• 1 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 137 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ah, thường là dưới 37 tuần thfi gọi là sinh non, mà có những TH sinh non dưới 37 tuần đều chưa phát triển hết thị lực. Mình biết 2 TH, đó là 2 bé sinh đôi sinh thiếu tháng gần nhà mình, 1 bé sinh ra gần như bị mù, có điều kiện sang tận Mỹ phẫu thuật hết 600tr mà thị lực bây h cũng chỉ gọi là nhìn đc mờ mờ. Còn 1 TH nữa cũng sinh non ở tròn 7 tháng tuổi, bé cũng bị thị lực gần như ko nhìn thấy gì, sang Nga phẫu thuật hết 200tr mà ko có hy vọng gì. Nhưng bác sĩ nói càng về cuối, là đôi mắt và tim phát triển 1 cách hoàn thiện nhất. Nhưng ko phải bé nào sinh non cũng bị thị lực yếu. Bạn nên hỏi các bác sĩ giỏi và siêu âm thật kỹ trước khi quyết định cho bé ra thời gian này nhé.

Hy vọng mẹ chủ top cùng bé yêu vượt qua giai đoạn này.
    Thủy + Anh = Bi jun

Hải Nam - TY lớn nhất của mẹ
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thế tình hình mẹ nó thế nào rồi?ko thấy tin tức gì nữa, mình cũng đang mang thai 32 tuần, bị rau thấp, bác sĩ bảo phải cẩn thận ko là sinh non, mình cũng hi vọng là mọi chuyện sẽ tốt đẹp với các bé, chỉ mong sinh con ra đủ ngày đủ tháng thôi, ko mong gì hơn.chúc 2 mẹ con nhà ấy mau khỏe mạnh
    • 123 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

