• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 35K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bác ơi cho em hỏi, em đi siêu âm hôm 13 tuần thấy bác sĩ ghi là "rau bám diện rộng, xu hướng đáy tử cung". Vậy có phải là rau bám thấp không ạ?

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 79 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuembe
    Các bác ơi cho em hỏi, em đi siêu âm hôm 13 tuần thấy bác sĩ ghi là "rau bám diện rộng, xu hướng đáy tử cung". Vậy có phải là rau bám thấp không ạ?
    Theo em nghĩ thì trường hợp của chị không phải là rau bám thấp đâu vì xu hướng đáy tử cung mà, nếu là cổ tử cung thì mới lo. Có bài viết này, chị xem qua nhé. Chúc hai mẹ con khỏe.

Câu hỏi:

Xin chào bác sĩ. Tôi hiện có thai được 16 tuần, đi siêu âm có kết quả sau: “Rau bám mặt trước. Mép bánh rau bám sát lỗ trong Cổ tử cung.” Vậy có phải tôi bị rau tiền đạo không? và nếu phải xin bác sĩ cho biết rau tiền đạo có nguy hiểm cho mẹ và thai nhi không? Rất mong bác sĩ trả lời sớm cho tôi. Xin cảm ơn.

doquynhan@yahoo.com

Trả lời:

Tử cung được chia ra phần thân, eo và cổ tử cung. Phần eo khi có thai và bắt đầu chuyển dạ sẽ kéo dài và trở thành đoạn dưới tử cung. Tử cung lúc không có thai chỉ to khoảng bằng nắm tay, bản thân người phụ nữ không thể sờ được tử cung qua thành bụng. Khi có thai, tử cung sẽ gia tăng khối lượng dần dần theo tuổi thai. Bánh nhau thông thường nằm ở phía trên phần thân tử cung (đáy tử cung). Khi bánh nhau nằm ở phần eo thì gọi là nhau bám thấp. Khi bánh nhau chiếm một phần hay toàn bộ cổ tử cung thì gọi là nhau tiền đạo, tức là nhau nằm trước thai, trên đường thai sẽ thoát ra ngoài khi sanh. Cổ tử cung được đóng lại suốt thai kỳ, sẽ bắt đầu mở ra khi vào chuyển dạ và mở tối đa để thai có thể thoát ra ngoài. Như vậy, khi có nhau tiền đạo, lúc cổ tử cung mở cũng là lúc bánh nhau bị lộ ra ngoài và sẽ có chảy máu ồ ạt trước khi thai thoát ra ngoài. Tình trạng chảy máu có thể làm ảnh hưởng đến cả sức khỏe mẹ và con, thường phải mổ cấp cứu để cứu mẹ và con. Do đó, tại bệnh viện, những bệnh nhân có nhau tiền đạo thường phải được theo dõi đặc biệt sát sao, được hẹn nhập viện sớm trước khi có cơn đau chuyển dạ.

Trong những tháng giữa của thai kỳ, bánh nhau có thể bám thấp phía dưới; nhưng sau đó, cùng với sự phát triển của thai và của tử cung, vị trí bánh nhau có thể thay đổi. Trong trường hợp của bạn, không nên quá lo lắng, bạn nên theo dõi qua siêu âm thêm vài lần nữa để xem vị trí bánh nhau có thay đổi hay không. Cẩn thận hơn, bạn nên đi khám ngay mỗi khi có cơn đau bụng hay có tình trạng xuất huyết dù rất ít.

