Mang thai - Chuẩn bị sinh

Sắp sinh em bé, cần chuẩn bị những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.46K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các chị các mẹ trong Webtretho!
    Hôm nay mới lóp ngóp xin hỏi các chị một vấn đề. Mọi khi cũng hay vào diễn đàn đọc bài và tâm sự của các chị nhưng chưa lần nào viết cả.hihii
    Em bây giờ đang mang bầu tháng thứ 5 (được 22 tuần), cũng chẳng mấy chốc mà sinh thôi.
    Con đầu lòng nên còn chưa biết phải chuẩn bị những gì? Monng các mẹ tư vấn giùm em với ạ !
    Cảm ơn cả nhà mình!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

Bạn tìm đọc nhiều mục trên WTT các mẹ truyền nhau nhiều kinh nghiệm lắm, mua sắm gì cho con, đi khám ở đâu, chuẩn bị kiến thức trước khi sinh thế nào.... cứ đọc là có hết, chứ bạn hỏi câu chung chung thế này, ít mẹ nào liệt kê đc hết cho bạn đâu vì có quá nhiều việc cần fai làm hj hj
    • 441 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

bạn pm địa chỉ email cho mình đi, mình gửi cho bạn list danh sách đồ cần chuẩn bị cho mẹ và bé...Mình ko biết post cách file lên diễn đàn
    Bé Nguyễn Tiến Minh sinh 19 - 1- 2012.
    New Born : 3,5 kg. 1M : 5,5 kg. 2M : 6,8kg - 61cm. 3M : 8kg - 64 cm.4M : 8,5 kg - 68 cm
    • 93 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

chị cho em xin list đó với nhé email của em là sunflowers0205@yahoo.com

Thx chị nhiều nhiều ạ !!!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn gửi cho mình nữa nhé. Email của mình là: nguyenhaiha1710@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều.
    • 7,114 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Có 1 topic nói về việc chuẩn bị đồ gì cho bé trước khi sinh rùi mà. Mình tóm tắt lại cho bạn nhé
    Áo cotton mặc trái
    Áo len/ bông ấm/ áo ghile
    Áo liền quần mở đũng
    Tã giấy Diana Newborn bịch
    Bỉm bịch nhiều
    Mũ cotton/mũ thóp đội trong nhà và mũ ấm đi đường
    Tất tay, tất chân cotton và tất ấm đi đường
    Khăn giấy ướt bịch nhiều
    Bông gòn
    Tã vải (tã chéo)
    Khăn bông quấn
    Tã xô
    Nước muối sinh lý
    Khăn sữa bằng vải xô
    Khăn tắm bằng vải xô, và khăn bông tắm
    Chậu rửa mặt
    Chậu vệ sinh khi thay tã
    Bình sữa
    Núm vú
    Sữa công thức cho bé sơ sinh
    Chăn gối
    Yếm
    Cây rửa, nước rửa, đồ tiệt trùng bình sữa
    Gạc tiệt trùng băng rốn
    Chậu tắm cho bé (cả lưới hoặc tấm chống trơn)
    Dầu gội, sữa tắm, lotion của baby
    Bấm móng tay baby
    Tăm bông
    Đồ vệ sinh răng miệng
    Cũi, đệm cũi, đệm quây cũi, ga, mùng cũi, túi ngủ...
    Tấm trải thay tã, lót đít bằng nhựa hoặc cao su
    Quần cotton
    Xô để tã bẩn
    Chậu, xô giặt tã
    Xà phòng, nước xả dịu nhẹ dùng cho baby
    Kem trị hăm, muỗi đốt, bôi vết xước ngoài da
    Cặp nhiệt độ
    Cân
    Đồ chơi theo độ tuổi
    Bộ đồ ăn dặm bộ 1 Bát, đĩa, thìa, ca không đổ...
    Ghế ăn cái 1 Nên tập cho bé tự ăn theo đúng giai đoạn phát triển và tạo thới quen ăn uống tốt
    Handblender cái 1 Rất tiện dụng để xay nhuyễn/ thô thức ăn ăn dặm của bé
    Các đồ đảm bảo an toàn cho bé khi chơi bộ 1 Bít ổ điện, bít góc bàn, chống sập cửa, chặn cầu thang...
    Các loại áo quần mặc ngoài cho bé khi đi chơi Mua vừa phải theo độ tuổi vì bé chóng lớn
    Máy tạo độ ẩm cái 1 Cần thiết nếu dùng điều hoà
    Bô cái 1 Tập xi cho bé
    Xe đẩy cái 1 Cho bé đi chơi, phơi nắng
    Làn nhựa ỏ tủ đụng đồ riêng cho bé cái 1 Tiện lấy đồ cho bé

