Mang thai - Chuẩn bị sinh

Progendo - Có bác nào biết không ? - Giúp em

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Em vùa mới có thai, trễ khoảng 4 hôm, thử lên 2 v, ck cuối của em ngày 18/2. Thế là tính ra đến hôm nay là 5w. Sáng nay em đi siêu âm ơ bs hưng ơ 35 vạn bảo. Bsy bảo là có hình ảnh túi ối trong tử cung, nhìn trên hình chụp siêu âm thì có cái vệt đen nhỏ, rồi kê cho em 2 loại là Enat plus và Progendo ( 1 viên sau ăn tối). Rồi bảo em 2 tuần nữa quay lại siêu âm và không nói gì thêm. Em lo quá, cũng lên mạng tìm hiểu cái thuốc Progendo 200 mà ít thông tin quá. Các mẹ nào biết giúp em với:
    1. Tác dụng của Progendo 200 là để làm gì ạ?
    2. Em tìm trên mạng thì thấy có mẹ bac sỹ kê cho là đặt thuốc Progendo 200 vào âm đạo, chứ không phải uống. Của em thì bác sỹ bảo uống có sao không? Khó hiểu.
    3. Tình hình siêu âm của em như vậy có bình thường không a các mẹ??
    Hhu hu, giúp em với. Vừa vui vì 2v, giờ lại nằm lo thế này.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 60 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mẹ nó ơi e cũng dùng Progendo suốt này, thuốc này an thai thôi, nếu thụ tinh ống nghiệm và đã có tiền sử lưu,sảy thì thường dùng. mẹ nó nên đặt âm đạo, thời kì đầu e uống người lúc nào cũng lờ đờ,mệt lắm. buổi tối trước khi đi ngủ đặt sẽ đỡ mệt hơn.
    • 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zungzo Xem bài viết
    mẹ nó ơi e cũng dùng Progendo suốt này, thuốc này an thai thôi, nếu thụ tinh ống nghiệm và đã có tiền sử lưu,sảy thì thường dùng. mẹ nó nên đặt âm đạo, thời kì đầu e uống người lúc nào cũng lờ đờ,mệt lắm. buổi tối trước khi đi ngủ đặt sẽ đỡ mệt hơn.
    Mẹ nó oi. Em không phải TTON mà mang thai binh thuong thui. Bác sỹ bảo uống, giơ mình tự ý đặt có sao không. Tớ lo là vì không biết thai tớ có bị yếu hay bị làm sao không mà tự nhiên bác sỹ cho thuốc vậy luôn. Vì tớ đọc trên mạng thấy nhiều trường hợp thai yếu rồi bị thai lưu nên tớ sợ quá mẹ nó ạ. Đêm qua không ngủ được . Tại nghĩ nhiều nên lại còn mơ lung tung
    • 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

các mẹ nào có kinh nghiem tra loi em voi oi oi oi
    • 265 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Progendo là thuốc nội tiết progesteron, sử dụng trong giai đoạn sớm thai kì nếu nội tiết yếu, nhau thai chưa tiết đủ progesteron để nuôi thai. Thường để dưỡng thai thì đặt âm đạo bạn ạ, còn để điều trị rối loạn kinh nguyệt thì uống. Tùy trường hợp, có thể còn cần tiêm progesterone dạng dầu vào bắp nữa.
    • 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pham_tn Xem bài viết
    Progendo là thuốc nội tiết progesteron, sử dụng trong giai đoạn sớm thai kì nếu nội tiết yếu, nhau thai chưa tiết đủ progesteron để nuôi thai. Thường để dưỡng thai thì đặt âm đạo bạn ạ, còn để điều trị rối loạn kinh nguyệt thì uống. Tùy trường hợp, có thể còn cần tiêm progesterone dạng dầu vào bắp nữa.
    Hic. The a me no. Thế là thế nào nhỉ? Em có bị rối loạn kinh nguyệt đâu. Sáng nay gọi điện đến chỗ khám 35 vạn bảo thì mấy bạn lễ tân ( mà hôm qua đọc đơn của bác sỹ Hưng) vẫn khẳng định là uống chứ không được đặt. là sao ta. Lại lo rồi
    • 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Em lại vừa gọi cho bsy Hưng 35 vạn bảo , bsy vẫn bảo uống. ôi trời. Chắc tẩu hỏa nhập ma quá
    • 534 Bài viết

