 1 chút rồi đi tiếp.Mình cũng thuộc dạng say xe nè! đi ôô bao nhiêu lần mà có wen được đâu...khi mình có thai mình vẫn đi làm cách nhà 30km(1 lượt),vậy mà mình vẫn đi lại cho đến khi thai được 3 tháng tuổi,sau đó mình thuê nhà gần cty,mình chạy xe chậm lắm,nếu có anh xã thì đoạn nào xấu quá thì mình đi bộ,anh xã vẫn chạy từ từ..bây giờ mình được 27tuần rồi, cuới tuần vẫn đi về nhà đấy!
    • 2,938 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Mẹ thỏ em bé nhớn rồi mà, thời gian này đi chơi, nghỉ là lí tưởng rùi
    Nếu mẹ nó sợ say xe thì mua mấy viên primperan 10mg nhé, đây là thuốc chống nôn dành cho các bà bầu đấy, hồi mình 10w đi tận Đà Lạt 4 ngày bằng ô tô, 17w đi Mũi Né 4 ngày cũng bằng ô tô mà khỏe re, trước khi lên xe uống 1 viên nhé, thuốc này mình gọi điện hỏi bác Dung rồi mới mua đấy:Smiling::Smiling::Smiling:
    Thế thì đỡ quá. Thk Mẹ nó nghen ^^

• 5,036 Bài viết

• 2,196 Được cảm ơn

Huhu, cảm ơn các mẹ, các chị nhiều lắm. Nhưng ở HN chỉ có 2vchồng, bố mẹ đều dưới quê cả. Nhà riêng thì chưa mua được, còn đang ở nhà thuê. Tết này là tết đầu tiên về quê chồng, cả nhà mong đợi nên em không thể không về. Có lẽ em sẽ cân nhắc phương án đi tàu + taxi. Dưng mà taxi em cũng say không kém. Thôi, hãy nghĩ đến sóng biển đang vẫy chào, nghĩ đến mẹ chồng đang ngày đêm mong ngóng con trai, con dâu về mà tiếp thêm sức mạnh về quê.
    • 373 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Mình cũng quê Hải Hậu đây, cũng đang bầu bí được 16 tuần rùi. Mình cũng đang lo không biết Tết này về kiểu gì. Tết về ôtô thì đông kinh khủng luôn, chen chúc đến bẹp dí, mà xe máy thì chắc cả nhà ko cho đi rùi. Sợ nhất là cái đoạn từ TP Nam Định về Hải Hậu, như phi ngựa luôn, lại còn đang làm đường nên bụi mù mịt nữa. Em thấy phương án như mẹ milu2506 khuyên khá hay đấy ạ, đi tàu dễ chịu hơn nhiều, êm mà không bị xóc.
    Hihi còn Tết nhất ở quê các cụ quan trọng chuyện sum họp lắm, nên bao giờ cũng mong con cái về mà. Mới lại nếu ở trên này mà chỉ có hai vợ chồng thì cũng buồn. Bọn mình thì nghiễm nhiên Tết là phải về nhà, cho dù có NR ở trên này, cho nên ở HN mấy năm rùi mà chưa bít không khí Tết ở HN nó dư lào nữa.
    • 108 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng thế đây này. Tết này là mình sang tháng thứ 7, dưng mà không thể không về quê chồng ăn tết được vì từ khi cưới đến giờ chưa về lần nào cả. Hị hị, ai cũng hỏi bố mẹ chồng, bố mẹ chồng lại kể chuyện là các cô các bác hỏi thăm, ngại lắm ý. Đọc lời khuyên của mọi người trên đây, có lẽ mình sẽ đi tàu nằm hoặc taxi vậy. Bầu bí nên lúc nào cũng chỉ muốn nghỉ ngơi thui.
    Bố Nhím Mẹ Moon yêu Bông nhất trên đời****
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3