Vị trí nhau bình thường, ở đáy tử cung (Image001.jpg)

Hình ảnh nhau tiền đạo, bao gồm theo thứ tự là nhau tiền đạo bán trung tâm (che một phần cổ tử cung), nhau tiền đạo trung tâm (che toàn bộ cổ tử cung) và nhau bám mép cổ tử cung. (Image002.jpg)

ThS. BS. Đặng Lê Dung Hạnh

BV. Hùng Vương
    Hình đính kèm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • alo
    • 8 năm
    • 2,447 Bài viết

• 7,698 Được cảm ơn

Mẹ alo đi siêu âm 3 D khi em bé được 13 tuần. Thấy bác sỹ ghi là: rau bám đáy mặt sau tử cung.
    Mẹ nào am hiểu, giải thích dùm mẹ alo với ạ! Rau bám như vậy có tốt hay không?
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình vừa đọc bài bạn pinkdream đưa lên rồi. Cảm ơn bạn nhiều nhiều. Mình thấy yên tâm hơn rồi. Cũng chúc 2 mẹ con bạn hay ăn chóng nhớn nhá :-)

• 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Mẹ yeuembe đừng lo lắng quá, hồi em 30 tuần, đi siêu âm bs cũng nói la "rau bám rộng mặt trước, mép bánh rau sát lỗ trong cổ tử cung" và doạ luôn là có nguy cơ cao la rau tiền đạo, em về nhà hoảng sợ vô cùng, đang đăng ký sinh ở Việt Nhật cho sạch sẽ và đỡ đông thì phải chuyển sang Viện C luôn vì mọi người nói la ở đó trong các trường hợp thai bệnh lý sẽ an toàn hơn. Nhưng đến tuần 34 đi siêu âm lại thì cái bánh rau đã cuốn lên trên được một ít, bs nói là cách lỗ trong cổ tử cung 4cm, đến hôm qua 36 tuần, đi siêu âm lại thì bs nói là cách 5cm rồi, mà từ 4cm là hoàn toàn bình thường rồi. Em có hỏi lại là thế liệu từ bây giờ đến lúc sinh nó có bị xuống thấp nữa không thì bs có nói là càng ngày nó sẽ càng cuốn lên cao nên không lo. Em bé nhà em lần trước còn bị hai vòng rau quấn cổ, bây giờ cũng hết rồi. Em thấy đúng là mình sinh lần đầu, nên cũng hay bị lo lắng quá, nhưng rồi đâu cũng vào đó hết thôi, các mẹ đừng lo lắng quá nhé.
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910
    Mẹ yeuembe đừng lo lắng quá, hồi em 30 tuần, đi siêu âm bs cũng nói la "rau bám rộng mặt trước, mép bánh rau sát lỗ trong cổ tử cung" và doạ luôn là có nguy cơ cao la rau tiền đạo, em về nhà hoảng sợ vô cùng, đang đăng ký sinh ở Việt Nhật cho sạch sẽ và đỡ đông thì phải chuyển sang Viện C luôn vì mọi người nói la ở đó trong các trường hợp thai bệnh lý sẽ an toàn hơn. Nhưng đến tuần 34 đi siêu âm lại thì cái bánh rau đã cuốn lên trên được một ít, bs nói là cách lỗ trong cổ tử cung 4cm, đến hôm qua 36 tuần, đi siêu âm lại thì bs nói là cách 5cm rồi, mà từ 4cm là hoàn toàn bình thường rồi. Em có hỏi lại là thế liệu từ bây giờ đến lúc sinh nó có bị xuống thấp nữa không thì bs có nói là càng ngày nó sẽ càng cuốn lên cao nên không lo. Em bé nhà em lần trước còn bị hai vòng rau quấn cổ, bây giờ cũng hết rồi. Em thấy đúng là mình sinh lần đầu, nên cũng hay bị lo lắng quá, nhưng rồi đâu cũng vào đó hết thôi, các mẹ đừng lo lắng quá nhé.
    Trường hợp của mình hiện đang giống của mẹ Rosy1910. Lúc 33 tuần bs nói mép rau cách lỗ trong CTC 3.2 cm và còn bị 2 vòng tràng hoa quấn cổ, bs cũng nói mình cần phải cẩn thận. Nhưng bây giờ nghe mẹ rosy nói mình thấy yên tâm hơn nhiều. Cảm ơn mẹ rosy1910 nhiều. Tuần tới đi khám mình hy vọng sẽ k còn tràng hoa quấn cổ nữa