Đồ cho Bà đẻ
    Áo quần, váy vải cotton dài tay, mở ngực bộ 4 Đi đẻ mang theo 1 bộ mặc lúc ra viện
    Bỉm người lớn bịch 1 Dùng cho mấy ngày đầu nhiều sản dịch, mang theo khi đi đẻ
    Băng vệ sinh cho bà đẻ (Diana) bịch 4 Dùng cho những ngày tiếp theo, mang theo 1 bịch khi đi đẻ, dùng lúc chuyển dạ hay gỉ ối
    Dầu, cao hộp 1 Mang theo khi đi đẻ
    Lược, Lipice, kem đánh răng, khăn mặt cái 1 Đồ vệ sinh cá nhân mang theo khi đi đẻ
    Chậu VS, dung dịch VS cái 1 Làm VS sau khi đẻ
    Giấy VS bịch 1 Loại to, mềm, mang theo 2 cuộn khi đi đẻ
    Tất cotton rộng đôi 3 Mang theo khi đi đẻ
    Áo lót cho con bú cái 4 Loại mở ngực cho con bú, mang 2 cái khi đi đẻ
    Gối hình trăng lưỡi liềm cái 1 Tiện để kê khi cho con bú và nghỉ ngơi
    Miếng lót thấm sữa hộp 2 Lót bên ngực kia khi cho con bú, tránh chảy ra áo
    Ốc hứng sữa (Avent) bộ 1 Nếu ai nhiều sữa, nên dúng cái này để húng sữa, bảo quản lạnh, cho con bú lúc vắng nhà
    Sữa cho mẹ khi mang bầu và cho con bú hộp 3 Mang theo khi đi đẻ
    Quần lót giấy cái 20 Mang theo 10 cái khi đi đẻ

Sữa tắm cho bé “ LACTACYS” 250ml:1 chai (tắm lúc mới sinh, bé không bị dị ứng)
    2. Dầu khuynh diệp Mỹ:*1 chai
    3. Tăm bông
    4. Băng rốn tiệt trùng:*5 hộp
    5. Bình sữa :*1 bình
    6. Phấn trẻ em:qua 1 tháng mới sử dụng
    7. Bình ủ sữa :*1 bình
    8. Nồi (để luộc khử trùng bình sữa) hoặc máy tiệt trùng bình sữa: 1 cái
    9. Cây cọ rửa bình (2 đầu): 1 cây
    10. Nước rửa bình sữa hoặc nước rửa chén:1 chai
    11. Sữa bột dành cho trẻ từ 0 đến 6 tháng:* 1 hộp 400gr (cho bé bú khi mẹ chưa xuống sữa)
    12. Hộp khăn ướt :* 1 or 2 hộp
    13. Nước suối or nước lọc:* 1 chai lớn (để pha sữa)
    14. Bấm móng tay : 1 cái
    15. Tủ để đồ em bé: 1 cái
    16. Gạt lưỡi tiệt trùng:*4 hộp
    17. Khăn gạt (khăn sữa):* 1,2 bịch
    18. Khăn tắm lớn (loại tốt)0,7x1,4 :* 4 cái (2 mỏng, 2 dày)
    19. Khăn quấn em bé (0,4x0,7):*6-7 cái mỏng
    20. Khăn trắng vuông (0,3x0,3):5 cái (1 mặt khăn, 1 mặt nhựa)
    21. Áo trẻ sơ sinh (thun or kate):* 04 cái
    22. Bao tay, bao chân:* 07 cặp (không sử dụng len)
    23. Nón thun (loại ôm đầu) số 2:* 02, 3 cái
    24. Tả vải or tả thun dán:* 20 cái (tả thun dán dể giặt hơn)
    25. Giấy (Puppy loại khăn ăn):* 4 bịt
    26. Rổ nhựa or làn nhựa (loại lớn):* 1 cái (đựng đồ em bé
    27. Sọt nhựa lớn có quai: 1 cái (đựng đồ dơ em bé)
    28. Thau tắm + tấm lót trên thau khi tắm em bé: mỗi thứ 1 cái
    29. Sọt nhựa nhỏ đựng đồ linh tinh: 1 cái
    30. Nước muối sinh lý nhỏ mũi em bé:*1 lốc
    31. Nước nhỏ mắt trẻ sơ sinh:* 1 chai (khi mắt bé có ghèn thì nhỏ nước mắt và dùng bông gòn chùi nhẹ từ trên xuống, từ trong sóng mũi ra ngoài)
    32. Mùng chụp em bé: 1 cái
    33. Nôi em bé (nếu cần): 1 cái
    34. Áo lạnh hoặc khăn choàng: 1-2 cái
    35. DIANA BABY *: nhiều bịch - để lót trong tả hoặc quần

