Mang thai - Chuẩn bị sinh

Phân biệt gò và cơn co tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 351K Lượt đọc
  • 784 Trả lời

55 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hi'c, ca'c chị ơi !!
    Hôm qua em vừa đi khám về ah. Bs noi là mọi việc ko có gì nhưng lai nói bụng em cứng quá. Họ khám tử cung thì nói em yên tâm, bình thường ah. Nhưng đúng là sờ lên bụng em thì cứng thật ah, nhất là có tay tì lên 1 tí là em bi đau - bỏ tay ra thì hết đau ah. Họ nói với em là nếu bụng cứng có nghĩa là dạ con em co (như thế rất dễ sinh non - em nghĩ thế)...Có đúng vậy ko các chị?! Híc , em bối rối quá !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Làm sao để nhận biết chính xác ung thư cổ tử cung?

“Tôi bị viêm âm đạo và cổ tử cung, đã chữa kháng sinh nhiều đợt nhưng bệnh chỉ giảm mà không khỏi. Tôi vẫn bị đau lưng, khí hư vẫn ra nhiều, màu vàng, đặc, ngứa. Tôi muốn có con nhưng lại sợ là đã bị ung thư. Vậy làm thế nào để biết chính xác là có bị ung thư tử cung và cổ tử cung hay không?”. ...

• Chua ngọt xí muội xay rừng !!!

Chào cả nhà! Hôm nay em xin giới thiệu đến cả nhà món xay rừng vừa mới làm xong để ăn và làm...

• Quận 7 - Nơi siêu âm và kiểm tra cổ tử cung

Chào các mẹ, Em đang mang thai ở tuần thứ 24, vừa được chẩn đoán hở cổ tử cung nên hiện giờ bác sĩ cho em uống thuốc theo dõi và cấm không cho di chuyển nữa. Em ở quẩn 7 và cần tìm nơi có siêu âm đầu dò để theo dõi đổ mở tử cung của em nhưng lại không biết nơi nào. Bệnh viện FV có dịch vụ này...

• Chồng giúp vợ sinh con dưới nước cảm động quá các mẹ

Trong những phút giây khó khăn, đau đớn nhất mà người phụ nữ phải chịu đựng khi sinh con, người...

• 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bạn ơi, hãy kiểm tra lại xem cái thai lúc nào cũng cứng hay thỉnh thoảng mà thôi. Mình đây này cũng thuộc loại dạ con co sớm - 5 tháng thì cái thai đã bắt đầu co rồi. Hồi mang thai bé thứ nhất vì không có kinh nghiệm nên cứ nghĩ là thai nhi đạp, thắc mắc thì BS bảo mới 5 tháng tử cung chưa co đâu. Vậy mà khi thai được 7.5 tháng thì tử cung đã mở 2 phân rồi, lúc đó phải uống thuốc chống co thắt tử cung nhưng chỉ giữ thêm 2 tuần là đã sinh bé rồi.
    Đến bé thứ 2 thì cũng tương tự nhưng lúc này mình đã biết phân biệt giữa thai cử động và co thắt tử cung và báo cho BS để theo dõi và lần này thai được 8 tháng 3 tuần đấy.BS bảo có thể lòng tử cung của mình mềm nên khi thai càng lớn thì tử cung càng co nhiều.
    Bạn ơi, nếu bạn gặp tình trạng giống mình thì phải báo cho BS và tiếp dó là theo chỉ định của BS(uống hoặc đặt thuốc, hạn chế đi lại) vì tử cung co thắt sớm quá thì rất dễ sinh non.Tuy nhiên cũng báo cho bạn tin mừng là sanh rất nhanh, ít đau đớn
    Chúc bạn và bé khoẻ mạnh.
    Trang
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị Trang ơi, thế sự khác nhau giữa co dạ con va em bé đạp là thế nào ạ? Bụng em khi nào nằm nó cũng cứng lắm, mà chỉ to ở bụng dưới, tròn xoay như quả bóng ấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chi Trang ơi, em cám ơn chị nhiều lắm ah vì cho em lời khuyên bổ ích . Em thay bụng em lúc nào cũng cứng hết chị ah (em nhấn thử vào bụng thì cứ như là trái bóng căng í). Chỉ có buổi tối hay khi đi nằm thì bụng em mới mềm ra ah - lúc đó thì em thấy nó bình thường . Em hiện được 31 tuần rồi ah và mang thai lần đầu. Em đi khám Bs chẳng nói gì với em cả chi ah, hi'c. Họ là người phát hiện bụng em cứng í, rùi nói cho em hay em mới để ý... Chi oi , như thế có sao ko chi ?

