• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Phụ nữ sau khi sanh: bắt buộc phải nằm than ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.46K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em nghe các cụ bảo: phụ nữ sau khi sanh phải nằm than 1 tháng ! ( để saunày không bị lạnh) . Mùa này thì đang nóng vả lại nếu nằm than thì ảnh hưởng đến sưc khỏe em bé thì sau ? . Em cũng nghe nói có loại thuốc uống dể khỏi nằm than.
    Không biết mẹ nào có thông tin về vấn đề này kô? Chia sẻ với !
    Em đang bâng khuâng quá , vì mẹ em thì bảo nằm than, ba thì lại kô cho vì ba nói than khí CO2 kô tốt !

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 541 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Mình đã đọc 1 bài nào về vụ nằm than này rồi, nói chung là không tốt thì phải. Mùa hè nóng thế này nằm than thì dễ bị mẩn ngứa lắm, chưa kể đốt than sinh ra khí CO2 không tốt đâu. Trước mình cũng sinh đúng hè, còn k0 kiêng tắm cơ. Nằm viện 3 ngày về tắm luôn. Nói chung là các cụ ngày xưa có nhiều kiêng cữ do điều kiện k0 tốt như bây giờ. Trước các cụ nhà tắm k0 liền trong nhà và không kín nên mới sợ gió, làm gì có máy sấy mà chẳng kiêng gội đầu :Laughing: .

• 156 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cudlan Xem bài viết
    Mình đã đọc 1 bài nào về vụ nằm than này rồi, nói chung là không tốt thì phải. Mùa hè nóng thế này nằm than thì dễ bị mẩn ngứa lắm, chưa kể đốt than sinh ra khí CO2 không tốt đâu. Trước mình cũng sinh đúng hè, còn k0 kiêng tắm cơ. Nằm viện 3 ngày về tắm luôn. Nói chung là các cụ ngày xưa có nhiều kiêng cữ do điều kiện k0 tốt như bây giờ. Trước các cụ nhà tắm k0 liền trong nhà và không kín nên mới sợ gió, làm gì có máy sấy mà chẳng kiêng gội đầu :Laughing: .
    Mình cũng rất sợ phải nằm than đấy. Hôm qua cũng nghe nói có thuốc uống. Có Mẹ nào biết thuốc gì thì cho mọi người biết với nhé. Mình thấy nằm than cũng độc hại nhưng các cụ ở nhà cứ khăng khăng là bắt buộc phải nằm.Chán thật!!!

• 2,631 Bài viết

• 1,204 Được cảm ơn

Cái này là một trong những quan niệm cổ hủ mà bây giờ đã bỏ và bị cảnh báo là có hại cho sức khỏe rồi. Sao đến giờ vẫn có mẹ còn thắc mắc vậy?! Rõ ràng, chưa cần biết nằm than có tốt hay không, các mẹ cũng phải biết là khói than rất có hại cho sức khỏe rồi.

• 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thì khuyên các mẹ không nên nằm than, các cụ ngày trước điều kiện sống không như bây giờ. Nằm than khí CO2 sinh ra rất nhiều và rất độc có thể ảnh hưởng đến cả mình và cả em bé. Em nhớ đã từng đọc trên mạng không phải là 1 gia đình đâu nhé, mùa đông họ đun bếp than trong nhà và đã tử vong vì khí CO2 sinh ra đấy ạ. Em nghĩ mình cứ đi lại nhẹ nhàng, chú ý vệ sinh thật tốt và đừng nên tắm sớm quá, mặc áo dài tay, mang bít tất, ra ngoài trời (ra sân chẳng hạn) phải đội nón, mũ ... thì sẽ không sao cả.

• 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ nào có bài viết nào về vấn đề này kô? MÌnh giải thích với các cụ khó quá. Các cụ kô chịu !

• 3,111 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

http://************************.com.vn/tuvan.asp?act=XemChiTiet&Cat_ID=73&News_ID=369&Lin ksFrom=http://************************.com.vn/index.aspx"
    các mẹ vào đây tham khảo nhé.
    NB: 3,5kg- 50cm; 1M- 4,8kg; 2M- 6kg- 59cm; 3M- 7,5kg; 4M - 7kg - 64cm; 5m - 9,5kg 69 cm, 6M- 11kg; 7M - 11,5kg

• 1,293 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

Ko hiểu mẹ nó đã xem ng ta nằm than bao h chưa mà ấn tượng thế? tớ thì thích nằm than, hay nói cách khác là hơ than. Thư giãn cực kỳ. Và chẳng có tí CÒ hay khói bụi gì đâu ạ (nhưng tất nhiên là vẫn phải hơ than ở phòng không có em bé).

Sau khi sinh tớ được bà dì của chồng hơ than cho. Sung sướng vô ngần. Tớ mô tả quy trình để mẹ nó thấy là chả có gì phải sợ cả nhé.

Kê 1 cái dát giường lên mấy cái ghế. Phủ ngải cứu lên trên. Than hoa cho vào chậu, đốt lên. (Lúc đầu đốt than tất nhiên sẽ có khói, lúc này mình chưa được triệu tập vào đâu mà lo, hết khói mình mới vào chứ). Khi than cháy thì hết khói rồi (trừ khi mua phải than ẩm và đểu), cho chậu than xuống dưới gầm cái dát giường, nằm lên ngải cứu. Hơi than làm nóng ngải cứu, thư giãn cực kỳ nhé.

Bà dì tớ còn làm rượu gừng để xoa bóp cho tớ nữa. Kết quả là sau 3 tuần hơ than và xoa bóp rượu gừng, da dẻ tớ lại trắng trẻo như xưa nhé, bao nhiêu mụn ở lưng bay hết.

Các mẹ thấy thế nào? có gì đáng sợ đâu nhỉ???

• 243 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bây giờ ấy à? Sau khi sinh, bắt buộc nằm điều hòa nếu sinh vào mùa hè!!!!!!!!!!!!!!

• 541 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GIA KHANG Xem bài viết
    Mẹ nào có bài viết nào về vấn đề này kô? MÌnh giải thích với các cụ khó quá. Các cụ kô chịu !
    Đây là trang web của BV Nhi đồng I có nói về việc nằm than đấy
    http://nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=7&nid=629

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3