Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sảy thai, tại sao xảy ra , cách phòng tránh...

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.64K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Applause: Mong các chị góp ý kiến tại sao sảy thai và các lý do chính, để mọi người biết và rút kinh nghiệm... :Smiling: :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65,801 Bài viết

• 318,734 Được cảm ơn

Sảy thai có thể do nhiều nguyên nhân:

Phôi thai yếu, đã kết tổ trong tử cung nhưng ko đủ sức tồn tại, ngộ độc thai nghén do mẹ truyền sang con bằng đường ăn uống, cũng có thể sảy thai do mẹ căng thẳng, vận động quá sức, làm việc quá độ, sơ ý uống nhầm thuốc trong khi mang thai..... hoặc do bệnh lý cổ tử cung của người mẹ....
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tỷ lệ sảy thai có cao không chị UM? khoảng 5% kông ạ ?
    • 65,801 Bài viết

• 318,734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maiphuongthuy01 Xem bài viết
    Tỷ lệ sảy thai có cao không chị UM? khoảng 5% kông ạ ?
    Tỉ lệ sẩy thai khá cao em à:Sad:

Tỉ lệ sảy thai khi mẹ ở lứa tuổi 20 là 12%:Crying:

Và ở lứa tuổi 40 là 26%:Crying: :Crying:

Tuy nhiên nếu mẹ ở lứa tuổi 40 mà chồng ở lứa tuổi trẻ hơn (U20-30) thì tỉ lệ sảy thai cũng vẫn chỉ là 12%

Ngoài ra còn hiện tượng bong tách thai và dọa sẩy, nếu bong tách từ 5-20% thì khả năng giữ thai lại khá cao từ 70-80% nhưng nếu bong tách hơn 25-30% thì tỉ lệ giữ thai chỉ còn 20-30% mà thôi.

Chính vì tỉ lệ sẩy thai khá cao (từ 12-26%) nên người mẹ rất cần phải bảo vệ mình trong 3 tháng đầu của thai kì (đây là thời gian dễ gây sẩy thai nhất):Rose: :Rose:
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

UyênMy ơi, mình sảy thai hai lần liên tiếp. lần thứ nhất khi thai được 22 tuần, lần thứ hai, lúc thai được 19 tuần. Mình bị sảy vào thời điểm ít gây sảy thai như vậy đó. Lúc vô bệnh viện, bác sĩ nói mình bị rỉ ối và không giữ được trong khi mình vẫn đi khám thai định kỳ đều đặn. Bác sĩ khám thai nói mình và em bé bình thường. Mình khủng hoảng thật sự. Không biết UyênMy và các bạn có kinh nghiệm gì giúp mình với.
    • 9,569 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

em cũng lo lắng lắm!vì bạn em nhiều người bị sảy thai lắm!
    • 65,801 Bài viết

• 318,734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phong Mai Xem bài viết
    UyênMy ơi, mình sảy thai hai lần liên tiếp. lần thứ nhất khi thai được 22 tuần, lần thứ hai, lúc thai được 19 tuần. Mình bị sảy vào thời điểm ít gây sảy thai như vậy đó. Lúc vô bệnh viện, bác sĩ nói mình bị rỉ ối và không giữ được trong khi mình vẫn đi khám thai định kỳ đều đặn. Bác sĩ khám thai nói mình và em bé bình thường. Mình khủng hoảng thật sự. Không biết UyênMy và các bạn có kinh nghiệm gì giúp mình với.
    :Sad: :Sad: Chân thành chia buồn cùng bạn:Sad: :Sad:

Vậy thì lần sau có thai bạn phải chịu khó hơn rồi.... kiểm tra định kỳ và thường xuyên hơn. Nếu cần thiết thì phải nghỉ dưỡng vào những tháng có nguy cơ cao như vừa qua. Trường hợp của bạn do rỉ ối trước ngày sinh mà không biết.... mình nghĩ bạn nên vào bv phụ sản xin làm các xét nghiệm nhất định, và phải cần có bs tay nghề cao mới có thể giúp bạn chẩn đoán nguyên nhân. Có những trường hợp sảy thai do cơ địa người mẹ ko thích hợp với em bé trong 1 thời kì nhất định. Có người đã phải nằm giường suốt mấy tháng trời để giữ thai đấy bạn à....

