Mang thai - Chuẩn bị sinh

Phụ nữ có thai không nên đi xe máy

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 35.1K Lượt đọc
  • 124 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Khi di chuyển bằng bất cứ phương tiện nào, phụ nữ có thai đều phải rất thận trọng. Đặc biệt, nên tránh đi xe máy vì dễ bị mất thăng bằng và ngã.

Ở nhà suốt 9 tháng 10 ngày chưa hẳn đã tốt mà còn là một tress (căng thẳng thần kinh) với thai phụ. Ảnh hưởng của những chuyến du lịch xa như thế nào đến thai nghén còn phụ thuộc vào sự lựa chọn phương tiện di chuyển và sự thận trọng của họ.

Theo các chuyên gia, ngay cả với người bình thường, việc đi xe máy 2 bánh có động cơ đã nguy hiểm hơn đi xe đạp và cả ôtô. Với phụ nữ có thai, đi xe máy càng nguy hiểm hơn nữa vì bụng to, có thể khó giữ thăng bằng. Cần nhớ rằng trên chiếc xe máy không phải chỉ có mình bạn mà còn có cả thai nhi, nếu ngã thì cả hai đều có thể bị tổn thương.

Các phương tiện khác tuy ít nguy hiểm hơn nhưng khi sử dụng chúng, thai phụ cũng cần chú ý:

Di chuyển bằng máy bay: Phụ nữ có thai đi xa bằng đường hàng không là chuyện hoàn toàn bình thường và đôi khi không thể tránh. Trước đây khi ngành hàng không mới bắt đầu có những chuyến bay dân dụng, người ta lo ngại sự thay đổi áp lực không khí trong khoang máy bay và việc phơi nhiễm bức xạ ở độ cao có thể ảnh hưởng đến sự an toàn của thai. Nhưng ngày nay, áp lực không khí trong khoang máy bay không thay đổi nhiều và việc phơi nhiễm với bức xạ cũng không còn đáng lo ngại. Vì vậy, Hội Các nhà sản phụ khoa Mỹ cho rằng đi máy bay không có hại cho thai phụ và thai nhi. Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa bệnh của Mỹ cũng cho rằng thai nghén là trạng thái sinh lý bình thường. Phụ nữ có thai chỉ cần thận trọng khi đi những chuyến bay dài và quan tâm đến chất lượng dịch vụ y tế ở nơi đến cũng như những nơi quá cảnh.

Ngày nay, sau hàng triệu chuyến bay của hàng không dân dụng, người ta biết rõ rằng đi máy bay không gây ra nguy cơ gì cho phụ nữ có thai khỏe mạnh. Sự giảm áp lực trong khoang máy bay (được duy trì ở mức tương đương với độ cao 5.000-8.000 bộ hoặc 1.524-2.438 m) ảnh hưởng một cách tối thiểu đến sự sử dụng ôxy của thai.

Những thai phụ bị thiếu máu nặng (huyết sắc tố dưới 0,5 g/dL), bị bệnh thiếu máu hồng cầu liềm, có bệnh sử bị viêm tắc tĩnh mạch hoặc có vấn đề về nhau thai là những chống chỉ định tương đối với đi máy bay. Tuy nhiên, có thể chỉ cần được bổ sung ôxy trước khi đi hoặc nhân viên hàng không được báo trước để mang theo bình ôxy. Mỗi hãng hàng không có quy định riêng với hành khách mang thai, vậy tốt nhất vẫn là báo trước cho hãng hàng không đó biết tình trạng có thai của mình khi đặt vé vì có thể phải hoàn thành một vài thủ tục y tế.

Những chuyến bay trong nước thường cho phép phụ nữ có thai tới 36 tuần lên máy bay; nhưng chuyến bay quốc tế có thể không cho phụ nữ có thai sau 32 tuần. Cũng không nên đi máy bay khi chỉ còn vài tuần là đến ngày sinh như dự kiến và trong vòng 7 ngày sau sinh. Khi đi, cần luôn mang theo mọi giấy tờ liên quan đến thai nghén, bệnh tật và phải nhớ ngày dự sinh.

