• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Rắc rối của tháng cuối thai kỳ! Help!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.5K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Chỉ còn khoảng 3 tuần nữa là mình sinh con đầu lòng nhưng mấy tuần gần đây mình khó ngủ lắm, ăn cũng chẳng ăn được chỉ sợ con sinh ra sẽ bị "còi", hihi! Nhưng mọi người bảo cứ yên tâm tháng cuối bé tăng cân nhanh lắm, nhưng mình vẫn thấy lo lo. Còn nữa ban đêm khi ngủ mình nằm nghiêng kê chăn ở bụng, nhưng bé rất hay gồng cứng làm mình thấy khó thở, như có cái gì đó dồn lên cổ, rồi mình lại phải xoay người nằm thẳng (thấy mọi người bảo nằm nghiêng thì bé mới được cung cấp đủ ôxy có đúng k vậy?). Có mẹ nào bị như mình không? Liệu bé gồng thế có sao không các mẹ? Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ đi. Thanks!:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mày râu vật vã trải nghiệm cơn đau đẻ

Không thể chịu nổi đau đớn sau vài phút trải nghiệm cảm giác lâm bồn, nhiều quý ông đã phải bỏ cuộc...

• Làm sao để bé tăng cân nhanh trong tháng cuối thai kỳ

Em mang thai được 37w mà bé chỉ nặng 2,4kg , em buồn quá. Từ khi mang thai đến giờ em vẫn uống 2-3 ly sữa mỗi ngày. Ăn uống đầy đủ (ăn zdữ luôn), chỉ bị nghén từ tháng thứ 3-4 thôi! Các Chị có cách nào giúp em bé tăng cân nhanh chỉ giúp em với ?!

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Sụt ký những tháng cuối thai kỳ

Giúp mình với các mẹ đang có bầu và đã sinh con ơi? Tuần thứ 32 mình đi khám cân nặng 53kg, hai tuần sau cân thì bị sụt mất 1kg còn có 52kg thôi:Sad: :Sad: Bị bác sỹ la quá trời. Dạo này mình cũng không ngủ được nữa,ăn uống thì vẫn bình thường, siêu âm thì em bé được 2.5kg rồi. Về nhà nghĩ mà...

• Ốc Thanh Vân “Con lớn khôn khỏe mạnh, niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ”

Đảm đương nhiều công việc cùng lúc nhưng cô nàng đa tài Ốc Thanh Vân vẫn không quên chăm sóc hai bé...

