Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ra máu có phải hiện tượng sảy thai sớm không

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 159K Lượt đọc
  • 179 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------

Mình chậm kinh một tuần đau bụng bị ra máu tuy nhiên đi khám và siêu âm ở phụ sản Bác sỹ lại bảo chưa có thai trong buổng tử cung và hẹn mình 10 ngày sau khám lại. Bác sỹ chỉ nói "tử cung đậm âm". Tuy nhiên mình có dùng que thử thấy lên 2 vạch rõ. Mình bị ra máu lúc đầu màu đen và ra mấy ngày liền sau đó chuyển sang màu hồng. Không hiểu có phải đó hiện tượng sảy thai sớm không ? Mẹ nào biết nói cho mình với. Mình lo lắng quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chuyện ly hôn của người đàn ông mang thai thay cho vợ

Ở nước ngoài có nhiều chuyện thật lạ lùng các mẹ ạ. Mình không dám phán xét, chỉ nêu lại đây một...

• Đây có phải hiện tượng bé bỏ bú bình

Bé nhà mình giờ 5 tháng rưỡi rồi, mình cứ đinh ninh chắc bé ko bỏ bú bình đâu, thế mà ...:Crying::Crying::Crying: mình phải đi làm cả ngày, trưa ko về, sữa mẹ thì vắt ra cho bé ăn, sữa cũng ko nhiều lắm, mình chỉ vắt 1 lần buổi trưa được tầm 300ml, thế mà mấy hôm đầu đi làm bé ở nhà ăn còn hết, giờ...

• Giường Thú Cưng Ngộ Nghĩnh Cho Bé

Xin thông báo đến quí khách hàng, các bà mẹ : chúng tôi chuyên cung cấp : Giường Thú Cưng Ngộ...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• Hút thai 2 tuần thì ra máu???có phải là kinh nguyệt không?

Các mẹ ơi cách đây chính xác 15 ngày em hút thai vì bị thai lưu,em bị ra máu ít thôi nhwng nhỏ giọt rây ra tận ngày thứ 8,sau đó sạch sẽ được khoảng 1 tuần sau thì em lại thấy bị ra máu tiếp (là 14 ngày kể từ sau khi hút thai).em không hiểu ra máu là bị làm sao?có phải kinh trở lại hok?nhưng máu ra...

• 9,569 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi redstar_flower25 Xem bài viết
    --------------------------------------------------------------------------------

Mình chậm kinh một tuần đau bụng bị ra máu tuy nhiên đi khám và siêu âm ở phụ sản Bác sỹ lại bảo chưa có thai trong buổng tử cung và hẹn mình 10 ngày sau khám lại. Bác sỹ chỉ nói "tử cung đậm âm". Tuy nhiên mình có dùng que thử thấy lên 2 vạch rõ. Mình bị ra máu lúc đầu màu đen và ra mấy ngày liền sau đó chuyển sang màu hồng. Không hiểu có phải đó hiện tượng sảy thai sớm không ? Mẹ nào biết nói cho mình với. Mình lo lắng quá.
    Chị đi khám chỗ khác đi!em thì không có kinh nghiệm về chuyện này!nhưng em có đứa bạn sảy thai mà đi khám họ ko biết đâu cứ nói luyên thuyên là tim thai yếu vì là con gái!khổ thân nó nên theo em chị tìm chỗ nào chất lượng uy tín và khám lại xem!chúc chị khoẻ!
    • 153 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi redstar_flower25 Xem bài viết