Cho Bé
    1. Bao tay, bao chân ( nếu bạn ở trong SG nóng nên chỉ cần mua loại mỏng thôi, 100% cotton) :
    5 bộ cho tay vào 5 bộ cho chân

2.Tã chéo, tã xô ( 100% cotton):30 chiếc mỗi loại.

3. Bỉm giấy Pampers ( cho bé từ 3-8kg): 3 gói.
    không nên lạm dụng loại này. Chỉ nên dùng vào ban đêm để bé ngủ thẳng giấc. Dùng nhiều dễ bị hăm. Ban ngày cứ tã vải mà chơi.

4. Quần vải cotton: 20 chiếc, sau 1 tháng thì có thể dùng được

5. Áo sơ sinh: 7 chiếc. Nhớ mua loại may các đường may lộn ra ngoài để bé khỏi đau và mua loại buộc dây bên cạnh sườn để cho bé ấm ngực.

6. Áo len : 2 chiếc.

7. KHăn bông loại tốt : 5 chiếc ( đề phògn trời mưa giặt lâu khô)

8. Yếm : 5 chiếc : mua loại bằng cottton và cài khuy, không mua loại buộc dy

9.Khăn mặt xô nhỏ để tắm và rửa mặt cho bé: 10 chiếc

10. Khăn mặt xô to để lau khô người cho bé : 3 chiếc ( lót vào khăn bông để lau cho bé sau khi tắm cho nhanh khô chứ lau bằng khăn bông không thì bé sẽ bị đau)

11. Khăn sữa ( để lót vào cổ bé khi ăn) : 30 chiếc

12. Mũ thóp : mua loại không dây: 5 chiếc

13. Bình sữa cỡ nhỏ : 3 bình ( mua để đề phòng mẹ không có sữa )

14. Mua sữa cho bé : đề phòng mẹ ko có sữa ngay lúc mới sinh xong

15. Cốc uống nước nhỏ và thìa phíp nhỏ

16. Giấy ướt để chùi phân xu và dùng về sau cho bé : mua loại Nice n' Clean của Mỹ, trong hộp tròn: 2 hộp

17. Giấy vệ sinh Pulpies mềm để chùi cho bé

18. Băng rốn và gạc tiệt trùng : 30 gói ( kể cả sau khi bé rụng rốn vẫn cứ băng rốn cho bé ấm bụng đến khi bé khoảng 1.5 tháng tuổi)

19. Chậu tắm và chậu rửa mặt cho bé ( nên mua loại chậu tắm dài dễ tắm hơn)

14. Xô ngâm tã : 2 chiếc

15.Kim băng an toàn để cài tã : 5-10 chiếc

16. Phấn rôm. dầu tắm, dầu gội đầu

17. Cặp nhiệt độ

18. cốc xi đái + bô nhựa ( dùng về sau này)

19. Gối đầu, gối chèn ( nếu mua loại bằng vỏ đỗ xanh phưoi khôn là tốt nhất )

20. Chăn, đệm

21.Địu ( để địu bé khi đi chơi sau này, nên mua loại bằng vải thô là tốt nhất)

