• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ra dịch màu nâu khi mang thai 6tuan có sao ko? Giúp mình với

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 79.5K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình chậm 8 ngày thì thấy ra mấy giọt máu hơi nâu nâu, hsau cũng vậy, chỉ ra 1 lần/ngày, hsau mình thử que thấy lên 2 vạch, đi khám bsĩ thông báo thai dc 6 tuần, 2 hnay khi đi vệ sinh mình thấy có dịch màu nâu dính trên giấy vệ sinh, nó không chảy nhìu mà chỉ lau bằng giấy vệ sinh mới thấy, mình còn thấy nó có dạng bột bột nữa. Có mẹ nào biết nói cho mình với, mình lo quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 616 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Bạn ghé qua topic này tham khảo thêm nhé!
    http://www.webtretho.com/forum/f92/m...ch-nau-522172/

Bạn nên đi siêu âm lại ở chỗ khác cho chính xác hơn nhé, có thể bác sĩ sẽ chỉ định cho bạn uống 1 số loại thuốc dưỡng thai để thai khỏe và ko bị ra dịch nâu nữa.
    Theo mình biết thì ra dịch nâu có 2 nguyên nhân:
    Thứ nhất: Đã bị bong rau, trong tử cung tạo thành 1 ổ dịch, ổ dịch đó là máu tụ. Khối máu đó sẽ chảy ra ngoài ít một, hòa với dịch âm đạo tạo thành màu nâu. Đó là 1 loại dịch nâu
    Thứ 2: hầu hết những mẹ nào mang thai dưới 12w mà bị dịch nâu đều do tử cung co bóp nhiều, có thể gây ra hiện tượng sảy thai, hoặc thai lưu .... (có thể do thai ko tốt nên tự đào thải).
    Mình nghĩ bạn nên đi khám kỹ đề phòng trường hợp sảy nhé!
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cám ơn mẹ sokono nhìu, hic mình lo quá, chắc mình fai đi khám lại thôi
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic các mẹ ơi, chiều nay mình định đi khám thì thấy từ tối qua ko thấy dịch nâu ra nữa, nên mình định để xem thêm tnao đã, vì giữa tuần sau mình lại phải đi khám nghe tim thai rồi, mọi người bảo đi khám động chạm vào nhìu cũng ko tốt, các mẹ cho mình lời khuyên với, nếu ko thấy ra thêm, mình để mấy ngày nữa đi khám tim thai luôn dc ko, giúp mình với
    • 89 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hồi mình thai được 5 tuần cũng vậy, rất lo sợ...Đi khám bác sĩ liền đi bạn, bác sĩ sẽ cho bạn thuốc uống để dưỡng và chờ đến khoảng 8 tuần để nghe tim thai.

Nên kiêng quan hệ trong thời gian này bạn nhé!

Lúc đó mình phải nằm ở nhà cả tuần lễ, tinh thần xuống dữ lắm, vì mình lo cho em bé...Lúc đó bác sĩ cho mình uống NO-SPA và VAGESTON

Khi tái khám lúc đó 7 tuần, thai ổn, phôi và tim phát triển tốt, bác sĩ nói có ra dịch nâu chút chút kệ nó, không sao. Mình mừng quá trời, chắc do tâm lý, từ đó tới nay không ra dịch nâu nữa, ăn uống được, thai phát triển tốt!

Khám bác sĩ sẽ làm mình yên tâm hơn, đừng ở nhà tự nghĩ rồi lại lo lắng hơn không tốt đâu bạn!

