• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.33K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua mình đi dự lớp tiền sản , thấy có giới thiệu phương pháp đẻ không đau (PPĐKĐ). Nhưng bác sĩ Hoa Hồng lại bảo là muốn đăng ký đẻ không đau phải học qua 1 lớp từ tháng thứ 7. Mẹ nào đã chọn sinh theo phương pháp đẻ không đau có thể cho mình và mọi người tham khảo 1 số kinh nghiệm được ko?
    Chúng ta phải tham gia vào lớp học PPĐKĐ như thế nào?
    PPĐKĐ này có ảnh hưởng gì đến việc rặn đẻ tự nhiên ko?
    Chi phí cho việc sinh con theo PPĐKĐ có cao ko?
    Thank các mẹ nhiều lắm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang băn khoăn về phương pháp đẻ không đau, có mẹ nào có kinh nghiệm chia xẻ giùm đi!
    • 389 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Tớ cũng có nghe về phương pháp này rùi. Lúc đầu biết đến pp này mừng ơi là mừng vì tớ sợ đau lăm nhưng đến khi hỏi ng nhà làm ở PSHN thì được khuyên là ko nên áp dụng vì pp này ko tốt. PP này tức là lúc đau đẻ mình sẽ được gây tê vào tủy sống, ức chế làm cho mình ko thấy cơn đau thôi. Nhưng sau đó thì đau chết thôi. Người nhà của tớ bảo là pp này ko tốt chỉ áp dụng cho bà bầu nào chịu đau kém lúc đẻ. Còn hậu quả về sau thì…. Tốt nhất là các mẹ chịu khó đau 1 tí, sau đỡ vất cho cả mẹ và con. Cố gắng lên nào!!! Tớ cũng chuẩn bị lâm trận rồi!!! chúc các mẹ dũng cảm chịu đau nhé
    • 545 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Đẻ ko đau thì chích thuốc vào tủy sống làm cho mình ko thấy đau. Cái đó cũng tốt cho mình ko mất sức kêu la vì đau nhưng có nhìu người vì ko thấy đau, ko có cảm giác nên rặn ko đc ^^
    Tiền thì chỉ tính thêm thuốc thôi hình như là 1tr-1tr5 thì phải
    Mẹ nó chọn PPKĐ cho khỏe, sau xong ai mà chẳng phải đau chứ
    Chúc mẹ tròn con vuông
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình vừa sanh bé được 2 tháng. Kinh nghiệm của mình là các mẹ cứ chọn đẻ không đau.
    Lúc mình nhập viện cũng nghĩ sẽ sanh thường cho tiết kiệm, nhưng đến lúc đau quá, đau đến nỗi người mệt, muốn lả đi, không kêu la được luôn các mẹ ạ. Lúc đấy chỉ muốn nhờ bác sỹ mổ để được mẹ tròn con vuông thôi. Sau đó mình được tiêm mũi thuốc vào tuỷ sống, lúc đấy mới hết đau nhưng các mẹ sẽ không có cảm giác khi nào thì có cơn gò để rặn. Lúc đấy các mẹ đặt tay lên bụng, thấy gò lên và bác sỹ bảo rặn thì rặn thôi. Sanh xong vài tiếng đồng hồ mình đã có thể ngồi dậy, đứng lên và đi lại được rồi (mình cũng bị rạch tầng sinh môn nhưng lúc đấy còn thuốc nên ko cảm thấy đau)
    Khi chọn phương pháp đẻ không đau thì mình yên tâm có sức để sanh thường, ko phải mổ, nhưng sau đó thì đau lưng kinh khủng các mẹ ah. Nhưng không sao, chỉ khoảng tháng sau là sẽ hết thôi mà, quan trọng là mẹ tròn con vuông.
    Còn về chi phí, mình sanh ở bệnh viện Từ Dũ, chích mũi thuốc không đau là 600.000VND.