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thêm em cũng bị trường hợp như vậy đây này. Hôm 21tuần BS Cường siêu âm thông báo "nhau bám bất thường: bám đáy sát lỗ tử cung" cẩn thận chảy máu. Về lo lắng vô cùng. Em đang phân vân không biết đẻ ở đâu. Ở C thì yên tâm nhưng đông quá và phức tạp vô cùng. Phụ sản thì có người quen nhưng bây giờ có vấn đề thế thì lại không yên tâm. Các chị cho em lời khuyên nhé và chúng mình nên giữ liên lạc để cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Me chipyeu ơi, hồi 30 tuần, bác sĩ cũng doạ mình là dễ bị chảy máu, và nếu chảy máu thì phải vào viện luôn. Nói chung mình và gia đình lo lắng lắm, nhưng may quá bây giờ mọi thứ lại ổn. Mình cứ nghĩ thế này, những điều bác sĩ tiên lượng trước là cơ sở để mình có phương án đề phòng trong trường hợp nó xảy ra, còn hơn là mình mù tịt không biết gì hết. Còn lo lắng thì không giải quyết được gì, mình cũng đã mất mấy tuần lo lắng, thấy mệt mỏi và ảnh hưởng đến sức khoẻ lắm. Mà những cái đó cũng chỉ là "có thể" xảy ra thôi, nên chỉ cần cẩn thận hơn chút là được.
    Còn chuyện bệnh viện thì mình nghĩ ở đầu có người quen là tốt nhất, kể ra viện C thì cảm thấy yên tâm hơn, nhưng nếu không biết ai thì thà đẻ ở Phụ Sản còn hơn.
    To me lazy_cat: em bé nhà mình là ban đầu một vòng quấn cổ, lần sau thêm một vòng, lần sau nữa thì không còn nữa. Chồng mình lo lắng, tối nào trước khi đi ngủ cũng vuốt ve bụng rồi thủ thỉ bào là "Bố giao nhiệm vụ cho con phải tháo được hai cái vòng ra nhé", hihi, thế nên hôm CN đi scan về khen thằng con lắm, cứ bảo là ngoan từ trong bụng mẹ và nghe lời bố. Bác sĩ scan bảo mình là vấn đề dây rốn quấn cổ không đáng lo đâu, mình biết trước để khi sinh, các bác sĩ sẽ cẩn thận hơn thôi, vả lại me còn vài tuần nữa, vẫn đủ thời gian để em bé tháo dây rốn ra.
    Chúc các mẹ giữ gìn sức khoẻ và lạc quan lên nhé.
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me chipyeu ơi, hồi 30 tuần, bác sĩ cũng doạ mình là dễ bị chảy máu, và nếu chảy máu thì phải vào viện luôn. Nói chung mình và gia đình lo lắng lắm, nhưng may quá bây giờ mọi thứ lại ổn. Mình cứ nghĩ thế này, những điều bác sĩ tiên lượng trước là cơ sở để mình có phương án đề phòng trong trường hợp nó xảy ra, còn hơn là mình mù tịt không biết gì hết. Còn lo lắng thì không giải quyết được gì, mình cũng đã mất mấy tuần lo lắng, thấy mệt mỏi và ảnh hưởng đến sức khoẻ lắm. Mà những cái đó cũng chỉ là "có thể" xảy ra thôi, nên chỉ cần cẩn thận hơn chút là được.
    Còn chuyện bệnh viện thì mình nghĩ ở đầu có người quen là tốt nhất, kể ra viện C thì cảm thấy yên tâm hơn, nhưng nếu không biết ai thì thà đẻ ở Phụ Sản còn hơn.
    To me lazy_cat: em bé nhà mình là ban đầu một vòng quấn cổ, lần sau thêm một vòng, lần sau nữa thì không còn nữa. Chồng mình lo lắng, tối nào trước khi đi ngủ cũng vuốt ve bụng rồi thủ thỉ bào là "Bố giao nhiệm vụ cho con phải tháo được hai cái vòng ra nhé", hihi, thế nên hôm CN đi scan về khen thằng con lắm, cứ bảo là ngoan từ trong bụng mẹ và nghe lời bố. Bác sĩ scan bảo mình là vấn đề dây rốn quấn cổ không đáng lo đâu, mình biết trước để khi sinh, các bác sĩ sẽ cẩn thận hơn thôi, vả lại me còn vài tuần nữa, vẫn đủ thời gian để em bé tháo dây rốn ra.
    Chúc các mẹ giữ gìn sức khoẻ và lạc quan lên nhé.
    Anh xã nhà mình cũng cứ đến tối về động viên con, bảo con cố gắng gỡ cái vòng ở cổ ra. Mình cũng hy vọng được như mẹ Rosy1910. Mà mẹ Rosy1910 chắc sinh trước mình nhỉ? Mẹ định sinh ở viện nào?

