• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Quả Chanh với Phụ Nữ mang thai !

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 7.57K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Quả chanh với phụ nữ mang thai

(Dân trí) - Chanh là loại quả quý, rất phổ biến ở nước ta. Nó có tác dụng nhiều mặt trong cuộc sống hàng ngày: làm gia vị, đồ uống giải khát, chữa bệnh... Đặc biệt, quả chanh còn có nhiều tác dụng đối với phụ nữ mang thai.

1. Chống nôn

Lấy 500g quả chanh tươi, gọt vỏ, bỏ hạt, thái miếng, trộn đều với đường hoặc mật ong, ướp trong khoảng một ngày, sau đó đun nhỏ lửa cho tới khi cạn nước, để nguội, cho thêm chút đường trắng vào. Đổ tất cả vào lọ thuỷ tinh, dùng dần. Khi có cảm giác buồn nôn thì xúc 1- 2 thìa canh để ăn rất tốt.

2. An thai

Thai phụ thường xuyên ăn chanh vắt vào nước canh hoặc pha nước uống giải khát có tác dụng hoà vị, lý khí, an thai rất tốt.

3. Tăng cường thể chất

Phụ nữ mang thường có triệu chứng mệt mỏi. Chanh là một trong những loại quả giúp tăng cường thể chất, giúp cơ thể chống lại sự mệt mỏi bằng những cách sau:

Cách 1: 20ml nước chanh vắt, 15g đường gluco, 30ml rượu whisky. Tất cả trộn đều, hoà vào một cốc nước sôi để nguội để uống.

Cách 2: 20ml nước chanh vắt, 10ml dầu gan cá, 10g sữa đã tách béo, pha tất cả với ½ cốc nước sôi nguội để uống.

4. Bổ sung Vitamin C

Uống nước chanh hàng ngày là nguồn cung cấp Vitamin C tự nhiên rất hữu hiệu. Các bà mẹ mang thai nên cố gắng uống đều đặn để bổ sung Vitamin C cho cơ thể.

5. Làn da khoẻ, đẹp

Phụ nữ trong giai đoạn mang thi dễ bị nổi mụn nám, tàn nhang. Chúng ta có thể dùng 20ml nước chanh vắt, 100g dưa bở (đã bỏ vỏ và hạt), ép lấy nước, trộn đều tất cả với một chút đường trắng để ăn. Loại thức ăn này giúp làm mờ những nốt tàn nhang và các sắc tố đen trên da mặt, giúp da sáng và khoẻ đẹp.
    Keep Love in Your heart . I Love My Babie ...Muazhhhh..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 405 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cám ơn JustForMyBabie nhé,
    Nhà mình có 1 cây chanh lúc nào cũng trĩu quả mà chẳng biết làm gì ngoài việc bỏ vào bia Corona uống, hihi, đấy là trước lúc mang thai thôi, giờ thì không được nữa rồi . Mình cũng bị tàng nhang, để thử xem có hiệu quả không nhé. Mà không biết dưa bở là dưa gì? Có phải là dưa gang không???
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy quả cam thì sao, có công dụng nhiều như quả chanh không. Từ khi mang thai tới giờ mình chỉ uô1ng cam thôi chưa uống chanh lần nào
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruali Xem bài viết
    Vậy quả cam thì sao, có công dụng nhiều như quả chanh không. Từ khi mang thai tới giờ mình chỉ uô1ng cam thôi chưa uống chanh lần nào
    Theo mình nghĩ thì qua Cam tốt cho babie đó ,vì mình đi khám bác sĩ ,họ cũng khuyên thường xuyên uống nước Cam để cung cấp Vitamin C cho babie,..Nhưng nếu muôn tốt cho bà mẹ thì nên uống thêm Chanh để chống Nám và buồn nôn .....nên uống Cam và cả Chanh....
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimxarung Xem bài viết
    Nhà mình có 1 cây chanh lúc nào cũng trĩu quả mà chẳng biết làm gì ngoài việc bỏ vào bia Corona uống, hihi, đấy là trước lúc mang thai thôi, giờ thì không được nữa rồi . Mình cũng bị tàng nhang, để thử xem có hiệu quả không nhé. Mà không biết dưa bở là dưa gì? Có phải là dưa gang không???
    Đúng rồi đấy chị ạ, dưa bở chính là dưa gang nhưng mùa này thì làm gì có xơ chứ. Chán quá, e cũng muốn thử xem hiệu quả đến đâu vì cổ e bị sạm đen.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn justformybabie nha, mình bắt đầu uống thêm chanh rồi. Cũng dễ chịu như uống cam vậy
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói nhiều đến tác dụng của chanh và cũng hay uống, ngày 1 cốc chanh đường (1 quả chanh). Chỉ thắc mắc là, không biết lượng đường đó vào mình thì có bị coi là nhiều không nhỉ. Hoặc mẹ nào bày cho cách uống chanh mà ít đường vẫn ngon không. Thanks.
    Bình yên, bình yên rất gần...
    • 2,573 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Chị thêm một tí xíu muối sẽ dịu lại, dễ uống hơn.
    • 229 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Quả Dưa bở là quả tròn, khi chín thì vỏ của quả thường bị nứt ra, có mùi rất thơm, vỏ dưa thường có màu xanh trộn vàng. Các Cụ nhà ta thường trộn dưa bở với đường ăn rất ngon! nhưng mùa Hè mới có!
    Hay bán ở dọc đường Láng hoặc 1 só đường khác.

