• 0 Lượt chia sẻ
  • 102K Lượt đọc
  • 437 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có cô em gái có thai được gần 3 tháng. Vậy mà đã 4 lần cô ta bị ra máu ( một ít thôi và gọi là máu cá í) và còn lâm râm đau bụng nữa. Cô ta có hỏi mình là khi chửa thì có bị vậy ko thì mình bảo là ko vì mình chửa thì ko bị như vậy mà. Cô ta có nghe mọi người nói đi cắt thuốc bắc để uống nhưng vẫn ra máu. Có ai đã từng bị trường hợp như vậy rồi thì bảo mình cách chữa với nhé Hoặc nếu ko chỉ cho mình một địa chỉ thầy thuốc nào đáng tin cậy được ko. Cô ta có đi siêu âm rồi nhưng bác sỹ bảo là chỉ bị chấn động thai nhẹ nhưng mình thấy nó cứ lo lo thế nào ý. Nhớ trả lời mình ngay nhé các bạn vì mình đang phân vân quá ko biết an ủi cô ta thế nào cả. Mình cũng bảo cô ta nên đến bệnh viện để làm xét nghiệm vì có trường hợp mẹ tiết ra độc tố để hủy thai hoặc có trường hợp mẹ thiếu chất nên ko nuôi được thail Vậy có nên ko hả các bạn
    teoteo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Tiểu ra máu khi mang thai

Em được hơn 31 tuần rồi. Tự nhiên chiều nay lại đi tiểu ra máu, ít thôi, ko nhiều lắm!. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì không? Mách cho em với. Em đang lo gần chết! :Crying:

• Ho do vi khuẩn hay virus?

Chào cả nhà, Làm thế nào để phân biệt được ho do vi khuẩn hay virus? Thường mỗi lúc...

• Mang thai 9 tuần, ra máu sau khi đặt thuốc chống dọa sảy thai, thai ngoài tử cung.

Em có thai được 9 tuần, lúc trước em đã từng bị sảy 1 lần nên lần này bác sĩ cho đặt thuốc chống dọa sảy thai, thai ngoài tử cung (tên thuốc em không nhớ). Em cũng đã đặt được gần 1 tháng rùi không sao cả nhưng sáng nay sau khi đặt xong khoang 1 tiếng đồng hồ em thấy ra máu mặc dù không bị đau...

• Ông bố tuyệt vời nhất trong năm!

Gia đình mình sắp có 1 nàng công chúa nhỏ...Hnay coi hình này...chợt có suy nghĩ sau này sẽ làm 1...

• 474 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

O co quan cua minh cung co nguoi bi truong hop nhu vay tham chi con ra mau rat rat nhieu nua la khac. Bac si moi nguoi noi moi kieu, minh nghi me cu teo nen khuyen chi ay den benh vien de kham thi hon nhung tranh dung de sieu am bang dau do. Chi ban cua minh da bi ra mau ma di sieu am bac si con su dung dau do, ve nha cang ra nhieu hon.
    Cung co sach noi rang thoi gian dau cua thai ky nhieu ba me se bi ra mau.
    Tot nhat la nen den benh vien de kham, dung uong thuoc khi chua biet ro nguyen nhan nhe.

• 44 Được cảm ơn

Nhàn ơi, chị nghĩ là cô ấy nên đi khám những BS giỏi của Viện C như BS Quý ở 49 Bát Đàn hoặc BS Duyệt ở Nhà Chung. Các ông ấy sẽ cho lời khuyên bổ ích nhất.
    Cún và Dưa Bở
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các bạn ơi có ai biết giúp bạn tôi với.
    Bạn tôi hiện đang mang thai tuần thứ 19, lúc này thai đã "máy" rồi. Nhưng lúc này bạn tôi vẫn ra máu. Hiện tượng là thế này: Bạn tôi vốn bị bệnh viêm đại tràng, từ lúc có thai đã bị bón, trong thời gian nghén thì khí hư ra nhiều và có lúc ra máu, đi khám bs thì được cho thuốc uống và bảo nghỉ ngơi. Thời gian đó đến bây giờ vẫn ra khí hư và thỉnh thoảng ra máu, bạn tôi đi bệnh viện và cũng không cải thiện được tình hình, bs cho uống thuốc cầm máu và giảm go và nói: bình thường về nhà uống thuốc, nghỉ ngơi. Tuy nhiên, cứ mỗi lần đi ngoài thì máu lại ra (máu ra bằng đường âm đạo), ăn vào thì chướng bụng, khó tiêu. Mỗi lần bụng tức ra khí hư là nhẹ bụng, xét nghiệm khí hư không có nấm. Bạn tôi vô cùng lo lắng và tinh thần suy sụp vì tình trạng trên, đi BV(BV Qui Nhơn) thì không giải quyết được vấn đề gì. Mong các bạn có cao kiến gì giúp với.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