Chúc sức khỏe và may mắn đến với bạn:Rose: :Rose:
    • 1,218 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongden Xem bài viết
    em cũng lo lắng lắm!vì bạn em nhiều người bị sảy thai lắm!
    Em đừng lo lắng về chuyện này quá, ngoài lý do bà mẹ không biết tự giữ gìn chăm sóc mình thì chị thấy đa phần là do tự nhiên hết cả. Vậy em cứ ráng ăn uống, ngủ nghỉ cho tốt, đi đứng cẩn thận, khám thai đều đặn. Giữ tinh thần thoải mái, không lo lắng cũng là một cách phòng tránh đó thôi.
    • 56 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình vừa bi thai lưu cách đây 20 ngày khi được 11w, các bạn có địa chỉ bs tây y nào giỏi về chữa thai lưu k cho mình biết với, mình định kết hợp uông thuốc bắc của bs Bình - đội nhân và khi co thai lại thì theo dõi thêm bs tây y luôn.
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    [COLOR="Green]

Ngoài ra còn hiện tượng bong tách thai và dọa sẩy, nếu bong tách từ 5-20% thì khả năng giữ thai lại khá cao từ 70-80% nhưng nếu bong tách hơn 25-30% thì tỉ lệ giữ thai chỉ còn 20-30% mà thôi.
    Đọc được tin này mình thấy rất may, vì mình muốn hỏi về thông tin này mà tìm trên mạng không thấy. Mình được bác sĩ chuẩn đoán bong tách màng đệm thể nhẹ, có chích thuốc giữ nhưng không giữ được thai lưu.
    Mình muốn hỏi là
    - Lý do tại sao bị như vậy ...
    - Nếu mình muốn có em bé lại thì phải chuẩn bị gì trước khi mang thai lần sau, trong khi mang thai.
    Mình cảm ơn nha.
    • 169 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình thì vừa mới sẩy thai sớm lần thứ 3 cách đây có 2 tuần. Cứ khoảng 6 hay 7 tuần là bị. Đã 3 lần rồi đấy các mẹ à, và mình đã get married được gần 4 năm rồi. Mong con đến mỏi mòn mà cứ vui 1 tí lại buồn 10 tí. Mình cũng k rõ nguyên nhân là gì, đã đổi 2 lần BS, và BS mìn đang theo bắt đầu cho mình đi kiểm tra sâu hơn về nguyên nhân gây sẩy thai sớm. BS bảo trường hợp như mình, dưới 7 tuần, thì không phải là sẩy thai, mà là THẤT BẠI TRONG VIỆC LÀM TỔ CỦA THAI. Còn vì sao không làm tổ được thì có rất nhiều nguyên nhân, mình thì đang đi làm các xn cần thiết để tìm nguyên nhân đây. Một trong các nguyên nhân khiến phôi k làm tổ được là do kháng thể của mẹ, nhóm máu không tương đồng, do gen di truyền, do tử cung có vấn đề.

BS của mình cũng nói, đôi khi không tìm ra được nguyên nhân, và vì vậy việc điều trị cũng khó khăn hơn. Đôi khi việc sẩy thai chỉ là ngẫu nhiên thôi.