k bít lí do thực sự của chủ top là gì mà cứ phải sinh con trước tết nhỉ. hay là vấn đề tuổi. Chứ rau tiền đạo mà được nghỉ ngơi, hoặc nhập viện luôn để theo dõi thì cũng cố được mà. Cứ được ngày nào hay ngày đó, khi nào k thể giữ được thì mới đẻ chứ. Con được 32 tuần thì quá bé về mọi mặt. Mình nghĩ ít nhất cũng phải 35 tuần, lúc đó cũng chỉ mới gần 2.5kg, đã thấy vất vả rùi. Hix, bạn nghĩ lại đi. K sau này khổ cả mẹ cả con, tốn kém mà là sức khỏe cả đời của con. Còn nếu thực sự là còn lí do khác về sức khỏe thì thương bạn thật đấy.
    • 62 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng trong tình trạng phấp phỏng lo âu đây. Hiện mình được 30w rồi, tuần trước đi khám Bs chuẩn đoán là rau tiền đạo trung tâm lo quá :Sad: Bs chỉ định cho mình tiêm thuốc Di hai ống để cho thai nhi nở phổi. Thuốc này cũng không đắt chỉ 55000d/ống thôi và tiêm trước tuần thứ 32 của thai kỳ. Bác sĩ không dặn mình ăn nhiều chỉ dặn là tiếp tục uống vitamin tổng hợp và tránh vận động mạnh để giữ không bị sinh non. Theo mình thì ăn nhiều không quan trọng bằng ăn uống đủ chất và giữ cho con được ở trong bụng càng lâu càng tốt vì sự phát triển của mọi vật đều phải có thời gian phải theo một trình tự thời gian nhất định.
    Mình thấy chủ top nói là bạn phải sinh trước tết, từ nay đến tết còn 2 tháng nữa cơ. hiện tại bạn được bao nhiêu tuân rồi? bạn nên xin ý kiến của bs rồi tiêm thuốc hỗ trợ phổi cho thai nhi đi.
    :Rose: mỗi ngày khi buổi sáng thức dậy bình an là mình lại vui vì thai lại thêm được một ngày tuổi :Rose:
    chúc các mẹ luôn vui ve bình an.
    ĐỜI THẬT ĐẸP :Smiling:
    :Rose: :Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamilovebaby Xem bài viết
    mấy mẹ cho em hỏi? do có nhiều lí do nên em phải sanh bé ở tuần 32 nên không tránh khỏi những lo lằng. thứ 1 là : khi sanh xong em có thể yêu cầu bệnh viện cho bé nằm lồng kính để em bé phát triển mạnh hơn không? thứ 2: chi phí sanh và mỗi ngày em bé nằm lồng kính là bao nhiêu( để em và chồng tiện bề lo liệu), thứ 3: em bé ra đơi sớm vậy có bệnh tật gì khi lớn không? thứ 4: khi em bé ở trong phòng cách ly mình có được thăm không?.Em lần đầu làm mẹ nên rất buồn vì điều này.:Crying:
    Thứ nhất: Em nên sinh bé ở các bệnh viện lớn chuyên về phụ sản: ( nếu ở HN thì nên là Phụ sản HN là tốt nhất vì gần viện nhi trong trường hợp có chuyện gì sẽ gần viện nhi, với tuần tuổi như thế thì chắc chắn không cần em yêu cầu các cô đỡ đẻ sẽ cho bé nằm lồng kính đến khi ổn thì họ sẽ trả ra vì còn phải theo dõi hô hấp cho bé, vàng da ...Chi phí nằm lồng kính của trẻ nếu em có bảo hiểm y tế thì không đáng là bao đâu em. Em bé ra đời sớm thì hay bị mắc các bệnh về hô hấp và tiêu hóa nên sau này nuôi cũng vất vả hơn, Em bé nằm ở phòng cách ly thì em vẫn được thăm bé theo giờ em đến vắt sữa ( cố gắng vắt sữa được thì tốt nếu em bị bệnh thì viện sẽ cho bé ăn sữa ngoài) em cũng đừng lo lắng quá. Em cũng đừng lo lắng quá vì em cũng đã làm nhiều điều tốt nhất cho con vì nếu phải sinh non thì cũng là làm điều tốt cho cả mẹ và bé. Em bé nhà chị cũng sinh ở tuần đấy sinh ra hay ốm và thời ký chăm sóc vất vả hơn các bé khác nhưng cũng vẫn ok mà em. Chúc mẹ con em bình an
    • 2,212 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ và bé chủ top. K biết h tình hình 2 mẹ con thế nào rồi. Mình cũng có nguy cơ rau tiền đạo, đang ở tuần 31, mà cũng thấy lo lo. Cố gắng giữ con trong bụng mẹ được ngày nào tốt ngày đấy. Sinh non đúng là tội con lắm, con cho phát triển đầy đủ đã phải ra ngoài rùi.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh bình an :Rose:

Bông yêu: NB: 3,4kg, 1m: 5kg; 2m: 5,5kg; 3m: 6,1kg; 4m: 6,5kg; 5m: 7,1kg; 6m: 7,8kg; 7m: 8,4kg:LoveStruc:
    • 433 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

không biết tình hình chủ top sao rồi,,, cầu mong mọi đề tốt đẹp nhất sẽ đến với mẹ nó,,,mình đây cũng 32w,cũng lo đủ thứ ,,,,cầu mong trời phật phù hộ cho tất cả mẹ bầu đều bình an cán đích
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