Nghẽn tắc mạch (có cục máu đông) là một nguy cơ thực sự của thai nghén, nhất là khi đi máy bay đường dài. Vì vậy nên các thầy thuốc thường khuyên phụ nữ có thai thỉnh thoảng đứng dậy đi lại (sau từ 30 phút đến 2 giờ) nếu chuyến bay đang bình thường và luôn co duỗi cổ chân để phòng viêm tĩnh mạch và tránh bị phù nề chi dưới.

Di chuyển bằng ôtô: Nếu đi ôtô, thắt lưng an toàn cần luôn quàng qua vùng tiểu khung nghĩa là qua hông chứ không qua bụng. Tốt nhất là đùi và vai không bị di chuyển khi xe bị va đập. Trong hầu hết các tai nạn, thai nhi phục hồi nhanh sau khi bị áp lực của thắt lưng an toàn. Tuy nhiên, dù sau những chấn thương có vẻ nhẹ, bình thường cũng nên được bác sĩ sản khoa kiểm tra lại tình trạng thai.

Cứ 2 tiếng một lần nên dừng xe để thư giãn hoặc đi vệ sinh, đi tiểu để bàng quang không quá căng, đề phòng nhiễm khuẩn đường tiết niệu; Nên đi giầy gót thấp, mặc quần áo thoáng, rộng nhất là về mùa hè cần uống đủ nước, mang theo gối để đỡ lưng.

Di chuyển bằng tàu hỏa: Xe lửa ngày nay có lẽ cũng an toàn không kém ôtô hay máy bay và mọi yêu cầu giữ sức khỏe cho phụ nữ có thai cũng tương tự những phương tiện trên.

Những điều lưu ý cho phụ nữ có thai trước mỗi chuyến đi

Cần biết chắc thai nghén đang trong trạng thái bình thường. Tuần thứ 14-24 là thời gian tốt nhất để đi du lịch vì tình trạng buồn nôn, nôn và mỏi mệt đã giảm hoặc đã hết, nguy cơ dễ bị sẩy thai cũng đã qua và chưa đến lúc dễ bị sinh non. Hơn nữa, trong thời gian này thai phụ cảm thấy khỏe khoắn nhất. Phụ nữ có thai ở 25-36 tuần không nên đi xa quá 500 km vì có thể gặp khó khăn về chăm sóc y tế nếu chẳng may xảy ra những sự cố như cao huyết áp, viêm tĩnh mạch, chuyển dạ sớm. Tuy nhiên, trong từng trường hợp cụ thể, thầy thuốc sẽ quyết định.

Cần tìm hiểu trước về chế độ bảo hiểm và dịch vụ y tế ở nơi sắp đến. Những sự cố có thể gặp: mỏi mệt, ợ nóng, khó tiêu, táo bón, xuất tiết âm đạo, chuột rút ở chân, tiểu rắt nhiều, trĩ. Nhưng dấu hiệu và triệu chứng cần được chăm sóc khẩn cấp là chảy máu âm đạo, có máu cục, đau bụng hay có cơn co tử cung, vỡ màng ối, phù nặng ở chi dưới, nhức đầu, rối loạn thị lực.

Tiêu chảy là bệnh cần cảnh giác vì khiến cơ thể mất nước dễ dẫn đến giảm lưu lượng máu tới nhau, do đó ảnh hưởng đến thai. Cần uống nước đã đun sôi, không dùng dài hạn hệ thống lọc nước có chứa chất iốt. Viên iốt có thể được dùng cho cuộc đi du lịch ngắn hạn chỉ kéo dài vài tuần. Chỉ ăn thịt đã nấu chín và uống sữa đã khử trùng, tránh ăn rau sống để phòng ngừa nhiễm toxoplasma và listeria (bệnh do ký sinh trùng gây ra) - những bệnh có thể có ảnh hưởng nghiêm trọng đến thai. Nên uống nhiều nước, không dùng loại thuốc có bismuth vì có thể có nguy cơ làm cho thai bị chảy máu và có dị tật. Loại kháng sinh uống thế hệ 3 cephalosporin là sự lựa chọn tốt nhất nếu cần phải dùng kháng sinh.