• 321 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyenchometoi Xem bài viết
    Em lại vừa gọi cho bsy Hưng 35 vạn bảo , bsy vẫn bảo uống. ôi trời. Chắc tẩu hỏa nhập ma quá
    mẹ nó cứ làm như lời bs đi, mình cũng đang dùng thuốc đó từ khi thai 5w, mình khám bs nguyệt ở 55b hàng cót tốt và nhẹ nhà lắm, một ngày mình đặt 2 viên sáng tối, bs nói để bổ sung nội tiết cho thai phát triển tốt, sau 1 tuần mình dđ siêu âm đã có tim thai rồi và bs vẫn tiếp tục cho dùng 2 tuần nữa vì mình có nang ở hai bên buồng trứng và hẹn đến 8 tuần thì khám tiếp. Nếu bạn còn lo lắng thì nên đi khám một bs nữa xem.
    • 968 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyenchometoi Xem bài viết
    Mẹ nó oi. Em không phải TTON mà mang thai binh thuong thui. Bác sỹ bảo uống, giơ mình tự ý đặt có sao không. Tớ lo là vì không biết thai tớ có bị yếu hay bị làm sao không mà tự nhiên bác sỹ cho thuốc vậy luôn. Vì tớ đọc trên mạng thấy nhiều trường hợp thai yếu rồi bị thai lưu nên tớ sợ quá mẹ nó ạ. Đêm qua không ngủ được . Tại nghĩ nhiều nên lại còn mơ lung tung
    Có mình đây, đã đặt Progendo từ lúc trễ kinh 4 ngày đến lúc tròn 12w nè
    , vì mình có tiền sử thai lưu, nhưng liều dùng gấp đôi bạn và đặt âm đạo. Mình hỏi Bs và được biết để bổ sung nội tiết thì dùng đường uống, trường hợp động thai, doạ sảy thì phải đặt âm đạo - lúc này chống chỉ định đường uống.

Trường hợp của bạn SA có đường viền đen là có dấu hiệu bóc tách túi thai, chắc là rất ít nên Bs cho uống liều thấp. Trong 3 tháng đầu thai nhi chưa nhận được dưỡng chất từ mẹ (do cuống rốn chưa hình thành) nên con sống chủ yếu bằng nội tiết của mẹ. Progendo có hoạt chất là Progesteron, một loại hormone trong cơ thể mẹ nên mẹ nó an tâm là Bs kỹ tính phòng ngừa rủi ro cho mẹ nó mà thôi. Các mẹ đi khám thai được Bs kê đơn thì cứ yên tâm mà uống thuốc. Quan điểm của mình là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Mình đã mất con một lần, đau đớn và lo lắng nhiều lắm. Đúng là k nên lạm dụng thuốc nhưng ai biết vấn đề thai lưu, sảy thai có tìm đến mình hay k? Khi bị rồi thì ước giá mà dưỡng thai ngay từ đầu, lúc đó có còn thay đổi được gì đâu? Vài lời tâm sự thật lòng, mong mẹ nó sáng suốt.

P/s: thuốc này nếu uống sẽ có tác dụng phụ là buồn nôn, chóng mặt (do tăng môi tiết tăng trạng thái nghén) nên nếu đặt sẽ k bị như vậy, đặt âm đạo thì con hấp thụ nhanh hơn đường uống. Mình thì khuyên mẹ nó đặt. Nhưng phải đặt trước khi đi ngủ, bã thuốc còn dư sẽ trào ra ngoài âm đạo nên sẽ hơi khoa chịu. Bạn chịu khó kiêng quan hệ trong thời điểm nhạy cảm này nhé. Chúc hai mẹ con khỏe
    Cảm ơn Vic đã dẫn em Mercy về với ba mẹ, hãy phù hộ để Mercy luôn bình an nha con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 117 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovesongs Xem bài viết
    Có mình đây, đã đặt Progendo từ lúc trễ kinh 4 ngày đến lúc tròn 12w nè
    , vì mình có tiền sử thai lưu, nhưng liều dùng gấp đôi bạn và đặt âm đạo. Mình hỏi Bs và được biết để bổ sung nội tiết thì dùng đường uống, trường hợp động thai, doạ sảy thì phải đặt âm đạo - lúc này chống chỉ định đường uống.