Trong trường hợp này có thể xảy ra 2 tình huống:
    -Thứ nhất là bạn đã có thai rồi và khi ra máu thì thai đã bị tuột, do đó khi bạn đi siêu âm thì BS ko thấy túi thai trong tử cung.
    -Thứ hai là bạn đã có thai nhưng thai nằm ngoài tử cung nên khi SA thì ko thấy có thai trong tử cung.
    Mình cũng bị trường hợp giống bạn cách đây 6 tháng. Lúc đó mình cũng rất lo lắng vì chỉ sợ bị rơi vào trường hợp thứ hai. Mình đã phải đi khám và theo dõi liên tục trong vòng 10 ngày liền thì BS mới dám kết luận là đã bị sảy thai.
    Bạn nên vào viện sản và yêu cầu BS cho kiểm tra chỉ số Bêta HCG. Cái này là xét nghiệm máu. Nếu như sau 2-3 lần xét nghiệm máu mà chỉ số này cứ liên tục giảm cho đến khi gần bằng 0 thì có nghĩa bạn đã bị sảy thai. Còn nếu ko thì có thể bạn đã bị chửa ngoài tử cung đấy.
    Bạn hãy đi khám sớm đi nhé.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[FONT="Arial"]Các chị ơi, em là thành viên mới trong diễn đàn nay. Em muốn vào đây để được các chị chia sẻ cho chút kinh nghiệm.
    Em lập gia đình được 2 tháng rồi, chu kỳ kinh của em rất đều. Chưa bao giờ lệch cả. Tuy nhiên tháng vừa rôi thì em bị chậm kinh, người cũng có chút thay đổi, em cũng nghĩ đến trường hợp mình có thai. Em mua que thử về thử thì thấy có 2 vạch, mạch 2 mờ mờ.
    Nhưng tự nhiên chiều đấy em hơi bị đau bụng, lại thấy ra chút huyết hồng hồng, em run quá, chiều hôm sau em lên ngay 49 Bát Đàn siêu âm nhưng kết quả không thấy thai trong tử cung. Em sợ quá chỉ sợ chửa ngoài tử cung thôi. Bác sỹ hẹn 5 ngày sau đến siêu âm lại.
    Em về nhà, tâm trạng lo lắng lắm. Sốt ruột không chịu được, mới có 4 ngày em đã ra phòng khám ở Triệu Quốc Đạt siêu âm 4D, nhưng vẫn không thấy thai trong tử cung. Em lại càng lo. Người ta lại hẹn em 3 ngày sau đến siêu âm lại, nếu vẫn không thấy gì thì cho xét nghiệm cao hơn.
    Sáng hôm sau em lại thử que, thấy 2 vạch đậm hơn. Nhưng mà những thay đổi trong người em tự nhiên không còn nữa. Em lại thấy hoàn toàn bình thường.
    Rồi đến ngày thứ 12 sau khi em chậm kinh, tự nhiên em bị ra nhiều máu đỏ tươi và đau bụng như khi đến chu kỳ. Bình thường khi đến chu kỳ em cũng hay bị đau bụng mà.
    Em sợ quá, không biết thế nào nữa. Em đi khám và siêu âm nhiều nhưng họ không tìm ra được nguyên nhân. Em chán quá. Em vẫn bị ra máu suốt từ hôm qua đến giờ.
    Em đọc ít thông tin trên mạng, thấy người ta hay nghĩ đên trường hợp thai ngoài tử cung và sảy thai tự nhiên, Em lo lắm. Hôm đi siêu âm 4D thì cả 2 bên vòi trứng không thấy gì cả, buồng trứng của em hoàn toàn tự nhiên.
    Có chị nào giống em không? Sao lại lạ vậy các chị ơi. Liệu như thế có phải là em đã bị hỏng thai rồi không? Vợ chồng em đang mong có em bé lắm.
    Các chị chia sẻ cho em kinh nghiệm với.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Còn thêm nguyên nhân nữa. cách đây nửa tháng, nhà em dọn nhà mới, em cũng lao vào lau nhà và làm nhiều việc, liệu đấy có phải là nguyên nhân không các chị.
    Thêm nữa, từ hồi chuẩn bị có bầu đến giờ, em uống nước dừa liên tục. Anh xã nhà em mua nhiều dừa chất ở nhà, mỗi ngày bổ 2 quả 2 vợ chồng em uống mà.
    Như này thì bao lâu em có thể có thai trở lại được?
    Em cảm ơn các chị lắm lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hix, sao bạn không đến bệnh viện lớn, có thể bác sĩ sẽ cho làm xét nghiệm beta-HGG để theo dõi sự phát triển của thai, đợt trước mình bị động thai vào viện C cũng có nhiều người ra máu mà thai vẫn chưa xuống, chẳng may bị chửa ngoài dạ con thì nguy hiểm lắm. Chúc bạn may mắn, với lại động thai là hạn chế đi lại nhé, bs bắt tôi nằm bất động cả tháng đấy
