• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.81K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em nghe nói bà bầu sau khi sinh nên thoa người bằng rượu nghệ gừng. Em cũng bon chen ngâm một hũ trong nhà rồi. Nhưng em chưa rành cách sử dụng. Mẹ nào có kinh nghiệm dùng rượu nghệ gừng thì chỉ em với nha. Em cám ơn cả nhà nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 125 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Hôm nọ tự nhiên lần mò thế nào mà mình thấy có topic dài lắm của các mẹ share về cách làm và sử dụng rượu nghệ đấy, hình như trên ******** thì phải. Mình có copy vài nội dung về để nghiên cứu. Mẹ nó tự tìm lại topic trong phần chăm sóc cha, mẹ hay là chăm sóc sau sinh ấy.

Phương pháp và bí kíp:
    Nghệ toàn thân:
    Với 1kg củ nghệ mẹ, vàng sậm, bạn có thể rửa sạch, cắt bỏ mắt, thái nhỏ và ngâm với 2 lít r*** gạo loại tốt( nhớ là r*** không dùng men Trung quốc, nếu dùng men r*** không tốt sẽ làm cho nghệ của bạn mùi không thơm và sủi bọt. Sau đó bạn cho tất cả vào bình sứ, bịt kín và hạ thổ. Thời gian hạ thổ là 3 tháng
    Cách dùng : chị dùng một cái chổi quét mặt hoặc khăn mềm thấm và lau lên toàn thân, sau đó để khô. Tắm bằng nước ấm sau khi bôi 3-6 tiếng
    Lưu ý với các mẹ : Nghệ rất bắt nắng nên sau khi bôi các mẹ hạn chế ra nắng nhé
    Mặt nạ nghệ:

Bạn có thể chuẩn bị 1 hỗn hợp gồm nghệ và trứng gà theo tỷ lệ 1:1, đặc biệt tốt nhất nếu kèm theo một số vị thuốc như hạnh nhân, hồng hoa……sau 1 tháng, da bạn sẽ sáng hồng như làn da em bé
    Mặt nạ nghệ thì bạn dùng nghệ tươi và dã nhỏ ra sau đó lấy cả nước và bã nghệ trộn với lòng đỏ trứng gà, đắp lên mặt sẽ không bị vàng da (Bạn chú ý cho một lượng nghệ vừa phải)
    E chia sẻ với các mẹ chưa đắp mặt nạ nghệ, cách đắp mặt nạ mà ko bị nghệ làm bẩn quần áo của em

Đồ nghề rất đơn giản:
    1. cối + chày cái này nhà nào cũng có
    2. 01 chổi quét mặt nạ ( nói các mẹ đừng cười, em mua chổi quét sơn đấy ạ, 5k / cái, em thấy quét mặt nạ thích lắm)
    3. 01 tạp dề
    4. 01 khăn mặt khô
    Sau khi trộn nghệ với lòng đỏ trứng gà, các mẹ mặc tạp dề, buộc dây tạp dề cao 1 chút để tạp dề cao lên cổ áo, tránh nghệ dây bẩn ra áo, và cứ thế các mẹ dùng chổi quét mặt nạ thôi, thích lắm ạ, quét xong, các mẹ dùng khăn mặt khô quân vào cổ tránh nước nghệ chảy xuống cổ, và nằm nghỉ khoảng 20 - 30 phút .
    chỉ mấy phút sau mặt nạ sẽ khô. Muốn rửa mặt thì dùng luôn khăn mặt quấn cổ để rửa mặt, nhớ là dùng riêng khăn này, vì nghệ bám vào khăn màu vàng ạ. Nhưng mà da mình cũng ko bị vàng lắm đâu, vì trộn với trứng gà mà.
    Các mẹ thử đi nha. Ko mất thời gian lắm đâu, chỉ khoảng 40 - 45 phút.