CuDo ơi, lo lắng cho người bạn kia quá, có thai mà ra máu hoài như thế thì lo thật đấy!!! Mình không biết căn bệnh của người bạn ấy phải giải quyết thế nào, chỉ có BS mới giải quyết được thôi, tuy nhiên nếu là ra máu dọa sảy thai thì trước đây chị mình cũng bị ra huyết dọa sảy, đi BS chích thuốc cầm không có tác dụng, về nhà Me mình lấy lá ngãi cứu giả dập, vắt lấy nước cho tí muối vào cho chị mình uống, uống được 3 lần (khoảng = 3 chén nhỏ, chén múc chè cúng, chứ không phải chén ăn cơm đâu!) là cầm máu và giữ được thai đấy!!! Ngãi cứu dưỡng thai cũng tốt lắm! Mình không biết người bạn của chị bị cái bệnh viêm đại tràng kia thì có uống được không nữa, tuy nhiên thuốc lá cây thì chắc là không có hại gì đâu!

Cầu mong cho bạn của mẹ Cudo không việc gì!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Rennes nhiều, mình sẽ bảo bạn mình làm thử, đây là bạn rất thân của mình nên mình rất lo...
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em co thai duoc 11 tuan. Luc tuan 5-6 bi ra chut mau, em o nha nghi gan 3 tuan, thay da tot roi nen di lam lai. Di lam cung khong lam viec nang nhoc, di ve cung chi di bang taxi vi nha me ruot em gan do. Vay ma duoc 1 tuan khong sao, sang tuan thu 2 di lam, em lai ra chut mau , dung 4 tuan sau khi bi doa lan 1. Em lai phai nghi o nha.
    Cac chi co ai co kinh nghiem ve viec nay khong? Cung phai noi them bac si cho em thuoc UTROGESTAN 100mg va SPASMAVERINE, em dung duoc 4 tuan, sau do ngung khong dung 1 ngay thi ra mau lai. Sieu am thay o cuc duoi tui thai co tu dich khoang 5%. Buon that, co 1 em be sao ma nhieu khe the.
    Lu Cat Huong Thu ( Tp HCM)
    Hạnh phúc sẽ nhân đôi khi ta biết đem lại hạnh phúc cho người khác
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me cu Do oi, ban cua me cu Do da tot hon chua?

Hien tai Huong Thu cung dang bi tinh trang doa say thai tai di tai lai , mac du da nghi ngoi va rat can than. Huong Thu khong bi viem gi het va cung dang boi roi, buon phien lam day. Co nguoi cung khuyen nen uong ngai cuu nhung co nguoi cung bao khong nen. Huong Thu chang biet phai lam gi.
    • 1,154 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Hương Thư ơi, chia sẻ với HT đó. Mình thì không có kinh nghiệm mấy về chuyện này, nhưng ở gần nhà mình thấy 1 chị cũng bị dọa sẩy thai, hình như là do tử cung hơi yếu hay sao đó. Chị ấy suốt 3-4 tháng đầu mang thai hầu như chỉ nằm nghỉ trên giường thôi, rất hạn chế ra khỏi phòng, không bao giờ xuống cầu thang và không ra khỏi nhà luôn. Ăn uống cũng trong phòng luôn đấy.

Trường hợp của HT mình nghĩ bạn cũng nên cẩn thận thì hơn. Tốt nhất bạn xin nghỉ làm và ở nhà nghỉ ngơi đi, hạn chế đi lại dù là chỉ trong nhà, chỉ nằm yên trên giường thôi. Biết là có nhiêu khê đấy nhưng "tất cả vì đàn con thân yêu mà" . À, mà bạn cũng đừng suy nghĩ, lo buồn gì nhé , cũng ảnh hưởng tới thai nhi lắm đó.

Chúc bạn khoẻ, mẹ tròn con vuông nhé.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Lúc mình có thai 3 tháng cũng bị dọa sẩy thai, ra huyết lần đầu mình khóc nhiều lắm, mình cứ sợ mất , vài ngày sau mệt quá nên lại bị ra tiếp, ra nhiều lắm cơ. chị mình chích cho 1 mũi thuốc và uống thêm mấy viên chống cơn gò thì ổn. Sau đó mình đi khám BS BV Hùng Vương, BS cho uống Vitamin E khoảng 1 hay 2 tháng gì đó . từ đó trở đi thì lại thấy rất bình thường, không có vấn đề gì cả.