    Chúc các mẹ vượt cạn thành công nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mình vừa đi hội thảo ở viện Hồng Ngọc về.ngta cũng nói về cái này. ko pải là đẻ ko đau mà chỉ hạn chế giảm cơn đau thôi, bsi bảo đỡ đau hơn 50-80% . đỡ đau và đỡ mất sức. còn đau lưng, buồn nôn chóng mặt chỉ là tác dụng phụ của thuốc mà có ng thì mắc pải có ng không, nên mình nghĩ là nên tiêm, Nghe BS nói là cái mũi này đc tiêm khi sản phụ mở khoảng 3 phân thì tiêm , cái này còn làm mình đẻ nhanh hơn khoảng 2-3 tiếng là sinh xong. có ng mất sức pải đến 1 nagfy chưa sinh xong ý, nghe cũng thấy mệt ko còn sức dặn.mình cũng rất sợ đau nên chắc khi sinh mình cũng sẽ chọn PP này
    • 275 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Em đầu tháng 9 sinh nè, cũng quyết định chọn PP này. Chứ đau quá mà ráng chịu sợ không có sứa để mà rặn. Hic hic
    • 78 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bạn mình sinh T12- 2010 ở BV Bưu điện cũng dùng phương pháp này, kêu là sau khi chích thì... vẫn thấy đau nhưng cổ tử cung mở nhanh hơn nhiều, sau đó 1-2 tiếng là sinh rồi -> chắc sẽ giữ sức tốt hơn cho mình nhất là với người mà cổ tử cung mở lâu. Bùn cười bạn mình nó hỏi bsĩ là "Bác sĩ ơi, sao đẻ ko đau rồi mà vẫn đau thế :Sick:?- Bsĩ bảo là ko chích nó còn đau gấp mấy lần , ko bít có đúng ko . Mà sau khi sinh xong bạn mình cũng ko bị tác dụng phụ, đau lưng hay buồn nôn gì, sữa về bình thường, trộm vía. Chi phí thì hết khoảng 1tr cho vụ chích này.

Thế nên mình nghĩ chắc cái này tùy người, quan điểm của mình là cố gắng ko tiêm cái gì vào người hết (vì ko bít cơ địa mình thế nào, thôi thì cố chịu hết mức vì con và vì cả mình sau này nữa) nhưng chưa bít chừng, lúc ý đau wa' mà cổ tử cung mãi nó ko chịu mở nhanh thì mình cũng sống chết đòi tiêm ý chứ, hehe . Mình cũng muộn nhất cuối T9 này sinh rồi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecunguyen; 29/08/2011 vào lúc 03:28 PM.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear cả nhà,
    em gửi thông tin này lên để cả nhà tham khảo trước khi quyết định đẻ không đau ạ. Em lúc sinh cũng đau quá nên tiêm thuốc này. Đúng thật là lúc đẻ ko thấy cơn đau nào, rặn đẻ cũng ko biết cơn nào mà rặn đâu... Nhưng cái thiệt hại rất lớn là em mắc chứng đau lưng từ ngay sau khi sinh xong, em đau đến nỗi không thể nằm ngửa được, lúc nào cũng phải nằm nghiêng theo tư thế chuẩn bị tiêm ấy...
    Giờ con em đã 25 tháng rồi mà em vẫn đau lưng, đau ghê ghớm luôn, cứ nằm ngửa ngồi dạy là lại đau nhói...
    Cả nhà nghiên cứu kỹ rồi hãy tiêm nhé, theo quan điểm của em là cố gắng đẻ thường không tiêm chọc gì là tốt nhất...
    • 1,658 Bài viết

• 2,391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh-cuti Xem bài viết
    Dear cả nhà,
    em gửi thông tin này lên để cả nhà tham khảo trước khi quyết định đẻ không đau ạ. Em lúc sinh cũng đau quá nên tiêm thuốc này. Đúng thật là lúc đẻ ko thấy cơn đau nào, rặn đẻ cũng ko biết cơn nào mà rặn đâu... Nhưng cái thiệt hại rất lớn là em mắc chứng đau lưng từ ngay sau khi sinh xong, em đau đến nỗi không thể nằm ngửa được, lúc nào cũng phải nằm nghiêng theo tư thế chuẩn bị tiêm ấy...
    Giờ con em đã 25 tháng rồi mà em vẫn đau lưng, đau ghê ghớm luôn, cứ nằm ngửa ngồi dạy là lại
    đau nhói...
    Cả nhà nghiên cứu kỹ rồi hãy tiêm nhé, theo quan điểm của em là cố gắng đẻ thường không tiêm chọc gì là tốt nhất...