Chúc bạn và em bé khỏe mạnh!
    Chuyên cung cấp quần áo trẻ em VNXK https://www.facebook.com/ballshop.cantho

• 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Em cũng đang tình trạng này nên lang thang vào đây nghe ngóng ý kiến các me.
    Em bé nhà em được 7w rồi ah.Tự nhiên mấy hôm nay em thấy xuất hiện dịch màu nâu, lo lắng quá trời luôn. Đêm hôm đầu tiên e bị dịch nâu ấy, e lo lắng không ngủ đc, lên forum đọc nhiều mẹ bị thế thấy sợ đến sáng luôn:Sick:Hôm qua đi khám BS Nguyễn Duy Ánh ở Vạn Phúc ấy ah, BS bảo thời kỳ đâu như thế là bình thường không có gì phải lo lắng ảnh hưởng không tốt đến SK.BS chỉ kê thuốc bổ uống thôi ah, không có thuốc đặt gì cả. Về nhà nhẹ cả người các mẹ ah.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đi khám gấp đi bạn, vợ mình hồi trước cũng như bạn. Vì không biết nên đã có chuyện đáng tiếc xảy ra với nhà mình rồi đó. Lúc đó vợ mình cũng được 8 tuần.
    • 42 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ơi, nên đi khám để biết nguyên nhân từ đâu và nghỉ ngơi. Mình bị từ tuần 12 đến tuần 19 mới hết. Lo lắng và căng thẳng lắm Mẹ nó ah. Mình bị ra dịch nâu là do bị bong tách nhau thai. Giờ đc 22 tuần đi khám thấy cũng ổn định hơn rồi. Nằm bất động suốt từ tuần 12 tới giờ đấy. Đừng chủ quan với những vấn đề này nhé! Hy vọng Mẹ nó đi khám bsy bảo bình thường.
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên đi khám nhwung cũng không phải lo lắng quá! Hồi mới mang bầu mình cũng bị như bạn, khóc lóc, lo lắng chạy đến bệnh viện kiểm tra nhưng bác sĩ bảo ra có một tí thế thì cũng chưa phỉa là sảy, chỉ có về nhà nằm nghỉ xem thế nào thôi. Mình về nhà nghỉ như lời bác sĩ dặn và giờ đang chờ đợi em bé của mình chào đời, trộm vía, không có việc gì cả. Theo mình hiểu thì hiện tượng ra dịch màu nâu có thể chỉ là hiện tượng ra máu báo hoặc do cơ thể thay đổi lúc mới mang bầu. Nếu nguyên nhân xấu thì tại thời điểm thai ít tuần như vậy bác sĩ cũng không can thiệp được gì. Do vậy nên cách hữu hiệu nhất chỉ là nghỉ ngơi thôi bạn ạ.
    Chúc bạn và con khỏe mạnh!
    • 442 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honganhchip Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Em cũng đang tình trạng này nên lang thang vào đây nghe ngóng ý kiến các me.
    Em bé nhà em được 7w rồi ah.Tự nhiên mấy hôm nay em thấy xuất hiện dịch màu nâu, lo lắng quá trời luôn. Đêm hôm đầu tiên e bị dịch nâu ấy, e lo lắng không ngủ đc, lên forum đọc nhiều mẹ bị thế thấy sợ đến sáng luôn:Sick:Hôm qua đi khám BS Nguyễn Duy Ánh ở Vạn Phúc ấy ah, BS bảo thời kỳ đâu như thế là bình thường không có gì phải lo lắng ảnh hưởng không tốt đến SK.BS chỉ kê thuốc bổ uống thôi ah, không có thuốc đặt gì cả. Về nhà nhẹ cả người các mẹ ah.
    Ôi tớ xin mẹ nó, mẹ nó đi khám bs khác ngay cho tớ. Tớ và nhiều mẹ bây giờ chỉ cần nghe thấy ông Ánh là bức xúc lắm rồi. Cách đây 6 tháng, 6w thì tớ bị dịch nâu, đến hỏi ông ý bảo là máu báo??? Làm qoái gì có khái niệm máu báo. Tớ cũng yên tâm như mẹ nó để ra về, không lâu sau thì tớ bị lưu.
    Tất cả các trường hợp ra máu, ra dịch nâu trong khi mạng thai đều là dấu hiệu của động thai. Mẹ nó nhấn vào các link ở chữ ký của tớ để tham khảo nhé.
    Lần này tớ cũng bị ra dịch nâu, phải uống thuốc theo đơn của bs để giữ thai, trộm vía giờ hết dịch nâu rồi.