    Đợi đến bao giờ...:Worried:
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trường hợp của chị giống của em lắm. Em cũng chậm kinh 1 tuần. nhưng có nhiều hiện tượng âm ỉ đau bụng, và lúc đầu ra chút máu hồng. Em thử que thì lên 2 vạch rõ ràng, không yên tâm, em đi siêu âm lần đầu thì vẫn không thấy thai trong tử cung, em sợ trường hợp bị chửa ngoài dạ con nên 4 ngày sau đi siêu âm 4D lại, siêu âm 2 bên vòi trứng cũng không thấy gì. Vẫn chậm kinh.
    Rồi đến ngày chậm kinh thứ 15 thì tự nhiên em bị ra máu đỏ, nhiều như chu kỳ hàng tháng, lại đau bụng dữ dội. Ra máu cục. Em nghic chắc là mình đã sảy rồi, nhưng vẫn hoang mang quá.
    Chắc phải cuối tuần em mới đi khám lại được cho cẩn thận xem như nào. E siêu âm nhiều nhưng bác sỹ chả tìm ra nguyên nhân gì cả. Mất hơn 1 tuần mất ăn mất ngủ.
    Không hiểu sau những lần như này thì phải kiêng kem nhiều không hả các chị? Em đang bối rối quá.
    • 2,709 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trường hợp này của bạn nhiều khả năng là bị sảy thai rồi. Vì mình cũng bị như bạn nhưng chỉ ra máu đen và rất ít, thêm nữa là không hề bị đau bụng. Khi mình bị như vậy các bác sỹ đều dặn rằng khi nào thấy đau bụng phải vào viện ngay lập tức nhưng rất may là mình không bị đau bụng và bây giờ gần như đã hết ra máu rồi, thai thì cũng đã vào trong tử cung. Nếu đúng như bạn đã kể thì bạn phải vào bệnh viện ngay lập tức khi bị đau bụng, nhiều khả năng là bạn đã bị sảy thai rồi.
    • 2,709 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Thêm nữa là mình đã bị thế này hai lần rồi nên mình khuyên các bạn là khi bị hiện tượng ra máu dọa sảy thai, các bạn nên đến ngay phòng khám của bác sỹ Ánh, địa chỉ ở 25(35) Vạn Bảo. Bác sỹ cho thuốc nội tiết uống là hết ngay. Mình cũng đã đi khám ở các bác sỹ khác nữa rồi nhưng chỉ có thuốc của bác sỹ Ánh cho là cầm được máu nên mình tin tưởng lắm.
    Nếu như sức khỏe của bạn tốt thì chỉ cần 2-3 tháng là bạn có thể có thai lại bình thường thôi, không nên quá lo lắng. Nhưng điều trước tiên là bạn nên đến ngay bệnh viện để kiểm tra lại tình trạng thai ở trong bụng đã. Chúc bạn khỏe.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách đây 5 tháng mình cũng bị sảy thai, triệu chứng thì như các bạn đã nói, có điều mình không bị đau bụng và ra một ít máu màu hồng, lúc đầu mình nghĩ là máu báo nhưng sau đó càng ngày càng ra nhiều, mình đi khám ở viện C, lúc đầu BS cũng không nghĩ là sảy thai vì khi SA thì không thấy có thai trong tử cung (mình bị chậm kinh 12 ngày), sau đó BS cho mình SA đầu dò và KL sảy thai, mình sợ lắm, huyết áp tăng cao, mạch cao, nên phải nhập viện. Vào viện dù KL ở phòng khám là sảy thai nhưng BS cũng không làm luôn thủ thuật cho mình mà bắt nằm chờ, sau đó lại phải làm đơn đồng ý ngừng thai thì BS mới làm cho, nói chung là lằng nhằng lắm, nếu bạn bị ra máu nhiều thì nên đi khám và SA đầu dò để sớm có KL chính xác nhé!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn mọi người ạ. Em đã đi khám và siêu âm đầu dò, siêu âm 4D khi bị chậm 10 ngày, nhưng không hề tìm thấy nguyên nhân gì cả, không thấy thai vào trong tử cung và hai bên buồng trứng đều không có. Hai hôm nay em bị đau bụng ra máu như khi bị chu kỳ hàng tháng. Em nghĩ chắc là bị sảy thai rồi. Hiện tại cũng chưa thấy biểu hiện gì khác thường cả, chỉ đau bụng kiểu HK thôi, vì hàng tháng mỗi lần bị em đều đau bụng thế mà. Em không dám đi khám hay siêu âm nữa, vì khám không tìm ra nguyên nhân gì cả, còn siêu âm thì đau lắm các chị ạ.