dạo này sức khỏe mình không được tốt, mình đang tư vấn b.s về chuyện sanh em bé ra sờm,cũng muốn sanh em bé đúng ngày tháng lắm,nhưng vì nhiều lí do ma mình không thể nói được.con không được khỏe khi chào đời mình buồn lắm các mẹ ơi,bỏ nó thì tội sanh ra thì càng tội hơn
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamilovebaby Xem bài viết
    dạo này sức khỏe mình không được tốt, mình đang tư vấn b.s về chuyện sanh em bé ra sờm,cũng muốn sanh em bé đúng ngày tháng lắm,nhưng vì nhiều lí do ma mình không thể nói được.con không được khỏe khi chào đời mình buồn lắm các mẹ ơi,bỏ nó thì tội sanh ra thì càng tội hơn
    Trên này chị em gặp nhau tuy chỉ là ảo nhưng rất tình cảm và sẵn sàng chia sẻ cho nhau. Mẹ nó có điều gì bất an hoặc cần tâm sự thì cứ nói ra, lúc cô đơn và đau khổ người ta cần sự quan tâm dù chỉ là tinh thần cũng vợi đi rất nhiều rồi. Chắc nội tình có điều không ổn nên mẹ nó mới phải như vậy, nếu cố gắng vì con thêm đc ngày nào thì tốt ngày ấy nhé bạn.
    Mong mọi bình an đến với hai mẹ con!
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 529 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Hix, mình cũng bị rau tiền đạo và sinh bé lúc được 31 tuần 3 ngày đây, được 1.7kg. Mình phát hiện rau tiền đạo một cái là phải nhập viện luôn nhưng cũng chỉ giữ được có 3 ngày là vỡ ối và sa dây rau mổ cấp cứu luôn. Nói chúng là nếu bé phải nằm lồng kính thì bệnh viện tự động cho vào lồng kính chứ mình không cần phải yêu cầu gì cả. Chồng mình cũng hỏi về mũi tiêm phổi vì đằng nhà chồng có bé phải tiêm nhưng bác sĩ bảo: "Yên tâm, nếu cần thiết là chúng tôi tiêm ngay chứ không cần phải có yêu cầu từ người nhà". Có những bé khỏe mạnh 33 tuần chỉ phải nằm lồng vài giờ theo dõi vàng da nhưng có bé 34 tuần mấy ngày mà vẫn phải nằm lồng kính 7 - 8 ngày. Bé nhà mình nằm lồng kính 10 ngày. Trộm vía bé đã phát triển đầy đủ vì theo như sách và bác sĩ nói thì thường tuần thứ 33, 34 bộ phận sinh dục (hai bìu) của bé mới ổn định vị trí, có những bé 34 tuần mà hai hòn vẫn nằm ở háng. Thứ hai nữa là mắt, vì mắt phát triển sau cùng nên nếu sinh non thì sau 21 ngày phải đưa bé đi khám mắt ngay ở bệnh viện Nhi. Trộm vía nữa là bé nhà mình đi khám mắt lần đầu tiên đã ok rồi (khám này mình được ưu tiên nhé chẳng phải xếp hàng gì cả).

Mình sinh ở phụ sản HN cả chi phí nằm lồng kính, mổ, gây mê tất tần tật hết chưa đến 1 triệu (mình không nằm dịch vụ). Còn vụ lót tay BS hết có 2tr nữa thôi. Bé nằm lồng kính thì cứ 3 tiếng một lần từ 6h sáng đến 12h đêm các mẹ vào một gian vắt sữa, đổ vào cốc rồi y tá sẽ cho bé ăn chứ mẹ không được vào thăm. Chỉ được ngồi ở phòng vắt sữa ngó nghiêng, chỉ trỏ xem con mình nằm ở vị trí nào thôi. Bé nào khỏe khỏe thì được mang ra cho mẹ tập bế, tập cho bú khoảng 1 tiếng. Đến khi nào bé được ra thì sẽ trao tận tay cho mẹ và nói chung là đã ra khỏi lồng kính thì chỉ khoảng 1 - 2 ngày là ra viện