• 4,676 Bài viết

• 1,380 Được cảm ơn

Mấy cái này các topic khác nói nhiều lắm rồi mà. Toàn các rắc rối bình thường, chẳng phải chỉ gặp ở tháng cuối mà các tháng trước đã có rồi, nói gì đến chỉ còn 3 tuần nữa là đã sinh. Sắp sinh rồi còn lo gì nữa bạn.
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi em cũng giống y như chị vậy, mệt kinh khủng,đã mất ngủ,khi nằm tìm được tư thế thoải mái rồi thì em bé của em nó lại gồng cứng lên, lại phải trở người qua bên khác,suốt đêm cứ sột soạt,chỉ khổ anh xã phải mất ngủ theo vợ.Đã thế mấy nay em còn bị táo bón nữa chứ,mệt ơi là mệt,suốt ngày cứ rình cái toilet, mà em đọc sách báo thấy người ta bảo là nằm nghiêng về bên trái là đúng đấy chị ạ.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ^_^^_^ Xem bài viết
    Ôi em cũng giống y như chị vậy, mệt kinh khủng,đã mất ngủ,khi nằm tìm được tư thế thoải mái rồi thì em bé của em nó lại gồng cứng lên, lại phải trở người qua bên khác,suốt đêm cứ sột soạt,chỉ khổ anh xã phải mất ngủ theo vợ.Đã thế mấy nay em còn bị táo bón nữa chứ,mệt ơi là mệt,suốt ngày cứ rình cái toilet, mà em đọc sách báo thấy người ta bảo là nằm nghiêng về bên trái là đúng đấy chị ạ.
    em thi con khoang 6 tuan nua , nhung cung met lam roi . em be gong len 2 ben lam cai ron lom xuong luon , that nin tho de so . phai dung len di di lai lai moi thay de chiu . con nam nghieng thi no cu dap xuong thanh bung va xuong dui , lam em phai quay qua nam ngua , thi lai kho tho ....co bau vui nhung met qua a .
    hoi truoc em bi tao bon kinh khung lam nhung bay gio khoe roi , khong biet o VN co trai plum khg ? hoac chi an yourt , 1 cu khoai lang nua . bao dam co ket qua , nhung nho bua an phai co chat rau .hoac co the an brown rice , hoac whole grain bread do chi . bay gio moi ngay em di toi 2 lan luon do , hoi truoc 2,3 ngay/lan thoi .chi thu nha
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mùa này đang mùa chuối và đu đủ đấy bạn mua cái đó về ăn hiệu quả lắm,đảm bảo ngày đi tới 2-3 lần đấy chứ. Mình thấy mọi ngườì bảo khi có bầu hay bị táo bón lắm nhưng từ khi có bầu đến giờ họa hoằn lắm mình mới bị 1 lần.
    Còn chuyện năm nghiêng bên nào thì cũng đúng là khổ thật từ trước đến nay mình k bao giờ nằm nghiêng bên trái- vì k tài nào ngủ được, thế mà từ khi có em bé mình phải thay đổi 180 độ, tất cả vì tương lai con em chúng ta mà.:Smiling:
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Mấy cái này các topic khác nói nhiều lắm rồi mà. Toàn các rắc rối bình thường, chẳng phải chỉ gặp ở tháng cuối mà các tháng trước đã có rồi, nói gì đến chỉ còn 3 tuần nữa là đã sinh. Sắp sinh rồi còn lo gì nữa bạn.
    cảm ơn ủn_ỉn nhé, tại những tháng trước mình k gặp phải những rắc rối này nên k để ý, mấy tuần nay mới bị nên cảm thấy lo lắng thôi mà!
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị nhiều ,hôm qua em với anh xã đi dạo và hái 1 túi lê,về em ăn 3,4 quả gì đó, thế là đi cứ vèo vèo ý, nhẹ hết người,chẳng bù mấy hôm trước, 1 ngày em đi 6 lần, mỗi lần được 2 viên bi bé tẹo mà mặt mày đỏ choét,mệt ơi là mệt.Ăn chuối,đu đủ cũng có kết quả ,nhưng chuối thì còn được chứ đu đủ bên này mắc quá mấy chị ơi,ăn nó hằng ngày túi em nó chịu hổng thấu,mà em nghe mọi người bảo là ăn đu đủ con da đẹp phải hôn mấy chị ?nếu đúng vậy thì mấy nay em phải tăng cường mấy thứ đó thôi,vì tương lai con em chúng ta như chị trangthang2611 nói ý.
    • 279 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Ăn chuối,đu đủ cũng có kết quả ,nhưng chuối thì còn được chứ đu đủ bên này mắc quá mấy chị ơi,ăn nó hằng ngày túi em nó chịu hổng thấu,mà em nghe mọi người bảo là ăn đu đủ con da đẹp phải hôn mấy chị ?nếu đúng vậy thì mấy nay em phải tăng cường mấy thứ đó thôi,vì tương lai con em chúng ta như chị trangthang2611 nói ý.
    Không biết em đang ở đâu, nhưng chắc k phải ở VN. Về chuyện táo bón, đừng mất công tìm đu đủ làm gì cho mất tiền. Chị chỉ em đi mua quả mận tím (prune) mà ăn, bảo đảm công hiệu còn nhanh hơn đu đủ. Em bé bị táo bón cũng dùng được cái này để trị nữa mà. Prune có thể ăn quả tươi, quả khô (như quả mơ, nho khô ấy) hoặc uống nước ép đóng chai bán sẵn, cái nào cũng tốt hết. Ở phương Tây còn khuyến khích bà bầu ăn prune và apricot khô vì chứa rất nhiều chất vi lượng và vitamin bổ dưỡng đó.
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui em cảm ơn chị nhóc cưng nhiều nhen, mận tím ở bên em nhiều lắm.Em nghe người ta nói là có bầu không được ăn đào, em về nói với anh xã nhà em,thế là ổng cấm em kô được ăn đào,mơ,mận luôn,ổng nói mấy thứ đó cùng họ với nhau ăn lỡ con có sao thì ân hận suốt đời, em nghe cứ buồn cười, đào,mơ thì em còn tin vì nó có lông lông,nhưng mận thì đâu có đâu,nhưng thôi chiều anh xã kô ăn cho ổng vui lòng.Em đi bác sĩ hỏi có được ăn mấy thứ đó kô? thì bác sĩ bảo vô tư,nên hổm nay ảnh cũng mua cho em mấy khay mận, nhưng dặn là mỗi ngày chỉ được ăn kô quá 2 quả,còn mấy trái cây khác ảnh bắt em ăn nhiều lắm, vậy mà hổng biết sao em bị táo bón dzữ dzậy chứ,nhưng mà trộm vía 2 ngày nay em đỡ nhiều rồi,mong sao nó đừng lặp lại,mắc mà hổng đi được khổ lắm :Sad:
    • 4,676 Bài viết