22. Khăn voan trắng để chùm đầu cho bé ( khăn bằng màu khác có thể làm hại mắt bé)

23. Bông ngoáy tai cho trẻ em: 2 hộp

24. Cũi : mua loại sơn màu trắng

25. Con cá đo nhiệt độ để thả vào nước tắm.

Cho Mẹ

1. Quần áo ấm, tất, mũ, khăn quàng, kínk râm, bông nút tai để đi từ viện về

2. Son để đánh dấu trên trán cho em bé khi đi từ viện về hoặc khi đi chơi về sau

3.Quần giấy : 6 gói

4. Băng vệ sinh: 6 gói

5. Dụng cụ hút sữa chân không để đề phòng mẹ bị tắc tia sữa

Linh Tinh:

1. trong vòng 3 tuần đầu , nên thuê một nữ hộ sinh đến tắm cho bé hàng ngày. phải tắm cho bé hàng ngày thì bé mới lớn được. Nếu không thì ít nhất cũng thuê nữ hộ sinh tắm cho đến khi bé rụng rốn. Mấy ngày đầu khi chưa rụng rốn thì chịu khó đun nước sôi rồi để nguội và dùng nước đó tắm cho bé. Why ? Lúc này mẹ còn yếu, chưa tắm cho bé được, mà mình tắm lâu thì bé lạnh và mình phải giữ cho rốn của bé thật sạch.

2. Có thể tắm cho bé bằng cách vắt một nửa quả chanh vào nước tăm ( không xát chanh trực tiếp lên người bé) chứ không nhất thiết phải tắm bằng xà phòng tắm bé đâu.

3. Các bình sữa và dụng cụ hút sữa, nên mua của hãng NUK là tốt nhất
    Ngoai ra cac ban nen mua them:

1. Binh tiet tru`ng binh sua.
    2. Cac hop nhua: Dai Dong Tien co’ ban cac hop nhua dai bang bi`nh sua, cac ban co’ the bo’ bi`n hsua sau khi sa tiet trung vao nhung hop nay va day nap lai, nhu the se khong bi bui va san sa`ng cho viec pha sua.
    3. Bam mo’ng tay: co’ the mua bam mo’ng tay hieu Gerber, nhung nhieu ba me lai thay ca’t mo’ng cho be’ bang ki`m ca’t da cu’a nguoi lo’n lai de la’ch vao mo’ng de ca’t cho be’ hon. Nhung Meobe hoi so’ nen van cat bang bam Gerber.
    4. Thuoc va dung cu:
    • Nuoc muoi sinh ly: 10 hop – du`ng de nho’ ma’t cho be’ sau sinh hang ngay va` cung dung de ro luoi cho be’ duoc. Be dung loai nay kha’ thuong xuyen, Meobe van dung cho be’ den tan bay gio, khi be’ duoc 11 tha’ng roi day.
    • Thuoc com ro mieng hieu NYST: 5 go’I – pho`ng khi be’ bi de.n mieng.
    • Lactacyd: 01 chai du`ng tam cho be’ pho`ng ngua rom sa’y, ban co’ the mua chai nho’ de du`ng thu’.
    • Nuoc su’c bi`nh sua: 01 chai
    • 714 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglamk Xem bài viết
    bạn pm địa chỉ email cho mình đi, mình gửi cho bạn list danh sách đồ cần chuẩn bị cho mẹ và bé...Mình ko biết post cách file lên diễn đàn
    Chị ơi gửi cho em list danh sách với, em sang tháng thứ 8 rùi, định cuối tuần này đi mua đồ cho con mà vẫn chưa biết mua những gì đây. Chị gửi cho em vào mail: suunasb@gmail.com. Cám ơn chị!
    • 222 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

đọc thôi cũng thấy mệt nữa.hihi.....nhưng mà sẽ nghiên cứu.quả là mấy bà mẹ đi trước kinh nghiệm nhìu thật.hihi.
    • 7,114 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Mình thì copy lại cho các mẹ đọc thế thôi chứ nếu mua thì mình nghĩ chẳng cần thiết đến thế. Đứa đầu mình cũng chẳng cần nhiều đến thế nên đứa thứ 2 cũng vậy, chỉ cần mua những thứ thiết yếu, khi nào con lớn thì mới cần mua nhiều hơn
    • 224 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