To Mamanh: bạn tìm trong DD í, mình thấy các chị có bàn nhau về su khác nhau khi bé đạp và khi co dạ con. Ban tham khảo thử xem nhé !. :1: Mình nhớ là có thấy trong DD í.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuBinthang8
    Chi Trang ơi, em cám ơn chị nhiều lắm ah vì cho em lời khuyên bổ ích . Em thay bụng em lúc nào cũng cứng hết chị ah (em nhấn thử vào bụng thì cứ như là trái bóng căng í). Chỉ có buổi tối hay khi đi nằm thì bụng em mới mềm ra ah - lúc đó thì em thấy nó bình thường . Em hiện được 31 tuần rồi ah và mang thai lần đầu. Em đi khám Bs chẳng nói gì với em cả chi ah, hi'c. Họ là người phát hiện bụng em cứng í, rùi nói cho em hay em mới để ý... Chi oi , như thế có sao ko chi ?

To Mamanh: bạn tìm trong DD í, mình thấy các chị có bàn nhau về su khác nhau khi bé đạp và khi co dạ con. Ban tham khảo thử xem nhé !. :1: Mình nhớ là có thấy trong DD í.
    Hồi mình mang bầu bụng mình cũng cứng lắm, nhưng mà mọi người lại bảo thế thì tốt, bụng cứng thì con chắc khoẻ. Lúc sinh mình chỉ lên có 10kg thôi, sinh ra em bé 3.05kg, mà trộm vía bé cứng thật. Mình lên 10kg mà hoàn toàn vào cái bụng đấy, bụng nhỏ nhưng chắc, mặt mũi chân tay mình không khác gì cả, thế nên sinh em bé xong ngưòi ngợm lại về như cũ ngay lập tức, không biết bạn có thế không? Thế nên có lẽ là bạn đừng lo lắng quá, chắc là ổn thôi.
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen thi viet trang
    Bạn ơi, hãy kiểm tra lại xem cái thai lúc nào cũng cứng hay thỉnh thoảng mà thôi. Mình đây này cũng thuộc loại dạ con co sớm - 5 tháng thì cái thai đã bắt đầu co rồi. Hồi mang thai bé thứ nhất vì không có kinh nghiệm nên cứ nghĩ là thai nhi đạp, thắc mắc thì BS bảo mới 5 tháng tử cung chưa co đâu. Vậy mà khi thai được 7.5 tháng thì tử cung đã mở 2 phân rồi, lúc đó phải uống thuốc chống co thắt tử cung nhưng chỉ giữ thêm 2 tuần là đã sinh bé rồi.
    Đến bé thứ 2 thì cũng tương tự nhưng lúc này mình đã biết phân biệt giữa thai cử động và co thắt tử cung và báo cho BS để theo dõi và lần này thai được 8 tháng 3 tuần đấy.BS bảo có thể lòng tử cung của mình mềm nên khi thai càng lớn thì tử cung càng co nhiều.
    Bạn ơi, nếu bạn gặp tình trạng giống mình thì phải báo cho BS và tiếp dó là theo chỉ định của BS(uống hoặc đặt thuốc, hạn chế đi lại) vì tử cung co thắt sớm quá thì rất dễ sinh non.Tuy nhiên cũng báo cho bạn tin mừng là sanh rất nhanh, ít đau đớn
    Chúc bạn và bé khoẻ mạnh.
    mình cũng bị y hệt như vậy đấy, nhưng vì con đầu nên không biết đâu cứ nghĩ là do em bé nó co nên mới cứng bụng như vậy đến khi tình cờ vào viện đi khám( do bị chảy máu cam nhiều quá) bác sỹ phát hiện ra là mình sinh đến nơi rồi, đo các cơn co tử cung thấy đều đặn và cao chót vót mà giai đoạn đó cũng đang ở tuần thứ 32, phải nằm viện mất 6 ngày uống thuốc chống co bóp tử cung. Ơn giời là giữ thêm được 4 tuần nữa mới sinh.
    Vậy các mẹ đang mang bầu lưu ý hiện tượng này để đề phòng nhé. Mẹ cubin8thang lúc nào thấy bụng cứng cứng thì phải nằm nghỉ ngay đừng đi lại nhiều. :1:
    • 137 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có 1 đặc điểm này: là khi tăm xong (tắm nước nóng) thì bụng mình rất căng . Có ai giống mình không, như vậy có khác thường kg?
    • 207 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