• 1,380 Được cảm ơn

Ui em cảm ơn chị nhóc cưng nhiều nhen, mận tím ở bên em nhiều lắm.Em nghe người ta nói là có bầu không được ăn đào, em về nói với anh xã nhà em,thế là ổng cấm em kô được ăn đào,mơ,mận luôn,ổng nói mấy thứ đó cùng họ với nhau ăn lỡ con có sao thì ân hận suốt đời, em nghe cứ buồn cười, đào,mơ thì em còn tin vì nó có lông lông,nhưng mận thì đâu có đâu,nhưng thôi chiều anh xã kô ăn cho ổng vui lòng.Em đi bác sĩ hỏi có được ăn mấy thứ đó kô? thì bác sĩ bảo vô tư,nên hổm nay ảnh cũng mua cho em mấy khay mận, nhưng dặn là mỗi ngày chỉ được ăn kô quá 2 quả,còn mấy trái cây khác ảnh bắt em ăn nhiều lắm, vậy mà hổng biết sao em bị táo bón dzữ dzậy chứ,nhưng mà trộm vía 2 ngày nay em đỡ nhiều rồi,mong sao nó đừng lặp lại,mắc mà hổng đi được khổ lắm :Sad:
    Thế bên bạn có khoai lang ko :Laughing: cũng đỡ lắm
    • 2,600 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Ôi, chung tình trạng. Mình cũng còn khoảng 6 tuần nữa là sinh nhưng mỗi khi đi nằm thấy mệt lắm. Cứ cảm thấy khó chịu, khó thở, óc ách, bụng nặng nề mà ko biết phải giải thích với ông xã ra sao. Nằm xoay sở kiểu gì cũng khó chịu, đau bụng, sợ đè vào em bé (cứ nằm nghiêng là em bé lại đạp như thể bị cấn). Thỉnh thoảng đang đêm lại ngồi bật dậy để thở mà bên này thì lạnh chứ. Rồi cứ tiếng rưỡi 2 tiếng lại mò đi vệ sinh. Thương ông xã ghê gớm vì mình tỉnh thì ông ý cũng tỉnh theo, ban ngày thì lại phải đi làm. Rồi trước khi đi ngủ cố uống 1 cốc sữa nóng cho dễ ngủ thì uống xong phải ngồi 1 lúc cho sữa trôi xuống chứ nếu nằm ngay nó dễ trào ra lắm. Rồi lại còn bị ợ nóng, lúc nào cũng có cảm giác rát cổ họng như có lửa bên trong. Rồi lại còn bị dị ứng (chả biết dị ứng hay rạn ra mà 1 tháng nay cứ mẩn đỏ và gãi sồn sột suốt ngày) sau mới nghĩ ra giải pháp là áp 1 chai nước lạnh vào đó nhưng em bé bị lạnh quá cứ đạp thùm thụp đẩy chai nước ra. Giờ chỉ mong sớm đến ngày em bé ra đời và mong con được khỏe mạnh. Hic
    :Kiss: :LoveStruc:
    • 2,790 Bài viết