• 405 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình ở Mỹ thỉnh thoảng cũng thấy có bán dưa gang, nhưng mấy hôm nay đi chợ thì chưa thấy bán, chán thế, lúc cần thì chả thấy, lúc thấy thì chả cần, thôi đi pha nước chanh uống vậy. chép ...chép...chép...sao mà chua thế.
    • 405 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Có mẹ nào thấy chanh mà thèm không? Mình nhớ tuần thứ 8 mình đến nhà người bác chơi, thấy bác ấy cắt chanh để cho mấy ông nhậu bỏ vào chai bia mình thèm quá nên chấm ăn với muối, ăn thế nào mà bị mũ chanh làm cho một bên mép bị lở hết 1 tuần, từ đó cạch không dám ăn nữa, chỉ pha nước uống thôi. :4:
    • 1,763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

dưa bở là dưa bở.dưa gang là dưa gang.dưa bở trông nó hơi giống với quả bí đỏ nhưng bé hơn, khi chín nó nứt ra(mà những quả đó mới ngon).còn dưa gang nó có dạng dài,ăn bùi bùi hơi giống với quả bí ý
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình ở Mỹ thỉnh thoảng cũng thấy có bán dưa gang, nhưng mấy hôm nay đi chợ thì chưa thấy bán, chán thế, lúc cần thì chả thấy, lúc thấy thì chả cần, thôi đi pha nước chanh uống vậy. chép ...chép...chép...sao mà chua thế.
    Yea,ở chợ VN và chợ HongKong lâu lâu có bán dưa gang đó .Hình như khỏang tháng 5 là bắt đầu bán ,bây giờ thì chưa có đâu sis...
    Nhắc tới dưa gang mình cũng thèm quá trời ,ráng đợi thêm 1 tháng nữa ....
    Nhưng không biết trong sách nói dưa bở thì có phải là dưa gang hay không ?...
    Sao co nhiều ý kiến cho là phải nhưng cũg có nhiều ý kiến cho là không phải ,không biết sao nữa ..Thôi kệ mua đại dưa gang ăn ....
    • 414 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nói thật với các mẹ là em vốn máu nóng (đấy là theo các cụ nói). Bi giờ em chả bít ăn gì. Bs của em khuyên là ăn cam và rau quả nhiều. Nhưng khốn nỗi: hoa quả thì ngâm tẩm (em mua cam cả tháng trời thử bỏ không ăn 1 quả thì thấy vẫn tươi roi rói như vừa mua về ---> khiếp quá), rau thì thuốc sâu (khối người bị ngộ độc roài) Nói như thế thì chả ăn được gì. Nhiều khi thèm cam quá nhưng không dám ăn, chanh thì ngày nào em cũng luộc rau vắt chanh nên cũng có tý ty. Mấy hôm rồi HN nóng quá lại vác cái bầu to tướng nên em bị nhiệt, mụn nổi đầy bụng, người nóng bức khó chịu (bật điều hòa cũng chả ăn thua). Các mẹ thông thái cho em bài thuốc hoặc kinh nghiệm ăn gì để giải nhiệt giúp em với. Thanks