Trường hợp của bạn SA có đường viền đen là có dấu hiệu bóc tách túi thai, chắc là rất ít nên Bs cho uống liều thấp. Trong 3 tháng đầu thai nhi chưa nhận được dưỡng chất từ mẹ (do cuống rốn chưa hình thành) nên con sống chủ yếu bằng nội tiết của mẹ. Progendo có hoạt chất là Progesteron, một loại hormone trong cơ thể mẹ nên mẹ nó an tâm là Bs kỹ tính phòng ngừa rủi ro cho mẹ nó mà thôi. Các mẹ đi khám thai được Bs kê đơn thì cứ yên tâm mà uống thuốc. Quan điểm của mình là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Mình đã mất con một lần, đau đớn và lo lắng nhiều lắm. Đúng là k nên lạm dụng thuốc nhưng ai biết vấn đề thai lưu, sảy thai có tìm đến mình hay k? Khi bị rồi thì ước giá mà dưỡng thai ngay từ đầu, lúc đó có còn thay đổi được gì đâu? Vài lời tâm sự thật lòng, mong mẹ nó sáng suốt.

P/s: thuốc này nếu uống sẽ có tác dụng phụ là buồn nôn, chóng mặt (do tăng môi tiết tăng trạng thái nghén) nên nếu đặt sẽ k bị như vậy, đặt âm đạo thì con hấp thụ nhanh hơn đường uống. Mình thì khuyên mẹ nó đặt. Nhưng phải đặt trước khi đi ngủ, bã thuốc còn dư sẽ trào ra ngoài âm đạo nên sẽ hơi khoa chịu. Bạn chịu khó kiêng quan hệ trong thời điểm nhạy cảm này nhé. Chúc hai mẹ con khỏe
    Cam on mẹ nó nhiều lắm. Em cũng yên tâm phần nào. Thui thì hỏi bác sỹ 2 lần vẫn bảo uống thì uống thôi, chứ tự tiện đặt thì cũng không dám. Em thì ko sợ buồn nôn, chóng mặt. Cứ miễn thai khỏe là được. mà bác sỹ chỉ bảo em uống có 10 ngày thôi, mỗi ngày 1 viên, rồi 2 tuần khám lại
    • 60 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