các mẹ ơi, mình cũng giống mamanh, muốn biết sự khác nhau giữa co dạ con và bé đạp ấy. Mình tìm trong DD mà không biết ở mục nào. Có mẹ nào biết ở đâu thì chỉ cho mình biết với nhé.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các Chi oi!
    Em dang o tuân thu 35, em cung ban khoan không biết la con go hay la em be dáp nua. Các chi nao biết cách phan bét thi giúp em voi. Bung em cu hay cung len nhung chi co ben trai thoi. Thanks các chi nhiêu....
    • 260 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình nghĩ chắc là tuỳ vào "bụng" của từng người mà có cảm giác chính xác (?). Như lúc mình mang bầu thì bụng cứng /bị gò cứng là mình có cảm giác nóng ở bụng dưới, đi tỉu nhìu, thấy hơi nặng và đau đau, lúc đó mình nằm nghỉ và co đầu gối lên là thấy hết liền. Tránh cử động nhiều trong lúc này.
    Còn khi bé đạp thì cảm nhận được rõ hơn, giống như bé đang đá banh vậy đó, nhìn xuống bụng thì thấy rõ ràng bụng lắc qua lắc lại .
    Trên là những biểu hiện ở "bụng" của mẹ bé MinhK, ,hết.
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Đúng như beMinK nói, khi bé cử động thì cái bụng"lắc qua lắc lại", đôi khi có cảm giác như có con... rắn đang bò trong bụng của mình.
    Khi dạ con co thì cái bụng căng cứng lên. Với bản thân mình thì giống như trái banh đang xẹp từ từ được bơm căng vậy đó khi đứng thì cái bụng trì nặng xuống, khi nằm hoặc ngồi thì rất khó thở và mót tiểu lắm lắm.
    Tuy nhiên cũng tuỳ vào từng người đấy. Mình có chị bạn cả 2 lần mang bầu khi được 8.5 tháng thì mới có những cơn co nhẹ (vì thế cũng khó phân biệt lắm) nên qua ngày dự kiến sanh mà bụng chẳng đau và dĩ nhiên tử cung chẳng chịu mở. Kết quả, đứa đầu phải chích thuốc dục, đặt túi nước làm đủ các kiểu mới ra và đứa thứ 2 thì phải mổ. Còn mình thì cả 2 đứa đều mở tử cung sớm(35 tuần) nên sanh nhanh lắm. Đứa đầu khi mình vào phòng chờ đến khi sanh chỉ mất 1 tiếng , còn đứa thừ 2 thì 50 phút.
    Trang
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hi các mẹ,
    Em cũng đang ở tuần 35 và đang bị hiện tượng co bóp tử cung khá nhiều, bs đã cho em thuốc uống và phải nghỉ ngơi tuyệt đối
    2 hôm nay em còn thấy bị hơi hơi tức ở phía dưới, hình như bụng hơi tụt rồi...
    híc, em lo lắm, các bà mẹ cho em lời khuyên với!!
    • 1,138 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Bụng cứng mà lúc nào cũng cứng như mẹ cún nói thì không vấn đề gì, bụng cứng do co cơ bụng thì phải chú ý.
    Bụng cứng do co cơ bụng khác với hiện tượng em bé đạp. Em bé đạp thì chỉ làm một phần bụng lồi lên, cảm giác lúng búng bên trong do cử động của em bé. Kiến nhà mình ít đạp, nhưng nếu đạp thì chân đội bụng lên, mẹ thò tay nắm mới thụt vào, còn Liti là con gái mà cựa quậy suốt, làm méo cả bụng mẹ, bụng móp bên trái lồi bên phải buồn cười lắm.
    Còn co cơ tức là toàn bộ phần cơ bụng co cứng vào (làm bụng cứng đanh lại) rồi dãn ra sau đó. Hiện tượng này lặp đi lặp lại nhiều lần trong ngày. Tuy nhiên có 2 dạng co cơ bụng: nếu ít và khoảng cách giữa các cơn co không đều thì chỉ là những cơ co giả thường gặp trong quá trình mang thai. Còn co cơ bụng thường xuyên, theo kiểu nhịp, tức khoảng cách đều nhau thì phải cẩn thận vì lúc đó tử cung co bóp làm cổ tử cung mở ra, dẫn đến đẻ non.
    Hồi mình có thai Liti tháng thứ 7, khi mình đi khám, đo nhịp co cơ thấy 20 phút/ lần đều đặn, bác sĩ giữ mình nằm bất động trong bệnh viện 5 ngày để theo dõi rồi cho thuốc uống chống co cơ, giữ để không bị sinh non. Mình phải uống thuốc cả tháng liền. Mình ở Pháp, nơi bà mẹ và em bé được quan tâm số 1 nên mọi triệu chứng bất bình thường trong quá trình mang thai đều được kiểm tra theo dõi nghiêm ngặt. Ở bên này người ta dặn sản phụ phải theo dõi, nếu thấy có 10 lần co cơ bụng trong một ngày thì phải nên đi gặp bác sĩ ngay, và những trường hợp như thế được nhận khám ngay chứ không cần qua hẹn.
    Nói chung các bạn khi mang thai nên để ý theo dõi trạng thái của mình trong ngày, để nếu thấy có gì không ổn thì đi khám, và bác sĩ là người cho bạn câu trả lời chính xác nhất.
    • 4,976 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Các bạn tham khảo thêm ở đây nhé
    Co dạ con
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Các bạn tham khảo thêm ở đây nhé
    Co dạ con
    Cảm ơn các mẹ đã hướng dẫn cho em, em thì phân biệt được khi nào là em bé cử động, khi nào tử cung co cứng!! Bs cũng cho em thuốc và yêu cầu phải nghỉ ngơi rồi, híc, nhưng mà em vẫn lo quá, bây giờ em phải tự theo dõi nhịp độ của các cơn co này mới được! Bụng em cũng tụt rồi, không biết từ khi bụng tụt đến khi sinh em bé là bao nhiêu tuần hả các mẹ ơi...
    • 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Thế thì bụng mình cũng rất hay cứng, thi thoảng mình còn không ấn được nữa cơ, nó căng lên như quả bóng ý. Nhưng mà mình mới được có 26 tuần thôi. Đi khám bsỹ chỉ bảo là rau bám hơi thấp nên tránh đi lại và vận động nhiều, chỉ đi nhẹ nhàng thôi. Không thấy bs nói gì về vụ bụng bị cứng cả, hay lúc khám thì bụng nó mềm ra nhỉ? Mẹ nào được bs khuyến cáo vụ này thì bảo mình với, để mình xem đi cần phải hỏi bsỹ ntn?
    Tại ngày xưa mẹ mình sinh mình được có 7 tháng, mình yếu lắm, mẹ mình nuôi mình đủ vất vả luôn nên mình cũng sợ lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này thì giúp mình đi, mình cảm thấy lo lắng lắm
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T&D
    Chào các mẹ