    Chúc các mẹ may mắn.
    • 442 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daisy31 Xem bài viết
    hic các mẹ ơi, chiều nay mình định đi khám thì thấy từ tối qua ko thấy dịch nâu ra nữa, nên mình định để xem thêm tnao đã, vì giữa tuần sau mình lại phải đi khám nghe tim thai rồi, mọi người bảo đi khám động chạm vào nhìu cũng ko tốt, các mẹ cho mình lời khuyên với, nếu ko thấy ra thêm, mình để mấy ngày nữa đi khám tim thai luôn dc ko, giúp mình với
    Khi bị ra dịch nâu, các mẹ chú ý là không được quan hệ. Nằm nghỉ ngơi, tránh hoạt động. Đồng thời tự mình đặt thuốc cho đến khi đến gặp bs.
    1. Spasmaverine 40mg ngày 4v chia 2 lần
    2. Utrogestan 200mg đặt âm đạo ngày 2v chia 2 lần.
    Đơn thuốc này không hề ảnh hưởng gì cả, 1 loại là thuốc chống co bóp tử cung, 1 loại là thuốc nội tiết để dưỡng thai.
    Trong lần mang thai lần này khi chưa đầy 5w, tớ có đến tìm gặp một số bs vì cũng bị ra dịch nâu nhưng ko bs nào chịu kê đơn vì chưa SA thấy thai. Vậy là nghe lời chị Uyên My tớ tự mua thuốc đặt và uống. Mấy hôm sau đến viện C các bác sỹ còn khen và tiếp tục kê đơn giống như thế. Mẹ nó vào thẳng viện C mà khám cho yên tâm.
    • 158 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Em cũng bị như vậy. Sau ngày thụ thai có 12 ngày em thử que đã lên 2v. Sau đó vài ngày em có ra tý hồng hồng rồi lại chuyến sau nâu nhạt. Hôm sau lại ra nâu nhạt như vậy. Lau giấy thì mới thấy.
    Vài hôm sau em sốt ruột nên đi khám trước cả ngày hẹn. Bs bảo chả biết cái nâu nâu là cái gì nhưng thai chả sao hết. Mẹ uyên mi thì bảo em là em bị động. Vậy là em nghe chị ý nằm nghỉ và đặt 2v Utrogestan. Cứ lần nào bị lại đặt thì thấy hết.
    Em ngẫm cũng thấy hình như là động ạ. Vì em cứ đi cầu thang là bị hoặc là leo lên xe máy xong 1 lúc là bị ạ.
    • 158 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beatles Xem bài viết
    Ôi tớ xin mẹ nó, mẹ nó đi khám bs khác ngay cho tớ. Tớ và nhiều mẹ bây giờ chỉ cần nghe thấy ông Ánh là bức xúc lắm rồi. Cách đây 6 tháng, 6w thì tớ bị dịch nâu, đến hỏi ông ý bảo là máu báo??? Làm qoái gì có khái niệm máu báo. Tớ cũng yên tâm như mẹ nó để ra về, không lâu sau thì tớ bị lưu.
    Tất cả các trường hợp ra máu, ra dịch nâu trong khi mạng thai đều là dấu hiệu của động thai. Mẹ nó nhấn vào các link ở chữ ký của tớ để tham khảo nhé.
    Lần này tớ cũng bị ra dịch nâu, phải uống thuốc theo đơn của bs để giữ thai, trộm vía giờ hết dịch nâu rồi.
    Chúc các mẹ may mắn.
    Ôi cái ông Ánh hay ông Trí ở Vạn Bảo đấy toàn kết luận khi chưa chắc chắn. Em tý bị lôi làm gà phẫu thuật oan đấy ạ.
    Em kể các mẹ nghe...
    Em lấy chồng xong vài tháng thì có thai nhưng lại bị sẩy. Sau đó thì chả thấy gì, năm sau vc em đi khám và kiểm tra xét nghiệm hết tất tần tật. Kết luận 2vc khỏe mạnh không sao hết, vấn đề là em tử cung đôi thôi. Nhưng rất nhiều người y như em mà chửa đẻ 2-3 bé liền tù tì và đơn giản.
    Bạn mẹ chồng em bảo đến ông Ánh và Trí ở Vạn Bảo.
    Em mang phim chụp và các loại giấy tờ đến. Ông Trí khẳng định là em tử cung đôi nhưng bị chột..rồi tắc ống dẫn trứng gì gì đó..Về ăn tết đi ra tết đến ông ý mổ......
    Ối trời ơi em về khóc quá trời luôn..Vì từ bé đến thuốc còn ko dám uống, tiêm lần nào khóc ầm ĩ lần đấy. Giờ ông ý bảo rạch bụng em mổ cái gì gì đó.