• 6,010 Được cảm ơn

huhu, mình cũ thế. nằm ngừa thì thoải mái , cũng cố gắng nằm nghiêng nhưng hình như là đêm ngủ saytự nhiên lại chuyển sang năm ngửa mà không biết, vậy có sao không hả các mẹ yêu?
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Hôm qua. chị bạn đến chơi có mách cho 1 bài là nếu bị táo bón thì ăn vừng đen rang lên, vừa dễ đi lại vừa dễ đẻ. Không biết có đúng k nữa các mẹ thử xem vì mình sắp sinh nên chắc k hiệu quả nữa nên k thử.
    Còn vụ đu đủ thì đúng là thấy mọi người nói là ăn sẽ giúp cho da của con đẹp lắm. Còn ở VN thì đu đủ rẻ lắm có 4-5k/kg thôi, món khoái khẩu của mình mà.rooling:
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Về vụ ăn đào thì suốt thời gian chửa tới giờ em ăn nhiều lắm, mỗi ngày ăn đến 2-3 quả và bác sỹ bên em nói là ăn cũng rất tốt, em ăn cả đào lông va đào trơn. Mận tím bên em cũng nhiều và rẻ. Em ăn đều mỗi ngày mà vẫn bị táo bón chắc em bi nặng hơn một người bình thường rồi. Đu đủ và khoai lang thì em lười chẳng mấy khi mua ăn cả, mua được mấy củ khoai lang để đến moc mầm mới nhớ ra.

Em còn gần 3 tuần nữa thì sinh nhưng từ tuần thứ 33 là bắt đầu bị mất ngủ, em vẫn đi lam fulltime va giờ làm việc dài( 11 tiếng ở ngân hàng mỗi ngày mà ở bên này không có chỗ nào for a little nap ca nên cũng mệt lắm. Đến tuần thứ 33 thì em tăng tổng cộng 15kg nhưng từ lúc bị mất ngủ thì em không lên cân nữa, có tuần bị xuống 1kg. Em đi khám thì bác sỹ không cho uống thuôc gì cả, chỉ có thể dùng các biên pháp nghỉ ngơi và ăn uống thôi. Em bé thì vẫn được bảo là khỏe và phát triển bình thường, em cố không bị giảm cân nhiều nữa bằng cách ăn uống nhiều hơn( hy vọng là vào con chứ không vào mẹ). Lý do mát ngủ thì em cứ tự dưng thức giấc lúc nửa đêm rồi đầu óc tỉnh như sáo luôn không ngủ lại tiếp được chứ không hẳn vì em bé. Em hy vọng tình trạng mất ngủ là tình trạng chung va không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của em be. Chúc các mẹ mất ngủ giống em khỏe và mẹ tròn con vuông.
    • 503 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình nghĩ đào cũng là 1 loại hoa quả. Các cô gái vùng núi phía Bắc ăn đào nhiều nên cô nào cũng trắng cũng xinh là gì .

Mình ăn đào luôn có sao đâu, từ khi chưa có bầu đến tận bây giờ chẳng có sao đâu mà. Chỉ có điều đào độc với người ốm lắm, nên nếu cảm thấy người không khỏe thì không nên ăn (cái này không chỉ đối với bà bầu mà kể cả với người bình thường đó).
    • 602 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dobinhminh Xem bài viết
    Ôi, chung tình trạng. Mình cũng còn khoảng 6 tuần nữa là sinh nhưng mỗi khi đi nằm thấy mệt lắm. Cứ cảm thấy khó chịu, khó thở, óc ách, bụng nặng nề mà ko biết phải giải thích với ông xã ra sao. Nằm xoay sở kiểu gì cũng khó chịu, đau bụng, sợ đè vào em bé (cứ nằm nghiêng là em bé lại đạp như thể bị cấn). Thỉnh thoảng đang đêm lại ngồi bật dậy để thở mà bên này thì lạnh chứ. Rồi cứ tiếng rưỡi 2 tiếng lại mò đi vệ sinh. Thương ông xã ghê gớm vì mình tỉnh thì ông ý cũng tỉnh theo, ban ngày thì lại phải đi làm. Rồi trước khi đi ngủ cố uống 1 cốc sữa nóng cho dễ ngủ thì uống xong phải ngồi 1 lúc cho sữa trôi xuống chứ nếu nằm ngay nó dễ trào ra lắm. Rồi lại còn bị ợ nóng, lúc nào cũng có cảm giác rát cổ họng như có lửa bên trong. Rồi lại còn bị dị ứng (chả biết dị ứng hay rạn ra mà 1 tháng nay cứ mẩn đỏ và gãi sồn sột suốt ngày) sau mới nghĩ ra giải pháp là áp 1 chai nước lạnh vào đó nhưng em bé bị lạnh quá cứ đạp thùm thụp đẩy chai nước ra. Giờ chỉ mong sớm đến ngày em bé ra đời và mong con được khỏe mạnh. Hic
    Ôi, bắt tay mẹ nó cái nào Mình cũng y chang luôn.