Bé nhà mình trộm vía tròn một tuổi mới biết bị hắt hơi sổ mũi chữ 1 năm đầu không hề biết ôm đau, thuốc thang là gì (ngoại trừ mấy loại thuốc bổ bệnh viện kê cho lúc ra viện như ceelic, felic, aquadetrim, canxi (loại nước)). Giờ bé được 19 tháng được 10kg (hơi còi:Sad, 80cm (hơi thấp:Sad, nói được vài từ đơn giản nhưng nói chung là khỏe mạnh ạ.
    • 1,249 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Bảo_234 Xem bài viết
    Hix, mình cũng bị rau tiền đạo và sinh bé lúc được 31 tuần 3 ngày đây, được 1.7kg. Mình phát hiện rau tiền đạo một cái là phải nhập viện luôn nhưng cũng chỉ giữ được có 3 ngày là vỡ ối và sa dây rau mổ cấp cứu luôn. Nói chúng là nếu bé phải nằm lồng kính thì bệnh viện tự động cho vào lồng kính chứ mình không cần phải yêu cầu gì cả. Chồng mình cũng hỏi về mũi tiêm phổi vì đằng nhà chồng có bé phải tiêm nhưng bác sĩ bảo: "Yên tâm, nếu cần thiết là chúng tôi tiêm ngay chứ không cần phải có yêu cầu từ người nhà". Có những bé khỏe mạnh 33 tuần chỉ phải nằm lồng vài giờ theo dõi vàng da nhưng có bé 34 tuần mấy ngày mà vẫn phải nằm lồng kính 7 - 8 ngày. Bé nhà mình nằm lồng kính 10 ngày. Trộm vía bé đã phát triển đầy đủ vì theo như sách và bác sĩ nói thì thường tuần thứ 33, 34 bộ phận sinh dục (hai bìu) của bé mới ổn định vị trí, có những bé 34 tuần mà hai hòn vẫn nằm ở háng. Thứ hai nữa là mắt, vì mắt phát triển sau cùng nên nếu sinh non thì sau 21 ngày phải đưa bé đi khám mắt ngay ở bệnh viện Nhi. Trộm vía nữa là bé nhà mình đi khám mắt lần đầu tiên đã ok rồi (khám này mình được ưu tiên nhé chẳng phải xếp hàng gì cả).

Mình sinh ở phụ sản HN cả chi phí nằm lồng kính, mổ, gây mê tất tần tật hết chưa đến 1 triệu (mình không nằm dịch vụ). Còn vụ lót tay BS hết có 2tr nữa thôi. Bé nằm lồng kính thì cứ 3 tiếng một lần từ 6h sáng đến 12h đêm các mẹ vào một gian vắt sữa, đổ vào cốc rồi y tá sẽ cho bé ăn chứ mẹ không được vào thăm. Chỉ được ngồi ở phòng vắt sữa ngó nghiêng, chỉ trỏ xem con mình nằm ở vị trí nào thôi. Bé nào khỏe khỏe thì được mang ra cho mẹ tập bế, tập cho bú khoảng 1 tiếng. Đến khi nào bé được ra thì sẽ trao tận tay cho mẹ và nói chung là đã ra khỏi lồng kính thì chỉ khoảng 1 - 2 ngày là ra viện

Bé nhà mình trộm vía tròn một tuổi mới biết bị hắt hơi sổ mũi chữ 1 năm đầu không hề biết ôm đau, thuốc thang là gì (ngoại trừ mấy loại thuốc bổ bệnh viện kê cho lúc ra viện như ceelic, felic, aquadetrim, canxi (loại nước)). Giờ bé được 19 tháng được 10kg (hơi còi:Sad, 80cm (hơi thấp:Sad, nói được vài từ đơn giản nhưng nói chung là khỏe mạnh ạ.
    Mẹ Gia Bảo_234 ơi, mẹ nó đừng quá lo lắng chuyện bé hơi còi và chậm nói nhé. Hôm qua mình có đọc được bài báo, do ngồi lọ mọ đọc web nên chẳng tìm ra link để trích dẫn cho mẹ nó được. Trong bài báo í viết đại ý là các bé sinh non sẽ chậm nói, chậm đi hơn các bé sanh đủ tháng vì dù sao cơ thể bé cũng vẫn phát triển non nớt hơn. Ví dụ với các bé đủ tháng khoảng 2-4 tháng tuổi biết lật thì với bé sinh non 7-8 tháng thì 6 tháng tuổi mới lật được. Bé nhà mẹ Gia_Bảo sinh non những 9 tuần, như vậy trộm vía bé phát triển như vậy là mạnh khỏe đó. Chúc mừng mẹ nó nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 762 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