Rất thông cảm cho các mẹ phải vào diễn đàn này,vì mình cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự.
    Mình chẳng biết nói gì, chỉ muốn chia sẻ và động viên các mẹ hãy cố gắng lên và hy vọng. Vì bọn mình vẫn còn may mắn hơn rất nhiều mẹ ở đây đang mong mỏi chỉ được nhìn thấy QT 2 vạch, bọn mình thì được rồi, mà chưa có may mắn được ẳm bồng em bé thôi.
    Chúc cả nhà nhiều may và mắn..con nhé!:LoveStruc:
    • 639 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi closer Xem bài viết
    Mình thì vừa mới sẩy thai sớm lần thứ 3 cách đây có 2 tuần. Cứ khoảng 6 hay 7 tuần là bị. Đã 3 lần rồi đấy các mẹ à, và mình đã get married được gần 4 năm rồi. Mong con đến mỏi mòn mà cứ vui 1 tí lại buồn 10 tí. Mình cũng k rõ nguyên nhân là gì, đã đổi 2 lần BS, và BS mìn đang theo bắt đầu cho mình đi kiểm tra sâu hơn về nguyên nhân gây sẩy thai sớm. BS bảo trường hợp như mình, dưới 7 tuần, thì không phải là sẩy thai, mà là THẤT BẠI TRONG VIỆC LÀM TỔ CỦA THAI. Còn vì sao không làm tổ được thì có rất nhiều nguyên nhân, mình thì đang đi làm các xn cần thiết để tìm nguyên nhân đây. Một trong các nguyên nhân khiến phôi k làm tổ được là do kháng thể của mẹ, nhóm máu không tương đồng, do gen di truyền, do tử cung có vấn đề.

BS của mình cũng nói, đôi khi không tìm ra được nguyên nhân, và vì vậy việc điều trị cũng khó khăn hơn. Đôi khi việc sẩy thai chỉ là ngẫu nhiên thôi.

Rất thông cảm cho các mẹ phải vào diễn đàn này,vì mình cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự.
    Mình chẳng biết nói gì, chỉ muốn chia sẻ và động viên các mẹ hãy cố gắng lên và hy vọng. Vì bọn mình vẫn còn may mắn hơn rất nhiều mẹ ở đây đang mong mỏi chỉ được nhìn thấy QT 2 vạch, bọn mình thì được rồi, mà chưa có may mắn được ẳm bồng em bé thôi.
    Chúc cả nhà nhiều may và mắn..con nhé!:LoveStruc:

Xin chia sẻ với closer nhé, mình rất hiểu tâm trạng của Closer vì mình cũng bị giống như bạn 2 lần.Lần gần nhất cugnx chỉ mới cách đay 2 tuần.Closer cho mình hỏi bạn đang theo bác sĩ nào vậy và được chỉ định làm những xét nghiệm gì? Mình đang định đi tham vấn bác sĩ Toàn và làm Nhiễm sắc thể đồ theo lời khuyên của Hoale.Có gì mình cùng chia sẻ nhe vì triệu chứng hai lần sảy sớm của mình cũng giống hệt bạn và mình cũng đang cos gắng chuẩn bị cho lần sau.