Trường hợp của bạn mình nghỉ là nên nghỉ ngơi nhiều, tránh đi lại và nên đi khám BS , BS sẽ cho thuốc dưỡng thai , thuốc cắt cơn gò.....

Chúc bạn mau khoẻ

BICH THUY
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em rat cam on cac chi da chia se.Em biet la tat ca vi dan con than yeu nhung ma doi khi khong biet con than yeu cua minh muon gi nua.
    A, chi Bich Thuy oi, luc chi bi ra huyet thi chi cua chi chich thuoc gi vay, chi co biet khong? Em cung di kham bac si va duoc cho thuoc, thuoc bo sung progestoron va cat cac con go, nhung khong hieu sao bac si cho em uong lau qua, keo dai da duoc 1 thang roi. Nhin thay thuoc ma em phat ngan luon , ma cung chang biet co anh huong gi thai nhi khong? Duong nhien la bac si khi ke toa cung biet ro tinh trang minh thi moi ke toa, vay ma em cung lo lam. Thuoc E em cung bi uong.
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Huong Thu ơi! Bạn của mình hiện nay cũng "hơi hơi" ổn định. Bạn ấy không đi làm mà ở nhà nghỉ ngơi. Bạn mình cũng uống nước ngãi cứu, tuy nhiên phải nấu chín vì bụng bạn ấy yếu lắm. Ngoài ra còn uống thuốc theo đơn của bác sĩ. Bạn ấy bị tình trạng đó từ lúc mang thai đến bây giờ là gần 6 tháng rồi đó.
    Hương Thu ơi, bạn đừng nên quá lo lắng sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của bạn và cả bé. Tinh thần vững vàng giúp bạn nhiều lắm. Hi vọng mọi chuyện tốt đẹp với Hương Thu.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình không nhớ hiệu thuốc là gì , chị mình chỉ là nữ HS thôi, nên thuốc không biết có bằng của BS không.. Nếu quan tâm, bạn có thể gọi điện hỏi : 061 - 764402 - chị Lụa

Còn sau đó thì mình đi khám ở BS hùng Vương / phòng khám ngoài giờ (cách BV Hùng vương khoảng 100 m

BICH THUY
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Các mẹ yêu quý ơi !
    Em có thai được 7 tuần rồi nhưng vì 4-5 ngày nữa mới có bảo hiểm nên hiện tại em chưa đi khám được (Ở Mỹ mà không có bảo hiểm khám mắc lắm).Em có thắc mắc này muốn hỏi các chị là khoảng 2 tuần nay thỉnh thoảng khi đi tiểu em thấy có vết hơi hồng hồng kiểu như máu nhưng ít lắm và không có mùi (em biết rõ vậy là do em sài giấy để lau).Một điều nữa là em thấy khí hư hơi đặc và có màu ngà ngà (cũng không có mùi).Em điện thoại về VN hỏi mẹ thì mẹ em nói ngày xưa mẹ em cũng có 1 chút máu khi mang bầu và nhiều người cũng bị như vậy lắm.Tuy nhiên em vẫn rất lo sợ và không biết có bà mẹ nào trên diễn đàn bị giống em không?Em hơi nghén nhưng vẫn ăn uống đầy đủ và thể chất hiện tại tốt.
    Cám ơn các mẹ trước nha.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Có mình cũng bị ra máu khi mới mang bầu, nhưng theo BS nói, thì không phải ai cũng bị như thế & đấy không phải là hiện tượng bình thường ! Khi mình bắt đầu thấy ra máu (lúc đó thai cũng được 7 tuần), mình đi khám, siêu âm thấy tim thai, BS chỉ định về nhà nằm bất động, kê 1 cái gối dưới mông & phải theo dõi xem lượng máu ra nhiều hơn hay ít đi & có bị đau bụng hay không? Nếu ra nhiều hơn thì phải kêu BS đến tiêm thuốc (mình quên mất tên thuốc rồi). Ơn trời, mình chỉ bị ra máu một ngày rồi thôi, nằm thêm hơn 1 ngày nữa, thế là mọi chuyện yên ổn & có bé Huệ Anh :P
    Một điều nữa là khi mang thai cũng hay bị viêm đường tiết niệu, nên khi đi tiểu thấy màu hồng hồng, bạn cũng phải theo dõi thêm. Bạn nên uống nhiều nước. Lúc mang thai, nội tiết thay đổi nên khí hư ra nhiều hơn bình thường.
    Vài dòng chia sẻ với bạn, nếu có thể hãy đi khám BS để yên tâm hơn.
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không sao đâu, nếu chỉ ra ít, khi mang bầu bé Duyên mình cũng có ra chút ít. Lần này mang bầu mình ko còn lo lắng và bận tâm nhiều như lần trước nên ko biết nửa. Đi khám cho chắc bạn nhé.
    Duyen My ( OH-USA )
    • 3,805 Bài viết