• 849 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Em lúc 19 tuần cũng bị rau bám thấp nhưng đến giờ đuợc 24 tuần thì lại bình thường rồi. Mà em đi khám bác sỹ nói rau bám thấp chỉ đáng ngại và có kết luận từ 26 tuần trở đi thôi mà. Mẹ yeuembe đừng lo, em bé phát triển lớn lên là bình thuờng ngay thôi.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazy.cat
    Anh xã nhà mình cũng cứ đến tối về động viên con, bảo con cố gắng gỡ cái vòng ở cổ ra. Mình cũng hy vọng được như mẹ Rosy1910. Mà mẹ Rosy1910 chắc sinh trước mình nhỉ? Mẹ định sinh ở viện nào?
    Due date của mình là 27/7 (cả năm bao nhiêu ngày đẹp lại chọn ngày này ) nhưng mẹ mình cứ bảo đẻ con so thì cứ khoảng 15-20 tháng này là phải chuẩn bị rồi. Mình đẻ ở viện C. Mẹ Lazy_cat thì thế nào?
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Due date của mình là 27/7 (cả năm bao nhiêu ngày đẹp lại chọn ngày này ) nhưng mẹ mình cứ bảo đẻ con so thì cứ khoảng 15-20 tháng này là phải chuẩn bị rồi. Mình đẻ ở viện C. Mẹ Lazy_cat thì thế nào?
    Mình cũng sinh ở viện C. Mình dự sinh là 10/08. Chắc lúc đó mẹ Rosy1910 ra viện rồi nhỉ?