Thế thì bụng mình cũng rất hay cứng, thi thoảng mình còn không ấn được nữa cơ, nó căng lên như quả bóng ý. Nhưng mà mình mới được có 26 tuần thôi. Đi khám bsỹ chỉ bảo là rau bám hơi thấp nên tránh đi lại và vận động nhiều, chỉ đi nhẹ nhàng thôi. Không thấy bs nói gì về vụ bụng bị cứng cả, hay lúc khám thì bụng nó mềm ra nhỉ? Mẹ nào được bs khuyến cáo vụ này thì bảo mình với, để mình xem đi cần phải hỏi bsỹ ntn?
    Tại ngày xưa mẹ mình sinh mình được có 7 tháng, mình yếu lắm, mẹ mình nuôi mình đủ vất vả luôn nên mình cũng sợ lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này thì giúp mình đi, mình cảm thấy lo lắng lắm
    Huhu, bụng em cũng rất hay cứng, nhiều lúc thấy bụng y như quả bong bom căng vậy, nó cứng đơ, rất khó chịu, híc. Đi lại cũng cảm thấy rất khó chịu vì nó cứng quá làm cho mình cảm giác như là sắp vỡ bụng đến nơi ý, em cũng lo quá. Em lại còn rất hay bị đau dưới phần bụng dưới gần bàng quang nữa, huhu.
    Mà mấy hôm nay bụng em bắt đầu xuất hiện vết rạn và thấy rất là rát, mẹ nào có kinh nghiệm để khắc phục tình trạng này ko, chỉ giúp em với, em ko hề dùng kem chống rạn da.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các bạn ơi, theo mình thì bụng cứng khác với cơn co tử cung đấy, với mình thì mình cảm nhận được điều đó rõ lắm, các cơn co tử cung làm cho bụng mình cứng đơ, căng, khi đó mình sẽ cảm thấy khó thở hơn, cơn co tử cung diễn ra cũng nhanh thôi (chưa đến 1 phút đâu). Mình còn bị cả vào ban đêm nữa, mỗi khi thay đổi tư thế nằm từ trái nghiêng sang phải thì bụng lại cứng đơ và hơi đau đau, và thỉnh thoảng vào những lúc làm gì đó phải gồng bụng...
    Nếu các bạn cũng bị tình trạng như mình thì đi khám phải hỏi bác sĩ ngay nhé!! Mình được bs khuyên là không được xoa lưng, xoa bụng, không được vê đầu ti và không được tắm nước nóng nữa (thời tiết nóng như hiện nay thì chỉ cần vừa đủ ấm để tan giá nước thôi). Những lúc có cơn co cũng phải nghỉ ngơi, không được đi lại, híc, như mình bây giờ phải nghỉ ở nhà luôn rồi Bs cũng sẽ kê thuốc làm giảm các cơn co cho mình nữa...
    Các bạn nhớ chú ý theo dõi nhịp độ của các cơn co xem có liên tục không, có xảy ra nhiều lần trong ngày không rồi hỏi chi tiết bs nhé!