    Minh vua sinh hom 4/10,ban dau minh cung quyet dinh chon dich vu nay vi chi ho minh o My noi nen chich vi se do mat suc.Minh bat dau con dau nhieu tu luc 6h sang den gan 12h moi chich duoc thuoc,noi chung tiem thuoc co loi cung co hai,minh tiem xog la tu cung mo duoc 7/8p luon,nhung khong han la khog con dau dau nhe,minh het dau lung nhug chuyen qua dau de,cam giac don dap lam minh muon ran,minh doi bsi tiem them thuoc bsi khog cho vi noi khog dau sao bit ma ran.Minh nghe bsi noi la 1 so san phu se bi lanh,run,oi,nhuc dau,hoa mat.Minh thi bi run,nhug khog lanh,sinh xong khoag 10 tieng sau la het thuoc,vua dau o cho may tsm vua dau lung.Noi chung minh khong hoi han khi tiem thuoc,vi neu khog tiem minh khog co suc ran.Chuc cac me sinh nhanh,it dau nhe.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình đã từng sinh theo pp này ở benh viện C . nói chung mình thấy ko mất sức cho ng mẹ ko có cảm giác đau 1 tẹo nào.theo mình các mẹ dùng pp để sinh là ok ..ở bv C mũi thuốc nay la 1tr. hôm mình sinh mấy ng sinh theo pp này cũng rất khỏe
    Yêu con zai Cảm ơn Nghé Ọ đã đến bên mẹ Yêu nắm cơ
    • 3,151 Bài viết

• 1,670 Được cảm ơn

Bạn của mình khi sinh đã chọn đẻ ko đau, nhưng vì nó xui ( vì mình cũng có 1 người bạn nữa làm trong ngành y Tế nói là 1000 trường hợp chỉ xảy 1 Trường hợp mà thôi ) là nó bị sốc với thuốc đó. Khi BS tiêm vào thì nó nôn ói và hôn mê luôn, BS phải mổ cho nó. Sau chuyện của nó nó khuyên mình là đừng bao giờ chọn pp đẻ ko đau. Nói chung là mình chia sẻ kinh nghiệm có thật của bạn mình để các mẹ có nhiều hướng lựa chọn. Riêng mình thì mình sẽ ko chọn pp đẻ ko đau này đâu vì thực sự ko có lợi nhiều, mà chi phí tầm 2 triệu cho 1 mũi thuốc.
    • 74 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình cũng ko có nhiều kiến thức về pp này, chỉ nghe các chị đã đi đẻ rồi nói lại thôi nên biết, lúc đầu cũng định dùng pp này, nhưng hôm trước mình có đọc 1 topic của 1 bạn đã dùng dv này ở Viện C, không may là bạn ấy bị dị ứng với thuốc nên xương chậu cụp lại, sau đó phải chuyển sang mổ, nhưng em bé đã bị ngạt và sau khi sinh xong được 2 ngày thì mất. Mình thấy cũng sợ vì cơ thể mỗi người mỗi khác, không thể biết được mình sẽ phản ứng với thuốc thế nào, nếu lỡ rơi vào trường hợp không may thì :-s
    Thêm nữa là chị dâu mình làm y tá ở Viện PSHN, hôm trước mình có hỏi qua về pp này thì chị ấy nói thành thật khuyên em là đừng dùng pp này, vì thực ra ở Viện PSHN và Viện C thực hiện pp này không chuẩn, chị có nói là chỉ có đẻ ở Việt Pháp thì mới nên dùng vì BVVP thực hiện chuẩn nhất, nên mình cũng suy nghĩ và bỏ luôn ý định đó. Nghĩ đến chuyện đi đẻ mà cũng sợ quá T__T
    Các mẹ cân nhắc kỹ trước khi quyết định nhé .
    • 177 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

mình cũng từng sinh và sd pp này, mình ko có dấu hiệu chuyển dạ, bsi phải dùng thuốc kích thích làm tử cung co bóp, mình đau vật vã mấy tiếng đồng hồ kinh khủng khiếp lắm các mẹ ah, chỉ muốn mổ nhanh thôi....sau đó mình có dấu hiệu sinh thì bsi mới tiêm thuốc giảm đau cho mình, tiêm xong vài phút sau, mình mới thấy cuộc đời tươi đẹp trở lại và nằm đến gần 1 ngày mới sinh, nếu ko có thuốc mình ko biết tưởng tượng sao nữa....đúng là sau này mỗi khi sắp hành kinh mình bị đau lưng thật, nhưng có thể chấp nhận được, tóm lại mẹ nào sức chịu đựng kém thì nên dùng, chứ ko cơn đau hành hạ ko an uống được lại la hét suốt ko còn sức để rặn......