hihi, Bông nhà em cũng được 24w rồi, em cũng chưa biết phải mua những gì nữa, chị gửi vào jiangfang8287@gmail.com giúp em nữa nhé!
    Cảm ơn chị nhiều
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mới mang thai được 10w rôi, mẹ gửi cho mình theo điạ chỉ lan0975610110@gmail.com luôn với nhé. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều !
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình được 31w rùi, đang loay hoay chưa biết nên mua sắm những gì đây, bạn gửi cho mình với email của mình là thuyquynh305@gmail.com. Thanks bạn nhiều nhiều !!!!!!!!!!!
    • 9tg
    • 4 năm
    • 132 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bạn cho minh xin list với nhé. Mail của mình 9tg9tg@gmail.com. Tks.
    • 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ nên tùy vào điều kiện của mình để mua sắm đồ cho bé, chứ không nhất thiết phải mua hết đồ như các mẹ đã nêu trên đâu, tớ sinh 1 tập rồi, nhiều thứ tớ không dùng đến. Cũng tùy mẹ nó sinh vào mùa nào để sắm đồ cho con nữa, mùa hè thì quần áo, tã lót ít hơn mùa đông và nếu mẹ nó xin được thì càng tốt, đồ vừa mềm lại lấy vía lành (tất nhiên là không cũ quá).
    Tớ có gian hàng online sơ sinh giá rẻ, bán tại nhà không mất nhiều chi phí nên giá cả rất phải chăng, mời các mẹ ghé thăm ủng hộ tớ nhé http://www..com . Chỉ 690 K mẹ nó đã nó gói sơ sinh đầy đủ đồ cho bé yêu.
    • 278 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

cho mình xin cái list v nhé jela_house@yahoo.com
    Mình cám ơn bạn nhiều lắm
    Mẹ mong từng ngày con yêu ra đời.
    Hiện tại, ước mơ của mẹ là con yêu bình thường, khỏe mạnh
    Mẹ yêu con

• 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Với rất nhiều thứ cần mua cho bé, các mẹ cần lập một danh sách để không bỏ sót, và để không vung tay quá trán khi bước vào cửa hàng. Vào khoảng tháng thứ 8 của thai kỳ, các mẹ nên bắt đầu sắm những thứ cần thiết nhất cho em bé và bà mẹ lúc sinh nở. Để lập danh sách những thứ cần mua, các mẹ có thể hỏi kinh nghiệm những người đã sinh con, hoặc xin tờ liệt kê ở các cửa hàng dành cho mẹ và bé lớn mang về "nghiên cứu" (không nên mua ngay theo tờ này vì có những thứ không thực sự cần thiết).
    Sau khi đã lên danh sách, các mẹ có thể soát lại xem trong số đó, những gì các mẹ sẽ được tặng, hay được "thừa kế" của chị em, bạn bè để gạch đi.
    *Những thứ các mẹ cần nhất gồm:
    - Áo sơ sinh: Làm bằng cotton mềm, có loại cài khuy hoặc buộc dây, đường khâu thường quay ra ngoài để không ảnh hưởng đến làn da non nớt của bé. Bé lớn rất nhanh nên bạn chỉ cần mua 5-6 cái nếu sinh vào mùa khô.
    - Áo mặc ngoài: Nếu sinh bé vào mùa lạnh, cần mua thêm vài cái áo bông. Vào mùa khác, có thể dùng áo gile mỏng, khoảng 3-5 cái.
    - Băng rốn khoảng 3-5 hộp (mỗi hộp 3 cái), vòng quấn rốn (ngoài tác dụng giữ băng rốn còn giúp giữ ấm bụng bé trong vài tháng đầu đời); cái đánh tưa lưỡi để vệ sinh miệng cho bé (mỗi hộp 5 cái, có thể mua nhiều vì cần dùng lâu dài).
    - Tã: Nếu bạn lót tã xô cho con thì cần mua thêm tã chéo để quấn ngoài (mỗi thứ khoảng 30 cái). Chọn tã lo để quấn kín cả chân và đùi bé. Còn nếu bạn dùng tã giấy sơ sinh, chỉ gồm một miếng thấm, không có phần bao quanh như bỉm trẻ lớn) thì nên mua 4-6 cái quần đóng tã.
    - Khăn bông: Khoảng 5 cái kích thước vừa phải để quấn ngoài tã, 2 cái lớn để lau và ủ bé khi tắm xong.
    - Bao tay bao chân 5-10 bộ, bằng cotton hoặc len, về kiểu dáng thì có loại bao chun, có loại bao buộc dây. Loại buộc dây thường chất đẹp và bền hơn, loại bao chun nhanh rão. - Băng thóp 3-5 cái, làm bằng vải, cotton hoặc len mỏng
    - Mũ đội 3-5 cái, làm bằng cotton 2 lớp hoặc len, có các kiểu mũ chụp và mũ buộc dây. Yếm 4-5 cái dùng giữ ấm cổ và ngực bé, tránh bẩn áo khi bé bú
    - Khăn sữa: Bằng vải xô mịn, mỏng, dùng để vệ sinh cho bé hoặc quàng cổ để giữ ấm. Bạn cần khoảng 30 cái.
    - Chăn (dày mỏng tùy theo mùa), gối (chọn loại có vùng lõm để tránh bẹp, méo đầu), gối chặn (thường làm bằng vỏ đỗ, để chặn cho bé đỡ giật mình khi ngủ), màn trùm.
    - Khăn ướt, chậu tắm, chậu rửa mặt, nhiệt kế (đo nước tắm và thân nhiệt), sữa tắm gội, bông tăm trẻ em để vệ sinh tai, mũi.
    - Đồ cho mẹ: Làn đựng đồ khi đi sinh, quần lót cotton dùng một lần, quần bỉm dùng ngay sau sinh, gen bụng, cái chườm nóng giúp giảm cơn đau bụng do co tử cung.