Khi thai phụ đi du lịch, có thể phải bổ sung và thay thế một số thuốc vẫn thường có. Nên mang phấn talc, ống đo thân nhiệt (nhiệt kế), nước uống, đa sinh tố, thuốc chống nấm khi bị viêm âm đạo do nấm, kem bảo vệ da có độ SPF cao. Nên mang theo cả máy đo huyết áp và que thử nước tiểu để kiểm tra protein và glucoza niệu; 2 thứ này nhằm phòng ngừa biến đổi nặng khi có thai vào những tháng cuối.

(Theo Sức Khỏe & Đời Sống
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lợi ích sinh mổ khiến mẹ bầu mê mẩn hơn sinh thường

Nếu chọn đẻ thường mẹ bầu sẽ phải chờ đợi những cơn đau đẻ từ 2-3 tuần trước ngày dự sinh, chuẩn bị...

• HCM - Dung dịch vệ sinh Povidine có dùng được cho phụ nữ có thai không?

Các Mẹ thông thái ơi, Em bị viêm nhiễm phụ khoa (không biết là nấm hay nhễm khuẩn vì đi khám bác sĩ không có nói..) được bác sĩ kê toa cho thuốc Povidine về sử dụng. Vì bác sĩ không có nói cách dùng nên em nghĩ là nước rửa bên ngoài như các loại nước rửa phụ khoa khác. Em bèn đọc hướng dẫn sử...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Phu nữ mang thai không nên ăn khuya

Nhiều bà mẹ cố gắng ăn thật nhiều bữa để có thể bổ sung cho con nhiều dinh dưỡng nhất, nhưng khi mang thai, ăn khuya không chỉ ảnh hưởng đến giấc ngủ mà phục hồi vóc dáng sau sinh sẽ khó hơn. http://meyeucon.org/wp-content/uploads/2010/06/an-uong-khi-mang-thai.jpg Chất lượng giấc ngủ Ban...

• [Vincom Center Bà Triệu] Mango giảm 15% dịp lễ 30/4

Chào mừng lễ 30-4 và 1-5, nhãn hàng Mango dành tặng Quý khách hàng ưu đãi đặc biệt với chương trình...