    NB : 3,4kg 51cm; 1M: 5kg - 55,5cm; 2M: 6kg4 - 60,5cm; 3M: 7,4kg - 62cm; 4M: 8kg - 63cm; 5M: 9kg5 - 66cm,
    5M10 ngày: 10kg, 6M: 10.5kg, 7M:L 11.5kg-72cm ; 8M: 12kg2--73cm; 9M: 13kg--74cm - 10M : 14kg -74cm - 11M : 14kg5 - 76cm - 12M: 15kg - 80cm........18M: 16kg2 - 85cm
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bahonhi Xem bài viết
    mình cũng từng sinh và sd pp này, mình ko có dấu hiệu chuyển dạ, bsi phải dùng thuốc kích thích làm tử cung co bóp, mình đau vật vã mấy tiếng đồng hồ kinh khủng khiếp lắm các mẹ ah, chỉ muốn mổ nhanh thôi....sau đó mình có dấu hiệu sinh thì bsi mới tiêm thuốc giảm đau cho mình, tiêm xong vài phút sau, mình mới thấy cuộc đời tươi đẹp trở lại và nằm đến gần 1 ngày mới sinh, nếu ko có thuốc mình ko biết tưởng tượng sao nữa....đúng là sau này mỗi khi sắp hành kinh
    mình bị đau lưng thật, nhưng có thể chấp nhận được, tóm lại mẹ nào sức chịu đựng kém thì nên dùng, chứ ko cơn đau hành hạ ko an uống được lại la hét suốt ko còn sức để rặn......
    Mình mới sanh hôm 8/10 và sử dụng pp này.mình khuyên các mẹ sap sanh nên chọn pp này. Trước khi sanh minh cũng search rất nhiu về pp này va tìm hiu qua may me ở wtt, mỗi ng nói mỗi ý khác nhau lam Minh cung hoang mang. Nhung den khi vô trận rồi mới bit, thật sự nói đau dã man ko thật chút nào. 3g chieu Minh dau từng cơn 1 nhung chỉ bình thường như dau bụng kinh thoi, 5g chieu Minh nhap vien đo con gò, 7h minh vào p sanh, luc nay có đau hơn 1 chut, y tá chích cho minh 1 mũi ngay đùi roi Minh ngủ, ngủ khoang 2 tieng bs vao gay te( ko co cam jac dau, bs gay te rat chuyen).sau do nguoi Minh te từ phần ngực xuống đùi, Minh van mac ran binh thuong,1h30 sang be ra doi. Lúc đóminhf còn ko bit bé đã ra, Minh con nc với bs, nếu đẻ dễ dàng như vậy Minh de 10 đứa cũng đc.Vài dòng Kinh nghiem Minh mới trải wa chia sẻ cùng các mẹ.thật sự đi đẻ rat binh thuong. Chỉ có Cham bé mới sợ thôi, cực và mất ngủ liên miên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Kellythao87; 23/10/2011 vào lúc 11:28 AM.
    • 178 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Lúc vào đăng kí đẻ viện C cũng có bác sĩ giới thiệu có dịch vụ đẻ không đau: mất 1 triệu.. Mình cũng đang cân nhắc xem có nên sử dụng ko. đa số là mọi nguoi khuyên nên sử dụng để tránh mất sức..
    Nhưng có bà chị nói với mình rằng. ở C nó đông bệnh nhân quá, nên nó cho đẻ không đau rồi rạch cả tử cũng và cũng khâu luôn cả tử cung vào..cho nên rất nhiều nguoi bị nhiễm trùng vết mổ đó..nghe ghê quá..không biết thực hư ra sao..
    Bạn nào hiểu rõ nhất tư vấn cho mình và mọi người nhỉ...Mình 31 tuần cũng sắp chinh chiến rùi..hic hic
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Gấu nói sợ quá .... Có mẹ nào từng trải cho mình thêm chút ý kiến mình cũng 30 tuần rồi hic. Cũng tính sinh ở Viện C .
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo mình thì phương pháp tốt hay xấy cũng tùy cơ địa mỗi mẹ thôi. Các mẹ yên tâm mà chờ ngày sinh con yeu đi.Coi như mình biết thêm 1 phương pháp có thể giúp mình sinh không đau để làm hành trang đi sinh vậy.Khi vào sinh, tùy tình hình khả năng chịu đựng của mình mà ứng biến thôi.
    Bạn mình mới sinh cách đây 2 tuần, ban đầu cũng không định sử dụng pp không đau, nhưng khi vào cuộc được 3 tiếng thì xin bac si chích thuốc để đẻ không đâu đấy.
    • 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hic, mình cũng nghe qua phương pháp này , nhưng không biết cụ thể và có để lại tác hại về sau không?
    • 1,432 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Em không thích cách đẻ không đau lắm, nghe nói sẽ tiêm thuốc tê hay j đó làm mình mất cảm giác. Lúc ấy chỉ việc cố rặn, mà khá nguy hiểm, vì không chú ý rặn quá đà là sẽ rách rất rộng, nguy hiểm lắm. Đến sau đó đau thì thôi rồi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2