    Chồng em thấy em khó quá, thương bảo thôi kệ, ko phải lo cứ thoái mái. Ra tết đi khám lại.
    Sau đó em vào BVPS, nhà em quen bác Nguyệt và bác đưa em gặp bs Minh Khai. Vào đó ngta đọc phim là em có 2 tử cung riêng biệt, 2 âm, đạo luôn. Phim này mới chụp được 1 bên mà bên đó hoàn toàn thông. Bs bảo em đi chụp lại, em chụp ở PK Đa Khoa Trí Đức ở Lê Duẩn, bs và y tá nhẹ nhàng vô cùng, chụp chỉ hơi tức tức thôi ( chụp ở đê la thành, ông ý lôi em như con lơn trên bàn ý. Mà còn dê nữa, bắt em tốc cả áo lên, đang đau chết ngất ý nên chả cưỡng được, coi như ông ý cứ xoa khắp người em bảo cho tan thuốc, điên dã man ).
    Kết quả là 2 bên tử cung của em hoàn toàn bt mà chỉ có cái vách ngăn nó làm đôi và riêng biệt thôi.
    Sau khi được làm IUI từ bs Minh Khai em hiện đang có bé 6w ạ.
    Em tý thì thành chuột bạch cho ông Trí và Ánh..
    Các mẹ rút kinh nghiệm đừng khám ở đó nữa...
    Hết cả hồn
    • 442 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi litter_angel Xem bài viết
    Ôi cái ông Ánh hay ông Trí ở Vạn Bảo đấy toàn kết luận khi chưa chắc chắn. Em tý bị lôi làm gà phẫu thuật oan đấy ạ.
    Em kể các mẹ nghe...
    Em lấy chồng xong vài tháng thì có thai nhưng lại bị sẩy. Sau đó thì chả thấy gì, năm sau vc em đi khám và kiểm tra xét nghiệm hết tất tần tật. Kết luận 2vc khỏe mạnh không sao hết, vấn đề là em tử cung đôi thôi. Nhưng rất nhiều người y như em mà chửa đẻ 2-3 bé liền tù tì và đơn giản.
    Bạn mẹ chồng em bảo đến ông Ánh và Trí ở Vạn Bảo.
    Em mang phim chụp và các loại giấy tờ đến. Ông Trí khẳng định là em tử cung đôi nhưng bị chột..rồi tắc ống dẫn trứng gì gì đó..Về ăn tết đi ra tết đến ông ý mổ......
    Ối trời ơi em về khóc quá trời luôn..Vì từ bé đến thuốc còn ko dám uống, tiêm lần nào khóc ầm ĩ lần đấy. Giờ ông ý bảo rạch bụng em mổ cái gì gì đó.
    Chồng em thấy em khó quá, thương bảo thôi kệ, ko phải lo cứ thoái mái. Ra tết đi khám lại.
    Sau đó em vào BVPS, nhà em quen bác Nguyệt và bác đưa em gặp bs Minh Khai. Vào đó ngta đọc phim là em có 2 tử cung riêng biệt, 2 âm, đạo luôn. Phim này mới chụp được 1 bên mà bên đó hoàn toàn thông. Bs bảo em đi chụp lại, em chụp ở PK Đa Khoa Trí Đức ở Lê Duẩn, bs và y tá nhẹ nhàng vô cùng, chụp chỉ hơi tức tức thôi ( chụp ở đê la thành, ông ý lôi em như con lơn trên bàn ý. Mà còn dê nữa, bắt em tốc cả áo lên, đang đau chết ngất ý nên chả cưỡng được, coi như ông ý cứ xoa khắp người em bảo cho tan thuốc, điên dã man ).
    Kết quả là 2 bên tử cung của em hoàn toàn bt mà chỉ có cái vách ngăn nó làm đôi và riêng biệt thôi.
    Sau khi được làm IUI từ bs Minh Khai em hiện đang có bé 6w ạ.
    Em tý thì thành chuột bạch cho ông Trí và Ánh..
    Các mẹ rút kinh nghiệm đừng khám ở đó nữa...
    Hết cả hồn
    Ông Ánh SA cho bạn tớ rồi bảo là con gái. Ở đây SA con gái là đc tặng 1 hộp sữa bà bầu. Bạn tớ vẫn đinh ninh là con gái cho đến khi đi SA ở bs Vỹ, bs Vỹ bảo là con trai, nó ko tin hỏi đi hỏi lại. Sau đó quay lại chỗ ông Ánh, ông ấy vẫn phán xanh rờn là con gái !!!! Đẻ ra là con trai
    Trên này nhiều mẹ SA ông Ánh và gặp nhiều chuyện bi hài lắm.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hic hic e được 7w rồi nhưng vừa phát hiện ra có dịch nâu
    e lo quá
    • 575 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