• Pup
    • 8 năm
    • 245 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Nhà em sẽ sinh vào cuối tháng 1 âm, định Tết về quê thăm ông bà (cách 300km) mà vẫn không yên tâm. Không biết lúc đó hơn 8 tháng rồi đi tàu hoả có sao không hả các mẹ? Em hơi lo, muốn ở lại HN nhưng các cụ cứ mong. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,896 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Tun & Box đã post một bài viết rất bổ ích cho các bà bầu nhé. Mình thì từ khi có bầu đến giờ được 15 tuần rồi vẫn đi xe máy rầm rầm, hồi mang bầu My còn dựa dẫm AX chở đi, còn giờ thì phải tự thân vận động, 2 tháng đầu mang thai mình còn trưa nào cũng phải đi hơn 7km về tận Thanh Xuân cho My ăn trưa nữa cơ, bây giờ thì My đi nhà trẻ rồi nên mẹ cũng đỡ phải đi lại nhiều. Đúng là mình điếc không sợ súng.. :1:
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pup
    Nhà em sẽ sinh vào cuối tháng 1 âm, định Tết về quê thăm ông bà (cách 300km) mà vẫn không yên tâm. Không biết lúc đó hơn 8 tháng rồi đi tàu hoả có sao không hả các mẹ? Em hơi lo, muốn ở lại HN nhưng các cụ cứ mong. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.
    Úi cho mình can đi nhé.
    Gần nhà mình có chị cũng thế, hơn 8 tháng về Huế ăn Tết, chuyển dạ sớm trên tầu, hậu quả là.... (thôi mình ko nói nữa ).
    May sau đó thì chị ấy lại có bầu và bây giờ có 1 bé gái xinh xắn rồi.
    @Hoang My: cũng tùy từng ng thôi, như mình này, mang bầu cả 2 đứa đều tự đi xe máy đến tận ngày cuối cùng đấy, có lần OX đèo khi mang bầu ở tháng thứ 9 bị đâm xe, mình rơi đánh bịch xuống đường như 1 quả bóng, vậy mà ... trộm vía ko sao cả :4: .
    Nói chung là cẩn thận vẫn hơn các mẹ nhé :3:
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,513 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    Cám ơn mẹ Tun & Box đã post một bài viết rất bổ ích cho các bà bầu nhé. Mình thì từ khi có bầu đến giờ được 15 tuần rồi vẫn đi xe máy rầm rầm, hồi mang bầu My còn dựa dẫm AX chở đi, còn giờ thì phải tự thân vận động, 2 tháng đầu mang thai mình còn trưa nào cũng phải đi hơn 7km về tận Thanh Xuân cho My ăn trưa nữa cơ, bây giờ thì My đi nhà trẻ rồi nên mẹ cũng đỡ phải đi lại nhiều. Đúng là mình điếc không sợ súng.. :1:
    Nhưng mà ko đi xe máy thì làm thế nào đi làm đây? Anh nhà tớ thì chắc chắn là ko chở được tớ đi làm rồi. Đi xem ôm thì hơn gì? Mấy ông xe ôm phóng ẩu lắm! Chả lẽ lại ăn chơi đi taxi, thế thì có mà tiền lương chả đủ
    • 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Bà bầu không những không nên đi xe máy mà nên kiêng các kiểu ride (dịch là cưỡi thì thô thiển nhỉ). Các môn như cưỡi ngựa, đạp xe, phóng xe máy... đều nguy hiểm như nhau. Bây giờ xe bus thuận tiện các mẹ chắc nên đi bus. Cộng thêm cho mình ít thời gian đi lại, bổ sung vào hành trang cái khẩu trang và găng tay (phòng lây cúm trên xe bus), chuẩn bị một đôi giầy đi bộ thế là sẵn sàng lên đường được rồi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Bà bầu không những không nên đi xe máy mà nên kiêng các kiểu ride (dịch là cưỡi thì thô thiển nhỉ). Các môn như cưỡi ngựa, đạp xe, phóng xe máy... đều nguy hiểm như nhau. Bây giờ xe bus thuận tiện các mẹ chắc nên đi bus. Cộng thêm cho mình ít thời gian đi lại, bổ sung vào hành trang cái khẩu trang và găng tay (phòng lây cúm trên xe bus), chuẩn bị một đôi giầy đi bộ thế là sẵn sàng lên đường được rồi.
    Đi xe bus cũng không thuận tiện đâu. Mình thấy thời gian chờ đợi cũng khá mệt mỏi + số người đi xe bus cũng khá đông. Sợ nhất là bị chen lấn xô đẩy