Hình như là cái này là mẹ nào bên Vietcare share thông tin, bạn thử tìm lại xem nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Dùng rượu nghệ gừng rất tốt, đây là phương pháp truyền thống mà từ xưa tới nay mọi người vẫn dùng mà. Vừa tránh gió khi mới sinh xong, vừa giúp giảm mỡ bụng lại đẹp da nữa.
    • 125 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rượu Gừng Rượu Nghệ Rất Tốt cho phụ nữ nhất là các mẹ sau sinh lấy lại vóc dáng
    bạn thử tham khảo nhé
    http://my.opera.com/uytinlavang91/blog/2013/07/22/c
    • 1,435 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sheila_nguyen Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em nghe nói bà bầu sau khi sinh nên thoa người bằng rượu nghệ gừng. Em cũng bon chen ngâm một hũ trong nhà rồi. Nhưng em chưa rành cách sử dụng. Mẹ nào có kinh nghiệm dùng rượu nghệ gừng thì chỉ em với nha. Em cám ơn cả nhà nhiều.
    Mẹ nó ngâm rượu nghệ gừng có điều kiện thì nên hạ thổ 1 thời gian 3 tháng 10 ngày nhé.
    Rượu này mẹ nó có thể bôi toàn thân để làm trắng da và làm ấm, giữ sạch thân thể, bôi tầm 1h rồi đi tắm rửa sạch nhé.
    Nếu ngâm riêng rượu nghệ thì còn có thể để bôi dưỡng da mặt nữa đấy.
    Các mẹ có thể kết hợp với muối quấn bụng để giảm mỡ bụng hiệu quả nhất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Dùng rượu nghệ gừng chỉ hơi vàng da tý thôi, tắm là sạch, khi bôi dùng găng tay nilong nhúng vào bôi lên người vừa dễ mà không vàng da các mẹ nhé!
    • 25 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

cach làm
    em mua 1 kg rựu về và 1 kg nghệ tươi gọt vỏ rữa sạch và sắc lát mỏng rùi ngâm vào bình rựu 1 lít thôi tại em bôi mặt k, ngâm cách này đúng chưa vậy các mẹ
    nếu chôn dưới dất thì e chon ở trong vường dc k ả hay fai3 chôn trong nhà để tránh ánh sáng các mệ tư vấn giúp em với ạ
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nên ngâm rượu nghệ riêng và rượu gừng riêng nhé. Như thế sẽ đảm bảo da của các mẹ được an toàn hơn. Gừng và rượu vốn đã rất nóng nên mình dùng dưỡng da cũng không hẳn là tốt đâu các mẹ ạ, đặc biệt mẹ nào da mỏng. Mình nên dùng rượu gừng để làm sạch, hoặc giảm eo. Các mẹ thoa rượu gừng vào bụng rồi đắp bã gừng quanh rốn, vì rốn có nhiều huyệt đạo giúp tiêu mỡ , sau đó kết hợp quấn muối săn cơ bụng.

Còn rượu nghệ các mẹ thoa 1 lớp từ cổ xuống chân trước khi đi ngủ, trời này tương đối lạnh các mẹ chuẩn bị sẵn máy sấy để làm khô nhanh nhé. Mặc dù là đã được hạ thổ nhưng các mẹ cũng nên để riêng 1 - 2 bộ mặc khi bôi nghệ vì nó có dính chút chút, giặt là ra ngay.

Các mẹ nên mua 1 cái chổi chuyên dụng thoa toàn thân, em thấy rất rẻ tầm 20k/ chiếc mỗi khi dùng thì lắc đều lên và cho ra bát riêng rồi dùng chổi thoa lên toàn thân. NGoài ra khi ngâm nghệ các mẹ chú ý dùng tinh nghệ thì sẽ rất tốt vì chứa được nhiều tinh chất nhất.
    • 25 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bôi lên mặt dc chú chị............
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi s.nake Xem bài viết
    bôi lên mặt dc chú chị............
    Thoa lên mặt được nhưng nếu da mẹ nó mỏng và rất nhạy cảm thì dùng loại nghệ mặt thuốc bắc hạ thổ ý mẹ nó ạ ^^ An toàn và có hiệu quả trắng hồng se khít lỗ chân lông, thâm giảm nám rất tốt đấy