Tuy giá mỗi món đồ không cao nhưng tổng số tiền các mẹ phải chi không phải nhỏ. Trong khi đó, đã bước chân vào cửa hàng dành cho mẹ và bé, các bà mẹ tương lai thường bị ngợp bởi vô số thứ đẹp mắt và có thể mua cả những thứ không thật cần thiết, hoặc mua quá nhiều. Vì vậy, các mẹ nên tự dặn mình kiềm chế, chỉ mua đúng theo danh sách đã kê, trừ khi phát hiện thấy món đồ rất cần mà mình chưa ghi.

Cửa hàng Belli Blossom em hay ghé thăm để sắm sửa mọi thứ cho bé yêu ở 12 Mạc Đĩnh Chi, Q.1 là nơi có mọi thứ mà 1 bà mẹ cần trước và sau khi sinh bé. Các mẹ ghé xem và lựa chọn vài thứ cho bé nhà mình nhé. các mẹ ở xa có thể xem ở web cũng dc, có bán hàng online đó các mẹ, thiệt là tiện ghê: http://belliblossom.com.vn/
    Hạnh phúc là khi có con trong cuộc đời này !!!
    • 1,378 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình sau khi sinh 2 đứa thì các mẹ không nên mua nhiều mà lãng phí nhé! Chỉ cần mua những thứ cần thiết, nếu vào mùa hè thì phơi cũng mau khô nên ko nên mua nhiều.
    • 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

các mẹ cứ nên đi mua dần dần, mua ít 1 thôi vì k biết bé sinh là bao nhiên cân, bé sơ sinh cũng lớn rất nhanh, mua đồ chỉ 3-5 cái 1 thôi, tã bỉm cũng thế, mua mỗi loại 1 gói đã về dùng thử rồi mua tiếp, cái gì xin đc thì mình xin như quần áo, bao tay chân của bạn bè anh chị e ý, cho đỡ phí.
    Cũng nên chuẩn bị thêm bình sữa, theo kinh nghiệm của mình, các BS thì cứ bảo k bú bình, mà cho ăn thìa, nhưng m thấy thật là khổ sở và bẩn thỉu khi ăn thìa, ăn bình vẫn là No 1 đấy ạ. Nhưng vẫn fai sữa mẹ là chính nhé.
    Cái nữa là tớ thấy các mẹ hay mua băng rốn, cái này là k cần thiết, với rốn để hở sẽ nhanh khô và rụng hơn đấy. các mẹ cứ thử xem nhé
    • 42 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cho em list với nhé. 1 tháng nữa em sinh rồi. Mail em là: galaxy1188@gmail.com
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị !c
    Chị cho em xin lisst đó vào : hoangviet120991@gmail.com nha.
    Tks chị nhiều
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2