@thienthanxanh: mình cũng bị rạn bụng và đang sống chung với lũ đây, hihi, rạn bụng thì chắc là không khắc phục được đâu bạn ạ, kem chống rạn bụng cũng chỉ là hạn chế được chút ít thôi
    • 1,192 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Các mẹ trên diễn dàn cứu với,

Lovechildren đang có bầu được hơn 15 tuần rồi. Thứ bảy vừa rồi đi khám thai định kỳ ở chỗ bác sỹ Nhân thì bác sỹ nói là mọi thứ đều bình thường, thai phát triển tốt. Tuy nhiên hai ba hôm nay thì thỉnh thoảng bụng dưới của mình lại bị cứng, có cảm giác là cứng và lồi hẳn lên ấy (đặc biệt là lúc nằm). Tất nhiên là một lúc sau nó lại mềm lại như bình thường. Mình thấy hơi lo, không biết đó có phải là một triệu chứng gì không tốt không. Có mẹ nào từng bị giống mình hoặc biết thông tin gì về việc này thì chia sẻ cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

Rất mong được sự giải đáp của các mẹ trên diễn đàn.
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cho em hỏi với, em bé của em đang ở tuần thứ 39 (sắp đến ngày vỡ chum rồi) nhưng dạo này bụng em hay bị gò lắm, tự nhiên bụng cứng ngắc, nổi từng khối, làm em rất khó chịu và khó thở. Gần đây tần suất xuất hiện các cơn gò càng tăng dần, khoảng 10 phút một lần. Các mẹ có biết như thế có bị làm sao không ạ? Có mẹ nào bị giống em vào không ạ? Em thấy thương em bé mỗi lúc bụng bị cứng như thế lắm, chỉ sợ em bé ở trong khó chịu vì bị gò lên thôi.