• 6,400 Được cảm ơn

Mình biết là Tuyết mong mãi mới có em bé mà. Vậy thì "đầu tư" 1 chút, đi khám 1 cái chắc cũng vẫn chịu được há?? Việc bà bầu ra máu bất kì lúc nào trong thai kỳ đều là dấu hiệu bất thường và cần được thông báo cho bác sỹ để theo dõi ngay. Lúc này bạn nên nghỉ ngơi nhiều, ráng nằm tại chỗ, tránh đi lại, tránh làm việc, mang vác nặng. Nếu máu không ngừng chảy, chảy với volum lớn hơn hoặc máu tươi hoặc kèm theo đau bụng, sốt... thì bạn đừng chần chừ mà hãy alo hẹn gặp BS ngay.

Mong là không có chuyện gì nguy hiểm. Chúc bạn và em bé thật khoẻ nhé
    Success is a journey, not a destination.
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chao Tuyet Le, minh cung bi nhu vay hoi co bau duoc 9-10 tuan gi do. Luc do rat lo va cung cuong len dien dan hoi cac mẹ lan do co me da noi la khong sao dau, do la hien tuong chảy máu làm tổ, se tự hết thôi ma. Minh nghe vay thi thay het lo.Va den khi kham dinh ky mo hoi BS ( luc do da het ra mau ngà ngà rồi), Bs cung noi la khong sao. Vay Tueyt Le dung lo lang qua,do chi la hien tuong tu nhien khi mang thai thoi.
    Mung khuyen nhu vay, nhung neu khong yen tam trong long thi cu di BS cho chac ban a.
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tuyết Lê à,
    Yoonsera nói đúng đó, một số người khi có bầu khoảng 4-10 tuần có thể có hiện tượng ra một chút máu hồng, người ta gọi đó là hiện tượng làm tổ. Nếu chỉ ra một chút và không kéo dài trong nhiều ngày, cũng ko kèm theo đau bụng thì ko sao đâu. Nhưng nếu kéo dài và lượng máu ra nhiều hơn thì bạn nên đến bác sỹ ngay nhé! Chúc bà bầu vui, khoẻ!
    To me Sera: mình đã đi tìm mua bình sữa như mẹ Sera cố vấn nhưng ko thấy loại đó. Tuy vậy thấy rất nhiều loại núm vú khác mà đa số là một lỗ dành cho bé từ 0-6 tháng và 2 lỗ cho bé từ 6-18 tháng (của hãng NUK, AVENT,...). Nhưng loai núm vú mà chỉ có 1 và 2 núm như vậy thì chắc ko tốt bằng loại 1,2, 3 và 4 lỗ đâu nhỉ? (Sorry các mẹ vì lạc đề một chút nhé)
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em đã đỡ lo hơn nhiều rồi các chị à,em không bị đau bụng cũng chẳng có hiện tượng gì bất thường ngoài việc ra máu.Nhưng cũng rất may là em không bị chảy máu nhiều mà chỉ thỉnh thoảng đi tiểu mới thấy chút màu hồng thôi.Tuy nhiên mai em sẽ bắt AX đưa đi khám cho chắc ăn.
    To Kiki :hihihi,chị biết sao không?không phải là 2 vợ chồng không dám đầu tư đâu mà vì mỗi lần em lo lắng đưa cho AX xem miếng giấy có dính chút xíu màu hồng thì ông lại khẳng định đó không phải là máu mà là chất dơ được đẩy ra ngoài cho em bé sạch sẽ .Rồi sau đó ổng cứ cười ngặt nghẽo nói là em 24 tuổi rồi mà không biết phân biệt màu sắc vì theo ổng đó là màu chocolate chứ không phải màu hồng.
    Cám ơn các mẹ nhiều nha,em đi khám về có chuyện gì sẽ thông báo các mẹ biết liền.Chúc các mẹ hạnh phúc