• 4,676 Bài viết

• 1,380 Được cảm ơn

Mình mới 30 tuần 5 ngày thôi nhưng cũng đã khó ngủ rồi. Đêm ngủ hay tỉnh giấc lắm, mà đã tỉnh thì một lúc mới ngủ lại được. Khi lên giường đi ngủ thì trằn trọc lâu lắm, hết bên này bên nọ, nằm ngửa thì ko được vì khó thở nhất, toàn nghiêng bên trái vì thấy bảo như thế sẽ tốt cho em bé nhưng có lúc mỏi quá cũng phải nghiêng bên phải, mà ko dám để bụng đè hẳn xuống giường vì sợ đè lên em bé :Laughing: Mỗi lúc trở mình thì đau ê ẩm cả hông, cứ phải dùng cả tay để nâng chân, nâng hông thì mới xoay được. Bình thường thì thỉnh thoảng lại thấy tức thở, tim đập mạnh. Nói chung là nhiều chuyện lắm.
    Trước thì thấy ko sao, chỉ thỉnh thoảng thấy ngứa bụng, tự dưng mấy hôm nay thấy ngứa cả người. Tối qua cứ ngồi gãi hết chỗ này đến chỗ nọ, tưởng muỗi nhưng ko hề thấy con muỗi nào, ông xã thấy thế còn hỏi: Em tắm chưa :Sick:
    • 358 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em cũng còn 3 tuần nữa sinh,trước đây em khỏe lắm nhưng khoảng 3 tuần trở lại đây thì mệt mỏi lắm.Ban đêm em hay bị ngạt mủi,khó thở nên không thể nào ngủ được,nghiêng trái,nghiêng phải nằn ngửa gì em cũng thấy khó chịu hết.Ban đêm ngủ cổ họng em hay bị khô rát,cứ phải thức dậy uống nước....và đi "xả" ra ,từ tối đến sáng -> mất ngủ:Worried:
    • 503 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình thì khoảng 1 tuần nay hay phải dậy lúc nửa đêm để đi "giải quyết", nhưng được cái dễ ngủ nên lại ngủ khì khì. Ban ngày thì ngồi một xíu là mệt. Nằm ngửa thì bé ít đạp nhất nhưng lại thấy khó thở, nằm nghiêng bé đạp binh binh dù đã lót bụng để đỡ khó chịu. Có lẽ vì ban ngày bé đạp nhiều nên quen rồi nên mình ngủ cũng dễ dàng.

Nhưng không hiểu sao gần sinh rồi mình lại thấy chán ăn. Ngày trước thì ăn suốt ngày được, khoảng 1 tuần nay không có hứng thú ăn uống, có đói cũng ko thích ăn, ăn vào chẳng thấy ngon. Toàn bị chồng ép ăn thôi. Đã đổi món cũng không khá hơn.
    • 245 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng khoảng 4 tuần nữa là sinh thôi, gần đây cũng thấy chán ăn lắm, chán nhất là ăn cơm ý. Ăn hoa quả lặt vặt thì còn dễ ăn. Mình chỉ được cái uống sữa giỏi thôi, uống như nước ý. Trộm vía em bé được 2,8 kg rồi nên mình cũng ko phải cố gắng nhiều lắm, sợ to quá không sinh thường được.
    Tối thì lúc ngủ cũng khó chịu lắm vì bụng to rùi ngủ nghiêng bên nào cũng thấy khó, mỗi lần trở mình thì cứ phải từ từ, người đau êm ẩm (nhất là phần hông và lưng ý). Nhưng bé nhà mình là bé trai mà mình thấy cu cậu hiền lắm, chả đạp binh binh như mấy mẹ nói gì cả, chỉ thỉnh thoảng đạp nhẹ thôi, chủ yếu là cứ hay gồng bên này, bên kia méo hết cả bụng (cảm giác như bụng mẹ chật quá cho bé cựa ý). Thú thật, thấy bé không nghịch nhiều mình cũng thấy lo lo mặc dù bsĩ bảo tùy từng bé, có bé hiền, bé nghịch. Nhưng chắc là bé nhà mình hiền mấy mẹ nhỉ, chả có vấn đề gì đâu!
    Thôi, chúc tất cả các mẹ sắp sinh luôn mạnh khoẻ, cố thêm vài tuần nữa thôi là 2 mẹ con được gặp nhau rồi!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7