    Em đang đợi xem 2, 3 ngày tới còn ra máu không? Rồi sau đó mới đi kiểm tra lại được ạ. Nhưng em muốn tìm đến thày thuốc nào có uy tín để xin thuốc uống, nhằm tránh những trường hợp sau ạ.
    Chị ơi, bác sỹ ở Vạn Bảo khám thế nào ạ? Làm những giờ nào? Có làm vào ngày nghỉ không ạ?
    Mà phố Vạn Bảo là ở đâu chị nhỉ? Chỉ cho em với, nhà em ở dưới khu Hoàng Mai cơ ạ.
    Em cảm ơn các chị nhiều nhiều.
    Em bị hoang mang mất 1 tuần, nhưng giờ thấy cũng ổn ổn hơn rồi. Chắc em phải kiêng thời gian nữa mới có thai trở lại được, em sợ như này lắm.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng từng bị ra 1 ít máu khi thai được 7 tuần, nhưng mình không bị đau bụng gì cả. Mình đi khám ở 125 Thái Thịnh và ở chỗ Bác Sỹ ánh thì đều kết luận là dọa sảy thai. Bác sỹ ánh đã cho mình uống thuốc: dufastone, fegem, Vitamin E và yêu cầu mình năm nghỉ, hạn chế đi lại. Sau đó mấy hôm mình đã ko bị ra máu nữa và giờ mọi cái đều ổn. Baby nhà mình đã được hơn 12 tuần rồi. Công ty mình cũng có 1 chị bị ra máu dọa sảy, đi khám ở 56 Hai Bà Trưng, bác sỹ cho uống mấy loại thuốc gì đó mà cả tuần sau vẫn ra máu. Chị ấy cũng đến khám bác sỹ ánh, bác sỹ bảo phải bỏ ngay loại thuốc đang uống và cho uống những thuốc giống mình. Giờ chị ấy cũng ổn rồi. Trường hợp bạn cứ thử đi khám chỗ bác sỹ ánh xem sao. Phòng khám hơi đông. Bạn phải gọi điện lấy số trước, hỏi người cho số khoảng mấy giờ là đến số của mình, cho đỡ phải chờ lâu bạn ạ. Điện thoại phòng khám bác sỹ ánh là: 7628999, còn địa chỉ là số 35 Vạn Bảo, chỗ đường Kim Mã rẽ xuống tay trái (nếu bạn đi từ hướng Ksạn Dewoo). Chúc 2 mẹ con mau khoẻ!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị, nhưng chị ơi, bác sỹ khám đến mấy giờ thì nghỉ ạ? Thư và CN thì bác sỹ có khám không? Trường hợp của em em đang lo lắm, vì em bị ra máu 2 ngày nay rồi, ra nhiều và cả máu cục nữa. Nên E sợ bị sảy lắm.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình quên mất, bác sỹ ánh khám các buổi chiều tối thứ 2,4 và ngày thứ 7. Bạn cứ gọi điện đến hỏi trước cho chắc chắn.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi, khám các bác sỹ khác có được ko? Vì em vừa dt đến, thấy có bác sỹ Hưng thôi ạ. Mà em bị ra máu 2 hôm nay rồi, em cũng lo lắm, để lâu liệu có sao không chị? Em muốn đến thứ 7 khám bác sỹ Anh ạ.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng chưa khám bác sỹ Hưng bao giờ nên cũng ko rõ lắm. Nhưng mình nghĩ vì bạn vẫn đang bị ra máu nên trước tiên có thể đi khám ở 1 địa chỉ khác, ví dụ như ở 125 Thái Thịnh hoặc địa chỉ của bác sỹ Chương ở chỗ Giải Phóng để xem tình hình ra sao đã. Nếu có gì thứ 7 khám tiếp bác sỹ ánh. Nhưng bạn nhớ đừng đi lại nhiều, nhất là đừng đi cầu thang nhiều. Bạn cứ khám lại xem tình hình cụ thể thế nào cho yên tâm, cửnga máu là nguy hiểm mà để lâu quá là ko được đâu. Bạn có thể vào mục Bác sỹ của WTT, các mẹ cũng có nhiều comment về các bác sỹ lắm. Ngoài ra cũng có 1 topic về vấn đề này trước đó rồi, bạn đọc tham khảo để có thêm thông tin nhé!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi, ở giải phóng thì khám phòng khám nào là yên tâm nhất, vì nhà em cũng gần đấy mà.
    Nếu bị sảy thai sớm thì bác sỹ có cho mình uống thuốc gì không hả chị?
    125 Thái Thịnh khám vào những giờ nào hả chị? Có phải hẹn trước không? Hay là mình đến rôi khám luôn thôi.
    Em cảm ơn chị nhiều lắm.