B đi khám thai ngay đi nhé. Đây là dấu hiệu của động thai. M 4w và có hiện tượng giống b. Ra 1 chút dịch nhày màu nâu và chỉ ra 1 lần thôi. Đi khám bác sĩ nói động thai,bh đang nghỉ ở nhà 2 tuần nè'Nếu chưa đi được luôn bạnnhờ ng nhà ra hiệu thuế mua ngay Spasmaverine nhé (nếu bạn thấy đau bung dưới.Thuốc K hại giúp hạn chế Co thắt TC
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pjka_wife; 19/01/2013 vào lúc 10:01 AM.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pjka_wife Xem bài viết
    B đi khám thai ngay đi nhé. Đây là dấu hiệu của động thai. M 4w và có hiện tượng giống b. Ra 1 chút dịch nhày màu nâu và chỉ ra 1 lần thôi. Đi khám bác sĩ nói động thai,bh đang nghỉ ở nhà 2 tuần nè'Nếu chưa đi được luôn bạnnhờ ng nhà ra hiệu thuế mua ngay Spasmaverine nhé (nếu bạn thấy đau bung dưới.Thuốc K hại giúp hạn chế Co thắt TC
    đến sáng nay e thấy đau nhói nhói bụng dưới
    chuẩn bị đi khám đây nhưng mà lo quá cứ khóc sướt mướt
    e từng bị lưu thai 1 lần rồi
    • 575 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

B mua thuốc m nói phía trên đi. K hại đâu. Sau này mấy tháng cuối cũng nên cầm thuốc này trong ng. Thấy nhói là là uống. K dễ sảy hoặc đẻ non lắm. B bị nhói vậy chắc chắn là TC đag co thắt rồi.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pjka_wife Xem bài viết
    B mua thuốc m nói phía trên đi. K hại đâu. Sau này mấy tháng cuối cũng nên cầm thuốc này trong ng. Thấy nhói là là uống. K dễ sảy hoặc đẻ non lắm. B bị nhói vậy chắc chắn là TC đag co thắt rồi.
    may quá đi khám về bác sĩ nói em bé vẫn bình thường
    nhưng bsi bảo e ko uống thuốc gì cả
    e cám ơn c
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E có thai duoc 6 tuần bị ra dịch màu đen. Đi kham 2 lần bs bảo uống thuốc rồi về nhà nghỉ ngơi nhung e thấy vẫn chưa đỡ mà ko dám đi khám nữa vì sợ siêu âm nhiều sẽ ảnh hưởng tới thai nhi, mẹ nào có kinh ng chỉ cho e với
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2