• 4,189 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhyeudoi
    Đi xe bus cũng không thuận tiện đâu. Mình thấy thời gian chờ đợi cũng khá mệt mỏi + số người đi xe bus cũng khá đông. Sợ nhất là bị chen lấn xô đẩy
    Chị này nói đúng đấy, em đi làm mất 14km mới tới chỗ làm. Mang bầu thì có lẽ ax chở được đi mấy tháng đầu, có tuyến xe bus mà trời ơi bình thường đã nôn thốc nôn tháo khi bước lên xe rồi huống chi có bầu, một vấn nạn. Mà xe bus thì nó chạy kinh dị lắm thật là khổ
    • 1,130 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Híc, các mẹ bầu đi xe bus cũng phải cẩn thận, ngoài chuyện chen lấn xô đẩy còn lúc bước lên, bước xuống xe bus nữa, nhất là lúc bước xuống đường. Mẹ em bảo là hồi xưa đi làm xa, phải đi xe bus, đã bị sảy một lần trước khi có em, khi bước xuống xe bus đấy, thấy hẫng một cái là bị liền. Thế nên các mẹ phải đi xe máy thì em nghĩ đi chậm rãi, cẩn thận là được. Đi xe ôm cũng ghê chết, các bố ấy phóng ẩu bỏ xừ.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Nhưng mà ko đi xe máy thì làm thế nào đi làm đây? Anh nhà tớ thì chắc chắn là ko chở được tớ đi làm rồi. Đi xem ôm thì hơn gì? Mấy ông xe ôm phóng ẩu lắm! Chả lẽ lại ăn chơi đi taxi, thế thì có mà tiền lương chả đủ
    Mình thường được đưa đón nhưng nhiều lúc cũng bất tiện vì nhiều khi muốn đi đâu mà ông xã bận thì ko chở đi được. Lúc đầu thì còn điệu đi ta xi, sau xót ruột quá đành đi xe ôm. Mình thấy cũng ko sao, cái chính là chọn anh lái xe nào mặt mũi hiền lành, dặn ng ta đi cẩn thận, chậm là được. Họ thấy mình có bầu cũng đi tử tế lắm.
    • 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Hôm 30/11 phải về quê chồng ở tận Đà Nẵng chịu tang nên vợ chồng em phải đi máy bay. Trời đất ơi, Vietnam Airlines thuê lại của China Airlines nên cái tên phi công cứ bay vút lên cao, đến hồi phải hạ xuống độ cao cần thiết nên hắn thả rơi tự do 2 lần làm em muốn ngộp thở, hết hồn. Hichichic, lát xuống máy bay mà hành khách ai cũng than phiền. Tiếp viên HK mới xin lỗi vì thuê máy bay của hãng nước ngoài. Em sợ luôn. Cũng may đến hồi bay vào Sài gòn (4/12), máy bay bay êm êm vì có tới 2 bà bầu và nhiều em bé nhỏ. Bi giờ em vẫn còn sợ máy bay đấy dù em đã đi hết 8-9 lần rồi.
    Còn đi làm bằng xe máy thì hàng ngày em đều đi, chỗ làm cách nhà 15km nên chạy xe gắn máy. Có điều nên chạy chậm và cẩn thận tí thì ko sao. Các mẹ ạ, đi gì thì đi nhưng cẩn thận là tốt cho mình lẫn thai. Có lẽ hôm nay em sẽ đi khám định kỳ rồi. Chúc các mẹ luôn cẩn thận và vui vẻ.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 1,911 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

uii, mình cũng phải đi làm bằng xe máy đấy, nhà mình cách cty đến 15km, mà đường lại hay kẹt xe, chạy xe về đến nhà là mệt đứt hơi. Mà nhiều khi còn phải chở theo Mẹ qua nhà Ngoại nữa..đường xá bây giờ thì xấu ơi là xấu, chạy xe mà nhiều khi cứ như phi ngựa , khổ thân mấy bà bầu..hichic. Đi xe buýt hay xe ôm gì cũng thấy sợ, nhiều xe buýt cứ chưa kịp dừng đã quăng mình xuống đất rồi. Xe ôm thì mấy bác chạy cứ muốn tranh đua với xe hơi..sợ lắm. Các mẹ bầu cố lên nhé, mình chạy từ từ và cẩn thận chắc là ko đến nổi nào.
    Hạnh phúc ko phải là đích đến, mà là 1 cuộc hành trình...
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không tu đi xe thì làm cách nào tốt hơn, chông tui thì đi công tác suôt mà đi xe ôm thì có hơn gì đâu. Hôm rôi tôi còn bị họ tông xe đấy may ma không sao, hãi lắm nhung biết làm cách nào được.
    • 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Các mẹ làm tớ lo quá, nhà tớ cách chỗ làm những 20 phút chạy xe (đấy là tớ chạy với tốc độ 50km/h trong TP đấy). Chị làm chung cơ quan tớ vừa bị xảy thai 6th vì chị í cũng tự đi làm bằng xe máy. Bây giờ ra đường khiếp thật, chắc tớ phải đốc ax sắm "vài" chiếc Land để sang năm tớ vác bầu đi cho chắc ăn... :4: :4:
    • 3,474 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phucnguyenhdt
    Không tu đi xe thì làm cách nào tốt hơn, chông tui thì đi công tác suôt mà đi xe ôm thì có hơn gì đâu. Hôm rôi tôi còn bị họ tông xe đấy may ma không sao, hãi lắm nhung biết làm cách nào được.