    P/S: Dưa bở bị phun thuốc sâu nhiều lém, nên các mẹ phải cẩn thận khi mua (ngày trước em ăn xong dưa bở bị ngộ độc đấy)
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi prettymom Xem bài viết
    Nói thật với các mẹ là em vốn máu nóng (đấy là theo các cụ nói). Bi giờ em chả bít ăn gì. Bs của em khuyên là ăn cam và rau quả nhiều. Nhưng khốn nỗi: hoa quả thì ngâm tẩm (em mua cam cả tháng trời thử bỏ không ăn 1 quả thì thấy vẫn tươi roi rói như vừa mua về ---> khiếp quá), rau thì thuốc sâu (khối người bị ngộ độc roài) Nói như thế thì chả ăn được gì. Nhiều khi thèm cam quá nhưng không dám ăn, chanh thì ngày nào em cũng luộc rau vắt chanh nên cũng có tý ty. Mấy hôm rồi HN nóng quá lại vác cái bầu to tướng nên em bị nhiệt, mụn nổi đầy bụng, người nóng bức khó chịu (bật điều hòa cũng chả ăn thua). Các mẹ thông thái cho em bài thuốc hoặc kinh nghiệm ăn gì để giải nhiệt giúp em với. Thanks
    P/S: Dưa bở bị phun thuốc sâu nhiều lém, nên các mẹ phải cẩn thận khi mua (ngày trước em ăn xong dưa bở bị ngộ độc đấy)
    Theo mình nghĩ thì sis cũng nên ráng ăn trái cây và rau quả ,nếu không em bé sẽ thiếu vitamin và sis thì sẽ dễ bị táo bón ...Nếu thấy trái cây bị tẩm thuốc nhiều thì sis chịu khó uống nước chanh...chắc chanh thì không đến nổi bị tẩm thuốc đâu ...Còn rau thì rửa sạch và nấu chín kĩ thì cũng ăn được rồi...
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi prettymom Xem bài viết
    Bạn chịu khó mua những hoa quả chính vụ ấy. Cam mùa này là trái vụ rồi, ngâm tẩm là đúng thôi, kể cả rau cỏ cũng thế. Mình cũng thuộc dạng máu nóng, chỉ cố ăn những đồ mát để cải thiện. Ăn bưởi cũng mát mà cũng bổ như cam bạn à, mùa này có nhiều chanh thường và chanh leo, bạn cố gắng uống ngày 1-2 quả. Mua nụ vối về uống xem thế nào.
    Bình yên, bình yên rất gần...
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihi,mình thấy uống Chanh cũng dễ chịu lắm .Thanks

Tôi yêu hết những điều tốt đẹp nhất trên thế gian này .
    • 154 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các bác ơi chia sẻ thêm về tác dụng của dưa bở với chị em mình đi?
    • 118 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dưa bở ko phải dưa gang đâu bạn, dưa gang quả dài và cứng còn dưa bở quả tròn, bở và mềm cơ. Dưa bở ăn mát lắm bạn à.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ít khi uống nước chanh lắm nhưng có lẽ đợt này năng uống nước chanh mất vì mình cũng đang thiếu C dù ăn cam cũng nhìu nhìu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2