Thân
    • 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có 1 bài nói là xoa bụng cũng là nguyên nhân gây sẩy thai,em thì hay xoa lắm thai đang 20 tuần ....ko biết đều này chính xác ko các chị?
    • 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có 1 bài nói là xoa bụng cũng là nguyên nhân gây sẩy thai,em thì hay xoa lắm thai đang 20 tuần ....ko biết đều này chính xác ko các chị? à mà 2 ngày nay sao em bị nhói nhói ở phía dưới gần cổ từ cung và em bé lại đạp nhẹ ở dưới đứng lên ngồi xuống hơi đau ngay đó ...em sợ quá ..mới khám thai vào ngay 4/9 bac sĩ khen tim thai rất tốt nhưng 2 ngày nay lại như vậy hiccc giải thích dùm em với em có cần đi bác sĩ ko ạ?
    • 3,759 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuti98 Xem bài viết
    Mình vừa bi thai lưu cách đây 20 ngày khi được 11w, các bạn có địa chỉ bs tây y nào giỏi về chữa thai lưu k cho mình biết với, mình định kết hợp uông thuốc bắc của bs Bình - đội nhân và khi co thai lại thì theo dõi thêm bs tây y luôn.
    Năm ngoái mình cũng bị thai lưu ở tuần thứ 11. Mình nhờ BS Lan ở 17 Nhà Chung và kết quả là mình đã có baby được hơn 1 tháng. Mình rất hiểu và mong cho bạn sớm có baby lại. Bạn thử khám bác sĩ xem sao nhé. Chúc may mắn
    Hạnh Phúc Của Mẹ Là Khi Các Con Cười
    Mẹ Yêu Lắm Hai Chàng Trai Bé Nhỏ Của Mẹ
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kidyeu Xem bài viết
    Năm ngoái mình cũng bị thai lưu ở tuần thứ 11. Mình nhờ BS Lan ở 17 Nhà Chung và kết quả là mình đã có baby được hơn 1 tháng. Mình rất hiểu và mong cho bạn sớm có baby lại. Bạn thử khám bác sĩ xem sao nhé. Chúc may mắn
    Chị ơi cho em hỏi sau khi có bầu lại chị đã sử dụng những lọai thuốc gì và có phải kiêng tránh gì ko ạ?
    Hạnh phúc khi có con ở bên...:Angel::Angel::Angel:
    • 65,801 Bài viết

• 318,734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ong đất Xem bài viết
    Đọc được tin này mình thấy rất may, vì mình muốn hỏi về thông tin này mà tìm trên mạng không thấy. Mình được bác sĩ chuẩn đoán bong tách màng đệm thể nhẹ, có chích thuốc giữ nhưng không giữ được thai lưu.
    Mình muốn hỏi là
    - Lý do tại sao bị như vậy ...
    - Nếu mình muốn có em bé lại thì phải chuẩn bị gì trước khi mang thai lần sau, trong khi mang thai.
    Mình cảm ơn nha.
    Hiện tượng bong tróc thai cũng là 1 trong những dạng của dọa sẩy thai, nguyên nhân cũng chính là 1 trong những nguyên nhân sẩy thai mình đã nêu trên.

Với những người có tiền sử sẩy thai thì phải làm thêm khá nhiều xét nghiệm để tìm hiểu nguyên nhân như closer đã nói ở trên đó.

To baby_lovely: Đúng là hay xoa bụng cũng có thể dọa sẩy thai. Bạn có thể xem thông tin tại đây nhé

Bà bầu không nên xoa bụng
    • 3,759 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lợn con Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi sau khi có bầu lại chị đã sử dụng những lọai thuốc gì và có phải kiêng tránh gì ko ạ?
    Khi bắt đầu chậm kinh mình được bác sĩ chỉ định uống utrogestan mỗi ngày 2 viên đến hết tháng thứ 3 thì ngừng lại. Còn kiêng như bà bầu bình thường và không phải kiêng thêm gì cả. Lần có bầu lại mình khỏe như vâm (hehe) vẫn lượn xe đến tận khi sinh, chạy uỳnh uỵch xong mới nhớ là mình đang mang thai nên phải đi chậm lại. Nói chung là khi thai đã làm tổ chắc chắn thì mình có làm gì thì vẫn giữ được thai, còn nếu thai đã có vấn đề thì mình có giữ mấy cũng không được bạn à. Chúc may mắn nhé
    Hạnh Phúc Của Mẹ Là Khi Các Con Cười
    Mẹ Yêu Lắm Hai Chàng Trai Bé Nhỏ Của Mẹ
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Hiện tượng bong tróc thai cũng là 1 trong những dạng của dọa sẩy thai, nguyên nhân cũng chính là 1 trong những nguyên nhân sẩy thai mình đã nêu trên.
    Cảm ơn mẹ Uyên My đã trả lời mình - :Smiling:
    • 56 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kidyeu Xem bài viết
    cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ qua BS Lan. Bạn cho mình biết luôn thời gian khám của BS Lan luôn nhé, trước khi có bầu lại thì BS Lan có cho bạn làm XN j k vay?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3