    • 263 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trường hợp của các mẹ cũng giống tớ. Tớ cũng chậm kinh (nhưng chỉ 1 ngày thôi, vì vòng kinh của tớ chuẩn), thử que thì lên 2 vạch, nhưng mờ, ko rõ vạch thứ hai, trước đấy tớ có cảm giác khó tả trong người nên nghi có thai. Nhưng ngay sau khi thử que 1 ngày thì tớ bị đau bụng, ra máu dữ dội và thế là...., mình đi siêu âm thì được cho biết là bị sảy thai sớm, tuy nhiên do mầm thai còn bé tí ti nên ko phải làm thêm thao tác gì cả, coi như 1 lần kinh bình thường, bác sĩ khuyên tớ nghỉ ngơi, kiêng sinh hoạt vợ chồng 2 tháng. Bọn tớ tuân thủ kinh lắm. Sau 2 tháng,đi khám lại, bs căn dặn tớ cách thức sinh hoạt để có thể có thai. Sau đó tớ có thật, các mẹ biết không, vui mừng khôn tả. Nhưng các mẹ, bắt đầu thấy chậm kinh là tớ lại thấy đau bụng, sợ giống lần trước nên tớ đến bs siêu âm. Có điều lúc đó chưa nhìn thấy phôi thai trong buồng tử cung nên bs bảo có nguy cơ chửa ngoài dạ con. Choáng, tớ đi test Beta HCG, nếu chỉ số đó cao là nguy cơ cao. Tớ đi làm và kết quả là nguy cơ cao. Lo lắng hết sức luôn các mẹ ạ, toàn nghĩ ra cảnh tượng linh tinh. Lúc đó bs cũng chỉ khuyên là chờ 5 ngày sau siêu âm lại xem có phôi thai trong buồng tử cung chưa thôi chứ cũng không giám chắc điều gì. ôi, chờ đợi những ngày đó thật kinh khủng, vì mình cứ thấy âm ỉ đau bụng và ra máu. 5 ngày sau, siêu âm lại, bs bảo vẫn chưa chắc chắn lắm vì hình ảnh siêu âm ko rõ lắm. Tớ để đâu cho hết sự lo lắng. Tớ quyết tâm đi siêu âm chỗ khác (tớ vào 108, nhờ được trưởng khoa chuẩn đoán bệnh bằng hình ảnh), lúc đó tớ thấy có hình ảnh túi ối rõ ràng nên thở phào nhẹ nhõm. Hết 1 tuần mất ăn mất ngủ, thoát khỏi cái nguy cơ chửa ngoài tử cung. Nhưng tớ vẫn bị ra máu, phải uống thuốc chống co bóp tử cung hết 3 tháng đấy. Bây giờ, cu con nhà tớ được 15 tháng rồi các mẹ ạ.
    Tóm lại, các mẹ mà chậm kinh, khi siêu âm chưa thấy hình ảnh túi ối thì đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng đến con, cứ bình tĩnh chờ thêm 1tuần đến 10 ngày sẽ thấy rõ, còn nếu thấy ra máu thì phải nghỉ ngơi, nằm gác cao 2 chân và bắt chéo 2 chân vào, tránh đi lại nhiều, cái này tớ có chút kinh nghiệm nên cũng nói lại với các mẹ là khi bào thai bắt đầu hình thành, nó như 1 vật lạ lưu lại trong cơ thể người mẹ, cơ thể chúng ta có cơ chế đào thải vật lạ (như đào thải tạng ghép í các mẹ) nên có thể bị xuất huyết, dần dần rồi cơ thể sẽ thích nghi và thai sẽ bám chắc vào thành tử cung để phát triển thành các bé xinh xắn đáng yêu. Nói chung là cũng còn tùy thể trạng của người mẹ mà việc thụ thai và làm tổ thuận tiện.

Cảm ơn các mẹ đã đọc bài của tớ, hơi dài nhỉ, chúc các mẹ mau chóng có con.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 514 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chị ơi, thế sau khi bị ra máu như thế, chị bị ra mất mấy ngày, có đau bụng lắm không? Chị có phải uống thuốc gì không?
    Chị đi khám bác sỹ nào thế? Chỉ cho em với.
    Em cảm ơn chị nhiều.
    • 240 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Cả nhà ơi cho em hỏi em có đứa em mới bị sảy thai cách đây hơn 1 tháng, lúc đó thai mới được 3 tuần thôi. Từ đó đến giừo nó vẫn chưa thấy có kinh lại. Thế mà tuần vừa rồi nó thấy người khác khác, thử QT thì lên 2 vạch, đi SA người ta bảo thai 1 tháng rồi.
    Em không hiểu thế nào nữa. Nếu chưa có kinh thì làm gì có trứng rụng mà có thai các chị nhỉ???? Với lại nó mới sảy thai như thế mà có thai lại ngay co nguy hiểm lắm ko hả các chị?
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9