Đả đảo đường xá Việt Nam, ko ổ voi thì cũng ổ gà, ổ chuột. Đúng là giống như "phi ngựa " thật đấy. Mình thì chỉ yên tâm khi AX chở hoặc tư chạy thôi, ko tin tưởng ai hết. Mà hôm nọ mình chạy xe qua đoạn đường xóc nên chạy chậm hết sức ==> thế mà có mấy bác kia đi qua trừng mắt nhìn mình như người ngoài hành tinh, khổ nỗi bụng em chưa lớn nên họ đâu có biết mình bầu bì.
    • 102 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em thấy tự chạy xe là an tâm nhất, nếu AX ko chở đi được. Đường xá thì toàn ổ trâu, mấy ông xe ôm thì đua nhau chạy nhanh, xe bus được cái vượt ẩu... tốt nhất mình đi chậm chậm là được. Với lại các mẹ đừng đạp xe nếu xe tắt máy (xem báo TTrẻ có bà bầu bị sảy thai vì cố đạp đấy!) với lại xe nặng quá thì nhờ người dắt ra giùm!!!
    • 326 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, thế đi xe đạp thì sao nhỉ? Em ở bên Nhật, ô tô thì không có, đến trường thì đi bằng xe bus hoặc tàu hoả rồi, nhưng hàng ngày đi chợ thì vẫn phải đi xe đạp vì siêu thị không ở gần nhà lắm, chưa kể là lúc về khuân nhiều thứ lại càng không thể xách bộ được. AX cũng chịu khó đi giúp, nhưng bây giờ vừa đi học vừa đi làm nên bận quá trời luôn, chưa kể là em ăn như cái máy nghiền ấy, không tự mình đi thì AX chả bao giờ mua đủ nhu cầu của mình được.
    Thế nên em vẫn phải đạp xe đi đấy, hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo cẩn thận không để ngã là được. Nhưng thực tế em không biết là có ảnh hưởng gì đến em bé nhiều không các mẹ nhỉ, hoặc dẫn đến sinh non chẳng hạn? Ngày xưa các bà các mẹ nhà mình thì làm gì có cách nào khác ngoài đạp xe đâu.
    • 214 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mẹ mình bảo ngày xưa chạy xe đạp mỗi ngày 5 x 2 = 10 km đi làm cho đến gần ngày sinh luôn, không sao cả miễn đừng té là được.
    • 425 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có cẩn thận vẫn có hơn các bà bầu ạ, trừ trường hợp bất khả kháng như mình này, đi xe máy đủ cả 9 tháng đến tận ngày sinh Ti cơ, cũng một lần bị ngã, may không bị sao.
    Con thơm mẹ là mẹ hết đau luôn!!! :557:
    Rose::Rose:
    • 3,474 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Sáng nay vửa giận AX xong. Mình nổi hứng mới nhờ " Hôm nay chở em đi làm". Ổng nói: "Thôi, để mai a chở, hôm nay muộn rồi , a chưa sắp xếp kịp!! ". Thế là vừa đi vừa ấm ức, có gì mà quan trọng hơn vợ con chứ.
    Ghét wá, tối nay về thì biết!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7