bạn à, nếu ko bị buộc phải sinh non vì lý do sức khỏe, xin bạn hãy suy nghĩ thật kỹ, hãy sống vì mình và vì con, đừng vì những lý do khác rồi lại hối hận cả 1 đời. Đời người thì ngắn thôi mà, nếu mình sống mà ko phải ăn năn, chứ nếu sống mà cứ phải ôm hối hận thì đời dài vô tận bạn à !

chúc bạn vững tâm và gặp nhiều điều may mắn, chúc 2 mẹ con khỏe mạnh !
    • 523 Bài viết

• 1,254 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi , người nhà em sinh đôi 2 bé mới có 34 tuần. 1 bé 1,6kg và 1 bé 1,5kg. Bệnh viện cho nuôi trong lồng kính luôn . Bác sĩ nói là phải nuôi trong lồng kính khoảng 1 tháng và kết hợp với phương pháp Kangaroo. Gia đình rất lo vì ko biết phải chuẩn bị thế nào, em nghĩ ít nhất phải có 4 người thay phiên nhau ôm các bé. Thương lắm mà gia đình chỉ được đứng ngoài nhìn vào thôi. Mong các chị có kinh nghiệm chỉ dùm em.
    Cám ơn các chị nhiều.
    • 624 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Em bé bị sinh non thương lắm, chăm sóc đã cực đã đành, mà bé lại hay mắc các bệnh như viêm phổi, viêm dạ dày, và đặc biệt có thể bị ROP (bệnh lý về mắt -> phải mổ laser).... Nói chung chúng ta nên cố gắng giữ gìn cẩn thận để con ở càng lâu trong bụng mẹ càng tốt.
    Cầu trời thương cho tất cả em bé sinh ra đều đủ 9 tháng 10 ngày!!!!!
    • 340 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

ko bit chủ topic sinh chưa nhỉ. Thương các con quá. Mong hai mẹ con khỏe mạnh. Tuần này mình cũng bước sang tuần 32 rồi.
    • 1,267 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Mình đang tuần thứ 27, cứ con ở trong bụng tuần nào mình thấy yên tâm tuần đấy. Đứa trước cũng thế, toàn đềm ngược thời gian thế rồi cũng bị sinh sớm mất 3 w. Mình mong con cứ yên trong bụng mẹ đủ tháng ngày, hoặc chí ít cũng phải 37w như chị nó. Cầu trời phù hộ cho mẹ con mình.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Cách thức thu hồi lãi có thuận lợi cho người vay mua?

Chào chuyên gia, Hiện mình đang cân nhắc xem có nên vay mua ô tô không, bởi vì tiền và xe hơi...

• Trường mầm non Gấu Misa - 32 Nguyễn Anh Ninh

Mẹ Bop định gửi Bop vào trường mầm non CLC Gấu Misa, cũng đã tham quan cơ sở vật chất của trường khi trường mới khai trương nhưng vẫn đắn đo. Không biết việc chăm sóc các bé ở trường ntn? Có mẹ nào cho con học ở trường này không? Cho mình ý kiến với.

• buồn non ở tuần 36

:Kiss:chào các mẹ.cho e hỏi xem e đang mang thia tuần 36 tuần này em có hiện tượng buồn non và ói các mẹ à.có mẹ nào bị như e ko?làm cách nào đẻ ngăn chặn được hả mẹ.giống như bị nghén giai đoạn đầu ý.các mẹ giúp e nhé.em cảm ơn:Nottalkin::Applause::Kiss::Rose::LoveStruc:

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thương mẹ nó quá
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2