trong tờ hướng dẫn sử dụng đi kèm hộp thuốc thì thuốc này có 2cachs dùng là uống và đặt âm đạo. Đường uống chống chỉ định với phụ nữ mang thai. Hồi đầu mình uống, sau xem tờ hướng dẫn sử dụng, mình hỏi bác sỹ, bác sỹ bảo uống ko sao, uống xũng đc, đặt cũng đc. Nhưng nhà sản xuất đã ghi rõ thế thì tốt nhất là đặt cho yên tâm.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đi khám ở bác sỹ Hưng, thai 5 tuần, cũng được kê giống bạn, ko biết có nên uống progendo và vitamin e ko, đọc thấy hoang mang quá. bạn nào uống rồi cho m ý kiến với
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em cũng được bác sĩ chỉ định đặt thuốc progendo cho tới 12 tuần nữa. Tuần trước em siêu âm em bé đã có tim thai và phát triển bình thường. Đến 1 phòng khám khác thì bác sĩ trưởng khoa Bệnh viện bảo ngưng đặt progendo, nhưng đến Bác sĩ ban đầu vẫn cho đặt thuốc progendo tiếp. Em có tiền sử thai lưu lần đầu cách lần mang thai > 6 tháng nên bác sĩ chỉ định đặt thuốc progendo. Bây giờ em phân vân quá! Các mẹ đã trải qua chia sẽ kinh nghiệm với ạ??? Giờ em đang ở tuần 9 và bị nghén buồn nôn mệt mỏi suốt ạ!
    • 1,875 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Mình cũng khám và bs cho loại thuốc này vừa đặt vừa uống vì túi ối mỏng, chẳng hiểu nữa???
    • 213 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kiwi2012 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em cũng được bác sĩ chỉ định đặt thuốc progendo cho tới 12 tuần nữa. Tuần trước em siêu âm em bé đã có tim thai và phát triển bình thường. Đến 1 phòng khám khác thì bác sĩ trưởng khoa Bệnh viện bảo ngưng đặt progendo, nhưng đến Bác sĩ ban đầu vẫn cho đặt thuốc progendo tiếp. Em có tiền sử thai lưu lần đầu cách lần mang thai > 6 tháng nên bác sĩ chỉ định đặt thuốc progendo. Bây giờ em phân vân quá! Các mẹ đã trải qua chia sẽ kinh nghiệm với ạ??? Giờ em đang ở tuần 9 và bị nghén buồn nôn mệt mỏi suốt ạ!
    Chào chị,cho em hỏi chút xíu, trừong hợp của chị đặt Progendo đến hết 12 tuần luông ah, BS cho em đặt đến tuần thứ 8 bảo ngưng. chị cho em hoi đặt liên tục hay là cách ngày vậy chị, chị đặt progendo 200mg hay 100 mg.Đặt nhiều qua có ảnh hưởng gì đến baby không chị?Em cảm ơn chị
    • 213 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovesongs Xem bài viết
    Có mình đây, đã đặt Progendo từ lúc trễ kinh 4 ngày đến lúc tròn 12w nè , vì mình có tiền sử thai lưu, nhưng liều dùng gấp đôi bạn và đặt âm đạo. Mình hỏi Bs và được biết để bổ sung nội tiết thì dùng đường uống, trường hợp động thai, doạ sảy thì phải đặt âm đạo - lúc này chống chỉ định đường uống. Trường hợp của bạn SA có đường viền đen là có dấu hiệu bóc tách túi thai, chắc là rất ít nên Bs cho uống liều thấp. Trong 3 tháng đầu thai nhi chưa nhận được dưỡng chất từ mẹ (do cuống rốn chưa hình thành) nên con sống chủ yếu bằng nội tiết của mẹ. Progendo có hoạt chất là Progesteron, một loại hormone trong cơ thể mẹ nên mẹ nó an tâm là Bs kỹ tính phòng ngừa rủi ro cho mẹ nó mà thôi. Các mẹ đi khám thai được Bs kê đơn thì cứ yên tâm mà uống thuốc. Quan điểm của mình là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Mình đã mất con một lần, đau đớn và lo lắng nhiều lắm. Đúng là k nên lạm dụng thuốc nhưng ai biết vấn đề thai lưu, sảy thai có tìm đến mình hay k? Khi bị rồi thì ước giá mà dưỡng thai ngay từ đầu, lúc đó có còn thay đổi được gì đâu? Vài lời tâm sự thật lòng, mong mẹ nó sáng suốt.P/s: thuốc này nếu uống sẽ có tác dụng phụ là buồn nôn, chóng mặt (do tăng môi tiết tăng trạng thái nghén) nên nếu đặt sẽ k bị như vậy, đặt âm đạo thì con hấp thụ nhanh hơn đường uống. Mình thì khuyên mẹ nó đặt. Nhưng phải đặt trước khi đi ngủ, bã thuốc còn dư sẽ trào ra ngoài âm đạo nên sẽ hơi khoa chịu. Bạn chịu khó kiêng quan hệ trong thời điểm nhạy cảm này nhé. Chúc hai mẹ con khỏe
    Chào chị,chị ơi cho em hỏi chút với.Thai em được 8 tuầ rôi, cách đây 3 tuần bs cho đặt Progendo 200 mg. bây giờ sắp hết thuốc rồi, em muốn đặt thêm cho chắc ăn ( quan điểm của em giống chị hii) , nhưng hơi sợ, vì còn 4 tuần nữa mới cán mốc 12w. có nghã là em phải đặt thêm 30 viên nữa, không biết nếu thừa progestron thì có ảnh hưởng gì đến thai nhi không ?em lục trên nét nhưng không có nói, chỉ có nói là pogesterom bài tiết qua đường tiêu. cảm ơn chị