• 1,273 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

Các mẹ nào biết giải thích giúp em " rau bám lan toả phía trên" là sao ah? Có ảnh hưởng gì đến dinh dưỡng của em bé và việc sinh nở không ah? Em vừa đi siêu âm về nhưng không hỏi bsi được.
    Nhân tiện em hỏi luôn là thường đến tháng thứ mấy thì em bé quay đầu ah? em được 14 tuần, kết quả siêu âm là "ngôi thai không thuận" .
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Rau bám lan toả mà khi chị mang thai 14 tuần thì theo em nghĩ là không sao đâu chị ạ vì còn sớm nên chưa kết luận được gì. Vì bánh nhau nó còn thay đổi nữa đó chị. Nó cũng không ảnh hưởng gì đến dinh dưỡng của em bé đâu,chỉ khi nào chị bị rau tiền đạo mới lo vì rau tiền đạo thì ảnh hưởng đến cuộc sinh thôi.
    Thai 24 tuần mới quay đầu nhưng em bé quay xuống rồi lại quay lên. Vừa rồi em đi khám bác sĩ bảo thai 30 tuần cân nặng đước 1371gr, bác sĩ bảo đầu em bé quay rồi nhưng chưa kết luận được thai thuận hay không vì em bé phải cân nặng 1500gr mới kết luận được thuận hay không. Chị mới 14 tuần mà bác sĩ kết luận ngôi thai không thuận là hoàn toàn sai đấy chị ạ.
    Cả 2 vấn đề trên chị phải đợi đến khi thai 32 tuần mới khẳng định được. Chúc 2 mẹ con chị lạc quan, yêu đời và khoẻ mạnh :
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lnatrinh
    Rau bám lan toả mà khi chị mang thai 14 tuần thì theo em nghĩ là không sao đâu chị ạ vì còn sớm nên chưa kết luận được gì. Vì bánh nhau nó còn thay đổi nữa đó chị. Nó cũng không ảnh hưởng gì đến dinh dưỡng của em bé đâu,chỉ khi nào chị bị rau tiền đạo mới lo vì rau tiền đạo thì ảnh hưởng đến cuộc sinh thôi.
    Thai 24 tuần mới quay đầu nhưng em bé quay xuống rồi lại quay lên. Vừa rồi em đi khám bác sĩ bảo thai 30 tuần cân nặng đước 1371gr, bác sĩ bảo đầu em bé quay rồi nhưng chưa kết luận được thai thuận hay không vì em bé phải cân nặng 1500gr mới kết luận được thuận hay không. Chị mới 14 tuần mà bác sĩ kết luận ngôi thai không thuận là hoàn toàn sai đấy chị ạ.
    Cả 2 vấn đề trên chị phải đợi đến khi thai 32 tuần mới khẳng định được. Chúc 2 mẹ con chị lạc quan, yêu đời và khoẻ mạnh :
    chi oi, the "rau tien dao" là gi the, co nguy hiem ko ha chi?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi newfutur
    Đại loại là rau bám ở CTC, như vậy khi đẻ thường thì rau sẽ ra trước em bé dễ gây chảy máu ồ ạt như băng huyết ấy, dễ nguy hiểm cả mẹ và con. T/hợp này BS hay để mổ. Nếu SA thấy rau tiền đạo nên kiêng cẩn thận(nhất qhệ). Ở CQ chị có 1cô không kiêng, đén 5th bị ra máu nhiều, rồi doạ đẻ non, phải nằm viện chờ đẻ, đến 8th phải mổ cấp cứu, con đc 2kg thôi, yếu lắm, mẹ cũng vậy.
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi newfutur
    Rau tiền đạo là rau bám quang tử cung và đặc biệt là che kín cổ tử cung nên rất nguy hiểm cho cả mẹ lẫn con. Trường hợp này chỉ có sinh mổ và phải theo dõi thường xuyên. Nhưng mẹ nó cứ yên tâm đi vì trường hợp này rất hiếm gặp, chỉ những bà mẹ nạo phá thai nhiều lần mới bị vậy thôi. Chúc các mẹ vui ve.
    • 670 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Các chị ơi, em đi siêu âm 2 nơi, 1 nơi thì 2 lần đều viết là nhau bám sau, 1 nơi cả 2 lần đều viết là nhau bám đáy. Em chả hiểu thế nào, có phải 2 cái là 1 không ạ?
    • 107 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cafeteria Xem bài viết
    Các chị ơi, em đi siêu âm 2 nơi, 1 nơi thì 2 lần đều viết là nhau bám sau, 1 nơi cả 2 lần đều viết là nhau bám đáy. Em chả hiểu thế nào, có phải 2 cái là 1 không ạ?
    Nếu Bs nói là nhau bám đáy hoặc nhau bám mặt sau nghĩa là bình thường, bạn không phải lo lắng đâu.

Thông tin về nhau tiền đạo các mẹ xem tại đây nè
    http://dictionary.bachkhoatoanthu.go...3JkPQ==&page=2
    • 32 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

các chị ơi,cho em hỏi với, hôm trước em đi siêu âm 12 tuần bác sỹ kết luận bánh rau của em như sau "đáy mặt sau, mép bánh rau bám sát lỗ trong cổ tử cung". Và dăn em đi lại nhẹ nhàng. Nhưng em rất lo lắng không biết mức độ nghiêm trọng của vấn đề này thế nào, và có kéo dài đến lúc em sinh em bé không? Vì hôm đó đông người nên em không kịp hỏi nhiều. Vấn đề của em có đồng nghĩa với "rau tiền đạo" không? em đọc về rau tiền đạo mà em sợ quá,
    Các chị biết thông tin gì về vấn đề này chia sẻ với em nhé. Cảm ơn các chị.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kira12; 07/12/2011 vào lúc 12:41 PM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2